Idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, nchini Tanzania 93.7 kaya FM mjini Mombasa na Mlimani radio 165 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi, BMJ Mrithi. Maelfu ya waandamanaji waliojawa na furaha wameonekana wakitembea kwenye barabara za mji wa Harare leo Jumamosi wakimtaka rais wa nchi hiyo Robert Mugabe kujiuzulu. Baadhi yao walibeba mabango yaliyoandikwa, ni lazima Mugabe ang'atuke mamlakani. Jeshi ambalo limekuwa likizuia maandamano kama hayo katika siku za awali mjini Harare leo limeonekana kuunga mkono waandamanaji hao na kuwaelekeza kwenye uwanja ambako hotuba zimetolewa na wanaharakati, wanasiasa na wapiganaji wa zamani wa ukombozi ambao wamemtaka rais huyo kujiuzulu. Maandamano pia yamefanyika katika miji mingine nchini humo, wengi wakitoa wito kwa kiongozi huyo mkongwe kuondoka madarakani. Mugabe alijitokeza hadharani kwa mara ya kwanza hapo jana Ijumaa tangu kuzuiliwa nyumbani kwake na jeshi siku ya Jumatano. Jeshi lilichukua udhibiti wa vyombo vya dola vya nchi hiyo. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, ametoa wito wa kufuatwa kwa katiba katika uongozi wa Zimbabwe na kusema kwamba ni haki ya raia wa nchi hiyo kuwa na serikali waitakayo na kufanya uchaguzi wa kidemokrasia na unaoheshimu haki za binadamu. Tillerson ameyasema hayo hapa jijini Washington. Kwingineko ni kwamba kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga ameshutumu polisi wa nchi hiyo na kusema kwamba ndio wa kulaumiwa kufuatia vifo vya watu watano vilivyotokana na makabiliano na wafuasi wa muungano wa kisiasa wa National Super Alliance NASA. Makabiliano hayo yalitokea baada ya Odinga kurejea nchini humo hapo jana kutoka kwa ziara ya siku kumi nchini Marekani. Akiwahutubia waandishi wa habari mjini Nairobi hivi leo, mwanasiasa huyo amesema ni sharti Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto wawajibike kufuatia ghasia na vifo vilivyotokea hapo jana. Makabiliano makali yalishuhudiwa katika barabara za mji mkuu wa Kenya jana Ijumaa, lakini kupitia taarifa polisi walieleza kwamba vifo hivyo vya watu watano vilitokana na washukiwa wawizi ya kupigwa mawe na raia waliojawa na hadhabu. Gazeti la Daily Nation linaripoti kwamba rais Uhuru Kenyatta hii leo amesema kwamba serikali yake haitavumilia visa vya uvunjaji wa sheria na kwamba hakuna Mkenya yeyote hata Raila Odinga ambaye yuko juu ya sheria. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja hapa ya ya Amerika, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson jana alifanya mazungumzo na mawaziri au wawakilishi wa wizara za mambo ya nje wa mataifa ya Afrika katika makao makuu ya wizara hiyo hapo Washington. Mazungumzo hayo yalilenga biashara, uwekezaji, uongozi mwema na makabiliano na ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inaangazia siku zijazo kuona jinsi bara la Afrika litakavyokuwa kufikia mwaka wa elfu mbili na mia moja wakati ambapo inakadiriwa kuwa litakuwa bara lenye wakazi wengi zaidi duniani likiwa na takriban watu mbi, bilioni mbili nukta mbili. Tileson alisema kwamba ingawa hajapata nafasi ya kuzuru bara la Afrika akiwa waziri, alitembelea bara hilo mara nyingi kabla ya kuingia serikalini na kusema kwamba ana mipango ya kuzuru bara hilo mapema mwakani. Alishukuru mataifa ya Afrika ambayo alisema yamekuwa mstari wa mbele kusaidia katika kupambana na ugaidi na kuongeza kwamba Marekani inasaidia mataifa ishirini ya Afrika ya kutoa mafunzo na kupeleka walinda usalama elfu ishirini na saba kupitia Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa katika nchi mbalimbali mbali barani Afrika. Na mpaka kati ya Misri na ukanda wa Gaza umefunguliwa kwa mara ya kwanza hii leo tangu mwaka wa 2007, wakati wanamgambo wa Hamas walipokabidhi udhibiti wa eneo hilo la mpakani kwa mamlaka ya Palestina inayoungwa wa mkono na mataifa ya magharibi. Mpaka huo umefunguliwa leo Jumamosi kwa kipindi cha siku tatu katika eneo la Rafa chini ya usimamizi wa mamlaka ya Palestina udhibiti wa eneo hilo la mpakani na kundi la Hamas umepelekea Israeli na Misri kuweka vikwazo ambavyo vimedhibiti mienendo ya wakazi wapatao milioni mbili wa ukanda huo wa Gaza. Wanamgambo wa Hamas waliondoka eneo hilo tarehe mosi mwezi huu kama hatua ya kwanza ya kutekeleza makubaliano yaliyoongozwa na Misri ya kumaliza uhasama kati ya nchi hiyo na chama cha rais wa Palestina cha Fatah. Nam, hamjambo wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikishiana hii leo na Sandey Shomari kuchambua barua zenu, na bila kupoteza wakati, kwani maombi ni mengi, na mpisha Sandey Shomari aanze kutuambia nani na anatufungulia uwanja kwa hii leo. Asante sana Abdu Shakur Abud. Leo katika maswali na majibu kuna maswali mengi kwelikweli kuhusiana na matukio yanayoendelea huko Zimbabwe, hasa maswali tuliyopokea kupitia ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili. Kwanza kuna huyu Abdul Aziz Kalomu wa Shinyanga, Tanzania, anasema ataka kujua maisha ya Rais Robert Mugabe pamoja na maisha ya makamu wake aliyemfukuza kazi Mnangagwa na mkewe Grace Mugabe na mkuu wa majeshi. Ama kweli una kazi hapa Shakur, lakini swali kama hilo pia limeulizwa na Fadhili Mchofomvu na wengine wengi. Basi kaka Wanjani wako ama kweli, sidhani tutaweza kutoa wasifu wa watu hawa wote kwa mara moja katika kipindi kimoja, bali labda kwa ufupi kabisa tunaweza kuzungumzia zaidi wasifu wa rais Robert Mugabe. Alizaliwa tarehe 21 mwezi Februari mwaka 1924 katika kijiji cha Kutana, kutokana na familia Kishona. Kijiji hicho kilikuwa karibu na mji mkuu wa Harare, wakati mji huo ulikuwa kijulikana kama Salisbury. Alisomea chuo kikuu cha Fort Harare kwanza na kuanza kazi kama mwalimu huko Rhodesia ya Kusini, ambayo ndio ya Zimbabwe ya leo, na ya Kaskazini ambayo ni Zambia, na baadaye kwenda Ghana. Na inaaminika ana jumla ya shahada saba nyingi za heshima kutoka vyuo vikuu mbalimbali mwanasiasa huyu alianza kujulikana katika siasa kwa mara ya kwanza alipoanza vita Vamstuni vya msituni vya ukombozi wa Rodesia Kusini iliyokuwa ikijulikana ambayo ni Zimbabwe leo, dhidi ya wa wakoloni wa Uingereza tangu miaka ya 1960 akifungwa jela kati ya mwaka 1964 na 1974 kuachiliwa na wakoloni wa Uingereza, wa aliachiliwa kutoka jela mwaka huo na kuingia kwenye siasa za kushinikiza Uingereza kusitisha utawala wake wa Rhodesia Kusini chini ya Waziri Mkuu Ian Smith, na akakimbilia Msumbiji hadi mwaka 1979. Zimbabwe iliponyakua uhuru mwaka 1980 kufuatia mazungumzo ya Lancaster House ambayo Mugabe kwa hakika hakutaka sana kushiriki. Hatimaye makubaliano yake yaliipatia uhuru Zimbabwe. Mugabe alichukua nafasi ya waziri mkuu na kuendelea kuongoza nchi hiyo chini ya chama tawala cha Zimbabwe African National Union, ZANU, baada ya kuwa kiongozi wa ZANU PF, chama cha ukombozi. Wito wa kwanza wa Mugabe wa kuwepo na upatanishi wa kitaifa kati ya wa waafrika na wazungu haikuweza kudumu kwa muda mrefu, na wakati huo wa uhusiano wake na kiongozi mwenzake wa vita vya uhuru Joshua Nkomo wa chama cha Zapu ulizorota na kusababisha vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi hiyo, katika ngome ya upinzani ya Matabeleland vita vilivyosababisha karibu watu elfu kumi kufariki kulingana na ripoti za serikali na ripoti mbalimbali za haki za binadamu. Katika miaka ya mwanzo ya uongozi wake, Mugabe alisifika kwa upanuzi wa miundo misingi na huduma za kijamii zikiwepo hospitali na shule na mambo mengi na kupambana na wakoloni wa zamani. Zimbabwe ikajitangazia jamhuri mwaka 1987 na hapo Mugabe akawa rais wa kwanza wa taifa hilo, hapo tena kuanza mazungumzo na wazungu juu ya kugawa mashamba na alipoona yanakwenda polepole, yani mazungumzo, mwaka elfu mbili alianza kuamuru watu kuchukua kwa nguvu na ghasia zikazuka, mashamba ya wazungu kuchukuliwa. Matokeo yake uzalishaji wa chakula ulishuka na hali ya njaa kujitokeza, vikwazo vya kimataifa kufuatia na uchumi kuzorota. Alishinda katika uchaguzi mara tatu akishindana na chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change, ingawa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na nane inaripotiwa alishindwa na kiongozi wa upinzani Morgan Changirai, na uchaguzi wa elfu mbili kumi na tatu uligubikwa na ghasia na wizi wa kura. Mugabe alipeleka majeshi yake katika vita vya pili vya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na katika miezi ya hivi karibuni amekuwa akiwaondoa washauri wake wa karibu. Na alipomwondosha makamu rais Mnangagwa, ndipo jeshi likaingilia kati kutokana na ile hali iliyoonekana kwamba Grace mkewe anataka kuchukua nafasi yake akishirikiana zaidi na kundi la G40 na tawi la vijana la chama tawala. Mke wake wa kwanza alikuwa Sally Hyfron, mzawa wa Ghana aliyefariki mwaka 1992 kutokana na ugonjwa wa figo. Mugabe akamoa mke wake wa hivi sasa Grace Mugabe mwaka 1996, na basi hayo ni maelezo mafupi juu ya maisha ya Mugabe. Upande wa Grace maarufu mke wake alizaliwa Julai 23 mwaka 1965 mjini Benoni, Afrika Kusini. Alikuwa karani katika ofisi ya rais hadi kuolewa na rais na kuteuliwa kwa mwenyekiti wa tawi la wanawake la chama tawala cha ZANU PF na kaanza kujiingiza hasa katika siasa mwaka 2014, na kuanza kumkosoa makamu rais Joyce Mujuru kwa tuhuma za kutaka kupindua utawala mumewe. Ugomvi ulimsababisha Mujuru kuondolewa kazi kama makamu rais na Emerson Mnangagwa kuchukua nafasi ya makamu rais, lakini haikuchukua muda ugomvi ukaanza tena na Grace na kusababisha mvutano huo kutokea hadharani na kusababisha chama tawala kugawika kwa sehemu fulani. ugomvi wa ndani, Mugabe akafanya mabadiliko ya baraza la mawaziri na kuondolewa kwa makamu rais, na hapo ndipo jeshi kuingilia kati na kuzusha hali ya kisiasa iliyopo hivi sasa. Sasa kuhusu wasifu wa wengine uliowataja, sidhani kuna muda, tuwape nafasi wengine maswali waweze tuweze kuyajibu. Asante sana. Tukiendelea na maswali na majibu, sasa zamu ni yako, chans man arinaitwe, ukiwa wapi Kampala, Uganda. Unasema je, ni kweli kwamba jeshi la Zimbabwe likichukua madaraka nchini humo, na je, sandek au umoja wa Afrika unaweza kuiadhibu serikali hiyo ya kijeshi au kuwashambulia kuwashambulia kijeshi? Shakuru, mimi sidhani, lakini kuadhibu, nafikiri kuna vikwazo vinawekwa au vinaweza kuwekwa kwa nchi hiyo, lakini na kuachewe uweze kufanua swala hilo zaidi kwa muda wa wiki nzima sasa, sande, dunia inajiuliza, je, ni mapinduzi yaliyotokea Zimbabwe? Ala, kwani wanajeshi wanasema hakuna mapinduzi, bali walitaka kudumisha amani na kutanzua mvutano wa ndani wa chama tawala cha ZANU PF na kumtaka Rais Mugabe kuzuia kuwafukuza kazi mashujaa wa vita na washirika wake. Hivyo wanasema Mugabe yungali rais, lakini yuko chini ya ulinzi wa nyumbani, na kazi zote za serikali inavyoonekana zimesita, na mazungumzo ya kuleta utawala mpya unafanyika kwa njia moja au nyingine. Basi unaweza kusema jeshi linashikilia madaraka huko Zimbabwe kwa wakati huu. Upande wa SADC na Umoja wa Afrika ni kwamba taasisi hizo hazijapata kuingilia kati nchi yeyote, hata pakiwa na vita bila ya makubaliano Sadek na AU zina vyombo vya kutanzua migogoro kudumisha usalama na amani. Kulingana na katiba ya jumuiya hizi za kimataifa, kuna kifungu cha kutoingilia kati mambo ya ndani ya nchi mwanachama, na hivyo haziwezi kufanya kitu isipokuwa kupeleka ujumbe na kuwa mpatanishi, jambo linalofanyika kwa wakati huu. Sasa kwa upande wa kuadhibu Zimbabwe, kama msikilizaji alivyouliza, ni kwamba chini ya mkataba mpya au katiba mpya ya umoja wa Afrika ni kwamba nchi yoyote itakayofanya mapinduzi inaondolewa katika umoja huo na vikwazo kuwekwa, ingawa wanajeshi kadhaa wanakuwa hawakubali jambo hilo. Tumeona Mauritania wamebaki, waliondolewa, lakini walibaki mpaka kuitisha uchaguzi. Ukishaitisha uchaguzi, unarudishwa. Kwa hivyo kwa upande wa Zimbabwe, mapinduzi yamekuwa ya, ya kipekee. Kama ni mapinduzi kwani wanajeshi mpaka hii leo wanamtambua Rais Mugabe kama rais. Kwa hivyo wanasema hakuna mapinduzi, lakini wanabadilisha mfumo wa kisiasa na kuokoa nchi. Kwa hivyo Umoja wa Afrika na SADC wanachukulia maneno waliosema wanajeshi na wanasaidia. Kwa hivyo tunamwona Mugabe yungali rais, wanataka aondoke, lakini kwa upande mwingine ingekuwa imekuwa ni mapinduzi adhabu kubwa ingepewa ni kwamba ingeweza kuondolewa katika SADC ikaondolewa katika umoja wa Afrika na kususiwa na nchi za SADC na Afrika kwa ujumla. Kwa hivyo hapo ndo adhabu kubwa ingeweza kupewa. Naam, Fadhili mpia anauliza, je, Zimbabwe ilipata lini uhuru wake? Nadhani swala hili umelijibwa hapo kabla y shakuru. Lakini je ilishapatwa na mkasa wa mapinduzi mara ngapi? Natukiwa bado na suala la Zimbabwe. Abdalla Senge wa Mwanza, Tanzania, anauliza ni kosa gani alofanya Rais Mugabe mpaka wanajeshi kuingilia, au mula wake umekwisha? Chini ya Mugabe inaripotiwa kumekuwepo na jaribio moja muhimu la mapinduzi ambayo serikali ilidai ilipangwa kufanyika kati ya Juni pili au Juni 15 mwaka elfu mbili na saba. Wanajeshi mia nne walikamatwa wakihusika na jaribio hilo. Mbali na hayo, hakuna ripoti ya majaribio muhimu ya mapinduzi. Sasa tukiuliza kosa alilofanya Mugabe kulingana na jeshi ni kuwafukuza maafisa waandamizi waliokuwa wapiganaji wa uhuru, kama anavyotueleza hapa Chacha na goti Chacha, nafikiri kile kinatokea ni ushauri ambao labda kwa sababu Robert Mgabe alikuwa amezidiwa na yule mkewe uh, kwa kumshinikiza kuanza kutenga baadhi ya wenzake wale ambao wameshiriki pamoja katika harakati za kutafuta uhuru wa uh, Zimbabwe. Uh, ikawa ni njia mojawapo ya kuonyesha kwamba yule mama amekithiri, amezidisha mipaka, na labda njia mojawapo ambayo ingetokea ni kujaribu kuonyesha kwamba wamewateka ili baadaye waendelee kuzungumza na Robert Mugabe, lakini Robert Mugabe bado ni rais wa Zimbabwe, na yeye kushiriki leo kwa mahafali katika chuo kikuu cha Zimbabwe ni dhihirisho kubwa kwamba hao wanajeshi, nafikiri, wamempa heshima kubwa na wamemwachilia tu, ili utawala wake uishe kufuatana na katiba kwa kufikia kura ya mwaka ujao. Bila shaka sasa mtu atajiuliza huyu ni kiongozi wa muda mrefu, wale wengine ambao hawajui vita vyake vya ukombozi, na vipi ameweza kuliweka taifa hilo katika usalama na amani, tofauti na nchi nyingine za Afrika. Unaweza kueleza kwa nini wanampa heshima namna hiyo, unafikiri? Nafikiri wanampa heshima mwanzo kwa sababu hata hao ambao wamekuwa katika jeshi ni wenzake, ni watu ambao walikuwa katika harakati za kuleta uhuru harakati ambazo ziliweka wengine kizuizini zikawaweka wengine msituni na kupigania uhuru wa Zimbabwe. Ilikuwa si jambo ambalo lilikuwa rahisi, na kwa muda mrefu. Kwa hivyo hao wamekuwa wakiitana makomre, na kwa sababu ya kuitana makomre, ni maana kwamba wao wametoka mbali, wanafahamiana kwa undani zaidi, na nafikiri hao wanajeshi wameona sio vizuri kumdhalilisha, na ikumbuke kwamba SADC na Umoja wa Nchi za Kiafrika wamesisitiza kwamba kama kutatokea mabadiliko katika Zimbabwe, ni lazima hayo mabadiliko yaambatanishwe na katiba na utaratibu wa uchaguzi. Asante sana. Haya, na sasa David Sechenga, ukiwa Muheza, Tanga, unasema ungependa kufahamu ikiwa mahakama ya juu nchini Kenya inaendelea kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa marudio na kama upande wa walalamikaji utashinda uchaguzi ukirudiwa tena. Mahakama kuu hiyo imesikiliza kesi mbili za kutaka matokeo ya uchaguzi wa Oktoba 26 ya tuple mbali, ambapo rais Uhuru Kenyatta alipata ushindi, walimaliza siku ya Ijumaa na wametangaza kwamba watatoa uamuzi wa wao siku ya Jumatatu. Kwa upande wa ikiwa uchaguzi unaweza kufanyika, inategemea matokeo lakini kufuatana na wachambuzi wengi, wanasema inaonekana itakuwa ni vigumu kwa mahakama hiyo kuamuru kwa mara ya pili kwamba matokeo haya yote yaondolewe na uchaguzi mpya, maanake ni gharama na nchi inakabiliwa na uchumi. Kwa hivyo wataangalia maswala haya yote, na hivyo kwamba wengi hawadhani kwamba uchaguzi mpya utafanyika, lakini mtu hawezi kujua, uamuzi ni wao. Na hivyo ikiwa uchaguzi mpya haufanyiki, rais Uhuru Kenyatta ataapishwa kuwa rais na ikiwa uchaguzi mpya utaitishwa, kutakuwa na mvutano ule mwingine tena uliotokea katika marudio pale, upinzani ukitaka masharti ya mahakama yatekelezwe. Basi, kwa hivyo tusubiri tuone matokeo yatakuwa namna gani. Tukiendelea na, na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kuna swali la mazingira hapa kutoka kwa Deo, Deo Buhangija Malebo, yuko Songea, Ruvuma, Tanzania. Unauliza, je, ziwa Victoria linalopatikana mashariki mwa Afrika limewahi kukauka kabisa bila ya kuwa na maji? Na je, upo uwezekano kwa ziwa Viktoria kukauka kabisa bila kuwa na maji siku za usoni? Shukuru kazi kwako. Kwa hakika nimetafuta ripoti nyingi. Kulingana na ripoti zote za mazingira, ziwa Victoria haijapata kukauka maji, na katika siku zijazo sijui, maanake kuna maziwa mengi duniani ambayo yameanza kukauka sana. Ukiangalia ziwa Chad, inasemekana imekauka kwa nusu, kutokana na ukame na mabadiliko ya hali ya hewa. Lakini kwa ziwa Victoria ingali inaonekana, ingawa imepunguka kidogo maji yake, lakini haijakauka bado, haijapata kukauka na haijulikani ikiwa siku za mbele huko itaweza kukauka. Hatujui, ikiwa tu tutakata misitu yote tukaondoa misitu hapo, tutakuwa na balaa, maji yatakauka. Kwa hayo tu basi, kwa niaba ya Sande Shomari, mimi ninasema asanteni, msikose kupomosha maswali yenu. Ni matumaini mmeridhika na majibu. Basi hadi wakati mwingine, mimi ni Abdu Shakur Abud, ninampisha BMJ Muridhi kukuletea vijimambo Barabara kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale ulipo, na kuamkiwa tena na kukaribisha kwa mikono miwili kwa makala ya wiki hii, makala Viji Mambo. Jina langu BMJ Muridhi, na safari yetu hii leo inaanzia hapa Marekani, katika jimbo la California. Mwizi mmoja sugu ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa muda mrefu huko mjini Los Angeles amefanya vituko wiki hii kabla ya kukamatwa na walinda usalama na kutiwa korokoroni. Jack Pedro Popius aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja huko Los Angeles kwa kuendesha gari kwa kasi kupita kiasi alipogundua kwamba polisi walikuwa wanamfuata wa polisi huko Los Angeles aliwaambiwa na habari kwamba Popius alikuwa anaendesha gari lake kwa zaidi ya kilomita 200 kwa saa, jinsi kwamba hata magari ya polisi hayangeweza kulifikia gari lake. Lakini msikilizaji, ajabu ni kwamba kisa hicho ambacho waliokishuhudia walisema kilikuwa ni kama sinema, kiliisha kwa gari hilo kuvingirika na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe. Ajabu, kwa sababu ya kwenda kasi mno gari hilo lilikosa njia na kupaa juu hadi kwenye paa ya nyumba iliyokuwa kando ya barabara hiyo. Wenye nyumba hiyo ambao walikuwa mle ndani kitendo hicho kilipotukia, waliwaita polisi ambao walifika pahala hapo na kulitoa gari hilo lililoning'inia kwenye paa. Mwizi huyo sugu ambaye hakuumia kutokana na kisa hicho, alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka. Tukiachana na hayo ya wezi sugu waendeshao magari kwa kasi kama umeme, hebu tutembee barani Afrika tuone ni yapi yalojiri. Mwanamke mmoja huko nchini Chad wiki hii amefungwa kifungo cha miaka 99 baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukahaba. Maajabu msikilizaji ni makala viji mambo. Elizabeth Escalona ambaye ni mzaliwa wa Mexico alifungwa kifungo hicho huko Jamena na jaji aliyefanya hivyo akamwambia kwamba akimaliza kifungo hicho cha miaka 99, atarejeshwa nyumbani kwao katika nchi yake ya Mexico. Ajabu msikilizaji ni kwamba Escalona ana umri wa miaka 30 kwa sasa, na kwa hivyo basi, iwapo atamaliza kifungo hicho, atakuwa na umri wa miaka 129. Ajabu. Na kwa hayo kuhusu watu wafungwao kifungo cha miaka 99 kwa sababu ya ukahaba na kuacha, kwa kauli yetu ya wiki hii, ukiona mwenzio anyolewa nawe tia chako maji. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Na usikose kujiunga nasi wiki mbili kuanzia sasa, kwa kipindi kingine cha maswali na majibu, na vilevile viji mambo, ambapo tunaangalia baadhi ya habari ambazo mbali mbali ni za ajabu zilizogonga vichwa vya habari katika maeneo mbalimbali ulimwenguni, kipindi ambacho utayarishwa na kuletwa na kwako nami BMJ Muridhi. Na kabla hatujafunga matangazo hivi leo, basi nakuletea muktasari wa habari. Maelfu ya waandamanaji waliojawa na furaha wameonekana wakitembea kwenye barabara za mji wa Harare leo Jumamosi, wakimtaka rais Robert Mugabe kujiuzulu. Baadhi yao walibeba mabango yaliyoandikwa Mugabe must go, yaani ni lazima Mugabe ang'atuke madarakani. Jeshi ambalo limekuwa likizuia maandamano kama hayo katika siku za awali mjini Harare leo limeonekana kuunga mkono waandamanaji hao na kuwaelekeza kwenye uwanja ambako hotuba zimetolewa na wanaharakati, wanasiasa na wapiganaji wa zamani wa ukombozi ambao wamemtaka rais huyo kujiuzulu. Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, leo ameshutumu polisi na kusema kwamba ndio wa kulaumiwa kufuatia vifo vya watu watano vilivyotokana na makabiliano na wafuasi wa muungano wa kisiasa wa National Super Alliance NASA hiyo jana. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson jana alifanya mazungumzo na mawaziri au wawakilishi wa wizara za mambo ya nje wa mataifa ya bara la Afrika katika makao makuu ya wizara hiyo hapa jijini Washington. Mazungumzo hayo yalilenga biashara, uwekezaji, uongozi bora na makabiliano na ama, kukabiliana na ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inaangazia siku zijazo kuona jinsi bara la Afrika litakavyokuwa kufikia mwaka wa elfu mbili na mia moja. Na mpaka kati ya Misri na ukanda wa Gaza umefunguliwa kwa mara ya kwanza hii leo tangu mwaka wa elfu mbili na saba wakati wanamgambo wa Hamas walipokabidhi udhibiti wa eneo hilo la mpakani kwa mamlaka ya Palestina. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.