Kumekucha Afrika eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Novemba 14 mwaka wa 2017. Karibu kwenye matangazo yetu ya Kumekucha Afrika. Hivi leo tutakuwa na habari inayohusu rais wa Sudan Omar Al Bashir kutembelea Uganda na hii leo katika mtandao wake wa Twitter wa Mseveni amemtaja Omar Al Bashir kama Field Marshal, jemedari mkuu, na rafiki wake wa karibu sana katika masuala ya uongozi. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa kikosi cha polisi cha Nigeria chashutumiwa kwa utendaji kazi. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, pamoja na mambo mengine kem kem kabisa. Tuko tayari kukupasha. Kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Id Ligongo. Rufaa ya mahakama imeamua kwamba amri kiu ya kiutendaji ya rais Donald Trump wa Marekani ya wasafiri wanaoingia Marekani kutoka nchi kadhaa inaweza kutumika kwa vipengele kadhaa. Mahakama iliyosimamia rufaa hiyo imeamua hapo jana kwamba watu ambao hawana ndugu wa karibu ama kuwa na uhusiano na taasisi ndani ya Marekani wanaweza kuzuiliwa kuingia Marekani. Jopo la majaji watatu limesema kwamba serikali inaweza kutekeleza masharti hayo, isipokuwa raia wa nje wenye sababu za msingi za uhusiano wa karibu na mtu anayeishi Marekani ama taasisi za Marekani. Mahakama hiyo imeeleza kwamba uhusiano wa watu unajumuisha bibi na babu, wajukuu, mashemeji, shangazi, wajomba, wapwa na binamu wa watu wanaoishi hapa Marekani. Vyombo vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba rais wa Marekani, Donald Trump, binafsi alimwomba rais wa China Xi Jinping kuingilia kesi ya wachezaji wa mpira wa kikapu wa chuo kikuu ambao walikamatwa kwa mashitaka ya kuiba dukani wiki iliyopita mjini Hangzhou. Kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post, rais Trump aligusia suala hilo katika mazungumzo na rais Xi siku ya Jumamosi mjini Beijing na kiongozi huyo wa China aliahidi wachezaji hao kutoka chuo kikuu cha California cha Los Angeles, UCLA, kwamba watahudumiwa kwa usawa na haraka. Mpaka sasa wachezaji hao wametolewa mahabusu kwa dhamana na masharti, kwa masharti ya kuendelea kubaki mjini Hangzhou mpaka kesi yao itakapokamilika. Timu yao kwa sasa imerejea hapa Marekani kutoka nchini China. Tukio la madaktari bingwa wa magonjwa ya wanyamapori nchini Tanzania limefanikisha zoezi la kihistoria la kufanya upasuaji mkubwa wa tumbo kwa mtoto wa simba aliyekuwa na uvimbe tumboni, lililofanyika katika kreta ya Ngorongoro, limekuwa kivutio kikubwa kwa watalii wanaotembelea hifadhi hiyo, ambayo sasa kila mmoja anatamani kumwona mnyama huyo. Mwandishi wetu wa Saraji Mvungi na ripoti kamili. Simba huyu aliyefanyiwa upasuaji mkubwa wa tumbo na madaktari bingwa wa Tanzania kwa lengo la kurudisha mfuko wa tumbo lake ambao ulikuwa nje ya eneo lake la kawaida, alifanyiwa upasuaji na jopo la madaktari bingwa wa wanyamapori walioongozwa na Dr Ernest Mjingo kutoka taasisi ya wanyamapori Tanzania, TAWIRI. Ni kweli tumefanya operesheni ya simba mtoto, na simba huyu tulimwona akiwa na tatizo la uvimbe tumbo zake ukiangalia zilikuwa zimefutuka, na baada ya kufanya uchunguzi wa karibu, tukaona kwamba alikuwa na ngiri, kwa Kiingereza wanaita henia, na tulivyomkamata tukamfanyia uchunguzi wa kina zaidi, tuligundua kwamba tumbo la chakula, utumbo wote na bandama vilitoka nje ya sehemu yake na vikaingia chini ya ngozi, chini ya ngozi upande wa kushoto, kuelekea mguu wa nyuma na vikakaa hapo. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Mimi ni Asraj Mvungi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Wizara ya Sheria ya Marekani inasema chombo cha habari cha serikali ya Russia, RT, kimeandikishwa kama taasisi ya nje hapa Marekani. Maafisa wa Marekani wanasema wameipa RT muda wa mpaka Jumatatu kujiandikisha ama kitakabiliwa na hatua za kisheria. Muhariri mkuu wa RT Margarita Simonyan aliandika kupitia ujumbe wa Twitter siku ya Jumatatu kwamba baina ya hatua za kisheria na kujiandikisha wameamua kuchagua barua. Hatua ya Marekani kukitaka kituo hicho kusajiliwa inaweza kuwa ikaifanya ika ikafanyiwa uangalizi na Moscow. Ikulu ya Russia, Kremlin, ilisema wiki iliyopita, ambayo inaweza kulazimisha vituo kama Sauti ya Amerika na Radio Free Europe ambavyo vinapata ufadhili kutoka bunge la Marekani kusajiliwa. RT imepinga kusajiliwa, ikieleza sababu kuwa kitadhoofisha ufanyaji wake kazi hapa Marekani na kulazimishwa kutangaza taarifa zake ha za hadharani zikijumuisha anwani za wafanyakazi na mishahara yao. Baada ya miaka kadhaa ya uchunguzi, kundi la uangalizi la Umoja wa Mataifa nchini Somalia na Eritrea halijapata ushahidi wowote unaothibitisha nchi ya Eritrea kusaidia wanamgambo wa al Shabab wa nchini Somalia, shutuma ambazo zilisababisha kuwekewa vikwazo mwaka 2009. Katika ripoti ya hivi karibuni, kundi hilo limetambua Ukiukwaji wa vikwazo hivyo na kupendekeza kwamba Baraza la Usalama kuunda taasisi mpya itakayohusika na Eritrea na kuendelea na uchunguzi wa vikwazo vya nchi hiyo. Mwaka wa elfu mbili na tisa, Umoja wa Mataifa iliweka vikwazo vya silaha na vililenga Eritrea, ikijumuisha kuzuiwa kwa mali na kuwekwa kwa vikwazo vya usafiri kwa viongozi wa nchi hiyo, lakini watu hao hawakutajwa kwa majina ambapo viongozi wa ngazi ya juu wa Eritrea wanaendelea kusafiri bila ya vikwazo. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www voa swahilicom. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Moja kwa moja, tuelekee Uganda ambako mwandishi wetu Kenneth Bwire anatuarifu kuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir amezuru Uganda jana na kufanya mazungumzo na rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni. Akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi hapa, anakuja na maelezo yale ambao tunajua ni yale ambayo ametolewa na wizara ya mambo ya nje ya Uganda kwamba rais Omar Al Bashir anazuru nchini Uganda kwa masuala ya kuimarisha uhusiano kati ya Uganda na Sudan, masuala ya biashara, hasa ikitiliwa mkazo kwamba Uganda huuza kahawa yake nchini Sudan na huu ndio msimu wa kuvuna kahawa, masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu, ikitiliwa mkazo kwamba Sudan ni jirani wa Sudani Kusini ambayo inazungukwa na masuala ya vita, hivyo Mseveni anakuwa katika mstari wa mbele katika kutekeleza majukumu haya yote, kama yule ambaye amekuwa akizungumza na hawa marais wote wawili kwa nafasi moja ama nyingine, katika kuleta usalama katika nchi za maziwa makuu. Hayo ndiyo tunayafahamu, ambayo yamewekwa wazi katika mkutano huu kati ya Museveni na Omar al Bashir wa Sudan. Na ni kwa nini Bwire, kuna hisia kwamba kuna mambo ambayo hayako wazi? Je, ni kwa sababu za kiusalama unadhani nini? Siku zote tangu mwaka elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi wakati mahakama ya ICC ilipotoa kibali, vibali mara mbili kwamba Omar al Bashir akamatwa na kufikishwa katika mahakama hiyo mjini Hague kwa mashtaka ya mauaji katika eneo la Darfur usalama wake Omar al Bashir, ziara zake Bashir, matamshi yake Bashir, kula anakokwenda Bashir, ma mambo yameweza kumgeukia kiasi kwamba hayaweki hadharani. Kumbuka kwamba tulitarajia kwamba Bashir atawasili humu nchini siku ya Jumanne, taarifa zikiwepo kwamba aliwasili jana, hata idara ya ikulu ya rais ikatoa taarifa kwamba aliwasili jana, hivyo linakuwa ni suala la usalama kwake Bashiri binafsi pamoja na Uganda kwa jumla, kwamba lolote likitendekea, huu jamaa akiwa katika ardhi ya Uganda, basi Uganda pia itakuwa katika matatizo. Na hivyo mkutano kati ya Mseveni na Bashiri haujakuwa wazi kama ulivyokuwa wiki jana, tuseme wa Magufuli na Mseveni. Hapana, huu umekuwa mkutano ambao unakuwa wa kibinafsi kati ya hawa viongozi wawili, na ni ulivyosema, ulivyosema ni kwa sababu so ya kiusalama na usalama wa Bashir. Kuna uwezekano wowote kwamba al Bashir atakamatwa wakati wa ziara hii? Hilo haliwezekani. Mbona haliwezekani? Moja, si mara ya kwanza Bashir kuingia Uganda. Alikuja hapa mwaka jana, wakati wa kuapishwa kwa Mseveni, na wakati huo kulikuwepo mabalozi wa nchi ambazo zinataka Bashir akamatwe, pamoja na wawakilishi wa ICC. Lakini Mseveni alipokwenda kwenye alipoanza kuhutubia kwa wale marais wote waliohudhuria aliweza kumtambulisha Bashir na akasema ni rafiki wake wa karibu sana, na hata kumruhusu kusema neno moja ama mbili, na hapo hapo, hapo akasema ICC imekuwa ni kundi la watu wasiokuwa na maana, kwa matamshi yake ya Kiingereza kwamba is a bunch of useless people. Na hii leo katika mtandao wake wa Twitter wa Mseveni amemtaja Omar Al Bashir kama field marshal, jemedari mkuu, na rafiki wake wa karibu sana katika masuala ya uongozi. Shukran sana Kenneth Bwire kwa taarifa hiyo kutoka Kampala, Uganda. Kaa tayari, msikilizaji, tutaendelea kupasha zaidi kuhusu habari hii kadiri inavyozidi kuendelea. Omar Al Bashir akiwa huko Uganda. ni yani matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, na baada ya sekunde chache zijazo, mwenzangu Idi Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la Senate la chama cha Republican lilijadili kwa uwazi kuhusu kumwondoa wa mgombea wake wa useneta wa jimbo la Alabama Roy Moore na kutafakari kama atashinda katika uchaguzi mdogo baada ya mwanamke mwingine kumshutumu mgombea huyo kumdhalilisha kijinsia alipokuwa na umri wa miaka 16. Mwanamke aliyetambulika kwa jina la Beverly Young Nelson, wakati wa mkutano na wanahabari, alitokwa na machozi alipoeleza yaliyomkuta na kumshutumu Moore kwa kumdhalilisha akiwa katika gari yake mwishoni mwa miaka ya 1970 mwanamke huyo alipokuwa mwanafunzi na kufanya kazi katika mgahawa katika mji wa Gadsden jimboni ya Alabama, amemshutumu Moro kwa kumshika kwa nguvu kushika, kushika matiti yake na kumtukuma katika sehemu za siri. Na Iran imetangaza leo kuwa siku ya maombolezo kwa wale waliopoteza maisha katika tetemeko la ardhi katika eneo la magharibi la milima linalopakana na Iraq. Tetemeko lenye ukubwa wa kipimo cha Richter 7.3 na kufuatiwa na matetemeko madogo liliua zaidi ya watu 400 na kuacha wengine 7000 wakijeruhiwa. Maafisa wa, wa Iraq wanaripoti kwamba takriban watu saba wameuawa. Kituo cha utafiti cha mambo ya jiolojia cha Marekani kimeeleza kitovu cha tetemeko hilo kilikuwa nje kidogo ya mji wa Halabja katika eneo la Iran la Kikurdi, na lilisikika katika umbali mpaka kufikia Uturuki na Israel. Kiongozi wa Iran Ayatollah Ali Khamenei kwa haraka alituma uokozi katika serikali kutoka serikalini na jeshini kwenda katika eneo hilo la tukio. www VOA swahili .com kupata habari zaidi tunazokutengenezea kila siku. Na katika taarifa nyingine, ripoti mpya juu ya utendaji kazi wa vikosi vya polisi na usalama kote duniani inaweka kikosi cha polisi cha Nigeria kuwa kibaya kabisa duniani kikifuatiwa na vikosi vya polisi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Kenya na Uganda. Mwenzangu Abdu Shakur anaripoti kwamba chama cha kimataifa cha sayansi pol ya polisi chenye makao makuu yake hapa Marekani kimechunguza jinsi vikosi vya polisi vya mataifa 24 vinavyoshughulikia masuala ya mauaji, ugaidi na uhalifu wa kutumia nguvu. Hapa anaripoti. Ripoti hiyo iliyozinduliwa rasmi mwishoni mwa wiki na chama cha kimataifa cha sayansi wa polisi hapa Marekani, IPSA inaeleza kwamba wataalamu waliohusika wametumia vigezo mbalimbali mbali vya kimataifa kuweza kutayarisha orodha hiyo ya nchi 124 lakini hawakutulia maanani nchi ambazo kuna ghasia na mapigano. Mwasisi wa chama hicho Profesa mamduh Abdul Mutalib akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Orlando, Florida, anasema wamepima uwezo wa vikosi vya usalama katika kudumisha usalama na uhodari wa idara hizo kutayarisha ripoti hiyo. Uh, four... tunajaribu uh, kupima kupitia rasilimali walizonazo polisi kuweza kufanya uh, kazi uh, zao, jinsi wanavyofanya operesheni zao, uaminifu wa wananchi wanapopata huduma zao na tunaangalia matokeo yake na kupima vigezo vyote kwa njia ya kisayansi na kupata tija hizo zote. Profesa Mamduh anasema zaidi ya hayo, wanachukua takwimu zote za kimataifa pamoja na za Umoja wa Mataifa zilizoko kuhusiana na utendaji kazi wa vikosi vya usalama duniani na kutayarisha orodha yao hiyo mpya. Anasema IPSA ni chama kilichoundwa miaka mitatu iliyopita, na ni mara ya kwanza kuanzisha orodha hii ambayo ni tofauti na nyingine zote, kwa vile inachunguza uwezo na vifaa kikosi kilichonacho, na namna kinavyotumia rasilimali hiyo kuleta usalama na amani katika nchi zao na kuheshimiwa haki za binadamu. Profesa Mamduh anasema kutokana na takwimu zao, Nigeria ndio imekuwa nchi ya mwisho yenye utendaji mbaya wa kazi kuliko nchi nyingine yote, ikifuatiwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya na Uganda, huku Singapore ikiwa na kikosi bora kabisa duniani, nafasi ya kwanza, ikifuatiwa na Finland, Denmark na Austria akizungumzia maoni ya wakenya kwamba wameonewa, mtaalamu huyo wa masuala ya uhalifu anasema anafahamu hisia hizo. Hata hivyo, anasema baada ya kukamilisha utafiti wetu na kutayarisha orodha hiyo, tulizipeleka nchi zote na kala mbili na kuwauliza ikiwa wanakubaliana na matokeo au ikiwa wanaamini mengine kuna baadhi ya nchi za dunia zilizojibu, lakini hakuna hata nchi moja ya Afrika iliyojibu maombi yetu, anasema Mbali na kupeleka ripoti hiyo, walitoa mapendekezo na ushauri na msaada juu ya jinsi ya kufanya kazi bora kwa vikosi hivyo, lakini hakuna aliyejibu. Ufaransa imewakumbuka watu 130 waliokufa katika shambulizi la kigaidi la mabomu na risasi miaka miwili iliyopita kulikuwa na harakati za kuweka maua, muziki na matembezi katika mji mkuu wa Ufaransa. Lisa Schlein ana anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Mery Mgawe. vi foche en se lieux. Stefan Albertini, Nick Alexander, Jean Jacques Amio. Rais wa Ufaransa Emmanuel, Emmanuel Macron cedipini. Alitoa heshima zake za kumbukumbu kwa wale waliokufa katika maeneo sita yaliyolengwa na kundi la wanamgambo wa Islamic State miaka miwili iliyopita. Alisimama pamoja na meya wa Paris Anne Hidalgo na rais wa zamani Francois Hollande wakati majina ya waathiriwa yakitajwa. Kumbukumbu hiyo pia ilifanywa kwa kutumbuizwa bila ya kutarajiwa na wanachama wa Angels of Death Metal, bendi ya Marekani iliyokuwa ikifanya onyesho Bataclan wakati shambulizi linatokea. Mashambulizi pia yalilenga migahawa na uwanja wa michezo na vilabu vya pombe nje ya mji mkuu katika shambulizi la pili kubwa la kigaidi huko Paris mwaka huo kufuatiwa na shambulizi la Januari mwaka 2015 katika duka la Kiyahudi lililosababisha vifo vya watu 17. Mwaka mmoja baadaye, shambulizi la mwezi Julai katika mji kusini mwa Nice liliua watu 86 na kujeruhi mamia wengine. Ni hivi karibuni tu maafisa wa usalama wa Ufaransa waliondoa hali ya dharura nchini, na mpaka sasa bado kuna wanajeshi wanafanya doria kwenye mitaa, na mamlaka zinasema kuna majaribio kumi na tatu ya kigaidi mwaka huu yamegunduliwa. limesababisha waathiriwa wengine, kwa mfano wa Waislamu ambao wanasema wanahisiwa vibaya kama wenye siasa kali. Dazan walifanya maandamano Jumatatu mjini Paris, wakiimba nyimbo ya taifa ya Ufaransa na voir avec le akiwa amesimama nje ya ame Bataclan. Mwanaume mmoja mwenye miaka 34, Yusuf Bokashap, amesema Uislamu ni dini ya amani ni mtu wa kawaida yeye ambaye ana marafiki wa Kiyahudi na Kikatoliki. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 69551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday. Ta serikali ya Congo DRC imetuma askari elfu nne Kivu Kaskazini kushughulikia wahasi. Amesema hayo Julian Paluku Kahonga, gavana wa mkoa huo huku mzozo ukiwa unaendelea Kivu Kaskazini, Julien Paluku ameongeza kuwa watu wanaoandaa maandamano hapo Jumatano wanakutana na serikali barabarani, kwani wengine hutumwa na nchi za wazungu kuharibu nchi yao. Austeri Marivika anaripoti zaidi. Akizungumza na wanahabari nyumbani kwake pembeni ya ziwa Kivu leo Jumatatu, gavana Jilian Paluku amesema kwamba kwa sasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetuma kikosi kikubwa cha jeshi kuhakikisha kwamba makundi ya waasi itashughulikiwa kijeshi, hasa yale yanayosumbua raia maeneo ya Beni na Rubero. ke Nord Kivu tumebenefisie matenana brigade mupya ya jeshi imefika aider jeshi yetu kwa kuweza kumaliza hizi takataka zote, brigade plus de 4000 hommes parce que maintenant, tunapasha kufagia, tunapasha kufagia, tunataka kufagia hii maafere yote yenye imetusumbua panda pandatu st Julien Paluku aliongeza kwamba watu wanaoandamana kila mara kuomba katiba yao iheshimike wengi hutumwa na wageni hasa wazungu naambia population kama bale ba opozan bale ba rasop bale batoto batoto benyewe bako nasema tuingie mu mabarabara kwanza bengine bako napata franka kutoka nje mubone bone bule butoto kisi bulikuwa bwamingi boko wanasafiri safiri safiri usapata mapasporo bwana anza eta etazini e hey. Mnyo bototo bu bulikuwa hapa wananza enda etazini a Belgique wanatosha franka ya kwenda Belgique wapi? Sasa vuko vunapata franka wuna vameambia mwingie mbarabara kusudi vufanye rapor. Kuhusiana na matamshi hayo, nimezungumza naye Patrick Mundeke kutoka na Assemblement, ikiwa muungano wa vyama vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa na makao yake katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini. Mambo yanatokea hapa Kongo ni mapenzi ya raia ambao wametaka government yao ibadilishe, si kama wazungu wametutuma. Wakongomani wanakufa Beni, si wazungu wanawaua wakongomani. Wanalala njala, si wazungu wanawaima chakula. Ni kushindwa yao ya kufanya kazi ndio inaacha nchi inarudi ya nyuma na raia wanaona kama inaomba au watu wabadilishe. Si mambo ya wazungu hata kidogo. Hiyo anasema uongo mtu. Upinzani umeongeza kuwa utaandamana hata kama kuna vitisho, na raia wataandamana kulingana na katiba yetu. Serikali hiyo inakuwa hapo kulingana na katiba, haiko juu ya katiba, na raia wataendelea kusema mambo wa, ambao wanawaza. Sio Bwana Kaonge ndio atawazuia kusema mambo wanawaza, haitawezekana hata kidogo. Ifahamike kwamba upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaandaa maandamano kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jumatano, kupinga kalendari iliyotangazwa siku zilizopita na vilevile muhula wake Rais Joseph Kabila uliomalizika mwaka wa elfu mbili kumi na sita na akibaki madarakani kufatia mikataba kati ya vyama vya upinzani na vyama tawala. Leta ingali bado haiya kufa na haitakufa na leta haikufake. Aliye na masikio ya kusikia asikie na abarikiwe. Amen. Hemalivika sauti Amerika, Goma. Naam, na kabla tujamalize matangazo yetu, mwenzangu Id Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Rufaa ya mahakama imeamua kwamba amri ya utendaji ya rais wa Marekani Donald D. Trump ya wasafiri wanaoingia Marekani kutoka nchi kadhaa inaweza kutumika kwa vipengele mahakama iliyosimamia rufaa hiyo imeamua hapo jana kwamba watu ambao hawana ndugu wa karibu ama kuwa na uhusiano na taasisi ndani ya Marekani wanaweza kuzuiliwa kuingia Marekani. Vyombo vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba rais wa Marekani Donald trump binafsi alimwomba rais wa China Xi Jinping kuingilia kesi ya wachezaji wa mpira wa kikapu wa chuo kikuu ambao walikamatwa kwa mashtaka ya kuiba dukani wiki iliyopita. Kwa mujibu wa gazeti la The Washington Post, limeeleza kwamba rais Donald Trump aligusia suala hilo katika mazungumzo na rais Xi siku ya Jumapili mjini Beijing, na kiongozi huyo wa China aliahidi wachezaji kutoka chuo kikuu cha California UCLA kwamba watahudumiwa kwa usawa na kwa haraka. Tukio la madaktari bingwa wa magonjwa ya wanyamapori nchini Tanzania la kufanikiwa kufanya zoezi la kihistoria la kufanya upasuaji mkubwa wa tumbo kwa mtoto wa simba aliyekuwa na uvimbe tumboni liliofanyika katika mamlaka ya Ngorongoro nchini Tanzania ambapo tukio hilo limekuwa kivutio kikubwa kwa watalii wanaotembelea hifadhi hiyo ambao sasa kila mmoja anatamani kumwona mnyama huyo. Wizara ya sheria ya Marekani inasema, inasema kwamba chombo cha habari cha serikali ya Rusia RT kimeandikishwa kama taasisi ya nje hapa Marekani. Maafisa wa Marekani wanasema wameipa RT muda wa mpaka Jumatatu kujiandikisha ama kuitakabiliwa na hatua za kisheria. Mhariri mkuu ameeleza kwamba wanaogopa kufanya hivyo. Ni hayo tu kutoka kipindi hiki cha Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi hapa naitwa Mery Mgawe na kutakia asubuhi njema. Ifuatayo ni taariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Kila mwezi wa Novemba, dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya kukomesha hali ya kutohukumiwa uhalifu dhidi ya waandishi wa habari wa kote duniani. Waandishi wa habari wa mara nyingi hufanya kazi kwa kuhatarisha maisha yao ili kumulika juu ya unyanyasaji, ulaji rushwa, kutangaza vitisho vinavyotokana na makundi ya uhalifu ya kimataifa na propaganda Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje hapa Marekani, Heather Nauert, anasema juhudi hizi ni nyeti na jukumu muhimu katika kukuza demokrasia nchi yetu na kuendeleza thamani za demokrasia kote duniani. Kutokana na ujuzi wao, waandishi habari mara nyingi hukabiliwa na kitisho kutoka kwa wale wanaotaka kuwanyamazisha katika sehemu nyingi za dunia. Kwa bahati mbaya, uhalifu dhidi ya waandishi wa habari hauchukuliwi umuhimu wala hakuna mtu anaadhibiwa. Huko Siria wote waandishi wa ndani na nje mara kwa mara wameshambuliwa na hata kuuliwa wakati wa kuripoti kuhusu vita. Huko nchini Venezuela, serikali kwa kiholela hufunga vyombo vya habari kama adhabu kwa kuripoti ukweli wa mambo au kuwa na msimamo maalum wa uhariri. Huko Iraq wafanyakazi wa vyombo vya habari wameripoti juu ya unyanyasaji, vitisho vya kuuliwa, kubughudhiwa. Nchini Sudan serikali inawakamata kwa bughudhi na kuwatishia waandishi wa habari bila ya mtu kuwajibishwa. Uganda vikosi vya usalama vinaendelea kwa bughudhi na kuwatishia waandishi wa habari na vyombo vya habari, na maafisa wa serikali wamefunga vituo vya redio kwa kutangaza sauti ya upinzani. Unyanyasaji kama huo unafanyika pia Uturuki, Azerbaijan na Russia na maeneo mengine bila mtu kuhukumiwa au kushtakiwa. Pamoja na wengine katika jumuiya ya kimataifa, Marekani itaendelea kazi ya kutokomeza ukosefu wa kuadhibiwa watu wanaotenda uhalifu dhidi ya waandishi wa habari. Marekani inarudia tena kueleza dhamira yake ya kuhamasisha uhuru wa vyombo vya habari nje ya nchi na kuhamasisha kuajibishwa kwa kwa wale wanaohujumu uhuru wa vyombo vya habari kwa vitisho na ghasia.