Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Wazimbabwe na viongozi wa dunia wanatoa wito wa utulivu na amani wakati wanajeshi wakijihusisha katika mzozo wa kisiasa unaolikumba taifa hilo la kusini mwa Afrika. Rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini akizungumza Jumatano mchana amesema amezungumza Rais Mugabe na amemwarifu kwamba yu salama nyumbani kwake. Alisema ana matumaini hapata kuwepo na mabadiliko ya serikali kinyume cha katiba baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa Harare usiku wa Jumanne. Hali inaripotiwa kuwa ni ya utulivu huko Harare, na hadi sasa haijulikani hatima ya utawala wa kiongozi wa muda mrefu Rais Mugabe. Habari kwenye mitandao ya kijamii hata hivyo inaeleza kwamba hali ingali ya wasiwasi wasi, katika mji mkuu na biashara zote zimefungwa. Ndege ndogo ya abiria ya kampuni ya Coastal Air iliyokuwa inasafiri kutoka uwanja mdogo wa ndege ya Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kuelekea hifadhi ya taifa ya Serengeti ikiwa na abiria kumi na rubani moja imeanguka katika eneo la Embakai na abiria wote wanaofiwa kuwa huenda wamefariki dunia. Kulingana na mwandishi wa Sauti ya Amerika Siraji Mvungi, kamanda wa polisi wa mkoa wa Arusha Charles Mkumbo amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na amesema taarifa kamili itatolewa baadaye baada ya kufika eneo la tukio ambalo linasemekana kuwa lenye changamoto nyingi kufika. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Naibu gavana wa eneo la Dafur kaskazini nchini Sudan, Muhamed Barima, ameambia shirika la habari la Reuters mapema leo kwamba mamlaka zimemwachilia mfanyakazi wa huduma za kibinadamu kutoka Uswisi aliyetekwa nyara mwezi uliopita. Awali, serikali ya Sudan ilitoa taarifa ikisema kuwa iliamini kwamba mwanamke huyo mfanyakazi ambaye ni wa kutoa misaada alikuwa ametekwa nyara na kundi la kihalifu wakati akiwa nje ya, ya nyumba yake mjini Alfashir, wakati serikali ya Uswisi ikiomba kuachiliwa kwake mara moja. Barima amesema kwamba mwanamke huyo yu salama na kwenye hali ya afya nzuri, wakati akiwa kwenye makao makuu ya kiusalama mjini Kutum, Dafur Kaskazini. Hata hivyo, serikali za Sudan na Uswis hazijamtambulisha mwanamke huyo. Rais wa Lebnan ameendelea kutoa maneno makali dhidi ya Saudi Arabia huku majibizano yakiendelea kati ya mataifa hayo mawili baada ya kujiuzulu kwa ghafla kwa waziri mkuu wa Lebnan Saad Hariri mapema mwezi huu, kiongozi huyo alitangaza hatua hiyo kwa ghafla wakati akifanya ziara Saudi Arabia na kutangaza kupitia televisheni. Rais wa Lebnan Michael Aoun amesema kupitia ujumbe wa Twitter kwamba anaamini kuwa Hariri amezuiliwa kinyume huko Saudi Arabia, kinyume cha hiari yake ikitajwa na Lebnani kwamba ni hatua ya uchokozi. Muda mfupi baada ya ujumbe huo, Hariri ameandika ujumbe wa Twitter akisema yu salama na kwamba panapo majaliwa atarudi tena kwenye taifa alipendalo la Lebnan. Viongozi wa Afrika wameomba kufanyike mageuzi makubwa namna tume za kulinda amani katika bara hilo zinavyofanya shughuli zake, huku Umoja Mataifa ukitafakari upelekaji walinda amani zaidi katika kipindi hiki cha ugaidi wa kuvuka mipaka. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba nane kati ya tume 15 za kulinda amani za Umoja wa Mataifa zipo barani Afrika. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti Amerika katika kipindi cha Kwa Undani. nam ni kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc na ni kipindi ambacho huangazia baadhi ya habari zilizopiga vichwa vya habari na ambazo labda hukupata maelezo zaidi tunakupatia undani wa maswala yote ya habari hizo na hivi leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani E, tunaanza moja kwa moja huko nchini Zimbabwe. Ni kwa undani mimi ni BMJ Muridhi. barabara kabisa ni kama nilivyokuarifu katika kwa undani leo tunaanza kuhusiana na maswala ya siasa za Zimbabwe na ni nchi ambayo iko katika hali ya kutokuwa na uhakika baada ya jeshi la nchi hiyo kuingia mji mkuu wa Harare baada ya takriban miongo minne madarakani rais uh, Robert Mugabe anajulikana kama Bob Mugabe Uh, inaonekana alikwenda mbali katika kuamua kumtafuta mkazi au kumtafutia kazi makamu wake wa rais na kutaka kumweka mkewe kuchukua wadhifa huo. Na hili ni baadhi ya maswala ambayo yanaangaziwa kuhusiana na yale yameendelea ya katika mji wa Harare kutoka hapo jana, wakati ilitangazwa kwamba vifaru vilionekana vikiingia katika mji wa Harare. Hebu tupate mengi zaidi kutoka eh, kwa mwandishi wa VOA Anita Paul katika ripoti ambayo inasomwa hapa na mwenzangu Hadija Riami. Hakuna aliyetarajia kuliona hili likitokea, lakini kila mmoja ameliona limetokea. Katika takriban mwongo mzima, viwango vya hali ya maisha nchini Zimbabwe vimekuwa vikishuka uchumi ukiwa umedorora sana, mfumo wake wa afya umevurugika, uchaguzi umeelezewa haufikii viwango vinavyotambulika, miundombinu si mizuri katika taifa ambalo lilijipatia uhuru wake mwaka 1980 mia. Katika miaka ya karibuni harakati za upinzani zilikuja na kuondoka, wanahabari walizungumza na kunyamazishwa, na takriban raia milioni moja waliomba hifadhi ya kisiasa katika nchi jirani ya Afrika Kusini. Lakini kutokana na hayo yote ilionekana hakuna ambacho kingeweza kuleta changamoto kwa utawala wa kiongozi pekee wa Zimbabwe ambaye wamekuwa wakimfahamu Rais Robert Mugabe. Lakini rais huyo ambaye nao umri ulikuwa umeongezeka alimfuta kazi naibu wake na kuashiria kwamba nafasi ya naibu huyo itajazwa na mke wake Grace Mugabe ambaye si maarufu hivyo. Mkuu wa majeshi alionya kwa taingilia kati kama Mugabe hataacha kujaribu kuwaondoa katika chama tawala wafuasi wa makamu rais aliyeondolewa mamlakani. Mchambuzi Piers Pigu kwa International Crisis Group anasema hiyo ndio iliyochochea mabadiliko. Kuna kitu kwa hakika kimelazimika kutokea, hasa katika wiki moja iliyopita. Katika siku chache zilizopita, hali ilikuwa ni ya mivutano zaidi. Amesema ataingilia kati. Nadhani watu wengi walidhani kwamba ilikuwa ni maneno matupu, hawezi kuingilia kati. Mugabe bado alikuwa na nguvu ya udhibiti. Kwa hali ilivyo hivi sasa, ni dhahiri kwamba Jenerali Konstantino Chiwenga hakuwa anafanya mzaha. Baada ya vifaru kuonekana vikitembea kote mjini Harare jana Jumanne, wanajeshi walichukua udhibiti wa kituo cha televisheni cha serikali nyakati za alfajiri hivi leo kwa saa za Zimbabwe, na msemaji wa jeshi meja Jenerali SB Moyo alitoa taarifa ya kushangaza: Comrade RJ Mugabe and his family are safe and sound and their security is guaranteed arji Mugabe na familia yake wako salama na usalama wao umehakikishwa. Tunawalenga wahalifu tu ambao wanatenda uhalifu ambao wanasababisha matatizo ya kijamii na kiuchumi katika nchi. Tunataka kuweka utaratibu na kuwafikisha mbele ya sheria. Lakini mambo ndiyo kwanza yameanza. Chama tawala nchini Zimbabwe kimesema kwenye mtandao wa kijamii kwamba Mnangagwa atarejea nchini kuchukua hatamu za uongozi na kusema kuwa katiba inaruhusu hilo. Kwa hakika kila mmoja anawaza nini kitatokea kwa waliokuwa watawala katikati. Kati ya mambo yanayotokea hivi sasa, wachambuzi wachache wanadhani kuwa Mugabe na mke wake watakumbwa na ghadhabu za watu wa Zimbabwe. Asante sana mwenzangu Hadija Riami kwa taarifa hiyo kuhusu uh, rais Mugabe na hali ilivyo katika nchi hiyo na rais Jacob Zuma wa Afrika Kusini. Kama mliosikia katika matangazo yetu, ni kwamba amesema alizungumza na rais Mugabe aliyemweleza yuko salama na yuko nyumbani kwake. Na sasa tuungane naye Bashir Ali ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa katika eneo hilo. Na uh, Bashir, hebu tueleze moja kwa moja ni nini sasa kitarajiwe baada ya yale ambayo uh, tumesikia hivi leo kutoka Harare. Kwanza, katika mazingira ya Zimbabwe kuna chama kinachotawala na chama hicho kina wafuasi ndani ya jeshi e, na wale wapigania uhuru na tayari wapigania uhuru wameshatoa e, msimamo wao kwamba e, rais Mugabe aendelee kukaa madarakani, chama cha ZANU PF kiunde tume ya kumhoji kwa nini ameruhusu mke wake na kundi la wa, wafuasi wa mke wake kutumia vibaya madaraka na kuifikisha nchi katika hali ya sasa. Sasa tunasubiri tuone ni kwa kiwango gani hayo mapendekezo ya umoja wa wapigania ya uhuru yatakubaliwa, na kuna uwezekano mkubwa kwamba yanaweza yakakubaliwa, kwa sababu hata makamu wa rais ambaye ameondolewa madarakani na sasa hivi inasemekana amerejea nchini Zimbabwe, anaungwa mkono na kikundi hicho, pamoja na inasemekana, ndani ya jeshi pia anaungwa mkono na mapema leo kulikuwa na taarifa kwamba huenda uh, mkewe rais Mugabe Grace Mugabe ametorokea nchi ya Namibia. Sijui kama una taarifa zozote kuhusiana na hili. Sasa hivi maelezo ambayo tumeyapata kutoka kwa msemaji wa jeshi ni kwamba rais Mugabe bado ni rais na bado ni amiri jeshi mkuu wa nchi ya Zimbabwe, na kwamba familia yake bila shaka akiwemo mke wake wako salama na usalama wao umehakikishwa. Na katika kipindi hiki kutakuwa na na heka heka, na taarifa hizi za hapa na pale za zisizothibitishwa mpaka hapo hali itakapotengamana na kujua mwelekeo halisi wa kisiasa katika Zimbabwe. Namna una taarifa zozote au katika pekua, pekua zako kujua hali ya usalama halisi hususan kwa raia wa kawaida katika miji mingine sio tu Harare iko, ikoje? Bila shaka kuna mshtuko kwa wakazi wa wa, wa wa mijini na hasa Harare, na habari zinazotoka ni kwamba mataifa makubwa kama Marekani na Uingereza yamewatahadharisha e, raia wake e, wawe makini na kwamba raia wake raia wa nchi hizo wana mashaka na wasiwasi. Hiyo hali lazima itokee kwa sababu kuingilia kijeshi katika shughuli za kisiasa ni jambo linazoshtua na linahangaisha watu na linavuruga shughuli za uchumi, na tusisahau kabisa kwamba Zimbabwe hata kabla ya tukio hili imekuwa na, na matatizo makubwa sana matatizo makubwa sana ya kiuchumi. Ilikuwa inasemekana kwamba watu wanafurika kwenye mabenki kujaribu kutafuta hela za kujikimu. Eh, kuna baadhi ya taarifa zilizoeleza kwamba upinzani hauungi mkono kuingilia kati eh, kwa maswala ya siasa kwa jeshi la nchi hiyo. Sio msimamo wa upinzani peke yake, vyama vyote vya upinzani ndani ya Zimbabwe. Huo ni msimamo wa Umoja wa Afrika, ni msimamo wa nchi za wanachama wa SADC na ni msimamo wa kikanuni kwamba demokrasia haitakiwi. Ndani ya mfumo wa kidemokrasia vyombo vya ulinzi na usalama, jukumu lake si siasa, jukumu lake ni kuwa watiifu na kuamrishwa na viongozi waliochaguliwa kidemokrasia. Lakini Bashir hali kuna wale ambao wanasema, nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii hususan raia tu wa Zimbabwe wanasema chochote ambacho kinaweza kurejesha hali nzuri ya maisha na vilevile kupunguza kuzorota kwa uchumi kama ulivyotaja katika nchi hiyo wanakikaribisha. Je, unadhani mchakato huu wote sasa, hapo tumefika, itakuwa na maana yoyote kwa mzimbabwe wa kawaida anayesubiri kuona hali imeimarika? Tukimaliza kwa kifupi. Kwa ufupi ningesema ni kwamba watu wangetaka kwamba hali hii iishe haraka, na mwelekeo ule uliokuwepo kabla ya jeshi kuingilia kati pia watu walikuwa hawaupendi, kwa sababu ulikuwa ni mwelekeo kidogo wa fujo na uholela. Lakini je, ni kwa kiwango gani kuingilia kati kwa jeshi kutachukua muda mfupi ili utawala wa kiraia urudi katika nafasi yake? Watu wakiona hali hiyo inaendelea kwa muda mrefu pia uvumilivu wao uta, uta, utaisha. Kwa hiyo ni uvumilivu wa muda na kwa kweli, uvumilivu huu unategemea ni kwa kiwango gani hali ya utawala wa kiraia na utekelezaji wa katiba ya Zimbabwe utakavyorejeshwa haraka inavyowezekana. Shukrani sana, Bashir Ali, mchambuzi wa maswala ya siasa za eneo la Afrika ya Kati na Mashariki. Na katika sehemu ya pili nitakueleza tunaenda wapi Barabara kabisa, tunakamata kiguna njia hadi nchini Kenya ambako wenzangu Amina Chombo na Salma Muhamed wanaangazia jinsi vyama vya wafanyakazi nchini Kenya vinaingiliwa na wanasiasa na vilevile vile wanasiasa pia kuingiliwa na vyama vya wafanyakazi. kazi kwenu, Amina na salma. Nam, shukran sana kutoka Washington DC. Endioni VOA Mombasa, na leo kwa undani tunaangalia swala zima la vyama vya wafanyakazi e, na ushawishi wa kisiasa. Vipi vinaambatana? Majukumu ya vyama vya wafanyakazi nchini ni vipi, na ni wakati gani ambapo wao wanahusika na siasa, na madhara na faida ziko wapi? Kukuleteni kwa undani kutoka Mombasa ni wako Amina Chombo nikiwa na mwenzangu Salma Muhamed. Nam, katika mataifa mengi, sio Kenya peke yake, Afrika kwa ujumla, kuna mataifa tofauti ambayo tumeona kwamba vyama vya wafanyikazi vimekuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa hata hatimaye kuchukua uh, cha, nchi kwa mm. Wakati mmoja au mwingine. Kwa hivyo kufuatia swala kama hili, kuona kwamba mirengo ama vyama hivi vya wafanyikazi vikiwa na ushawishi mkubwa katika taifa uh, tum, tunaangalia je, yeah, huu ushawishi wa kisiasa huko katika kiwango gani? maanake una mipaka gani, na pia kiwango chake ni kipi? Na kuweza kutuchanganulia swala kama hilo, tumeweza kupata changanuzi ambao wataweza kuzungumzia swala hili kutoka kwa upande wa chama cha wafanyikazi cha KOTU hapa nchini. Kwa mtizamo wao wanaonaje, iwapo majukumu ya vyama hivi vya wafanyikazi katika swala zima la demokrasia liko vipi, na vilevile vile mchanganuzi ambaye maswala kama haya pia vilevile ataweza kuelekeza mwelekeo ambao unaostahili kufanywa kufan. Hata hivyo katika maswala ya mgomo, mwenzangu Amia, tumeona kwamba vyama vya kisiasa vilevile vimeingilia sana vyama vya wafanyikazi wakati kumetokea migomo na pia wakati wa makampeni, wakati watu wanatoa zile sera zao, utakuta kwamba pengine mrengo wa kisiasa unasema kwamba sera yetu labda itawapiga ita upato walimu waweze kutekelezewa mishahara yao, yaweze nyongeza zao zitimizwe. Tumeona kwamba wametumia sana katika swala zima la kampeni. Kwa hivyo hivi vyama vya wafanyikazi inapokuja katika majukumu yao na swala la kidemokrasia ili isiweze kutatiza shughuli nzima ya vyama hivi. Pia katika kutekeleza majukumu yao, mipaka inakuwa wapi? Na kwa undani kabisa, tunaangalia swala hili zima ambalo limetokea hivi punde katika nchi ya Kenya. Kumetokea mgogoro katika upande wa chama cha NAT ambao kwa upande mmoja mwingine tunasema sio mgogoro vile wa kisiasa, lakini uh, nitakupa tu mfano kwa, uh, huyu katibu ambaye yuko sasa anashikilia chama hicho ambaye ni Wilson Sosion hapo awali, Amina mwenzangu, nakumbuka, alikuwa kiti hichi kimeshikiliwa na Muzonzili nam, lakini wakaona kwamba huyu katibu ambaye yuko sasa ndio anaweza sana kushikilia nyafa ile, kwa hivyo yule mwenzake akampisha. Sijui nakumbuka sasa, kwa hivyo mambo ikapisha naona sasa, e, yamebadilika. Akampisha upigaji kura mwenz... e, kwa hivyo hivi sasa maswala haya ambayo yamekuja kuzuka hivi, mgogoro kwamba huyu mwingine anamwambia mwenzake kwamba aweze kufa anasema kwamba aweze kustaafu mapema. Kwa sababu Oigo, tunafahamu kwamba Mzonzili atastaafu mwaka wa elfu mbili kumi na nane mwezi Mei, lakini anasema kwamba astaafu mapema, na tunavyozungumza tayari alikuwa ashataja mtu wa kuweza kusimamia kiti kile mpaka Disemba kumi na nne kufanywa uchaguzi wa mapema mm -hmm. Na kiini ni kwamba tarehe saba mwezi Novemba, ambayo ni mwaka huu, Mzonzili ambaye ni mwenyekiti wa chama hicho cha NATA aliweza kumtumia barua bwana Wilson sosioni ambaye yeye aliweza kuteuliwa na bunge la kitaifa kupitia mrengo wa NASA ikimtaka kwamba yeye atakuwa ni mbunge maalum. Na katika hali hiyo basi, barua ile ikiwa imeandikwa kumwambia kwamba hawezi kushikilia ofisi mbili, kwa hivyo atakuwa anakula mishahara miwili kama mbunge maalum na vilevile vile kama katibu mkuu. Sasa kwa kulijibu hilo, yeye naye akaita mkutano, akasema kwamba ataweza kuwastaafisha mapema <laughs> ifahamike haswa katika hawa wawili Mujo nzili pamoja na Uh, mwenzake Wilson Sossion wako katika mirengo tofauti ya kisiasa , uh, kwa sababu katibu huyu ambaye ni Wilson Sossion, kama tu, hivi sasa tunapozungumza ameteuliwa uh, kama mbunge mteule wa mrengo ule wa NASA. Uh, kwa hivyo amepata cheo kile, uh, kutokana na, na kuunga kwake mrengo ule wa NASA. Kwa hivyo na huyu Mudzo Nzili tunajua yuko katika upande wa Jubilee kila mtu anavutia upande wake. Kwa hivyo sasa, mchakato huu umeonekana kama umeletwa na swala la kisiasa, lakini mi naona ni kama ni swala la kuvuta mamlaka. Huyu anataka mamlaka, huyu pia vilevile anataka mamlaka. Watu sasa watajiuliza, huyu katibu atashikilia vipi viti viwili kwa wakati mmoja? Maanake awe mbunge na vilevile akae kuwa katibu. Itabidi sasa maswala aachie moja, ama vipi mwenzangu? Naam na japo walikuwa wamesema kwamba yeye alikataa nafasi ile, lakini bado jina lake lipo. Na katika kuangalia swala so, so hili kuona kama ndivyotangulia kwamba kuangalia majukumu madhara ni yapi kwa wao kujihusisha katika kisiasa, nipata fursa ya kuweza kuzungumza na huyu uh, Profesa Halimu Shauri ambaye yeye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Pwani University hapa uh, eneo la pwani ya Kenya, na pia yeye ni mtu ambaye anafanya maswala ya jamii katika chuo kile. Kwanza Nilianza kwa kumuuliza atuelezee majukumu ya vyama hivi vya, vya wafanyakazi ni yapi. La msingi kwanza ni kusema kwamba vyama vya wafanyikazi vina umuhimu mkubwa, kwa sababu vinaweza kupeana sauti ya malalamishi ya wafanyikazi kwa waajiriwa wao, kwa sababu ni vigumu kwa kila mfanyikazi kuweza kuwasilisha malalamishi yenye wanayapata kazini yakiwemo uh, mengi lakini la msingi uh, malalamishi yenye yanagusia mshahara na hali bora ya kazi, ni lazima malalamishi yale yaweze kuwakilishwa kwa njia ambayo ni bora na njia ambayo inawakilisha kila mtu, kwa hivyo Uh, makundi haya wafanya kazi ni muhimu mahususan kupeana ile ile sauti ya wafanyakazi, ili waweze kutatuliwa matatizo yao. Hiyo kama ulivyosema kwamba wamekuwa wakiangalia maslahi ya wafanyikazi, lakini tumeona kumekuwepo na ushawishi wa kisiasa kila mara. Wakati wa kampeni za kisiasa, vyama vya kisiasa huegemea pande fulani katika wale viongozi wa wafanyikazi ama vyama vya wafanyikazi. Je, hili nalo uh, unaliangalia vipi, kama mfano wa mtikiso ambao uko katika chama cha wafanyikazi uh, wa muungano wa walimu nchini ambacho ndio kina wanachama wengi wote ukilinganisha na vyama vingine vya wafanyikazi? Nafikiri ni muhimu kwanza kutoa taswira kwamba siasa ni maisha ya binadamu na kama siasa ni maisha ya binadamu, la msingi ni kujua kwamba ugavi wa rasilimali za kitaifa huwa zinaambatana na viongozi wa kisiasa, na vyama vya wafanyikazi vinapigania haki za wafanyikazi katika hali ile ya ugavi wa rasilimali ikipitia mishahara na malundukizi mengineyo. Kwa hivyo wafanyikazi, wenyewe, la kwanza la msingi ni kwamba ni wananchi na kama wafanyikazi wenyewe ni wananchi basi wao pia wanahusika katika swala zima la siasa, na kama wanahusika, basi katika swala zima la siasa pia yale makundi yanayowasimamia malalamishi yao kwa njia ya moja ama nyingine, pia yana upeo wa kuweza kushiriki katika swala zima la kisiasa. Lakini changamoto ni ni vipi makundi haya yanaweza kushiriki katika siasa bila kuathiri Uh, makundi yenyewe kwa kuwa yanaweza ya kuenda mrengo huu ama mrengo ule, na nafikiri hapo ndo kuna kuna changamoto kubwa sana kwa sababu wakati wanasupport mrengo fulani, na ule mrengo ukipoteza kisiasa, kwao itakuwa ni hasara. Lakini pia kuna uwezekano kwamba wakiweza kutilia nguvu mrengo fulani na ukishinda, itakuwa wao ni rahisi kupeleka malalamishi yao, mapendekezo yao katika mrengo ule yenye waliunga mkono. Kwa hivyo, la msingi ni ile hali ya kufanya uchanganuzi wa madhara na na benefits ambazo zinaweza patikana katika kujiingiza katika suala la siasa, lakini hatuwezi sema kwamba vyama vya wafanyikazi vijitenge kabisa katika siasa, kwa sababu hata historia ya kiulimwengu inaonyesha kwamba uh, nchi nyingi zimeweza kupata msukumo wa kisiasa kupitia vyama vya wafanyikazi, hata nchi ile ya Amerika Labor Party, hata tukiangalia nchi nzima ya Ghana, hata South Afrika kusini na hata Kenya pia. Kumbuka marehemu Tom Mboya, Tom Mboya alichukuliwa katika chama cha wafanyikazi akaja akawa mwanasiasa na akaja akawa hata akawa waziri, na wengine wengi, ene wengi, wameweza kutoka kotu na wakaingia kwa siasa. Kwa hivyo ile ile changamoto yenye tunaona sasa hivi bado tusiangalie kwamba tu kwa jicho kwamba litaweza kuleta madhara, but hata pia kuna mafanikio yenye yanaweza patikana, lakini inategemea ni vipi watacheza karata zao. Sasa mfano kama wakati huu ambapo mitihani ya kitaifa inaendelea hasa ule wa kidato cha nne nchini Kenya. Na wakati ambapo tunaona tayari walimu wamekuwa na ile hali ya kwamba wanaunga mkono, eh, Katibu Mkuu Wilson Sosioni na wengine wanamuunga mkono Mzonzili ambaye ndiye mwenyekiti wa chama kile cha NAT. Uh, huoni kwamba kufikia Januari endapo kutakuwa kuna swala zima labda pengine yale matakwa ya walimu kwa sababu kulikuwa na dukuduku kwamba huenda kukawa na mgu me Januari, huoni hili likadhuru lika eh, hatma ya mapato ya walimu? Nafikiria la msingi ni kusema kwamba hakuna jambo lenye halina madhara katika hii dunia. Mambo yote unayafikiria na tunataka kutekeleza yana madhara yake, lakini kiubinadamu, na ndio maana nafikiri wanadamu wana akili, ni kuweza kupima Uh, madhara na na mafanikio ambayo yanaweza patikana kwa kile chote tunachokifanya. Kwa hivyo wakati tunapima na tunaona kwamba hili jambo lina madhara, lakini yale mafanikio ni mengi kushinda madhara, basi uamuzi huwa unaenda hivyo. Kwa hivyo kwamba huu uh, msukumano unaweza kuleta madhara uh, ni ukweli, madhara yanaweza kuweko, lakini lazima tuende nyuma tuangalie swala zima la sababu za kimsingi ni sababu gani zinafanya walimu kila mara ama wafanyikazi wa serikali kila mara kugoma. I ulisema pale mbeleni kulikuwa na manasi walikuwa wamegoma na wakagoma kwa muda mrefu bila kutatuliwa shida zao, alafu wamefuatiliwa. Sasa na walimu wa vyuo vikuu nao wamegoma, wa na walimu wa shule za sekondari nao wanajitayarisha kugoma. Kwa, la msingi ni kuangalia kwa nini walimu na wafanyikazi wengine wanagoma mara kwa mara, na utapata jibu hapo kwamba katika ile mikataba wanakubaliana, wanaita collective bargaining agreement, serikali huwa inazembea katika kutekeleza mikataba hii, kwa sababu wakati unaelewana na watu unakubaliana nao kwamba hivi ndivyo tutalipa ama hivi ndivyo tutafanya, lazima serikali itekeleze ahadi hiyo. Lakini punde serikali inapozembea, uh, basi inasababisha hali hii ya msukosuko. Hakuna mtu anafurahia kugoma, hmm? ndio maana huwa kila mtu akiandika barua akitaka kazi, mwisho kule chini anaandika wako mwaminifu. Ni mwaminifu na ni waaminifu, lakini sasa waajiri wakati mwingine wanavunja huu uaminifu, ndo wanaleta hii mizozo. Okay, kwa hivyo shida si uongozi wa vyama, lakini shida ni sera zilizopo za kiserikali kutatua matatizo ya wafanyikazi. Naam, nam, na punde serikali inaposawazisha sera zake sambamba sawia na vile wanakubaliana na wafanyakazi wakati wakifanya yale majadiliano yao, na waweze kutimiza hivyo uh, katika ule mkataba wa, wa wakati ambao wamewekeana, sioni mimi kukiwa na mgomo. Hakuna mtu yenye anapenda kugomagoma kila saa kuenda kuimba nyimbo nje na kuacha kazi yake ya msingi ya kupeana huduma kwa wananchi. Sasa shukran sana Profesa Halimu Shauri, akiwa ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani, ambaye sana sana yuko katika kitengo cha masuala ya jamii. Shukran sana kwa wakati wako, asante sana. Namna mengi basi tumeweza kuyasikia, na ukiangalia ni kwamba kupitia mfumo huu wa vyama vya wafanyikazi nchini, mbali na kwamba wanahusika na maswala ya kisiasa, tutakuachia wewe pale nje utujibu. Labda je, unaona kwamba e, kupitia mifumo yao na katiba zao wameleta natija? Basi ni hayo kwa undani kuhusiana na maswala haya ya vyama vya wafanyikazi. Nimekuwa wako Amina Chombo na mwenzangu Salma Muhamed tukikutakia msikilizaji mwema, kwenu pale VOA. Asante uh, sana wenzetu hapo Mombasa, Amina Chombo na Salma Muhamed, kwa kutuletea tathmini hiyo ya vyama vya kisiasa kunradhi, vyama vya wafanyakazi na mwingiliano uliopo kati ya vyama hivyo wafanya na wafanyakazi na siasa nchini humo. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Kimesimamiwa na Abdu Shakur Abud. Kwa niaba ya wenzangu wote hapa studio, tumekuwa naye Saida Hamdun kama mwelekezi na waga kutoka Washington. Jina langu ni BMJ Muridhi.