Kumekucha Afrika e, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe, na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo ya leo Novemba 17 siku ya Ijumaa mwaka wa 2017. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Leo tunakuarifu kuwa UNHCR ya wataka wa Afrika kuchangia mzozo wa wakimbizi barani mwao na fedha zinaweza kusanyika Kenya lakini zisaidie mahali zile operesheni ambazo zina haja sana, ambazo zinahitaji pesa kabisa kusaidia uh, wale wakimbizi ambao wamekimbia huku. Na leo siku ya Ijumaa, tunakuarifu kuwa katika makala yetu ya VOA Mitaani nchini Uganda watu wanasema nini? Waganda wanaangalia sana kesi hiyo ya Kenya kwa sababu Waganda wanategemea zaidi biashara yao kupitia Kenya. Sasa ukiwa na matatizo Kenya na Waganda nayo inawatatiza. Ni vidokezo tu vya habari zetu kutoka hapa Washington DC, lakini baada ya sekunde chache, mwenzangu Idli Ligongo atakusomea habari za dunia. Rais wa Sudani Kusini Salvakir na mnadhimu wake mkuu wa zamani jeshini, kwa sasa wamepatana, ikiwa ni wiki moja baada ya kutokea kutofautiana mjini Juba na kutishia kuzuka kwa ghasia. Mapatano hayo yaliyotokea hapo jana katika ibada ya sala katika makazi ya rais mjini Juba. Picha zilizosambaa kwenye mitandao mbalimbali zinamwonyesha Paul Malong akikumbatiana na rais Salvakir. Hali hiyo imekuwa tofauti na hali ilivyokuwa mjini Juba, ambapo vifaru na dazeni ya wanajeshi wa serikali walionekana kuzunguka nyumba ya Malong baada ya kukataa kuruhusu wanajeshi wa kikosi kumlinda. Malon alikuwa kizuizini nyumbani kwake toka mwezi Mei baada ya kujiuzulu kwa hafla kwa maafisa wa jeshi ambao walishutumu kuwepo kwa upendeleo wa kikabila katika jeshi na wanajeshi kufanya uhalifu wa kivita katika hali ya vita vya Sudan Kusini. Russia imesema kwamba imevionya vyombo tisa vya habari vinavyofadhiliwa na serikali ya Marekani kwamba vinaweza kupewa hadhi ya idara za nje ya nchi katika sheria mpya ikiwa ni kujibu hatua ya Marekani kukitaka kituo cha RT cha Rusia kujisajili kama hivyo kwa hapa Marekani. Wizara ya sheria ya Rusia imesema mapema leo kwamba imeipa taarifa Sauti ya America VOA, Radio Free Europe, Radio Liberty na vyombo vingine saba vya ukanda huo nchini Rusia kwamba vinaweza kuathirika. Wizara hiyo ilitoa orodha ya vyombo vya habari na tovuti ikijumuisha taarifa inayosema kwamba mabadiliko hayo yanaweza kuwa sheria katika siku za usoni. licha ya vikosi vya uokoaji kufanikiwa kuipata miili ya watu wote kumi na mmoja waliofariki katika ajali ya ndege iliyotokea katika eneo la Embakai wilayani Ngorongoro nchini Tanzania, hali mbaya ya hewa na mazingira magumu katika eneo iliyotokea ajali hiyo imesababisha ndege zilizokuwa zimepangwa kuchukua miili hiyo kushindwa kuchukua. Mwandishi wetu wa Seraji Mvungi na ripoti kamili. Hali ya hewa iliyoko pale e, si salama. Kwa hiyo kaona kwamba ni bora tutumie njia ya barabara. Abiria wote waliokuwemo katika ndege hiyo pamoja na pilot. E, walifariki dunia pale pale, pale sehemu ya ajali. Mili yote kwa sasa imeshachukuliwa kupelekwa katika hospitali ya Mount Meru kwa ajili ya utambuzi wa ndugu zao. Tunatarajia ndugu wajitokeze kwa ajili ya kutambua uh, ili tuweze kujua hawa ni raia wa wapi kama ni Watanzania au ni kutoka, ni foreigners kutoka nje. Na taratibu zinafuata za uchunguzi na kutoa taarifa nini hasa chanzo kilichopelekea hao eh, marehemu kuweza kufariki. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anatarajiwa na kuhudhuria mkutano wa pamoja na viongozi wa Iran na Russia kujadili Siria. Hii itakuwa ni mkutano wa pili wa Rais Erdogan na Rais wa Iran Hassan Rohani katika kipindi cha mwezi mmoja. Uhusiano wa pamoja umekuwa na wasiwasi katika miezi ya karibuni hasa kwa ukanda, toka rais wa uturuki aikosoi Tehran mwezi Juni na kuishutumu kujieneza zaidi katika eneo hilo, kitisho ambacho kinapaswa kupewa uangalizi. Iran na uturuki zina kundi la wakurdi walio wachache na kwa pamoja wana hofu za uhalali wowote ule wa mambo ambayo yanaendelea hasa katika kujitenga kwa wakurdi katika nchi ya jirani ya Iraq ambapo inaweza kuchochea hali kutokea nchini mwao ya kutaka kujitenga. Waandishi watatu wa habari na dereva wao wanakabiliwa na adhabu ya mpaka miaka mitatu gerezani kwa kushutumiwa kukiuka sheria za uingizaji vifaa ya Myanmar baada ya kuingiza drone nchini humo kwa ajili ya kutengeneza makala ya televisheni ya Uturuki TRT watu hao walikamatwa katika mji mkuu hapo Oktoba 26 baada ya kumfanyia mahojiano bunge na baada ya hapo kutoa dron ili kupata picha ya angani ya jengo la bunge. Tayari wameshahukumiwa kwenda gerezani kwa miezi miwili kwa kuvunja sheria ya nchi ya masuala ya anga ya mwaka 1934. Televisheni ya RT inasema kwamba wanahabari wake walikuwa na vibali vyote vilivyotakiwa kufanya kazi yao, lakini afisa aliyowakamata amesema hawakuweka wazi kama walikuwa na drone wakati walipoingia nchini humo. Na vikosi vya wanamaji vya Marekani na Japan vimeanza mazoezi yao ya pamoja, ambapo vimeonekana kama kuonyesha nguvu katika majaribio ya makombora ya masafa ya mbali na nyuklia ya Korea Kaskazini. Zaidi ya wanajeshi kumi na nne elfu wanashiriki mazoezi ya siku kumi ambayo yatajumuisha ndege ya, ya kubeba vifaa USS Ronald Reagan, ndege ya kuzuia makombora ya USS Stethem USS Chafee, USS Mustin na kufanyia doria katika ufukwe kuzuia uhalifu. Mazoezi ya baharini kuzunguka Okinawa yamepangwa kuongeza utayari wa ulinzi na ush, mashambulizi ya vikosi vya Marekani na Japan kupitia mafunzo ya angani na barabarani. Hali hiyo ni kwa ajili ya kuipa msukumo Korea Kaskazini na kutuma ujumbe mkali kwa Pyongyang wa uwezo wa Marekani na namna mnavyoweza kujipanga katika nguvu zake za kijeshi. <tune> Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa, wa www voa swahili com. Mahakama ya juu ya Kenya ipo katika siku zake za mbusho kusikiliza mapingamizi mawili ya matokeo ya uchaguzi wa urais wa marudio wa Oktoba 6 Oktoba 26. Rais anayegombea muhula wa pili Uhuru Kenyatta alishinda kirahisi baada ya mpinzani wake Raila Odinga kudai wapinzani wake kususia uchaguzi wa marudio kutokana na ule wa mwezi Agosti kufutwa. Mwanahabari wetu wa VOA Mohamed Yusuf anaripoti na Meri Mgawe anayesoma ripoti kamili. Mapingamizi mawili yaliwekwa na mbunge wa zamani Harun Mwau na watetezi wawili wa, wa haki za binadamu Jonjo Mue na Kalef Khalifa waliweka pingamizi, wanadai kwamba tume ya uchaguzi likiuka masuala ya uchaguzi kwa kuendelea na uchaguzi bila ya kuwepo kwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga baada ya kujitoa. Benjamin Musioki anamwakilisha Mwao, anadai kwamba tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ilipaswa kufanya mchakato mpya wa uteuzi baada ya uchaguzi wa Agosti 8 kubadilishwa. Uchaguzi unapobatilishwa chini ya kifungu cha 140, hakuna mgombea ama maafisa wa zamani anakuwa salama mchakato wote unakuwa batili, na hasa kwa upande wako ulisema uchaguzi ulikuwa batili na usio halali, kwa hiyo ni kama vile haukuwepo. Mwao pia anatoa hoja ya kwamba uchaguzi ulipaswa kufutwa kutokana na ghasia zilizoshuhudiwa katika sehemu za nchi na idadi ndogo ya wapiga kura watetezi wa haki za binadamu muwe na khalifa wao, wanasema kwamba tume ya uchaguzi haikufanya uchaguzi wa rais katika majimbo yote mia mbili tisini kama ilivyohitajika na katiba. Tume imeshindwa kufikisha vifaa vya kupigia kura katika ngome za upinzani katika kaunti ya magharibi kutokana na ghasia za waandamanaji, lakini mwanasheria mkuu Githu Mwigai amesema kwamba hizo zisiwe sababu za kubatilisha uchaguzi. Kipi kilikuwa ni athari za kisheria za kushindwa kufanya uchaguzi katika majimbo 25? Tatizo lipi la kisheria lilikuwa? Hakuna. Jibu rahisi ni hakuna. Kwa nini? Kwa sababu katika hili haihitaji wingi kutokana na majimbo. Inahitaji wingi kutokana na county. Walioweka mapingamizi wanasisitiza kwamba uchaguzi wa Oktoba 26 usikubalike, lakini mwanasheria wa Kenyatta, Fred Ngatia, anasema kwamba mahakama lazima iweke maslahi ya nchi mbele baada ya kipindi kirefu cha kutokuwa na utulivu wa kisiasa. The common good is that which is to the benefit of the entire nation. The common good in my submission would be jambo jema, ni kwamba lazima manufaa yake kwa taifa Jambo jema kwangu lingekuwa kusimamia katiba ili kunusuru taifa lisiingie kizani. Kuto kuwepo kwa amri ya kikatiba kunatoa nafasi kubwa ya kuingia katika maafa. Mahakama ya juu Jumatatu inatarajiwa kuamua kama ushindi wa rais Kenyatta unapewa baraka ama kubatilishwa kwa mara nyingine. Chochote kitakachoamuliwa, upinzani umesema hautatambua ushindi wa rais Kenyatta na kupigania haki katika uchaguzi kutaendelea. Matangazo ya Kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baada ya sekundi chache, mwenzangu Idi Ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la wawakilishi la Marekani limepitisha mabadiliko muhimu katika kanuni za ushuru kwa taifa kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miongo mitatu katika ushindi usiokuwa na upinzani hapo jana, na kumpa rais Donald Trump na wa Republican katika baraza hilo ushindi uliokuwa ukihitajika baada ya vuta ni kuvute. Spika Paul Ryan amesema baada ya kura hizo kwamba ni mafanikio hasa kwa kupata idadi ya kura za wajumbe 208 zilizokubali kanuni hizo. Lengo la Spika Ryan la muda mrefu kubadilisha kanuni za ushuru lilikuwa katika hatari mapema mwaka huu, baada ya Warepublican kujaribu na kushindwa kutimiza ahadi ya muda mrefu iliyotolewa katika kampeni zao, ikiwemo ile ya kuiondoa na kuibadilisha sheria ya bima ya afya maarufu kama Obamacare. Picha iliyowekwa kwenye ujumbe wa Twitter na wizara ya ulinzi ya Russia mapema wiki hii ikiwa kama uthibitisho wa Marekani kuwasaidia wanamgambo wa Islamic State nchini Siria. Kumradhi, imebainika kwamba ilitolewa katika michezo ya video, ama video ama games. Twitter ya Jumanne inashutumu jeshi la Marekani kuizuia Rusia kufanya mashambulizi ya anga dhidi ya wapiganaji wa Islamic State, ikionyesha kuwalinda wanamgambo hao kwa juu na kukimbia katika mji wa Abu Kamal hapo Novemba 9. Picha hiyo ilikuwa imetolewa na wizara ya ulinzi ya Russia ikiwa ni kama ni uthibitisho, lakini picha hiyo imebainika kutolewa katika video game inayofahamika kama AC 130 gunship simulator ops Equadron. Pentagon imejibu shutuma hizo kuwa ni uongo, na toka kipindi hicho twiti hizo zimefutwa na wizara ya ulinzi ya Rusia. Tukiendelea na habari zetu mbalimbali mbali, hali ya wasi wasiwasi imetanda nchini Zimbabwe wakati viongozi wa nchi za kusini mwa Afrika wakikutana katika vikao vya faragha mjini Harare na mji mkuu wa Botswana kujaribu kutatua hali ya mambo kufuatia jeshi kudai kuchukua maham, mamlaka. Mwandishi wa VOA Amina Pol anaripoti na Mery Mgawe anayesoma ripoti kamili. Matarajio ya maazimio yasiyo na mfarakano nchini Zimbabwe yalionekana kupotea hapo jana wakati asasi za kiraia, makundi ya kidini kumtaka Rais Robert Mugabe kuachia madaraka baada ya miaka thelathini na saba ya kuwepo madarakani, lakini anaonekana kukataa. Na rais wa Afrika Kusini kuendelea kuwa na matumaini na kutohitimisha suala hilo alipoliambia bunge lake kwamba ni mapema kufanya maamuzi. Rais Mugabe bado hajaonekana hadharani toka kuwekwa kizuizini nyumbani kwake siku ya Jumanne usiku. Wapatanishi waliotumwa na serikali ya Afrika Kusini walikutana nyumbani kwa Mugabe na Ikulu. Mchambuzi Knox Chitio wa Chatman House ambaye ni Mzimbabwe alikuwepo mjini Harare wakati vifaru vya jeshi vilipoonekana mitaani. Anasema kadri jeshi linavyozidi kuonekana kuwa na mamlaka, ndivyo hali inavyozidi kuwa mbaya. Kitu cha msingi ni wakati unavyokwenda jeshi litataka mazungumzo yamalizike kwa haraka iwezekanavyo. Wanataka kuwa na rais ama rais wa mpito awepo haraka iwezekanavyo, yeah. Wanataka uongozi wa muda kutangazwa, nadhani haraka iwezekanavyo. Jeshi hawataki hili kuendelea, kwa sababu kadri muda unavyozidi kwenda, ndivyo hali itakavyokuwa mbaya. Baadhi ya wapinzani muhimu nchini Zimbabwe wanapinga kuwepo kwa serikali ya mpito kabla ya uchaguzi ambao umeshapangwa. Kiongozi wa upinzani Morgan Changirai anataka Mugabe ajiuzulu. Rais Mugabe lazima ajiuzulu, tena kwa haraka, kama taifa linavyotaka na kutarajia na kuwajibika ipasavyo na utawala wake na mchango wake wa Zimbabwe kabla na baadaye. Makamu wa rais wa Zimbabwe alifukuzwa siku si nyingi zilizopita, na inawezekana hali hiyo kuchochea jeshi kuchukua hatua hii, na amekuwa pembeni. Piers pigo wa kundi la kimataifa la uangalizi wa migogoro ya kimataifa anasema kwamba Emerson Mnangagwa atapoteza thamani yake endapo ataonekana kuwa karibu na jeshi. It is absolutely critical for the new incumbents to be able to, I suppose, distance themselves as quickly as possible from the illegal. Ni muhimu sana kwa yule atakayechukua madaraka kuwa na uwezo wa kujiweka mbali na vitendo vya uvunjaji wa sheria vya jeshi ama kuwa na mwonekano kama huo. Sijui kwa namna gani watamsafisha mtu huyo asionekane mbaya. Jeshi linasisitiza kwamba haya si mapinduzi na chama cha wanajeshi wa zamani wanasema wanataka kuona usahihishaji juu ya mambo, kutomwaga damu. Kwa hali hii, kufanya kazi, wanahitaji kitu kimoja ambacho hakuna anayekidhania kitakuwa rahisi, kwa kiongozi wa muda mrefu kuondoka madarakani bila mapigano. Kutokana na upungufu wa ufadhili kwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR barani Afrika, Shirika hilo leo limezindua kampeni inayopania kuwarai wa Afrika kuwajibika katika shughuli za wakimbizi barani humo. Kwa mujibu wa shirika hilo, barani Afrika lina wakimbizi pamoja na watu wanaotafuta hifadhi takriban milioni 20.2 lakini limepokea tu asilimia 35 ya ufadhili unaohitajika. Mwanahabari wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo juu ya kile kilichotokea hapo jana. Kampeni hii iliyopewa jina la Kiafrika Lukuluku, kumaanisha ujamaa ifahamikavyo Afrika Mashariki na ubuntu ilivyo katika taifa la Afrika Kusini, ilizinduliwa na shirika hilo jijini Nairobi, kuwataka waafrika kuwajibikia maswala yanayowahusu waafrika wenzao. Kampeni hii pia inapania kubadilisha taswira na mjadala unaohusu wakimbizi walioko barani humu. Kwa mujibu wa shirika hili, nchi zinazopatikana katika ukanda wa Afrika Mashariki ndizo zilizobeba mzigo wa wakimbizi na watu wanaoendelea kutafuta hifadhi kwa kwa mujibu wa UNHCR, Sudani Kusini ndiyo inayoongoza kwa idadi kubwa ya raia wake waliohamia nchi nyingine za kiafrika. Ina raia ambao ni wakimbizi milioni 1.43 ikifuatiwa na Somalia laki sita Sudani laki sita jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo laki tano na nusu huku Jamhuri ya Afrika ya Kati ikiwa na raia laki nne ambao ni wakimbizi katika mataifa mengine ya Kiafrika. Hata hivyo, Yvon Ndege, msemaji wa shirika hili la wakimbizi nchini Kenya, anaeleza kuwa Afrika Mashariki na mataifa mengine ya Kiafrika yataendelea kupata athari kubwa iwapo ufadhili utaendelea kukosekana. Of over 60 of the basic needs ni kiasi kidogo tu juu ya asilimia thelathini ya ufadhili barani Afrika umepatikana. Hii inaacha mwanya mkubwa zaidi wa asilimia sitini ya mahitaji ya kimsingi yanayotakikana kufadhili shughuli za wakimbizi pamoja na watu wanaotafuta hifadhi. Hivyo Ndege anasisitiza kuwa hali hii imetokana na hatua ya mataifa ya Magharibi kuangazia matakwa yao yanayoathiri, pamoja na mizozo iliyo karibu na nchi zao Kufuatia kuongezeka kwa hali ya wa wakimbizi na watu wanaotafuta hifadhi ulimwenguni, mizozo nchini Siria, ukanda wa Mediterania pamoja na Yemen, ufadhili uliotarajiwa kwa Afrika kutoka kwa mataifa kama vile Marekani, Umoja wa Ulaya umeendelea kupunguka na unapunguka zaidi. Philip Odari, afisa wa shirika hilo anayesimamia maswala ya ufadhili, anaeleza Idhaa ya Sauti ya Amerika kuwa kampeni hii pia itazinduliwa nchini Ghana, Afrika Kusini, Ivory Coast na Senegal, kuwahimiza waafrika kuwa wajali wa Afrika wenzao tunaangalia mambo mengi eh, katika kuchagua zile nchi ambazo tutaanza nazo, but hizo ndo nchi ndio tunaanza tu nazo. Tuta, tutaongeza nchi zingine wakati kampeni inapo inavyoendelea, tutaongeza nchi zingine. Haimaanishi kuwa ati fedha ambazo zinakusanyika labda Kenya, lazima zitumike tu Kenya, na fedha zinaweza kusanyika Kenya lakini zisaidie mahali, zile operesheni ambazo zina haja sana, ambazo zinahitaji pesa kabisa kusaidia uh, wale wakimbizi ambao wamekimbia huko. Haimaanishi kuwa nchi zingine ambazo zina wakimbizi hatutafanya kampeni, hapana. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi, VOA Mitaani <muchos> Na katika makala ya VOA Mitaani hivi leo, mwandishi wetu Kennes Bure kutoka Kampala, Uganda, anazungumza na watu mitaani kujua ni kipi wanachokifuatilia zaidi katika masuala ya habari. Watu mitaani saa hii wanazungumza kuhusu hii mambo ya, ya katiba ambayo vile inaendelea, wanaangalia raisi yao ashakuwa asha, asha, asha na hawa miaka mirefu na wanaona kama wanaumbaye na hawa wanaona kama anastahili aendelee, kwa maana baada yako mzima, na baada yako na nguvu. Kuna wengine wanaosema kwamba hapana, hiyo katiba isibadilishwe. ah, katiba kubadilishwa uwezo iko kwa, kwa binadamu na binadamu ndio, ndio, ndio mwenye nguvu ya, ya katiba. Sasa naonelea na, abadilishe, akibadilisha itafaidi binadamu mwenyewe. Hii nji yetu ya Uganda iko na historia ambao washapitia mateso mengi, lakini sasa wakati huu ile alipata huyu rais Museveni washaonelea washakwako na maisha mazuri, wana na vitu ile nawasumbua sana, hata ingawa wiko economy bado inasumbua na kidogo lakini wanaona kama amani bado wako naye. Uh, mtani kwangu pale natoka, mambo ni mawili tuweze sema, ndio kitu muhimu sana watu wanaongelea. Kwanza uh, uh, tuseme madaktari kuachilia kazi zao waka, kwa sababu wanadai waongezee, wanadai wa mshahara kulingana na venye tunasema ati wamesikia ma MP ma wabunge ao wamejipatiwa sijui milioni ngapi kitu, alafu hao huku wajiongezewa pesa, na wamekuwa wameomba hiyo kitu kwa muda mrefu, so wamebidi wachane na vitu za kutibu watu, watu wanakufa. So ndio hiyo, ndio guzo mtaani saa hii. Na guzo ingine ni kwa sababu watu wanazungumzia nini, kuhusu huo mgomo umewaathiri kiasi gani, ama wanazungumzia wapewe mshahara, ama wanazungumzia serikali imefanya nini kuhusu mtaani, venye watu wanaongea, wanasema ninafaa serikali ikuje pamoja na madaktari, wakae wakubaliane. Kama hizi itaweza kukupatia sahihi pesa kwa sababu mwaka umeisha. Lakini wa, wa, wakubaliane nao wakujua, ati mwaka inakuja mw, ujayo ikianza watakuwa najua kuna kitu ina nategemea ama negotiate na ama kuongea katikati ya gav, serikali na daktari wanajua kuna kitu ndio so ndio kitu wanatarajia ndio watu wanaongea mtaani, wanasema tafadhali wakae wakuje pamoja wakae lakini pia serikali iweze kutokea iweze kusaidia kwa sababu watu kasi, wanakufa hospitali wanakufia mahospitali watu wanalu, napoteza watu. So hii ndio kitu wanaongea kuhusu. La pili ni kuhusu tulikuwa e, tunaenda kwa uchaguzi wa chairman sema watu ikaarishwa. Sa watu wanaojiuliza wale watu waliweka hela zao mtutu mmoja anatoka kwa sababu atiko sinia 6 ama sinia 4 ati ametokezea akaenda kotini tu haraka haraka, na kotini ilikuwa inasema haifanyi koti haifanyi, lakini ameenda ya haraka haraka, kapidi nini, nini yake ikapita, wakaweza kuahirisha. Ndio watu wanauliza huyo ah, jamaa ni nani na ni, ni, ni, ni, support gani iko nayo kutoka kwa serikali kwa haraka haraka tu hivyo? Watu wengi huenda kotini kwa, kesi zinamaliza mwaka mzima hawajasikiza. So, pia wanajiuliza na ni kwa sababu wale serikali inataka wale watu wao wa, wa chairman wenye waliweka mpaka sasa hivi wabaki pale pale ama hawataki kubadilisha. Hawa wenye vitu unavyosema, wako na maana gani katika mitaa? Maana yao ni kwa sababu wao wana watu wao wanataka kuchagua wanataka kutoa wale wazee. Kuna wazee wamekaa wazee wame, pale karibu miaka kumi na sita so wanataka kuwatoa, wanataka kuweka vijana. Kazi ya wenye viti inakuwa ni nini? Kazi ya wenye viti nadhani ni kusaidia. Kama mtaani kuna kesi kabla amejaenda kotini ama polisi, ama kama polisi imekuja mtaani kuchukua mtu, uh, chairman anafaa kuwa ndio mtu wa kwanza polisi iende pale kumchukua, ndio waende watu wengine na chairman kwanza, alafu ndio waende wachukue mtu kwenye polisi. Watu wanazungumzia zaidi habari zilizoko Zimbabwe. Mzee Mgabe huenda akawa amepinduliwa au hajapinduliwa. Sasa hii inawapa picha eh, kwamba kukaa sana madarakani, huenda na Uganda na wenyewe mzee wetu wakamfanya kama waliona mfanya Mgabe. Kingine wanachokizungumzia zaidi ni kinachoendelea Kenya mahakama imeanza kusikiliza kesi ambazo inaendelea huko waganda wanaangalia sana ma kesi hiyo ya kenya kwa sababu waganda wanategemea zaidi biashara yao kupitia ya kenya sasa ukiwa na matatizo kenya na waganda nayo inawatatiza kwani yenu hapa yawahusu mnaangalia jirani zaidi E, zaidi wanaangalia ya jirani, lakini yao wanayaficha yao. Sasa hizo walikuwa wanakwenda kwenye uchaguzi wa ngazi za mashina, sasa umeahirishwa hiyo, nayo imewadhuru wale walikuwa wameweka visenti vyao vidogo vidogo, wanalalamika, tumeweka pesa alafu tena uchaguzi wameuahirisha. Lakini akuuahirisha kwa kupenda, kwa sababu mahakama ilisimamisha uchaguzi huu. Swala lingine ambalo watu wanazungumzia ni kuhusu mgomo wa madaktari. Sasa hivi nchini Uganda madaktari wamegoma. Watu wengi wanaunga mkono mgomo wa madaktari, na wanasema ni kweli wagome, kwa sababu wanachong'ang'ania ni kuongezwa mshahara. Wanapata mshahara mdogo, na hili hali watu wengine wanaongezewa mshahara, na kama hivi juzi wale ambao walipewa milioni ishirini na tisa kwenda kutafuta, sijui kujua ni kama watu wanaruhusu kufanyiwa marekebisho katika katiba. Serikali imetoa onyo kwamba itachukulia hatua wale wanaogoma. Je, katika suala hili la mgomo, serikali inakuwa sawa kuwachukulia madaktari hatua, ikiwemo kuwakamata ikiwezekana? Wanagoma, sio kwamba wamegoma bila ya kukaa kwa muda, kustahimili maumivu ambayo wameendelea kuyapata kwa muda Yaani, wamegoma baada ya kustahamili maumivu hayo mpaka mwisho, wakaona kwamba kitakacho labda lugha watayoisikia itakayoisikia serikali ni mgomo. Maisha ya mwanadamu yako mikononi mwa daktari. Daktari akiwa atafanya kazi bila ya kuwa mwenyewe kwamba ametudia akiwa ameridhika na kile ambacho anakipata, itakuwa sio vizuri katika hali ya maisha ya wananchi. Naam, shukrani sana Bwire kwa maoni hayo. Na baada ya sekundi chache mwenzangu Idi Ligongo atakusomea muhtasari wa habari. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mnadhimu wake mkuu wa zamani wa jeshi kwa sasa wamepatana, ikiwa ni wiki moja baada ya kutokea kutofautiana mjini Juba na kutishia kuzuka kwa ghasia nchini humo. Licha ya vikosi vya uokoaji kufanikiwa kuipata miili ya watu wote kumi na moja waliofariki dunia katika ajali ya ndege iliyotokea katika eneo la Embakai wilayani Ngorongoro nchini Tanzania, hali mbaya ya hewa na mazingira magumu yaliweka mazingira magumu ya kufikisha miili hiyo hasa kwa ndege ambazo zilikuwa zikitarajia kufika katika eneo la tukio na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, wa studioni hapa nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, mwendeshaji wa matangazo Deodon Chibauro. Sisi sote kwa pamoja tunatakieni tota nyote, asubuhi njema.