Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, na hiki ni kipindi cha kwa undani, lakini kwanza na kusomea habari za muhimu za dunia. Msomaji wako ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin walipeana mikono na kuzungumza maneno machache hivi leo Ijumaa katika mkutano wa ushirikiano wa kiuchumi wa mataifa ya Asia ya Pacific wakati wa chakula cha jioni huko Vietnam. Kukutana kwa muda mfupi kumekuja baada ya White House kujaribu hivi leo kuondoa uvumi kwamba Trump huenda akafanya mazungumzo na Putin pembeni ya mkutano huo. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amesema viongozi hao wawili huenda wakabadilishana maneno machache, lakini hakutakuwa na mazungumzo ya kina kuhusiana na mkutano na Putin. Pia hakuna mkutano uliothibitishwa na hakutakuwepo na mkutano kutokana na ratiba zao kuingiliana, Sanders amesema katika taarifa yake kwa wanahabari. Serikali ya Burundi hivi leo imepinga mipango ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ya kuruhusu waendesha mashtaka kuchunguza uhalifu wa vita katika taifa hilo la Afrika ya kati huku makundi ya kutetea haki na wanasiasa wa upinzani wakipongeza hatua hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri wa sheria Amy Laurentine Kanyana amesema Burundi haitatoa ushirikiano kwa mahakama hiyo yenye makao yake nchini Uholanzi. Burundi ilijiondoa rasmi katika mahakama hiyo Oktoba 26 mwaka huu. ICC inadai kuwa ina mamlaka kuchunguza uhalifu uliotendwa wakati burundi ilipokuwa bado mwanachama wa ICC. Jana ICC ilisema imeidhinisha ombi la waendesha mashtaka kuchunguza uhalifu wa vita unaodaiwa kutendwa na serikali ya Burundi na makundi shirika dhidi ya wapinzani wa kisiasa kuanzia Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano hadi Oktoba mwaka huu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama walichagua majaji wanne jana Alhamisi kwa ajili ya Mahakama ya Kimataifa, taasisi kuu ya kisheria katika umoja huo. Katika upigaji kura tofauti, wajumbe waliochagua tena Roni Abraham wa Ufaransa na Abdulkawi Ahmed Yusuf wa Somalia. Majaji wa pili wapya Antonio Auguste Kankade Trindade wa Brazil na Nawaf Salam wa Lebanon pia walichaguliwa. Wote walichaguliwa kuhudumu kwa kipindi cha miaka tisa kuanzia Februari mwaka ujao. Mahakama hiyo iliundwa mwaka 1945 kwa mujibu wa azimio la Umoja Mataifa. ICJ ni taasisi kuu ya kisheria ya Umoja Mataifa. Wajibu wake kwa mujibu wa sheria za kimataifa ni kusuluhisha mizozo inayowasilishwa na mataifa na kutoa ushauri kwa masuala ya kisheria ambayo yanaulizwa na taasisi za umoja huo. Watoto wa Rohingya huko Myanmar na Bangladesh wanakabiliwa na kiwango kikubwa cha utapia mlo. Kamati ki ya kimataifa ya uokozi IRC imesema katika taarifa yake hivi leo Ijumaa, utafiti wa karibuni kuhusulishe uliofanywa na mashirika ya kibinadamu yaliyoongozwa na kamati hiyo katika eneo la Cox Bazar nchini Bangladesh wamegundua kwamba takriban watoto elfu arobaini wa Rohingya wenye umri kati ya miezi sita na miaka mitano wanahitaji msaada wa kuokoa maisha yao, na zaidi ya dola milioni 25 zinahitajika kujibu mzozo wa kibinadamu. Utafiti ulibaini kuhusu kiwango cha juu cha utapia mlo na kufikia asilimia saba na nusu ikiwa ni mara nne na kiwango cha kimataifa ikiwa ni mara kumi zaidi kuliko kile cha mwaka jana. Watoto walio na umri wa chini ya miezi sita wanakabiliwa na hatari ya vifo kulingana na udogo wa mikono yao, taarifa hiyo imesema. Na kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga alisema jana hapa mjini Washington kwamba Wakenya wameghadhabishwa sana na uchaguzi wa rais kiasi kwamba baadhi yao wanatathmini uwezekano wa kujitenga. Hizo basi zilikuwa ni habari muhimu za dunia, na muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu Harrison Kamau akikuletea kipindi cha kwa undani Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamau. Basi leo tunaanza kwa undani kwa kuangazia ziara ya kiongozi wa upinzani wa muungano wa NASA nchini Kenya, Raila Odinga, ambaye sasa tunapozungumza, yuko katika mji huu wa Washington DC hapo. Uh, jana yaani Alhamisi, kiongozi huo alitoa uh, hotuba chini ya mwaliko wa taasisi ya masuala ya kimataifa yaani CSIS, ambapo uh, baadhi ya wenzangu walihudhuria. Ni naye mmoja wao ambaye ni BMJ Muridhi, ambaye kando na kuhudhuria alipata bahati ya kuzungumza naye Raila Odinga. BMJ, kabla ya kusikiliza mahojiano yako na Raila Odinga, ungetaka kutueleza nini kwa undani kuhusiana na ziara yake? Asante uh, sana Harrison Kamau, kunikaribisha hapa. Kwa undani labda tu nieleze, kabla hajafika hapa Washington na hiyo jana alikuwa ametokea nchini Kenya ambapo aliwasili siku ya Jumatano mm -hmm. na anatarajiwa kuwa hapa kwa siku kama nne hivi, manake Jumamosi yuanza safari ya kurejea a, nchini Kenya na Uh, amezungumza jana katika uh, taasisi hiyo ya ambayo ni ya maswala ya kigeni hapa Marekani mm -hmm. na mimi na pamoja na uh, mkuu wa idhaa ya Kiswahili Mamoyo Hamza tulikuwa pale kusikiliza ni nini alikuwa anasema, na tukapata nafasi ya kufanya mahojiano na yeye uh, lakini, tutacheza kwa kifupi tu uh, na nilianza mfano kwa kumuuliza kesi uh, ambazo zimewasilishwa mahakamani kama hapa mm -hmm. unajua kwamba uh, kuna kesi zimewasilishwa baada ya uchaguzi 6, mm -hmm. ambapo ye, wa tarehe ishirini na sita ambapo yeye mwenyewe alijitoa kwa uchaguzi huo, lakini kesi hizo zinamhusu kwa sababu yeye ndiye alikuwa mgombea wa NASA uh, muungano huo wa NASA kabla ya uchaguzi huo kutajwa kwamba rais Uhuru Kenyatta ndiye aliyeshinda. Sasa nikamuuliza kwa nini hasa alijiondoa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi swali langu la kwanza, huwa mm -hmm. marudio, na hebu tusikie alivyoeleza hiyo. Jana jaribu kuhimiza tume ifanye marekebisho vile iliamrishwa na mahakama, lakini walikataa, ndio sababu tukajiondoa, lakini tofauti na yale, wakaendelea na kuweka jina yetu kwenye kura. Sasa wakati huu sisi hatujaenda mahakamani, lakini sisi tumewekwa pale kama wale ambayo tunataka tuwajibu maswali huko, inaandikwa respondent. Kwa hivyo sisi tutaenda na kueleza kinagobaga yale ambayo sisi tunajua yalifanyika. Kuna vyombo vya habari, baadhi ya vyombo vya habari vikiripoti kwamba wewe mwenyewe ulieleza hata mchakato unaoendelea mahakamani hautakuwa suluhisho la mzozo unaoikumba nchi ya Kenya. Sasa wengine wanauliza ni kumaanisha kwamba iwapo uh, Rais Uhuru Kenyatta atatajwa kwamba alishinda katika uh, baada ya kusikilizwa kwa kesi hii katika siku kumi na nne, wewe kama Bwana Raila Odinga utakubali kwamba yeye uh, ndiye amechaguliwa rais, ama itakuwa vipi baada ya hapo? Vile navyojua sisi tunawaambia wafuasi wetu to wasishiriki katika hiyo uchaguzi, mm-hmm. Na ilidhihirika ya kwamba Uhuru alipata chini ya asilimia thelathini ya kura ya Wakenya. Hiyo inaonyesha kwamba wengi Wakenya hawana imani naye, hata kama imeshinda kura pale ambaye alikuwa anashindia yeye mwenyewe. Yani, Uhuru alikuwa anakimbia na, na, na Kinyatta, baadaye akaanza kushindana na uh, yaani, wale ambao waliingia wali, wali, wali kupiga kura inaitwa turnout, lakini hiyo yote haionyeshi heshima ya, ya Wakenya. Na kwa hivyo hata kama mahakama iseme ati yeye ndiye alichaguliwa uh, hiyo ilikuwa tu ni uamuzi wa kisheria ya mahakama, lakini kuna mahakama ya wananchi ambayo wengi watakuwa hawana imani na yeye, atakuwa vigumu sana yeye kutawala nchi kama kubwa ya watu au mtambui kama rais yao. Na, na mheshimiwa, kuna swala muhimu ambalo umekuwa ukizungumzia katika mahojiano na hata vyombo vingine vya habari kuhusiana na serikali za magharibi kuonekana kama kwamba zimeipungia e, mkono Afrika kwa upande wa demokrasia? Ni nini ambacho hasa kimefanya uwe na kauli hii na ili hali Uh, kulingana na mimi kama mwanahabari, nikifuata jinsi umekuwa ukitekeleza kazi zako, ulikuwa zamani unawataka uh, nchi za magharibi kuingilia kati wakati unafikiria kwamba serikali haziendi jinsi ambavyo ulitumaini zitafanya, na hatujabadilika mm -hmm. Yale mbao sisi tunaeleza na kwamba sasa inaonekana wanalegea uh, ili msimamo yao ya kuhakikisha kwamba demokrasia ina nawiri na inaenea katika bara za Afrika. Tumeonyesha hati kuona viongozi wengine katika bara ya Afrika ambayo wanataka kurudisha Afrika katika enzi ya enzi ya zamani ya utawala ambayo mtu mmoja anakuwa ni yeye ndio anatawala na hataki mwingine achukue. mm-hmm. Nieleze tu kinagaubaga kama mfano Marekani, je, Marekani me, y, y, y, kama imepunguza kasi yake ya akutetea demokrasia barani Afrika tangu serikali hii mpya ingie ya, ya bwana Trump, hawajaonyeshwa vizuri uh, uso yao juu ya Afrika, manake mpaka wakati huu wale wote ambao wanafanya kazi katika ofisi ya ni wale ambaye wanaweza kusema ni wanashikilia. Hakuna uh, viongozi ambaye ameteuliwa kamili kufanya kazi. Kwa mfano yule waziri ambaye anahusika na, na mambo ya Afrika, Assistant Secretary for Africa mm -hmm, ajateuliwa bado. Yule ambaye ako pale anashikilia ana, ana, ana tu, kwa hivyo sera yao kamili ijatokea ya atujalewa sasa, unazoona kule Kenya, mambo imewachwa, ime tu kwa mkoni ya balozi, anafanya vile anavyotaka, na hiyo inachelewesha mambo, inafanya mambo inakuwa vile. in Kenya kuna swala linaendelea kutanda sana, hasa kwa mitandao ya kijamii e, Bwana Odinga kuhusiana na e, uh, kuhususia kwa baadhi ya bidhaa nchini Kenya na ambao wewe mwenyewe umetoa wito huo kwa wafuasi wa NASA, ni, ni vipi ambavyo NASA ilifikia uamuzi wa ni kampuni zipi ambazo zitasusiwa na, na wafuasi wake? Sisi tumesema hatutaki at, kuharibu biashara sana ya, ya watu wengine kibinafsi, lakini yale makampuni ambayo melengwa na shirika ni wale makampuni ambaye wanahusiano na serikali ya Jubilii, ambaye wamekuwa wakiunga mkono Jubilii ndio wametajwa. Kuna makampuni zingine ambayo bado wako kwenye orodha, bado labda zitakuja ku kutolewa baadaye. Lakini kwa mfano kampuni ya Safaricom ndio ilikuwa imekuwa na kazi kubwa ya, ya kusambaza matokeo kutoka kwa vituo vya kupiga kura na kupeleka kule, ilikuwa e, natakani hifadhiwe, na ilikuwa na vilevile na jukumu ya kupeleka hiyo matokeo kwenye vituo vya kujumlisha kura ya sehemu wakilishi bungeni na ya kitaifa. Lakini hawakufanya vilivyo vilikuwa natakikana walikuwa wanajua na kampuni kama vile uh, Bidco ambayo sasa, kunao wanasema ni kuhujumu uchumi, kwa sababu labda hawajafikishwa kama mahakamani kuonekana walifanya makosa yoyote, labda utasemaje, wao. Nafikiri wakurugenzi wao wamekuwa wakiingiza katika mambo ya siasa kwa upande wa Jubilee sana sana kwa upande ya unaitwa Kepsa zi nini hiyo, ninafikiri imawaingiza katika hiyo mambo uh, uh. Lakini uh, mimi sio ni moja wa wale ambayo wanaamua ni kampu gani ambayo zitaingizwa. Kuna watu wako ambao wanafanya hiyo kazi, wana, wanafanya kazi <laughs> Aya, <laughs> wamsikia hapo akieleza yeye, sie anaamua ni nani ambao watasusiwa. Yeye ana kikundi chake maalum ambacho kinaangalia oh, kinatathmini na kuamua ni kampuni zipi ambazo ambazo zitasusiwa na wafuasi bidhaa zake, na amesema kwamba kampuni ya Bidco kwa mfano ambapo amemuuliza um, amesema kwamba wakurugenzi wake, kampuni yenyewe haijashtakiwa mahali, lakini amesema wakurugenzi wake wamejihusisha na siasa, na siasa eh. Kwa hivyo inaonekana kwamba basi kama kuna mkurugenzi yeyote amejihusisha na siasa ingia kwenye orodha na pia, Kamau, labda kwa wasikilizaji ambao wana habari hiyo, kampuni nyingine inaitwa Brookside yeah. Uh, hiyo iko na ufadhili thamini wake sana sana ni wa, uh, familia ya ya rais wa sasa wa Kenya. Aha. Uhuru Kenyatta, familia yake yote wajua, uh, Uhuru Kenyatta ni mtoto wa Kenyatta yule wa zamani, kwa hivyo ni famili kubwa, na iko na biashara nyingi, na moja yake ni hiyo ya Broke, Brookside. Ya, maziwa. Ya maziwa. Na Safaricom nayo inaingilia wapi sasa? Safaricom ameeleza tu kinaga ubaga kwamba wanaamini kwamba ilicheza ili-, ilikuwa na nafasi kubwa katika mchakato ule Uh, ambao ulibatilishwa uchaguzi wa kwanza na huu wa pili, kwa sababu yenyewe ye ndio ilitumika katika kiteknolojia ku, eh, kuweza kupeleka uh, matokeo kutoka eneo moja hadi lingine. Na mara nyingi wanaeleza kwamba badala ya matokeo hayo kufika kule Nairobi, katika kituo cha kitaifa cha, uh, cha kuratibu maswala ya uchaguzi yalikuwa yanaenda katika nchi nyingine. Sasa, mm -hmm, haya si mambo ambayo kwa hakika yamethibitishwa, kama una. Ndivyo nilikuwa najaribu kupata kujua kutoka kwake, mm -hmm, walifikiaje uamuzi huo bila ya labda kufika mahakamani na kuonekana kwamba kampuni hizi kwa hakika zilikuwa na zilichangia katika dosari hizo. Sasa BMJ ulipata nafasi ya kuwa naye na yuko hapa Washington, umesema kwa siku nne, nafikiri. Naam, uliweza kupata ama umepata orodha yoyote ya atakutana na kina nani? Unajua, kumekuwa na madai katika vyombo, baadhi ya vyombo vya habari nchini Kenya, kwamba yeye atakutana na wana Kongress. Na ma, hayo yalikuwa ni mazungumzo tu, kwa sababu kama wewe na mimi tumekaa hapa Washington muda mrefu kujua kwamba kukutana na Congress ni jambo ambalo lua limepangwa likapangika, mm -hmm, na si jambo ambalo unaweza kufanya tu uh, ghafla hivi mm -hmm, lakini hapa Washington uh, yuko hapa uh, katika jimbo, jimbo la Maryland, sitataja ni wapi kwa sababu ratiba inakaa ikibadilika, lakini atazungumza na wakenya leo jioni leo mm -hmm, Ijumaa yeah, na vilevile vile atakuwa kule Delaware kesho kabla haja na vile vile alikuwa uh, kule Delaware leo asubuhi uh, mm -hmm. na kabla hajaondoka, kwa hivyo atakuwa na mikutano na watu kadhaa. Asante sana, nafikiri tutazungumzia swala hilo uh, uh, ziara yake itakapokamilika. Asante sana BMJ Meredith. Asante kama. Basi tuingie kwenye sehemu ya pili ya kwa undani Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania Alhamisi ameanza ya ziara yake ya siku tatu nchini Uganda, huku matarajio yakiwa juu sana kuhusu kuimarishwa kwa ushirikiano wa kibiashara na kidiplomasia kati ya mataifa yote mawili, kwa mujibu wa mtandao wa habari wa All Africa. Katika siku ya kwanza ya Magufuli na mwenzake wa Uganda yoweri Museveni walizindua kituo cha pamoja cha mpakani cha Mutukula ambacho kitakuwa na maafisa wa ushuru na uhamiaji kutoka mataifa yote mawili kwenye ofisi moja mpakani, ikiwa hatua ya kurahisisha ushughuli za kuvusha mizigo pamoja na watu baina ya mataifa hayo mawili. Ofisi hiyo ambayo imepewa jina la one stop border post ama OSBP ni moja ya 13 zinazokusudiwa kuzinduliwa kwa lengo la kupunguza muda wa kuvusha bidhaa kwa zaidi ya asilimia 50 pamoja na kuimarisha utendakazi mipakani. Marais hao pia wameliweka jiwe la kuashiria kuanza kwa mradi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Uganda kuelekea katika mpaka wa Mtukula, huku jiwe la pili likitarajiwa kuwekwa Jumamosi kwenye eneo la Hoima, magharibi mwa Uganda bomba hilo litakapomalizika, linakisiwa kuwa na urefu wa kilomita 1445 na kuwa refu zaidi ulimwenguni kwa gharama ya dola bilioni 3.5 likitarajiwa kumalizika kufikia mwaka wa 2020. Mradi huo unaendeshwa na kampuni ya Toto ENP vilevile vile kampuni ya CNOOC pamoja na ile ya Tulo na kwa ushirikiano wa serikali za Uganda na Tanzania. Bomba hilo litakuwa na uwezo wa kusafirisha mapipa elfu mia mbili kumi na sita kila siku. Ziara hiyo wakati ikiendelea, tunaye mwanauchumi Ali Mutasa akiwa Kampala. Karibu Mtasa, na utueleze, je, huu ni ukurasa mpya wa kiuchumi baina ya Uganda na Tanzania? Si ukurasa mpya, lakini ni ziara ambayo inashadidia uh, mahusiano baina ya Tanzania na Uganda na hasa upande wa uchumi na huu ni msukumo ambao umeletwa na hoja ya mafuta ya Uganda kusafirishwa hadi sehemu za mwambao ili yapate kuuzwa nje na makubaliano baina ya Tanzania na Uganda kujenga bomba kutoka Hoima hadi Tanga kupitia Mutukura, ni, ni jambo ambalo limenyanyua ile hadhi ya kiuchumi kati ya hizi nchi mbili, na ndio ziara hii imekuja kunendeleza ule msukumo lakini pia ni ziara ya kujibisha ziara ya rais Museveni alipokwenda Tanzania mapema mwaka huu na kwenda mpaka Tanga, wakazindua wakajenga waka msingi wa kinu ambacho kitapokea mafuta ya Uganda pale uh, Tanga. Kwa hivyo ni maendeleo ya jambo hilo hilo, na kwa hakika, kesho marais hao wawili pamoja atakwenda Waima ambako ma, mafuta ya Uganda yanaanzia hadi Tanzania. Kwa hivyo ni, ni kunyanyua hali ambayo ipo tayari ya kiuchumi na pia ya kisiasa. Hebu kidogo tueleze kuhusiana na kituo cha mpakani ambacho wamezindua wanachokiita One Stop Border Post au OSBP kule Mtukula. Wanasema kwamba kutakuwa na vituo vingine vingi ambapo maafisa wa uhamiaji na wale wa ushuru watakuwa kwenye ofisi moja kutoka mataifa yote mawili. Je, unaona kama hapa kuna hatua itakayoinua uchumi baina ya mataifa hayo? Hiki kituo cha One Stop pale Mutukula mpakani baina ya Uganda na Tanzania ni mahali ambapo maafisa wa Uganda na Tanzania watakuwa pamoja, na hii itarahisisha ita kazi ya nanihii ya ya ya ya ya ya forodha hasa kwa wale madereva wa magari malori ambayo yanapitisha biashara bidhaa za biashara kwenda na kutoka Tanzania. Kwa hivyo na watu pia ambao wasafiri wa kawaida ambao wamekuwa wakitumia muda mrefu, inaahidiwa na haya akasema mwenyewe Magufuli kwamba watu wa, watachukua sana sana dakika kumi kupita pale. Zamani ukichukua saa nzima au zaidi au wakati mwingine siku nzima unasubiri kuruhusiwa upite, upite Uganda alafu upite Tanzania. Sasa wale maafisa wa forodha, maafisa watakuwa wako katika kituo kimoja nchi zote mbili, na pia kutakuwa na teknolojia itasaidia, wataweka wataweka vitu kama kompyuta na, na vitu kama hivi ambavyo itakuwa rahisi kwa mawasiliano popote pale baina ya Uganda na Tanzania. Juu ya hayo, Magufuli amesema kwamba vizuizi vilivyokuwa barabarani baina ya tuseme Mutukula mpaka Dar es Salaam vilikuwa vingi, sasa vitaondolewa. Barabara yote kutoka Uganda mpaka Dar es Salaam vitakuwako vizuizi vitatu tu barabarani, kwa hivyo inakuwa itakuwa kazi, itakuwa rahisi zaidi kwa wafanya biashara na hata raia wa kawaida wanataka kutembea, na hata amesema kama... kwamba wale wanaotafuta chumba pia waruhusiwe, wataweza kufanya hivyo, kwa sababu kazi imerahisika sehemu za mpakani. Wakati mmoja Uganda ilikuwa mshirika wa karibu wa kibiashara na nchi ya Kenya, na hata wakati mmoja ikasemekana kwamba bomba litakuwa kati ya Uganda na Kenya. Mbona kwak kwa unaona mabadiliko haya ya ushirikiano yamerudi kwa upande wa Tanzania sasa? Hili ilikuwa ni swala la biashara, suala la kuona mzigo unacholeta cost effective. Je, bomba kupitia Kenya na bomba kupitia Tanzania, lipi litakuwa la la faida ya kibiashara kwa Uganda. Yaani, kupunguza gharama ya kujenga ile bomba na katika uh, na uzuri wa mambo ni kwamba Rais Museveni aliwaalika wote wa Tanzania na wa Kenya, wakaleta nani zao, mizania zao zikaangaliwa vizuri pande zote mbili. Hata Kenya waliridhia kwamba ya Tanzania ni, ni rahisi kwa Uganda kupitisha mafuta yao. Isitoshe, Tanzania pia ina, ina gesi, gesi ambayo itatumiwa kula kulainisha yale mafuta yapate kutiririka vizuri sehemu uh, zote za, za, za, za bomba kutokea Hoima hadi Tanga, Tanzania. Kwa hivyo imekuwa ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa ni jambo la manufaa kwa uganda na pia imesaidia bila shaka. Kenya ina hiari labda kwa sababu za, za kifedha yayo uganda ipitishe katika, katika ardhi ya Kenya, lakini mambo chungu zima yalikuwa yalionekana kuwa ni magumu mazito na ya gharama zaidi kwa hili bomba kwa sababu ingechukua pesa nyingi zaidi kulijenga kwa tanzania kwa kwa, kwa bomba hili kutokea uganda kwenda kupitia tanzania hadi tanga ni kama dola bilioni tatu nusu kenya ingekuwa pesa nyingi zaidi na hili limefanya uganda iseme sisi huu ni uamuzi wa kifedha uamuzi wa kibiashara si uamuzi wa kisiasa lakini ni swala la fedha na mm -hmm. uganda itatumia pesa kidogo zaidi kupitia tanga ingepitia Dar es Salaam kwa sababu ya matatizo chungu nzima yanaambatana na na suala la ardhi katika Kenya. Isitoshe, hii kampuni ya ya ya to hayo iko e, tayari kuweka hizi fedha za kujenga bomba. Ilisema kuna kitisho pia cha uh, cha kigaidi upande wa Kenya, yaani wale Alshabab ambao wamekuwa wakifanya vurugu ndani ya Kenya na sehemu za kule na asa wao wakasema kwamba hii ni, ni hatari itakuwa ni kivutio kwa magaidi katika Kenya kushambulia bomba. Kwa hivyo ha, kuepusha hatari hiyo, bora Uganda ipitishe mafuta yake sehemu nyingine, na Uganda imeungama me, me, hoja mm -hmm. hiyo Lakini Kenya bila shaka imejenga bomba lake kutokea sehemu za Turkana ambako wana mafuta yao wanaendelea kutumia njia hiyo kupeleka mafuta yao. Inaonekana kwamba dunia sasa, mataifa yanashirikiana kwenye miradi mikubwa, jambo ambalo kwa kawaida halikuwa likionekana. Je, katika siku zijazo, unaona kama utakuwa ni uchumi mmoja mkubwa wa Afrika Mashariki na Kati? Mwelekeo ndio huo, kwamba nchi zetu ziungane, sio tu kwa maneno, ziungane pia kibiashara na pia kiuchumi pia kijeshi pia kisiasa. Huu ndio mwelekeo, na ndio maana wanazungumzia upande wa kuwepo ushirikisho la jumuiya ya Afrika Mashariki na mipango inaendelezwa hivi sasa. Nchi zote zikishiriki, kutakuwa kwa matatizo na changamoto fulani fulani ambazo zinakwenda ikitatuliwa, ili kupata uh, muungano na ushirikiano ambao ni imara zaidi na wenye manufaa, sio tu kwa serikali, lakini zaidi kwa watu wa Afrika Mashariki na, na, na watu wa ba, wanufaike maisha yao yawe bora zaidi kuliko yalivyokuwa au vile yangekuwa, ingekuwa nchi hizi hazitoshirikiana zaidi. Kwa hivyo mwelekeo ni huo, uchumi ku, ku, kuunganishwa, biashara kukua na watu kutajirika kote Afrika Mashariki. Asante sana Ali Mutasa kwa ripoti nzuri na kutueleza kwa kina hali ya uchumi ama, ah, ziara ya rais wa Tanzania, Rais John Pombe Magufuli nchini Uganda. Na jambo ambalo, ah, limenifurahisha sana na linaonekana kwamba ni hatua nzuri ya kiuchumi baina ya mataifa hayo mawili ni uzinduzi ama kufunguliwa kwa ofisi ya pamoja kwenye mipaka. Yani, inakuwa kwamba ofisi hiyo ina maafisa kutoka Tanzania na maafisa kutoka Uganda, maafisa wa uhamiaji na afisa wa ushuru pia, ambapo kama mtu anatoka nchi moja kwenda nyingine itakuwa kwamba anasimama tu na kumaliza mambo yake chini ya ofisi moja ama ndani ya ofisi moja ambaye sasa inajulikana kama one stop border post. Yani itakuwa ni, eh, ni kituo tu cha kusimama mara moja na kukamilisha mambo kwa katika historia. Ni kwamba jambo ambalo limekuwa ngumu, uh, ngumu sana kwa wasafiri kutoka taifa moja hadi lingine na ambapo pia masuala ya, ya ufisadi yametokea ni kuwa na ofisi zaidi ya moja katika mpaka. Yani inakuwa kwamba ukiwa katika taifa moja unaanzia na maafisa wa taifa hilo kisha unavuka na kuenda katika taifa la pili ambapo tena unakuta shughuli ikianza upya na maafisa tofauti. Lakini uh, shughuli ama wazo hilo la kuwa na one stop border post, basi inaonekana ni hatua kubwa zaidi ya kimaendeleo katika mataifa hayo mawili ya Tanzania na Uganda. Kumbuka kwamba yote haya tunayapata kupitia pia vile www.voaswahili.com VOA Swahili kwenye Facebook VOA Swahili kwenye Instagram na VOA Swahili kwenye Twitter. Asante sana kwa wote walioshiriki kwa undani siku ya leo, mwenzangu BMJ Muridhi, mwanauchumi Ali Mutasa kutoka Kampala ya Uganda, mtayarishi Adijariami, mwelekezi Saida Hamdun na mtaalam wa mitambo Jafar Mjasiri kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau nikikutakia wikendi njema na yenye baraka.