hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili Manila hivi leo Jumapili kwa mikutano na viongozi wa Asia kusini mashariki. Ndege ya Trump, Air Force One, ilitoa Manila muda mfupi kabla saa kumi na mbili jioni kwa saa za huko, huku takriban no wafilipino elfu tatu mia tano wakiandamana kujaribu kuelekea kwenye ubalozi wa Marekani. Waandamanaji walipiga kelele kumtaka Trump aondoke na kuishutumu serikali ya Marekani, mtawala wa zamani wa kikoloni wa Ufilipino kwa takriban miaka hamsini. Kwa kuangalia vita vya nje ya nchi, tunafahamu kuwa Marekani imeanzisha vita kote duniani na katika mataifa yote ya dunia ya tatu ambao wanataka kuingia, amesema waandamanaji mmoja Christin Kabado mwenye umri wa miaka ishirini na tatu. Utawala wa mabavu wa Marekani kuanza husababisha vita na uharibifu, wamesema. Maelfu ya polisi wa kutuliza ghasia waliwazuia waandamanaji ambao waliandaliwa na chama kidogo cha mrengo wa kushoto, walishindwa kufika kwenye ubalozi wa Marekani au eneo la mikutano. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo kuwa anaamini kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin anahitaji kuwa yeye na Russia anaamini kuwa yeye na Russia, Russia hawakuingilia kati katika uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Lakini Trump akiongea mjini Hanoi katika mkutano na wanahabari akiwa pamoja na rais wa Vietnam Tran Dai Quang, pia amesema anaamini kwa habari za kutatanisha zilikusanywa na mashirika ya upelelezi ya Marekani na kuashiria kwamba Russia iliuingilia kati upigaji kura wa raisi. Trump amesema anaamini kuwa mawakala wetu wa upelelezi na idara zetu za upelelezi walifanya kazi kwa bidii sana, kwa vile idara hizo zinaongozwa na watu makini na ziamini idara zetu za upelelezi. Trump alirejea msimamo wake kwamba kuwa ni vyema kuwa na rafiki wa Urusi kuliko kupambana nao siku zote, na ni faida kwa dunia na faida kwa nchi yetu, na siyo mzigo hata kidogo. Uturuki imekanusha ripoti kwamba huenda ikajadili njama za kumkamata kiongozi wa Kiislamu anayeishi Marekani na afisa wa zamani wa utawala wa Trump kwa mujibu wa jarida la Wall Street Journal lililochapishwa Ijumaa mwendesha mashtaka maalum robert mueller anachunguza shutuma za mpango unaomhusisha mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa rais donald trump michael flynn na wa kutaka kumteka fetula gulen kiongozi wa kiislamu mturuki anayeishi hapa nchini tangu mwaka 1999 kwa mujibu wa ripoti flynn na mtoto wake wa kiume walipokea kiasi cha dola milioni 15 kwa ajili ya kumkabidhi gulen kwa waturuki katika taarifa iliyotolewa jana jioni, ubalozi wa Uturuki hapa Washington DC umeziita shutuma hizo kwamba Uturuki itatumia kila njia nje ya utaratibu wa kisheria kumrejesha Gulen Uturuki ni uongo mtupu na hazina msingi. Katika ziara yake ya kwanza huko Catalonia tangu kuweka utawala wa moja kwa moja, waziri mkuu wa Spain Mariano Rajoy ametaka watu wengi kujitokeza katika uchaguzi wa Catalan hapo Desemba ishirini na moja. Tunataka kuirejesha Catalonia iwe ni ya kila mtu kwa njia ya demokrasia na uhuru, tutafanikisha hili kama wengi waliokaa kimya watageuza sauti zao kuwa kura, amesema hivi leo. Ziara yake mjini Barcelona inakuja siku moja baada ya wakazi wa Catalonia wanaunga mkono harakati za uhuru kuandamana mjini humo wakitaka kuachiliwa kwa viongozi wao waliotiwa ndani na kutaka kutambuliwa kwa jamhuri ya Catalan. Serikali kuu ya Spain iliweka utawala wa moja kwa moja kwa Catalonia mara tu baada ya bunge la jimbo kupiga kura kudai uhuru hapo Oktoba 27. Iliwakamata dazeni ya wanasiasa wanaotaka kujitenga na kusababisha mkuu wa serikali ya jimbo, Carles Puigmont, kukimbilia Ubelgiji. Maafisa waandamizi kutoka mataifa kumi ya Asia kusini mashariki ikiwemo moja lenye uchumi unaokua kwa kasi duniani wanatarajiwa kujiunga katika mikutano inayofanyika nchini Ufilipino wiki hii, kuhusu biashara, uwekezaji na ulinzi kwa msaada kutoka mataifa yenye nguvu duniani, lakini wachambuzi wanasema huenda hayo yanayotarajiwa yasiende mbali sana. Wakuu wa nchi kutoka nchi wanachama wa ASEAN wanawasili mmoja baada ya mwingine hivi leo Jumapili kwa ajili ya mfululizo wa mikutano mjini Madila hadi siku ya Jumanne. Wamefika huko kutia saini mkataba wa biashara na Hong Kong na swala la kulinda wafanyakazi wahamiaji. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salam na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, nakwambia karibu. Moja kwa moja basi anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile vile, angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vile vile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule, E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum na Soro. Vilevile angesema e, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei, Richard E, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka, e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi kipenzi letisi ya Malale kaka zake dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na Muziki ndio kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta dakawa vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda anaitwa wema kamaku la mwanadada hapa anakuambia muchuzi kibao kizuri kabisa nam asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa kipembe wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa, Busisi Shukuru, wa mama Lusekelo Bukuku, Naili Siobela vile, bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa, mwanaharakati kijana Anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, Jemsi Shokolo mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui, Tabora, mjomba wako kashindie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salamu ni Jess Almas. Jess anasema anapatikana maeneo ya Kigoma, Tanzania. Zake salamu ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuepo maeneo ya Kasulu, Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa Mbese wa Bukombe, Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo, Bukoba. Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega. Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba yao basi, mimi nakwambia shukrani sana, ndugu yangu, kwa kutukumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi, Gulami Jafid, Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwasahau eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie Betrin eh, Buli na jamaa yake Elise eh, Kabarole pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake, Marie Mazikukwa, George Logo na jamaa, Blaze Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo, bila kumsahau eh, Pascali Mambe na jamaa zake, David Ngule, Madam Lili na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa, kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa. Anakuambia original. <laughs> Eh, original. Basi si mwingine ni Falipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa, pata mambo haya, burudika ndani ya sadam na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fali Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine, ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Atha Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katiya, Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko, mwanaharakati Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, swali huyu, uh, ni Sali Bunzali. Bwana, mbona umeandika swali <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona anataka kuharibu jina lake eh? Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suede Kaluta, Maico Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Luta Hiwa Busisi Mwandu John Fikiri Dalio Gakala Salim Nasoro Sayungo, pia hamjemsahau Alex Kaunda Wacheyo, kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga, es Maganga zake salamu anasema anaomba zimwende eh, watu hawa eh, ama ziwaende watu hawa: Hatibu El Vulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki eh, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni Maganga S Maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael, mwanaharakati Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega. Vilevile Joshua Turuka, Imasadala Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba Meshak Mwamala Ramadhani Mchomvu uchumi Filbert Timilai Shemalamba Filbert Ikiauke Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon, Maco Clifford, Hezon, bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Mohamedi Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia, Bosco Mushi, Salome Daniel Kono, Ise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi. Msikilizaji e, ne, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia alamsik. Nishikeni kushike milele tusije kuachana Baby baby nakupenda sana Nishikeni kushike milele tusije kuachana Baki na mimi wengine wa nini mimi Naoga kwa marazi ndo maana niko makini mimi. Baki na mimi mimi wengine wa nini. na ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Maafisa waandamizi kutoka mataifa kumi ya Asia Kusini Mashariki, ikiwemo moja lenye uchumi unaokuwa kwa kasi duniani, wanatarajiwa kujiunga katika mikutano inayofanyika nchini Ufilipino wiki hii kuhusu biashara, uwekezaji na ulinzi kwa msaada kutoka mataifa yenye nguvu duniani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo kuwa anaamini kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin anahitaji anauhakika yeye na Rasia hawakuingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Uturuki imekanusha ripoti kwamba huenda ikajadili njama za kumkamata kiongozi wa Kiislam anaishi Marekani na afisa wa zamani wa utawala wa Trump kwa mujibu wa jarida la Wall Street lililochapishwa siku ya Ijumaa, mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anachunguza shutuma za mpango unaomhusisha mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa rais Donald Trump, Michael Flynn, wa kumteka Fethullah Gulen, kiongozi wa Kiislamu Turuki anayeishi nchini Marekani tangu mwaka 1999. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.