Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Huku hali ya taharuki ya kisiasa ikiendelea kutanda nchini Zimbabwe, wakazi wa taifa hilo wanatumai kwamba hali itatatuliwa kwa haraka, huku vyama vya upinzani, mashirika ya kiraia pamoja na makundi ya kidini yakihimiza kujiuzulu kwa Rais Robert Mugabe ambaye ametawala taifa hilo kwa karibu miongo minne. Hata hivyo ripoti zinasema kuwa Mugabe amekaidi wito huo, wakati rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma akiambia bunge lake kuwa ni mapema sana kuchukua uamuzi wowote. Mugabe hajaonekana hadharani tangu Jumanne usiku, wakati ambapo wanajeshi walizingira nyumba yake pamoja na kuchukua udhibiti wa serikali. Wapatanishi waliotumwa na Zuma wamefanya vikao nyumbani kwake na kwenye Ikulu. Baadhi ya viongozi wa upinzani wanapendekeza kuundwa kwa serikali ya mpito kabla ya uchaguzi kufanyika. Mahakama ya juu nchini Kenya leo imetangaza kwamba itatoa uamuzi wake Jumatatu kuhusiana na kesi zinazotaka matokeo ya uchaguzi wa marudio ya Oktoba 26 yafutiliwe mbali, ambapo rais Uhuru Kenyatta alipata ushindi. Uamuzi huo unaweza kuiamuru tena uchaguzi ufanyike upya au kutoa nafasi kwa Rais Kenyatta kuapishwa ukiwa kwa muhula wake wa pili. Kesi mbili zilizowasilishwa mahakamani zimekamilika kusikilizwa rasmi hivi leo, na ndiyo nafasi ya mwisho ya kuweza kisheria kuzuia uchaguzi wa oktoba 26. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Sullivan amefanya kikao na maafisa wa Sudan mapema leo, wakati akianza ziara ya, ya siku mbili mjini Khartum, ikiwa hatua ya kushinikiza haki za kibinadamu pamoja na kidini nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Sullivan ndiye afisa wa ngazi ya juu zaidi kutoka utawala wa Trump kutembelea Khartum tangu Washington iondoe marufuku ya miongo kadhaa dhidi ya taifa hilo Oktoba 12 mwaka huu, baada ya uhusiano wa kidiplomasia kuimarika kati ya Washington na Khartum wakati wa utawala wa Obama, hatimaye vikwazo vimeondolewa na mrithi wake Donald Trump. Umoja wa Mataifa umesema mapema leo kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na mbaa la njaa kwenye mataifa yaliyo chini ya jangwa la Sahara imeongezeka kwa asilimia kumi na kufikia milioni 224 mwaka wa maeneo kadhaa ya Afrika yameathiriwa na ukame wa muda mrefu pamoja na mafuriko katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Bei za vyakula pia zimepanda pamoja na kuporomoka kwa uchumi wa ulimwengu, kulingana na shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa. Utawala wa Trump unapanga kuruhusu wawindaji kuleta mabaki ya ndovu wanaowindwa kwenye mataifa ya kusini mwa Afrika ya Zambia na Zimbabwe. Uamuzi huo unabatilisha marufuku iliyowekwa mwaka wa 2014 na utawala wa Obama. Katika taarifa iliyotolewa Jumatano na msemaji wa Marekani kutoka idara ya uvuvi na wanyama pori, serikali imechukua hatua hiyo ikiamini kuwa uwindaji wa wanyama hao utaongeza fedha zitakazotumika kulinda mazingira pamoja na kuimarisha jamii za maeneo wanapotoka wanyama hao sheria hiyo mpya inahusisha ndovu waliowindwa Zimbabwe baada ya Januari 21 mwaka wa 2016 pamoja na zile kutoka Zambia kuanzia mwaka wa 2016 hadi 2018. Takwimu zilizochukuliwa mwaka jana zinaonyesha Zambia ina ndovu 21 huku Zimbabwe ikiwa na ndovu 82. Kwa jumla, idadi ya ndovu imeshuka kwa asilimia 30 katika mataifa 18 ya Afrika kati ya mwaka wa 2007 na 2014 huku ikiwa imebaki takriban ndovu 1350 walio hai mwituni. Na mahakama ya juu ya Kambodia imevunja chama kikuu cha upinzani katika uamuzi unaoonekana kuimarisha utawala wa waziri mkuu Hun Sen ambaye ameendelea kushikilia madaraka nchini humo uamuzi huo ambao umefanywa na majaji tisa wa mahakama hiyo pia unapiga marufuku wanachama 118 wa chama cha upinzani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache kuanzia sasa utaungana naye BMJ Mureithi kwenye kipindi cha Kwa Undani. Nam, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni kwa undani na matangazo ambayo kuletea habari ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari kwa kina zaidi, e, tukijaribu kufafanua na kukupa maelezo ya ndani ya undani zaidi kuliko ilivyo kawaida, kutoka hapa studio kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. E, karibu Naam na mna, kama mnavyoona hapa studio leo, siko peke yangu, niko na mgeni eh, lakini kwanza niwaeleze ni nini ambacho tunaangazia kwa undani zaidi hivi leo. Ni kuhusu hali ilivyo katika nchi ya Zimbabwe, na ni mivutano bado inaendelea nchini humo, na viongozi wa mataifa ya kusini mwa Afrika wanaripotiwa kwamba wamefanya mkutano uh, hivi leo katika mji mkuu wa Harare na katika mji mkuu wa Botswana kujaribu kupunguza joto la kisiasa ambalo uh, linaendelea katika nchi hiyo ya Zimbabwe baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa nchi hiyo, kama ambavyo tumekuwa tukitangaza tangu uh, taarifa hizo kuchipuka hiyo jana. Na mgogoro huu wa kisiasa umeanza pale Rais Mugabe alipomfuta kazi makamu wa rais Emerson Mnangagwa, na hivyo kuwafanya viongozi wa kijeshi kusema kwamba kamwe hawatakubali wapiganaji vita wa zamani waenguliwe katika chama kinachotawala cha, cha Zanu PF. Na siku ya Jumanne wakaamua kuchukua hatua na kutangaza kwenye televisheni ya taifa kuhusu maamuzi hayo. Na jeshi la Zimbabwe limekuwa likisisitiza kwamba haya si mapinduzi na chama cha wapiganaji vita wa zamani, uh, wakinasema kwamba hii ni hatua ya kurekebisha makosa yaliyofanywa bila ya kuwepo umwagikaji wa damu. Na sasa kwa undani zaidi, leo nimefanikiwa kumpata mwandishi wa habari kutoka hapa chumba cha habari cha Zimbabwe, uh, idhaa ya Zimbabwe ya Sauti Amerika. Jina lake ni Blessing Zulu. Karibu kwa undani Blessings. Najua kwamba lugha ya Kiswahili kidogo huenda tusiweze kuwasiliana, lakini nitakuuliza tu kwa lugha ya Kiingereza ambayo ndio ambayo mnatangaza nayo kwenye katika mnatangaza wakati mwingine kwa, kwa Zimbabwe service Uh, the uh, Southern African uh, Development Community or SADC sent an envoy to try to try also ensure that uh, violence does not break out in Harare. Uh, Na anaeleza hapo kwa kifupi kwamba kinachoendelea sana sasa ni majadiliano kuhusu uh, jinsi hali itakavyokuwa na kwamba kuna hata ujumbe uliotumwa kuhakikisha kwa kwamba hali uh, ya taharuki inapungua katika uh, nchi ya Zimbabwe hususan katika mji wa Harare. And, uh, blessing Nam anaeleza tu hapo kwa kifupi kwamba rais uh, mke wa rais Mugabe, Grace Mugabe uh, kulingana na vyanzo vyake vya habari uh, bado yuko pale Harare uh, licha ya ripoti za awali zilikuwa zimetangazwa na vyombo vya habari kama vile BBC kwamba huenda alikuwa ametorokea nchi ya Namibia, lakini uh, hizo ni habari ambazo hazikuwa zimethibitishwa, na wako pale, na pamoja na mawaziri wawili ambao ni wandani kabisa wa rais Mugabe uh, ambao wamekuwa uh, uh, katika mchakato um, wote huu uh, ku, ku, kuona kwamba uh, kuhakikisha kwamba uh, uh, yale ambayo yameendelea katika nchi ya Zimbabwe labda hayataleta mwakaji wa damu. Naam uh, I don't know because I just invited you to this show so okay, that you can give us the latest update because wale wa, Nam, asante sana wasikilizaji. Tumekuwa na mgeni wetu Blessing Zulu kutoka uh, uh, idhaa ya Zimbabwe hapa uh, hapa katika chumba chetu cha sauti ya Amerika akitueleza yale mapya ambayo uh, tulifaa kujua kuhusu hali ilivyo katika nchi ya Zimbabwe uh, baada ya kama nilivyoeleza jinsi mambo yalivyokuwa kutoka jana asubuhi. Na sasa moja kwa moja nafikiri Uh, muda mfupi uliopita nimeweza kuzungumza na mwandishi wetu kule Tanzania, Dina Chahali nikitaka kujua uh, kwa upande wa nchi ambazo ni majirani wa Zimbabwe, ni nini ambacho kinaendelea sasa, hususan kwa sababu Zimbabwe ni nchi ambayo ina wakimbizi wengi katika nchi mbalimbali zinazozunguka nchi hiyo na zile ambazo ziko karibu uh, na Dina, hivi ndivyo alivyonieleza. Hapa Dar es Salaam BMJ, hali kama ilivyo katika nchi nyingine, mijadala ni mirefu sana na mikubwa katika sehemu mbalimbali, maeneo ya kazi, hasa kwenye magrupu haya ya WhatsApp. Watu wengi wanafuatilia kuhusiana na hali ya kisiasa inavyoendelea kule Zimbabwe. Aa, kumbuka kwamba BMJ, Tanzania ni miongoni mwa nchi zile ambazo zilikuwa mstari wa mbele katika ukombozi wa wa Zimbabwe enzi za hayati Mwalimu Julius Nyerere. Kwa hiyo ni watu wanaoonekana kama ni ndugu, kwa hiyo watu wanafuatilia kwa karibu, utasiri ni kitu kinachohusiana Tanzania, kila hatua inayofikiwa, Mugabe yuko kwenye hatua gani, kama jeshi kuwa limechukua madaraka, kama jeshi alijachukua, watu wengi wanajadili na kutoa mapendekezo yao, na hapana shaka kwamba kuna wakimbizi wengi waliotoka nchi ya Zimbabwe kuingia katika nchi jirani na pia Tanzania ina onekana kama ni moja ya nchi jirani. Tunajua kwamba Afrika ya kusini ni wengi zaidi, lakini hapo pia Tanzania kuna Wazimbabwe wengi. Sijui kama umepata fursa ya kujua ni nini wanachokisema sasa, wakisikia yale yanayoendelea. Aa, kwa upande wa kwa hapa Tanzania kwa sasa hivi bado hasijafuatilia kiundani kwamba kama kweli kuna wakimbizi wa Zimbabwe, lakini kama alivyosema toka awali, Wazimbabwe wengi msingi wao wa uhuru ulikuwa hapa Tanzania. Kwa hiyo kimsingi, lazima Wazimbabwe wengi pia wako Tanzania, na ndio maana Tanzania pia inajiona ni kama sehemu ya watu wa Zimbabwe. Ndio maana wengi wanajadili kwa kina, na hata jioni hii ya leo uh, kulikuwa kuna uh, kuna Uh, pendekezo limetolewa na chama cha siasa cha ACT Wazalendo cha upinzani hicho. Kilikuwa kinataka kwamba troika ile organi ya kisiasa ya nchi za za SADC ikae kwa dharura, iweze kuona kwamba Zimbabwe sasa inaenda kwenye demokrasia ya kweli, kwa sababu wanasema Wazimbabwe muda mrefu wamekuwa katika kizungumkuti cha demokrasia. Wanataka kuona kwamba kusiwa na mapinduzi ya kisiasa, lakini Zimbabwe isaidiwe iende vizuri katika hatua hii ya kurudisha demokrasia katika nchi hiyo. Naam, na ni na, vizuri umezungumzia SADEK, kuna pia hatujapata uh, uh, uthibitisho, lakini sijui uh, kutoka hapo ulipo Dina, kuna lolote ambalo limezungumzwa na Umoja wa Afrika? Kimsingi hakuna lolote lilizungumzwa mpaka sasa, lakini kama tunavyojua BMJ, kimsingi SADEK na au huwa mara nyingi hai hai haipendelei hai nchi inayofanya mapinduzi ya kijeshi kwa hiyo kwa Zimbabwe kama itakwenda kwenye mapinduzi ya kijeshi kwa vyovyote vile, SADC na AU haitakuwa pamoja nao, na ndio maana hata katika mijadala inayoendelea kwa sasa inazungumzia kuhusiana na hatua ambazo AU na SADC izifanye ili kuhakikisha Zimbabwe inafanya mabadiliko haya kwa njia ya amani ya kutokwenda kwenye hayo mapinduzi ya kijeshi. Naam, tufunge basi kwa kutueleza uh, uh, bila shaka wakati jambo kama hili linapotokea Uh, nchi jirani wazinaangazia kwa makini kabisa kama ulivyotaja kuhusu Tanzania. Sijui kama una taarifa zozote kuhusu nchi zingine kibinafsi, bila kupitia AU ama SADC, labda zimetoa kauli zozote kuhusu hali ilivyo uh, huko Harari. Ah, kimsingi nilisikia kuhusu Afrika Kusini kwamba Rais Jacob Zuma alikuwa amezungumza kwamba alikuwa amefanya mazungumzo na Rais Mugabe kwamba yuko salama, naye alikuwa pia na, naone, anaonekana yuko na shauku ya kujua nini kitaendelea na kwamba kuwe na kuwe na mabadiliko ambayo yatakuwa ni ya, ya amani ili kusiwe na vurugu yoyote eh, katika nchi hiyo. nam ni Dina Chahali mwenzetu, mwandishi wetu kule Dar es Salaam, Tanzania akitueleza uh, hali ilivyo, jinsi mambo yanavyoendelea nchini Zimbabwe yamepokelewa katika nchi jirani uh, hususan katika eneo hilo la Afrika uh, ya kati na Afrika ya mashariki. Uh, muda mfupi uliopita, pia taarifa nilizozipata zinaeleza kwamba viongozi wa sadek kama walivyokuwa anaeleza hapo Dina cha Hali ni kwamba Uh, hivi sasa wanaendelea kukutana huko mjini uh, katika nchi ya Botswana uh, kujadili mzozo huo wa Zimbabwe, na taarifa uh, ya pamoja ilitolewa na viongozi hao imesema kwamba zaidi ya makundi mia moja ya kiraia yamemsihi Mugabe uh, kuachia uongozi na kufungua njia uh, kwa utaratibu utakaohusisha wadau wote kufanya kazi ambao utaangalia uh, hali ya baadaye ya taifa hilo. Na vilevile vile waziri wa mambo ya Uingereza, Boris Johnson, amesema kwamba hakuna anayetaka kushuhudia kipindi cha mpito kiwe ni kutoka kwa kiongozi mmoja ambaye hakuchaguliwa kwenda kwa mwingine. Kinachotakiwa kuonekana ni utaratibu ambao ni uchaguzi huru na wa haki unafanyika mwaka ujao, na kuelekea katika kujenga msingi wa kidemokrasia. Hizi ni baadhi ya taarifa zinazotoka kwa viongozi mbalimbali kuhusiana na hali ilivyo katika nchi ya Zimbabwe. Uh, ikiwa ni pamoja pia na msemaji wa Tume ya Ulaya Catherine Ray amesistiza, uh, kwamba taarifa katika taarifa yake kwamba, uh, haki za msingi za raia wote ziheshimiwe na utaratibu wa kikatiba utumike katika, uh, kufanya maamuzi na kuwepo kwa utawala wa kidemokrasia. Tutaendelea kuwajuza mengi zaidi eh, kuhusiana na hali inayoendelea ambayo eh, kidogo kuna taarifa zinazotokea zingine hazijathibitishwa eh, lakini sisi hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunahakikisha kwamba unapata mambo eh, kulingana na uhalisia wa mambo hayo na kwamba tuongezi chochote wala kuondoa chochote mpaka eh, tunapothibitisha habari ndio tunakuletea eh, kupitia hapa hususan eh, eh, eh, katika cha kwa undani, labda niongeze tu kwamba jeshi uh, au kiongozi wa upinzani Morgan Tsangirai huyo anajulikana uh, kwa siku nyingi kwamba alikuwa uh, ni hasimu mkubwa wa Rais Mugabe amesema uh, hivi leo kwamba Rais Mugabe ni lazima, ni lazima ajiuzuru kama uh, kiongozi wa nchi hiyo. Ni hayo tu kwa sasa kutoka Zimbabwe uh, wakati tukirejea basi E, ni tutaenda moja kwa moja hadi katika sehemu ya pili ya kwa undani na tukueleza tutaelekea wapi. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na kutokana na upungufu wa ufadhili kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR barani Afrika, shirika hilo hivi leo limezindua kampeni ambayo inapania kuwarai wa Afrika kuwajibika katika shughuli za wakimbizi barani humo. Na kwa mujibu wa shirika hilo ni kwamba bara la Afrika lina wakimbizi pamoja na watu wanaotafuta hifadhi takriban milioni ishirini na laki mbili lakini limepokea tu asilimia thelathini na tano ya, ya ufadhili unaohitajika. Sasa hili ni suala ambalo uh, si mara ya kwanza tunalizungumzia hapa kwa undani, lakini kwa sababu ya yale ambayo yameendelea hivi leo kuonyesha kwamba uh, kuna nguvu mpya, kuna hamasa mpya inayotokana na wadau. Uh, tumesema kwamba tulizungumzie kwa undani zaidi, na ndivyo hivyo. Ni sababu hiyo ambapo muda mfupi uliopita nimeweza pia kuzungumza na mwandishi wetu akiwa jijini Nairobi, Kennedy Wandera, na nikamuuliza aeleze, uh, kwa kifupi ni nini ambacho kilichangia au kilipelekea uh, mkataba, um, huu au uh, yale ambayo yamefanyika hivi leo katika jiji la Nairobi uh, kufanyika leo hii shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi almaarufu UNHCR, ah, limezindua rasmi kampeni ambayo, ah, inaitwa Lukuluku. Hili lina, ah, ki, ah, ni jina ambalo lina ambalo kwa wale watu ambao wanapatikana Afrika ya Mashariki linamaanisha ujamaa, na watu ambao wanapatikana ukanda wa kusini mwa Afrika ah, ni ubuntu kumaanisha kwamba watu tuje pamoja tusaidie jamii yetu. Kwa hivyo kupitia kampeni hii ambayo nimesema kwamba inaitwa lukuluku, uh, shirika hili linapania uh, kuwarai wa Afrika kuwajibikia maswala yanayowaathiri wa, wa wakimbizi wa Afrika na uh, pia linasisitiza kwamba Afrika ina wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi wapatao milioni ishirini nukta mbili na nchini Kenya kuna wakimbizi wa nchi nyingine za Afrika takriban nusu laki, na hii ikiwa ni asilimia sabini na nane ambayo ni asilimia sabini na nane ni wanawake na watoto na asilimia hamsini na saba ni watoto chini ya miaka kumi na nane na shirika hili la umoja la Umoja wa Mataifa linasisitiza kuwa Uh, limepokea tu asilimia thelathini na tano ya ufadhili unaotakikana kugharamia hali ya wakimbizi barani Afrika na kusema kwamba bado inahitaji takriban asilimia uh, sitini kuweza kufikia kile kiwango cha mahitaji yanayotakikana kwa, kwa kwa kusuluhisha hili tatizo la wakimbizi barani Afrika. Na sasa nasema kwamba hii kampeni ambayo pia itazinduliwa nchini Ghana na Afrika Kusini, Senegal na Ivory Coast. Uh, pia inapania kubadilisha mtizamo au taswira ya ulimwengu kuhusu hali ilivyo ya wakimbizi barani Afrika, na ikitaka kwamba Waafrika sasa na wanafaa kujukumikia au kuwajibikia masuala ambayo yanaathiri watu wao. Na wakasema kwamba kuna kima fulani cha fedha ambacho wanataraji kwamba wataweza kukipata ili kuweza kuwafadhili au, au kuwagharamia wakimbizi au watu wanaotafuta hifadhi barani Afrika. With the increased refugee crises and displacement issues globally Syria Uh, hii hi, hi, nchi ya Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya wameongeza wameongeza ufadhili kwa uh, mataifa ambayo yanapakana na, na, na, na yanapakana na nchi zao, hivyo basi ku-, uh, ku, ku kuathiri sana ule ufadhili ambao unatokana uh, na hali ya Kiafrika na sasa wanasema kwamba uh, itakuwa muhimu sana Waafrika wenzao kuweza kujukumikia au kufadhili hali hii na Wandera, inajulikana ni kwa nini hatua hii inachukuliwa sasa hivi. Bila shaka uh, wasikilizaji watakumbuka au wanajua kwamba kumekuwa na matatizo ya hapa na pale na tena ya muda mrefu katika uh, ka, uh, suala hili la wakimbizi. Je, hatua hii inachukuliwa wakti huu kwa nini? Na tulipowauliza swali hili wa, uh, hawa maafisa wa umoja wa, wa, wa, wa, wa, wa... Umoja wa Mataifa walieleza bayana kwamba ni, ni, ni Marekani tu na Umoja wa Ulaya ha, ambayo yamekuwa yakiongeza ufadhili ambayo yana ufadhili mkubwa sana kwa Afrika kuweza kugharamia hii ha, ha, hi hali ya wakimbizi nchini Kenya, na wanasisitiza kwamba mataifa hayo yanayopatikana katika Umoja wa Ulaya na Marekani wamejiondoa na ule ufadhili wao, sasa ni, ni wa chini mno na hivyo basi kusisitiza kwamba idadi upo, ipo idadi kubwa sana ya wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi au makao barani Afrika, na hivyo basi iwapo mpaka sasa wameweza tu kuwapa asilimia thelathini na tano pekee inamaanisha kwamba kuna, kuna kuna mzigo mkubwa sana ambao utahitaji wa Afrika waweze ku Uh, angazia na kuwakomboa watu wao wenyewe, kwa sababu itakuwa vigumu sana kuweza kuyaangalia haya mataifa ya Ulaya uh, na Marekani kuweza kufadhili hali hii. Ni Waafrika wenyewe wanaojijua, ni Waafrika wenyewe wanaojua hali inayowakabili watu wao. Kwa hivyo itakuwa bora zaidi wao waweze kugharamia hali hii na kuweza kuwaeleza wenzao kwamba huu ndio mtizamo wa hali ya wakimbizi barani Afrika. Hebu tumsikie, eh, afisa mwingine aliyezungumza hii leo kisha utueleze ni nini hicho ambacho huyo anayezungumza ni Philip Odari. Philip Odari uh, ni, ni, ni afisa wa shirika la uh, uh, hili la wakimbizi ambaye anasimamia idara inayoangazia wafadhili, inayo, wafadhili, inayo uh, uh, fanya kazi kwa, kwa karibu mno na wafadhili na anasisitiza kwamba itakuwa rahisi mno kwa Waafrika wenyewe kujikubali na kuweza kuangazia matakwa ambayo yanakumba watu wao mm, ili, ili iwepo taswira ambayo Mwaafrika mwenyewe anaikubali na anaiangazia vyema ndipo atakapoweza kuguswa na hali hiyo na kuweza kuwajibikia au kugaramia mwafrika mwenzake, kwa sababu ufadhili uh, umekuwa ukipungua pungua na sasa unapungua zaidi kwa kiwango cha uh, cha, cha, cha, cha juu zaidi. Na hivyo basi, iwapo mwafrika atakubali mtu wake, basi uh, hii kupitia hii kampeni ambayo wameweza kuizindua uh, hapa jijini Nairobi, itakuwa ni muhimu sana kuweza kuwafiki waafrika wenzao na kuwapa makao na kuwashughulikia hali ambazo wao wanajipata wanajipata wana, wana, wana kwa. Shukran sana Kennedy Wandera, mwandishi wetu hapo Nairobi, nchini Kenya, kwa kutupa maelezo hayo. Bila shaka ni taarifa ambayo tumekuwa nayo katika matangazo yetu ya hapo awali, kuhusiana na kuzinduliwa kwa mpango huo ambao utahakikisha kwamba wanapata ufadhili angalau wa kutosha au mwingi zaidi kuliko hali ilivyo kwa sasa hivi. Kumbuka kwamba Kenya ni nchi ambayo imekuwa ikiangaziwa sana kuhusiana na suala hili la wakimbizi e, tumekuwa hapa katika kwa undani tukieleza kuhusu azima ya nchi hiyo kutaka kufunga kambi e, hususan ile ya, ya Dadaab kwa sababu ya changamoto, kulingana na maelezo ya serikali kwamba inapata changamoto nyingi, na sana sana suala ambalo walizungumzia sana kuhusu ni kwa nini wanataka kufunga kambi hiyo ni kukosa ufadhili kwa sababu nchi au serikali za nchi mbalimbali, hususan za magharibi, zinaahidi kwamba zitatoa kiasi fulani cha fedha lakini inakuwa uh, inakuwa, inakuwa ni, eh, ni ahadi tu, na kufikia uh, mwaka uliopita, kufikia wakati ya waziri uh, wa mambo ya usalama nchini humo aliyefaga dunia ambaye tulizungumza naye mara nyingi hapa uh, walikuwa wanaeleza kwamba bado hawapati ufadhili wa kutosha kama ambavyo Uh, nchi hizo zilikuwa zimeahidi. Uh, pia tulizungumza na, na naibu wa rais wa Kenya William Ruto hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na akatueleza bayana kwamba nchi ya Kenya haiko tayari kabisa kuendelea. Sasa itakuwa labda tungoje tu kuona kama haya ambayo amefanyika hivi leo atakuwa na, na manufaa yoyote katika kuhakikisha kwamba nchi ya Kenya labda itapunguza ukali iliyokuwa nao kutaka wale wakimbizi waondoke katika kambi hiyo ya Dadabu na vilevile vile sehemu ya kambi nyingine iliyo kule magharibi ama kaskazini mwa Kenya inajulikana kama Kakuma na vilevile siyo vile Kenya tu, bali katika nchi ya Uganda kwa mfano kuna wakimbizi, ongezeko la wakimbizi limeshuhudiwa katika siku za karibuni, hususan kwa sababu ya hali ilivyo katika nchi jirani ya Sudani Kusini. Nchi ya Tanzania vilevile vile ina wakimbizi wengi kutokana na hali ilivyo katika eneo hilo la Maziwa Makuu. Uh, kumbuka kwamba kumekuwa na vita vya hapa na pale nchini Burundi, nchini Rwanda, nchini DRC. Kwa hivyo, hili ni swala ambalo hatujaona mwisho wake na bila shaka hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tutaendelea kulifuatilia kwa karibu. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo yetu hivi leo, kipindi kikiwa ni kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uh, jina langu ni BMJ Mridhi, siwezi kumsahau msimamizi wa matangazo haya Khadija Riami, na vile vile fundi wa mitambo hapa studio hivi leo tulikuwa naye mjasiri, na vile vile mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Kwaheri kwa sasa kutoka Washington na kutakia usiku mwema.