Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hello, hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington DC ikiwa ni Jumatatu poa kabisa, tarehe 13 mwezi nao novemba mwaka wa 2017 jina langu harison kamau na mimi hapa ni bmj mrithi na kua mkua na kukukaribisha kwa mikono miwili uwe nasi kwa takriban dakika 30 za mpango huu ikiwa hapa washington ni saa mbili na nusu hivi sasa na ni siku ambayo tumekuandalia mengi kama ilivyo desturi yetu E, ikiwa ni pamoja na ziara ya rais wa Sudan Omar al-Bashir katika nchi ya Uganda, na vilevile kama tutaangalia mengi kuhusu uh, teknolojia na biashara na tutakuletea mziki, mm-hmm, tutakuletea, kama una kazi, tutakuletea yale yanayovuma kwenye mitandao. Kwa hivyo ni mengi kweli kweli, lakini kwanza kutoka nchini Kenya. E, mazungumzo kuhusu jamii fulani kutaka kujitenga ili ziwe kwamba haziko katika Jamhuri ya Kenya yanaendelea kupamba moto. Hebu tumsikie kidogo tu huyu uh, Senata uh, James Orengo alivyosema kuhusiana swala hili. Na hiyo azimio inasema hivi ya kwamba sisi kama Wakenya hatumtambui Uhuru Kenyatta kama rais wa Republic of Kenya ni baadhi tu ya mambo tuliyokuandalia kwenye VOA Express hivi leo lakini kwanza, PMJ, mm -hmm. macho tuyatupie kule Uganda ambapo umesema kuna ziara ya kiongozi wa kutoka Sudan, Omar Elbashir. Na kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka Kampala, Kennes Bwire. Kennes Bwire, karibu sana kwenye VOA Express Jumatatu ya leo. Tueleze kuhusu ziara hii huko nchini Uganda. Asante, Harison. Omar al Bashir anakuja nchini Uganda kwa mara ya pili baada ya eh, mahakama ya ICC kumtaka kamatwa na kufikishwa kwa mauaji ya halaiki ya watu katika eneo la Darfur. Bashir anakuja wakati ambapo Uganda inamulikwa na mahakama hiyo pamoja na Umoja wa Kimataifa baada ya kukosa kumkamata mwaka elfu mbili kumi na sita na alipowasili kweli, anajua kwamba anaandamwa na mahakama ya ICC. Kwa hivyo anatembea na ulinzi wake, ulinzi mkali kweli ambao hata waandishi wa habari wanapata wakati mgumu kuweza kumfikia tu, hata kupiga picha; ni kwamba amezingirwa vipasavyo. Na katika e, ziara yake hii, wizara ya mambo ya nje ya Uganda inasema watakuwa wakizungumzia kilimo cha kahawa pamoja na biashara ya kahawa na masuala mengine ambayo yanahusiana na usalama. Lakini la juu zaidi, tunafahamu kwamba Sudan Kusini iko katika matatizo na Sudan, hivyo tunajua kwamba Mseveni atakuwa anajaribu kuzungumza mambo haya ili kuainisha uhasama huo ukaweze tena kutulia chini. Harison na Bwire. Lakini kuna swala linaulizwa sasa hivi kuhusiana na urafiki uliopo baina ya uh, Kaguta Museveni na rais wa Sudani Kusini, na swali ni hili kwamba uh, kwa sababu ya urafiki huo, sasa inaonekana naye huyu uh, kutoka Sudan amefika pale. Je, hili litaleta mzozo wowote katika mazungumzo yao? Tufahamu kwamba mseveni amejaribu kuwa rafiki ya karibu kila mtu barani Afrika. Kila anakokwenda anajaribu kuonekana mtu mzuri ambaye nia yake ni nzuri kwa bara zima. Hivyo urafiki wake upo karibu sana na Salva Kiir wa Sudani Kusini, hivyo anajaribu kumsongea eh, Bashir naye awe mrafiki mzuri sana. Kumbuka mwaka elfu mbili kumi na sita alimtambua Bashir mbele ya mabalozi wote wa dunia kwamba yeye ndiye rafiki wake wa karibu zaidi. Hivyo ni urafiki ambao unaonekana kana unaganda unakuwa urafiki mzuri zaidi, urafiki ambao unakaribia kwa karibu, na huenda yeye peke yake ndi anaweza suluhisha mzozo kati ya Sudan na Sudan Kusini. BMJ, na ni nani ambayo labda tumeweza kuzungumza au kupata sauti zake kuhusiana na ziara hii, eh, Bwire? Kutokana na tetesi kwamba lazima Uganda imkamate Bashir, imebidi tuzungumze na waziri wa msaidizi wa mambo ya nje Sam Keloriem. Eh, uh, uh, na aliyokuweza kuzungumzia haya. We highly respect the rule of law. We highly respect the Rome Statute as it Rome Statute, we respect the ICC courts, but however, the ICC courts are not listening Afrika, Uganda inaheshimu mkataba wa Rome, unaheshimu sheria mm -hmm. Unaheshimu unaheshimu mahakama ya ICC, lakini mahakama ya ICC imekosa kuheshimu Uganda na bara la Afrika kuhusiana na masuala tata kwamba rais aliye madarakani hastahili kukamatwa. Hivyo Uganda haiwezi kumkamata Omar al-Bashir. Asante uh, sana Kenneth Bwire ukiwa hapo Kampala nani na, kama unajua, wakati kila wakati huyu rais anapotembea katika nchi yoyote eh, swala ambalo huchukua kipaumbele ni kuhusu ICC na kukamatwa. Inakuwa kwamba ni kama linafunika mengine makubwa ambayo huenda uh -huh. amefanya akafanya ziara kama hii. Na unajua ni siku za hivi karibuni tu, Burundi imejiondoa nafikiri wiki iliyopita, ikatangaza kwamba sisi hatuna lolote la kufanya na ICC. Sasa sijui kama viongozi hao wawili wanapokutana na, na swala ICC likiibuka, sijui kama bado ni shinikizo la mataifa ya Afrika kujiondoa kuwa chini ya mahakama ya kimataifa ya ICC. Tutaendelea kufuatilia kujua ni nini ambacho uh, kinaendelea kuhusu msukumo huu, ukikumbuka pia Kenya ilikuwa ni moja ya nchi zilizosema mm -hmm. zataka zijiondoe. Lakini tukizungumza kuhusu Kenya, kuna uh, yale kama tulivyoeleza katika utangulizi wetu, msikilizaji popote pale ulipo wa idhaa hii uh, ya Kiswahili ya Sauti Amerika, uh, VOA express hususan ni kwamba msukumo kuhusiana na jamii fulani kutaka kujitenga sasa, kufanya nchi ya Kenya iwe ni mataifa mawili na a uh, unaonekana kuendelea kupamba moto kama una uh, utakumbuka kwamba kuna huyu uh, huyu economist ambaye ni uh, mwanauchumi mwana uchumi anajulikana kama David D. Mm -hmm. Alianzisha mjadala huu kama miezi mitatu hivi iliyopita, na watu wengine wakapuzilia mbali, lakini sasa unaendelea kupamba moto hususan ukija wakati ambapo Rais Uhuru Kenyatta anasubiri kuona kama ataapishwa kwa mara nyingine tena na Raila Odinga akifanya ziara yake hapa Marekani na hata zungumzia hili, eh, katika mazungumzo yetu na yeye juzi hapa Washington DC. mm. na ni kwamba kuna mbunge mmoja kutoka uh, constituency au eneo wakilishi li la Homaby Town, yaani Homaby mjini, jina lake Peter Kaluma ametayarisha uh, mswada ambao mm. uh, uko karibu sasa kuwasilishwa katika bunge na kisa na maana anasema kaunti 40 kati ya kaunti 47, unajua kama Kenya yeah, iko na kaunti idadi hiyo 40. mm -hmm. Zitajitenga, wanataka zijitenge ziwe the People's Republic of Kenya. La, na, sasa unaweza kudokezea kidogo hizi saba zitakazobaki, labda utaje kadhaa, maanake hizo ndio chache <laughs> <laughs> hautataja arobaini. Haya, sitakupa majina kwa sababu wenyewe hawajatoa majina. Aha. Lakini walilosema ni kwamba mm -hmm. hizi saba ni zile ambazo wanaamini hata zifanywe nini bado zinaegemea upande wa Jubilee, chama kinachotawala. Kwa hivyo sijui arobaini wamezipata wame, wame vipi? Aha. lakini saba wanahakika kabisa haziwezi kuhusika katika, katika mchakato. People's Republic of Kenya ni pendekezo tu, ni pendekezo tu. Mm -hmm. labda kuwe na Kenya alafu People's Republic of of Kenya. Kenya. Uh, lakini kuhusiana na hilo hebu uh, tumsikie huyu James Orengo anajulikana sana, sana kama wakili uh, wa mrengo huo wa nasi. Sasa huwa anashughulika sana katika maswala ya kotini kuhusia akifanya aki, representation kwa muungano huo a, James Orengo alisema haya. Raila ameanza mapinduzi hapa Kenya, ni mtaona hiyo mapinduzi tofaulu. Wangapi wamekubali tuwe na mapinduzi katika Kenya? Nione na hii mapinduzi tunatumia sheria na katiba, tumechora vizuri sana, na tuanze hivi. Niwaeleze vizuri, wiki jana, hii wiki kuna azimio ambayo ilipitishwa na kaunti ya asembli ya Siaya ya Kakamega ya Vihiga ya Homa Bay, na hiyo azimio inasema hivi ya kwamba sisi kama wa Kenya hatumtambui Uhuru Kenyatta kama rais wa Republic of Kenya. Haya ndivyo hivyo, hawatambui rais Uhuru Kenyatta kama kiongozi wa the Republic of Kenya. Unasikia kama huu? Haya ni mambo mazito, na ukumbuke kwamba wakati anazungumza hapa Marekani Uh, uh, kama alivyosema Mm-hmm, Raila Odinga amekuwa akilizungumzia hili kusema kwamba kuna watu wa Kenya ambao wanasikia kabisa wametengwa, na ndio sababu kuna mjadala huu sasa. Hatujui utachukua mwelekeo gani eh, lakini kutoka hapa VOA Express eh, tutakuwa standby kukujuza yale yote ambayo yatakuja uh, kutokea kuhusiana na mjadala huu kama huu unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa tuelekee kwa habari zingine muhimu za dunia Nam, kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba vituo vya kupigia kura vimefunguliwa katika taifa lililojitangazia uhuru wake la Somaliland katika uchaguzi wa tatu wa urais tangu mwaka wa elfu mbili na tatu. Mwandishi wa idhaa ya Kisomali kutoka Sauti Amerika mjini Hargeisa Uh, Bahad Karie amesema kwamba ameshuhudia milolongo mirefu huku baadhi ya watu wakisubiri kwenye vituo hivyo tangu saa 9 alfajiri. Tume ya uchaguzi imehimiza watu kuzingatia wazee, uh, na walio na, wa, walio, walio na udhaifu uh, kuona vituo 1642 vya kupigia kura Mchakato wa kisiasa unaendelea kutokota nchini Liberia baada ya mahakama ya juu kuahirisha marudio ya uchaguzi wa rais kwa muda usiojulikana, saa chache tu kabla ya shughuli hiyo kufanyika. Mmoja wa wagombea kwenye uchaguzi huyo, George Weah, amekanusha mapema leo kuwa anashinikiza kurudi nchini kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo, Charles Taylor, aliyehukumiwa kutokana na, na makosa ya uhalifu wa kivita. Weah ameambia VOA kuwa taarifa hizo ni propaganda zisizo na msingi. Aliyekuwa mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Alan White ameambia VOA hivi karibuni kuwa iwapo Wea atachaguliwa kuwa rais, basi huenda atamrudisha Taylor nchini Liberia. Tetemeko kubwa la ardhi lilikumba eneo la mpakani kati ya Iran na Iraq na kuua takriban watu 300 na kujeruhi wengine takriban 2500 shirika la habari la Iran limeripoti kwamba watu 328 wameuawa, wengi wao wakitokea mji wa Sapol El Zahaba katika mkoa wa Kamnasha. Waokoaji na makundi ya kutoa misaada wamefanya kazi usiku kucha kuamkia leo, wakijaribu kusaidia wale walioathirika. Idara ya Marekani ya takwimu za kijiolojia imesema kwamba tetemeko hilo uh, lilikuwa na kiwango cha 7.3 kwenye kipimo cha Rita. Umoja wa Ulaya umeidhinisha vikwazo vya kiuchumi ikiwemo maarufu ya kisilaha kwenye Venezuela. Leo Jumatatu, mawaziri wa mambo ya nje wa EU wamekutana Brussels, kutangaza hatua wa hiyo, ikiwa ni majibu kwa uchaguzi wa mwezi uliopita huko ambao wanasema umefanya hali kuwa mbaya katika mzozo wa nchi hiyo. Marufuku ya silaha ina azma ya kuzuia serikali ya rais Nicolas Maduro kununua vifaa vya kijeshi ambavyo huenda vikatumiwa kwa ukandamizaji au upelelezi. Vikwazo pia vinajumuisha kuweka mfumo wa kuzuia mali na masharti ya kusafiri kwa baadhi ya maafisa. Endelea kusikiliza VOA express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wikendi iliyopita taifa la Kenya limepata fursa ya kumpokea msomi na mhubiri maarufu wa Kiislamu Mufti Ismail Menk. Mufti mzaliwa wa nchi ya Zimbabwe amekuwa maarufu kote duniani kutokana na ufahamu wake kuhusu sheria za dini ya Kiislamu na jinsi anavyochambua maswala mbalimbali katika jamii. Hata hivyo, baadhi ya mataifa ikiwemo Uingereza na Singapore yamewahi kumzuia kuingia na kufanya ubiri kutokana na baadhi ya misimamo yake ya kidini. Basi, kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kutoka Mombasa, Salma Mohamed, aliyehudhuria ya hafla yake mjini Mombasa. Karibu sana Salma, hebu tueleze habari ya Mombasa vipi, na kuhusiana na Mufti Ismail Menki? mm -hmm. mm -hmm. Mpokea huyu mubiri na msomi ambaye ni Muislamu tulikuwa no. naye hapa Mombasa pia alianza ziara yake siku ya Ijumaa, aliweza kufika jijini Nairobi na hiyo ilikuwa ziara maalum. Siku ya Jumamosi aliweza kutubia waumini katika ukumbi wa Kasarani jijini Nairobi, ambapo alizungumzia kuhusu kujenga uhusiano mwema katika jamii. Tunamjua kwamba katika sifa zake ni mzungumzaji mzuri wa kuchambua maswala ya kijamii kwa hivyo mada hiyo ambayo ya mwema mwema amiezungumzia kabisa mambo kuishi, wenzetu, nzuri, licha, ya kuishi mm -hmm. Na wenzetu kwa njia nzuri licha ya ini tofauti kabila ni masuala ambayo aliweza kuagusia ana na baadaye aliwasiliajini Mombasa ana nuliweza kuwa na watu wengi ambao waliweza kuhudhuria zaidi ya takriban elfu nne waliweza kuhudhuria mm -hmm. Na ajenda ya mkutano Mombasa ulikuwa ni kuheshimu Utio, utio. Utajua kwamba mji wa Mombasa ni moja katika miji ambayo ina Waislamu wengi nchini Kenya na Afrika Mashariki kwa ujumla, na kuna changamoto kadhaa ambazo ni za ugaidi zimeonekana ni sana kuchafua sifa ya mji huu pamoja na Waislamu ambao wanaishi hapa. Kwa hivyo mengi aliweza kugusia uh, suala hilo na likashifu sana tabia ya watu ama baadhi ya watu kuhusisha Uislamu na mauaji ya wakiwaenea. Hata hivyo uh, wananchi ama wakazi wa jijini Mombasa walikuwa na furaha sana kunatokea, hata kama yeye huja mara moja kwa mwaka, tafaa tushukuru, na kama alivyosema viongozi wetu watajaribu at least hata kama ni Ramadhani siku mbili tatu hivi ajaribu, itakuwa kama twice kwa mwaka. Kwa hivyo twashukuru watu wa Mombasa, na itakuwa mwongoza watu wengi, kwa sababu watu wengi pia wamehudhuria, wanawake kwa waume. Obvious kama mimi kijana, nakumbuka mambo ya ndoa. Ushaona vijana tutapata tabu sana kuoa kwa sababu mambo ya kabila na mambo mengine, lakini twashukuru na twatumai wazazi waliokuja hapa pia wamesikia, na tutajaribu kuangaliana inshallah. Nam Salma, sijui tukimaliza, manake naona muda umekimbia sana. Tunasikia kwamba yeye ni ni sheke ambaye kwingine amekatazwa kuhubiri hapo Kenya. Kuna uh, labda uh, zungumzo kwamba huenda akazuiliwa na na mamlaka huko, hakujakuwa kuna jambo kama hilo? Kwa sababu utakumbuka hii mara ya pili yeye alikuja hapa nchini Kenya, mara kwanza alikuja Uh, akakaa muda mfupi akaendaaa kufika Mombasa lakini safari mm hii -hmm, amefika mpaka Mombasa kwa nope. So, hivyo hajapingwa haja kabisa na kama vile mataifa mengine hayo ambayo yaliweza kuzuia ya Uingereza na Singapore mwezi uliopita uh, ilimnyuma nafasi ya kuingia nchini humo kutokana na sababu tofauti, na nitamnukuu, ya kwamba alisema uwezi kupendwa duniani nzima, hamwezi kupendwa na watu wote. Kwa hivyo hapa Kenya amepokea vizuri sana na watu walikuwa na furaha sana kwa wee kuja hapa. Waliona kama ni fursa nzuri na heshima kubwa nakuweza kuwa hapa. Kwa hivyo tupate kuwasikia vilevile waliojifunza, kwa sababu walikuwa na mengi alizungumzia, ikiwemo mamo ya ndoa au kabila slalekumba nchi ya Kenya na kwasha-kwa shauri kwa wa Kenya kwa ujumla. Asante uh, uh, sana Salma Mohamed, mwandishi wetu kule Mombasa, kutueleza kuhusu huyo shekhe ambaye yuatembelea nchi ya Kenya kweli kabisa. VOA Express haikwendi bila muziki, na sasa hivi tunampata yule Fena Gitu kutoka kuna Nairobi na wimbo African King. Pata mambo. Shinsky. Nimesema chaiwe sa zingine napenda mza na yule na yule, lakini wakileta vita tutatulia like. sa zingine twapenda ngaraga sa zingine twacheza chakacha like. sa zingine ugali sukuma wiki sa zingine twakula mabaga like. sa zingine naka kwa economy sa zingine ni business class like. sa zingine kikombe ya uji sa zingine shopping kwa glass sometime some Sazingine twapata msiba ya kuhuzunisha, sa zingine tuwapata baraka ya kufurahiasau. Ndivyo mambo yalivyo. Nilisema African King pena gitu, uh, lakini labda uh, huo nao utaingia siku ya kesho pale nileti go nameless. <laughs> <laughs> Hmm. Unakumbuka kuna huyu uh, uh, mwigizaji ambaye kwa ni maarufu jina Lulu, ambaye alikuwa nakabiliwa na mashtaka ya mauaji mauaji ya Steven Kanumba, ambaye pia alikuwa ni mwigizaji. Sasa hukumu imetolewa, hukumu ya kifungo cha miaka mingapi? Miwili. Na hukumu hiyo imetolewa maoni tofauti, wengine wakisema amebahatika, hukumu hiyo ni ndogo sana, ikizingatiwa kwamba alikuwa ni mashtaka ya kifo, alikuwa akimkabili mashtaka ya kifo. Lakini mwanamuziki Diamond hajachelewa kutoa maoni yake, akisema kwamba Lulu shukuru Mungu, kwa kuwa huu ni mtihani mdogo wa miaka miwili, akisema kwamba yeye anaamini miaka hiyo miwili imetolewa kama funzo kwake, ajifunze na awe na labda tabia ambayo imeimarika zaidi, na akomae hata zaidi, lakini kwa, akisema kwamba anaamini kwamba ni mtihani ambao wataupita wa miaka miwili, na awe mtu bora zaidi katika taifa. Naam, bila shaka ni swala ambalo limekuwa likitanda kwenye mitandao uh, si kidogo eh, lakini Kando na hayo kampuni ya ndege ya Emirates eh, itanunua ndege ya 40 za Boeing 787 katika eh, juhudi zake za kuimarisha biashara hiyo ya usafiri wa angani. Ndege hizo zitagharimu takriban dola za Kimarekani bilioni 15. Mwenzetu Idi Ligongo atatuarifu zaidi. Asante ah, sana. Basi leo masuala ya teknolojia moja kwa moja yanaingiliana na, na, na masuala ya biashara vilevile. Shirika la ndege la Emirates limefikia makubaliano ya kununua ndege 40 aina ya 787, e, katika mfululizo wa kumi, mpango ambao wa manunuzi unaelezwa kuwa na thamani ya dola bilioni 15. Vilevile manunuzi haya yalitangazwa hapo jana katika maonyesho ya ndege ya Dubai ambayo ilikuwa imesimamiwa na shirika hilo kubwa kabisa la ndege Mashariki ya Kati kufikishwa kwa ndege hizi kubwa ambazo zinatumia injini mbili umepangwa kuwa ni mwaka wa 2022 kwa mujibu wa mtandao wa shirika la Boeing la hapa Marekani, ambalo ndilo linaotengeneza ndege hizi, limesema ndege hizi zitakuwa na uwezo wa kubeba abiria 330 na kuwa na uwezo wa kuruka umbali wa 11,900 eh, bila kutoa sehemu yoyote na kujaza mafuta inaelezwa kwamba ujenzi wa ndege hizi 7, 8, 7, uh, toleo la kumi utapunguza ulaji wa mafuta kwa kiwango cha asilimia 25, uh, ukilinganisha na zile ndege za 787 toleo la 9. Mashirika mengine ambayo yametangaza kutaka kununua ndege hizi ni shirika la Azerbaijan ambalo lenyewe limesema litatumia dola bilioni 1.9 kununua ndege hizi na kufanya kuwa moja kati ya mashirika yenye ndege hizi za kisasa kabisa. Teknolojia ambayo inatumika katika ndege hizi ni ya carbon fiber inayoruhusu ndege hii kuwa na wepesi e, ambao unawezesha kutokula mafuta kwa wingi. Hali kadhalika Boeing wameweza kubadilisha namna e, mabawa ya ndege yalivyo kupunguza ule mvutano ama drug ambayo hupunguza kwa kiwango fulani e, cha ulaji mafuta na teknolojia nyingine. Basi, hayo ndiyo mambo ya teknolojia na biashara hii leo I mambo teknolojia na biashara lakini, BMJ unajua, ajira naye imekuwa ni kitu adimu katika nyakati za sasa. Inakuwa unaelimika lakini kupata ajira pia ni changamoto, changamoto lakini hali ile isiwe kwamba ni sababu ya kutopatafuta riziki. Hebu tusikie uh, njia mbadala za kujitafutia riziki katika ulimwengu wa sasa, kama anavyoeleza dada huyu. Kama una kazi, si lazima ungoja serikali ama makampuni makuu makuu ya, maku, maku ya kuandika kazi, hapana, we mwenyewe unaweza kujisaidia kapata riziki. Nilianza kupika chapati, chai, mandazi, samosa, nikauza kwa maofisi, watu wa mjengo, hata marafiki niliuzia. So, si lazima ukae ukangoja kuajiriwa kazi. Kazi zingine huhitaji pesa nyingi kuanza, nimeenda tu, unafungua macho unaangalia unajipatia shughuli na unapata riziki yako. Tuseme kama wewe ni mwanaume ukawa uko na nguvu ya mwili, unawezaenda Gikomba marikiti, ubebe watu mizigo, na unapata pesa. Kwa hivyo, usikufe moyo, jikakamue, ungua macho, angalia ni lipi unaweza anza upate riziki sasa. Kwa hivyo, si lazima ukawa na pesa nyingi za kuanza biashara. Kama nilivyosema, nilianza na chai na mandazi, nikaendelea, nikaona watu wanafurahia chakula nikaongeza samosa kidogo, nikaongeza mchele. Sasa nina biashara yangu, hata sihitaji sasa tena kuajiriwa na makampuni makuu. Nangoja sasa hata mi mwenyewe ndio napatia watu kazi, huyu akuja nisaidie na mchele ule, kuja ukande unga hivyo hivyo tu, na tunaendelea. Sio lazima ukakaa ukafikiria we ni maskini, uwezi jisaidia. Amka fikiria, na utaona utajisaidia pia wewe. Mambo ya utajiri ama umaskini inaanzia kwa mafikira yako. Ukikaa ufikirie o, siwezi o, siwezi, hutaweza. Lakini ukiamka ufikirie, uone haya, hapa naweza fanya hivi, nifanye hivi na nikapata riziki. Ufikiria mbali, usikae tu ukangoja ni serikali, ni makampuni, hivyo hutasaidika. Ni ujue mwenyewe, ujikakama, ujipange, uangalie na ukianga mambo ya biashara usije sasa kila mtu tena kama iria ingine, angalia watu wengine, unaweza fanya ambao ni tofauti na ile ingine na wale, na watu wengine vile wanavyofanya haya. Hivyo ndivyo namna Mary Njeri anajituma akiwa Nairobi. Anasema yeye anapika maandazi na kupelekea wafanya kazi katika maeneo yao ya kazi, na mwisho anapata ajira na anapata riziki ya kila siku. Nam ndivyo hivyo mambo hapa VOA Express, kutoka hapa studio 15. Naona kama muda unakimbia kweli kweli. Tuliuliza swali hilo we, mnamo weekend hii imepita uh, kuhusu nyumba za Lugumi, ambapo tuliuliza je, nyumba hizo za Lugumi zitauzika katika, mm -hmm. nchi ya Tanzania. Wanafahamu Lugumi ni nani? Lugumi Enterprise Limited, mm -hmm. kampuni na mwenyewe ni nani? mm -hmm. Lakini swali hilo linaonekana limepata majibu mengi. Haya, naona kwamba Jonas Chama o, anasema yuko Tanzania. Anasema hatupendagi, hatupendani, haiwezekani. Nyumbu analiwa na simba, alafu nyumbu wengine nao washiriki kula. Nimemsifu kimoyomoyo huyo jamaa aliyowadanganya. na King Majuto naye anasema kwenye pesa hakuna kinachoshindikana, na Lugumi ni mdaiwa, hivyo hizo nyumba lazima zitauzika tu. Zawadi Rajabu anasema mimi E, ningenunua ila naogopa nikinunua nitaulizwa hela nimezitoa wapi. Acha nitulie tu na hela zangu. Zawadi Rajab anasema. Uh, nafikiri umelisoma hilo lakini, huyu Godwin Mpalasinje Junior anasema tayari zimeuzika. uh, kwa uh, kwa maana uh, anasema uh, halitamuka uh, hali sijui ameandika mambo mengi hapo ambayo yanachanganya kidogo. Wacha nisome yake huyu Ernest, e, Rimoi hizo anasema, chezea watu na akili zao wewe, anapowasumbua, an, tunamkumbuka tuna anapotusumbua bure, huyo lugumi. Basi naona muda kabisa kabisa umeenda, lakini Minasi Donasian anasema mwenyewe, naona mia saba mia nane mia nane hamsini mwisho mia tisa Mimi sikusikia milioni wala laki. Sasa kweli mimi naenda kupandia dau la juu, nawapa milioni mia tisa tisini na tisa Twashukuru sana wasikilizaji wote waliochangia au kujaribu kujibu swali hili. Unaweza kupata mengi zaidi pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, www.facebook.com mkwaju VOA Swahili. Na uwezi hata kuchangia zaidi. Ni hayo tu ambayo tumekukusanyia tumekuletea hivi leo kutoka VOA Express. Jina langu BMJ Muridhi, langu nalo Harizon Kamau. Kwa heri.