Kutoka studio 15 hii ni VOA Express na saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni siku ya Alhamisi tarehe 16 Novemba mwaka 2017 mimi ni Abdu Shakur Abud nami jina langu Harrison Kamau moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tukikukaribisha kwenye VOA Express, matumaini yangu yakiwa kwamba popote ulipo mambo ni sawasawa. Tumekuandalia mengi, kuanzia uko Uganda ambapo madaktari Maje, wana, wanaendelea na mgomo wao, na hivyo wanajeshi wameambiwa waende hospitali kutoa msaada. Bila shaka vile vile kuna masuala ya biashara yanayoendelea kati ya wamiliki ama washikadau katika sekta ya usafiri wa ndege ambao wamekutana huko nchini Rwanda, na tutakueleza zaidi kuhusu nini kinachoendelea huko, na bila shaka tusahau, habari kubwa bado inabaki ni ya huko Zimbabwe ambapo hadi hivi sasa hali haijulikani ilivyo, kwa vile Rais Robert Mugabe yungali anashikiliwa na wanajeshi, wanashika sehemu mbalimbali mbali za mji na nchi hiyo. Na sijui ni mambo gani yanakukera wewe kila siku, katika maisha ya kila siku ni mambo tofauti yanayokera wengi, lakini hebu tusikie huyu nini kinachomkera kila siku. Utaona watu anatafuna hata saa ingine mwenyewe umevaa smart, unaenda zako kazini karibu akurushia uchafu ya hiyo, mgoka ndio wameangusha chini, unakanyaga ukitembea kwa barabara, kila mahali metapaka. Huyu anazungumzia watafunaji miraa huko Mombasa, manake wanatafuna <laughs> kwa wingi, alafu anachafua watu, hawajali unaona. Mtu anatafuna miraa alafu anatema njiani pale, kwa hivyo tutasikiliza zaidi. Kweli kabisa, lakini kama tulivyokutokezea ni kwamba mgomo unaendelea, mgomo wa madaktari nchini Uganda na tunataka kujua zaidi, nini kinachoendelea nchini humo. Kwenye laini ya simu tunaye uh, Kenneth Bwire akiwa Kampala. Kenneth Bwire, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze mambo ya mgomo yamefikia wapi kufika sasa hivi Bwire? Naam, tunaona kwamba labda Bwire simu ime, haipatikani kwa hivi sasa moja kwa moja Bwire, sijui kama unatusikiliza. Kwani kule serikali ya Uganda inapanga kumlipa kila mtoto atakayezaliwa hospitali dola sita kila mwezi. Pesa hizo zinalenga kuwasaidia akina mama watakaojifungua katika hospitali za serikali peke yake. Kenes, ukiwa huko kwenye simu, unatusikiliza hivi sasa? naona kwamba Kenneth Bwire hayuko kwenye simu, kwa hivi, bila shaka tutamtafuta muda mtafuta, punde hivi. Sasa hivi labda tuzungumzie swala la Zimbabwe. Mbi, Zimbabwe Zimbabwe unajua okay. Matatizo bado yanaendelea na ikiwa sasa ni siku ya pili ambapo habari ambazo zinatoka Zimbabwe ni kwamba bado Rais Robert Mugabe amezuiliwa, yuko nyumbani kwake Harare, lakini wanasema kwamba yuko katika hali salama kabisa na sasa kitu ambacho tutakieleza hapo baadaye katika habari zetu ni kwamba wanasema mpinzani mkuu kiongozi wa upinzani uh, Morgan Shangirai Nai, amesha wasili. Amesha wasili na ni kwa matumaini kwamba kuna serikali mpya ambayo itaundwa. Ndivyo mambo, ndipo mambo yanavyoendelea. Hatujui kitu gani itafanyika, itafanyika. Kwa hivyo tuende huko Kampala ambapo Kennes Bwire yuko kwenye simu. Hebu tumsikilize Kennes, hebu tueleze uamuzi wa serikali Shakur, baada ya jana maafisa wa serikali wakiwa mawaziri sita, makatibu wa kudumu wawili, pamoja na mkuu wa sheria na wake kukosa kupata eh, hali ya baadaye kati yao na madaktari, hii leo rais Mseveni ameamua kwamba wanajeshi waingie kati na kuweza kutibu wagonjwa katika hospitali za umma. Kwa hivyo madaktari wapo kwenye mgomo, lakini wanajeshi sasa ndio wanafanya kazi ya kuwatibu wagonjwa Shakur. Naam, kwa hivyo mgomo umeendelea, wanakataa kabisa kurudi kazini, wanasema mpaka wapate nyongeza za mishahara. Na je, wanajeshi wataweza kutosha kukidhi mahitaji ya wagonjwa walioko huko? La kusisitizwa sasa ni kwamba daktari wanasema wanaweza subiri mambo yao na mshahara, lakini hawawezi subiri swala kwamba hakuna, hakuna vifaa vya matibabu na hakuna madawa katika hospitali za umma. Kwa hivyo wanasisitiza kwamba kama hakuna dawa wala hakuna vifaa hawataingia kazini. Ndio mshahara wanaweza kaa chini na wakazungumzia baadaye, lakini hivyo lazima viwepo sasa. Wanajeshi kama wameingia kutibu, hatujui watatumia nini kutibu, wakati ma, ma, madaktari wanasema vifaa vya kuwatibu wagonjwa havipo. Shakur Bwire, unaposema wanajeshi kwamba ndio wamechukua usukani sasa, uh, sijui kama inaeleweka kwamba wanajeshi wale wana ujuzi wa taaluma hiyo ama ni wanajeshi wote kwa ujumla ambao wako kule wakijaribu kusaidia wagonjwa? Ndio wale walio na taaluma ambao huwa wanatibu wanajeshi wenzao. Lakini Harison, si jambo ambalo la kushtuka hapa Uganda, kwa sababu kila mara migomo inapotolewa wanajeshi hutumwa kufanya ile kazi ambao wafanyikazi wa umma wamegoma, isipokuwa tu katika vyuo vikuu ambapo labda huwa wanaogopa huenda wale wanafunzi wakatoa rabsha. Lakini katika shule za msingi katika, eh, eh, katika, eh, idara zingine za serikali zote wanajeshi hutumwa kufanya kazi kazi kule na inaendelea na wakati huo huo, Harrison ni kwamba serikali pia imetoa mwelekeo kwamba madaktari waanze kuajiriwa upya, wale ambao watakubali kiwango cha mshahara kilichopo. Wale ambao hawataki basi watafute pa kwenda. Swala muhimu Kenes, ni kwamba madaktari wanasema hakuna vifaa hakuna dawa. Je, wanajeshi wataweza kufanya kazi bila vifaa na dawa au wanakuja na vifaa zao? Ndilo swala ambalo sasa limesubiriwa. Nilipojaribu kumtafuta msemaji wa jeshi eh, eh, Karamira amesema wao wamepata Ye, wamepata mwelekezo kutoka kwa wizara ya afya. Wizara ya afya inasema wameamrishwa kutoka kwa rais, kwa hivyo kama watakuja na dawa zao kutoka kwenye kambi ndio hatufahamu, lakini e, msemaji wa madaktari, muungano wa madaktari Dr. Koro buku amesema kwamba huenda wakatumia wale madawa ambao huwa yanatumika kwenye e, kwenye makao ya wanajeshi katika kuwatibu raia, na watakuwa tu wakishughulikia maswala ya dharura, lakini wale ambao unakwenda labda kama we umejikoa kidole unataka usaidizi, hayo hayapo. Wale ambao watazingatiwa na wale wamepata ajali, mama wanaojifungua, pamoja na wale ambao wako katika hali mbaya. Asante sana Kenneth Bure kutoka huko Kampala, na tutakuwa pamoja nawe katika matangazo yetu ya saa moja unusu kutueleza zaidi juu ya fuko maalum lilotolewa na serikali kwa watoto wanaozaliwa. Lakini hivi sasa tuende moja kwa moja Kenneth, huko Kigali, ambapo tunasikia kwamba wadau wa mashirika ya ndege wanalalamika juu ya wa matatizo wanaokabiliana nao kuweza kupanuka na kuendeleza. Kenneth, Karemera, Karemera. Silvanus Karimera yuko Kigali. Silvanus, unaweza kutueleza nini hasa kimetokea? nam asante sana Abdu Shakur, asante mweshikilizaji wa VOA Express. Moja kwa moja ni kwamba wakurugenzi wakuu, uh, katika makampuni ya ndege barani Afrika wamekuwa wakijaribu kukuna vichwa vyao hapa, wakijaribu kusema kwamba, uh, sekta ya usafiri wa ndege haijapiga hatua kwa sababu ya ukiritimba ambao umekuwa uki, ukiwekwa na serikali za Kiafrika na wakadai kwamba asilimia themanini ya matumizi ya ndege katika bara hili la Afrika yanafanywa na mashirika ya ndege kutoka kule ng'ambo na bara Afrika peke yake linachukua tu asilimia tatu katika safari za ndege kule ulimwenguni. Kwa hivyo, wakawa wanajaribu kuna vile kuona nini cha kufanya, na wakadai, wakadai kwamba kuna matatizo kwa kweli ambayo yamekuwa yakiendelea mpaka sasa hivi, kupinzana na hali fulani ya ya, ku, ya kupinga hatua kimaendeleo katika bara la Afrika hata katika sekta ya uendeshaji ndege. Karamera, sijui kama labda pengine wale washikadau wana mipango yoyote ya kushirikiana kama mataifa kama vile kunavyo jumuiya ya Afrika Mashariki kuunda kampuni moja ambao ni ya ushirika wa mataifa ya Afrika ili labda waongeze asilimia ya, ya wamiliki wa Uh, safari za ndege. Naam, hilo hilo limezungumzwa, lakini si kwa undani, lakini kikubwa zaidi amesema kwamba hakuna tatizo kubwa ambalo limekuwepo. Tatizo tu ni sheria, ni sheria kwamba serikali hazijalipa kipaumbele kwa sababu E, imetolea mifano tu kwamba mashirika ya ndege ya kimataifa kutoka Ulaya, Marekani, katika sehemu nyingine na Asia yamekuwa yakirahisishiwa tofauti na ambavyo shirika moja la kiafrika lilikuwa linarahisishiwa katika nchi jirani. Lakini pamoja na hayo, labda tumsikilize katibu mkuu wa shirikisho la mashirika ya ndege barani Afrika, Dkta Eraija Shingosho akijaribu kulataja matatizo mengine ambayo yeye anayaona kwamba yanakizana na ukweli wa mambo. We don't want uh, to see situation where, for example Somebody... hatupendi kuendelea kuona tabia hii ya nchi moja ya kia kiafrika kuagiza kahawa iliyotayarishwa kutoka Ulaya wakati kahawa ghafi inatoka Afrika. Tabia hii ya Ulaya kununua bidhaa zetu na kuziuza tena kwetu inapaswa kusimama. Lakini ukitazama hali hii inasababishwa na tabia yetu ya kuweka hali ngumu ya ukiritimba katika kuwasiliana miongoni mwetu tunataka nchi za Kiafrika zirahisishe mawasiliano hasa kwenye viwanja vya ndege like barani Afrika. Naam, kwa hivyo Karemera wanasema njia hiyo ni mojawapo ya kusaidia kuweza kupata uteja zaidi. Sasa je, masuluhisho jingine ambayo umelitoa uh, ni lipi suluhisho aliyotoa? Ni kwamba wamesema kwamba wanataka nchi za Kiafrika yani, yani kila kila kila mkurugenzi ameondoka hapa, akisema kwamba anakwenda kuiambia serikali yake kuweza kupunguza ama kurejesha sheria kwa sababu jambo ambalo wamelisikitishia wame ni kwamba hata Waafrika miongoni mwao kupata viza kutoka nchi moja kwenda nyingine imekuwa ni vigumu. Uh, na imekuwa ni rahisi kwa mwafrika kutoka kutoka Afrika kwenda Ulaya ama kwa mzungu kutoka Ulaya kuja Afrika, lakini kwa mwafrika kufanya hivyo katika bara yake imekuwa ni changamoto kubwa. Kwa hivyo moja ya azimia ambayo wamechukua ni kwamba wanakwenda kuzieleza serikali zao kuweza kujaribu kwamba Waafrika wote wao wanapata visa katika viwanja vya ndege au katika mipaka ya nchi husika ambako wanaingilia, kwamba kidogo ndio itasaidia eh, katika suala zima la ma, ma, mapinduzi ya anga, kwamba kila mwafrika aweze kusafiri barani Afrika bila kuwepo na vizingiti vyovyote vye ambavyo vimekuwa vikiripotiwa mpaka tunavyozungumza sahivi. Shakuru, asante sana Silvanus kutoka Kigali. Tutafuatilia zaidi safari za ndege barani Afrika. Sasa tupate habari muhimu za dunia. <tune> Watu wa Zimbabwe kwa siku ya pili leo wako katika hali ya wasiwasi wa kisiasa, huku uvumi ukienea kuhusu ni lini ya uvipi Rais Robert Mugabe ataachia madaraka baada ya kutawala Zimbabwe kwa karibu miongo minne. Jeshi limemweka Mugabe kwenye kizuizi cha nyumbani tangu Jumanne baada ya kuchukua udhibiti wa taifa hilo bila umwagikaji wa damu. Vyanzo vinasema kuwa Mugabe mwenye umri wa miaka 93 amekataa kuachia madaraka ili kufungua njia ya serikali ya mpito. Ripoti kadhaa zinasema aliyekuwa makamu wake Amason Mnangangwa pamoja na kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai wamerejea nchini baada ya kuwepo uhamishoni wa wakiwa tayari kushiriki kwenye serikali mpya. Naibu waziri wa mambo nje wa Marekani John Sullivan amefanya kikao na maafisa wa Sudan mapema leo, wakati akianza ziara ya siku mbili mjini Khartum, ikiwa hatua ya kushinikiza haki za binadamu pamoja na kidini nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Sullivan ndiye afisa wa ngazi ya juu zaidi kutoka utawala wa Trump kutembelea Khartum tangu Washington iondoe marufuku ya miongo kadhaa dhidi ya taifa hilo hapo Oktoba 12 mwaka huu baada ya uhusiano wa kidiplomasia kuimarika kati ya Washington na Khartoum wakati utawala wa Obama, hatimaye vikwazo vimeondolewa na mrithi wake Trump. Utawala wa Trump unapanga kuruhusu wawindaji kuleta mabaki ya ndovu wanaowindwa kwenye mataifa ya kusini mwa Afrika ya Zambia na Zimbabwe. Uamuzi huo unabatilisha marufuku iliyowekwa mwaka wa 2014 na utawala wa Obama. Katika taarifa iliyotolewa Jumatano na msemaji wa Marekani kutoka idara ya uvuvi na wanyamapori, serikali imechukua hatua hiyo ikiamini kuwa uwindaji wa wanyama hao utaongeza fedha zinazotumika kulinda mazingira pamoja na kuimarisha jamii za maeneo wanapotoka wanyama hao. Sheria hiyo mpya inahusisha ndovu waliowindwa Zimbabwe baada ya Januari 21 mwaka wa 2016. Na, na waziri mkuu wa Lebanon Sad Hariri amekubali mwaliko wa Ufaransa katika siku zijazo, ikiwa hatua ya karibuni baada ya karibu wiki mbili ya kutangaza kujiuzulu kwake mapema mwezi, mwezi huu. Hariri amekuwa Saudi Arabia tangu kutoka tangazo hilo na ku bua masuala ya iwapo amezuiliwa, jambo ambalo limepelekea Rais wa Lebanon Michel Anoun kutangaza kuwa Hariri alimwele amezuiliwa. Anoun anasema kuwa hatatangaza rasmi kujiuzulu kwa Hariri hadi pale atakaporejea Lebanon. Rais Anoun anasema mapema leo kuwa anaamini hatua ya Hariri ya ku bali mwaliko Faransa huenda ikamaliza mzozo huo. Ameongeza kuwa ataamua hatua zitakazofuata za serikali ya Lebanon mara baada ya Hariri kurejea nchini. Saudi Arabia ilimuunga mkono Hariri pamoja na washirika wake wakati wa mzozo wa kisiasa nchini Lebanon uliohusisha kundi la Hezbollah linaloungwa mkono na Iran. Unaendelea kusikiliza Vio Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Naam, shakuru unajua kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya, muungano uh, uh, uh, wa NASA, Raila Odinga, amekuwa hapa Marekani siku kadhaa na sasa ameondoka Marekani akielekea Ujerumani ambapo hii inasemekana kwamba wataungana na na mgombea um, mwenza Kalonzo Musyoka, kisha wanatarajiwa kufika nchini Kenya hapo Jumaa. Lakini uh, inasemekana kwamba mipango imepangwa kabambe ya kuangoja katika uwanja wa ndege, na kuna hoja kubwa ya wafuasi wao wakisema ni namna gani wanavyopanga ama wanavyokusudia kumpokea kiongozi wa huyo wa upinzani. Na basi Salma amezungumza, Salma Mohamed amezungumza na baadhi ya Wakenya wafuasi wake ambao wanasema matarajio na hoja hii wanaizungumzia ya, uh, kwa kina kuhusu mapokezi yake, hebu tusikie. Watu wataenda milioni moja kumlaki. Tunataka watu waende hapo milioni moja hata, hmm, zaidi sasa. Ao watu wa milioni moja tutaenda si kivita, kwa sababu hatuna silaha ya kivita bali tutaenda kumlaki. Sasa kitu ambacho tunatarajia ni security, kulingana vile kesho Israeli anakuja tukawasema, hivi tunatakikana na watu milioni moja tuende pale tula kibaba kikiumana, sasa twende pale State House, ndio tulikuwa tunaona pia tukifanya hivyo. Jubilii pia watatoa wao pia milioni moja, wakitoa wao milioni moja kutakuwa pale vurugu. Sasa tulikuwa tunaangalia tutafuata mbinu gani, ili tuende pale State House peaceful. Kwa mba, kwa State House tofauti ni kwamba kwenda State House serikali hawataka kubali kuwaruhusu wananchi kushika mpaka State House, manake upenduzi wa nchi mara nyingi watu wakiruhusiwa kufikia kwenye State House na kuingia, kwa mfano kuimiliki State House moja kwa moja, huwa kambia washaipendua nchi. Kwa kweli huenda ikawa sio lengo la kupendua serikali, lakini upande wa serikali mawazo yao na fikira zao atahisi ni njama ya kupendua serikali. Hiyo ndio kitu iko. Lakini pia yule mwenzako pia mwenda kujana naye, pia wamejitayarisha sasa inategemea yule mbinu wewe utatumia wewe na ile mbinu mwenzako watatumia katika nchi ya Kenya. Tuwezi linganisha na nchi zingine, kwa sababu nchi zingine ikiwa ni pamoja na Zimbabwe, watu wengi walikuwa wamechoka na ule uongozi na watu wengi alikuwa wako pande mmoja, ni vile tu walikuwa wamekosa mbinu ya kufokuwa, kuanzisha. Lakini hapa Kenya tumegawanyika mara mbili, kwa hivyo kila mmoja wana wafuasi wao. Kama sisi wana National Resistance Movement, kama sisi wafuasi wake, siku ya kesho hatuko kwa vita, tuko pale kumulaki baba. Last time tuliona Uhuru alipotoka ICC, alipokelewa na wafuasi wake. Wananchi ndio wao wako na uwezo wa kuchagua serikali ambayo wanataka, na since 2007 wananchi hawajachagua kitu ambao wanataka. Supreme Court iliongea 2013 tulitulia, na tukapuata Supreme Court, na hata sasa hii tunatarajia Supreme Court. Sasa swali langu kwako mmeongea kuhusu Supreme Court na mnakubaliana na Supreme Court. Swali langu, 2013 iliamua mkakubali, 2017 hii iliamua ikafutilia kesi mbali mkakubali, sasa hii ikiamua, mtakubali takubali? Yeah. Nimeuliza swali hii kwa sababu mimi nikijua kama watu wa NASA mambo ya Supreme Court yawako, lakini huyu anasema watakubali matokeo ya Supreme Court. Kulingana vile tunajua, NASA imesema ya kwamba chochote kile Supreme Court itakachoongea ni yake. Kesho baba anakuja kule Nairobi. Tafadhali kama uko na pesa yako, tafadhali kesho tukutane kule Nairobi kesho tulaki baba anakuja kesho. E, mimi kesho naenda ta nimesaa kata gari saa hii mimi ta, tasafiri usiku. Nam, bila shaka kama unaona watu wa Raila wanahamasa kweli, kweli wanampenda huyu mzee, ingawa ameonekana kwamba hakuna njia isipokuwa tunasubiri uamuzi wa mahakama kuu huko Kenya kujua hatima yake, ikiwa kweli ataweza kufanya uchaguzi mpya kama anavyosema, lakini hivi sasa nafikiri muda umefika kuleta, kuleta kikidogo. Na sasa iki, ikiwa Alhamisi, unajua tunasema ni TBT, tunakumbuka kidogo miondoko ya hapo awali ya miaka ya nyuma. Na sasa tunaelekea kwenye pwani ya Kenya ambapo tunakuta Leila Rashid na miondoko ya taarabu. Anasema sina muda huo, hana muda huo, manake taarabu siku hizi <laughs> aisikiki sana, watu wanatuletea bongo fleva na kadhalika. Hebu tumsikilize akisema Huyo ni Laila Rashid akitupa nyimbo sina muda huo. Huyu anakuambia ni ile wanaosema rusha roho, maanake mm -hmm. maneno hayo makali, sina time nakuambia. <laughs> kwa hivyo naona umefurahi kwelikweli. muziki huo ulikuwa umetulia kabisa, kabisa. Watarab nakumbusha mbali kabisa. Sasa uh, hivi sasa kama tunavyojua, huko huko Mombasa tunabaki, ambapo watu wanakuwa na kero mbalimbali mbali mbali, ambazo zinawataabisha na, na mojawapo kuna huyu mama anasema kwamba watu wanaotafuna miraa wanabalaa kweli kweli. Hebu tumsikilize akitueleza nini tabu yake. Unaitwa Maria, kila mtu anatafuna, wanaume, wanawake, hata ukiingia kwa matatu utaona watu anatafuna, hata saa ingine mwenyewe umevaa smart unaenda zako kazini karibu akurushie uchafu ya hiyo mgoka wameangusha chini, unakanyaga. Ukitembea kwa barabara, kila mahali imetapakaa uchafu, pia umetapaka kila mahali, na ni hatari kwa watoto na ni kwa kila mtu. Haipendezi, si kitu yaani ya kuvutia. Zengine ziko huku kando kando zimetoka, yaani hata <laughs> ukimwangalia mara moja, utaki kumwangalia mara ya pili. Kama unaishi kwa mitaa hivi ya Kiswahili, asubuhi ukiamka, kitu ya kwanza utakutana nayo ni miraa imetapaka hapo. Watu wamekesha kutafuna usiku mzima, akumbuki kama kuna kufagia hiyo uchafu. Wanatafuna tu na wanaenda zao hivyo. Mate, zile takataka, pia wanatema hapo, sengine hata makohozi. Inakera sana. Mwanzo kama mi mwenye siko si na huo urahibu wa kutafuna tafuna hizo vitu, ni ile green green tu na msokoto msokoto wa hizo mabigi zao zimechanganyikana na hiyo miraa, unakutana nazo asubuhi kwa matatu, saa ingine hata dreva kondakta. Lakini si kitu ya ya kufurahisha na si kitu ya kuvutia. Watoto pia saa ingine unawapata ile bahati mbaya, hajui. Unajua mtoto mchanga anakula mchanga na ukota kitu chochote pale chini, ina inamdhuru sasa katika hali ya afya yake, jinsi anavyokuwa. Ya warembo pia, wako wenye wanatafuna, lakini hao sasa ni kama wamelose focus, mikivyangu mimi yani. Eh, sasa kero langu kubwa watu wamegoka hatujawakataza kutafuna, lakini wanapotafuna pia wadumishe usafi. Mate, zile takataka pia wanatema hapo, inakera sana. Haya basi, mambo ndio hayo ya miraa. Nakwambia miraa mongoka mongoka hiyo nakwambia, manake ukiangalia kwa hakika ni kwamba alipopita Mombasa karibuni, ni kwamba Wasomali kutoka eneo la Somali, mm -hmm, kule wote mm -hmm. wamekuja wametafuta uhamiaji kule kwa hivyo wameongezeka, kwa hivyo biashara ya miraa imeongezeka sana kule Mombasa. Lakini kitu ambacho nimesikia kinakera zaidi ni pale watoto wadogo wasio na uelewa wanapoenda mm -hmm. na kutafuna miraa ambayo ilitemwa ili na watu ikiwa kule ardhinini kwa kweli ni uchafu, ni uchafu, ni uchafu mbaya mba inabidi sana. Sana, serikali au wakuu wa mji wachukue hatua na tukiondoka hapo basi, nafikiri moja kati ya View express na Sauti ya Amerika, ni kutaka watu kushiriki katika Facebook ambapo tunakuwa na mambo chungu nzima. Mojawapo ni swali la leo, na kweli, katika swali ambalo tulikuuliza jana, ni kwamba kuondolewa kwa Mugabe ni ufunguzi wa mgogoro wa, uh, wa kisiasa wa Zimbabwe. Kwa hakika watu wengi wameandika. Asanteni sana, msikose kushiriki. Kama huyu Mbaga, Karim Mbaga akiwa Mbezi, Tanzania, anasema kuondolewa kwa Rais Mugabe madaraka ni mwanzo tu wa mgogoro ndani ya chama cha Zanu na nchi nzima tunaweza kuyaita mapinduzi baridi, ambayo yanaweza kusababisha athari kubwa sana ndani ya nchi hiyo. Ntagomegwa nta kua kule Geita, Tanzania, anasema: sidhani kama ni chanzo cha matatizo zaidi, nilitazama kama suluhisho la mkwamo wa kiuchumi, kidiplomasia na kidemokrasia nchini Zimbabwe. Mugabe, nadhani alipaswa kujua kwamba kupigania uhuru sio uunguwa nchi. Hata hivyo, jeshi limefanya mapinduzi ya kisayansi zaidi yasiyoleta taharuki na machafuko, nafikiri ni hatua sahihi. Na hapa huyu anaitwa Sedikia MP Rubeina akiwa huko Mwanza anasema lolote linawezekana, kwani ni kumpokonya mwanadamu Yeso alimwaga damu, alimwaga damu. Uh, Saidi pesa mbili anasema kuondolewa kwa Mugabe kutasaidia kurudisha uchumi wa Zimbabwe, ingawa wamechelewa kwa kiwango fulani. Ali Ismail Ali anasema mtu ma anasema hatuwezi kutabiri, maana hatujui kitachoweza kujitokeza. Mugabe ni mtu ambaye ametawala kwa muda mrefu, hatujui kitu gani kitaweza kujitokeza. Kwa hakika ni mengi sana majibu kutoka kwako, lakini hata hivyo, shukuru. Kuna mengi bado ambayo yanaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii, na ukitazama kweli swala la Zimbabwe haliondokewi kamwe kabisa, kama ambavyo sasa hivi unaona kwamba watu wamejibu kuhusu Zimbabwe. Bila shaka, hata sasa ukiangalia vyombo vya habari vile CNN na BBC na pia sisi hapa e, tunaendelea kutazama kwa kina swala, tunajaribu kufuatilia kwa karibu kabisa, maanake wanajeshi wanasema si mapinduzi, huku dunia nzima wanasema ni aina fulani ya mapinduzi au nini kinachotokea. Kwa vyovyote vile, tutakupasheni habari zaidi. Hiyo ni moja kati ya swala ambalo linavuma sana Mnum. katika mtandao katika sehemu mbalimbali mbali na zaidi hapo, mi nafikiri swala jingine ambalo linavuma mm -hmm. ni kwamba katika hapa Marekani na Canada kuna tajiri mmoja ambaye alijibu barua ya mfungwa jela. Maanake mm -hmm. hapa, unajua wafungwa wa jela anaweza kuandika barua kapeleka na kadhalika. Mmoja ameandika barua akasema, mimi sitaki rafiki mi niko jela, yani mwanamke mm -hmm. namtafuta mtu nimpende nikitoka jela naweza. Basi kuna mtu tajiri Canada amejitokeza anaitwa Steven, ampenda mfungwa, anasema inabidi binadamu apoe nafasi ajirekebishe upya. kwa aha, hivyo ndo maana nimeamua. Kwa hivyo swala hilo lime endelea kutanda katika mtandao. Anasema kabisa yule atakapotoka jela wako yeah, pamoja wako pamoja na mimi. Nishasikia kuna watu wengine, kuna mtu mmoja ambaye nimesikia alikuwa yuko nje akampenda mwanamume mwingine jela, na wakaja akaoana baadaye. Kwa hivyo na yeye alikuwa ni muuaji, mtu hata ajui kitu gani kinatokea. Sasa shakuru, jambo lingine ambalo limestua wale ambao walistaki, unakumbuka kwamba mahakama ya Kenya inaendelea kusikiliza kesi dhidi ya uchaguzi uliofanyika wa marudio. Sasa wale waliowasilisha malalamishi wamejipata taabani. Tume ya uchaguzi ya ABC imewapelekea bill, inasema kwamba walipia gharama ya kutoesha makaratasi waliosema kwamba lazima. Sasa Yo wamepewa, wamepewa bili ya milioni 80 hiyo fedha kweli kweli, lakini <laughs> basi tutaangalia kama wataweza kulipa. Na kabla ya kumaliza, swala linalotanda vilevile ni swala la waziri mkuu wa Lebanon, Hariri. Wanajiuliza, ametekwa nyara, amezuiliwa na Saudi Arabia au vipi? Maanake huko Lebanon nao kuna mzozo, lakini kama tulivyosoma taarifa habari, amekubali kwenda Ufaransa, lazima ni suluhisho litapatikana. Ni hayo tu tuliokuwa nao kwa hii leo katika VO Express. Bila shaka kwa niaba ya wenzangu wote waloshiriki Harizon Kamau, mimi ni Abdu Shakur Abud, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwongozi wa matangazo Aida Isa. Si tunasema usikose kwa nasi wakati mwingine. Kwa herini.