hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye kipindi cha kwa undani lakini kwanza ni habari za dunia msomaji wako harrison kamau polisi nchini kenya wanasema watu watano wameuliwa katika ghasia zilizotokea mjini nairobi mapema leo wakati wa maandamano ya kumpokea kiongozi wa upinzani raila odinga aliporejea nyumbani hivi leo baada ya ziara ya siku kumi nje ya nchi Polisi wanaeleza kwamba vifo hivyo vimetokea kutokana na ghasia kati ya wafuasi wa Raila na waandamanaji wa chama tawala cha Jubili. Ingawa polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wa upinzani, polisi waliwazuia wafuasi wa Raila kukusanyika kwenye uwanja wa Uhuru ili kuhudhuria mkutano wa hadhara uliopangwa na upinzani wa NASA ambao Raila alitarajiwa kuhutubia. Nchi ya Afrika Kusini ni mwenyeji wa Wazimbabwe wengi na wamekuwa na ongezeko la shughuli tangu mzozo wa kisiasa ulipozuka nchini mwao, ikionekana kama taifa muhimu baada ya viongozi wengi mashuhuri wanaunga mkono utawala mpya kusafiri huko. Hiyo inaonekana kuwa dalili kwamba Afrika Kusini ni muhimu katika kuamua hatima ya kisiasa ya Zimbabwe. Wageni mashuhuri waliotembelea Afrika Kusini ni kama vile aliyekuwa naibu rais Emmerson Mnangagwa pamoja na kiongozi wa upinzani Morgan Shangirai. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, ambaye pia ni mwenyekiti wa muungano wa kibiashara wa mataifa ya kusini mwa Afrika, pia amekuwa kwenye mstari wa mbele katika kuleta suluhisho nchini Zimbabwe. Muungano wa SADIK utafanya mkutano maalum Jumapili kwenye mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, ili kujadili kuhusu mzozo wa kisiasa ulioko nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa Lebanon Saad Hariri ameondoka Saudi Arabia kuelekea Ufaransa ambako atakuwa na mazungumzo na Rais Emmanuel Macron hapo kesho, ambapo atakaribishwa kwa chakula cha mchana na familia yake. Kabla ya kuondoka, amesema kwamba alikuwa Saudi Arabia kwa ajili ya mazungumzo kuhusiana na mustakabali wa kanda zima la Mashariki ya Kati. Akiandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, ameeleza kwamba ziara yake katika taifa hilo la kifalme itakuwa na lengo la kushauriana juu ya mustakabali wa Lebanon na uhusiano wake na majirani zake wa Kiarabu. Hariri amekuwa Saudi Arabia tangu alipotangaza kujiuzulu mapema mwezi huu na kuzusha maswala ikiwa anashikiliwa mateka nchini humo ambako kumesababisha rais wa Lebanon Michel Aoun kutangaza kwamba Hariri alikuwa anashikiliwa. Watu wawili wameuawa kwenye ghasia za baada ya uchaguzi mapema leo kwenye taifa lililojitenga la Somaliland, baada ya vyama viwili vya upinzani kudai kuwa uchaguzi huo ulikumbwa na dosari kwenye vituo vya kupigia kura. Mamia ya wafuasi wa chama cha Wandani waliokuwa na hasira wameandamana kwenye barabara za mji mitatu mikubwa, huku wakifunga barabara na kuwasha moto pamoja na kupiga magari kwa mawe. Mtu mmoja amepigwa risasi kwenye mji mkuu wa Hargeisa, huku mwingine akiuawa kwenye mji wa Burao. Kwenye mji wa Erigavo ambao ndio mkubwa zaidi katika eneo la kaskazini mashariki, waandamanaji pia wamekabiliana na polisi. Tume ya uchaguzi nchini humo imesema uhesabu wa kura unaendelea, wakati matokeo yakitarajiwa kutolewa katika siku za karibuni. Na rais Robert Mugabe wa Zimbabwe ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza leo mapema, leo tangu jeshi la taifa hilo kumzulia kwake nyumbani Jumatano na kuchukua udhibiti wa taasisi za serikali na kuanzisha ya mazungumzo yanayotarajiwa kumruhusu baba wa taifa kustaafu. Kiongozi huyo mkongwe akiwa amevalia kofia na mavazi ya rangi ya samawati na manjano, alihudhuria sherehe ya kuhitimu wanafunzi elfu moja katika chuo kikuu mjini Harare, huku akishangiliwa na umati wa watu wa Zimbabwe wanatumai kwamba mzozo wa kisiasa unaokabili taifa hilo utatatuliwa kwa haraka, huku viongozi wa upinzani na wanaharakati wa kidini wakimtaka Mugabe kuondoka madarakani. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache utaungana naye BMJ mridhi kwenye kipindi cha kwa undani. Nam moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni Kwa Undani, ambapo tunaangalia kwa kina zaidi habari ambazo zimegonga vichwa vya habari na ambazo hukupata nafasi ya kujua mengi zaidi kuzihusu. Karibu msikilizaji wetu wa Facebook na vilevile kupitia ukurasa wetu, tovuti yetu www voaswahili.com na wote wanaotusikiliza kupitia redio zetu za FM duniani kote. E, kwa undani, jina langu ni BMJ Muridhi. Katika kwa undani hivi leo tutaanza kwa kuangazia matukio ambayo yameendelea katika mji mkuu wa Nairobi, Kenya, hivi leo ambapo polisi wa nchi hiyo wanasema katika taarifa iliyotolewa hivi punde kwamba watu watano wameuliwa katika hasia zilizotokea mjini humo wakati wa maandamano ya watu waliokuwa wanampokea kiongozi wa upinzani Raila Odinga ambaye amerejea nyumbani hivi leo baada ya ziara ya siku kumi E, nje ya nchi hiyo e, polisi wameeleza kwamba vifo hivyo vimetokea na kutokana na ghasia. A, na wakaeleza kwamba wale waliofariki wamepigwa mawe na raia, kwa sababu walikuwa wanaharibu, an, wanaharibu mali na wengine kupora mali ya wafanyakazi au wa, wale ambao ni wafanyabiashara katika mji huo. Ingawa polisi walitumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wa upinzani. Polisi eh, waliwazuia wafuasi wa Raila kukusanyika kwenye uwanja wa Uhuru Park, eh, ili kuhudhuria mkutano wa hadhara uliopangwa na upinzani wa NASA ambao Raila Odinga alitarajiwa kuhutubia, na mapema hivi leo walikuwa wamekusanyika katika uwanja wa Kenyatta International Airport. E, kumkaribisha huyo kiongozi wao. Hao ni wafuasi wa muungano wa NASA kumkaribisha kiongozi wao na makabiliano yalianza mapema leo pale, polisi walisema kwamba kuingia katika uwanja wa Jomo Kenyatta ni haramu e, kwamba wanavunja sheria na kwamba kwa sababu za kiusalama a, polisi na serikali Uh, hawange waruhusu kuingia mle, lakini waliweza kuingia na ikawa ni vuta ni kuvute siku nzima, na muda mfupi uliopita mwandishi wetu Nairobi, uh, uh, Mohamed Mahmud amezungumza uh, na mmoja wa, uh, wa Kenya ambao uh, wamejeruhiwa vibaya wakati wa maandamano hayo, ama vuta ni kuvute hiyo baina ya, ya raia na polisi, na hebu tusikie akizungumza uh, uh, huyu uh, anajulikana kama Mudavadi Wanjala uh, vile amemweleza mwandishi wetu huko Nairobi muda mfupi uliopita. Imetokea? Wakati nilikuwa nimetoka shughuli zangu pale Shauri Moyo, sasa nilikuwa na cross barabara kwenda Makongeni, wakati nilifika hapo kwa barabara nikakuta watu wa Naza na Jubilee wana fight hao, wamekuwa na panga wana panga. Wanasema hao watu wa Naza wanasema watu wa Jubilee wamefanya nini? Wameua mtu wao Nilikuwa nafika hapo sasa ndio nikashtukia vijana wamenizingira. Wakati nataka kuongea kuwaongelesha niwaambie mimi ni kwa shughuli zangu. Mmoja kanyangukia kanikata. Sasa wakati nilikuwa na sasa ndio nianze kujitetea nikachukua rungu sasa nikatoka mbio. Alikukata na nini? Alinikata na kisu kwa mkono. Halafu kulikuwa na watu wengine walikuwa wanapigana hapo. Sisi niwa sasa ilikuwa vita katikati ya watu wale watu wanafanya kazi bama, mm, na watu wa riot. Na watu wangapi wameumizwa? Na watu wengi sana. Je, nimesikia kuna ma, kama kwa hapo bari mimi nimekatiwa, kuna mwanamke alikuwa amerepiwa hapo. Sawa, shukrani. Unaweza niambia majina yako tena? Isa Mudavadi Wanjala. Asante. Na Mudavadi Wanjala hapo akizungumza na Sauti Amerika ni mmoja tu wa wengi ambao eh, wanauguza majeraha baada ya makabiliano makali na polisi, na kama tulivyotaja tumepata taarifa uh, hivi punde kutoka uh, kwa msemaji wa polisi Uh, akiandika taarifa hii kwa niaba ya Inspekta Mkuu wa Polisi George Kinuti, na kusema kwamba wamethibitisha ni kweli kabisa, watu watano wameuawa, na wao wameuawa kwa kupigwa mawe eh, katika visa mbalimbali katika mji wa Nairobi. Na kujua hata mengi zaidi eh, twende moja kwa moja mpaka mjini Nairobi kwa mwandishi wetu Kennedy eh, Wandera. Uh, Kennedy tujuze yaliyo mapya kuhusiana na haya ambayo yameendelea siku yote hii. Baada ya makabiliano ya vitoa machozi na maji kutoka katika yale mabasi ya polisi, hatimaye waliingia na kum, kum, kumlaki Odinga na kufululiza kwa barabara hiyo kuelekea jijini Nairobi na leo polisi walikuwa wameeleza kwamba hawangemruhusu Raila Odinga kuingia jijini Nairobi kwa sababu hawana kibali cha msafara huo na wala hawangeweza kufanya mkutano wa hadhara katika uwanja au bustani ya Uhuru. Lakini msafara wa Odinga uliweza kufululiza hadi katikati mwa jiji, lakini ulipofika katika mzunguko wa Uhuru hapa katikati, kati ya barabara ya Uhuru na ile ya Haile Selassie Uh, kulikuwa na makabiliano ya risasi na polisi wakizuia uh, msafara wa Odinga kuingia kwa sababu walidhani kwamba huenda akapita akaingia katika bustani ya Uhuru, lakini baadaye walilemewa na kumwacha Odinga kupita na wafuasi, wafuasi wao ambao walikuwa kwa msafara mkubwa, baadaye wakaelekea na kuzungumza na wafuasi wao katika uwanja wa Upper Hill. Na Mwandera, ni nini ambacho kimefanya um, uh, hiyo hatua ya polisi ishutumiwe sana hususan na Uh, wa upinzani au uh, wafuasi wa upinzani uh, kuhusu kuruhusu watu kupitia uh, kule jijini katikati ikikumbukwa kwamba uh, wamekuwa pia hata wakifanya maandamano uh, katika baadhi ya sehemu hizo. Naam, haijafahamika ni kwa nini maafisa wa polisi hawakutaka hawa wafuasi au msafara wa Odinga kuingia katikati mwa jiji. Hatujajua sababu zilizoelekeza uh, hatua hiyo lakini hawa wafuasi, na wafuasi wa Odinga na viongozi wengine wa muungano huo walikuwa wameeleza kwamba uh, watatumia barabara ya Mombasa kufika katika bustani ya Uhuru, lakini ilionekana kwamba maafisa wa waliwe, polisi waliweza kudhibiti barabara ya Mombasa, lakini ikawa kwamba sasa upinzani utumie njia tofauti ya jogo na kuingia jijini Nairobi, lakini walipofika katika eneo la mudhuru waliweza kudhibitiwa na kusambaratishwa kwa vitoa machozi, lakini umati mkubwa uliastahimili hayo na kuweza kufululiza katikati kati mwa jiji na kufika katika barabara hii ya uhuru ambayo kulikuwa na makabiliano takriban ya saa ya karibu uh, dakika thelathini kati ya maafisa wa polisi na wafuasi wa upinzani ambao walisema imafaima watafika bustani ya Huru lakini ha, katika ha, mwingi, mwingi, ha, katika ile barabara ambayo inaelekeza katika bustani, maafisa wa polisi walikuwa wameidhibiti, ili pasiwe na yeyote anaingia katika eneo hilo, na hawako, ikabidi wafuasi wa ha, upinzani waelekee mpaka kuliko ofisi za Odinga kule Capital Hill, ndiko walikoweza kuzungumza. Na mna ripoti ulizonazo, Wandera, kuhusiana na uh, pata majeraha kutokana na uh, visa hivyo vya makabiliano au hata maafa, una ripoti zipi? Naam, kuna kuna ripoti uh, ya, ya polisi ambayo uh, kumekuwa na ripoti kwamba watu tano tayari wamepoteza maisha yao kwa kupigwa uh, risasi na maafisa wa polisi, lakini uh, uh, Inspekta mkuu wa polisi ameweza kutoa uh, uh, ripoti, ametoa uh, uh, sasa hivi muda ambao ume, umepita ametoa ripoti akieleza kwamba wale ambao wanatuhumiwa kufariki walipigwa mawe na waandamanaji wengine, wala si maafisa wa polisi, na kusisitiza kwamba polisi hawakutumia hawakutumia risasi kuwatawanya hao maafisa au maafisa wa muungano. Lakini pia wakasisitiza kwamba wanaendelea kuchunguza iwapo kuna a, a, visa vyovyote ambavyo maafisa wa polisi walitumia risasi, wataweza kuchunguza visa hivyo. Lakini pia wameweza kujitokeza na kusema kwamba wao hawakulilenga gari la Odinga ambalo limepigwa a, lina lina ile sehemu ambayo inaonyesha kwamba limepigwa. Hatujui kama ni risasi au a, a, ni, ni mawe, lakini upinzani kwa ripoti yake tayari wameeleza kwamba maafisa wa polisi waliweza kupiga gari la Raila Odinga, na hii inaonekana kwamba ilikuwa wanamlenga huyo mwanasiasa. Na bila shaka, tueleze wasikilizaji kwamba tumejaribu juu chini kupata kauli ya moja kwa moja kutoka kwa msemaji wa polisi uh, Charles Owino uh, lakini kufikia sasa hatujafanikiwa, na bado tunaendelea pia kupata kauli kutoka uh, kwa msemaji wa serikali ya Kenya kuhusiana na mchakato wote huu hususan, kwa sababu uh, ni mengi sana uh, ambayo yamekuwa si ya kawaida yaliyoendelea katika jiji la Nairobi. uh, Wandera, hebu uh, tusikilize uh, kidogo hapa alivyosema. Uh, Raila Odinga kati ya yale aliyoyasema wakati wa hotuba yake uh, kisha tuendelee hasira yangu ni ya huyu kijana anaitwa Uhuru Kenyatta mimi nimerudi nyumbani nilienda ng'ambo Uhuru hakujua niko wapi sianijua na mimi nimerudi na habari njema kwenu kama Wakenya lakini baada ya kunidhaki sawa sawasawa, anatuma askari kunirusha mimi tia gasi, kupiga watu yangu, kupiga watu na risasi. Hii sio nyama, hii sio nyama. Siku ya leo itaenda katika historia ya taifa letu, tunaanza ripublik ya tatu. Nama, akimalizia hapo kama ulivyosikia, ameeleza kwamba uh, hii itakuwa ni Third Republic. Maanake ni jamhuri ya tatu ya Kenya. Sijui kama umejaribu kudadisi kidogo kidogo, uh, alimaanisha nini. Maanake hapo akimalizia amesema ataeleza baadaye. Naam, Odinga anasema kwamba huu ndio mwanzo sasa wa kukomboa nchi, ukombozi wa tatu anaoita Third Republic. Uh, revolution, kwamba sasa huu uh, ndio hii uh, ndio awamu ya mwisho na ya tatu ya kukomboa nchi, na baadaye ataweza kuandaa mkutano wa hadhara kuwaeleza wafuasi wake kile ambacho kitafuata. Lakini pia hawa vinara wengine akiwemo James Orengo ambaye ni wakili mkuu na seneta wa Siaya ameeleza kwamba tayari ha, wanamchoro wakilewa kwa hivyo, uh, iki, nikipi, wanachokifanya kwa hivyo, wafuasi wao wasibabaike, wanajua ni kipi wanachokifanya na siku za hivi karibuni kitadhihirika. Tuna sauti ya James Orengo na kuna sauti ya uh, aliyekuwa seneta wa Machakos Johnson Mudhama, hebu tuwasikilize kisha, uh, tumalizie. Nguvu zenyu ni muhimu na na uzito kuliko polisi. Sasa mimi nataka kuwajulisha vile, yeah! yeah! nilisema Kibra hii kitu tumeichora, mnaisikia hii kitu imeichora, lazima itaingia. Sitaingia, nimeona mmepatia baba motisha kabisa kabisa, na dunia nzima amejua baba amefika Nairobi bila kupingwa hapo. Kwa kifupi, e, bila shaka wanasikiliza wasikilizaji wanazungumza hapo kwa lugha ya Kiswahili lakini ni uh, nini ambacho umeweza kutoa kutoka kauli hizo uh, ambacho ni kipya kuto uh, tofauti na yale ambayo wamekuwa wakisema kwa muda mrefu? Viongozi hawa wanaonekana kutamaushwa na kile kilichotukia leo. Aa, ni kwanza nieleze kwamba wanahabari wa idhaa ya sauti ya Amerika walikuwa mbele mbele katika makabiliano haya, na tuliweza kushuhudia yale yote ambayo yaliweza kutukia katika maeneo hayo, na walipokuwa wakizungumza hawa baadaye katika aa, eneo hili la hapa hili hapa jijini Nairobi, viongozi hawa wameeleza wa, wa, wa, wa kwamba wamekasirishwa na jinsi maafisa wa polisi wametumia nguvu kuwatawanya watu au kutawanya msafara ambao ulikuwa umenamulaki Odinga kuja nchini, na hivyo basi kusisi kwamba uh, hii ni ishara kwamba kuna mambo ambayo haendi sawa jinsi wanavyotaraji, na hivyo basi wataweza kuwapa Wakenya mwelekeo ambao wao wanaeleza kwamba huu ndio utakao kuwa mwelekeo ambao utaikomboa nchi yao. Lakini sasa hatujui ni kipi hiki ambacho wataweza kukitumia kufanikisha haya wanayosema, lakini uh, inaonekana kwamba basi kuna mengi ambayo tunatarajia ambayo labda hatuyajui, itabidi tusubiri tujue ni kipi kitakachotukia uh, katika haya ma mazungumzo wanayotoa. Na Wandera, hatuwezi kumaliza kwa undani hii leo bila kuzungumza uh, kuhusu uh, yale yanayotarajiwa siku ya Jumatatu wiki kesho, ambapo uh, ulitangaza ama ulileta ripoti hapo jana kusema majaji wa mahakama ya juu tayari wamemaliza kusikiliza Zile hoja ambazo ziliwasilishwa mle kuhusu uchaguzi wa tarehe 26 na, na ikikumbukwa kwamba wakati akiwa hapa Washington, Raila Odinga ambaye atakumbukwa kama aliyejiondoa kutoka a, kwa uchaguzi huo, alinieleza mimi katika mahojiano yetu ya moja kwa moja kwamba hata Ay, hata awaamue vipi katika mahakama hiyo yeye hayuko tayari kukubali kwamba Rais Uhuru Kenyatta ni rais wa nchi hiyo. Ni nini ambacho eh, wanaeleza sasa kuhusiana na yale yatakayotoka kwa mahakama ya juu siku ya Jumatatu? Je, mchakato utaendelea hivyo hivyo, mvutano huo na, kutokana na, na hatua ya mahakama ya juu kuondoa uh... Uh, upande wa muungano wa NASA kutokuhusika katika ile kesi, wao wamekuwa wakieleza kwamba hii ni nafasi nzuri sasa ya kuweza kujitathmini uh, kuji na kuweza kuweka mipango yao, lakini wao wamekuwa wakitoa matamshi ambayo kidogo uh, hayaridhishi, maanake wamekuwa wakieleza kwamba uh, iwapo Rais Kenyatta basi atatangazwa na mahakama ya juu kwamba ushindi wake umekubalika wao nao wataendelea na mipango yao ya kumwapisha Raila Odinga. Sasa hatujajua ni wapi lini na itokuaje, lakini hayo ndio matamshi ambayo wao wamekuwa wakiyatoa, lakini uamuzi wa mahakama unatarajiwa Jumatatu, na uamuzi huo ni kuna tuseme majawabu mawili tu ambayo uh, tunataraji vitendawili viweze kuteguliwa. Ni kwamba iwapo mahakama hiyo itaweza kusema kwamba uh, hamna makosa yoyote yaliyoshuhudiwa na katika mchakato wa upigaji kura, Rais Kenyatta ataweza kuapishwa, na iwapo uh, basi mahakama itashikilia itakuwa na ati, ati kwamba huenda basi mchakato huu ulikumbwa na visa ambavyo uh, iliweza kuvizungumzia hapo awali wakati walipokuwa wakitoa uamuzi uh, wao Septemba mosi basi uh, na kusema kwamba uh, uchaguzi huo hauridhishi kisheria, basi wakenya watarejea katika mchakato mwingine. Lakini bado hayo tutaweza kuyafahamu wakati mahakama itakapotoa uamuzi huo Jumatatu. Lakini sasa hatujajua ni kipi hiki ambacho kitatukia iwapo mahakama itatoa uamuzi wowote, lakini tunataraji kwamba huenda basi pakawa na pingamizi zaidi, maanake Odinga amekuwa akieleza kwamba hawata- kwamba akiwarahi wafuasi wake kwamba hawamtambui rais Kenyatta kuwa rais wa jamhuri ya Kenya. Bila shaka hapa kwa undani, tutafuatilia kwa undani undani, tutafuatilia zaidi kuweza kujua ni nini kitaendelea baada ya weekend hii na akusikia yale yatakayosemwa na majaji siku ya Jumatatu. Nikushukuru sana Kennedy Wandera kwa kushiriki kwa undani hivi leo. Asante na tukitoka kwa Wandera, tuseme tu haraka haraka kwamba wananasa wana, wana muungano huo wa wana nasa wanasema zaidi ya watu watano wameuawa na kwamba hawakuuawa kwa, hawaku kwa kupigwa mawe kwa sababu ya wizi eh, bali wameuawa na polisi. Kwa hivyo tutafuatilia kwa kina zaidi tukirudi. Eh, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ambapo uh, tuko na habari za kuhuzunisha kusikitisha, uh, kweli kutoka uh, huko Mombasa, ambako mwanamuziki au uh, ambaye amekuwa ni produsa anayejulikana sana anafahamika sana uh, kama baba wa muziki wa kizazi kipya katika eneo la pwani ya Kenya, Andrew Bacha ama kwa jina la kisanii Madebe ameaga dunia, na ili kujua mengi zaidi e, na ni taarifa ambazo tumekuwa nazo pia katika matangazo yetu hususan VOA Express asubuhi ya leo. Uh, kujua mengi zaidi ni nini kilitokea na huyu Andrew Bochel, uh, ama Madebe ni nani? Tuungane na mwandishi wetu moja kwa moja kutoka huko Mombasa uh, Liberty ya Dede. Liberty ya Dede, karibu kwa undani, twende moja kwa moja tueleze kuhusu huyu uh, huyu gwiji wa uh, matayarisho au kutengeneza muziki, ni nini kimemfanya uh, kapoteza maisha yake? Shukran sana uh, bmj nam uh, Andrew Bachel uh, kwa jina la kufahamika sana uh, produsa Madebe hapa Mombasa alikuja miaka ya tisini uh, katika eneo hili alikuwa kama mtalii akuja uh, na akawa anaendeleza shughuli zake, kisha baadaye, kutokana na hali yake ya kuendewa msiki, akabuni uh, uh, ambayo ilikuwa ni studio ya kwanza zaidi, ilikuwa inafahamika kama Gikoni Records ambayo ndio ilikuwa ya kwanza kuweza kubuni mza, mziki wa kizazi kipya na kutumia mfumo wa kisasa, teknolojia ya kisasa katika kuandaa zile beat, ama ile mapigo ya mziki ambao sasa wasanii waliweza kutumia katika kubuni ama kutunga nyimbo zao zile za kufokafoka ama nyimbo za kizazi kipya. Hapa Mombasa ameweka kwa kipindi kirefu sana, lakini baada ya kipindi fulani kama miaka minne hivi iliyopita alisafiri kurejea Uingereza, Birmingham, ambapo ndio chimbuko lake, na huko amekuwa akiugua. Amesema amekuwa akiugua akiuguaai ijabainishwa vizuri nini kiko, alikuwa anaugua lakini inasemekana kwamba ni saratani, na kisha baadaye ndipo siku ya Jumanne akaweza kupoteza maisha yake. Ni tukio ambalo limeweza kuwaacha wasanii wengi na majonzi na na, mm -hmm. na, na na huzuni mkubwa sana ikitiliwa e, maanani sana. Ni yeye ndiye aliyeweza kuzindua mziki huu na kuanzisha mziki ama kuanzisha taaluma zao na talanta zao katika eneo la pwani miongoni na mwa wale ambao wamepitia mikono yake Nama. ni msanii nyota ndogo ambaye mm -hmm. hata jina lake nyota ndogo alipewa na msanii Andrew Bachel Mwingereza, japo alikuwa na uwezo wa kuzungumza Kiswahili, na hata wasanii kama vile Mr Blue wa Tanzania, wasanii kama marehemu Foxy Pressure, wasanii ambao wameimba muziki ya Taarabu akina Majize, e, kina Johnny Scani, producer Khalid wamekuwa wengi tu ambao wamepitia mikono yake. na Madebe, naona umemtaja producer Halid, na najua ulizungumza naye mapema leo, na labda tusikie tu kidogo anavyoeleza alivyokueleza eh, kuhusiana na kifo uh, cha uh, producer Madebe, ambapo wanahuzunika, ndio lakini pia kuna hali ya kufurahi kwa sababu ameacha, amepanda mbegu ambazo zinaendelea kuota. Hebu tusikie uh, jinsi mlivyozungumza naye Halid, producer. Jina langu naitwa Hali produsa, jina la kisanii, jina la kazi Nama. Na nilimjua Madebe 98 ndio, nilijiona na Madebe mwaka tisini na nane. Labda utamzungumzia vipi huyu produsa Madebe? Wakati huo walikuwa ni katika wale watu muhimu sana katika indastri yetu watu special kwa sababu nikimjua kulikuwa hakuna studio nyingine najua kwa najua yeye ndio mwanzilishi wa studio huku Mombasa digital Studios. Na wakati vifaa alikuwa anatumia actually vilikuwa geni kwa watu wengi na Mombasa nzima, anasema hii ndio studio yake ya kwanza kwa kurekodia kwa wasanii wa kisasa kwanzia akina Malkia Rukia Fox kwa Fesha Majizee, wasanii wote wa kwanza waliokuwa wakisikia walipita kwa mikononi mwake. So namjua kama mwanzilishi wa mziki wa kizazi kipya Mombasa hii, nasema hata kwa Kenya kwa ujumla, kwa sababu studio yake alifungwa mwaka wa ishirini na tano. Nyimbo za Malkia Rukia ni zirekodi mwaka 1995, 95. Ukiangalia katika idu za Kenya ni chache sana, walikuwa umefungua na nyingi zilikuwa ni za banda. hmm. Tasnia ya wasanii eh, Mombasa wanahisi vipi kutokana na tanzia ya mtu mzima huyu ambaye alikuwa amewalea watu wengi, wewe ukiwa mmojawapo Susumila. mm. Nyota ndogo, tanzia yake tulipotea kwa huzuni kwa sababu kwa like bu, mimi ambaye nilipa mkono wake, kwa sababu mimi namshukuru kwa mambo mengi. Sababu sasa hivi mimi si ni producer pekee yake bali ni manager, na yeye alinipa fursa ya kuwa kuwa manager ankmanjta ndogo, alikuwa ananiambia nini naafayi Tandogo. Wakati huo nilimanage Tandogo mwaka wa elfu mbili kama nambili, na mbili kuendelea mpaka kama na sita, na yote alikuwa kwa sababu yake. Sasa alikuwa amenani, lakini alikuwa na ulemavu wa mguu mmoja a kutembea, alikuwa hatembei sana. So yeye ange instruct nenda Nairobi, fanya ABCD, enda na nyota ndogo, fanya hivi na mm hivi -hmm. na hivi. Kwa hivyo namshukuru mimi binafsi kwa waku kwa hii industry kama manager, kama kama msanii kama, uh, kama uh, producer. Na wengine pia ambao walipitia mkono mwa- mwamao na hakika wamepokea habari hizo kwa huzuni sana, kwa sababu ni kama baba, unajua mm -hmm. na baba akiondoka, unasikia vibaya sana Nam, asante sana Halid producer, na asante sana Liberty Adede kwa hayo ambayo umetueleza. Ni shukuru pia msimamizi wa a, kipindi hiki Abdu Shakur Abudi na mwelekezi hapa studio a, a, a Saida Hamdun na nawaacha kwa kibao cha muziki wa rap ambao uliimbwa na Andrew Bachel. Kwa heri ya kuonana. Keti sasu inuka toka kwenye kiti, wachi kupewa boti ama kupiga vitoti, songe ya katikati sasu anzi kula biti, kwani wakati umifika wako anzi kupati. Kutesi ni kwa zamu na kufa ni lazima, kwa hivyo kula kuku kwa mrisa na soudi kwa uma. Maishi ni mafupi, kula hapi, wachi kuleta zipi ama vipi, kula debi kama vili madebi yanavyo chapa mwiko jikoni