Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni juma tano, tarehe 15, mwezi nao ni wa 11, mwaka wa 2017, tukisema kwamba popote ulipo tunatumai kwamba mambo yanakuendea sawa ukiwa Afrika, ukiwa popote pale. Karibu sana kwenye View Express. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandey Shomari, nikiwa nimekusha jaa chele hapa studio kama pishi la mchele. Msikilizaji, kama alivyosema kama usiku ya Jumatano, mambo ni mengi kweli kweli, tukianzia kule nchini Tanzania. E, inasemekana bomoa bomoa inazidi kupamba moto, kuingia mpaka kwenye majengo ya serikali kama huko Tanzania. Aha, nako DRC mambo ya mgomo hapa na pale yametia fora, na tutasikia ni yapi yanayojiri katika DRC. Na kwa kweli inaonekana kwamba siku ya leo imekuwa ni siku baridi, kama vile juma Jumapili ambako hakuna kazi na nini, na hali hiyo imepelekea kwamba mji huu umekuwa katika hali ya kusimama mwandishi wetu huyo wa Kongo DRC akiwa pale pale eneo anakwambia, hali imekuwa baridi kweli kweli. Watu wamegoma, wakimshinikiza Rais Joseph Kabila eh, kuondoka madarakani. Tutasikia habari hiyo kwa undani zaidi hapa baadaye, lakini vilevile vile kama, usisahau kule Kenya leo tunaangalia mambo ya Lamu, utamaduni na mambo yanavyokwenda kule. Tutaungana na Libati atueleze zaidi, na ugumu wa maisha pia asande umepelekea watu wengi kujitoa ma, ku, ku, maisha, ku, maisha yao, yao yani kujitia ya kitanzi. Tutaangazia hayo katika barazi. Baadaye lakini sasa turudi katika hali ya bomoa bomoa nchini Tanzania, kwenye laini ya simu tunaye Dina Jahali kutoka kule Dar es salaam. Dina, karibu sana kwenye VOA Express, tueleze ni kipi kinachoendelea kina sasa hivi huko nchini Tanzania? Ah, uh, kama una pande, kama ulivyosema, hali ya bomoabomoa bado ipo katika barabara ya Morogoro hapa jijini Dar es Salaam, ambapo kulikuwa kuna utata kuhusiana na ubomoaji wa jengo kubwa sana la ghorofa, la TANESCO ambayo ambayo inatumiwa na mamlaka na tata, na na TANESCO ambayo ni shirika la umeme Tanzania na wizara ya maji pia mkabala um, na hilo jengo la TANESCO kuna hilo jengo la wizara ya maji ambayo, leo kwa ghafla tu, Rais Magufuli alikuwa kwenye likizo na pia alikwenda Uganda, lakini leo ndiyo amerudi Dar es Salaam. Aliporudi Dar es Salaam, alipofika tu airport akapitiliza Ubungo na pale akatoa amri kwamba sasa nataka hili jengo libomolewe, TANESCO liondoke na hilo wizara ya maji liondoke kwa sababu hata kama ni majengo ya serikali lakini yamevunja sheria, yako katika kwenye hifadhi za barabara. Kwa hiyo ndicho hicho ambacho alikizungumza leo hapa Rais Magufuli. Sehemu hii yote ya, ya wizara ya maji, weka wapeni notisi baadaye muje mkate hiyo, mnapohitaji eneo lenu, hilo ghorofa lote, na huku mkate hivyo hivyo, kwa sababu sheria ni msumeno. Serikali ikifanya kosa inasurubiwa, raia akijenda kwenye rodi rizevu naye anachukuliwa hatua. Hizi kwa sababu sheria ya rodi rizevu imeanza tangu mwaka 32. Haya, Dina Chahali, inasemekana sheria mm, tangu mwaka thelathini na mbili, lakini jengo hilo limekuwa na utata wa muda mrefu, labda utueleze zaidi, Dina Chahali, unavyofahamu jengo hilo limekuwa na utata muda mrefu kwa sababu alikuwa anaanza kutaka kulibomoa Rais Magufuli wakati huo akiwa waziri wa ujenzi, wakati wa upanuzi wa barabara ya Morogoro. Alikuwa anataka lile jengo libomolewa, akisema kwamba lazima liondoke kwa kata kama ni la serikali, lakini wakati huo wakati wa enzi za Rais Kikwete mstaafu, naona mambo yakapoa wakaliacha. Kwa hiyo sasa yeye mwenyewe sasa amekuja kuwa rais, ana mamlaka na amesema liondoki, kwa sababu sheria inasema kwamba katika barabara hiyo ni mita tisini kila upande kutoka katikati ya barabara na hilo limekaa ndani ya hifadhi ya, ya barabara. Asante sana Dina Chahali, hali ya bomoa bomoa inaendelea yeah Tanzania naona huko. Basi nakushukuru sana Dinachahali, na kutoka huko Dar es Salaam moja kwa moja kama kama ulivyosema, tunaelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya, ya Kongo pale pale katikati kabisa, kati, kati, Kinshasa pale Kinshasa tunaungana naye mwenzetu Salehe Mwana Milongo, ambaye anaeleza mgomo umefanyika humo nchini ukiwa ni wito wa vyama vya upinzani vya vya asasi za kiraia kutaka kumshinikiza rais aliyepo madarakani Kabila Joseph Kabila kuondoka. Sasa nini ambacho leo kipo hapo Kinshasa? hali iko vipi? hali imekuwaje? Tuungana naye Salehe Mwana Milongo. Kwa kweli hali ni ya utulivu lakini ya ubaridi sana hapa mjini Kinshasa hii leo ambako kwa kweli uh, wanafunzi hawakwenda shule na usafiri umekuwa wa ubaridi kabisa, ambako ni kuanzia sasa ndio magari yameanza kuonekana barabarani, lakini sio kama kawaida ya siku ya kawaida. Hapa ni Kinshasa, ambako misongamano imekuwa ikiripotiwa kila wakati. Na pengine, Salehe, kwa hali ilivyo, ukiangalia hali kwa sasa na pengine, eh, Umoja wa Mataifa nchini humo na viongozi wanaeleza kitu gani mpaka sasa? Kwa kweli, mwito mwenyewe wa wa mgomo baridi ulitolewa na a, mashirika ya kiraia ambayo imejiita kwamba ni uh, citizen movement ama mouvement citoyen kwa Kifaransa, uh, Lucha na Filimbi ambao walisema kwamba ni lazima watu waandamane kupinga kalenda ya uchaguzi ambayo ilitangazwa na tume huru ya uchaguzi, lakini baadaye vyama vya upinzani kama vile Rassemblement vikaja kuunga mkono uh, utaratibu huo na kuitisha maandamano hayo, lakini saa za mwisho mwisho Uh, wasimamizi wa wakaja kubadili mgomo maandamano yenyewe na kusema utakuwa ni mgomo baridi. Kwa hiyo watu hawakufahamu zaidi, na hofu hiyo ya polisi, ambao wanikemea kwamba watu watakaoshuka barabarani wataweza kufuatiliwa na vilevile kupewa kuku, kuku, uh, haki, haki yao na polisi. Kwa hiyo ikawapa watu wengi woga wa kutoka na kwa kweli inaonekana kwamba siku ya leo imekuwa ni siku baridi kama vile juma Jumapili ambako hakuna kazi na nini. Uh, na hali hiyo imepelekea kwamba mji huu umekuwa katika hali ya kusimama, na vilevile Umoja wa Mataifa ni mwito ambao uliweza kutoa kwa kwa pande zote, kwa, kwa serikali kwanza kwamba ni lazima kuhakikisha kwamba haki ya maandamano imehakikishwa nchini na kwa vile vile kwa waandamanaji kwamba ni lazima wanapoandamana wasiwezi kuleta vurugu, kuharibu mali za, za, za umma na nini. Kwa hiyo ni katika mazingira hayo ndio siku ya leo imekuwa katika hali kama hiyo ya ubaridi. Asante sana, Salehe Mwana Milongo, huyu akizungumza nasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kule Kinshasa. Kwa sababu kama navyosikia, kama hali imekuwa watu sasa wameanza, kushinikizwa kama anavyosema, leo imekuwa kama vile Jumapili, watu hawaonekani mm -hmm. Mitaani hakuna shughuli zinazoendelea eh. Unajua ni katikati mwa juma shughuli ka nyingi shughuli nyingi. mm -hmm. Kwa hivyo ni kweli kabisa inaonekana kwamba wamegomea kazi na shughuli, hata shule watoto hawakuhudhuria hawa shule kabisa. Naam, kwa hiyo suala hili la la la, la, la Kongo E, nafikiri tulibidi tuliangalia zaidi katika siku za karibuni kutokana na hali halisi kwamba sasa wanamshinikiza zaidi e, Rais Joseph Kabila kuondoka. Na, na sasa Sande, mambo no. ya hali ya vuta nikuvuta yanaendeleaje? nchini Zimbabwe. E, mpaka sasa kama ulivyosikia kama hali inaelekea kuwa ni ya vuta nikuvuta kama ulivyosema kwamba hivi sasa madai mengi yanatoka kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. mengi yakizungumzwa na mm -hmm. eh, magazeti pengine maeneo mengine yakizungumza kwamba pengine mke wa Rais eh, ameondoka nje ya nchi lakini pengine hilo si la kweli kwa sasa, linazungumzwa mm -hmm. tu lakini kwa saivi, ndao, chama, ni kwamba mpaka sasa hivi kama unavyoona kwenye mitandao, hicho chama kinachodai ni kwamba Rais Mugabe na familia yake wamezuiliwa tangu jana usiku. Haya ni madai ambayo yanazungumzwa kwamba kwa mba hivi sasa rais na familia yake wamezuiliwa, lakini, lakini kuna ripoti nyingi, nyingi kwa kwa kutoka kwa mitandao mingi ya kijamii na pia vyombo vya habari. Wanajeshi wanadai kwamba hawana ubaya na serikali, wanasema hivyo, wanasema mm -hmm, kwamba wana, ni wa, wanakabili wahalifu ndani ya chama cha Zanu-PF kwa hivyo wakisema kwamba haya si mapinduzi. Sio mapinduzi. Ijapokuwa wanasema kwamba rais kazuiliwa ka, ka kwake nyumbani, wanasema haya si mapinduzi. Na kama ni mapinduzi ni mapinduzi ama ni kitu ambacho akieleweki wa. Lakini wanasema dhahiri so, kwa likuma... wanakuambia wamemhifadhi e, tumiiye ili asiweze kutumiwa vibaya. Na alizungumza na rais wa, wa Afrika Kusini Jacob Zuma. Akisema kwamba tumezungumza naye vizuri kabisa, akasema kwamba mimi hali yangu iko sawa kabisa lakini hata hivyo nimezuiliwa nyumbani na inanikumbusha basi nje yule wa wa Uganda. Kuna wakati, wakati yeye alikuwa akisema niko salama lakini nimezuiliwa kwangu. Nyumbani. Sasa uh, ili ni jambo ambalo linaendelea ku, ku, kufukuta na tutalifuatilia vizuri kwa kina uh, tujue Zimbabwe nini kinachoendelea. Nini hasa kinachofukuta huko na hali iko vipi? Basi tutaendelea msikilizaji kupa mambo moto moto eh, kuhusiana na hali ilivyo nchini Zimbabwe. Tutatafuta zaidi habari weze kuletea eh, wewe msikilizaji, basi moja kwa moja, kama unaona tuangalie habari za dunia. Chama tawala nchini Zimbabwe kimedai kwenye mitandao ya kijamii kwamba Rais Robert Mugabe na familia yake wamezuiliwa tangu jana usiku katika kile ambacho kinachozidi kuonekana ni jaribio la kumwondoa mamlakani rais huyo wa muda mrefu. Jana usiku familia ya Rais Mugabe ilizuiliwa kwa sababu za usalama wao, yote kwa ajili ya katiba na utulivu kitaifa, wa kitaifa, imeeleza katika ukurasa wa Twitter wa chama tawala hii leo Jumatano. Si Zimbabwe wala Zanu PF inamilikiwa na Mugabe na mke wake. Hivi leo tunaanza enzi mpya na comrad Mnanagwa atasaidia kufanikisha kuwa na Zimbabwe iliyo bora. Ujumbe huo wa Twitter uliendelea kueleza, akaunti ya Twitter walitumiwa kurusha sera za chama, ingawaje si rahisi kuthibitisha hilo kutoka vyanzo huru. Twiti za karibuni zimekuwa na zikizungumza makamu rais Emerson Manangwa, ambaye alifukuzwa kazi na ambaye wiki iliyopita alishutumiwa na rais Mugabe kwa kutokuwa mtiifu na kupanga njama ya kumwondoa madarakani. Viongozi wa Afrika wametaka kufanyike mageuzi makubwa jinsi tume ya kulinda amani katika bara hilo zinavyofanya kazi zake huku Umoja wa Mataifa ukitafakari upelekaji wa walinda amani katika kipindi hiki cha ugaidi wa kuvuka mipaka. Shirika la habari la AFP linaripoti kuwa nane kati ya tume 15 za kulinda amani za Umoja wa Mataifa ziko barani Afrika na mara kadhaa walinda amani hao wanakabiliwa na matatizo yanayohusiana na ukosefu wa vifaa vya kutosha ambavyo haviendani na nchi wanazokwenda ambako wanafanya shughuli zao, wakati baadhi yao wakishutumiwa kuwa na manyanyaso dhidi ya jamii wenyeji wa nchi hizo. Mamlaka nchini Sudan zinasema kwamba zimemwachia huru mfanyakazi raia wa Swiss ambaye alitekwa nyara mwezi uliopita katika eneo la kusini lililokumbwa na gogoro la Dafur. Haya ni kwa mujibu wa naibu gavana wa eneo la Dafur Kaskazini, Muhamedin Mbarima, aliyezungumza na shirika la habari la Reuters hi leo. Awali maafisa wa serikali ya Sudan walisema waliamini genge la wahalifu lilikuwa limemteka mwanamke huyo nje ya nyumba yake karibu na mji wa Alfasha. Serikali ya Uswis ilitoa wito kuachiliwa mara moja kwa mwanamke huyo. Barima amesema kuwa mwanamke huyo yuko katika hali nzuri kiafya na kwamba anashikiliwa katika makao makuu ya usalama kwenye mji wa Kutum Kaskazini. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson na yuko Myanmar kufanya majadiliano na kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi, kadhalika na mkuu wa jeshi kuhusu mzozo wa wakimbizi wa Kiislamu wa Rohingya. Muda mfupi baada ya kuwasili katika mji mkuu wa Naypyidaw, Tillerson amekutana na, na mkuu wa jeshi Min Aung Hlaing ambaye vikosi vyake vimeshutumiwa kufanya kampeni ya uovu dhidi ya vijiji vya Rohingya katika jimbo la kaskazini magharibi la Rakhine, kufuatia mashambulizi dhidi ya vituo vya polisi vya Myanmar vilivyofanywa na vikosi vya kijeshi vya Warohinga hapo Augusti. Kampeni hiyo imepelekea kutoroka kwa Warohinga takriban laki sita waliokimbilia nchi jirani ya Bangladesh. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na vilevile Swahili kwenye Facebook, bila kusahau Twitter na Instagram moja kwa moja kama au kama anavyosema mambo ni moto moto kupitia VOA Express. Msikilizaji, kama unasafiri, basi tunasafiri hadi huko kisiwa cha Lamu. Umeshafika kisiwa, kisiwa cha Lamu e? kule fanya Kenya, jameni, usifanye mchezo kama wewe kule na mambo mazito kweli kweli. Basi katika kicho kisiwa leo tutasikia mambo mazuri ya kitamaduni yanayoendelea humo, tunayoongana naye mwenzetu Liberty Adede. Liberty Adede, lete habari, mambo vipi huko? Mambo poa sana, shukrani eh, wasikilizaji wote wa VOA eh, na popote wanatupata. Ni kwamba sherehe za kitamaduni za Lamu zinaanza rasmi hapo kesho ni katika kisio cha Lamu pwani ya Kenya. Watalii wa humu nchini na wale kutoka mataifa ya kigeni wamesafiri kuingia huku kuweza kushiriki sherehe hizi ambazo hutokea kila mwaka wakati kama huu. Na katika sherehe hizi, kama kawaida, jamii ya Walamu hutumia eh, kuweza kuangazia tamaduni zao, ikiwemo mashindano ya punda ambayo ni maarufu sana, alafu kuna mashindano ya madau kuna nyimbo, mavazi na densi za, za Waswahili, hasa sana jamii ya Wagunya walioko katika eneo la Lamu, na pia kuna ile sanaa ya uchoraji na kusuka majamvi ma na pia zile kofia Mando, mambo ambayo atakuwa anajiri katika shughuli hii ambayo inatarajiwa kuanza hapo kesho hadi siku ya Jumapili tarehe kumi na tisa. Lakini cha zaidi ni vyakula vya kienyeji, ambapo vinakuwa vikiandaliwa, vitakuwa vinaandaliwa huko. Kuna chakula aina vivi, vyakula kama vile halua ya lozi kuna labania za kopa, kuna samaki wa kupaka, na sitaki bwana uh, kina Harrison kuweza kudondokwa na mate. Nimezungumza na mwanablogu ama <laughs> uh, bloga mmoja <laughs> wa masuala ya utalii. Watu tumsikie, anasema vipi bi huyu Jamila Jabi, Jabi, kuhusiana na uh, sherehe hizi za Namu. Hii ni festival ambao unaonyesha utamaduni, so inavutia watu kila aina kutoka maeneo mbalimbali mbali, uh, in the world. Kuna watu wenyewe kutoka nje ng'ambo wanakuja kuangalia utamaduni za coast na lamu haswa. Ndo mi huwa napenda kuja na nionyeshe watu waone ile utamaduni za huku, kwa sababu watu ambao wanaona kwa TV wanaona vitu ambao ni ama, wanaona habari ambao ni negative news. So huwa najaribu kuonyesha watu waone ile utamaduni za watu. Once the weather ni nzuri sana, so lazima mtu aje, na pia kuna lots of activities wataonyesha. Kwa kweli kamao hapa, sio hujakosea kabisa, ndugu yangu. Mate anamtoka vibaya sana kii, hata mimi nikisikia samaki wako mpaka nachanganyikiwa, ndugu yangu <laughs> lakini, <laughs> lakini nataka kuuliza swali moja Liberty, hebu nieleze, wakati kama huu, wakati kuna sherehe kama hizo ambazo kwa hakika zimevutia watalii wengi, mambo ya dola mm. dola yanaenda namna gani, na hakika kwamba lazima hela zina, zina ziko kule hela za kigeni kabisa zimeingia upande wa Lamu. Kweli kweli, Harrison, ni jambo moja ambalo melikusela muhimu sana wakati wanapo, watalii wanapokuja hasa sana msimu huu, fedha zinapatikana. Hata Mombasa utawasikia vijana wanasema sasa angaa kuna, kuna, kuna fedha zinaanza kuonekana, maanake watalii wanapokuja, wanakuja na fedha za kigeni, alafu kuna ile inafahamika kama exchange, ile pesa inavyozungumza, inavyozunguka circulation inafanya mm -hmm. Vijana wanapata hela, kuna wale wanauza vile eh, vinywaji kama vile juisi pale yeah. Wanauza vitu vifaa kama vile vile za kutoka baharini wa zile starfish watu wananunua na inaleta kipato, na kumbuka pia Lamu imekuwa ikikumbwa na masuala ya usalama yeah. Lakini maafisa waliotuliozungumza nao kuhusiana na So, nasema kwamba usalama umeimarishwa, maafisa wa kijeshi wako hapo. Utakumbuka wiki iliyopita tukiangazia e, jeshi la polisi nchini Kenya limepata maboti yale ya kupiga kupiga doria baharini, na sasa moja kwa moja kazi ya kwanza ilikuwa ni kwenda kuhifadhi hususan na kuweka usalama wakati huu wa sherehe hizi katika e, kisiwa hicho cha Lamu. Na Harison, mambo hapo ni mazuri kama vile alivyodokezea Jamila. Ni kwamba e, mm -hmm. hali ya anga ni nzuri, hakuna joto sana, mara kuna joto, kuna mvua kidogo, lakini hali hii ni shwari na nzuri sana kwa sababu ya utalii kama huu. Ikiwa wewe ni mtu wa kwenda kupiga makasia, unaweza pata fursa kama hiyo. Asante, asante sana, sana. Tunakushukuru Liberty, kwa kweli tutapiga makasia na tutamisa mambo ya huko. Basi asante sana, tunakutakia e, alasiri njema. Na moja kwa moja hapa studio kamao kama tunavyosema, kama bila muziki mambo ya express aajaendaandobasi y uh, leo tuondoke katika nchi ambao kwa kawaida hatuchezi mziki. Sasa unajua mziki ni wa dunia yote, ni wa ulimwengu ula, lakini lakini nataka tuende tumpate huyu jamaa JR kutoka wapi? uh, huyu wanakuambia anything alikuja hapa studio kututembelea. Sikiliza vitu toka Sierra Leone, huyu akishirikiana naye nige don wanakuambia alikuja hapa studio kututembelea. Mambo yote haya ni ndani ya VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani wakati wewe enzi zako wakati bado uko kwenye enze shu enze wa zako, shule na nini, mm -hmm. Ulikuwa usikii watu wakijua kuna mambo unasikia vitu kwamba lakini, mm -hmm. na vijana lakini dunia inabadilika siku zinavyokwenda mbele, unashangaa unasikia vijana kama hapa anavyozungumza. Mwandishi wetu Amina amefuatilia hii habari, anasema vijana umri kati ya miaka kumi na tano mpaka ishirini na tisa, hawa ni vijana wadogo lakini anakuambia inaonyesha kwamba wamekuwa wakiripotiwa kwenye visa vya kujiua. Sasa hii inatokana na nini? Anasema maelezo yako mengi, amefuatilia kwa kina na amejaribu kuona e, hali ilivyo sasa. Amezungumza na baadhi ya vijana kwenye hii barazani, tuone nini kinachopelekea haya kutokea huko nchini Kenya. Kwanza chanzo cha maisha ya mtu kutoka kuanzia maisha ya mtu chini watu wao wafokas kwamba kesho kutakuwa na nini mbeleni. Sasa hayo ndio mengi ambayo yanachangia kuingia katika maisha ambayo alikuwa kusikiongo chako naingia maisha ambayo sikiongo chako, na background ya kwenu pia hukuiangalii vile ilivyokuwa mwanzo na, na vile imefikia sasa. Wengi vijana ama generesheni mpya huingia katika maisha mapema ya starehe, hawaangalii ya, ya kesho. Sasa mwisho ndo anatumbukia katika mafikirio ya kujimaliza kwa sababu mtu aliyechimba msingi mzuri kutoka mwanzo, nyumba yake huwa na inaenda juu vizuri, lakini ali hakuchimba ms, ms, msingi mzuri wa maisha yake, basi maisha yake pia huwa inaanguka kama nyumba. Lakini kama watu wangetafakari, mtu akaangalia kwao ametoka wapi, amesoma kiwango gani na anatekana akafanye nini, hawezi ingia kwa maisha ya, ya, ya, ya raha mapema. Unapata hata vijana wadogo wanakunywa sumu, anajitoa uhai, na ni mambo ambayo yangesuluhishika ile maisha ya kitambo ya kuwa wazee wanakaa kwa pamoja wanazungumza, wamama wanakaa pamoja na watoto wanazungumza, haimo tena. Kama ni kanisani, unaona hakuna ile msaada mkubwa kwa community, mahali ambapo mtu anaweza kujitoa ukaeleza shida yako ukaamini mtu na ukapata suluhu ya kuwa imetoka. Kwa hivyo huyo, hali ngumu ya maisha na ukosefu wa mashauri mazuri inasababisha kuwa na mtu kuamua kufanya kitendo cha kujitoa uhai akiwa mdogo, ni mzee, ni mama, yale majukumu ya kimlemea anaona suruhu ni kujiua. Naona sana sana ni hiyo hali ngumu ya kimaisha, ya uchumi umekuwa chini, watu wanakosa matumaini, mtu anakosa mtu wa kumpatia msaada wa mawaidha ma, ma, ma. Sasa mtu anaona tu hiyo ndio suluhisho, lakini pengine kama mtu angekutana na rafiki anaweza kumwelezea shida yake na pengine akapewa njia ingine ya kujisaidia na ikaweza kumsaidia. Nyingine inaweza kuwa ni ma maroho fulani mapepo fulani na watu wengine hurushiwa spiriti tu ya kujiua, na anajikuta tu amejiua, ama kwao kulikuwa na hiyo spiriti, mtu wao alijiua, babu yake, nyanya yake. Sasa hiyo spiriti ikawa ina mhant kupitia damu, mwingine anajiua kupitia hiyo. Kwa hivyo kuna njia mbili, hiyo ya kimaisha, ya shida za maisha na nyingine hiyo ya mapepo. Okay, sande, umesikia haya mambo? Asubuhi ya leo wakati nikija kuna uh, gazeti fulani nilikuwa nasoma kwenye treni mm -hmm, wanasema kwamba mambo haya haya ya kujiua wanasema mm -hmm, amechangiwa zaidi na mitandao ya kijamii. Sasa cha ajabu ni kwamba kuna mitandao ama kuna app ambazo na, na, na, pia zile video game ambazo zikifuatiliwa na vijana mm. Zinakuwa kwanza zinaelekeza katika hali ya kujiua mm. Alafu pia wanasema kitu kingine ukizoea sana mitandao, kwa mfano wakati wote uko kwenye simu, uko kwenye iPad ama mashughuli zingine, unapata depression. Wanasema unapata depression wakati uko mbali na vifaa hivyo. Kwa hivyo wanasema kwamba maisha yanakuwa na upweke ukiwa mbali na vifaa vya kielektroniki. Wanasema usizoee, yani usiwe na mazoea ya vifaa vya kielektroniki, vinaleta depression ambayo unakuta maisha yako ni pweke kabisa. Sasa unatamani kuondoka. Unajiona huna kitu kwa mabila yale, huwezi kuwa na maisha na kitu ambacho ndo hivi, mitandao imekuja sana hivi. Sasa, wakati miaka ya nyuma kama wakati huo unacheza mpira ilikuwa hivi vitu hamna, watu wanacheza kutoka, wanakwenda kuzungumza uso kwa uso kisha zungumza, kila mtu akona nyumbani kwake, hakuna shida kweli. Na ukishataja mambo ya mpira sasa basi umeibua swala lingine, swala la World Cup. <laughs> <laughs> ambalo ni boto. Kuna watu wanacheka na kuna watu wanalia <laughs> <wana lia, laughs> Sasa tuliuliza je, <tip> hmm, utawamisi Itali kwenye kombe la dunia dunia lo, maana Itali kama wamekosa kuingia baada ya miaka ipatayo mingapi? tangu mara ya mwisho 58 ilikuwa itakuwa ni hamsini na tisa, sasa aha Right. Sasa basi pale maoni ametolewa kweli kweli, King Majuto anasema kutoka gate, anasema kukosekana kwa Itali na Uholanzi hakika michiano ijao ya kombe la dunia itakosa msisimko. Hussein Lihoha anasema hakika nimeumia kwa kosa wataliano, kwangu mashindano litaangalia, lakini kwa tabu sana. <laughs> Francis Kigondi anasema uh, wapiga vichwa hao maneno kidogo wanaruka vichwa, ngoja wapumzike, pamoja sana. Brazzani sijui <laughs> Bruno Kalanga anasema pambane na hali yao, kwani hawakumwona Maria Baloteli mm -hmm. Wakamwita, wamemwacha mm -hmm. kwenye kikosi, ndio maana ya kuwakuta safari hii. Anasema binafsi naipongeza sana eh. Wacha wapumzike. Haya, Sultani Sultani anasema bana, siku ya kufa miti yote ndugu yangu inateleza, ya siku ya kufanyani. Haya maoni ni mengi yanazungumzwa hayo, maoni mengi sana Maoni ni mengi kweli kweli, lakini vile vile unaangalia yale yanayotamba kwenye mitandao nako ni mengi. Kama uniambie tunaangalia nini leo? Tuende nchini Kenya ambapo leo mahakama ya juu tena inasikiliza kesi ya matokeo ya uchaguzi uliofanyika wa marudio, na ni baada ya kuchukua hatua ya kuondoa baadhi ya wale waliostaki. Wamesema kwamba NASA ama muungano wa upinzani usitajwe wakati wa kuendelea kwa kesi hiyo. Sasa hivi tunapozungumza ni kwamba mahakama imepanga kusikiliza mara moja kwa saa tisa kuhusiana na hoja zilizoletwa, lakini wengi wamezungumzia kuhusu mahakama ya juu uh, Harrison Mumia kwenye Twitter anasema hakuna chochote mahakama ya juu itasuluhisha la kisiasa nchini Kenya, huku Intelligent Mugula akisema lazima kuwekwe sheria kwamba mawakili wanaofanya kesi zinazohusiana na mambo ya kitaifa kama uchaguzi wawe na uzoefu wa zaidi ya miaka kumi na mitano. Ni ndivyo anasema huyu, uh, huyu nani, huyu intellect mogul anasema, inaonekana kwamba Kenya itangoja kwa muda mrefu, na ni lazima koti hili ama mahakama hii fanye uamuzi wa, wa kudumu kuliko kurudisha watu tena katika hali ya kampeni tena, maana hiyo itakuwa ni kurudisha watu kwenye kampeni, na hawataki hilo, Kamau. Na kama ulivyosema kama pia Kamau kwenye umu mitandao wanatamba Umesikia jana mechi inayozungumzwa ya Nigeria Super Eagles. Nigeria wamefanya vitu baada ya kuwapiga Argentina bao nne kwa mbili katika mechi hiyo ya majaribio na kupima mabao yao na nguvu zao. Wengi kwenye mitandao wamekuwa wakizungumzia hii mechi kuona kwamba eh Nigeria sasa inaonekana kwamba wamejiandaa kwenda kwenye Kombe la Dunia 2018. Pengine mambo yatakuwa tofauti lakini hii mechi imewekea eh, mafurisho wengi hapa wa Nigeria. Lakini swala la Zimbabwe linaendelea kunoganoga kwenye mitandao ya kijamii, wengi wakisema kwamba linaloendelea Zimbabwe hatukutarajia. Kwenye Twitter, Mugabe BZW anasema kwamba huyu ni kiongozi ambaye wengi hawakuamini kwamba anaweza akatolewa kwa njia hiyo na pamoja na maoni mengine mengi. Lakini muda na unaona unatupa kisogo kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau. Na bila kusahau nda studio naitwa Sunday Shomado. Usikose matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tunawatakia ni wote alasiri njema kutoka Washington DC kwa hedeni. <muchos>