Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo na mimi hapa ni BMJ Muridhi nikikukaribisha kwa mara nyingine tena katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, ikiwa ni Novemba 10 mwaka 2017 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na vile vile unaweza kutupata kwa FM 107.5 uh, kule Nairobi, Kenya na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea mjadala wa Ijumaa yani live talk, ambapo tutazungumzia suala la Jumuiya ya Afrika Mashariki na uhusiano wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo kuhusu sakata la ng'ombe kutoka Kenya kupigwa mnada nchini Tanzania. Kenya yenyewe wiki hii imesema nini? Tanzania wako nayo haki ya kuhakikisha kwamba ikiwa wachungaji wetu wameenda huko bila idhini yao, wa, wana, wana haki ya kuchukua hatua wanazozitaka. Na katika habari nyingine za dunia, baadhi ya wale tuliyokuandalia tulio ni pamoja na serikali ya Burundi kusema kwamba haitashirikiana na mahakama ya kimataifa ya ICC katika azima yake ya kutaka kuchunguza shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Basi hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika habari, uh, za katika rasmi, eh, ijuma, Muridi, habari za dunia hali kadhalika katika kipindi hiki cha live talk siku ya leo ya Ijumaa. Lakini kabla ya kuanza rasmi mjadala wa Ijumaa, tumwalike BMJ Muridhi atupashe habari za dunia. Nam moja kwa moja kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba muda mfupi uliopita, rais Donald Trump wa Marekani na mwenzake wa Russia Vladimir Putin wamekutana na kuzungumza kwa muda mfupi, wakati viongozi hao wakihudhuria dhifa ya chakula cha jioni kwenye kongamano la kimataifa la Asia Pacific Economic Cooperation linaloendelea katika nchi ya Vietnam. Haya amejiri wakati ikulu ya White House ikikana kwamba wawili hao wangefanya mkutano pembeni mwa kongamano hilo. Katika siku za hivi karibuni, uvumi ulikuwa umeenea kwamba viongozi hao wawili wangekutana, lakini hii leo msemaji wa ikulu Sarah Huckabee Sanders amesema kwamba Trump na Putin wangesalimiana tu na kuzungumza kwa muda mfupi. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga alisema jana hapa Washington DC kwamba Wakenya wamegadhabika sana na uchaguzi wa urais hivi kwamba baadhi yao wanatathmini uwezekano wa kujitenga. Odinga ambaye hotuba yake ilirushwa moja kwa moja na vituo vya televisheni nchini Kenya aliambia waliohudhuria kikao kwenye taasisi ya maswala ya kigeni hapa Washington kwamba ubaguzi unaoendelea nchini humo unatishia kuligawanya taifa hilo kwa vipande vipande. Alisema kuwa marais wote wanne ambao wamewahi kuiongoza Kenya tangu uhuru wanatoka kwa makabila mawili ya Kikuyu na Kalenjin. Mwanasiasa huyo alijitoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa marudio uliofanyika tarehe 26 mwaka jana na kudai kwamba tume ya uchaguzi na mipaka IBC haikuwa tayari kusimamia uchaguzi wa haki na kweli. Odinga alisema kwamba hatambui uchaguzi huo ambapo rais Uhuru Kenyatta aliye mamlakani kwa sasa alitangazwa kuwa mshindi na tume hiyo ya uchaguzi na mipaka. Serikali ya Burundi imesema kwamba haitoshirikiana na mahakama ya kimataifa ya ICC katika azima yake ya kutaka kuchunguza shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu nchini humo. Taifa hilo la Afrika Mashariki hivi karibuni lilijiondoa kwa mkataba uliounda mahakama hiyo, lakini ICC inashikilia kwamba kujitoa huko kwa nchi hiyo hakumaanishi kwamba mahakama hiyo haina mamlaka ya kuchunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu vilivyoripotiwa kabla ya kuondoka kwa nchi hiyo. Akizungumza na waandishi wa habari katika mji mkuu wa Burundi Bujumbura, waziri wa sheria Aime Laurentine alisema kwamba mahakama hiyo ya kimataifa haina haki ya kufanya uchunguzi nchini Burundi. Kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu takriban watu 1200 waliuawa kati ya mwezi Aprili mwaka 2015 na mwezi Mei mwaka huu, huku watu wapatao 900 wakiwa hawajulikani waliko. Watu wapatao 10000 walikamatwa na kushikiliwa kinyume cha sheria wakati wa mzozo wa kisiasa ambao umeendelea kuikabili kui nchi hiyo unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukikutangazia kutoka jiji kuu la marekani washington dc serikali ya Ivory Coast wiki hii imetia saini makubaliano ya msaada wa takriban dola milioni 525 na shirika la Millennium Challenge Corporation linalodhaminiwa na serikali ya Marekani. Fedha hizo zitatumiwa katika kipindi cha miaka mitano kukuza uchumi katika nchi hiyo Afrika Magharibi na kuimarisha udhabiti na usalama wa kieneo. Serikali ya Ivory Coast itachangia dola milioni ishirini na mbili kwa miradi mbalimbali inayounga mbali mkono uwekezaji wa kibinafsi, taaluma na kupunguza gharama ya usafiri. Katika hafla ya utiaji saini huo wa makubaliano hayo ambayo ilifanyika kwenye majengo ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapa Washington, kaimu afisa mkuu wa shirika hilo Jonathan Nash alisema kwamba ukosefu wa mafunzo kwa wafanyakazi umechangia pakubwa katika kudorora kwa uchumi wa nchi hiyo ya Ivory Coast. Rais wa nchi hiyo Alassane Ouattara aliambia Sauti ya Amerika kwamba pesa hizo pia zitatumika katika kujenga madarasa ili kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa pamoja na baraza la usalama walichagua majaji wanne jana Alhamisi kuhudumu katika Mahakama ya Kimataifa kuhusu Haki, ambayo ndiyo mahakama kuu ya shirika hilo la kimataifa. Katika upigaji kura uliofanyika mara mbili tofauti, baraza hilo liliwachagua tena Rone Abraham wa Ufaransa na Abdukai Ahmed Yusuf wa Somalia. Majaji wawili wapya api pia kutoka Brazil na Lebanon walichaguliwa. Majaji wote watahudumu kwa kipindi cha miaka tisa kuanzia Februari mwakani. Mahakama hiyo husikiliza kesi ambazo zinawasilishwa na nchi wanachama na kutoa mwelekeo na mawaidha kwa maswala ya kisheria yanayohusu mashirika ya Umoja wa Mataifa pamoja na taasisi zingine. Mwanasheria mkuu wa Saudi Arabia amethibitisha ripoti kwamba watu 208 wamekamatwa na kuzuiliwa katika operesheni kubwa inayolenga ufisadi, ambapo zaidi ya dola za Kimarekani bilioni 100 zimefujwa katika kipindi cha miaka kadhaa. Katika taarifa iliyotolewa jana Alhamisi, Saud Almujeb amesema kati ya watu walioshikiliwa walikuwa wameachiliwa lakini wengine 201 bado wako chini ya ulinzi. Aidha, takriban akaunti 1700 za benki za nchi hiyo zimefungwa kwa muda na serikali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson akizungumzia suala hilo amesema kwamba alizungumza na waziri wa mambo ya kigeni wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir jana mnamo siku ya Jumanne na kuongeza kwamba bado kuna wasiwasi iwapo hatua hiyo iliyochukuliwa na serikali ya nchi hiyo italeta ufanisi wowote katika vita dhidi ya ulaji rushwa na shirika la afya duniani WHO linasema kwamba visa vya ugonjwa wa saratani vinazidi kuongezeka barani Afrika, huku tiba ifaayo ikiwa haipatikani kwa wagonjwa wote. Shirika hilo linakadiria kwamba kufikia mwaka wa 2030 kati ya vifo vinne kutokana na ugonjwa wa UKIMWI barani humo kutakuwa na vifo vitatu ambavyo vitatokana na saratani. Ili kukabiliana na changamoto hiyo na ya afya ya umma makampuni mawili ya dawa yanashirikiana na taasisi ya saratani hapa Marekani, The American Cancer Society, na mradi wa Clinton Health Initiative kupunguza kwa kiasi kikubwa baadhi ya dawa za saratani katika mataifa sita ya bara la Afrika yakiwa ni pamoja na Uganda. Nchi zingine zitakazofaidika na programu hiyo ni Kenya, Tanzania, Rwanda Ethiopia na Nigeria. Mpango huo umesifiwa na wataalamu wa magonjwa ya saratani katika nchi hiyo ya Uganda iliyo katika Afrika ya Mashariki. Naam, karibu katika matangazo ya Live Talk, yani mjadala wa Ijumaa ambapo hukuletea maswala mbalimbali e, na kukupa fursa wewe msikilizaji wetu kuweza kushiriki katika mjadala wetu hapa studio. Leo kama nilivyokuambia hapo awali katika vidokezo vyetu, ni kwamba e, tunaangalia sakata la e, ujumuiya ya Afrika Mashariki na uhusiano wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo hasa ambapo wiki hii kulikuwa na taarifa ambazo zilisambaa kwelikweli juu ya Tanzania kupiga mnada e, baadhi ya ng'ombe elfu moja wa Kenya ambao walivuka mpaka na kuingia Tanzania wiki tatu zilizopita, na baadaye vifaranga ambavyo viliingizwa Tanzania kinyume cha sheria kuteketezwa, na suala hilo ambalo limezua mjadala mkubwa, hasa kwa masuala ya kidiplomasia, halikadhalika uhusiano wa Afrika Mashariki. Si tukio hilo tu, bali vilevile nchini Uganda baadhi ya wavuvi kadhaa wavuvi kadhaa wa Kenya walikamatwa na serikali ya Uganda kwa kile kilichoelezwa kuvuka mpaka na kuingia kwenye himaya ya maji ya nchi ya Uganda, na mjadala umekuwa mkali kwelikweli kweli. Lakini wiki hii Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akiwa katika ziara yake katika mkoa wa Kagera unaopakana na nchi ya Uganda akiwa njiani kuelekea e, katika nchi ya Uganda ambako anafanya ziara ya siku tatu hivi sasa, aliweka bayana kile ambacho anakiona kwa namna moja ama nyingine ni kutekeleza sheria za nchi yake kwa mifugo ambayo inavuka mipaka. Tusikilize kauli ya rais John Pombe Magufuli. Sisi mifugo ya watu wengine kutoka nje wanaoingiza katika nchi hii itashikwa kwa mujibu wa sheria, na mifugo yetu inayokwenda nchi nyingine, nao wakaishike wakafanye maamuzi yoyote kwa mujibu wa sheria wanazozijua katika nchi hizo. Naam, ni rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akifafanua juu ya kile ambacho kinadaiwa kuwa sakata ambalo limezua e, utata. Waje jumuiya ya Afrika Mashariki iko wapi na sheria zinasemaje na taratibu zikoje, ama makubaliano yakoje, baina ya nchi ambazo ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini vilevile msemaji wa serikali ya Kenya, Eric Kiraithe, hakuwa nyuma kuelezea kile ambacho yeye amekiona katika sakata hili. Tungalitamani kuwa suala la kunadi ng'ombe au kuchoma vifaranga lingeshughulikiwa kwa njia ingine, lakini Tanzania wako nayo haki ya kuhakikisha kwamba ikiwa wachungaji wetu wameenda huko bila idhini yao, wa, wana, wana haki ya kuchukua hatua wanazozitaka. Pia ikiwa ni mifugo kama vile vifaranga vya kuku wako na uhuru wa kushughulikia suala hilo kulingana na jinsi wanavyoona ni bora kwa taifa la na Tanzania nam ni msemaji wa serikali ya Kenya Eric Kiraithe eh, akijibu kuhusiana na eh, sakata hili. Lakini kwenye line ya simu mpaka hivi sasa tunaye bwana Gabriel Mwang'onda kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika tuko mbioni kumpata, eh, tunaendelea kumtafuta Peter Madhuki ambaye yeye ni mbunge wa zamani wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya. Hali kadhalika tutakuwa naye mchambuzi wa masuala e, ya kisiasa uhusiano akoro mazima kutoka nchini Uganda. Sasa Bwana Gabriel Mwangonda, moja kwa moja tukianza na, na kuangalia kauli ya Rais John Pombe Magufuli, watu wengi wanauliza, je, inakiuka makubaliano ya Afrika Mashariki ama alikuwa sahihi kutoa kauli hile? Uh, naam, uh, asante sana ndugu ili Ligongo kwa kunikaribisha katika mjadala huu uh, kwa kwanza labda niseme kauli ya mheshimiwa rais haijatoka uh, nje ya sheria na taratibu tulizojiwekea nyingi za uh, East Africa Community, kwa maana ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo uh, kwangu mimi, kwa mtazamo wangu nilionao, ni kwamba hajavunja sheria ya nchi wala hajavunja sheria iliyounda uh, Jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Kwa maana hiyo yuko sahihi kabisa. Labda uh, turudiane nyuma kidogo. Hapa nchini kwetu Tanzania tuna mifugo mingi sana, na mara nyingi utakuwa amesikia kwamba sisi ni wa pili takriban kuwa na mifugo mingi aina ya ng'ombe uh, barani Afrika hapa, na tukitanguliwa tuki, tuki na ndugu zetu wa Ethiopia. Kwa hiyo kama kuna kitu ambacho huwa kinasababisha mauaji ya sisi kwa sisi hapa Tanzania ukiachana na nchi zingine, labda mambo ya ukabila au mali kama madini na mafuta na vitu vingine, sababu nyingine nyingi zinazofanya nchi zingine waweze kupigana, sisi sababu kuu ambayo inatufanya tupigane eh, na mpaka watu wanakufa ni ardhi. Ardhi yetu ndiyo ni kubwa, lakini sehemu ambayo inafaa kwa ajili ya ana malisho na, ma na kuchunga ng'ombe ni sehemu ndogo sana kwao. Ni mara nyingi utasikia kule mvumelo watu waki, wakulima wakivamia sehemu ambapo e, amini, wafugaji wakivamia sehemu ambapo wakulima wanakuwa wamelima kwao, wanalisha ng'ombe katika mashamba za ya wakulima, hatimaye kunatokea ugomvi na umekuwa ugomvi mkubwa sana, na si mara ya kwanza, imekuwa ikijitokeza mara nyingi sana. Katika moomosi zote tumekuwa tukisikia mauaji yakitokea kwa sababu kunakuwa na mapigano kwa ajili ya kupigania sehemu za malisho. Uh, si muda mrefu sana watu walienda wa, wa, jamii kubwa ambayo inafuga ni ile jamii ya Kimasai na Wasukuma na wengine kule Tabora, tumeshuhudia kabisa ng'ombe zikikosa sehemu za malisho, wanaenda kulisha sehemu ambazo watu wamelima tayari, imesababisha hasara kubwa sana. Mpaka sisi ndani ya nchi hapa bungeni, kama unakuwa unafuatilia sana bunge letu kumekuwa kukizuka sana mjadala inapokuja swala la uh, bajeti za kilimo eh, na mijadala ya swala la wizara ya kilimo na uvuvi na mifugo. Swala la kutenga maeneo kwa ajili ya mifugo limekuwa ni swala mwiba kabisa katika nchi hii, limekuwa likizua mijadala mikubwa sana. Kwa hiyo sisi wenyewe ndani ya nchi, maeneo hayatoshi kwa ni ni vigumu sana kusema utaruhusu nchi zingine zije kufanya mifugo zije kuchunga uh, mifugo yao ndani ya nchi yetu wakati sisi wenyewe mm-hmm, hatujitoshelezi na vile vile, kuna sababu nyingine nyingi tu za kiafya eh, tunajua kwamba ili kusafirisha mifugo kutoka nchi moja kwenda nyingine kuna taratibu lazima uzifuate. Sasa kwa sababu kuna, kuna magonjwa vile vile eh, na sasa awezi tu ukasema kwa kuwa ni utamaduni wa kawaida, tumezoeana, basi mimi nitapeleka tu mifugo yangu sehemu fulani, nchi ya watu ambayo ni sovereign, kwa maana ni nchi huru yenye mipaka kabisa harisi, e, nitachunga tu, mwisho wa siku zikishiba ng'ombe zangu nitazirudisha, si no? Sawa, na ndiyo inaweza kawa ni jamii ambayo zimezoeana kufanya hivyo, lakini ni nchi ya utaratibu rasmi, kwa maana utaratibu wa kisheria. Kwa hiyo kauli ya mheshimiwa Rais mimi sioni kama ina makosa bali inakumbusha tu watu waweze kurudi kwenye misingi ya sheria, na ikumbukwe Waziri Usika wa mifugo alitoa siku nyingi tu siku mpaka saba kwa watu ambao wametoka nchi za nje kuja kuchungia mifugo yao nchini Tanzania wajiandae, ili waweze kupata muda wa kurudisha mifugo yao kwenye nchi zao. Kwa maana kuondoa hile, uh, ya kuondoa ile sintofahamu ya kwamba mifugo labda inapigwa mnada na vitu kama hivyo. Naam, Gabriel, da, tuwakaribishe wasikilizaji wetu ambao wanatusikiliza katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote ikiwa ni pamoja na kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com. Na kabla sijarejea kwako, manake nataka tuliangalie suala hili e, kwa upana zaidi, manake kunaao wanasema ni zaidi kuhusiana na diplomasia na biashara, na kumekuwa na mvutano kati ya Kenya na Tanzania, hilo si swala la siri, hata hapo awali. Lakini kabla ya hapo tumkaribishe Amiani George, a, akiwa kule nchini Kenya. Tueleze uko wapi Amiani, na labda utaje jina lako kamili. Asante kwa kunipatia hii nafasi. Kwa majina kamili ni Amiani Patrick kutoka Tarbo, Kenya. Nina nina swali sasa, kwa... sasa ikiwa wanyama watakuwa wanapita kwa mipaka wakienda upande ule mwingine hasa kutoka Kenya mpaka Tanzania, hawa ni, wa, ni ng'ombe na labda mbuzi na kadhalika, na itafika wakati uh, wanyama pia watafanya hivyo tu. Tumeona wagbis wakitoka Kenya wakienda Tanzania. Ningelipenda kujua kama kuna kuna sheria yoyote kule Tanzania ambayo inaweza kukinzana na hawa wanyama wa pori, mbali na wale wanyama tunafuga nyumbani. Naam, nafikiri uh, Gabriel labda umemsikia msikilizaji huyu. Asante sana Miani Patrick, uh, ukiwa huko tarbo nchini Kenya, tuone kama Gabriel ataweza uh, kukujibu. iwapo hata jibu tutaangalia hapa na mwenzangu Idi Ligongo, tuone tutapataje kuku uh, kukupatia jawabu la swali hilo. Naam, hapa uh, kuna mambo mawili yameongelewa. nimesikia swali la ndugu yangu kutoka pale Uganda ni kwamba hakuna uh, uh, sheria inayozuia wale world migration, ambayo ni famous sana katika dunia yetu hii uh, kutoka Masai Mara mara kwenda kule mara ya kwetu, then uh, ni, ni, ni swala ambalo halijawekwa uh, kwenye sheria kwamba tuzuie wale wanyama wasiende Kenya au wasiije Tanzania. Uh, kwanza hicho ni kivutio kikubwa sana. Nadhani sote tunajua kwamba kuna media kubwa kabisa huwa zinafanya lile tendo linakuwa live, kila mtu anaona kwao. Ni vivutio vya nchi zote mbili, na hatuwezi kusema kwamba, uh, tuzuie eh, wale wanyama. Lakini hapa eh, tunaongelea uh, wanyama wanaokuwa wanakuwa controlled na binadamu na sisi binadamu wenyewe. Kwa hiyo, japo kuna free movement of labor katika East African Protocol, malengo yetu ambayo tumeweza kuyafikia mpaka sasa hivi kuna watu wanafanya movements, lakini bado wanapokuja Tanzania ni lazima labda ugongwe passport yako, na kama labda una emergency huna passport, then utakuwa na kibali, kitambulisho cha kitaifa na vibali vingine ambavyo utaruhusiwa na watu wa uhamiaji. Kwa hiyo uh, mifugo inakuwa chini ya control uh, ya raia wa nchi husika, kama ni Tanzania au Kenya au nchi nyingine yoyote ile, so tunategemea Uh, ile uwepo wa mipaka utaheshimiwa na uhuru wa nchi ya Kenya, uhuru wa nchi ya Tanzania na uhuru wa nchi ya Uganda utaheshimika vile vile. Kwa hiyo kama uh, tumewekeana utaratibu kwamba hiyo mifugo i, i, i, i, I mean kila nchi itunze mifugo yake vizuri. Basi tuheshimu tu hizo uh, taratibu. Sa as as as Asante sana bwana Gabriel. Tunaye vilevile uh, vile, uh, bwana Maka katika laini ya simu. Karibu sana na hebu tueleze uh, kwa wewe jinsi unavyoona hii uh, jumuia ya Afrika Mashariki kwa kile ambacho kinaendelea hivi sasa. Eh, unadhani kwamba haya mataifa pengine haya hayaweki haya, haya mantiki ile ambayo imewekwa na jumuia ya Afrika Mashariki bado wanapuuzia? Maur bona Maka, naona tumempoteza. Bwana Maka, turudi kwake Gabriel Abrel Mwangonda. Tulikuwa tume, eh, tumezungumzia swala hili lakini kwa kifupi tu, inaonekana ni um, swala ambalo ni pana kuliko tu uh, wafugaji na uh, ng'ombe kutembea kutoka pandei malisho na nini na nini, kwamba kuna mvutano wa kidiplomasia na kibiashara ambao umekuwa ukiendelea baina ya hususan Kenya na Tanzania. Hebu eh, tulizungumzia swala hili uh, pamoja pia na wasikilizaji walio kwenye laini sasa hivi naam. Uh, mara nyingi huwa napenda kulifaa mahusiano yetu na Kenya, kati ya Tanzania na Kenya, kama ni mahusiano ya watani wa jadi. Sisi huku kwenye uh, makabila Tanzania, tuna makabila mengi kama zaidi ya mia moja ishirini kwa hiyo kuna makabila yanakuwa yanataniana na makabila fulani, e, inakuwa ni utani na katika michezo hapa east Afrika nadhani Tanzania tuna Uh, dabi kubwa kabisa kwenye football ambayo ni kati ya Tanzania Simba, I mean, uh, na Yanga. Kwa hiyo ule uhusiano ule wa utani wa jadi, na ulinganisha na sisi na Kenya, tunatoka mbali sana, na hizi changamoto tumekuwa tukizipata tangu uh, kuundwa kwa hii jumuiya uh, tangu kipindi kile tunatafuta uh, uhuru wa hizi nchi husika tangu Kenyatta na mzee wetu eh, baba wa taifa Nyerere, kumekuwepo na hizi kitu, na kama mtakuwa mmestadi vizuri, uh, jumuia ile ya kwanza iliyokufa mwaka sabini na saba nadhani mtakuwa mnajua sababu mojawapo ni hizi hizi zilizokuwepo, lakini tumejitahidi kuanzisha upya na tunaendelea kutoa vile eh, vikwazo ambavyo vinaendelea kuzikwaza. Kitu kikubwa ni kwamba nchi uh, zetu hizi ni kubwa sana ukilinganisha na Uganda, kubwa kwa maana ya uchumi, kwamba Kenya ndio imeizidi Tanzania kiuchumi na vile vile, Tanzania inafuata. Kwa hiyo, Kenya is the biggest economic powerhouse in east Africa, na sisi hapa uh, kama Tanzania tunafuata. Kwa hiyo, kuna uh, mvutano kidogo inapokuja masuala ya biashara, nani auze zaidi kwa mwenzake, eh, nani auze zaidi kwa asiuze kwa mwenzake. Kwa hiyo Uh, jumuiya imejitahidi sana ku, uh, ku harmonize kwa maana ya kwamba kuweka mambo sawa kidogo. Tumetoka mbali sana, mpaka sasa hivi uh, tunaongelea kwamba kuna common external tariffs kwa maana ya kwamba bidhaa zinazotoka nchi za nje ya East Africa zinavyoingia katika uh, jumuiya yetu hii kuna common tariff, eh, kwenye kuimport. Vile vile kuna tumefikia uh, stage ambayo tuna common health strategies tunashirikiana kwenye mambo ya, ya ya infrastructure kwa maana ya ya, ya miundo mbinu kwamba tunajenga barabara za pamoja na sasa hivi kuna kuna tunauziana umeme kwa maana ya kwamba tuna 400 kV uh, transmission line kutoka uh, Tanzania kwenda Kenya. Sisi tukipungukia umeme tunanunua kutoka Kenya, na Kenya wananunua kutoka kwetu Gabriel na... Basi ngoja tumsikilize hapa msikilizaji Laban kutoka nchini Kenya, alafu akora mazi manai vilevile ameshajiunga nasi. Tumpe nafasi ya kutueleza eh, kwa upande wake anavyoona anavyofanya uchambuzi. naitwa Laban Kikete kutoka Kenya, mahali panaitwa sango malakizi, kaunti ya Bungoma mm. ninauliza swali tu moja ma, swali mawili ninauliza hivi kama serikali ya Tanzania ilipata, eh, mifuko ya Wakenya, kwa nini haikufika hao Wakenya na kuwapeleke mahakamani wasitaki na kitendo ambao kinahusika kuliko kuwanyang'anya mali yao na kuuza? La pili, kwa nini serikali ya Tanzania haikufanya mashauriano na serikali ya Kenya alafu tuone liishokani ambao linaweza patikana kuliko kufanya dhuluma kama hiyo. Asante sana, asante sana. Ni maswali ya msingi hayo, na tutaangalia namna gani ya ku ya shughulikia aa, akora mazima kabla tujakamilisha matangazo kwa njia ya redio. Hebu tupe kwa upande wako, ili swala unalichukuliaje una swala la kusema kwamba siku hizi tunakuwa na u uh, kwamba usao uh, mahusiano uh, mema kati ya nchi zetu za Afrika Mashariki, hasa kati ya Tanzania na Kenya, kati ya Uganda na Kenya, ni kama yamekumbwa na changamoto fulani. Nadhani swala kubwa ni la kiuongozi pale. Uh, viongozi wanapozozana, kama waswahili wanavyosema, tembo wawili wakipigana, zumiazo ni nyasi. Kwa hivyo kwamba sasa pale nyasi chini, ambao ni raia wa kawaida, waka ndio wanao na umia, kwa sababu ukweli ni kwamba kuna mkabala mbaya kati ya uh, Rais John Pombe Magufuli pamoja na mwenzake wa Kenya. Aa, na vile vile kwa upande wa Uganda ukiona kwamba ukiona kwamba kuna baadhi uh, ya wavuvi kutoka Kenya ambao walishikwa. Hayo yote yanaashiria ya hali kutokuwa nzuri kati ya viongozi ya au kati ya vyama uh, tawala au kati ya watu kutoka maeneo fulani, kwa sababu vyombo tunavyo, kuna East African Court of Justice na hisi kwamba labda lile suala la ng'ombe au ng'ombe labda hilo swala lingesikika katika uh, mahakama ya ya jumuiya ya Afrika Mashariki kushughulikia masuala kama hayo, lakini kuona kwamba uh, utawala wa Tanzania au uongozi wa Tanzania waliamua uh, kuchukua sheria kama Tanzania inavyosema hiyo. Uh, jambo hilo linaashiria jambo kubwa kubwa sana kiasi kwamba lazima litibiwe au litafutiwe tiba. Uh, kabla unajua swali nasema kwamba asiyeziba as, as, as, ufa hujenga uh, ukuta. Kwa hivyo ni swala linadokezea, linaashiria tatizo kubwa, linaashiria uh, lina kuvunjika kwa mawasiliano, linaashiria kuvunjika kwa ule undugu ambao unatuleta. Asante sana, a, akora mjilogo. Mazima basi, tutarejea kwako tukamilishe tu matangazo kwa njia ya redio hivi sasa. Tutakaporejea tena, tutakuwa katika eh, sehemu ya pili ya kipindi hiki ambako tutatangazia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Kwa sasa, shukran kwa kuwa nasi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Live Talk ambako tunazungumzia e, swala la Jumuiya ya Afrika ya Mashariki na uhusiano wa nchi wanachama wa, wa jumuiya hiyo. Na kwenye laini ya simu tunaye uh, Bwana Akora Mazima kutoka nchini Uganda, e, hali kadhalika Bwana Gabriel Mongonda kutoka nchini Tanzania, na bado tunaendelea kumtafuta Mpita e, Madhuki, mbunge wa zamani wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki eh, kutoka nchini Kenya kupata eh, kile ambacho anaweza uh, kutuchambulia nini hasa ambacho kipo katika makabrasha brasha ya sheria mbalimbali za Jumuiya ya Afrika Mashariki, na nguvu ambazo zimepewa mataifa wanachama kushughulikia mambo yake, na namna gani wanapaswa Eh, kuhu, kuwa na uhusiano na mataifa mengine ya nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa uh, akora mazima umezungumzia kwamba hili ni suala ambalo linaashiria pengine eh, msuguano baina ya viongozi wa juu kwa sababu pengine swala hili lingeshughulikiwa na mahakama ya Afrika Mashariki, lakini sheria zenyewe za, za Afrika Mashariki zinazungumza zina nini, zinazungumza migogoro ya namna gani kupelekwa katika mahakama hiyo ya Afrika Mashariki, ama mikataba yenyewe ya ndani ya Afrika Mashariki, iwe maswala ya ajira, maswala ya ardhi, maswala ya mahusiano ni nini hasa ambacho inazungumza eh, juu ya sheria za nchi mwanachama katika kushughulika eh, masuala ambayo ndani ya mipaka yake, hata kama yanahusu uh, mtu mwingine kutoka upande wa pili wa nchi mwanachama Akor. Unajua kwamba ndiyo, kuna kuna ile tike labda usemena mkataba wa Jumuiya ya Afrika Shariki vile vile wa Mashariki vilevile vile tunao kwamba na mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki vile vile ina inaelewa kwamba kila nchi ina mtindo wake wa sheria, lakini pale vile vile uh, mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki inaelewa kwamba pale jambo likiwa linagusa nchi mbili hasa, na ikaa kukatokea kwamba watu wanashindwa kuelewana kulingana na sheria zinazotumika katika hizo nchi, lazima hilo swala lipelekwe katika mahakama uh, mahakama hiyo ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kuna kwamba Tanzania hai fanya vile uh, kuchukua kesi hiyo katika mahakama ma ya Jumuiya ya Afrika Mashariki inaashiria kitu fulani, na kwa upande mwingine ndio wale wa serikali ya Kenya na hasa wale watu waliopoteza mali yao kutoka Kenya wanaweza wakatumia serikali ya Kenya uh, kukata rufaa katika mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini haya yote labda haya yote ninasema kwamba ni kuharibu wakati, kwa sababu jambo hilo linaashiria kwamba kuna msuguano, kuna mzozano, kuna kutoelewana kati ya viongozi, kwa sababu aa viongozi wangekuwa wanaelewana lingekuwa ni suala rahisi sana, yaani viongozi hao wenyewe kupigiana simu na kuangalia jesi swala hilo la faa litatuliwe. Naam, uh, Gabriel sijui kwa upande wako unaonaje una, una hili swala ni kwamba hii ni viashirio kwamba Eh, hakuna maelewano pengine ya, ya kwa viongozi wa mataifa haya, kwa sababu ma, mambo ambayo vi, uh, vitendo vya kuashiria misuguano baina ya nchi mwanachama na nchi mwanachama eh, kwa kipindi kirefu sana hivi vitu vimejitokeza. Eh, hapa mwaka jana tu wakati Burundi ikiwa katika hali ya kutoelewana ndani ya mambo yake, kuna, kuna, kuna, kuna mambo ambayo yalionekana pengine kutoelewana na, na, na nchi ya Rwanda ambayo Burundi kuna wakati wakalalamika kwamba kuna baadhi ya wale waasi ambao wanaasi siasa za Burundi wapo nchini Rwanda. Rwanda wakafafanua hili swala. Hata Umoja wa Mataifa ukaingilia kati. Burundi na Rwanda ni nchi wanachama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Hali kadhalika e, swala la, la, la, kipindi fulani kuwa kuna mgogoro wa kisiwa ndani ya Ziwa Victoria baina ya Kenya na Uganda hizi nchi ni nchi wanachama. E, vile vile matukio mengi tu ambayo yameshatokea baina ya Kenya na Tanzania, e, kwenye sekta ya biashara, sekta ya utalii e, mpaka hivi sasa katika hii sekta ya kilimo na mifugo. Je, ni kweli kwamba kuna hali ya ya, ya viongozi wa juu kutoonyesha maelewano baina ya wao wenyewe? Naam, uh, nitaka niombe tu kutofautiana na mchengiaji mwenzangu kutoka Uganda hapo kwamba labda viongozi wa juu <laughs> kwa mfano ametolea mfano labda Mheshimiwa Magufuli labda ana maelewano mazuri na Mheshimiwa Kenyatta, labda nimwambie tu tu, sikubaliani na hilo uh. swala ni kwa sababu kama ulivyosema Mheshimiwa Idi ni kwamba migongano baina ya hizi nchi ijaanza leo a, sisi sote ni mashuhuda tumeshuhudia, serikali ya Kenya ikikataza magari ya, ya, ya, ya, ya utalii kuingia mpaka kwenye kiwanja cha ndege cha pale Nairobi na vile vile serikali ya Tanzania ili kujibu yale mapigo iliwahi kupunguza idadi ya ndege zinazoingia uh, Tanzania ndege aina ya Kenya Airways. Sasa uh, kile kipindi kipindi cha Kikwete na Kikwete alikuwa na mahusiano mazuri sana na mheshimiwa uh, uh, mheshimiwa Kenyatta. Kwa hiyo uh, unaweza ukajua kwamba uh, haya matatizo yanayotokea si kwamba kwa sababu labda eti mheshimiwa Magufuli ana mahusiano mabaya na Kenyatta na sikubaliani na, na hilo uh, swala. Na kama unavyojua, kwa mfano tuongelee Uganda. Uganda imekuwa iking'ang'ania waking'ang'aniana na Kenya kisiwa kilichopo uh, ziwa Victoria, uh, ni tangu hata Kibaki yupo pale eh, kumekuwa na, na, na, na hayo matatizo na kipindi Kibaki yupo mpaka walitishiana kupeleka uh, majeshi karibu na kile kisiwa kisiwa kidogo sana Kwao ukisema uh, Mheshimiwa labda Museveni ana ugomvi na Mheshimiwa Kenyatta uh, sitakubaliana sana na hiyo notion. Kwa hiyo unaweza ukajua uh, ni kwamba hivi vitu ni vimekuepo tangu muda mrefu sana na vitu vingine ni vidogo. Kwa hiyo uh, mheshimiwa anaposema ili swala la Tanzania ingeenda mahakamani, sidhani I, I Tanzania ni nchi huru ambayo ina sheria inayoguide maswala ya ardhi uh, na imejitosheleza kabisa na ardhi sio sehemu ya Jumuiya ya Afrika. Hakuna kwenye protokoli zilizo sign na Jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba ardhi itakuwa ni mali au itakuwa ni kitu uh, huru ambacho mkenya atakuja hapa atamiliki au atafanya anachokitaka au mganda au nani, hamna kitu kama hicho. Kwa hiyo, uh, Tanzania, kwa hiyo ukisema Tanzania iende mahakamani kwa sababu eti kuna ng'ombe wamekuja kuchungwa katika ardhi ya Tanzania sidhani uh, kama itakuwa ni sahihi sana. Kwa hiyo uh, kilichofanyika uh, inawezekana kikawa ni, ni, ni wanaiza, wazungu wanasema drastic measure. Inawezekana kwamba kilikuwa ni kitendo ambacho ni aggressive kidogo uh, japo sasa ile nadhani ilikuwa ni kitu tu kuonyesha kwamba hatutendelei, hatu hichi kitu kiendelee kuwepo, kwa sababu baada ya ule mnada uh, Mheshimiwa Waziri ametangaza kwamba anawapa siku saba watu ambao wana mifugo yao nchini Tanzania waweze kuitoa waipeleke kwenye nchi zao husika. Ndio maana utasikia mheshimiwa rais anasema na sisi hatupendelei kweli kwamba wananchi wetu waende kuchunga ng'ombe kwenye, uh, ardhi za nchi jirani, kwa sababu si kitendo cha busara wala si kitendo ambacho, eh, kinasikia uungwana uh, uh, uh, uh, Sasa utakuta uh, ukiongelea uh, suala la kupelekana mahakamani hapo sidhani kama hili swala lina uzito kiasi cha kwamba tuende mahakamani kwa sababu sheria zitakazotumika ni sheria za, za nchi husika. Na sisi uh, mtu anakuja kuchunga ng'ombe, inamaanisha yeye hana hata umiliki wa ile ardhi, kwa hiyo haitaleta maana sana kwenda ku, mahakamani. Ni swala labda ambalo watu wanaweza kakaa kidiplomasia wakalilizovu waka, waka, waka, waka, lakini sahizi nadhani iwe Mweshimiwa Rais ambavyo anasema uh, kila mtu a uh, uh, uh, observe mipaka yake kwamba huu ni mpaka wangu, basi sitakii kuvuka kwenda kufanya hili jambo kwenye mpaka wa mwenzangu, na hiyo sio conflict, ni kuheshimiana, ni katika jamii za kistaarabu tu kwamba okay. Naam, mpaka Gabriel, mpaka basi, ngoja tumpe nafasi naye, uh, akora mazima sasa, akor uh, Gabriel amezungumzia hapa uh, swala la uh, kuwepo sheria ambazo hazibainishi eh, katika ile mikataba ya Afrika ya Mashariki eh, tuki, tukiangalia Jumuia ya Afrika Mashariki ambayo ilivunjika mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba ambayo uh, ilifanya mataifa haya matatu yani Kenya, Tanzania na Uganda kuwa hata na mashirika makubwa kabisa ya pamoja, kuanzia shirika la reli eh, shirika la ndege na posta na mashirika mengine hadi sarafu ikawa eh, uh, uh, moja. Sasa kwa, kwa haya mambo ambayo tunayaona toka uh, Afrika Mashariki hii imesha imerejeshwa ime tena, eh, zaidi ya miaka kumi sasa ikiwa inaelekea ishirini Je, kile ambacho kinaonekana utekelezwaji wa vitu ambavyo vimo ndani ya jumuiya hii ya hi Afrika Mashariki, je, ni kweli Afrika Mashariki ipo ama ni kini macho tu? Afrika Mashariki jumuiya ipo, hatuwezi kukataa, ingawa bado ina changamoto nyingi. Kwa hivyo kuwepo kwa changamoto haimaanishi kwamba haipo, lakini changamoto hizo nyingi, nataka ninukuu maneno yake aliyekuwa Rais wa Tanzania Jakaya Mrisho Kikwete, alisema kwamba swala la muungano wa Tanzania na swala la nguvu au kuimarisha jumuiya ya Afrika Mashariki ni swala la kiuongozi, akisema kwamba hata ikiwa ni kitatizo kidogo, ikiwa wa viongozi wao hawana mkabala mzuri, hawafanyi kazi vizuri, hicho kitatizo kidogo kitakuzwa na lio tatizo kubwa. Lakini wakiwa wale viongozi wana mshikamano na ni wamoja, hata suala likiwa kubwa kiasi gani, watakuja pamoja kuhakikisha kwamba wana wanatafuta tiba ya kuwafaa watu. Kwa hivyo mwenzangu, Tanzania anaweza ukaona kwama hilo swala la ng'ombe kuwa ni swala dogo, lakini kuhusu maswala ya kidiplomasia ki, kuhusu maswala ya jumuia ya Afrika Mashariki, kama ule undugu, ni swala kubwa sana. Nataka ni mto mfano wa stori moja ya jamii ya, ya, ya, ya Waluo. Kwa nini walisambaratika? Kwa sababu unakuta kwamba jipirna la bong walikuwa ni watoto wa baba moja, ba mama moja, lakini yule alipogundua kwamba mtoto wa mwenzake amemeza, eh, amemeza, amemeza kitu chake cha, cha thamani akasema kwamba basi huku mtoto lazima auawe ili nipate kile changu, yani kwa kiingereza inaitwa kwa hivyo akasema kwamba lazima mtoto auawe, na kwa kweli mtoto akafanya nini? Akauawa. Kitu kilikuwa kidogo tu, lakini kwa sababu wale ndugu wawili tu, wale walikuwa na mambo yao ya, ku, ya ya kukorofishana ya kuzozana, kikosa kidogo kikasababisha kifo cha mtoto, ndipo sasa wakatengana. Tukaona kwamba jamii ya Waluo ambayo ilikuwa ni moja zikatengana, sasa tuna makabila zaidi ya kumi kutokana na jamii ya Waluo asiku hivyo nataka nimwelezee kwamba hili tatizo la ngome anaweza akalilichukulia kama ni tatizo dogo, lakini hilo ni kubwa sana kuhusu, kuhusu, kuhusu mahusiano kati ya Tanzania na Kenya. Kwa hivyo mimi niko nasema hivi kwamba ikiwa tutajenga jumuiya, mara viongozi wanaochaguliwa hasa kwa ngazi ya juu wajue kwamba hawachaguliwi kuongoza nchi zao peke yake. Uh, ya wajue kwamba wana pia mzigo wa kuhakikisha kwamba tunadumisha na tunaendeleza jumuia yetu Lakini sasa, akor labda tumezungumzia sana swala hili la ng'ombe, lipo swala pia la wavuvi kukamatwa nchini Uganda. Hili nalo limetajwa sana katika wiki hii, japokuwa hili la Tanzania limeweza kuvuma sana. Sasa hebu tueleze hilo nalo, ni nini? Ni ashirio gani ndani ya jumuia ya afrika mashariki? Ndiyo linaashiria jambo lile lile, ingawa mwenzangu wa Tanzania hakunielewa kwanza tunajua kwamba magharibi mwa Kenya ni ngome ya upinzani, sija ngome ya upinzani ya NASA na a na kinara wa upinzani Raila Odinga, na mheshimiwa Rais Museveni ni watu ambao aa, yani mkabala wao si mzuri. Mara nyingi mheshimiwa Raila Odinga amekuwa akisema kwamba Rais Museveni amesaidia Jubilee na alisaidia Kibaki kufanya udanganyifu katika kura hizo. Kwa hivyo watu wa magharibi mwa Kenya, hasa hasa eneo la Nyanza, ambao wao ndio wa-wavuvi, ndio wamekamatwa. Kwa hivyo inaashiria jambo lile lile ambalo nilikuwa ninazungumzia kwa sababu nahisi kwamba ingekuwa ni ng'ombe ya Jubilee labda wasingeshikwa kama walivyoshikwa. Labda Rais Kenyatta kwa sasa angekuwa ameshapiga simu sema kwa kwamba jamani, hao ni watu wangu, naomba mwaachilie. Lakini kwa sasa kulingana na hali ilivyo Kenya, sidhani kwamba Rais Kenyatta anaweza akampigia Rais Asni uh, simu akisema kwamba jamani, hao ni watu wangu uh, naomba labda tulizungumzie hilo swala uh, kiustaarabu Naaol, kabla tuja labda rudi kwa mwenzetu huko Tanzania, bado tukiendelea kuwatafuta wengine, kwa sababu tulitaka kauli kutoka kwa upande hata wa serikali zote tatu, kupata msimamo um, rasmi wa serikali kuhusiana na suala hili ambalo And, ni nyeti. Labda nikuulize tu, kuna msikilizaji um, mmoja aliitwa Laban ambaye aliuliza swali na limezungumziwa upande wa tanzania kuhusu kwenda labda mahakamani na akauliza pia, mbona wakati kunatokea mambo haya hakuna ushauriano au mashauriano yanayofanyika kuhakikisha kwamba wametatua eh, maswala haya kwa njia ambayo haionyeshi uhasama? Je, hili kati ya rais na umezungumza hapo kuhusu Museveni na, na, na Uhuru Kenyatta, lakini eh, kwa ujumla tu kieneo, unadhani kwamba mashauriano hufanyika kwa njia ambayo inapunguza uwezekano wa uhasama mkali ambao unajionyesha hasa katika mitandao ya kijamii akola mazima? Naam, naam, naona tuna hitilafu kidogo ya mitambo hapo. Nafikiri tuna bado tuko naye, ako amazima. Hebu endelea, uh, ako na na, nasema kwamba vikao vya mashauriano kati ya ma maraisi kati ya mawaziri huwa vinafanyika. Ndio maana tuna baraza la mawaziri. Vilevile tuna kile, kile kikao cha vinara ambao ndo viongozi manake uh, marais wa nchi sita Vikao hivyo nadhani ni vikao vya mashauriano, huwa wanazungumza, wanazungumzia mambo mengi, lakini mambo hayo, utekelezaji wake hutegemea sana sana sana, yaani jinsi ya uh, viongozi wanavyojichukuliana wanavyo, kwa sababu ikiwa mimi ni, masalan ni tunaona kwamba sasa hivi kuna mkabala mzuri kati ya Rais Magufuli na Rais Museveni wa Uganda. Kwa hivyo, kukitokea tatizo lolote kati ya hizo nchi mbili, hawa viongozi wawili, itakuwa rahisi sana hilo swala kulitatua bila ku Uh, kuleta fujo na vurugu yoyote. Lakini sasa kwa upande mwingine tuangalie rais Kagame na rais Nkurunziza. Hata ikiwa nikikosa kidogo, kitakuuzwa kwa sababu za hawa viongozi wawili, tunaona kwamba uh, uh, uhusiano wao, yani ni kama wana ile vita baridi kati yao. Asante sana. Uh, tunaye bwana Maur uh, bwana maka Maur, karibu sana na tunaona leo line za Kenya zimekuwa zikileta rabsha rabsha kidogo. Sasa hebu tueleze kwa, kwa kile ambacho unakiona. Kuna mambo mengi sana ambayo eh, yanaendelea yameshatokea ndani ya nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Swali ambalo ningependa kusikia unalijibu ni unavyoona eh, huu uh, uh, uhusiano ama hii jumuiya ya Afrika Mashariki ipo kweli ama ni kini macho? Naam, asante sana ndugu, kwa suala hilo, na pia pole kwa hali ya mawasiliano walakini. Moja kwa moja, kwa kujibu suala hilo, kwa kutoa tathmini yangu ya maono yangu, nitasema hivi kwamba kwanza napenda kumpelekea salamu Mheshimiwa Rais Magufuli ambaye ndio rais wa Jamhuri ya Muungano ya, ya Tanzania kwa maana natatakenda, pia kwa sababu yeye ni mwana mo, ni taaluma yake ni mwana kemia. Sijui Kiswahili ni, ni, <laughs> uh, ni mtu wa profession ya chemistry. Lakini ningemweza kumkaribisha katika somo la historia, lazima afahamu ya kwamba kwanza jumuiya mbali na jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo imeleta nchi ya Kenya, Uganda, Tanzania, ambayo kwanza zilikuwa zimechongwa tu kama eneo moja na ambalo lilikuwa limewekwa mahamia ya mkoloni Mwingereza na upande mmoja wa Mjerumani, kwamba jumuiya hii ni ya jadi, ni ya damu, ni ya watu wa moja. Kwa hivyo mbali na mipaka iliyopo mbali na utaifa ambao umeibuka baada ya siku hizi za karibu, mbali na utaratibu wa kiserikali ambao huo lazima aelewe ya kwamba, tena apende asipende, Wakenya Waganda Watanzania ni watu wamoja, ima kwa hulka zao za ubantu au za unailote. na isitoshe tunapoingia hili swala ambalo sasa ndio swala nyeti linalohusu mifugo hayawani, mimi mmoja katika wale ambao kwamba napendezewa na bidii ya Mheshimiwa Magufuli, bidii ya mchwa ya kuweza kuimarisha miundo msingi na hali halisi ya uongozi katika serikali ya Tanzania, na anatupunga sana haswa, kutokamana na msimamo wake na vita vyake thabiti vya madhubuti vya dhidi ya rushwa na uzembe na utepetevu katika uandamizi wa halika, uh, uh, utendaji kazi katika serikali walakini, inapofika swala la leo, ni kuku, kesho ni ng'ombe sasa tunaita huu ni ukaragosi wa kisiasa, kwa sababu ng'ombe ni katika hulka ya hayawani, hawajui bicon, hawajui mpaka. Ndiyo kweli, ng'ombe wana wenyewe, lakini leo tukianza kusema ng'ombe wa Kenya lazima wapewe viza kuingia Tanzania, au ng'ombe wa Tanzania lazima wapewe viza kuingia Kenya, tunaelekea wapi? na inapofika tena, tuna hawa wenzetu hawa ng'ombe mwitu, ma wild beast. Inafika wakati watu utalii wote wanakuja kuangalia Masai Mara, mara wild beast wanahama kutoka Kenya wanaingia uh, Ngorongoro Tanzania, mara wanatoka sehemu ya Tanzania wanaingia Kenya, na wale tuwaelewe vipi itakapofika kwamba leo tunatoa ilaani ya mang'ombe yasiingie kulisha, hayawani wasilishe ndani ya Tanzania au hayawani wasilishe ndani ya Kenya, na hawa ndovu, hawa swara hawa twiga na hali kadhalika tumewapangia nini? Kwa hivyo hii bidii ya mtwa isiende mwisho mpaka ikafedhehe kiongozi ambaye anaheshimiwa bara la Afrika na ulimwengu mzima kwa bidii yake ya kutaka kuimarisha nchi yake. Asante sana uh, Bwana Mauru kwa kueleza halo, hayo uh. sasa kwa Bwana uh, Mwang'onda Umesikia kile ambacho amekizungumza Bwana Maka na ni swala ambalo pengine umeligusia eh, kwamba swala la wanyamapori ni swala tofauti kidogo, kwa sababu yeah, ni wanyamapori tofauti na mifugo ambayo sisi wanadamu ndio tuna, yeah, tunaifanyia uangalizi. Sasa kwenye swala la, la, ukiangalia kihistoria amezungumzia hapo eh, haya mataifa hasa watu ama jamii zile ambazo zinakaa katika sehemu za mipakani zimekuwa na muingiliano kwa kipindi kirefu sana. Eh, kwa mfano ukienda mipakani una, kuna sehemu nyingine wala huwezi jua kwamba uko nchi fulani. Hili nalo, je, hawa viongozi ama hizi sheria ambazo zipo ndani ambazo inabidi tuzifuate kweli zinaangalia hiki kitu? Naam, napenda uh, nikubaliane na, na, ni na Mheshimiwa Maka kwamba uh, kuna kuna historia kubwa sana ya East Africa kwamba sisi sote ni wamoja. Ukienda Uganda, ukienda Kenya, ukienda Tanzania, uh, ni ni, ni nchi moja. Kitu kimoja ambacho naweza nikasema ni kwamba uh, jumuia yetu ya Afrika Mashariki uh, ni jumuia ambayo ni bora zaidi ya jumuia zozote hapa Afrika na imekuwa uh, imekuwa ikienda mbele zaidi ya jumuia nyingine ya yoyote ile na ndo maana labda kunaweza kukaa kuna haya mambo yanajitokeza na vilevile vile, kiuchumi sisi ndo jumuiya ambayo inakuwa kwa kasi kubwa zaidi kuliko jumuiya nyingine yoyote. Kwao uhai wa jumuiya yetu ni mkubwa, ni mkubwa ambayo hautiliwi shaka, ila tu kuna makwazo ya hapa na pale ambayo yanaongeleka. Labda nikurudisheni nyuma kidogo. uh, hapo nyuma tumeona uh, gesi ya Tanzania ikienda nchini uh, Kenya na zimekuwa zikizuiliwa na kumekuwa na mlolongo kidogo wa kurizovu hiyo ishu kwa sababu waziri wetu alifanya juhudi za kwenda uh, uh, ku, kuwaona waheshimiwa wa Kenya. Waziri wetu wa, wa, wa, wa viwanda na biashara mwenyewe personali alienda kwa waziri mwenzake wa Kenya, wakaongea wata, vile vile dada uh, Amina aliongea na mweshimiwa uh, mweshimiwa wetu Maiga. Uh, waziri wa mambo ya, ya, ya Afrika Mashariki na mambo ya, ya, ya kimataifa wameongelea hayo mambo, lakini yameendelea kujitokeza, tukakuta suala la unga vilevile likizuiliwa. Kwa hiyo haya mambo nilivyokuwa nasema, sisi ni watani wa jadi, nilikuwa na maanisha udugu ambao mheshimiwa Maka akiongelea kwamba sisi ni, ni, ni ndugu, ndugu ndo wanakuwa watani. Kwa hiyo eh, si mambo yanayoweza ya, ya, ya, ya, ya kutufanya tutengane kabisa, lakini swala linapokuja kwamba, uh, uh, mifugo inavushwa kwenda uh, sehemu nyingine. Mheshimiwa Maka amesema hawa ng'ombe ni hayawani, lakini wanaongozwa na binadamu ambao wana akili timamu. Kwa hiyo hapa suala la kisheria halijavunjwa hata kidogo. Kwa hiyo Mheshimiwa Rais, kwa mambo ya kisheria nadhani bado yuko sahihi kabisa. E, ko nchi kuheshimu mipaka ya nchi nyingine ni swala ambalo linaeleweka na lipo kisheria ambalo halipingiki. Kwa hiyo mwenzako anaposema tafadhali, hebu tuachie eneo letu, kwa sababu hata sisi humu ndani, labda Bwana Mwaka kama atakuwa hajasikia, Tanzania tuna tatizo. Niliongea hapo awali, tuna tatizo sisi la sehemu za malisho tuna eneo dogo la kulishia mifugo yetu ambayo ni mingi sana. Nadhani sisi ni wa pili hapa Afrika kwa ufugaji wa ng'ombe nyingi. Tumekuwa tukiuana tukipigana koo na koo baina ya wakulima na wafugaji, kwa sababu tunakosa sehemu za kufugia. Tunapeleka mifugo yetu kwenye sehemu za mashamba ambapo watu wamelima mazao yao, eh, ma-ng'ombe zinakuwa zinakula yale mazao, then tunaingia kwenye mapigano. Na kama alikuwa ajui, sisi tumepigana mpaka watu wameuana, kwa sababu tu ya maeneo. Kwa hiyo nataka mumwele muingie kwenye viatu vya Mheshimiwa Rais, muelewe kwamba sisi humu ndani ya nchi wenyewe tuna matatizo yetu ya kwenye mambo ya ardhi, hatuna sehemu za kutosha za kuweza kuchungia mifugo yetu. Kwao tunavyosema mwheshimu mipaka kwenye hili swala ina, inabidi tu watu wenye uelewa waelewe kwamba k okay, hawa jamaa uh, wana uhaba wa ardhi za kufugia mifugo yao, kwa hiyo ni bora tuheshimu tu, tu, tu, tu kwamba hii ni nchi huru yenye mipaka basi tuheshimu ile mipaka, lakini hiyo haiui jumuiya, kwa sababu kutakuwa na nchi ya Kenya, vilevile kutakuwa na nchi ya Uganda, kutakuwa na nchi ya Tanzania na kutakuwa na Burundi na Rwanda vilevile vile. Hizo nchi bado zitaendelea kuwepo hata kama tutaendelea kuheshimu mipaka ya kuingiliana uh, katika kufanya shughuli kama hizo. Kwa hiyo, uh, kwa hiyo kwa, kwa, kwa kusisitiza tu ni kwamba mheshimiwa maka tunaelewa umuhimu wa historia, tunaijua historia ya Tanzania na, na, na East Africa tunaelewa umuhimu wa umoja wetu, lakini inapofika kwenye masuala haya nadhani ni vizuri tu tukaheshimiana. Tanzania imekuwa ikipinga iki, iki, iki, iki, iki, iki kuingia kwenye protoko mbalimbali za jumuiya yetu ya Afrika Mashariki. Kwa mfano, kuna kitu kinaitwa single tourist visa. Sisi hapa afri, Afrika Mashariki hatumo kwenye hiyo, lakini E, jumuiya ya Afrika Mashariki imetuelewa, kwa sababu tuitoa sababu zetu kwa nini hatutaki kwenda ku, kwenye hiyo visa ya pamoja ya watalii hatuhitaji, lakini tulieleweka. Kukawa na na protokoli nyingine ikaletwa kwa ajili ya uh, kulinda mazingira yetu, lakini mle kwenye ule mkataba kukaingizwa mambo ya ardhi, kukaingizwa mambo ya utalii mle ndani. Sasa kwa sababu ya hivyo vipengele kuingia sisi tukasema hatutosaini, na haya mambo hayajafanyika kipindi cha Magufuli. Imefanyika haya mambo kwenye kipindi ambacho tulikuwa na rais ambaye ni nguli kwenye mambo ya diplomasia, mheshimiwa uh, mheshimiwa sana, mheshimiwa Jakaya Mlisho Kikwete, ndiye kipindi chake kilikataa kusaini ile protoko ya mazingira ambayo iliingiza hivyo vipengele ambavyo na, uh, Gabriel, naona muda wetu unakimbia kwelikweli, tumpe nafasi naye bwana Akor atukamilishie na e bwana maka kwa dakika chache zilizopita, Akoro, tuanze na, na wewe, namna uh, taka niseme kwamba mwenzangu alikuwa uh, anasema kwamba uh, Daktari John Pombe Magufuli ni mwanakemia kwa hivyo masuala ya historia haelewi kwamba sisi ni watu wa moja. Nataka nimhakikishie kwamba Daktari John Pombe Magufuli hilo jambo analielewa sana, hasa kama msomi na mtu ambaye amewahi kuwa mhadhiri katika chuo kikuu na vilevile, yeye mtu kama kutoka kaskazini mwa Tanzania nadhani huenda akawa na jamaa katika upande huku wa Uganda, kwa sababu hata uh, watu wa Kagera na watu wa Uganda uh, kusini lugha ni ile ile. Lakini jambo la muhimu katika haya masuala yote, huenda mkawa na sheria nzuri, huenda mkawa na kila kitu kizuri, ikiwa wale viongozi wameshindwa kuelewana, sheria hizo hazitafuatwa. Nataka nitoe mfano wa muungano wa, wa Tanzania, wa Tanganyika na Zanzibar. Unaona kwamba hapakuwa malu ambazo zilianzisha na kuendeleza huo mkataba, lakini kwa sababu viongozi wao wenyewe walisema lazima tudumishe muungano, ndipo naona kwamba hasasa baada ya miaka hamsini akor basi. Shukran sana kwa kwa kwa tumpe kwa kwa fursa naye Bwana Maka jen... Maur, na wewe unamalizia kwa kusema nini? Wallahi, kile ambacho mimi nitasema ni kwamba lazima turudi, tujikite tena katika swala zima la tarikhi yetu, ama historia yetu, kutokamana na kwamba licha ya kwamba kuna umuhimu kuhakikisha tunadhibiti au tunawekeza au tunazingatia sheria za kitaifa na tunalinda maslahi ya kila mmoja na taifa lake, lakini hatuwezi kujitaliki tukasema kwamba Watanzania na Wakenya hawana uhusiano. Hata kama kwamba Watanzania watajikita kwa lugha ya Kiswahili, Wakenya nao wajidai kutaka kujikita kwa lugha ya Kiingereza, lakini hawawezi kukana katu kwamba wao ni watu wamoja. Na isitoshe tunapozungumza suala zima la mifugo, haswa mang'ombe, utaangalia yanahusu jamii ya Wamasai. Wamasai hawakumwandikia Mwingereza barua wakasema wanataka kuwekwa kwenye Kenya. Asante Mane sana, asante sana Mauru Bwana Maka. Hapo kwa hayo maelezo yako, inaonekana muda nao Idi uh, unakimbia kweli kweli. Nafikiri ni wakati wa kufunga kipindi hiki. Naam, shukrani kwa kuwa nasi. Tukushukuru sana Bwana Gabriel Mwang'onda, eh, akora mazima na Mauru Bwana Maka. Nawe msikilizaji ambaye ulijaribu e, jaribu kutufikia hapa kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, nilikuwa na mwenzangu BMJ Muridhi. Shukran kwa kuwa nasi.