Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Tunakaribisha katika matangazo yetu ya leo Novemba 17 mwaka 2017, Ijumaa, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita 1922 pamoja na 107.5 FM huko Nairobi na FM shirika katika maeneo yote ya Afrika Mashariki na Kati. Karibuni. Naam, katika matangazo yetu, ikiwa leo ni ijumaa kama ulivyosema, Shukuru msikilizaji, ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa, yaani live talk, na hii leo tutamulika hali ya kisiasa nchini Zimbabwe. Mpaka sasa hali ikoje? Nini kinachoendelea kwa sasa? na huko Kenya basi, polisi wamefetua mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye alirejea hii leo nyumbani baada ya ziara ya siku kumi katika nchi za nje. Basi kwa hayo na mengine mengi, msikilizaji, utayasikia katika matangazo yetu ya hii jioni, lakini kwanza Abdu Shakur Abud anakusomea habari muhimu za dunia. Na habari muhimu ni kwamba polisi wa Kenya wamefyatua mabomu ya kutoa machozi kutawanya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliporejea nyumbani hii leo baada ya ziara siku kumi katika nchi za kigeni. Gazeti la Daily National ripoti kwamba wafuasi wa mwanasiasa huyo alijiondoa kwenye uchaguzi wa marudio wa urais uliofanyika tarehe ishirini na sita mwezi uliopita walianza kuwasili katika uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta mapema leo licha ya polisi kuwakanya kuingia kwenye uwanja huo kwa kile walichokiita sababu za kiusalama. Makubaliano kati ya polisi na wafuasi hao yameshuhudiwa, makabiliano kati ya polisi na wafuasi hao yameshuhudiwa kwenye barabara kadhaa za mji wa Nairobi, huku msafara wa Odinga ukielekea kwenye bustani ya Uhuru Park ambako awali alitarajiwa kuwahutubia wananchi, lakini polisi walizuia watu kuwasili huko. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza hii leo tangu jeshi la nchi hiyo kumaliza kum zuilia nyumbani kwake siku ya Jumatano na kuchukua udhibiti wa taasisi za serikali na kuanzisha mazungumzo yanayotarajiwa kumruhusu kiongozi huyo wa muda mrefu kustahafu. Kiongozi huyo mkonge akiwa amevaa kofia na mavazi ya rangi ya samawati na manjano alihudhuria sherehe za kuhitimu wanafunzi elfu moja katika kichuo kikuu cha Harare, huku akishangiliwa na umati mkubwa wa watu wa Zimbabwe wanatumaini kwamba mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo utatanzuliwa kwa haraka, huku viongozi wa upinzani, wanaharakati na viongozi wa kidini wakimtaka Mugabe kuondoka madarakani baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa serikali. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani, Rex Tillerson, ametoa wito kwa upande wake kwamba Wazimbabwe wapewe nafasi ya kuchagua serikali yao na utawala na sheria urudishwe haraka nchini humo. Tillerson amesema Zimbabwe imepata nafasi muhimu nyeti kugeuza ukurasa mpya itakayoipatia fursa ya kutayarisha uchaguzi wa kidemokrasia na kuheshimu haki za binadamu. Mkuu wa diplomasia wa Marekani amesema watajaribu kuwa na mazungumzo thabiti na viongozi wa nchi hiyo na kuwasaidia wakati huu wa mpito. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Moto uliteketeza jengo la bunge la Cameroon katika mji mkuu wa Yaunde jana usiku na kusababisha hasara kubwa. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kwamba moto huo ulienea kwenye ghorofa kadhaa za jengo hilo. Hata hivyo, hakukuwa na habari zote kuhusu majeruhi kutokana na moto huo. Kisa hicho kimetokea siku mbili tu baada ya bunge kuanza vikao vya mhula wa pili. Waziri Mkuu wa Lebanon Saad Hariri alisema hii leo kabla kwamba uh, Saudi Arabia, kumradhi. Waziri Mkuu wa Lebanon Saad Hariri alisema hii leo kwamba alikuwa Saudi Arabia ambako ali tangaza kwa ghafla anajiuzulu, kwa ajili ya mazungumzo kuhusiana na mustakbal wa kanda zima ya mashariki ya kati. Akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo kabla ya kuondoka kuelekea Ufaransa, alieleza kwamba ziara yake katika taifa hilo la kifalme lilikuwa na lengo la kushauriana juu ya mustakbal wa Lebanon na uhusiano wake na majirani za Kiarabu. Hariri amekuwa Saudi Arabia tangu alipotangaza kujiuzulu mapema mwezi huu na kuzusha maswala ikiwa anashikiliwa mateka nchini humo na kumsababisha rais wa Lebanon, Michel Aoun, kutangaza kwamba Hariri anashikiliwa na alitaka, alikataa kukubali kujiuzulu kwake hadi arudi nyumbani. Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, anatarajiwa kumpokea ikulu kesho na atamkaribisha kwa chakula cha mchana na familia yake. Mashirika matatu ya Umoja wa Mataifa kwa mara nyingine tena yametoa wito kwa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia kuondoa vikwazo ambavyo vimesitisha kuingia kwa bidhaa muhimu nchini Yemen na kuonya kwamba maisha ya maelfu na maelfu ya watu yako hatarini. Viongozi wa shirika la chakula duniani, shirika la afya na lile la watoto UNICEF wamesema katika taarifa ya pamoja kwamba gharama ya vikwazo hivyo inapimwa kwa ya watu waliopoteza maisha yao. Aidha, mashirika hayo yamesema kuwa takriban watu milioni saba wako katika hatari ya kufa njaa huko Yemen na idadi hiyo huenda ikaongezeka na kufikia zaidi ya milioni tatu. Taarifa hiyo imetaja mzozo huo kama ulio mbaya zaidi kuliko yoyote ule duniani. Wiki iliyopita muungano huo ulifunga njia za anga, ardhi na maji kuingia Yemen kufuatia shambulizi la kombora lilotekelezwa na waasi wa Kihudhi wanaoungwa mkono na Iran karibu na mji mkuu wa Riadha. Kiongozi wa Catalonia aliyeondolewa mamlakani Charles Puigdemont na mawaziri wanne wa zamani walitarajiwa kufika mahakamani hileo kwa kesi inayohusiana na agizio la kukamatwa lililotolewa na Hispania. Mahakama hiyo ilitarajiwa kufanya kikao cha faragha kabla ya kuamua iwapo maafisa hao wa zamani watahamishwa nchini Hispania ili kujibu mashtaka ya uasi na uchochezi kufuatia msukumo wao wa kutaka jimbo la Catalonia kujitenga kutoka Hispania. Madrid ilitoa agizo la kukamatwa kwa kiongozi huyo na mawaziri wanne wa zamani baada ya kutoroka hadi kuelekea Ubelgiji mwezi uliopita na kupuuzi amri ya jaji ya Uhispania kuwataka wafike mbele yake kwa madai kwamba hawangepata hawa haki kwenye mahakama hiyo. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika, Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, kama kawaida, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa ni siku ya mjadala wetu, ambapo hii leo tunamulika hali ya kisiasa nchini Zimbabwe na kama mlivyosikia kwenye habari za dunia, Rais Robert Mugabe wa nchi hiyo, ambaye alikuwa katika kizuizi cha nyumbani, ameonekana kwa mara ya kwanza hadharani tangu jeshi la nchi hiyo kumzuia nyumbani kwake siku ya Jumatano. Sasa, je, hali ikoje hii na maana gani? Kama unafahamu msikilizaji, Mugabe ambaye ana umri wa miaka 93 amekuwa kiongozi wa Zimbabwe tangu mwaka 1980, ambapo alikuwa waziri mkuu hadi mwaka 1987 alipochukua usukani kama rais wa nchi hiyo. Utawala wake wa miaka 37 umeshutumiwa kwa mengi: ukandamizaji wa upinzani, ukiukaji wa sheria za uchaguzi na pia kusababisha uchumi wa nchi hiyo kuanguka lakini kama tunaofahamu Abudu Shakur Abud na wengi waliofuatilia siasa za Afrika ya Mashariki, pia Mugabe ana heshima kubwa kwenye nchi ya Zimbabwe. Ni mpigania uhuru aliyeangaika kwa muda mrefu mpaka nchi imepata uhuru na mengi amefanyika. Lakini basi, Abdu Shakur Abud, tunaye kwenye laini ya simu e, Profesa Chacha Nyagoti kuzungumza haya na vilevile, tutaungana naye e, kutoka Tanzania Bwana Hamza Zuberi ambaye bado hajapatikana kwenye laini ya simu hapo baadaye. Kwa hivyo tuanze moja kwa moja basi kwa Nyagoti. Hivi sasa kama tunavyojua, ni kwamba rais Mugabe ameonekana kwa muda hii leo, ikionekana kwamba kuna ile hali ya kumheshimu. Wanajeshi wamesema hawajafanya mapinduzi, watu wanasema ni mapinduzi. Nyagoti, kwanza hebu tueleze, karibu katika live talk hii, tunaweza kueleza ni kitu gani ambapo ni nadra kuonekana barani Afrika. Ni mapinduzi, si mapinduzi? Mapinduzi, nafikiri kile kinatokea ni ushauri ambao, labda kwa sababu Robert Mugabe alikuwa amezidiwa na yule mkewe, uh, kwa kumshinikiza kuanza kutenga baadhi ya wenzake wale ambao wameshiriki pamoja katika harakati za kutafuta uhuru wa uh, Zimbabwe, uh, ikawa ni njia mojawapo <laughs> ya kuonyesha kwamba yule mama amekithiri amezidisha mipaka, na labda njia mojawapo ambayo ingetokea ni kujaribu kuonyesha kwamba wamewateka, ili baadaye waendelee kuzungumza na Robert Mugabe. Lakini Robert Mugabe bado ni rais wa Zimbabwe, na yeye kushiriki leo kwa mahafali katika chuo kikuu cha Zimbabwe ni dhihirisho kubwa kwamba hao wanajeshi, nafikiri, wamempa heshima kubwa na wamemwachilia tu ili utawala uh, wake uishe kufuatana na katiba kwa kupitia kura ya mwaka ujao. Bila shaka, sasa mtu atajiuliza huyu ni kiongozi wa muda mrefu, wale wengine ambao hawajui vita vyake vya ukombozi, na vipi ameweza kuliweka taifa hilo katika usalama na amani, tofauti na nchi nyingine za Afrika. Unaweza kueleza kwa nini wanampa heshima namna hiyo, unafikiri? Nafikiri wanampa heshima mwanzo kwa sababu hata hao ambao wamekuwa katika jeshi ni wenzake, ni watu ambao walikuwa katika harakati za kuleta uhuru, harakati ambazo ziliwaweka wengine kizuizini, ikawaweka wengine msituni, na kupigania uhuru wa Zimbabwe ulikuwa si jambo ambalo lilikuwa rahisi na kwa muda mrefu. Kwa hivyo hao wamekuwa wakiitana makomre, na kwa sababu ya kuitana makomre ni maana kwamba wao wametoka mbali, wanafahamiana kwa undani zaidi, na nafikiri hao wanajeshi wameona sio vizuri kumdhalilisha, na ikumbuke kwamba uh, SADC na na, na umoja wa nchi za Kiafrika wamesistiza kwamba kama kutatokea mabadiliko katika Zimbabwe, ni lazima hayo mabadiliko yaambatanishwe na katiba na utaratibu wa uchaguzi. Kwa hivyo wanaonyesha kwamba wanataka kufuata mambo mawili: kumheshimu Mugabe na kuona kwamba sheria za kimataifa zinaheshimiwa. Uh, lakini mtu anajiuliza, maanake swala linakuja, watu wengi wanajiuliza, vipi basi tunaweza kusema kwamba viongozi wakongwe wa Afrika hawataki kuacha madaraka, na mara nyingine wanasema ni ule kiongozi au watu waliokua karibu nayo. Kwa hivyo Zimbabwe inatupa picha kama hiyo. Nafikiri hiyo ndi sababu, kwa sababu nchi nyingi kwa mapinduzi imetokea, wanajeshi wamechukua lakini ni kwamba mbali na kwamba nataka kumpa heshima, je, si vile vile wa hawataki kuacha madaraka? Mimi nafikiri bwana Mgabe, hili limekuwa imefundishwa kwake, na labda angekuwa ameachia madaraka wakati ule ambapo ilidhihirika wazi kwamba chama chake kikiwa kimeshindwa katika uchaguzi, wakati Morgan Tsvangirai ali-chama chake kilipokuwa kimemshinda, na watu wote ambao tulikuwa tunaangazia uh, mambo hayo na kuyatazama kwa makini. Tuliona wakati ule ndio ulikuwa mwafaka wa bwana Mugabe kuwambia watu wa Zimbabwe kwamba tumetoka mbali pamoja, na sasa hivi naona mabadiliko ni lazima yatokee okay. Kama alivyofanya kwa mfano viongozi wengine ambao waliondoka polepole pole tu, bila hata atashwishi. Tumekuwa na Nyerere wa Tanzania, tumekuwa na Mandela wa South Afrika. Wanatawala ndio, lakini baadaye wakasema nafasi hii mtu mwingine aisike, ili tuweze kuona maendeleo yake ataka ya naam. Kwa hivyo tunaona kwamba ameweza kubaki madarakani na hivi sasa majadiliano yanaendelea. Kwako, kwa wewe ambao unafuatilia, unayo habari zozote zaidi, mbali na habari za vyombo vya habari, kwamba tuna kitu gani kinatokea hivi sasa? Kwa hizi kuna mazungumzo ya hali ya juu na ikumbukwe kwamba kwa sababu Zimbabwe amekuwa ni mshiriki mkubwa katika umoja ule wa SADC na pia katika African Union. Kuna uongozi kutoka vyombo hivyo na vyombo vya kimataifa ambao saa hizi wanajaribu kuzungumza na wale wanajeshi na kuzungumza pia na Robert Mugabe, ili angalau uso wake usuumbike, na kama ni kuondoka madarakani, kuwe kuna utaratibu ambao bado utamwacha na hadhi kidogo na pamoja na hivyo kuwapatia Wazimbabwe uwezekano na uhuru wa kuchagua rais kwa kutumia mikakati ya demokrasia. Bila shaka hapa, wapenda wasikilizaji, tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Laini zetu za simu zinatutabisha kidogo, lakini punde tutakuwa na wataalamu zaidi kuzungumzia swala hili. Kwa hivyo, hebu tuzungumzie kidogo Zimbabwe toka ichakue uhuru wake. Uh, Rais Mugabe bila shaka amekuwa kiongozi, alileta mabadiliko makubwa, na kuna mazuri yaliyofanyika na mageuzi ambayo hayakupendelewa sana. Tuki chukulia upande wa namna uchumi umekuwa ukiendelea, utaweza kueleza utawala wake ulikuwa namna gani? Mimi ninavyofikiria ni kwamba yeye amesaliti eh, eh, eh, mawazo yake yale ya awali alipochukua usukani, eh, hotuba yake ile ya mwanzo siku alipokuwa wamepata uhuru kutoka kwa wakoloni, alihakikishia wazimbabwe wote weupe weusi na wowote wale waliokuwa wanaishi Zimbabwe, kwamba yeye atakuwa kiongozi wa kuleta mwafaka, atakuwa kiongozi wa kuleta umoja, na akawaambia watu kwamba hawana haja ya kuwa na wasiwasi kukimbia. Na kwa muda wa miaka ile ya mwanzo hali ya Zimbabwe ilikuwa nzuri sana. Nakumbuka kuna wenzangu, kwa mfano, katika vyuo vikuu hapa Kenya ambao walihama kwa sababu wakati huo hapa tulikuwa na msakamo mkubwa na ikawa kwamba watu wanaenda Zimbabwe kama kupata na kupumua uhuru wa uh, kitaaluma pamoja na kupata ajira ambayo haikuwa na na masikitiko na shida za kusakamwa na vyombo vya dola. Mambo hayo yaliendelea na mashamba yale kwa mfano yaliyokuwa makubwa, bado wale wazungu walowezi waliendelea kuyalima, lakini safari hii wakilima kama watu ambao wa wako huru katika nchi huru, lakini baadaye tunafahamu kwamba huyo huyo rais Mgabe alianza kupambana na Joshua Mkomo, akapeleka majeshi yake kule Matabeleland, watu baadhi ya watu wakauawa, na ikawa ni kama ameanza kuonyesha ubabe. Sasa ule ubabe umeendelea hatimaye, hadi ikalazimu kwamba mashamba haya ya walowezi yaliyokuwa makubwa makubwa yatualiwe kwa nguvu, kwa nguvu za dola na nguvu za wananchi. Haya yote yameathiri uchumi wa Zimbabwe kiasi kwamba kwa mba, sasa hivi Zimbabwe sio Zimbabwe ile, watu waliokuwa wanakimbilia miaka ile ya themanini, ya, ya, ya na ambapo uh, Mugabe alianza kutawala. Na nafikiri hili ni kosa ambalo limetokana na kushinikizwa na watu wachache waliokuwa pamoja naye pale karibu karibu, wakijaribu kusema kwamba utawala ni wetu, tunataka kumiliki kila uh, nyenzo za uchumi na katika kumiliki huku hatujali yale ambayo yanaambatanishwa na demokrasia au ukweli na haki za binadamu. Lakini mtu si atasema watu hao hao ndo wamekuja sasa wanataka kumwondoa wachukue nafasi yake? E, unaweza kusema hivyo, lakini nafikiria labda baadaye, yeye, unajua, unaweza kuwa na watu ambao wanakushinikiza alafu baadaye na wewe ukawakwaruza. Sasa labda kosa alilofanya ni kuanza kuwakuruza kina zoezi Munjuru. Na unajua baada ya kumkwaruza ile mama, jinsi ambavyo hata mme wake aliweza kufariki kifo ambacho kilikuwa cha idara kubwa ambacho hakikuambatanishwa na hadhi ambayo unaweza kuwapatia watu waliopigania uhuru na zaidi zaidi, tena juzi. Sasa unaona lile lililotokea, okay, alisahau alisahau kwamba Emmerson Mnangagwa <laughs> ni mtu ambaye ana taadhira kubwa sana na wanajeshi na wapigania uhuru wa Zimbabwe, na kwa hivyo sio mtu ambaye ulikuwa pia umkwaruze kwa, kwa namna ulivyokuwa na unakaruza watu wengine. Naam, asante sana Nyagoti Chacha profesa huko na Nairobi na. Tukiendelea hapa sande na, kweli shukuru tayari wasikilizaji wengine mekushanza kupiga simu kutaka e, kutoa maoni yao kuhusiana na mjadala wetu wa leo na kwenye laini ya simu kutoka nchini Kenya tunaye Amiani e, kutoka Chabo, Kenya, karibu sana Amiani. Asante kunipatie huu muda na labda nitasema hivi, viongozi wetu wa Afrika hasa wale wa kongwe, ingelifaa wa wawache uongozi wakati wao unapofika, kwa sababu yale tunaona kule Zimbabwe, Zimbabwe sio vizuri. Ingawaje Mugabe alipigania Zimbabwe kwa muda mrefu na alifanya kitu cha muhimu, ingelikuwa vyema ikiwa angeliachia wale wengine wakati unapofika sasa. Kwa mfano tukiweka wanawake wetu mbele mara nyingi huwa uh, tunakosea. Kwa mfano sasa, angalia kule France 1789 ni mke ndio alifanya nitif. Akapoteza na hatutaki kuona hali kama hiyo ikijirudia. Kwa hivyo, nafikiri hayo itakuwa ni maoni yangu, lakini wazee viongozi wakifika wakati wao ni vyema watoke kwa hadhi nzuri kama vile Nyerere na Mandela. Asante. Na mimi swala zuri kabisa, jukumu <laughs> la kina mama wake za wa rais kuwaweka katika hali nzito kabisa na kwenye kabisa. Uh, ya. Na kwenyeanye simu pia tunaye Bwana Mauru Maka mwadama, kutoka Mombasa, Kenya. Mauru, karibu live talk ya Sauti ya America tueleze jinsi swala hili la siasa za Zimbabwe kwa upande wako eh, hali iliyopo kwa sasa, nini ambacho unaona kinaendelea kwenye nchi hiyo? Uh, na asante sana kwa fursa hii kwa jioni hii ya leo. Na kwa maoni yangu, mimi nilivyosema kwamba kinachojiri kule Zimbabwe si kitu kigeni, ni jambo ambalo limetandaa aghalabu Afrika nzima, na hii inatokamana na dhana ya kwamba Mwafrika mpaka sasa hajaelewa tofauti ya utawala na uongozi Utawala ni kitu tofauti na uongozi ni kitu kingine tofauti kabisa, kutokamana na kwamba mpaka sasa wanaoitwa viongozi Afrika ni wale ambao wamebobea katika suala zima tu la kutawala, na ndiposa wanapoingia kwenye mamlaka wanafikiria ya kwamba nchi za watu ambazo ni nchi za, ni mali ya umma, huenda hudhani kwamba ni mali yao binafsi. Kwa hivyo wakataka kujilezya katika kudumu katika kutawala. Kinyume chake wenzetu, uh, katika bara ya Uropa, katika bara ya Amerika, unakuta nchi zao, nchi ambazo ni nchi huru, ni nchi za umma, wanafaulu kimaendeleo, kutokamana na kwamba wamefika katika katika kisiasa ya ki, ki, ki, ki, ki, ya, evolution ya kuhudumu. Mtu wanapewa wahifa kwa uongozi kwa malengo na makusudi ya kuhudumu kuhudumia umma. Sisi Waafrika mtu anapata anataka uongozi kwa malengo ya kutawala, kukalia watu, ndiposa unakuta ya kwamba unakuwa hatuna maendeleo. Halafu isitoshe zaidi, kingine kinachojiri ama somo lingine ambayo tunalolipata, na ndio changamoto kubwa katika uongozi mzima wa Kiafrika, ukiangalia kwa mfano Italy palikuweko na kiongozi akiitwa Silvio Berlusconi. Berlusconi kalipatikaniwa na kashfa ya ufisadi fulani. Kashfa ile ilimwelekeza mke wake kutaka talaka. Hakutaka kuhusika na kiongozi yule tena kutokana na kashfa ile ambayo alikabiliwa nayo akiwa katika ofisi ama nyadhifa ya umma. Sisi huku Afrika Huwezi kusikia mwanamke wa Kiafrika ameitisha talaka kwa sababu mume wake amepatikaniwa na kashfa ya ufisadi wa utawala <coughs> amepatikaniwa na kashfa ya uimla au ya dhuluma. Ikizidi wanachochea zaidi. Na yale ambayo wamejiri ndani ya Zimbabwe ni kashfa, ni ni ufisadi wa kitabia ambao kwamba umeishia kwa Bwana Mugabe kuchezewa kinyaonyao na mkewe, hatimaye ikasahau kwamba cha muhimu kwa kieni kurithi mali ya mmewe katika kurithi taifa. Sasa tabia kama hiyo ndonakuta kwamba iwapo e, kama Afrika ingekuwa swala so, zima la ufisadi linapigwa vita ni, ni akina mama basi chala, kungekuwa kuna muongozo na mwelekezo mzuri wa kwamba watu wakijua wanaingia kwenye uongozo kwa maksudi ya kuhudumu. Naam, asante sana Bwana Maka, Bwana Maka mara Umesema swala zuri kabisa hapo, lakini kwanza, hebu hapa kuna msikilizaji ambaye yuko kwenye simu, hebu tumsikilize, anasema anauliza nini. Asante uh, sana. Mimi ni labda nikitete, niko sango ya malakisi kaunti ya Bungomo. Mimi kitu ambayo nafikiria kuhusu viongozi wa Afrika wazee ni kitu kimoja, katiba ambao huchorwa na wananchi, katiba ambao huwekwa inawapa mamlaka sana, na wakati wanapokuwa katika uongozi wanaendelea kupatiliza katiba katiba katiba, nikiwa wanakwamia uongozi. Ingekuwa jambo bora, kila nchi ingekipitiza tu kipindi kipindi viwili kwa rais, rais si akimaliza vipindi vyake viwili na salimu amri aende nyumbani. Ukiangalia e, Mgari tangu awanje kutawala hata wajukuu tayari wameanza kufanya kazi sasa. Anataka kutawala kitu gani ambao hakutawala sasa? Wazee ambao wazee wa Afrika hawa, kitu ambao inawafanya wa, wa, wanakwamilia wa uongozini ni katiba. Naam, asante kabisa mara kwa mara katika inaendelea kuwajinga. Sasa wananchi wanakosa kitu ambao wanaweza fanya, katiba hii ingekuwa imewachiwa maana hivi. Naam, asante sana Laban. Asante sana Laban, uh, Uh, asante sana Laban kwa maelezo yako, tunajua hayo. Nyagoti, nitarudi kwako, wewe unasemaje? maoni hayo umeona mawili, kuna ile swala la kwamba kina mama wana jukumu lao, lakini vile vile kumelinganishwa na Ulaya ambapo mtu anauliza Ulaya wameenda muda mrefu sana, walikuwa na mapinduzi yao na matatizo chungu nzima, Afrika ndo mwanzo. Unasemaje jua hayo? uh, maoni yangu ni kwamba ni ukweli kwamba labda Uh, yale yaliyotokea kule Zimbabwe sasa yanaonyesha kwamba Robert Gabrieli Mugabe alikuwa ametekwa bakunja na mkewe, ambaye hasa hata si umri wake, ni mkewe ambaye ni mchanga, ambaye ana tamaa zake za kibinafsi, kwanza za kujitajirisha na kujinufaisha na kujifurahisha, na zaidi zaidi, tamaa hizo tena zimemwingiza katika hali ya kusema iwapo mme wangu amekaribia siku zake za mwisho, je, kwa nini nishike uongozi wa hii nchi, ili niweze kuendelea kuishi maisha haya ambayo mimi nimeyazoea, kwa sababu mme wangu amenipatia fursa ya haya mambo, kwa sababu yeye ni rais? Nafikiri hilo ni kosa la, la, la, la, la kiitikadi kwa namna ambavyo Waafrika wanachukulia utawala, kama alivyosema mwenzangu kwamba ni himaya yao ya kibinafsi kwa hivyo hakuna mtu yeyote ambaye anatakikana kuwauliza ni kwa nini au ni kwa jinsi gani wanatawala. Wakitaka mali zote ziingie kwa mifuko yao, wanaziingiza katika mifuko yao na maisha yanaendelea. Na unaposema kwamba mbona unafanya hivi, wewe ndiye mpinzani. Kwa hivyo njia rahisi ni kuondoa madarakani, kama walivyomfanya Joice Mujuru na kama ambavyo sasa alikuwa anajaribu kumfanya Emmerson Mnangagwa. Nina hakika kwamba haya ni makosa na matatizo ambayo Waafrika wataweza kuyaepuka kwa kuzingatia vyombo vya dola ambavyo vina ukamilifu na asasi za kidemokrasia ambazo wanazitii na kuzifuata, na mojawapo ni ile ya kusema je, kwa, kwa nini rais anatawala maisha? Nikumbuke kwamba huyo huyo Mugabe siku aliulizwa kwa nini anaendelea kutawala Wazimbabwe alijibu kwamba kwa, kwa kiburi na jeuri kwamba yeye ataondoka madarakani siku ambapo malkia wa Uingereza ataondoka madarakani. Na nafikiri si, kile alichokuwa na kilenga ni kwamba labda hali ile ya vipindi viwili vya urahisi au kipindi cha miaka fulani cha urahisi si swala alilokuwa anaizingatia yeye binafsi, na haya yote yameshinikizwa na ulafi pamoja na na na, na, na, na kujipatia makuu. Naam, asante sana, Nyaguri Chacha, huko Kenya. Bila shaka tutabaki kwenye simu na tutaendelea na matangazo ya Live Talk tukizungumzia swala la Zimbabwe na kuja swala la vipi viongozi wanabaki kwa muda mrefu. Basi wapendwa wasikilizaji, wenye kusikiliza kwenye redio asanteni. Unaweza kutuunga, unaweza kuungana nasi katika mtandao VOA swahili.com ambapo tutaendelea na mjadala huu. Kwa hivyo, naomba kwamba tusubiri, maanake tumempata Hamza Zubair pamoja na Bwana Mwaka wako kwenye simu. Tutarudi muda mfupi kidogo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya LiveTalk, ya mjadala wa Ijumaa hii leo, tukimulika siasa, hali ya kisiasa huko nchini Zimbabwe. Na kama mlivyosikia, Rais Robert Mugabe kwa mara ya kwanza ameonekana hadharani eh, tangu jeshi la nchi hiyo kumzuria nyumbani kwake siku ya Jumatano. Ameonekana siku ya ame Ijumaa, eh, akiwa huko kwenye shughuli ya mahafali ya kutoa kwenye chuo kikuu kimojawapo hapo nchini Zimbabwe. E, lakini basi tunaendelea kufuatilia hali hiyo, e, tukiangalia nini hasa ambacho kinaendelea kwa sasa rais huyu. Je, ameondolewa madarakani, au je, amefanyika mapinduzi au haya si mapinduzi? Kwa sababu rais Mugabe ametunuku shahada zaidi ya wanafunzi elfu tatu na mia tatu katika chuo kikuu kimoja huko Zimbabwe, akiwemo mke wa jenerali aliyemzuia siku ya Jumatano, anatangazwa na Reuters pia. Huyo mama Mary Chiwenga ametangazwa ah, kwamba amepata shahada ya MBA kulingana na shirika la habari pia kule nchini Zimbabwe. Kwa hiyo alihudhuria sherehe za kuhitimu katika mji mkuu wa Harare. Sasa je, hali ya Zimbabwe ikoje? Haya, ni bila shaka, hali ya Zimbabwe ikoje? Kuendelea katika live talk, tuko pamoja na Profesa Nyaguri Chacha pamoja na Hamza Zuberi huko Zanzibar na mwenzetu mchambuzi wa masuala ya kisiasa Maur Bwana Maka huko Mombasa. Basi, kabla ya kumwita Nyagoti kwanza kurudia swala lake lile la uongozi, tumkaribishe we Hamza. Hamza wewe, kwa maoni yako, umefuatilia masuala haya ya uzalendo barani Afrika, unachukulia hali ya huko Zimbabwe hivi sasa, unaeleza vipi? Uh, asante sana. Kwanza mi naweza kuzungumza ni hivi, e, watu wengi wanazungumza kwamba ni mapinduzi na wenyewe wanajeshi hawataki kusema ni mapinduzi, lakini nakumbuka katika miaka themanini niko ninasoma kule Afrika Kaskazini, nakumbuka yalitokea mapinduzi ya sura kama hii, ambapo Rais Habib Bourguiba aliondolewa na Zine Abidine Ben Ali. Yale wenyewe waliyaita mapinduzi katika kasri. Eh, ni kwamba kinachoendelea sasa hivi Zimbabwe ni kwamba ni madaraka yana wanachotaka kukifanya, na ndio sura ilivyo, yanaondoshwa eh, kwa Gabriel Mugabe eh, madaraka haya haya yasiondoke yasikimbie, eh, yaendelee yawe na mwendelezo ule ule wa chama cha Zanu PF eh, na kilichokuwepo ni kwamba hapa pameanza kufujika na huyu bi mdogo Bi Grace ambaye eh, yeye hana hana hana mpimili hasa kwamba yeye yeah, alikuwa ni mzizi wa katika au ni ni nguzo katika suala zima la ukombozi. Yeye ni bibi tu alikuwa eh, katibu muhtasi, mzee akavutiwa naye kisha akamua. Kwa hivyo kilichokuweko ni hicho, na tunaona kana Mwanawasa kwamba tuliambiwa kwamba amesharudi, lakini unapozifuatilia habari katika vyombo vyenu mbalimbali, tunaona kwamba bado yuko. Wengine wanasema kwamba yuko Afrika Kusini, mwengine wanasema uh, yu, yuko Zambia na wakati wowote anarudi sasa. Kilichokuweko ambacho kitu chengine kilichostajabisha ni hii leo, wao kumwachia kwenda chuo kikuu na katika mahafali haya, na amekwenda sio katika ile kawaida yake. Sasa hatujui kwa mshtuko wa moyo, maanake kwa alivyokwenda ni kama ile kwamba akatoa salamu alaikum, ehe, nimefika hapa, hajakuwa katika ile hali ya kawaida yake. Kwa hivyo hii inajionyesha, ni dhahiri kwamba sasa madaraka ay, wanataka kuyaondosha kwake, na wanamheshimu na madaraka yale wanataka kuyapeleka uh, kwa katika mwendelezo. Lakini suala ambalo leo limekuja tena kuonyesha linatisha ni kwamba wale eh, veterani wanametangaza kwamba kesho maandamano nchi nzima. Kwa hivyo ina maana ni hali ya kutisha, na sasa hivi kile ambacho Zuma Kama, kinanukia, kwamba, ya damu, unatikia, naam. Asante sana maelezo hayo kabisa. Nyaguta alizungumzia swala hilo hilo kwamba ni heshima wanaompa Nyaguta, lakini sasa tukija kwa mpande huo ambapo Zubeir amezungumzia, amegusia kwamba unakuta hawa wazalendo wa vita wanataka maandamano, kuna wale wanataka aondolewe, na jeshi linaonekana kwamba linataka kumwondoa kwa heshima. Unaweza kueleza kwamba kuna mvutano mkubwa ya chama cha ZANU PF sasa. Uh, ni nafikiri kuna mvutano mkubwa ndani ya chama cha ZANU PF, lakini zaidi zaidi, uh, hatima yake itakuwa ni kwamba ni lazima watayasuluhisha hayo, kwa sababu kile ambacho wamejaribu kukiepuka ni kuingia katika mzozo ambao unawafanya kuanza ku, ku, kumwaga damu na ku, kurushiana makombora na marisasi. Ya hapa na pale. Nafikiri kuna umuhimu kwamba tujue kwamba hao hata waliosema wanamwondoa wa uh, Mugabe hao wamemweka chini ya ulinzi ni jamaa zake, ni, ni, ni, ni marafiki zake, na nafikiri wanajaribu kumwonyesha tu kwamba bwana, wewe kwa kushinikizwa na huyu mke wako ulikuwa unavuka mipaka na tungependa urudi katika mipaka, na mipaka yetu ni ile mipaka ya dhanu pia ambayo tungependa utaratibu wa kushikilia hii kili nchi uendelee kuwa kwa mkono wa Zanu PF, na katika kufanya hivyo, wewe kama unaonekana hauna uwezo kwa sasa hivi, labda njia nzuri rahisi ni kuondoa polepole, ubakie, ubakie na zile heshima zako na hadhi zako, lakini tupate mtu mwingine ambaye anaweza kudhibiti utawala wa Zimbabwe na asiachilie utawala huu kwenda kwa chama cha upinzani au kwenda kwa watu wengine ambao hawatakikani katika utaratibu wa Zanu PF. Lakini hali hiyo, tukiangalia ni kweli kwamba unaposema kwamba Zanu PF na jeshi wanataka wabaki na madaraka, lakini pakiwa na mgawanyiko mkubwa namna hiyo, si kuna ile hatari kwamba inaweza kupotea na maanake, wanasema kwamba Mugabe, pengine kuna ripoti kwamba huenda akakataa na akaweza kufuata mwongozo wa mke wake. Kwa hivyo unafikiri hali kama hiyo ikijitokeza, njia ni ipi? Unafikiri Mugabe mwenyewe, kama atakuwa anakataa kujadili na hatima yake, atakuwa anafanya makosa makubwa sana, kwa sababu kule kichwa tangu Jumatano mpaka sasa umedhihirisa kwamba hana nguvu kama wanajeshi wamekataa. Lakini wanajeshi wakigawanyika wawe makundi mawili, hiyo ndio hatari, na nafkiri mazungumzo yanayoendelea Zimbabwe sasa hivi na mazungumzo ambayo labda k yanajaribu kuyazingatia ni mazungumzo ambayo yatazuia ya mpasuko wa kwanza chama cha ZANUPF na pia mpasuko wa utawala na uongozi wa wa kijeshi ili tuweze kuona ni makundi mawili kama yale yaliyokuwa wakati ule wa harakati za Mizabe na Mkomo vilevile na, na, vile, uh, kabla hujaendelea hapo Profesa Chacha Nyaigoti, hali kadhalika Hamza Zuberi na Bauru, Bwana Maka, eh, kuna wasikilizaji wetu wengi shakura hapa ambao wametuma maoni mengi sana kwenye Facebook, kuzingatia swala hili linavyowagusa watu wengi. Sasa labda baadhi yao ingeweza kuwasoma hapa maoni yao mara moja mm, alafu tuendelee ni naye hapa Faraja Mpombo wa Arusha, Tanzania, anasema Mugabe atolewe tu, maana anadhalilisha taifa lake. Huwezi kuwa mzee namna hiyo, halafu endelee kuongoza vijana wasomi wenye mtazamo mzuri na taifa lao. Richard J. Mena anasema yuko Arusha, mimi ninaona ni bora kuacha madaraka kuliko kuendelea kung'ang'ania madaraka. Ni vyema kuacha na wengine waongoze kwa kipindi kuliko kung'ang'ania wakati muda wako umekwisha. Simiyu maudrini yuko Nairobi, Kenya anasema kwa kweli nchi za Afrika zimekuwa na ubinafsi mwingi kwa viongozi wake ambao wengi wao wamekuwa wakikataa kutoka mamlakani. Kenya tunashangaza sana na mambo yanavyokwenda. Miko man anasema yuko Dar es Salaam, naona mzee umri umekwenda, akili imepungua kama mtoto. mimi naona anafanya si akili yake ya ukomavu wa kisiasa, ni akili ya msimamo wake wa utu uzima. Naye mazana watendere Bukari yupo kule Bujumbura, Burundi, anasema viongozi wa Afrika wamekusha tuchosha. Mugabe anatakiwa kuondoka madarakani kwa heshima kama wenzake waliomtangulia, Nelson Mandela na wengineo. Naye Justin Minja anasema rais Mugabe achilia madaraka, kwani utaumiza wengi wasio na hatia. Basi hilo ni jambo ambalo nafikiri watu wengi kabisa, mm -hmm. duniani wanasema, kwa amani na kama hivyo, Nyagota amesema inabidi watu waangalie njia ya kuzuia hali hiyo isijitokee, ya, is, ya amani na kutokuwa na mwagaji jamu, lakini yeah. pia nikimuuliza hapa swali jingine nikipenda kurusha kwako Hamza Zuberi, e, kuna swala ambalo limekuwa likizungumzwa la kwamba kumekuwa na mvutano katika uongozi kwamba rais Mugabe alimfukuza makamu rais wake, lakini huyu makamu rais wanajeshi baadhi wana ya wanajeshi wanamtaka awepo kwenye madaraka ya nchi na yeye hakubaliani na hilo, na hivi sasa inasemekana kwamba kama wanavyoripoti baadhi ya vyombo vya habari wapo kwenye mazungumzo. Sasa hilo kwa upande wako Hamza Zuberi unaona linaweza kupeleka wapi? E, mazungumzo ya amani kwenye nchi au nini ambacho kinaashiria hapo? E, kwa mtazamo wako. Ha, unajua tuangalie. E, moja, ni jambo moja liye kusikitisha sana sana. E, kimeangalia huyu mwanaaa Ukimtizama eh, maisha yake yote namna alivyokuwako na na Mugabe. Ukimtizama eh, kasoma yale ya masomo tunasema ya sekondari yale ya kwanza ya na yasili o level na o level kasoma, yuko jela, na alipotoka jela akarudi zake ah, ndo tayari uhuru ukapatikana, eh, akasoma sheria ah, yeye akachaguliwa kwa ndio oh, mkuu oh, wa oh, usalama wa taifa ametoka naye mbali na huyu Bibi Grace tuseme ukweli, e, mimi nilifurahi sana niliposikia kwamba ameshaondoka huko na mija, kwa sababu yeye ana grupu lake ili wenyewe wanaita G40, G40 au G44. Hili ni grupu sasa ndio linaloleta mgawanyo ndani ya ZANU PF na hili ndio grupu la vijana. Sasa kuna heshima yeshi anataka kulitoa na haya sisi hatuwezi kuwaita mapinduzi kwa sababu mapinduzi Afrika tunaona tangu na mapema tu, Afrika alipoanza kupata kupata uhuru wake eh, tumeona mapinduzi ya Nkuruma Ghana, tumeona Iadema alivyoingia katika madarakani alipoondosha Upio, tumeona karibuni karibuni kina Samueldo alivyoingia ni mapinduzi. Tumemwona Bomidian alivyokuja kumwondosha kumwondosha Mebendela mapinduzi. Afrika ni kumwaga damu tumemwona kampaure alivyomfanya nani thomas Sankara. Haya, haya si mapinduzi haya, wanataka kwenda kwa usalama. Na ni kuna mchambuzi mmoja umu ndani mule Zimbabwe nilivyomsikia, nikaona hivo ndo litakuwa ni suluhisho, ni kwamba amanaguango aje achukue urahisi, changarawe aje awe makamo na wachaguliwe watu mbalimbali waende na serikali ya mpitu halafu, huitengenezwe tena katiba wiki, halafu huende uchaguzi. Hilo ndo litakuwa ni suluhisho, na naona kwamba hata hawa a, maveterani hawa wapiganaji wa zamani wa mpituni, na wanaonyesha kama hilo wanalilitaka kwa sababu siku zote walikuwa na kerwa , lakini sasa wameanza kutangaza rasmi, wanasema kaua uchumi, kaua nchi, kaua lugha ambayo walikuwa uh, haizungumzi hata mara moja. Kwa hivyo mimi nachokiamini no na nachokiona no ni kwamba uende katika suala zima la nini na mpito, na hilo nilindolenye sura hiyo, na nikienda hivyo itakuwa ni vizuri sana. Asante sana Bwana Hamza Zuberi, naomba usubiri hapo hapo. Kuna msikilizaji kwa ndani ya simu. Shukuru naam, kuna msikilizaji yuko kwa simu kutoka Kenya. Hebu tumsikilize. Maliki msikilizaji, karibu kwenye live talk sasa. Asante kwa mimi. Nilikuwa naona kwamba kama uchaguzi hujafanyika ucha, angebakia nani kuendelea kubakia madarakani, kwa sababu ukimwondoka kwa sasa hivi madarakani kwa hiyo jeshi lilivyokuwa limeamua inakuwa ni kama vile kufanya mapinduzi, kwa sababu alipita kwenye uchaguzi uliopita kwa kuchaguliwa na wananchi, hakushindwa kwenye uchaguzi kiasi kwamba tukasema labda sasa aliingia kibabe madarakani. Kwa vile aliingia madarakani kwa uchaguzi ambao ni huru na haki, basi angeendelea kubaki madarakani mpaka hapo itapofikia kipindi cha uchaguzi, au la sivyo, waipisha uchaguzi mdogo. Kama wananchi wakisema wamtaki Mugabe aondoke madarakani, basi Mugabe aondoke lakini ikiwa wananchi watasema la, wanamtaka endelee kubaki basi wananchi wasie Mgabe endelee kubaki kwa sababu ndio chaguo lao. Naam, asante sana Malik, asante, asante sana Malik. Tuje kwako wewe bwana Mwaka, umemsikia huyo msikilizaji anasema paitishwe uchaguzi mdogo, lakini vile vile Hamza amesema njia mojawapo ni kuwepo na serikali ya mpito. We unafikiri hali hiyo itaweza kupatikana vipi hivi sasa? itakuwa si rahisi, kwa sababu wote wanaohusika katika mchakato mzima wa siasa ndani ya Zimbabwe saa hii, ima ni majeshi, ima ni Mugabe, ima ni Grace mwenyewe, wote ni miwa, mi, wana mapinduzi wa huni, ila tu sasa kila mmoja anamzidi mwenzie ujanja, kutokamana na kwamba wanajeshi wameonyesha wamekuwa ni wadau washika wadau wakubwa sana wa siasa za Zimbabwe na ile hali wametumika kwa kiasi kikubwa kuwagandaniza haki na mazingira endelevu ambayo kwamba yanatakikana yawepo katika kuendeleza nchi nzima ya Zimbabwe. Na vilevile pia chama cha Zanu Pa vilevile kimetumika ama kina, okay, kina udao mkubwa sana katika uongozi ule, lakini wa kuzembea kiasi kwamba wamemruhusu mtu kama Mugabe, licha heshima na taadhima amekuwa nayo kama kiongozi mgombea wa uhuru, lakini ametawala mpaka ametishwa Hatimaye badili ya kuwa na ridhaa ya kuridhika ya kwamba mimi nimeongoza kiasi changu, hata angeija somo tu kwa yule mwenzio pale chini Angola, ambaye unamwita nani yule rais ambaye amestaafu juzi, uh, Dos Santos, baada ya kuona kwamba huwezi ukakaa muda hata kama umebobea katika utawala, bali ni wa nchi, lakini si mali yako binafsi, si shamba lako. Kwa hivyo ili wako ni ingekuwa mgazi angekuwa ni hodari angeamua kustaafu akapatia wenziwe, lakini sasa yeye ameamua awe atakwenda nacho vile vile, lakini hatimaye awapigi wenziwe piku, ili aweze kufanya mapinduzi ya kupatia kizazi kipya ambacho kiwe kitaongozwa na mkewe Grace. Hilo nalo ni jambo limekuwa halikubaliki. Kwa hivyo chochote kinachofanyika mpaka sasa pale ndani ya Zimbabwe, kwa maoni yangu, sioni kama kinafanywa kwa makusudi ya faida na ridhaa ya wananchi wa Zimbabwe, ila ni ni mapote ya kisiasa yanayoshindana katika mapinduzi ya kifisadi. Jeshi mwelekeo wao, japokuwa kwa sababu wanaona haya, wakichukua utawala moja kwa moja, watashikiliwa kwamba wamefanya mapinduzi. Hawataki kujikuta katika hali hiyo, lakini wanataka kujikuta katika, wanataka kuendelea kugogea katika kuwakalia wananchi, wakisingizia kwamba waligombea mapinduzi ya nchi ile, no. na vilevile, kuna kile kizazi ambacho kimetaka kuwapiku wenzile, na ndiyo kwanza unakuta watu kama kina Mnangagwa na kina Chiwenga, wale ambao ma... katika jeshi wanakuwa hawako radhi kwamba watajikuta wakipigia saluti watoto wao ambao wamezaliwa juzi baada ya uhuru. Sasa ni hali tatanishi, lakini tunarudi pale pale, mwafrika ana umasikini mpaka sasa, haelewi tofauti ya kutawala na kuongoza, ya kwamba maendeleo yanapatikaniwa katika mazingara ambayo watu wamekubali kwamba mamlaka ya kitaifa ni kuongoza. Nam, asante sana, bila shaka tumepata. Asante kabisa, swala zuri kabisa, Nyagoti. Kwako wewe sasa, hapo tunaona kuna wazo kwamba kuna mvutano unaweza kutokea, lakini kama tunavyojua ni kwamba jeshi ameingia kati kumzuia Grace ambaye ameonekana kwamba amedhibitiwa. Lakini swala linakuja hivi sasa, je, umoja wa Afrika au SADC wanaweza kuwa na jukumu gani kuweza kuleta upatanishi? Maanake swala lilioko hivi sasa ni kujaribu kupata upatanishi kati ya vijana na wazee katika Zimbabwe. Umoja wa Afrika na SADEK wakati mwingine ni vyombo ambavyo huwa havina nguvu sana, kwa sababu tumekuwa na migogoro katika bara hili la Afrika, katika nchi ambapo tulitarajia kwamba sauti itatoka katika hivyo vyombo, lakini haikutoka. Kwa hivyo labda la kutarajia ni kwamba mazungumzo haya yataambatanishwa na hadhi ya uzee na heshima ambayo vyombo hivyo na mashirika hayo yangependa kumpatia huyu mtawala anayeitwa Robert Mgabe, hii aondoke polepole. Lakini mimi maoni yangu ni kwamba Robert Mgabe ameishamaliza kipindi chake cha utawala, hata kuwa rahisi tena. Kwa hivyo pamoja na haya mafuta wanayoyapaka kwenye mgongo wa chupa ni jambo ambalo wanajaribu tu kuona ni jinsi gani huyu mzee anaweza kuondoka katika madaraka yake kwa hmm njia ambayo haitaleta izara na aibu kubwa, pamoja na kuhatarisha maisha ya baadhi ya wale wapande wake au wafuasi wake. Lakini atakayechukua uongozi haijajulikana, na ninafahamu kwamba kufuatana na yale nimewasikia wanaendelea kuzungumza yamekuwepo huyo Emmerson Mnangagwa na yule Tsvangirai na yule Joyce Mujuru. Joyce Mujuru, unajua walianza wakamsingizia hata kwamba alikuwa ameenda kutafuta uchawi ili amalize Mugabe ambaye alikuwa tayari amezeeka, ili achukue ya madaraka yake, na haya yote ni mambo ambayo ni majungu yaliyokuwa ya yanapikwa na yule ya mke wa Mugabe aliyekuwa anajaribu kutafuta kila aina ya nguvu ili ashikilie madaraka baada ya mme wake kuondoka ya. Na labda nichukue nafasi hii kumkaribisha Bwana uh, Hamza Zubairi, kwa sababu umekuwa pia ukifuatilia masuala haya ya upande huu wa viongozi kama ulivyotamka shakuru, wa baadhi ya nchi za nchi uh, vyombo hivi vilivyowekwa vya usalama Afrika ya Mashariki na Afrika kwa ujumla, lakini pia nikiangalia swala la nafasi ya rais wa Afrika Kusini, Jacob Zuma amekuwa akifanya majaribio ya kuzungumza na Mugabe kupeleka ujumbe Zimbabwe, pengine nafasi yake ikoje katika kutafuta suluhu ya mzozo unaoelekea katika nchi hii. Najua hapa tuzungumze jambo moja, iwe la Zuma. Zuma mwenyewe mchafu ufahamu, alafu na mchafu akamsafisha? alikuwa alikuwa mchafu, haiwezekani. Mimi nachokifikiri Afrika turudi tulipotoka, turudi. Nachokifikiri Afrika turudi tulipotoka, turudi, fikra aliokuja nayo Mkwame Nkuruma kutengeneza ile Africa bos kutoka Nkuruma akaja nayo Gaddafi akataka kunyaka. Tuwe wa kweli, na ukweli huu inahitajika vile sana Afrika e, e, i ikati sasa, wale ambao wa majumuiya ya Afrika kuzishindikiza hizi serikali zetu tuwe na chombo. Katika hali kama hii tuliokuwa nayo ni hali tete ni hali ya hatari. Wazimbabwe wamekuwa katika hali ngumu katika miaka thelathini na saba ya mzee huyu ambayo yeye anakuwa ana, anafanya nini kila wakati, ndo ndo metoka, ndo ndo hivu, kila wakati mimi ndio nimekukomboeni, mimi ndio tumekuleteni uhuru wenu, mimi nimekuondosheni hivi. Kwa hivyo kila wakati ana sasa, hii ndio inamfanya aendelee kuwa madarakani. Sasa Wazimbabwe, kitu ambacho kinyekusikitisha kwamba wasiingie katika umwagaji wa damu, ingawa tangu na no mapema, ame tunamshukuru Zuma, sisi Afrika tunavyoona ameingilia kati, na halafu sadek wameingilia kati e, au imeingia kati. Lakini je hawa wana imani vipi? Ukitizama hata zile picha picha zile ambazo mazungumzo mkubwa ya jeshi, ukimtizama naye namna alivyokaa Unaona, kama kama ni mchezo wa kuingiza, ni kwamba ni ile mbio za kupokezana vijiti, ndicho wanachotaka no kukifanya. Sasa kitu ambacho kinachoshtusha ni pale kuwasikia hawa maveterani maveterani, walipoingilia kati na lugha wameizungumza siku ya kesho Jumamosi na siku ya Jumapili, hii ni siku ngumu sana kwa watu wa Zimbabwe, na kama hazijaingilizwa nguvu za, za za za za ziada, basi hali iko hatari. Lakini kinachosikitisha ni kwamba ukitizama umoja wa Mataifa wanashuhudia hiki kitu kama chepesi, alafu ukimsikia huyu waziri mkuu wa Ingereza kusema mie inafuatilia hapa inataka jumuia za kimataifa kulisaidia kuliokoa lile taifa, lakini unaona kama watu wameingia katika furaha kuona huyu aondoke. Hata ukizungumza hapa, nazungumza na wenzangu mimi, wanaona kwamba lazima aondoke huyu, eh, potelea mbali. Lio haiwezi kuwa ni hivyo, ile ni nchi iliyokuwa inaitwa, eh, mkasi wa kualisha watu wa kusini mwa Afrika, bread basket, yaani uh, Afrika leo nchi imeraruka. Ukitizama katika vyombo vya habari, wa Zimbabwe wametawanyika kila pahala duniani, wako wanagalibika pale kusini mwa Afrika. Ni kwa sababu gani? Mzee, sisi tumekomboa kwa hivyo. Mimi nachokufikiri ni kwamba sasa hivi Afrika ni lazima kutafutwe kuzaliwa wipya. Eh, naam, asante sana naam. Mapinduzi mapya. Bwana Maka, wewe vilevile vile umesema kuna tatizo hilo kwamba Afrika ya utawala na kutawala. Sasa unafikiri vipi kwa maoni yako, sasa kwa swala la Zimbabwe peke yake ukuweza kuleta umoja kati ya au uelewano kati ya pande hizi zote zinazovutana, hasa inajitokeza kwamba ni kati ya vijana na wazee. Tumemwona yule kijana kabla ya kuondolewa kwa, kwa kabla ya wanajeshi kuchukua madaraka alitaka Mugabe aondoke, alafu mara akaomba samaha. Hiyo inaonyesha kwamba kuna hali ya uoga kabisa. Wo, unafikirije kwa upande wako, kuleta kutanzua wa tatizo la Zimbabwe? Tatizo la Zimbabwe litatanzuliwa ni wananchi wa Zimbabwe, lakini wananchi wa Zimbabwe kwa kiasi kikubwa pia nao wametuonyesha kuwa wao kwanza ndio waoga zaidi, na wameridhia utawala huu wa kiimla, na hawajajielewa kwamba Zimbabwe ni yao. Wameridhia Zimbabwe ni mali ya Mugabe, wameridhia wao wenyewe ni mali ya Mugabe. Sasa leo majeshi wamechemsha, baada ya kuchemsha na wameona kwamba uhalali wa kisheria hawatokuwa nao, hawa wananchi wa Zimbabwe mpaka sasa wanalala kitu gani? Kitu gani kinawafanya walale? Hapa ndio wangekuwa wamepata fursa nzima bwana e. Kutokamana na jeshi wameenda wakatikisa jiko, wao ndio waende wakaepua sikuria, iwekwe kando, waseme tunataka serikali ya mpito, serikali ya kitaifa iweke muundo msingi mpya wa kuongoza nchi ya Zimbabwe kama mali ya Wazimbabwe. Lakini wanapoendelea kuzembea vile wanavyozembea, wanapoendelea kulala wanavyolala, wanavyoendelea kushangaa shangaa vituko vya majeshi, basi tunajikuta ndani ya Zimbabwe tuko na mapinduzi ya kitapeli mapinduzi ya kinafiki, mapinduzi ya watu wanaopigania uongozi wa Zimbabwe, sio kwa minajili ya Wazimbabwe. Kwa hivyo, wanaotugwaga na wenye ufungua wa kutatua tatizo hili ni raia wa Zimbabwe. Wanapoendelea kulala, wanapoendelea kuzembea, wataendelea kwa sababu Mnangagwa hajaonyesha kwamba yeye ni mwanampinduzi wa kidemokrasia. Mugabe aliinajisi ali demokrasia na akainajisi harakati nzima ya kupigania uhuru wa Zimbabwe pia baada ya hata ile harakati ambayo inampa sifa kwamba alifanya mapinduzi ya kutoa mashamba, unapokonya wazungu mashamba na watu wa Afrika, halafu unakosa, unapata, unakosa kuwapa miundo msingi na unakosa kuwapatia nguvu ya kuwezesha kuyafanyia ya mashamba yale, na faida umepokea uchumi mzito, badala ya kumarudisha ule uchumi kutokana na uko na digirii saba, unaudhalilisha hata kama utasema kwamba unapigwa vita, ni wazungu ndio wajua. Wazungu si wa kweli hivyo mia asilimia, lakini pia kuna soko linakuzunguka katika Zimbabwe, katika Afrika Mashariki ama kusini, ambao ungelitumia kuinua uchumi wa nchi yako. Kwani Gadafi kule lita na mafuta alifanya kitu gani kuweza kui, kuinua uchumi wa nchi yake? Kumaanisha kwa kwamba pesa ya nchi ya Libya alihakikisha inatumika kumfaidi Mlibya. Naam, pesa ya Zimbabwe imetumika kumfaidi Mzimbabwe. Nam, asante sana bwana Maka. Na hapa turudi kwako Nyagoti kutumalizia. Kwa hivyo mi najua wewe umeona kwamba jeshi limeingia kuokoa hali au kutuhafusa jahazi zisije kazama, mm. kwa hivyo sasa, unafikiri nini linaweza kupatikana huko Zimbabwe kuweza kuleta muungano? Watu wameshazungumzia serikali ya muungano, serikali ya pamoja. Je, lakini kwa msingi wa namna nambo ilivyo unaonaje kupatikana suluhisho? hicho so, kwa sasa hivyo, labda itakuwa ni kupata serikali ya mpito, lakini kwa sababu tayari kulikuwa na tarehe ambayo imepangwa ya uchaguzi mkuu mwaka ujao, basi ni muhimu wale wote wanaojadili hatima ya Zimbabwe kuzingatia kwamba ingekuwa bora kama Wazimbabwe wangepewa nafasi ya kupiga kura kumchagua rais wao, kwa sababu hiyo ndio njia pekee ambayo inaweza kuhalalisha utawala wa yeyote atakayekuwa ameshika madaraka. La sivyo, mipangilio mingine hii, ni mpangilio ya dharura na ni mpangilio ya mpito. Ni mpangilio ambayo, labda kama nilivyotaja awali, wengi wangependa huyu mzee Mjabe aondoke polepole, kimya kimya, na tusiwe na fujo wala rabsha. Lakini pia ikionekana kwamba hawakubaliani, inachelea kwamba hali ya Zimbabwe itaendelea kuwa tete. Nam, nakushukuru sana, uh, Profesa Chacha Nyaigoti vilevile Abdu Shakuru. Kabla ya kukamilisha kabisa matangazo, nisome machache yaliyoko kwa wasikilizaji ambao wanaendelea kumimina kwenye Facebook mawazi yao. Halima Bamhiga wa Kibaha anasema ni vyema Rais Mugabe akaachia madaraka bila kurutishwa, kwani umri umekusha kwenda naye. Hussein Nasori wa Nzega, Tabora, anasema kilichotokea Zimbabwe ni salamu tosha kwa viongozi hasa wa Afrika wasiokubali kuachia madaraka kwa amani, wakumbuke kuna mwanzo na mwisho, mwisho kweli, huu ni ujumbe hiyo. Mm-hmm, pengine itaangaliwa baadaye na viongozi hawa wengine. Mwingine anasema kwamba David huyu Mani Simba wa Tabata anasema namana jeshi limechukua uamuzi mzuri, maana mzee alikusha anza kuyumba. Salama, na bila shaka jeshi limesaidia. Jeshi limesaidia kwa hivyo kwa ujumla ni kwamba watu wanaomba kwamba mpito upatikane, wananchi waweze patikane kupata utawala mpya na katiba mpya kwa ujumla. Kwa hivyo asanteni wapendwa wasikilizaji kushiriki katika live talk. Msikose kuwa nasi, kwa hivyo tutafuatilia kwa karibu sana msikose kusikiliza matangazo yetu kwa undani, bila shaka baadaye hii leo jioni, tukizungumzia swala la Kenya, hali mambo inavyoendelea, na vilevile vile usikose kusikiliza Kumekucha ambapo tutakuleteni ripoti Motomoto. Basi naomba niwashukuru Profesa Chacha Nyagodi kutoka Kenya, Hamza Zuberi kutoka kule Zanzibar, wasikilizaji wote walioshiriki, Mauru Bwana Maka kutoka Mombasa na wote walioshiriki Live Talk ya leo. Kutoka hapa studio, jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa na mwenzangu Abdushakur Abud. Tunawatakia ni wote jioni njema na kwaherini kutoka hapa Washington DC.