Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika a Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harizon Kamao. Basi, karibu sana kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na leo tunaanzia kwa kuangalia suala la Burundi, ambapo Burundi imechukua hatua ya kujiondoa kwenye Mahakama ya Kitaifa ya Jinai ya ICC mwezi mmoja baada ya ripoti iliyokashifu Burundi vikali kutoka kwa uchunguzi uh, wa kina kwamba uchunguzi wa kina ufanywe dhidi ya viongozi wake. Hatimaye mwezi uliopita, taifa hilo limetangaza kujiondoa, kwa kuwa la kwanza ulimwenguni kufanya hivyo, kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa na gazeti la New York Times mwezi Septemba. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi ilidai iligundua ushahidi wa mauaji kutoka kwa vikosi vya serikali, utekaji nyara, ukamataji kiholela, mateso pamoja na ubakaji katika kipindi cha miaka miwili na nusu tangu rais Pierre Nkurunziza kutangaza kuendelea kuhudumu kwa mhula wa tatu. Burundi iliashiria kujiondoa kwenye ICC kwa mara ya kwanza mwaka uliopita, wakati ambapo mahakama hiyo ilikuwa ikikashifiwa vikali na baadhi ya viongozi wa Kiafrika. Afrika Kusini na Gambia walikuwa miongoni ya mataifa yaliyo yaliyotishia pia kujiondoa kwenye ICC uh, kutokana na madai kwamba ICC ilikuwa ikitumiwa na mataifa ya magharibi kukandamiza mataifa ya Afrika. Hata hivyo, muda mfupi baadaye, Gambia ilisitisha hatua hiyo baada ya rais Yahya Jame, aliyehudumu kwa miaka ishirini na miwili, kuondoka kutokana na kushindwa kwenye uchaguzi, naye yule rais wa sasa Adama baro a, kwenye uchaguzi. Afrika Kusini pia ilisitisha shinikizo hilo mwezi Machi mwaka huu baada ya Mahakama Kuu kusema kwamba shughuli ya kujiondoa kwenye ICC lazima ipitie kwenye mahakama, kwenye bunge kulingana na sheria zilizobuni mahakama ya ICC. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lingali na uwezo wa kupendekeza kushtakiwa kwa taifa lolote lile kutokana na makosa ya jinai hata likiwa sio mwanachama wa mahakama hiyo. Hii ina maana kuwa huenda Burundi ikawa imebakisha safari ndefu kujitoa mikononi mwa ICC. Kwa upande mwingine inachukua kipindi cha miaka mitatu kulingana na Umoja wa Mataifa kabla ya taifa kujiondoa kabisa kutoka mikononi mwa mahakama ya ICC. Sasa, hebu tuungane na mwandishi wetu aliyeko Burundi, Haidala Hakizimana. Haidala, karibu, na uanza kwa kutueleza Burundi imeondoka kwenye ICC au bado iko kwenye harakati za kujiondoa? Naam, ni kweli kabisa. Uh, serikali ya Burundi ijiondoa rasmi kwenye mahakama ya uhalifu wa kivita ICC. Ilikuwa ni wiki mbili zilizopita, ilikuwa tarehe ishirini na saba mwezi wa Oktoba mwaka huu. Uh, ni utaratibu ambao ulikuwa umemaliza mwaka baada ya serikali kuwasilisha ombi hilo. Uh, ombi hilo kwa mahakama ya uhalifu wa kivita ya ICC kwamba serikali inataka kujiondoa kwa sababu, uh, ilikuwa ni baada ya mahakama hiyo kuonyesha nia ya kutaka kufanya uchunguzi kuhusiana na makosa ya jinai yaliyofanyika hapa. Na ni sasa, uh, ishirini na saba ilikuwa ni mwezi mzima, uh, kumradi ilikuwa ni mwaka mzima baada ya ombi kuwasilisha, na sa na taratibu za baada ya mwaka ikiwa imewasilisha ombi lakini leo watu wameshtuka sana, wameshtuka baada ya eh, ya hatua hiyo ya kuondoka. Lakini ICC imetangaza leo leo Alhamisi jioni kwamba itaanzisha uchunguzi Burundi, na wetu wengi wakashangaa hapa, kwa sababu walikuwa wamesikia kwamba eh, baada ya ICC na serikali kuvunja uhusiano, kulikuwa hakuna mchakato mwingine unaendelea, lakini kwa mjibu wa sheria, uchunguzi uh, utafanyika na wanaotuhumiwa ni, ni baadhi ya watu ambao wako serikalini wako jeshini na hata kwenye upinzani ambao walifanya vurugu tangu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano ulipoanza mzozo mm huu -hmm. unaohitabilinti na hadi hiyo siku ya ishirini na saba. Sasa uh, haidala inasemekana kwamba kuanzia taifa litangaze kwamba linataka kujiondoa kwa ICC hadi kuondolewa kabisa kirasmi inachukua muda wa karibu takriban miaka mitatu, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Sasa si unaona Burundi bado haijamaliza muda huo. Sasa labda pengine watu wanasema nini, inaonekana Burundi bado imekamatwa ama iko chini ya ICC Na ni wanasheria ambao wako hapa wanasema utaratibu wa kuondoka unafanya mwaka mzima, sio miaka mitatu, ni mwaka mzima baada ya nchi kuwasilisha ombi. Serikali ya Burundi ilikuwa imewasilisha ombi la kutaka kujiondoa, ilikuwa ishirini na sita mwezi wa Oktoba, ilikuwa mwaka jana na uh, mwezi jana e, tarehe ishirini na saba mwezi wa Oktoba mwaka huu ilikuwa mwaka umemalizika na watu hapa walifanya maandamano waka- wakaitishwa waka na chama tawala wakasherekea kwamba Burundi sasa haina imevunja uhusiano wake na mahakama ya kimataifa ICC. Lakini hatua ya leo ndiyo imewashangaza wengi, kwa sababu tumeona kwamba ICC itafanya uchunguzi na ilihali serikali ilivunja uhusiano wake na, na na mahakama hiyo. Lakini so, kisheria wanasheria wanasema kwamba licha ya nchi kuondoa au kusimamisha uhusiano wake na mahakama hiyo, mahakama ina mamlaka ya kufanya uchunguzi kuanzia uh, kipindi ambapo uh, nchi ilikuwa mwanachama hadi ile siku ambapo uh, mahakama hiyo nchi imeondoka kwenye mahakama hiyo, na hiyo ilikuwa ni tarehe ishirini na saba mwezi jana wa elfu mbili na, na, mwezi jana wa Oktoba mwaka huu elfu mbili na kumi na saba. Haidala, hapo awali umetaja uchunguzi kufanywa na mashtaka dhidi ya baadhi ya viongozi, je, wameashiria uchunguzi unafanywa dhidi ya kina nani na ni baadhi ya mashtaka yapi ambayo yanataka kuwasilishwa mbele ya ICC? Na ya ICC mashtaka ambayo yanataka kuwasilishwa mbele ya ICC ni, ni mauaji, mateso na, na, na, na visa vingine ambavyo vinasemekana e, hapa ni kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na wataalam wa Umoja Mataifa, ni ripoti ambayo ilipingwa vikali na na serikali ya Burundi. Uh, majina bado hajatangazwa ya wale ambao wanatuhumiwa, lakini inasemekana kwenye ripoti hii ambayo hajawekwa majina hajawekwa hadharani kwamba uh, kuna maafisa wa ngazi za juu katika jeshi, kuna maafisa katika polisi, kuna maafisa serikalini, lakini pia uh, kuna wale wapinzani ambao kwa madai yao walitumia ya vurugu na, na, na, na, na, na kukiuka haki za binadamu sasa makosa ambayo yanashughulikiwa yana ni yale ambayo yanashughulikiwa na mahakama ya ICC makosa ya jinai kama uhalifu wa kivita, mauaji na mateso mengine yanayodhalilisha ha haki za, za binadamu. Na sasa, Haidala, wewe ukiwa nchini Burundi na hasa katika mji mkuu wa Bujumbura, baada ya taarifa hii ya kwamba mahakama itaendelea kufungulia Burundi mashtaka, swala hilo limechukuliwaje na wananchi wa kawaida? Hakika Halison, wengi wameshangaa. Wameshangaa kwa sababu hatua hiyo ya kutaka kuanzisha uchunguzi imekuja ikiwa ni wiki takriban mbili baada ya Burundi kujiondoa ku, rasmi kwenye ICC. Sasa wengi walikuwa wanadhani kwamba, eh, hakuna uhusiano tena, hakuna uchunguzi ambao utafanyika, hakuna nini. Eh, wakashangaa lakini wakashtuka, kwanza kuona mahakama hii inaendelea kuifuatilia kui serikali ya Burundi, ili hali uhusiano kati ya Burundi na, na ICC imevunjika, na hadi inapozungumza hakuna tamko rasmi ambalo limetolewa na serikali. Lakini eh, yule msemaji na mshauri mkuu wa rais kwa masuala ya mawasiliano ameandika kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba mahakama hiyo inaonyesha tena uongo, uh, uh, uh, mwingine. Na, na rushwa na kuwalalia viongozi ama serikali hii ya Burundi, na hatimaye haidala kuna lolote ambalo limesemwa na upande wa upinzani kwa sasa kwa sababu hatua uh, hiyo imetolewa jioni ya leo, ilikuwa matakribani saa kumi na mwezi ya saza hapa Burundi. Hakuna mtu ambaye amejitokeza kuweza kutoa tamko lolote, lakini utafahamu kwamba upinzani si wengi hapa walichingia kufuatia mzozo huu, na hakuna na, na, na, na, na, na, na, na kabisa wapinzani ambao walikuwa ni wapinzani w, w, w, w, w, wakali mbao sasa wako hapa nini. Pengine tunatarajia kwamba eh, maoni au mtamko kutoka kwa upande wa upinzani itatolewa hapo baadaye, kesho Ijumaa au siku nyingine. Asante sana Haidala, na kushukuru sana kwa muda wako ukiwa huko Bujumbura. Karibu sana bwana Harison Kamau. Nashukuru na mimi basi huyu mwandishi wetu Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura. Kwa hakika swala nzima la kujiondoa kwa Burundi kutoka mahakama ya jinai ya kimataifa ya ICC ni swala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa kina hata zaidi na kukuletea hali halisi ilivyo, baada ya hatua hiyo. Sasa tuingie kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Basi, Nchi ya Kenya na Tanzania zimejipata kwenye mzozo wa kidiplomasia kutokana na swala la mifugo wanaopita mipaka baina ya mataifa yote mawili. Katika siku za hivi karibuni, Tanzania imekamata na kupiga mnada ng'ombe zaidi ya elfu moja wanaodaiwa kuingizwa nchini humo kinyume cha sheria, pamoja na kuchoma moto kwa zaidi ya vifaranga elfu sita kwa madai ya kuzuia kusambazwa kwa magonjwa yanayoambukizwa ama homa ya ndege. Viongozi kutoka mataifa hayo mawili wametoa matamshi hayo wakati Rais John Magufuli wa Tanzania akisema Jumanne kuwa taifa lake halitakuwa sehemu ya machungio ya mifugo kutoka mataifa ya nje. Viongozi wa Kenya pia wamezungumza hapa, msemaji wa serikali Eric Kiraithi akisema kuwa Tanzania ina kila haki ya kutumia sheria zilizoko katika kukabiliana na suala hilo. Hebu tuanza tusikie taarifa iliyotolewa na mwandishi wetu Kennedi Wandera hapo jana, ili tupate tasnia hasa ya mambo yalivyo. Tanzania ilikuwa imeanza kuwa sehemu ya machungio ya mifugo ya kutoka nje. Na hili lazima niwaeleze ukweli ndugu zangu. Tanzania tuna eneo kubwa lakini haliwezi likawa eneo la kuchungia mifugo ya kutoka nje. Ni matamshi ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli akizungumza baada ya kukamatwa na kupigwa mnada ng'ombe wa wachungaji wa Kenya ambao wanaripotiwa kuvuka mpaka na kuingia Tanzania wiki tatu zilizopita. Na wakati akizungumza katika mkoa wa Kagera alipozindua uwanja wa ndege, Rais Magufuli aliweka wazi kile alichokiona hakifai. Sisi mifugo ya watu wengine kutoka nje wanaoingiza katika nchi hii itashikwa kwa mujibu wa sheria na mifugo yetu inayokwenda nchi nyingine nao wakaishike wakafanye maamuzi yoyote kwa mujibu wa sheria wanazozijua katika nchi hizo. Na wiki iliyopita, wizara ya mifugo ya Tanzania iliteketeza vifaranga zaidi ya elfu sita kwa tuhuma za kuwa vifaranga hao wangesambaza homa ya ndege nchini humo. Hali hii imeziweka nchi hizi mbili jirani katika mzozo wa kidiplomasia. Na kufuatia hatua hiyo ya Tanzania, waziri wa Kenya wa maswala ya nje, Amina Mohamed, amekiri Kenya kuiandikia serikali ya Tanzania barua kuelezea hatua hizo zilizochukuliwa na na serikali hiyo. Lakini awali akizungumza na idhaa ya Sauti ya Amerika, msemaji wa serikali ya Kenya, Eric Raithe, ameonekana kuikosoa serikali ya Tanzania kwa kuchukua mkondo huo. Kenya na Tanzania huwa tunaendelea kuwasiliana mara kwa mara na kuna mbinu nyingi za kidiplomasia ambazo zinaendelea, lakini tungalitamani kuwa suala la kunadi ng'ombe au kuchoma vifaranga lingeshughulikiwa kwa njia ingine. Lakini Tanzania wako nayo haki ya kuhakikisha kwamba ikiwa wachungaji wetu wameenda huko bila idhini yao wa, wana, wana haki ya kuchukua hatua wanazo Aidha, Bwana Kiraidhi anasisitiza kuwa mahusiano yake na Tanzania hayajadorora lakini, swala hilo litapewa kipaumbele katika mawasiliano yanayoendelea kati ya Kenya na Tanzania. administration ikiwa mpya unaipa muda eh, bado hatujafika pahali ambapo wakusema uhusiano umedorora. Licha ya hayo, Kenya pia kwa upande mwingine na taifa la Uganda huenda wakajikuta katika mzozo mwingine wa kidiplomasia. Hii ni kufuatia hatua ya maafisa wa kulinda usalama wa Uganda, ziwani Victoria, kwa kama wa Uganda Victoria kuwakamata wavuvi 17 wa Kenya katika kisiwa cha Remba Jumatatu wiki hii. Hii si mara ya kwanza wavuvi wa Kenya wameripotiwa kukamatwa na maafisa wa Uganda, kwani Mei mwaka huu wavuvi tisa kutoka kisiwa hicho walikamatwa na kupelekwa katika kisiwa cha Lolwe nchini Uganda. Idhaa ya Sauti ya Amerika ilijaribu kumfikia Shaban Bantariza, naibu msemaji wa serikali ya Uganda, bila mafanikio. Lakini serikali ya Kenya kupitia msemaji wake Eric Raidhe inasisitiza kuwa huenda Wakenya hao walivuka mpaka na kuingia nchini Uganda bila kutii sheria za nchi hiyo. Hii kauli ya serikali ya Kenya inajiri wakati wabunge wa magharibi ya Kenya wameieleza serikali ya Kenya kuingilia kati, la sivyo watatafuta njia mbadala za kuwalinda watu wao. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hayo basi, umesikia hali ya vuta ni kuvute baina ya mataifa Uganda, Kenya, Tanzania na hasani kuhusiana na wanyama mifugo, lishe, na ni swala ambalo linaendelea kufukuta katika nyanja za kidiplomasia. Basi serikali ya Tanzania kwa mujibu wa wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika mashariki imetoa taarifa rasmi kwa wanahabari. Taarifa kwa sehemu inasema kuwa katika siku za karibuni kumekuwa na uingizaji wa mifugo kutoka mataifa jirani nchini Tanzania katika siku za hivi karibuni kinyume cha sheria, na kwamba madhara yake ni uharibifu wa mazingira, kuhatarisha usalama na uwezekano wa uenezwaji wa magonjwa. Tarehe kumi na tatu Oktoba mwaka huu wizara ya mifugo na uvuvi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilitoa agizo la kuondolewa kwa mifugo wote walioko nchini kinyume cha sheria ndani ya siku saba. Kutofanya hivyo kutapelekea wanyama hao kutaifishwa kwa mujibu wa sheria za taifa. Aidha, wizara inatoa wito kwa Watanzania na hasa wanaoishi mikoa inayopakana na nchi jirani, kuwa wazalendo na kutoshirikiana na raia wa nchi za kigeni kuvunja sheria mbalimbali mbali. Lakini maoni mseto yametolewa na baadhi ya wafugaji wanaoishi karibu na mipaka na mataifa hayo. Hizi hapa sauti za baadhi yao. Hizi ni baadhi ya sauti za wafugaji wanaoishi karibu na mipaka ya mataifa ya Afrika Mashariki. Kama mimi mkulima, mimi ni mkulima wa nguruwe, na imenichukua muda wa kuza mpaka wakati wamefika, hii nikitarajia matokeo na kuisaidia katika maisha, na nikisikia mtu ameziangamiza tu hivyo itaniumiza, kwa sababu imenegesha nyuma kimaendeleo mahali nilikuwa nimefikia kihatua. Kwa hivyo mi naona hiyo ni u, ukatili. Takana ichunguze hiyo hali, ukatili wa kuku. Kuku ni mnyama Mungu ametupatia tu, tuweze kufuga tuweze kufaidika. Mi naona kwamba shida si kuku ama ugonjwa Mi naona shida huenda ni tofauti ya Tanzania na Kenya, labda kuna mahali hawaelewani. Kwa hivyo hiyo ni hasara kwa Wanakenya. Hiyo ukatili ukemewe na uchunguzwe, tujue kwa nini, sababu gani, tusuluhishe. Shida si kuku, tujue shida imekuwa wapi na tuipate kusuluhisha. Haya, baadhi ya wakulima na wafugaji wakisema kwamba wanyama hawana hatia, wakisema kwamba wamewekeza kwenye wanyama hao, lakini pia uvunjaji wa sheria hautastahimiliwa. Kama ulivyosikia msemaji wa serikali ya Kenya amesema, serikali ya Tanzania ina kila haki kuchukua sheria na kuadhibu wale wanaovunja sheria wawe wa Kenya wawe wa Tanzania. Lakini swala hilo linaendelea na limeshuhudiwa katika eneo lote zima la Afrika Mashariki na Kati. Sasa hivi tuelekee nchini Uganda, ambapo mwenzetu Kennes Bwire naye pia yu tayari kabisa akiwa Kampala kutueleza. Kennes Bwire, karibu kwa undani. Hebu tueleze kama swala hili la mzozo wa kidiplomasia hasa unaohusiana na wanyama na lishe uh, umeshuhudiwa nchini Uganda. Harrison, si mara ya kwanza, si mara ya pili, lakini imeingia katika kumbukumbu la kihistoria kwamba inapofika mahala ambapo wafugaji kutoka nchi moja wanaingia nchi nyingine kutafuta malisho, linakuwa ni jambo ambalo linakera sehemu zote mbili. Lakini ni wazi kwamba sote tuongee kwa uwazi kwamba kuna jambo ambalo wanaliogopa na hawataki kusema, lakini unapopekua kama mwandishi wa habari unaliona. Kuna lile mzungu anaitwa the fear of the unknown, kwamba wanaogopa kile hawajui. Kwa mfano mm -hmm. Mwaka jana tuliandika taarifa ama stori nyingi sana kuhusiana na mzozo wa lishe ya mifugo kati ya Uganda na Kenya, hasa wale Wapokot. Uganda inaogopa kwamba wanapoingia nchini Uganda, Wakenya wanapoingia nchini Uganda kwa malisho, huenda wakaingia na silaha, na silaha hizi zitawafikia wafugaji wa Uganda, wafugaji wa Uganda watazitumia kwa uhalifu, na ndio hivyo wengine wanachanganua kwamba suala hilo ndio linaogopewa tena kati ya Kenya na Tanzania. Kwa hivyo, Harrison, ni mzozo uliopo umedumu muda mrefu, ni kwa vile unapochipuka tunaanza kuanza kuchanganua kwa upana na urefu wake, lakini jambo tu ni kuogopa lile ambalo hatujui, the fear of the unknown, tulivyosema Harrison. Sasa kando na Kenya na Tanzania, Uganda pia imeshuhudia wafugaji kutoka mataifa mengine, tuseme mataifa jirani kutoka upande wa wa magharibi kama vile Rwanda, Burundi ama kwingineko. Uganda na Rwanda wana mzozo wao ambao umefika hata katika makamanda wa polisi. Saa hizi unatokota wanyoo, hawajasikizana kuvuka mpaka. Mara nyingi unasikia raia wanapovuka wa Rwanda wanapovuka, wanapoingia Uganda, wanakamatwa, wanarudishwa kwa mabasi. Serikali inatafuta hata mabasi matatu, inawarudisha nyumbani. Rwanda, upande wake, nayo imesikika akinung'unika, kwamba inakuaje Uganda inataka kujenga reli ya kisasa kuelekea nchini Sudani Kusini kabla haijakwenda nchini Rwanda. Kwa hivyo hizi nchi zote za Afrika Mashariki hakuna ile ambayo inaaminiana. Hata kama tunasema jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna vitu vidogo ndani yake ambayo vimejificha, na vitu vidogo hivyo ndivyo tunavyozungumzia kama waandishi wa habari kwamba kuogopa lile ambalo hatulijui. Harison, uh, unakumbuka bwire kwa muda mrefu kumekuwa na mzozo wa kidiplomasia kati ya Uganda na Kenya, hasa kuhusiana na uvuvi katika ziwa Victoria, vilevile vile umiliki wa kisiwa cha Migingo. Na katika ripoti ambayo umesikia awali yake Kenneth bwire kutoka Nairobi, pia amegusia kwamba kuna wavuvi waliokamatwa hivi karibuni uh, katika ziwa hilo hilo. Sasa upande wa ziwa pia, na udiplomasia unaohusiana na uvuvi na ziwa Victoria hapo vipi tena baina ya Kenya na Uganda? Harison, hii ni rasilimali ambayo eh, Uganda inaona kwamba kiwanda chake cha samaki katika mji wa Jinja hakileti pesa tena na mbona hakileti pesa tena? Ni kwa sababu uvuvi mbovu, anavyosema Rais Mseveni. Na Uganda inajivunia kwamba katika sehemu ya ziwa Victoria, sehemu ya Uganda ndiko kuliko na samaki wanakokuja kuzaana, ndipo waweze kuzambaa katika ziwa zima la Victoria. Na hivi samaki hawa wanapokuja katika eneo la Uganda, mvuvi hana ile kitu tunaita GPS kujua kwamba nimevuka mpaka. Yeye anafuata samaki, samaki samaki anapoogelea yeye anamfuata, na anapoingia katika maji ya Uganda kuliko na samaki wengi, sasa inabidi sasa Uganda ijitetee, e, kwamba hii ni mali yetu, mnatuharibia uchumi wetu. Japo tunasema Jumuiya ya Afrika Mashariki tunazungumzia uchumi wa pamoja, kila mtu anaangalia ni wapi naweza nikavuna lile ambalo lipo tayari linaweza kuweza kunisaidia kiuchumi. Hivyo Uganda inajitetea kwamba samaki walio wengi wapo katika maji ya Uganda, hivyo wavuvi wa Kenya wameharibu upande wao kwa uvuvi mbovu wao wenyewe wanavyosema, kwa kutumia nyavu e, nya ambazo ni e, e, e, ile saizi ndogo sana kwa kutumia boti ambazo hazistahili. Kwa hivyo upande wa Kenya uvuvi umeharibika, hivyo Uganda inadai wavuvi wanakuja tena kuharibu upande wa Uganda. Ndio hata maana Rais Museveni ametoa polisi wa kawaida na kuwavalisha walinzi wake SFC kuwavalisha sare za za polisi kwenda kulinda Ziwa Victoria, hivyo inakuwa ni kulinda kilicho changu, nijitetee hata kama tuko Jumuiya Afrika Mashariki, na taka changu ambacho kinaweza nisaidia wakati ambapo hii jumuiya ya Afrika mashariki haitanisaidia, ni ile tena kuogopa Harrison, nilivyosema the fear of the unknown. bado tu ndio hilo jambo hilohilo linalozunguka jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa naona muda nao unakimbia sana, Bwire. Tukiondoka kwa maswala hawa ya diplomasia ya mipakani na kadhalika, hebu tuguzie kidogo tu kuhusu ziara ya rais uh, ya John Magufuli wa Tanzania ambaye sasa hivi yuko nchini Uganda. Yapi amejiri kufikia jioni ya leo? Najua ni usiku sasa. Tanzania imefurahia sana kwamba Uganda hatimaye iliweza kumwacha Kenya <laughs> na kujenga bomba hili kutoka Hoima hadi Tanga, na inaona hayo ni mafanikio makubwa sana. Magufuli mwenyewe akasema kwamba wengi wamepigania bomba hilo lijengwe nchini mwao, lakini hawakufaulu. Akasema ana uhakika kwamba wengi walimpigia Mseveni simu ile bomba likaende kupita katika nchi zao, maana yake anamaanisha Kenya, kwa sababu Kenya ndio ilikuwa inataka bomba hilo lijengwe kule na nakafurahia na kajizatiti kwamba liwe liwalo, atalinda uhusiano wake uh, ikiwa kama Tanzania. Hata yule atakayemfuata baada ya huyu Magufuli atalinda uhusiano wa Tanzania na nchi ya Uganda. Kwa hivyo ni uhusiano ambao kileo umedhihirika wazi kwamba umepanuka na umekita mizizi kati ya Uganda na Tanzania, uhusiano wa kiuchumi ukija katika zile rasilimali na ahadi chungu nzima kwamba nchi hizi mbili zipo tayari kwa njia zote ili kuimarisha uchumi kati ya raia wake. Harrison. Nashukuru sana kwa muda wako Kenneth uh, Bwire ukiwa Kampala uh, pamoja na wote wengine walioshiriki kwa undani siku ya leo. Asante vilevile vile, vile. Uh, Kennedy Wandera, mwenzangu Josephat Kioko na Haidara Hakizimana akiwa Bujumbura, Burundi. Kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau bila kusahau mwelekezi Aida Isa na mtayarishi Adijariami nikikutakia usiku mwanana na usio na bu kutoka hapa washington hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya