Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Hadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatatu Novemba 13 mwaka wa 2017. Pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. <tipo> Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea ripoti kuhusu mashirika ya kiserikali ya Kivu Kaskazini nchini DRC yazungumzia ya mikakati ya kupambana na makundi wa ya waasi. Gavana wa jimbo hilo anaelezea mikakati hiyo hiyo. Ke Nord Kivu tumebenefisie matena na brigade mupya ya jeshi imefika kwa mefika kuweza kumaliza hizi takataka zote paske matena, tunapaswa kufagia tunapaswa kufagia. Na katika ripoti nyingine, mahakama nchini tanzania ya mhukumu msanii Elizabeth Michael maarufu Lulu kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kuua bila kukusudia. Wakili wa Lulu anazungumziaje kuhusu hukumu hiyo? Tumetoka mahakamani sasa hivi, I still need kumuunganisha Lulu na mamaake, nitaongea nanyi, nitapa taarifa rasmi, lakini kwa kifupi ni kwamba tutakata rufaa, na wakati rufaa wakati rufaa inakuwa proses, tutaomba dhamana ntabiti wakaendwa wa kisheria. Hizo ni miongoni mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tumewaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Harrison Kamau. Mchakato wa kisiasa unaendelea kutokota nchini Liberia baada ya mahakama ya juu kuahirisha marudio ya uchaguzi wa rais kwa muda usiojulikana, saa chache kabla ya shughuli hiyo kufanyika. Mmoja wa wagombea kwenye uchaguzi huo George Weyar amekanusha mapema leo kuwa anashinikiza kurudi nchini kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Charles Taylor, aliyehukumiwa kutokana na makosa ya uhalifu wa kivita. Wea ameambia VOA kuwa taarifa hizo ni propaganda isiyo na msingi. Aliyekuwa mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Alan White ameambia VOA hivi karibuni kuwa iwapo Wea atachaguliwa kuwa rais, basi huenda atamrudisha Taylor nchini Liberia mgombea mwenza wa Taylor ni aliyekuwa mke wa Taylor, jewel howard taylor anatumikia kifungo cha miaka hamsini Uingereza baada ya kupatikana na hatia ya uhalifu wa kivita pamoja na dhuluma za kibinadamu wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sierra Leone vilivyochukua miaka kumi na moja na kumalizika mwaka wa elfu mbili na mbili vituo vya kupigia kura vilifunguliwa katika taifa lililojitangazia uhuru la jamhuri ya somaliland katika uchaguzi wa tatu wa rais tangu mwaka wa 2023 mwandishi wa sauti ya amerika mjini hageisa anasema kuwa ameshuhudia mistari mirefu huku baadhi ya watu wakisubiri kwenye vituo hivyo tangu saa 9 sa alfajiri tume ya uchaguzi imewasihi watu kutoa kipaumbele kwa wazee na walio katika mazingira hatari Una vituo 1642 viwili vya kupigia kura. Ulinzi umeimarishwa huku wakuwa usalama wakiushawishi waki umma kuendelea na shughuli zao za kupiga kura. Timu ya kimataifa ya wafuatiliaji sitini wa uchaguzi iko somaliland kufuatilia uchaguzi huo. Rais wa Uturuki Rejep Tayip Erdogan leo anakutana na mwenzake wa Russia Vladimir Putin kwenye mji wa mapumziko wa Sochi ulioko kando ya bahari ya Black Sea, ukiwa mkutano wao wanne wa mwaka huu na sehemu ya juhudi ya kurejesha uhusiano ulioharibika baada ya Uturuki kutungua ndege ya kivita ya Russia mwaka wa 2015 huko Syria. Hata hivyo, wachambuzi wanasema kuwa licha ya viongozi hao kuonekana wakisalimiana na kutabasamu kuna ishara za mvutano kuanza kujitokeza katika juhudi hizo za upatanishi. Mkutano wa Sochi uliopangwa kwa haraka uliofanyika baada ya Moscow kulazimishwa kuahirisha mkutano wa kimataifa mjini Astana unaolenga kutatua mapigano ya Siria. Uturuki ilitishia kutohudhuria mkutano huo kutokana na Rasia kualika kundi la Wakurdi kutoka Siria la PYD. Ankara inalaumu kundi hilo kwa kushirikiana na lile la PKK la Uturuki ambalo limeongoza uasi wa miongo kadhaa nchini humo. Na waziri wa mambo, mawaziri wa mambo ya kigeni pamoja na wale wa ulinzi wa umoja wa Ulaya kutoka mataifa 23 kati ya 28 wanachama, mapema leo wametia saini mkataba wa kihistoria wa ulinzi mjini Brussels, wenye lengo la kuimarisha ushirikiano miongoni mwao baada ya kujiondoa kwa Uingereza ili kukabiliana na shinikizo la Rusia. Ili mkataba huo ufanyike sheria ndani ya EU ni lazima uidhinishwe mwezi Disemba na viongozi wa umoja huo. Mkataba huo unaitaki kila nchi mwanachama kutoa msaada wa kutosha, iwe ni watu, vifaa au hata kutoa mafunzo pamoja na miundombinu kwenye operesheni za kijeshi za EU. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, na habari iliyopewa umuhimu wa juu jioni ya leo ni huko nchini Uganda, ambako mashirika yasiyo ya kiserikali yanaitaka serikali ya nchi hiyo kumkamata rais wa Sudan, Omar al Bashir, aliye nchini humo kwa ziara maalum. Lakini serikali ya Uganda inasisitiza kwamba haiwezi kumkamata Bashir anayesakwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anatupasha zaidi. Bashiri amerejea Uganda mwaka mmoja baada ya ziara yake iliyozua tetesi kote duniani, mahakama ya ICC ikiishutumu Uganda kwa kukosa kutii amri yake na kumkamata kiongozi huyo wa Sudan. Omar al Bashiri amepokelewa na rais wa Uganda Yoweri Museveni kwa heshima zote anazopewa rais ikiwemo kufyatuliwa mizinga 21. Katika ziara, wizara ya mambo ya nje ya Uganda imesema inalenga kuimarisha biashara kati ya Uganda na Sudan pamoja na kujadili maswala ya usalama, ulinzi wake ukiwa umesimamiwa na walinzi wake binafsi kutoka Sudan. Mashirika yasiyo ya kiserikali sita yamejitokeza na kutaka Uganda kumkamata Bashir, kumweka kwa ndege na kumsafirisha hadi mjini Hegi, Uholanzi kuliko na mahakama ya ICC anakotakikana kujibu mashtaka ya mauaji ya maelfu ya watu katika eneo la Darfur kati ya mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nane lakini serikali ya Uganda kupitia kwa waziri msaidizi wa mambo ya nje Okello Oryem inasema kwamba haiwezi kumkamata Bashir na kwamba suala la ICC haliwezi kutatiza usingizi wa Uganda. We tunaheshimu sheria pamoja na mkataba wa Rome unaounda ICC, lakini mahakama hii haitaki kusikiliza maslahi ya bara la Afrika wala Uganda. Sababu gani? Hawataki kusikiliza kwamba baadhi ya sheria za ICC ni mbaya na zinastahili kufanyiwa marekebisho. That it is bad law needs to be reviewed, needs to be examined. Mara mbili mahakama ya ICC imetoa kibali cha kutaka Omar al Bashir akamatwe bila mafanikio, na anaendelea kuzuru nchi kadhaa hasa barani Afrika bila tatizo, japo kila anapokwenda walinzi wake huchukua hatamu za ulinzi. Kwenye mtandao wake wa Twitter, Rais wa Uganda Yoweri Museveni amemtaja Bashiri kama jemedari mkuu mpiganaji mwenye ustadi mkubwa na rafiki wake wa karibu. Uganda imejipata njia panda na mahakama ya ICC baada ya kukataa kumkamata Bashir alipoalikwa wakati wa, wa kuapishwa kwa rais Yoweri Museveni mwaka jana. Museveni badala yake ya aliishambulia ICC akisema inaongozwa na watu wasio na umuhimu wowote, tangu mwaka elfu mbili na tisa ICC ilipotoa kibali cha kutaka Bashir akamatwe. Ziara za kiongozi huyo huzungukwa na gumzo la kukamatwa kwake na mauaji ya watu katika eneo la Darfur, badala ya kuangazia umuhimu wa ziara zake. Ziara ya Bashiri nchini Uganda inajiri wakati Sudani Kusini inaishitumu Sudan, ikidai kwamba silaha wapiganaji wanaotaka kuangusha utawala wake Salva Kiir zinatolewa na Sudan. Wadadisi wanaimani kwamba Rais Yoweri Museveni anajaribu kutatua mzozo kati ya nchi hizo mbili. Kenneth Bwire, Sauti ya America, Kampala. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America, VOA. Basi katika ripoti hiyo ya Kennes Bwire, katika kipindi cha Kwa Undani hii leo tutazungumzia kwa kina zaidi ziara ya rais wa Sudan Omar Hassan Al Bashir, ambapo amekutana na Rais Yoweri Museveni hivi leo, na inaelezewa miongoni mwa mambo ambayo amezungumzia, umezungumzia swala la ulinzi wa kieneo na pia katika hiyo hiyo kwa vile... Kipindi cha kwa undani pia tutaangazia ziara ya rais Donald Trump katika bara la Asia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Gavana wa eneo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku amesema kwamba serikali ya DRC imetuma takriban askari elfu nne katika eneo hilo ili kukabiliana na waasi wanaoendelea kuhangaisha raia. Julien Paluku ameongeza kuwa watu wanaoendelea na maandamano na wanaoandaa maandamano hapo siku ya Ijumaa watakabiliana na serikali vilivyo, kama anavyoeleza Austel Marivika. Gavana Julian Paluku amesema kwamba kwa sasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo imetuma kikosi kikubwa cha jeshi kuhakikisha kwamba makundi ya waasi itashughulikiwa kijeshi, hasa yale yanayosumbua raia maeneo ya Beni na Rubero ke Nord Kivu. Tumebenefisie matena na brigade mupya ya jeshi imefika kwa kuweza kumaliza hizi takataka zote. Paske metna, tunapaswa kufagia tunapaswa kufagia. Jirien Paluku aliongeza kwamba watu wanaoandamana kila mara kuomba katiba yao iheshimike wengi hutumwa na wageni, hasa wazungu. Na kwanza bengine buko napata franka kutoka inji bule vule butoto kisi bulikuwa bwamingi buko safiri safiri safiri ushapata mapasporo bwana anza eta etazini eh hapa kuhusiana na matamshi hayo, nimezungumza naye Patrick Mundeke kutoka na Asemblema. Mambo yanatokea hapa Kongo ni mapenzi ya raia ambao wametaka government yao ibadilishe, si kama wazungu wametutuma. Wakongomani wanakufa Beni, si wazungu wanawaua, si mambo ya wazungu hata kidogo. Hoser Malivika, sauti ya Amerika, Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Wiki moja baada ya hatua ya kukamatwa kwa maprinse wa Saudi Arabia na wafanyabiashara tajiri wakubwa, serikali za kigeni na wawekezaji bado wanajaribu kupata majibu ya msingi kuhusu mamlaka ya Saudi Arabia kuelezea mapambano dhidi ya rushwa katika ufalme huo wa kuba. Prince Mohammed bin Salman mwenye umri wa miaka thelathini na miwili anaelezwa kujiweka sawa kuchukua madaraka endapo baba yake ambaye ni mgonjwa atafariki, au pengine ni mwana mageuzi kama anavyosema mwenyewe, katika ufalme huo ambao unapoteza umaarufu kutokana na mfumo wake wa utawala ambao kwa kiasi kikubwa unaongozwa na familia ya kifalme. Uvumi umeenea katika mji mkuu wa Saudi Arabia kwamba harakati za mapambano ya rushwa hazijakwisha na ukamataji mkubwa zaidi utafanyika katika siku zijazo ambapo inatabiriwa utahusu wanadiplomasia wa Saudi Arabia walio nje ya nchi ambao wameshangazwa na ukamataji unaoendelea nchini kwao. Ripoti mpya iliyotolewa mapema leo inasema kuwa Marekani imekaribisha zaidi ya wanafunzi milioni moja wa kimataifa kwa mwaka wa pili mfululizo. Ripoti hiyo iliyopewa jina la 2017 Open Doors on International Education Exchange inaeleza kuwa katika mwaka wa shule wa 2016 hadi 17 Marekani ilikaribisha wanafunzi milioni 1.08 wa kimataifa, likiwa ongezeko la asilimia tatu ikilinganishwa na mwaka uliopita. Ripoti hiyo, hata hivyo, inasema kuwa licha ya idadi ya wanafunzi wa kimataifa kuongezeka, idadi ya wanafunzi wapya haijaongezeka kamwe. Hali hiyo imehusishwa na maswala ya kudorora kwa uchumi wa dunia pamoja na mataifa mbalimbali ikiwemo swala la kupunguzwa kwa ufadhili wa wanafunzi kutoka serikali za Saudi Arabia na Brazil. Idadi ya wanafunzi wa Marekani wanaosomea mataifa ya kigeni pia imeongezeka kwa asilimia nne, wengi wakijiunga na vyuo vya Ulaya. Ugonjwa wa kichomi au nimonia ni mojawapo ya magonjwa hatari sugu mno kwa watoto chini ya miaka mitano kote ulimwenguni. Wakati dunia ikiadhimisha siku hii, Kenya imezindua rasmi dawa ya vidonge atakayowakinga watoto dhidi ya maambukizi ya ugonjwa huo. Ingawa baadhi ya hospitali nchini humo zilikuwa tayari zimeanza kutumia dawa hiyo, serikali ya Kenya inataka dawa hizo kutumika katika vituo vyote vya afya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kauli mbiu ya maadhimisho ya mwaka huu ikiwa ni kutokomeza kichomi na kuwekeza katika afya ya watoto, ugonjwa huo unafahamika kuwa kisababishi kikuu cha vifo vya watoto ambao ni chini ya umri wa miaka mitano kote ulimwenguni na katika mkutano wa washikadau katika sekta ya afya jijini Nairobi ulioratibiwa kujadili hatua muhimu za kulinda, kuzuia na kutibu ugonjwa huu, mkakati wa kutokomeza maambukizi yake umejadiliwa, kwani wataalamu wa afya wanaeleza kuwa vifo vitokanavyo na kichomi vinaweza kuzuiwa kwa lishe bora, chanjo na utambuzi wa mapema. Na katika mkutano huu serikali ya Kenya leo imezindua vidonge vya moxiselini vyenye bei nafuu na na vyenye kinga thabiti. Wizara ya Afya imetangaza kuwa vidonge hivyo vitatumika kwa matibabu ya kwanza ya dawa ya kichomi kwa watoto wenye umri wa miaka mitano. Waziri wa Afya Cleopa Mailu ameeleza kuwa upo muhimu mkubwa wa kuwekeza katika utafiti, kuvumbua nyenzo thabiti kudhibiti magonjwa yanayoweza kuepukika kirahisi. Tunapozindua dawa hii, tunachostahili kufahamu ni kuwa tunapaswa kuwa na njia bora ya kukabiliana na ugonjwa wa kichomi katika taasisi zetu. Tunapoendelea kuhudumia watu wetu, utafiti na uvumbuzi ni viungo muhimu katika shughuli zetu za kuboresha afya. Kwa mujibu wa takwimu za Shirika la Afya Duniani, ugonjwa wa kichomi uliua watoto laki tisa ambao ni chini ya umri wa mwaka elfu mbili na kumi na tano pekee ambayo ni asilimia kumi na sita ya vifo vyote vya watoto chini ya miaka mitano ulimwenguni. Hata hivyo Daktari Peter Okoth ambaye ni msimamizi wa idara ya watoto katika shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu watoto UNICEF anaeleza kuwa utafiti katika teknolojia mpya umefanikisha kupatikana kwa dawa hii. Kwanza, hii ni teknolojia mpya kitambo, tulikuwa na hiyo suspension, alafu akina mama wanapata chupa mingi sana, kubeba inakuwa ngumu kusto, pia inakuwa inakuwa shida pale penye wanaweza weka hizo, hizo chupa pia ilikuwa ina shida, sasa hii ilipatikana hiyo ujuzi ya kutengeneza tablets ta mama, akitia kwa maji kama mtoto bado ananyonya anaweza tumia maziwa ya kwa sababu watoto waweze wakatumia, ila amoxicillin ya watu wakubwa yenye nakuja kama kapsuli. Wataalamu wa afya wanaeleza kuwa kichomi huweza kuenea kupitia virusi na bakteria ambazo hupatikana katika pua ya mtoto au koo na huweza kuambukiza mapafu pia. Unaweza kuenea kupitia damu kupitia kikohozi. Ken Edwondera, Sauti ya Amerika Nairobi. Mahkama Kuu Kanda ya Dar es Salaam hivi leo imemhukumu Elizabeth Michael maarufu kama Lulu kifungo cha miaka miwili jela kwa kosa la kumuua bila kukusudia mwigizaji Stephen Kanumba hapo Julai 4 mwaka 2012. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anatupasha zaidi. Saa nne na dakika ishirini asubuhi ya, ya leo jaji Sam Rumanyika alianza kusoma maelezo ya mwenendo wa kesi kutokana na ushahidi uliotolewa na upande wa jamhuri ukiongozwa na wakili wa serikali Faraja George na ule wa utetezi ulioongozwa na wakili Peter Kibatala. Maelezo ya jaji Rumanyika yalijikita katika misimamo ya kisheria na wakati mwingine alitoa maoni yake kuhusiana na shauri hilo, ambapo ameiambia mahakama kuwa mshtakiwa Lulu alikiri kuwa na uhusiano wa kimapenzi kwa miezi minne na marehemu Stephen Kanumba. Aidha, Lulu pia al alikuwa mtu wa mwisho kuwa na marehemu Steven Kanumba kabla ya kuanza mzozo uliosababisha kifo chake. Jaji Rumanyika katika hukumu yake iliyochukua takriban dakika hamsini amesema mtuhumiwa Lulu alijichanganya katika maelezo yake mahakamani na alishindwa kuiambia mahakama historia ya afya ya marehemu, jambo lililotazamiwa kutokana na muda wa uhusiano waliokuwa nao. Mahakama pia imeonyesha kushangazwa na madai ya mtuhumiwa kuwa alipigwa na marehemu kiasi cha kutishiwa kuuawa, lakini hakuna alichofanya kujitetea Aidha, ameshindwa kuiambia mahakama iwapo Kanumba alianguka wakati akimburuza kumrudisha chumbani, kufuatia alichodai kuwa Kanumba alikuwa amelewa wakati wa tukio. Kuhusiana na suala la umri mdogo wa Lulu wakati tukio hilo likitokea Julai nne mwaka elfu mbili na kumi na mbili Jaji Rumanyika amesema sheria ya kumlinda mtoto haimpi kinga Lulu kutokana na kwamba wakati huo alikuwa akifanya mambo ya watu wazima. Akihitimisha maelezo yake kabla ya kutoa nafasi kwa mawakili wa pande zote kutoa hoja kabla ya hukumu, Jaji Rumanyika amesema hakuna mashaka na mahakama imejiridhisha kuwa kifo cha Kanumba kilitokana na ugomvi. Wakili wa Lulu, Peter Kibatala, amesema kwamba wanatarajia kukata rufaa dhidi ya hukumu hiyo. tumetoka mahakamani sasa hivi i still need kumuunganisha Lulu na mama ake, nitaongea nanyi, nitapa taarifa rasmi, lakini kwa kifupi ni kwamba tutakata rufaa, na wakati rufaa inakuwa proses, tutaomba dhamana niutabiti wakaendwa wa kisheria. Mama wa marehemu Kanumba, Flora Mtegoa, alishukuru mahakama kuu kwa madai kwamba imetenda haki dhidi ya kifo cha mwanaye marehemu Steven Kanumba. Namshukuru Mwenyezi Mungu, nashukuru mahakama imetenda haki, nashukuru serikali yangu kwa. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Michizo. Jumatatu na huu, kama kawaida, ni wakati wa michezo wa msikilizaji, na leo kwanza tuende moja kwa moja hadi Dar es Salaam, Tanzania, ambako mashabiki wamefurahia ile sare ya moja kwa moja na Benini mwishoni mwa wiki katika mashindano ya Afrika. Huyu hapa mwandishi wetu George Njogopa. Timu ya taifa ya Tanzania, ambayo jana ilifanikiwa kutoka sare na wenyeji wake Benin ya bao moja kwa moja, imepongezwa na mashabiki wa soka, lakini wameonya kutobweteka, badala yake kujifua zaidi ili kuonyesha cheche zaidi katika michuano ya challenge inayotaraji kuanza kunguruma baadaye mwezi huu nchini Kenya. Shirikisho la soka nchini TFF limesema kwamba litapeleka kikosi chake katika michuano hiyo ambayo itashirikisha wachezaji wanaosukuma gozi barani Afrika pekee. Katika hatua nyingine, vijua vya soka vimeendelea kutawalia na gumzo la Tanzania kuwa mwenyeji wa fainali za kombe la Afrika kwa vijana, fainali ambazo zimepangwa kufanyika mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Hii itakuwa ni mara ya kwanza kwa Tanzania kuwa mwenyeji wa michuano hiyo mikubwa barani Afrika na inafungua njia pia y kuandaa michuano mingine mikubwa ya kimataifa ikiwemo ile ya AFCON. Miji ya Dar es Salaam, Mwanza na Arusha imeanza kutajwatajwa kwamba viwanja vyake huenda vikatumika katika fainali hizi. Na katika ligi ya soka Tanzania Bara, kimbunga cha timu kuanza kuimarisha vikosi vyao kinataraji kuanza kushuhudiwa hapo kesho kutwa, wakati dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa. Tayari timu kama Yanga, Simba na Azam FC zimeonyesha nia ya kuongeza nguvu vikosi vyao ili kuendeleza ushindani uliojitokeza katika ligi. Simba ndio inaongoza ligi hiyo ikifuatiwa na Azam FC. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, ninayaarifu kutoka Dar es Salaam ni Jochi Chinjogopa wa Sauti ya America. Na kutoka Dar es Salaam twende Mombasa, Kenya, ambako mwishoni mwa wiki walihitimisha mashindano makubwa ya ndondi yaliyojumuisha klabu 16 za ndondi nchini humo. Huyu hapa mwanamichezo wetu Josephat Kioko. mashabiki wa ndondi walisafiri na wanamasumbwi wao katika mji huu wa Mombasa kumenyana katika muda wa siku tatu, ambapo klabu 16 zilimenyana timu ya polisi kwa jina maarufu la chafua chafua ikatoa ubingwa kwa alama 103, wakati jeshi KDF ikimaliza katika nafasi ya pili kwa alama 102. Na, na hapa nikashuhudia pigano kubwa kati ya Bonifasi Mugunde wa timu ya polisi na Black Moses Madhenge. amewakilisha Kenya katika michezo ya kimataifa, lakini hapo Madhenge akabwagwa. Sijui vile ilivyoamuliwa, lakini leo nimepoteza lakini nashukuru mwenyezi Mungu. Hivi karibuni naangalia kuwakilisha taarifa zangu katika mchezo ya Commonwealth. Moses Madhenge akiwa katika ndondi miaka ishirini sasa. Baadaye mwezi huu wa Novemba kutakuwa na kambi maalum ya kuwachagua wale watakaoshiriki michezo hiyo. Ushindi wa polisi dhidi ya jeshi katika alama walizopata uliibua gumzo pale uwanjani, wanajeshi wakilalamikia marefari, lakini rais wa chama cha ndondi Kenya John Kameta amesema uchunguzi utafanyika. VOA pia ilizungumza na refarii wa ndondi mwanamke Wambui Mbudhya anayesema hogopi katu akiwa jukwani kusimamia wanaume. ninayosimamia nikijua na mchezo si kwa vita, vita ikitokea pia si shida, juu nimetrain, anaweza jikinga naye. Mkufunzi wa polisi George Onyango maarufu kwa jina la Foman amekiri kuwa timu yake ya polisi haina mabondia wa uzani mkubwa kama vile wanajeshi. nilizungumza naye Foman Onyango bali naona niko wiki kidogo na ni ratili ya juu light hevi na hevi, nataka niongeze hili jina la Forman. <laughs> jina la Forman wajamaa walinipatia vile ilikuwa nikicheza ilikuwa ninapiga watu sana knockout. Sasa wakanilet na ule, Forman, ule ule wa US. mabondia wanne ndio watakaowakilisha Kenya katika mchezo wa jumuiya ya madola Aprili huko Gold Coast, Australia Aprili mwaka ujao. Josephat Kioko, VOA michezo Mombasa. Na katika habari nyingine za ndondi, Ghana ni nchi ambayo imekuwa na historia ndefu ya kutoa mabondia wa kimataifa kwa miaka mingi. Sasa kuna kijana mwingine wa miaka 26 kwa jina Dodzi Kema mwenye rekodi ya kushinda mapambano 19 na kushindwa moja tu, 17 alishinda kwa knockout. Bondia huyo hivi karibuni alihamia hapa Marekani kujiweka sawa katika nafasi ya kuwania taji la dunia na Ijumaa wiki hii anapata nafasi ya kucheza pambano lake la kwanza Marekani dhidi ya bingwa wa WBO Giovanni Santilan katika uzito wa welterweight. Akishinda pambano hilo bondia huyo wa Ghana huenda akawa amejiweka sawa kupata nafasi ya pambano la ubingwa wa dunia dhidi ya Jeff Horn, ambaye kama utakumbuka, ndiye alimvua taji Manny Pacquiao. Basi kwa leo ni hayo tu, msikilizaji. Kutoka meza ya michezo ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Fatao, ni mtasari wa habari. Mchakato wa kisiasa unaendelea kutokota nchini Liberia baada ya mahakama ya juu kuahirisha marudio ya uchaguzi wa rais kwa muda usiojulikana, saa chache kabla ya shughuli hiyo kufanyika. Mmoja wa wagombea kwenye uchaguzi huo, George Weah, amekanusha mapema leo kuwa anashinikiza kurudi nchini kwa aliyekuwa rais wa taifa hilo Charles Taylor. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa katika taifa lililojitangazia uhuru la Jamhuri ya Somaliland katika uchaguzi wa tatu wa rais tangu mwaka wa elfu mbili na tatu. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Hageisa anasema kuwa ameshuhudia mistari mirefu huku baadhi ya watu wakisubiri kwenye vituo wa hivyo tangu saa tisa alfajiri. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo anakutana na mwenzake wa Rusia Vladimir Putin kwenye mji wa mapumziko wa Sochi ulioko kando ya bahari ya Black Sea, ukiwa mkutano wao wanne kwa mwaka huu, na ni sehemu ya juhudi za kurejesha uhusiano ulioharibika baada ya Uturuki kutungua ndege ya kivita ya Urusi mwaka wa 2015. Mawaziri wa mambo ya kigeni pamoja na wale wa ulinzi wa Umoja wa Ulaya kutoka mataifa 23 kati ya 28 wanachama mapema leo wametia saini mkataba wa kihistoria wa ulinzi mjini Brussels. Nam, na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote, na mshukuru msimamizi wa matangazo Abdu Shakur Abud, mwendeshaji Aida Isa, mimi ni Khadija Riami na mwenzangu Harrison Kamau tukisema kwaherini na usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa serikali ya Marekani. Balozi wa Marekani nchini Ghana Robert Jackson hivi karibuni alitoa msaada wa fedha kwa jumuiya tisa za Ghana kwa ajili ya kuboresha elimu, kilimo na kuchochea ukuaji wa uchumi katika ngazi zao. Msaada huo wa fedha una jumla ya dola za kimarekani elfu 75 na ni sehemu ya mpango mdogo wa msaada wa fedha wa balozi huyo. Akiongea katika hafla ya utoaji saini, balozi Jackson amesifia jumuiya hizo kwa kuendeleza miradi endelevu ya, ya jumuiya ambayo inatoa msaada kwa jumuiya kama mlionufaika na msaada. Mnaingia katika jumuiya na mashirika yote ya Ghana, alieleza. Mmeonyesha kwamba mnaweza kuunganisha viongozi wenu wa kisiasa, kidini, asasi za kiraia na wafanyabiashara biashara kwa mahitaji ya jumuiya na kwa msaada kidogo kutoka serikali ya Marekani, lakini kwa uhakika juhudi halisi ni zenu, na nina heshima kubwa kuwa wadau wenu. Miradi iliyochaguliwa kupatiwa msaada wa fedha inajumuisha ujenzi wa karakana ya umeme katika mkoa wa Shanti, kumalizwa kwa ujenzi wa sehemu ya kulia chakula katika mkoa wa Shanti, kumaliziwa kwa shule ya msingi na sekondari katika mkoa huo huo kununuliwa kwa samani mpya na vitu vya kujifunzia kwa shule maalum ya Castle Road mjini Accra na kumaliziwa kwa darasa katika mji wa Upper West na ukarabati wa kiwanda cha kutengeneza siagi katika mji wa Upper West. Kwa kuongeza, mashirika matatu yatapokea msaada wa fedha wa kununulia vifaa vipya na majiko kwa kundi mama la kinamama la Nyamebekiere katika mji wa Brong Ahafo, chama cha Prima Agri Business kutoka mkoa huo huo na kundi la wakulima la Minyingor katika mji wa Volta. Msaada mdogo wa fedha wa balozi umetoa msaada kusaidia juhudi za maendeleo zinazoanzia ngazi ya chini toka mwaka 1964 na, na nne. Katika miaka 30 iliyopita balozi wa Marekani mjini Akra ameshasambaza zaidi ya dola milioni 2.3 mili za misaada ya fedha kama hiyo kusaidia misaada ya maendeleo ya jumuiya za huko. Marekani inajisikia faraja kufanya kazi na jumuiya na sekta binafsi nchini Ghana kuboresha elimu, kilimo na maendeleo ya kiuchumi kwa watu wa Ghana. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani.