Kumekucha Afrika. Eh, hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi saa za afrika mashariki mimi hapa ni mery mgawe na mimi ni idi ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo novemba 15 mwaka 2017 karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa nini cha sababisha mzozo wa kisiasa nchini Zimbabwe. Hapa mchambuzi anaeleza hali imekuwa mbaya Zimbabwe, imesusiwa na nchi tajiri na kwa hali hiyo uchumi wake ukawa mbaya. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu, Human Rights Watch Lashindwa kuzindua ripoti yake ya Tanzania inayohusu wasichana wanaofanya kazi za ndani katika mataifa ya Kiarabu. Wanasema kwamba kuna sheria ambazo hatujafuata, ila tumefuata sheria zote ambazo huwa tunafuata. Tunafanya usha, uh, utafiti na uzinduzi wa ripoti mengi. Hivyo ni vidokezi tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji unaweza kufuatilia matangazo haya na vipindi vingine kupitia www VOA swahili com. Kwanza habari za dunia. Wanaharakati wa haki za binadamu wanataka Uganda kumkamata rais wa Sudan Omar al Bashir, ambaye yuko nchini Uganda kwa sasa kwa ziara ya siku tatu, na kumpeleka katika mahakama ya kimataifa kukabiliana na mashtaka yake. Bashir alifunguliwa mashtaka mwaka elfu mbili na tisa kwa makosa matano ya uhalifu dhidi ya binadam na makosa mawili ya uhalifu wa kivita katika eneo la magharibi la Dafur. Vilevile mwaka elfu mbili na kumi alifunguliwa mashtaka ya mauaji ya halaiki wakati wa mgogoro wa Dafur. Mohamed Ndifuna ambaye ni mkurugenzi wa mtandao wa haki za binadam alisoma taarifa kwa niaba ya dazeni ya makundi ya haki za binadam nchini Uganda. Chama tawala nchini Zimbabwe kimemshutumu mkuu wa majeshi kwa vitendo vya uhaini baada ya kutishia kuingilia kati katika mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Taarifa ya ZANU PF iliyotolewa katikati ya uwasiwasi uliotanda kwamba jeshi limechukua hatua ya udhibiti wa madaraka na kumwondoa rais wa muda mrefu Robert Mugabe. Mashahidi waliripoti kuwa na vifaru na maafisa wa jeshi wakiwa mitaani na kuelekea nje ya mji, licha ya mji wa Harare kuwa tulivu, na balozi wa nchi mbalimbali nchini humo hazikutoa tahadhari kwa raia wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliiomba VOA kwamba wana taarifa hizo na wanaendelea kufanya uangalizi. Hali ya wasiwasi ya sasa ilizuka juma lililopita wakati Rais Robert Mugabe alipomfukuza naibu wake Emerson Mnangagwa na kumshutumu kutotii na kupanga kutwaa madaraka. Wakati huo huo, mwenzangu Meri Mgawe anaeleza kuhusu wasifu wa makamu wa rais wa zamani wa Zimbabwe na jinsi alivyoteuliwa katika wadhifa huo. Emerson Mnangagwa ni mwanasiasa na makamu wa rais wa zamani wa Zimbabwe. Mnangagwa alizaliwa Septemba 15 1946, akipewa jina la utani ngwena, maana yake mamba. Mwaka 1963 mara tu chama cha ZANU-PF kuundwa, Mnangagwa alikuwa ni sehemu ya kundi la kwanza la viongozi wa chama vijana waliopelekwa China kwa ajili ya mafunzo ya jeshi. Wakati akirejea alipata jina lake la utani kwa kuongoza kundi la wapiganaji lililoitwa genge la mamba wakati wa vita vya kusaka uhuru nchini humo dhidi ya Warodeshi ya wazungu waliokuwa wachache wanatawala. Kundi la Mnangangwa lilionyesha mafunzo kadhaa alikamatwa mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano na kuhukumiwa kifo alishinda hukumu hiyo kwa sababu wakili wake alifanikiwa kutengeneza mjadala kwamba alikuwa chini ya umri wa miaka ishirini na moja lakini aliteswa kikatili na kutumikia kifungo jela miaka kumi ambako alikutana na kuwa rafiki na rais robert mugabe baadaye mugabe aliposhinda awamu nyingine ya uchaguzi mwaka elfu mbili kumi na tatu mnangango alichaguliwa kuwa makamu wa rais wa zimbabwe novemba 6 mwaka huu mugabe amemfukuza kazi na kumshutumu kwa kufanya njama za kunyakua madaraka ikiwemo kutumia ushirikina mnangwanga ametoroka nchi na kusema yeye na familia yake wametishiwa Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kwa mara ya kwanza wabunge wa Marekani hapo jana wamejadili mamlaka waliopewa marais wa Marekani na hasa kama Rais Donald Trump anaweza kutoa amri ya shambulizi la nyuklia kwa nchi ya Korea Kaskazini. Seneta Chris Murphy wa Connecticut amesema kwamba wana wasiwasi rais wa Marekani wa sasa anaweza kutoa amri ya shambulizi la silaha za nyuklia dhidi ya Korea Kaskazini. Kwa mara kadhaa, rais Donald Trump amekuwa mkali kwa kiongozi wa Korea Kaskazini na kutoa tahadhari kadhaa za maneno ya kivita kuelekea Pyongyang. Licha ya kuonyesha mata, kutetea matamshi ya rais Trump, senata Marco Rubio wa Florida alitahadharisha kufanya mambo ya kisiasa na kueleza kwamba kile wananchi wanachofikiria wa ni kumchagua rais wa, wa Marekani bila kujali kumwamini ama kutomwamini katika uwezo wake wa kushughulikia mambo ya nyuklia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba anajisikia fahari kwa ziara yake mataifa matano ya siku kumi na mbili barani Asia na kueleza maendeleo kadhaa yaliyofanyika kuhusu masuala kama vile usalama na biashara, katika tathmini yake aliyoifanya nje ya mkutano wa mashariki mwa Asia mjini Manila. Rais Trump alieleza kwamba Korea Kaskazini bado inaendelea kuwa suala kubwa la kibinadamu la kidunia la vitisho vya kijeshi. Amesema kwamba bado ana wasiwasi kuhusu juhudi za China za kujenga na kujipanua kijeshi katika bahari ya South China na kuongeza kwamba Marekani inapendelea kumalizwa kwa mgogoro ya mipaka ya himaya katika eneo hilo kwa njia ya amani. Alisema pia kwamba Marekani inaangalia kwa karibu kuongezeka kwa vitisho vya kundi la Islamic State na makundi mengine ya kigaidi kusini mashariki mwa Asia, na wachambuzi wa masuala ya nje bado wana wasiwasi kuhusu makubaliano baina ya China na mataifa ya kusini mashariki mwa Asia ya kuanza rasmi mazungumzo ya kuwa kanuni za kisheria za kutekeleza ili kutatua mgogoro katika bahari ya South China Sea. Viongozi wa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia, ASEAN, na Beijing walitangaza nia ya yao ya kuanza mazungumzo wakati wa mkutano wa ishirini mjini Manila siku ya Jumatatu. Hatua hiyo imekuja miaka kumi na mitano baada ya kuanza kwa miongozi, miongozo iliyolengwa ya utekelezaji katika bahari inayogombaniwa ambapo kwa sasa kwa upana inaonekana isiyokuwa ya mafanikio. Beijing inadai kumiliki asilimia 90 ya, ya kilomita za mraba milioni 3.5 za bahari ya South China ikijumuisha na sehemu ambazo mataifa ya Brunei, Malaysia, Vietnam, Taiwan na Ufilipino yanadai yapo katika himaya zao. na mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kufuatia taarifa zilizozagaa hapo jana kwamba serikali ya Zimbabwe ilinusurika kupinduliwa, mwenzangu BMJ Mrithi amezungumza na Profesa Bashiru Ali kutoka Tanzania, kwanza akamuuliza aeleze uchambuzi wa kisiasa kuhusu mzozo wa kisiasa nchini Zimbabwe, ikiwemo Rais Mugabe kumtimua makamu wake wa rais Novemba 6. Kuna hali ya wasiwasi kutokana na mkuu wa majeshi kuitisha mkutano wa waandishi wa habari na kuonya kwamba ikiwa mvutano uliopo ndani ya chama cha Zanu-PF cha rais Mugabe ambacho kiko madarakani utaendelea, na hasa kutokana na kufukuzwa kwa makamu wake wa rais na fununu kwamba mke wake E, rais e, Mugabe Grace anaweza akarithi nafasi yake. Wametishia kwamba wanaweza wakaingilia kati kuzuia mzozo huo, kwa sababu unahatarisha amani ya Zimbabwe, na wao wanadai kwamba wana haki ya kikatiba kufanya hivyo na kwamba jeshi liliwahi kufanya hivyo huko nyuma. Kwa hiyo ni hali ya wasiwasi inayotokana na tamko hilo la jeshi ambalo sio la kawaida, lakini pia na fununu zilizozagaa kwamba eh, rais Mugabe baada ya kumfukuza msaidizi wake makamu wa rais, inaweza ikawa ni njia ya kumruhusu mke wake amrithi. Hebu eh, tupeleke taratibu, nini kimeleta mzozo huu mpaka ikafika jinsi hali ilivyo kwa sasa hivi? Hali ya Zimbabwe ya sasa ni kielelezo cha historia ya uovu wa ukoloni na hasa namna mgawanyo wa rasilimali muhimu kama ardhi unavyokuwa unapendelea kundi moja dhidi ya jingine, na hali hiyo ndiyo iliyokuwa msingi wa mapambano ya kuikomboa Zimbabwe, na Zimbabwe haikuwahi kutulia, na hali imekua, ilikuwa mbaya sana tangu mwaka elfu mbili, baada ya rais Mugabe kuja na sera za kurekebisha eh, eh, sera za kurekebisha mfumo wa kumiliki ardhi ambazo nazo pia utekelezaji wake haukuwa mzuri na ukaongeza chumvi kwenye kidonda hali hiyo pia inatokana na ukosefu wa uongozi imara ndani ya Zanu-PF na hasa uongozi ambao hauna hauna dira na mwelekeo wa kulinda historia ya, ya ukombozi wa Zimbabwe. Kwa hiyo ni mchanganyiko wa mambo hayo. Hali imekuwa mbaya, Zimbabwe imesusiwa na nchi tajiri, na kwa hali hiyo uchumi wake ukawa mbaya na baadaye kukakosekana mpango wa kumrithi mpango mzuri ndani ya Zanu-PF wa namna ya kumrithi Rais Mugabe mpaka akapindukia umri ambao sasa unafikia miaka tisini na mitatu na kwa hiyo uwezo wake wa kuidhibiti mambo ndani ya ya serikali na ndani ya chama umepungua na kwa hiyo yameibuka makundi ndani ya chama na ndani ya serikali ya kuwania hiyo nafasi kwa hiyo ni kinyang'anyiro cha madaraka ambacho kinaongeza ugumu wa maisha ya kiuchumi kutokana na, na matatizo niliyoyasema ya Zimbabwe kuwa chini ya vikwazo. Hmm. Ni Profesa Bashiri Wali akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tanzania. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Studioni niko mimi Mary Mgawe na mwenzangu Idi Ligongo ambaye baada ya muda mfupi anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Kikosi cha wanamaji wa Libya kimeomba msaada zaidi kutoka Ulaya ama kitashindwa kuokoa wahamiaji katika bahari ya Mediteranean hapo mwakani 2018. Shirika la habari la AF linaripoti kwamba wito huo umekuja wakati wa Umoja wa Mataifa ukilaumu sera za Umoja wa Ulaya zisizo za kibinadamu za kusaidia mamlaka ya Libya kuingilia tatizo la wahamiaji katika bahari, bahari na kuwarudisha katika jela mbaya za nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Kanali Abu Ajila Abdulbari wa kikosi cha waramaji wa Libya amesema kwamba kuanzia msimu wa mwakani wa wahamiaji hawatakuwa na uwezo wa kutafuta na kuokoa wahamiaji katika mwambao wa Libia. Kipindi cha majira ya joto cha mwaka huu kilishuhudia kushuka kwa asilimia 75 ya idadi ya wahamiaji wanaoondoka Libya kwenda Ulaya ikilinganishwa na mwaka wa 2016. Takriban watu watano wameuawa na watoto wawili kujeruhiwa baada ya kufyatuliwa risasi katika tukio lililoanza nyumbani na kumalizika katika shule ya msingi jimboni, jimboni North Carolina. Kwa mujibu wa maafisa, mtu aliyekuwa akifyatua risasi aliuawa na polisi. Takriban waathirika saba ambao hali zao hazijaelezwa walikimbizwa katika hospitali ya karibu. Ripoti kutoka eneo lilipotokea tukio hilo zinaeleza kwamba risasi kadhaa zilifyatuliwa katika eneo la shule ya msingi ya Rancho majira ya subuhi jana, na polisi wanaendelea na upelelezi katika maeneo kulikofanyika tukio hilo. Kwa mujibu wa naibu mkuu wa polisi wa kaunti ya Tehama Phil Johnson alipozungumza na wanahabari, amesema mshambuliaji huyo hakuwa anachagua yule wa kumlenga. Na mwanasheria mkuu wa Marekani Jeff Sessions hapo jana amepiga amepinga shutuma kwamba alidanganya wabunge wakati alipohujiwa kuhusu kuwasiliana na kampeni za rais Donald Trump na maafisa wa Russia. Sessions aliiambia kamati ya sheria ya bunge kwamba hana uhusiano wowote na mkutano baina ya msaidizi wa kampeni za Trump ambaye alijadiliana kuwasiliana na watu ambao wanasema wangeweza kuandaa mkutano baina ya rais Trump na Rasia, na rais wa Rasia Vladimir Putin mpaka ripoti za hivi karibuni zilipoonyesha alikuwa mwenyekiti wa mkutano huo. na matangazo haya ya kumekucha Afrika yanakujia kutoka hapa Washington DC. Sera ya sasa ya Marekani ni kuwashikilia wale wote wanaoomba ukimbizi mara wakiwasili Marekani, hata kama wana viza sahihi au hapana. Mwandishi wa VOA katika masuala ya uhamiaji Elin Barros ametembelea eneo linaloshikiliwa wahamiaji huko New Jersey na kuzungumza na wale wanaopitia taratibu ya kupata ukimbizi wakati wakiwa wameshikiliwa na mamlaka za Marekani. Mary Mgawe anasimulia zaidi. Katika eneo la viwanda kwenye uwanja wa ndege wa Newark, kituo cha Elizabeth Detention Center kinahifadhi wahamiaji wengine, wakiwa wamefanya uhalifu Mwezi Septemba, maafisa wa uhamiaji walisema kulikuwa na zaidi ya watu elfu thelathini na nane walioshikiriwa kote kwa makosa ya uhamiaji, wengine wakiwa wanaomba ukimbizi. Ukaguzi wa kiusalama ni sawa na ule wa kwenye uwanja wa ndege. Wageni lazima waonyeshe vitambulisho, waache bidhaa zao kwenye sehemu ya kuhifadhia vifaa. Hakuna simu ya mkononi inayoruhusiwa, hakuna kupiga picha wala rekoda ya aina yoyote. Kituo hicho cha Elizabeth ni mahali ambapo Edafe Okporo alishikiliwa kwa miezi mitano. Niliambiwa na uhamiaji kwamba hawakuwa na makazi kwa wahamiaji, watu wanaowasili wakisaka ukimbizi. Kwa hiyo nilielezwa kwamba nitapelekwa jela. Okporo anatoka Nigeria, ambako alikuwa anafanya kazi kama mwanaharakati wa kundi moja la watu wa jinsia moja. Lakini Nigeria ndoa za jinsia moja ni kinyume cha sheria. Mwezi Oktoba mwaka 2016 alishinda tuzo kutoka kundi la kutetea haki za binadamu la New York, ambalo lilichapisha picha yake na kuweka wazi so jumuiya ilikuwa inatoa wito mimi kuwawa, kwa hiyo ilinipasa kutoroka. Nilikuwa na visa ya Marekani na hicho ndicho kibali pekee cha kusafiria nilichokuwa nacho. Anasema hajawahi kuwa katika hali ya kutengwa kama hiyo, ambapo unaelekezwa nini cha kufanya na nini usifanywe. Ningeweza kurejea nchini kwangu kama ningeshinda, ningeweza kuachiliwa. Nilichanganyikiwa kwa sababu familia yangu sina mawasiliano nayo, kwa sababu hawanitambui mimi kutokana na jinsi nilivyo. Okporo alipewa ukimbizi na tayari ameanza maisha yake mapya Marekani. Ana kazi tatu kwa sasa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, basi yote hayo tuyapata katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vilevile vile unaweza kutembelea mtandao wetu wa wwwvoa swahilicom. Tunapatikana pia katika Facebook na Twitter. Na kumetokea mvutano mkali baina ya maofisa wa serikali ya Tanzania na shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch ambalo lilikuwa na lengo la kuzindua utafiti wake nchini humo kuhusiana na wasichana wanaofanya kazi za ndani katika mataifa ya Kiarabu. Hata hivyo, shirika hilo limeshindwa kuzindua utafiti wake ingawa taarifa zake zimetolewa kwa waandishi wa habari. Kutoka Dar es Salaam, mwandishi wetu George Njogopa anatuarifu zaidi. Mpango wa Human Rights Watch kuzindua ripoti yake iliyolenga wasichana wa Kitanzania wanaokwenda kufanya kazi za ndani nchini Oman na jumuiya ya kifalme za Kiarabu imegonga mwamba baada ya kukutana kizingiti kutoka kwa maafisa wa serikali ikiwemo wale kutoka tume ya taifa ya sayansi, yani Costech, ingawa tetezawa haki za binadamu kudai kabla ya kuja nchini walikuwa wamefuata taratibu zote, lakini hoja hiyo ilipingwa na maafisa hao waliodai kwamba wataalamu hao wameshindwa kufata kanuni zilizoko nchini. Ofisa wa habari wa Human Rights Watch Auderi Kawire amewaambia waandishi wa habari kwamba kuja kwao nchini kulizingatia hatua zote na kwamba ripoti namna hiyo ilikuwa sio mara ya kwanza kufanywa nchini. Tumekuja mara nyingi Tanzania kuzindua ripoti ila kwa leo, kwa leo wamesema kwamba um, kuna procedure ambazo tujafuata, ila tumefuata procedure zote ambazo huwa tunafuata tukifanya utafiti na uh, ni leo asubuhi tu karibu lisali moja kabla ya press conference ndio tumepata kuwa baadhi wanasema kwamba kuna sheria ambazo hatujafuata ila tumefuata sheria zote ambazo huwa tunafuata tunaufanya uh, utafiti na uzinduzi wa ripoti kushinda kuzinduliwa kwa ripoti hiyo kuulitiliwa mkazi na ofisa mwandamizi kutoka Tume ya Taifa ya Sayansi Dr William Kindekei, ambaye alisema kwamba watafiti hao hawakuzingatia vigezo vilivyoko nchini. Ukitaka kufanya utafiti nchi yoyote, kuna utaratibu wa kufanya utafiti. Kumbe kwetu sisi Ukitaka kufanya utafiti wote, uwe wa social, uwe wa sayansi, uwe wote wowote, COSTECH ndio wenye mandate, wanapitisha zile tafiti. Ambayo unaandika ile dokezo lako unaweka na unajaza na fomu na vile vile unaweka na CV yako. Tunataka kujua wewe ni nani. Inapitishwa katika, inapitishwa katika utaratibu unatakiwa, kuna komiti kabisa maalum kwa ajili ya kupitisha hizo tafiti. Baadaye ndio unaruhusiwa kufanya utafiti, na ukishapata ukishapata hiyo kama sio Mtanzania, unabidi uende immigration, uhamiaji, na uhamiaji vile vile wakupe kibali cha ukazi. Sasa inavyoonekana mtafiti hakuweza kufanya hivyo. Ingawa ripoti haikuzinduliwa rasmi, lakini nakala yake imesambaza kwa waandishi wa habari na maeneo mengine yanaweza kusomwa na umma. Ikiwa na kichwa cha habari kisemacho kufanya kazi mithili ya robot ripoti imebainisha maadhiri wanayokumbana nayo watumishi wa ndani ikiwemo kufanya kazi kwa saa nyingi bila ulinganifu wa ujira wao. Shukran sana Georgi Njogopa kwa taarifa hiyo kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Napenda kukumbusha msikilizaji, basi usikose kusikiliza matangazo yetu mengine baada ya haya, yani VOA Express na hapo mchia, jioni tutakuwa na matangazo ya jioni na kile kipindi cha kwa undani. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Katika jukwaa la vijana mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Miss Tanzania USA Lilian Mutakiawa, ambaye alipata nafasi ya kuwakilisha nchi yake katika Mis Africa USA, mashindano yaliyofanyika mwishoni mwa juma na kujipatia nafasi ya tatu. Alifika studio zetu na kuanza kueleza jinsi alivyoingia kwenye kinyang'anyiro hicho. Po, kwenye mashindano ya Mis Tanzania USA yalitokea Septemba, nikashinda, kwa hiyo tukaenda kwenye mashindano ya Miss Africa USA. Wanatafuta binti wa kiafrika ambao wanaishi Marekani. Kwa hiyo kulikuwa kuna binti kumi na nne nchi mbalimbali mbali kama Nigeria, Cape Verde, Cote d'Ivoire. Tumekutana wote tukapambana wote na Tanzania tukawa watatu, na nikaibuka nimepata Miss Congeniality, yani ni yule msichana ambaye ana ana roho nzuri, anajua kusaidia wenzake. Kwa hiyo wenzangu wamenichagua kuwa Miss Congeniality na pia nikaibuka kuwa Second Princess ambayo ni mtu watatu Umetaja kwamba ni mashindano ya wasichana warembo wanaoishi hapa Marekani. unaishi katika jimbo gani hapa Marekani? Naishi jimbo linaitwa California, nimeishi huko miaka kumi na moja. Nafanya kazi kama muuguzi huko, tunaita registered nurse. Kwa hiyo nina passion kubwa kwenye mambo ya afya. Kwa hiyo kama kuna hayo mashindano, ni urembo lakini sio urembo tu, lazima huo na lengo. Kwa hiyo lengo langu ni kufanyia kazi mambo ya malaria. Hebu tueleze kidogo safari yako hii ya, ule, ya, ya urembo ilianza vipi na vipi ikafika kwamba mimi sasa ninaweza nikaenda kwenye mashindano ya urembo? Ilianza mwaka jana, nilikuwa kila siku nasema jamani, natamani Tanzania, Watanzania na sisi tuonekane tunafanya vitu vikubwa, na sisi watu wajue ni, ni wakina nani. Kila nikiongea na watu nikawambia nimetoka Tanzania, wanasema Tasmania, nasema hapana, nimetoka Tanzania. Tanzania ni wapi? karibu na Kenya. ah! Kenya, okay, napajua. Lakini nikasema lazima nichukue nafasi hii na mimi kuwakilisha nchi yetu, kuonyesha watu na sisi wa Tanzania tuna tuna confidence yani, tuna uwezo wa kufanya mambo makubwa. Ndio maana nikaingia kwenye hayo mashindano. Hebu nieleze nini hasa wanaangalia wakati wanapochagua ama kukagua wale wana mitindo au warembo. Kama nilivyosema, ndio urembo unachangia, lakini wanatakiwa uwe zaidi na urembo uwe na akili ya kuonyesha utafanya nini kusaidia nchi yako. Kuna jambo moja ama swala ambalo husumbua watu wakishapata umaarufu ama jina likiimarika sana mm, na mara nyingi inakuwa pale ndio mwanzo wa kuporomoka kwa maisha ya mtu. Wewe umejipanga vipi, kwamba sasa sifa umeipata umejulikana kote ulimwenguni, kujiweka pamoja bila kutetereka, kwa kwamba sasa umepata umaarufu? Kitu ambacho kinanisaidia mimi, ni mtu wa kusoma sana, napenda kusoma neno la Mungu napenda kujikumbusha nia yangu, ni kwa nini nafanya kitu, sio kufanya tu, nafanya bila mpango. Kwa hiyo nikijikumbusha kuwa nia yangu ni kusaidia watu, siwezi kukaa tu kuangalia e, hey, nimepigwa picha leo, niko kwenye TV. Ni kukumbuka nia yako ni nini. Hata ukienda kulala usiku, ujikumbushe, kesho siendi kutafuta superstar, naenda kutafuta ni jinsi gani naweza kutumia hii position kusaidia watu wengine. Nadhani nikiendelea kujikumbusha hilo sitapotea kwenye hayo mambo ambayo amesema watu wanapotea. Kuna wengi sana warembo wako Marekani na wengine wako Afrika ambao wanatamani kuwa kama wewe. Una mawaidha gani tu kwa kifupi kwao ambayo yanaweza yakawaelekeza kuwa kama wewe siku moja? Mimi kitu ambacho ningewapa ni kuambia ujiamini. Kitu chochote ukifanya maishani, usiangalie mazingira. Mtu anakuambia uwezi kufanya hivyo, wewe umezaliwa hapo, hata una hela usiangalie mazingira, wewe tu moyoni mwako uangalie kitu unachotaka kufanya, ukajiamini. Na ukijiamini ufanye. Shukran, Harison Kamau, kwa kipindi hiko cha vijana. Na baada ya muda mfupi, basi mwenzangu Id Ligongo ata kusomea muktasari wa habari, ambapo ndipo tutakuwa tunakamilisha matangazo yetu ya leo. Kumekucha Afrika. Wanaharakati wa haki za binadamu wanataka Uganda kumkamata rais wa Sudan Omar al Bashir ambaye yuko nchini Uganda kwa sasa kwa ziara ya siku tatu, na kumpeleka katika mahakama ya kimataifa kukabiliana na mashtaka yake. Bashir alifunguliwa mashtaka mwaka 2009 kwa makosa matano ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na makosa mawili ya uhalifu wa kivita katika eneo la magharibi la Darfur. Chama tawala nchini Zimbabwe kimemshutumu mkuu wa majeshi kwa vitendo vya uhaini baada ya kutishia kuingilia kati katika mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo. Taarifa ya Zanu-PF ilitolewa katikati ya wasiwasi uliotanda kwamba jeshi limechukua hatua ya udhibiti wa madaraka kumwondoa rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Robert Mugabe. Kwa mara ya kwanza wabunge wa Marekani hapo jana wamejadili mamlaka waliopewa marais wa Marekani, na hasa kama rais Donald Trump anaweza kutoa amri ya shambulizi la nyuklia kwa nchi ya Korea Kaskazini. Senato Chris Murphy wa Connecticut amesema kwamba wana wasiwasi rais wa Marekani wa sasa anaweza kutoa amri ya shambulizi la silaha za nyuklia dhidi ya Korea Kaskazini. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba anajisikia fahari kwa ziara yake mataifa matano ya siku kumi na mbili barani Asia na kuelezea maendeleo kadhaa yaliyofanyika kuhusu masuala kama vile usalama na biashara. Katika tathmini yake aliyofanya nje ya mkutano wa mashariki mwa Asia mjini Manila, rais Trump alieleza kwamba Korea Kaskazini bado inaendelea kuwa suala kubwa la kidunia la vitisho vya kijeshi. Wachambuzi wa masuala ya nje bado wana wasiwasi kuhusu makubaliano baina ya China na mataifa ya kusini mashariki mwa Asia ya kuanza rasmi mazungumzo ya kuwa kanuni za kisheria za kutekeleza ili kutatua mgogoro katika bahari ya South China Sea. Viongozi wa muungano wa mataifa ya kusini mashariki mwa Asia asian na Beijing walitangaza nia yao ya kuanza mazungumzo nam tuakamilisha matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo ya leo studio nilikuwa naye idi ligongo mwendeshaji wa matangazo haya ni deodon chibahiro mimi ni meri mgawe tuwatakieni nyote asubuhi njema