Afrika sasa, Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sunday Shomari. Magari ya kijeshi yameripotiwa kuelekea katika mji mkuu wa Zimbabwe hii leo Jumanne, siku moja baada ya mkuu wa jeshi kuonya kuwa ataingilia kati kupunguza mivutano ya kisiasa iliyochochewa na kumfukuza kazi makamu wa rais. Bado haijawabayana iwapo harakati ambazo zimeripotiwa za vifaru na magari ya kivita ilikuwa ni jambo la kawaida. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ameiambia Sauti Amerika kwamba tunafahamu kuhusu ripoti hizo na tunafuatilia hali hiyo. Hakuna tahadhari za kiusalama kutoka kwa balozi za kigeni nchini Zimbabwe, na walioshuhudia katika mji mkuu wa Harare wamesema mitaani tulivu, huku biashara zikiendelea kama kawaida. Mvutano wa sasa ulichochewa wiki iliyopita wakati rais Robert Mugabe alipomfukuza kazi naibu wake Emerson Mnangagwa, akimshutumu kwa kutokuwa mtiifu kwake na kufanya njama ya kujitwalia madaraka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, atawakaribisha mawaziri wa mambo ya nje 37 wa kiafrika hapa Washington baadaye wiki hii ikiwa ni tukio kubwa la sera ya mambo ya nje kwa Afrika kufanyika chini ya utawala wa Donald Trump. Tukio hilo ambalo litafanyika Novemba 16 na 17 litajumuisha majadiliano juu ya biashara na uwekezaji, kukabiliana na ugaidi na utawala bora. Kwa kuongezea mawaziri watakaohudhuria, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat na wawakilishi wengine wa Umoja wa Afrika watahudhuria. Kaimu waziri mdogo wa mambo ya nje wa masuala ya Afrika, Donald Yamamoto ameiambia Afrika 54 kuwa lengo ni kuunda sera ambayo inakwenda mbali ya misaada ili kujenga ushirika wenye manufaa kwa wote. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 7.5fm Nairobi, Kenya na 93.9fm VOA Bujumbura, Burundi. Mahakama ya juu nchini Kenya imejitayarisha hivi leo kujitathmini maalamiko dhidi ya kujita, tathini, ushindi wa rais huru Kenyatta katika uchaguzi wa urais mwezi uliopita katika kile ambacho huende ikawa nafasi ya mwisho kwa tathmini ya kisheria kuhusu kura hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ulinzi ulikuwa umeimarishwa nje ya mahakama ambako ni sehemu inapozungumziwa siasa za Kenya tangu matukio ya uchaguzi wa mwezi Agosti wa rais kubatilishwa, uamuzi uliopelekea kuitishwa uchaguzi mpya Oktoba 26. Majaji sita walifika katika kikao cha leo na wanatarajiwa kutangaza lini utaratibu utaanza na iwapo watasikiliza malalamiko yote matatu yaliyowasilishwa. Kati hao mmoja aliyowasilishwa na mbunge wa zamani na mengine mawili na taasisi za kiraia. Raila Odinga hajawasilisha changamoto mahakamani akisema itakuwa si haki kwa sababu tume yenyewe imeshindwa kutekeleza mageuzi. Mamia ya miili ya wa wapiganaji wa kundi la Islamic State iliyohifadhiwa tangu mwaka jana kwenye jokofu katika mji wa Misrata ya ikisubiri hatima ya yao. Usimamizi wa eneo hilo Ali Twalibu ameeleza amesema miili hiyo inahitaji ubaridi wa nyuzi kumi na nane na ishirini chini ya sifuri ili iweze kuendelea kuhifadhiwa katika eneo hilo lenye ulinzi mkali. Kiasi cha meli ipatao mia saba imehifadhiwa katika eneo maalum la kuhifadhi maiti tangu wapiganaji hao wa jihad walipoondolewa Desemba elfu mbili na kumi na sita katika mji wa pwani wa Sirte. Na mwanasheria mkuu wa Marekani, Jeff Sessions, anatoa ushahidi hivi sasa mbele kama ya kamati ya sheria ya Bunge, ambapo huenda akabiliwa na maswali kuhusu maelekezo yake kwa waendesha mashtaka waandamizi wa serikali kuu kuangalia kama ni sahihi kufungua uchunguzi kuhusu masuala kadhaa yaliyozungumzwa na wabunge wa Republican. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, kana tayari kuungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani moja kwa moja kutoka hapa washington na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji wetu wa www voa swahilicom na vilevile vile wewe unayotusikiliza kwa njia ya redio na wewe unayotusikiliza kupitia mtandao wa facebook kwa wakati mwingine ambapo tunakupeleka moja kwa moja hadi kwa masuala ambayo yanagonga vichwa vya habari katika eh, kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Murithi. Naam, katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi leo tunaenda moja kwa moja hadi huko nchini Zimbabwe. Katika siku yote hii leo kumekuwa na habari ambazo zingine hazikuwa zimethibitishwa na zingine zimethibitishwa, kuhusu uwezekano kwamba kulikuwa na jaribio la mapinduzi au kupindua serikali ya Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe. Na hapa katika kwa undani, tunakupatia taswira ya mambo kamili kulingana na vile ambavyo tunayapokea na kuthibitisha na uh, kile ambacho tunajua kuhusiana na, na Zimbabwe ni kwamba magari ya kijeshi yaliripotiwa mapema leo kuelekea katika mji mkuu wa Zimbabwe, uh, siku moja tu baada ya mkuu wa jeshi kuonya kwamba ataingilia kati kupunguza mivutano ya kisiasa uh, iliyochochewa na kumfukuza kazi kwa makamu wa rais wa nchi hiyo ambaye kama mmekuwa mkifuatilia ni kwamba alifukuzwa kazi e, tarehe tano mwezi huu e, na rais Mugabe e, kwa tetesi kwamba mkewe rais Mugabe alikuwa anataka kuchukua wadhifa wa urais katika nchi hiyo. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje hapa Marekani ameambia Sauti Amerika muda mfupi uliopita kwamba anafahamu au serikali ya Marekani inafahamu kuhusu ripoti hizo kuhusiana na vifaru vilivyoingia a, katika mji wa Harare na kwamba Marekani inafuatilia kwa karibu a, habari hizo. Hakuna tahadhari za kiusalama kutoka kwa balozi za kigeni nchini Zimbabwe kufikia sasa, na ambao walishuhudia yale ambayo yalitokea, ikiwa ni pamoja na wengi ambao wamenukuliwa na vyombo vya habari, ikiwa ni pamoja na AFP na vile vile Associated Press, na vilevile vile picha ambazo tumeziona kupitia mitandao hiyo, nyingine zake zikiwa pia zimechapishwa na mtandao wa Twitter zikiwaonyesha vijana wakizungumza wakati malori hayo vifaru hivyo vikionekana vikipita kwenye barabara za maeneo ambayo hayakutambulishwa ili tujue ni barabara zipi, lakini a, thibitisho ni kwamba malori hayo yalikuwa yanaelekea kule Harare. Mvutano wa sasa uliochochewa wiki iliyopita wakati Rais Mugabe alimfukuza kazi naibu wake ambaye jina lake ni Emerson Mnangagwa akimshutumu kwamba amekuwa si mwaminifu au mtiifu kwake na kwamba alikuwa anafanya njama za kujitwalia madaraka. Jenerali huyo Constantino Chiwenga naye alimuonya Mugabe, katika taarifa aliyotoa kwa wanahabari hiyo jana, kusitisha hatua ya serikali yake ya kuwakamata wafuasi wa Zanu-PF ambao wanamuunga mkono aliyekuwa makamu wake ambaye kama tulivyosema alifutwa kazi tarehe tano mwezi wa Novemba. Dazani ya wafuasi wake wamekamatwa tangu makamu huyo a, kuachishwa kazi mnamo tarehe tano a, mwezi huu. Na mnagawa, mnangagwa ambaye yuko na umri wa miaka sabini na mitano ameonekana kwa miaka mingi kama ambaye angeweza kuchukua usukani kutoka kwa Mugabe a, kama rais na kwamba kufikia sasa wadadisi au wachambuzi wa masuala ya siasa za Zimbabwe wanasema kwamba bado wana uungwaji mku, mku, mkono mkubwa sana kutoka kwa jeshi la nchi hiyo. Na kwa sasa hivi taarifa tulizozipata kutoka vyombo vya habari na ni taarifa za kuaminika zinasema kwamba huenda akawa katika nchi ya Afrika ya Kusini. Sasa tuzungumze kidogo kuhusu Grace Mugabe ambaye ana umri wa miaka hamsini na miwili, amekuwa akitaka kuchukua sehemu au tuseme ni, ni kama tawi moja la chama hicho cha ZANUPF hususan tawi lile la vijana na anaaminika kwamba ana wafuasi wengi katika vijana wa nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Na hali, hali, kuna wakati ambapo pia naibu makamu wa raisi mwingine jina lake Joyce Mujuru aliachishwa kazi na Mugabe mwaka wa elfu mbili na kumi na nne katika mazingira ambayo pia yalitatanisha. Na bila kupoteza wakati hebu tusikie alivyosema huyu uh, Jenerali Constantino Chiwenga hapo jana, ambayo ndio kauli inayoaminika kuchochea yale ambayo yanaendelea hivi sasa katika nchi ya Zimbabwe. Today and a result, na, kama mnavyosikia hapo kwa lugha ya Kiingereza akieleza jenerali Constantino Chiwenga kwamba kuna hali ya taharuki, kwamba jeshi inaamini kwamba kuna hali ya wasiwasi na taharuki katika nchi ya Zimbabwe kuliko wakati mwingine wowote wa ameeleza hayo na baada ya hapo ndio sasa tumeanza kupata kauli kwamba hata vijana wa, wa, wa tawi hili la vijana wa ZANU PF pia walifanya kikao na wanahabari hivi leo eh, kuzungumzia suala hili na kusema kwamba wa, wale wanaomuunga mkono Mugabe watajitokeza kwa mamilioni iwapo kutakuwa na mazungumzo ya kupindua serikali ya mwanasiasa huyo mwenye umri wa miaka tisini na mitatu na ili kupata hata mengi zaidi tathmini ya mambo yalivyo katika mji wa harare niko naye hapa sasa kwenye laini ya simu bashir ali ambaye ni mchambuzi wa masuala ya siasa za kieneo na uh, bashir hebu kwanza tueleze ni nini labda kipya tangu tupate taarifa hizi asubuhi, kwamba kuna vifaru vilivyokuwa vinaelekea mji wa Harare. Kuna hali ya wasiwasi kutokana na mkuu wa majeshi kuitisha mkutano wa waandishi wa habari na kuonya kwamba, ikiwa mvutano uliopo ndani ya chama cha ZANU PF cha Rais Mugabe ambacho kiko madarakani utaendelea, na hasa kutokana na kufukuzwa kwa makamu wake wa rais na fununu kwamba mke wake e, Rais Mugabe Grace anaweza akarithi nafasi yake, wametishia kwamba wanaweza wakaingilia kati kuzuia mzozo huo, kwa sababu unahatarisha amani ya Zimbabwe, na wao wanadai kwamba wana haki ya kikatiba fanya hivyo na kwamba jeshi liliwahi kufanya hivyo huko nyuma. Kwa hiyo ni hali ya wasiwasi inayotokana na tamko hilo la jeshi ambalo sio la kawaida, lakini pia na fununu zilizozagaa kwamba eh, Rais Mugabe baada ya kumfukuza msaidizi wake makamu wa rais inaweza ikawa ni njia ya kumruhusu mke wake amrithi wale ambao labda mara ya yao ya kwanza kusikia habari hizi kutoka huko Harare, wanataka kujua ni nini ambacho kimekuwa kikiendelea kuhusiana na siasa za, za, za, za kule za Zimbabwe. Hebu e, tupeleke taratibu, nini kimeleta mzozo huu mpaka ikafika jinsi hali ilivyo kwa sasa hivi. Hali ya Zimbabwe ya sasa ni kielelezo cha historia ya uovu wa ukoloni na hasa namna mgawanyo wa rasilimali muhimu kama ardhi unavyokuwa unapendelea kundi moja dhidi ya jingine, na hali hiyo ndiyo iliyokuwa msingi wa mapambano ya kuikomboa Zimbabwe, na Zimbabwe haikuwahi kutulia na hali imekuwa, ilikuwa mbaya sana tangu mwaka elfu mbili baada ya Rais Mugabe kuja na sera za kurekebisha e, e, sera za kurekebisha mfumo wa kumiliki ardhi ambazo nazo pia utekelezaji wake haukuwa mzuri na ukaongeza chumvi kwenye kidonda. Hali hiyo pia inatokana na ukosefu wa uongozi imara ndani ya ZANU-PF na hasa uongozi ambao hauna, hauna dira na mwelekeo wa kulinda historia ma, ya, ya ukombozi wa Zimbabwe kwa hiyo ni mchanganyiko wa mambo hayo. Hali imekuwa mbaya, Zimbabwe imesusiwa na nchi tajiri, na kwa hali hiyo uchumi wake ukawa mbaya, na baadaye kukakosekana mpango wa kumrithi, mpango mzuri ndani ya ZANU PF wa namna ya kumrithi Rais Mugabe mpaka akapundukia umri ambao sasa unafikia miaka tisini na mitatu na kwa hiyo uwezo wake wa kuidhibiti mambo ndani ya ya serikali na ndani ya chama umepungua na kwa hiyo yameibuka makundi ndani ya chama na ndani ya serikali ya kuwania hiyo nafasi. Kwa hiyo ni kinyang'anyiro cha madaraka ambacho kinaongeza ugumu wa maisha ya kiuchumi, kutokana na matatizo niliyoyasema ya Zimbabwe kuwa chini ya vikwazo. Hebu tupe pia taswira ya uhusiano kati ya uh, jemedari huyu Jenerali Constantino Chiwenga na Rais Mugabe, ili uh, tupate kufahamu tofauti labda zimetokea wapi. Je, kuna upande wa jeshi ambao umegawanyika, mwingine ukapendelea upande wa Mugabe, mwingine ukapendelea wa aliyekuwa na makamu wake? Hii ni mara ya pili kwa Rais Mugabe kufukuza makamu wake wa Rais. Mara ya kwanza alipofukuzwa kwa makamu wake ambaye alikuwa mwanamke B. Joyce, jeshi lilikaa kimya na inasemekana kwamba lilikaa kimya kwa sababu aliyeteuliwa kuchukua nafasi hiyo alikuwa ni miongoni mwa watu ambao wanaungwa mkono na jeshi na ni miongoni mwa watu ambao sio tu walikuwa karibu na Rais Mugabe, lakini pia wameshiriki katika vita ya ukombozi wa Zimbabwe kwa hiyo kundi la wapigania uhuru wa Zimbabwe lilikuwa linamuunga mkono huyo eh, makamu wa rais ambaye sasa amefukuzwa. Sasa inaonekana kufukuzwa kwake kumesababisha mushkeli ndani ya kundi hilo la wanaojiita wapigania uhuru na ambao wanaungwa mkono na kikundi ndani ya jeshi, na Rais Mugabe na wafu, wap, wap, wapambe wake wanamtuhumu mkuu wa majeshi kwamba anachukua ana upande, badala ya kumuunga mkono kumuunga mkono rais. Vinavyoonekana ni kama vile maamuzi ya Rais Mugabe kumfukuza makamu wake wa rais yameligawa jeshi na vilevile yameshigawa chama. Kwa hiyo ndani ya chama, wale ambao wanajiona kana kwamba wao ndio wapigania uhuru wasingependa kuona mke wake Rais Mugabe kwa namna yoyote ile na kikundi chake wanamrithi Rais Mugabe, na hiyo imesababisha ime pia mgawanyiko ndani ya ZANU PF. Inasemekana kuna vijana wa chama ambao wanamuunga mkono rais Mugabe na mke wake na wengine wanaunga mkono kundi la makamu wa rais aliyefukuzwa. Kwa hiyo unakuta taasisi muhimu na nyeti kama jeshi, chama cha ZANU PF, e, viongozi ndani ya serikali wamegawanyika kwa sababu ya hicho inachokiita kinyang'anyiro cha, cha fedheha cha madaraka, kwa sababu hicho ni kinyang'anyiro ambacho ni cha bahati mbaya. Ilitakiwa kuwepo na mpango mzuri na hakupo na sababu kusema ukweli ya kuwa na hali mbaya ya na namna hii kama Zanu PF ingechukua e, ingechukua wajibu wake wa kuwa na mpango mzuri wa kidemokrasia wa kurikishana madaraka. Asante sana Bashir Ali kwa tathmini hiyo kuhusu hali ilivyo nchini nam kule ni uh, katika nchi ya Zimbabwe. Hapo sauti imekatika kidogo. Na baada ya ripoti hizo kuibuka, kiongozi wa tawi la vijana la chama hicho cha ZANU PF, jina lake Kunzanai Chipanga amewaambia waandishi wa habari katika mji wa Harare hii leo kwamba vijana wako tayari kujitokeza kwa mamilioni, namnukuu, kwa mamilioni e, kumuunga mkono Mugabe iwapo kutakuwa na njama zozote za, za kupindua serikali yake. Bila shaka ni suala ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa karibu, na endelea kusikiliza matangazo katika vipindi vyetu, au matangazo kwenye vipindi vyetu vingine kupata mengi zaidi, na vilevile vile kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com kujua ni nini kinaendelea katika nchi ya Zimbabwe. Tutakaporejea basi tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani nam e, katika sehemu ya pili ya kwa undani tunavuka mipaka kutoka zimbabwe nafikiri ni nchi kama tatu hivi e, tuingie katika nchi ya kenya e, na kule nchini kenya ni kwamba siku mbili zilizopita serikali ya nchi hiyo pamoja na wafadhili wengine walikubaliana kuibadilisha deni ya dola milioni mia nne na tano nukta tatu hizo ni dola za kimarekani pesa ambazo zimekopeshwa kampuni ya ndege ya Kenya Airways na kuwa kama hisa, na kama mtakumbuka, wasikilizaji, na wale ambao labda wanatutazama kupitia njia moja au nyingine, ni kwamba A, serikali ya Kenya imekuwa ikivutana au ikitoa e, mwelekeo kwa Kenya Airways, mara nyingine ikivutana na Kenya Airways a, kampuni ambayo imekuwa imegubikwa na, na aina mbalimbali ya mbali tetesi kuhusiana na jinsi ambavyo inafanya utendakazi wake na vilevile vile, jinsi ambavyo management ya kampuni hiyo inatekeleza ma, ma, majukumu yake. Hatua hiyo ambayo nimeitaja hapo mwanzo inaipa serikali ya Kenya asilimia kubwa ya udhibiti wa kampuni hiyo na kupunguza kwa kiwango kikubwa umiliki wa sehemu ya kampuni hiyo kwa kampuni shirika ya Air France na KLM. Hizi ni kampuni ambazo zimekuwa na ushirikiano mkubwa na kampuni ya Kenya Airways kwa muda mrefu. Na kufuatia hatua hiyo, serikali ya Kenya ambayo ilikuwa imeipa kampuni ya Kenya Airways mkopo wa dola milioni mia mbili na tisini na nane nukta moja sasa itaongeza umiliki wake kwa kampuni hiyo kutoka asilimia ishirini na tisa nukta nane hadi asilimia arobaini na nane nukta tisa hiyo unaona uh, ukiangalia hizo uh, idadi kwa karibu ni kwamba ni, kuf, ni karibu kufikia nusu Uh, au asilimia hamsini ya umiliki wa kampuni ya Kenya Airways. Sasa umiliki huo utakuwa uh, unadhibitiwa na serikali ya Kenya. Makampuni mengine ambayo yalikopesha pesa kampuni hiyo yatapata umiliki wa hisa kwa kiwango cha asilimia thelathini na nane nukta moja na mwaka uliopita kampuni hiyo iliripoti kupoteza dola za Kimarekani milioni mia mbili hamsini na tatu na hiyo imetajwa na wadadisi wa maswala ya uchumi kwamba ni kubwa zaidi kwa kampuni zote kubwa katika historia ya nchi ya Kenya. Na tangu asara hiyo kutangazwa, kampuni hiyo imeachisha kazi watu wengi na pia kupunguza idadi ya ndege zake kutoka arobaini na saba uh, hadi kufikia thelathini na tisa, nyingi zake zikiwa zinauziwa makampuni mengine ya usafiri wa angani. Hali kadhalika, kampuni hiyo imeipunguza safari au kupunguza safari zake nje ya bara la Afrika na kuangazia zaidi safari za ndani ya bara hilo la Afrika. Jarida la kibiashara la Bloomberg nimelisoma muda mfupi uliopita likiripoti kwamba kampuni hiyo sasa inaunga mkono makampuni mengine kama vile South Africa Airline na vile vile Ethiopian Airline katika kupanua uwepo wake katika bara la Afrika. Nilikuwa nakupatia utangulizi huo kwa sababu E, tunataka kupata mengi zaidi kwa undani zaidi kuhusiana na mpango huu wote, kuhusiana na taarifa pia iliyotolewa na waziri wa fedha nchini Kenya, uh, Henry Rotich hiyo jana, kuhusiana na suala sakata yote hii, na kwanza tusikie kwa kifupi tu kabla sijamkaribisha mwenzangu uh, kule nchini Kenya uh, ambaye nafahamishwa uko kwenye laini ya simu tayari. Tusikie kauli ya Rotich akizungumza hapo jana kuhusu Kenya Airways. The government expects a return on its investment. Once. Kwa kimombo hapo asema kwa kifupi kwamba msaada ambao serikali na ipa Kenya Airways usichukuliwe kwamba ni msaada tu. Uh, bali ni msaada ndio lakini tunatarajia kwamba uh, itaweza kulipa deni yoyote ambayo iko nayo kwa serikali. Kwa hivyo, pesa za umma azipotei bure. Anaeleza hapo Waziri Rotich ambaye ni Waziri wa Fedha. Sasa kama nilivyowaahidi tuko naye Josephat Kioko, uh, mwenzangu kule nchini Kenya ambaye amekuwa akifuatilia taarifa hii kwa kina zaidi. Josephat Kioko, hebu uh, tuanze tu kwa kutueleza ni nini ambacho kimekuwa kikiendelea kati ya Kenya Airways uh, na wale ambao ni wadau katika kampuni hiyo. E, yote haya ni kwa sababu ya madeni yanao takiwa kuikumba eh, shirika hili uh, la ndege, safari za ndege Kenya, Kenya Airways madeni yame kila mwaka. Hata ule mpango wa kuachisha kazi wafanyikazi kusema ni kupunguza kwa awamu, yote imegubika, na hata wakibadilisha usimamizi matatizo yanarudi pale pale, na, na haijakuwa vizuri kwa kampuni kubwa kama hii, ambayo hii ina miaka arobaini kuendeshwa sasa. Ndio maana serikali imeona itakapokoa, itafanya jambo la busara na eh, kuongeza imani kwa wasafiri juu ya shirika hili ambalo umiliki wake mkubwa ni serikali yenyewe. Wale wenye hisa namna, kulikuwa na taarifa Kioko kuhusiana na umiliki wa baadhi au sehemu ya kampuni hiyo kwa raia wa nchi ya Kenya sasa, uh, kufuatia mpango um, huu ambao ulitangazwa hiyo jana. Je, wale ambao ni wamiliki wa kawaida wa hisa za Kenya Airways ni eh, nini? Wanafaa kujua ni kwamba hata benki zitahusishwa kwa sababu benki eh, karibu kumi na kumi kati ya kumi na kumi na mbili hapa za Kenya pia zitapata mgao wa kuwa umilikaji, na kwa sababu wote wanataka kupanga upya jinsi Kenya inajulikana kwa kifupi, itakuwa inasimamiwa na kumbuka kwamba hisa za umiliki si Kenya peke yake, kuna wanahisa kutoka nje, kwa mfano Dar es Salaam huko Tanzania eh, Dar es Salaam Stock Exchange miongoni mwa wale wenye hisa hapo, Uganda Securities Exchange miongoni mwa wale wanahisa wakubwa ambao wana mchango mkubwa, kando na Nairobi Stock Exchange hapa nchini Kenya kwenyewe. Kwa hivyo wale wamiliki wamefahamishwa tayari kwamba hii inafanywa kwa utaratibu. Tangazo eh, kubwa ambayo limefanyika jana ni pamoja na hili la serikali ile inapanga kuongeza -ku, miliki hadi asilimia arobaini na nane na vilevile benki kumi na moja pia zinajiunga na serikali ili kujaribu kuokoa kutokana na deni hilo kubwa. Na umetaja hapo awali Kioko kwamba kulikuwa na hata kubadilisha kwa baadhi ya maafisa wanaosimamia kampuni hiyo kama njia moja ya kujaribu kudhibiti hali hii na sijui kama tangu kuletwe mfano yule ambaye sasa ni eh, ni mkurugenzi mkuu wa kampuni hii, kumekuwa na mabadiliko yoyote, au haya yaliyofanyika jana ni baadhi ya mabadiliko katika eh, mikakati aliyoileta huyu eh, kiongozi ama mkuu wa kampuni hiyo. Kufikwa kwa sasa, Sebastian Mikosz bado yupo kama afisa mkuu mwandamizi wa Kenya Airways lakini ukiangalia namna wakuu hawa wamekuwa wakiteuliwa katika usimamizi ni jambo ambalo limekuwa na utata, watu wakipinga hili ikisemekana, kuna watu wana wana wa, wa, wa mahitaji yao wa binafsi juu ya nani atasimamia uh, shirika hili kubwa la safari za ndege. Kunakumbuka Naikuni, aliyekuwa miaka mingi, miaka mingi, wakati alipokuwa akijiandaa kuondoka kwa, ilisemekana kwamba uh, kuna, kuna kashfa wengi wakashtumu, kwamba ameondoka kama amepora. Wengine ka, wakasema wa, wa, wa, wa, migomo ya marubani pia inatatiza, maanake ukiangalia vile migomo ya marubani imekuwa ikifanyika hapa imekuwa ni jambo la wasiwasi. Kwa mfano mwaka jana walitangaza wa, awamu ya kwanza ya kuondoa wa, wa, wa kupunguza kwa awamu wafanyikazi wapatao themanini, ikafanyika Januari mwaka huu tu kumekuwa mm. na kuwaondoa wengine ambao walikuwa ni wafanyikazi wa Kenya Airways na ikawa ni awamu nyingine ambayo wamesema kwamba wataondoa wafanyikazi na ikatekelezwa. Sasa maafisa hao wakuwa namisi wamekuwa wakisimamia lakini kashfa zinarepotua pia kuendelea na migomo imekuwa ni mingi tu kwa wafanyikazi. Asante sana mwenzangu Josphat Kioko ukiwa hapo Mombasa kwa kutupa tathmini hiyo kuhusu hali ilivyo kwa kampuni ya ndege ya Kenya Airways ambapo wengi e, wanatarajia kwamba haya ambayo yamefanyika hiyo jana, kampuni hiyo kwa kuchukuliwa au hisa zake nyingi kuchukuliwa na serikali ya Kenya kwa muda, uh, muda fulani itakuwa uh, na manufaa uh, katika kuimarisha utendakazi wa kampuni hiyo. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kwa undani hii leo. Kipindi ambacho kimeendeshwa nami BMJ Muridhi, na kimesimamiwa na mhariri mkuu Abdul Shakur Abud, na hapa studio mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Ni washukuru wote, Josephat Kioko na vile vile Bashir Ali, mchambuzi wa masuala ya siasa huko Tanzania, kwa swala hilo tulizungumzia kuhusu Zimbabwe. Kwa sasa naondoka kutoka hapa studio, kutoka hapa Washington, tuwatakia usiku mwema. Nam, kwa heri. Mitambo kidogo imetupa kasheshe. Kwa heri.