Moja kwa moja kutoka hapa Washington, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu msikilizaji, kwa habari za dunia. Mimi ni BMJ Murithi. Rais wa Angola Joao Lorenzo amewaachisha kazi wakuu wa idara za polisi na ujasusi na kuwateua maafisa wapya katika nyadhifa hizo. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari linalomilikiwa na, na serikali Angop. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba hatua hiyo imejiri huku kiongozi huyu akiendelea na msukumo wa kuimarisha utawala wake baada ya miaka 38 ya utawala ya wa ya aliyemtangulia Rais Jose Eduardo Dos Santos. Lorenzo alimwachisha kazi ya Abrecio Dilemas kama kamanda mkuu wa polisi na kumteua Alfredo Mingos kuchukua wadhifa wake. Aidha, nafasi ya mkuu wa idara ya ujasusi Antonio Jose Maria imechukuliwa na Alporalino uh, Jose uh, Pereira Lemos. Na Maria wamekuwa wa ndani wa rais Dos Santos, na tangu aingie madarakani, Lorenzo kwa haraka amejaribu kudhibiti serikali kwa kuwafuta kazi wandani wa ndani wa rais huyo wa zamani. Kwa mfano wiki iliyopita alimfukuza kazi bintie Dos Santos kama afisa wa kampuni kitaifa ya mafuta Sonangol. Kufuatia hatua ya mahakama ya juu nchini Kenya kufutilia mbali kesi mbili zilizowasilishwa mbele yake kubatilisha ushindi wa rais mteule wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, hisia mseto zinaendelea kutolewa na Wakenya na wadau mbalimbali, wakati harakati za maandalizi ya uapisho zinaendelea kupamba moto. Kiongozi wa upinzani Raila Odinga ameendelea kusisitiza kwamba hatambui uhalali wa ushindi wa Kenyatta, licha ya mahakama ya juu kuthibitisha hilo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia redio zetu 107.5 FM jijini Nairobi, na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Ujerumani ambayo ndio nchi thabiti zaidi kwenye Umoja wa Ulaya imetumbukia katika mzozo wa kisiasa hivi leo. Mazungumzo ya wiki kadhaa kuhusu kuundwa kwa serikali ya muungano yalisambaratika huku pande zote nne zikilumbana kuhusu sera za uhamiaji na sera za nishati pamoja pia na mwingiliano zaidi katika Umoja wa Ulaya. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel alitarajiwa kukutana na rais wa nchi hiyo leo Jumatatu, lakini haiko bayana iwapo ananuia kuunda serikali ya wachache, hatua ambayo haitatoa nafasi kwa uchaguzi mdogo kufanyika, au atapendekeza uchaguzi ufanyike mapema mwakani. Habari za kusambaratika kwa mazungumzo hayo ziliathiri masoko ya Asia ya na kushuka kwa thamani ya sarafu ya euro. Na idara ya kupambana na rushwa nchini in Indonesia imemtia mbaroni spika wa bunge la nchi hiyo kwa shutuma za kuhusika na kadhia ya rushwa ya takriban dola milioni 170. set ya Setya Novanto alipelekwa rumande jana usiku, na msemaji wa tume ya kutokomeza rushwa amesema atashikiliwa kwa takribani siku ishirini kwa ajili ya kuhojiwa. Wanadiplomasia kutoka Marekani na China hivi karibuni walitembelea peninsula ya Korea siku chache tu baada ya Rais Donald Trump kumaliza ziara yake katika eneo hilo. Ziara hiyo, hususan ile ya balozi wa China katika Korea y Kaskazini, ambayo Rais Trump ameitaja kama hatua kubwa, imefufua matarajio ya kuimarika kwa juhudi za kidiplomasia za kutanzua mzozo kuhusu Korea Kaskazini. Song Tao ambaye ni mjumbe maalum wa rais wa China Xi Jinping alikutana mjini Pyongyang na maafisa waandamizi wa serikali ya Korea Kaskazini siku ya Jumamosi. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari za dunia tulizozipata hivi punde kutoka chumba chetu cha habari hapa Washington. Muda mfupi ujao utaungana na mwenzangu Sandy Shomari ambaye namwona tayari ashaingia hapa studio. Kama pishi la mchele anasema kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Mimi naondoka, jina langu BMJ Mridhi. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari Nam, katika kwa undani hii leo tunamulika matukio yaliyotokea nchini Kenya, hasa baada maha ya mahakama ya juu nchini humo kutoa uamuzi kuwa Rais Huru Kenyatta alichaguliwa kihalali katika zoezi la marudia ya uchaguzi wa urais iliyofanyika Oktoba 26. Wakati huo huo, kumetokea ghasia katika maeneo mbalimbali baada ya wafuasi wa upinzani wa NASA kutoridhishwa na uamuzi huo, wakati wale wa Jubilii wakishangilia. Majaji wote sita waliosikiliza kesi hiyo wameamua kwa kauli moja kwamba Kenyatta alichaguliwa kwa mujibu wa katiba wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, wafuasi wa kiongozi wa muungano wa NASA Raila Odinga waliandamana ili kuonyesha kutoridhishwa kwao na uamuzi huo. Maandamano hayo yalibuka na kuwa ghasha katika maeneo ya Nyanza, Kibira na Madhare mjini Nairobi. Vilevile vile, kuna waandishi ambao tunamulika waliojikuta wakishambuliwa. Katika maeneo mbalimbali nchini Kenya hasa mwishoni mwa juma. Mengi haya basi, kuyafahamu kwa kina zaidi, nimezungumza na mwenzetu Kennedy Wandera aliyeko Nairobi na kutaka kujua haya yaliyopo, um, leo baada tu ya mahakama um, ya juu kuamua kwamba Rais Uhuru Kenyatta alichaguliwa kwa mujibu wa sheria za nchi na kikatiba, na IBC vilevile pia iliweza ku iliweza kuandaa uchaguzi huo katika mazingira ambayo mahakama inasema iliridhishwa nayo. Kuna vitongoji viungani mwa jiji kuu la Nairobi vilishuhudia machafuko. Eneo la kwanza ni hili, mtaa wa Kawangware ambako vijana wali Aa, kuwa katika ile hali ambayo ni tete, waliweza kujitokeza uh, hususan wale wa upinzani wakilalamikia uamuzi wa mahakama ya juu kumpa Kenyatta ushindi na kusema kwamba hali hiyo haipaswi kuwa hivyo, lakini waliweza kutupiwa vitoa za machozi na kuweza kusambaratishwa na maafisa wa polisi lakini eneo hilo lilikuwa bado na eh, hali tete kwani uh, eh, wakati huo tandabelwa ilikuwa imezuka na ikabidi maafisa wa polisi wawe uh, ange na kuendelea kushika doria. Lakini eneo la Kibra, eneo la Sarang'ombe na maeneo ya Olympic uh, ambayo pia ni eneo ambalo lina wengi wa wafuasi wa upinzani viungani mwa jiji la Nairobi, pia kulishuhudiwa makabiliano kati ya maafisa wa polisi na vijana waliojitokeza wakichoma waki magurudumu kwenye barabara na kuzifunga barabara hizo, wakisema wakilalamikia pia uamuzi wa mahakama ya juu kumpa Rais Kenyatta ushindi kwa kwamba haifai hi kuwa hivyo lakini ilibidi maafisa wa polisi pia kuingilia kati na kuweza kuwasambaratisha. Lakini taarifa ambazo tuliweza kuzipokea uh, muda mfupi uliopita ni kwamba watu wawili waliweza kupoteza maisha yao kwa tuhuma kwamba waliweza kupigwa risasi na maafisa wa polisi, japo hatuwezi kuzithibitisha taarifa hizo, lakini kuna maeneo mengine viungani mwa jiji la Nairobi kama Madhare pia hali ni ya taharuki tunavyozungumza na maeneo ya magharibi mwa nchi kule Migori, maeneo ya Kisumu, pia gasa zimekuwa hizo, hizo hizo ambazo ambapo vijana wamekuwa au watu kutoka maeneo hayo wengi vijana wa upinzani wamekuwa wakifunga barabara au wakilalamikia uamuzi uh, wa mahakama ya juu leo sasa, na kwamba wanasubiri rais, wanasubiri kiongozi wao upinzani aweze kuzungumza nao sasa. Kennedy Wandera umeripoti, kumesikika habari ambazo kama unavyosema hazijathibitishwa bado, katika maeneo mengine kuna watu wamepoteza maisha. E, ni maeneo gani yanayotajwa? Maeneo yanayotajwa ni maeneo ya Migori. Migori kuna tuhuma kwamba mtu mmoja amefariki na maeneo ya, ya, ya Kibra eneo hili la Olympic na Sarang'ombe watu wawili pia wamepoteza maisha yao, lakini pia tunaelezwa kwamba kuna maeneo tofauti tofauti ambako taharuki inaendelea kutanda nchini in, Kenya, lakini tunaelezwa pia wazi kwamba maafisa wa polisi wanaelekea maeneo hayo kuweza kudhibiti hali ya usalama na pengine, Kennedy Wandera, kwa sababu ya hali ilivyo. E, nafahamu kwamba pia umefuatilia kwa baadhi ya wataalam e, wa masuala haya ya katiba na sheria, kwa upande huo nini wanachozungumza? kwa upande na nani umeongea naye nam, tuliweza kuzungumza na Juli Soweto. Juli Soweto ni, uh, ni wakili mkuu wa walalamishi muwe na Helef Khalifa, na alisema kwamba japo hawaridhii uamuzi wa mahakama ya juu wanaukubali, lakini bado pia katika siku ishirini na moja wataweza kuweza kujua kwa kina kile ambacho mahakama imeweza kukiamua, na hebu tumsikiliza alivyoeleza. Tunaheshimu hiyo decision imetolewa na koti. Koti uh, imetengenezwa na katiba la nchi na sisi kama uh, wananchi ambao tunaheshimu sheria za nchi, tunaheshimu pia uamuzi wa koti maanake koti pia ni institution ambayo iko created na constitution. Tunaheshimu uamuzi wa wake. Tutangoja uamuzi wa wao wa, wa wa kina, tujue ni vipi waliyatatua hayo maneno. Vilevile tulizungumza na wakili Kipchumba Murkomen ambaye pia uh, ni mmojawapo ni, ni ni, ni wa maseneta wa mrengo wa Jubilii na yeye alieleza wazi kwamba ushindi huu umempa nafasi Rais Kenyatta kulihudumia taifa kwa miaka mingine mitano. Na tulifanya nayo mahojiano ya moja kwa moja, alikuwa na haya ya kueleza. Ninasema kwamba tumefurahi kwamba mwishowe haki imetendeka, uh, ingawa tulikaa sana, sisi tunaamini ya kwamba mheshimiwa rais alishinda uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane na ame alishinda tena ya tarehe ishirini na sita mwezi wa kumi na sisi, ingawa hatukukubaliana na ule uamuzi wa kwanza, tumekubali tulikubali kwamba kwa minajili ya amani katika taifa letu na kuwa katika ka, nchi yenye inaheshimu sheria tulikubaliana na huo tuli uamuzi hivi sasa. Tunasema kwamba uh, mwishowe haki imetendeka na ya kwamba sasa taifa letu linaweza kusonga mbele, kuendelea na kazi ya maendeleo na, unajua unayafahamu yale yanayoendelea nchini na kugusa ya, ya? Yeah, uh, tunaelewa ya kwamba kuna wenzetu ambao hawakufurahia ile uamuzi ama hawakufurahia uchaguzi uliotendeka tarehe 26. Kuna wenzetu mawakili a walidanganya wale NASA kusema kwamba hakutakuwa na uchaguzi tarehe ishirini na sita. Imekuwa wazi kwamba walikuwa uh, walikuwa wamesema mambo ambayo yao kwa kweli, kwa haki eh, kwa sheria aikwa ya, ya haki na kwa hivyo uh, kwa kuwapotoza um, wapinzani ama wale wapinzani wetu, tunataka kuambia kwamba ilikuwa ni jambo la kusikitiza kuona kwamba senior counsels, mawakili wakuu walidanganya kwamba hakutakuwa na uchaguzi. Koti leo imesema kwamba kulikuwa na uchaguzi tarehe ishirini na sita, ilikuwa ni uchaguzi wa uhuru na haki na ya kwamba Rais Uhuru Kenyatta shinda kwa njia ya haki na ya kwamba haitawezekana tena katika taifa hili mtu mmoja aweze aka hold this country at ransom. Nchi yetu lazima sasa isonge mbele, na wale ambao tunawaona wanapigana, wa, wanaibia wana watu mali yao, tunawambia pole, tuwache tabia kama hiyo, kwa sababu hakuna haja ya mtu yoyote kufa kwa minajili ya mwanasiasa yoyote. Hiki kimeonekana kuwa kizuizi cha kipekee ambacho labda kilikuwa kimemzingira rais Kenyatta. Kwa mujibu wa sheria, Rais Kenyatta anafaa kuapishwa lini? Naj kuna maswala ambayo upinzani kwa muda wa, uh, kuna muda wa siku saba rais ataabishwa, ata uh, Jumatatu ama Jumanne na ya kwamba Um, mi naamini ya kwamba uh, rais ako tayari kuketi na kila Mkenya, hata ule kiongozi wa upinzani, kama ni kuketi kwao, ni kuongea kuhusu maendeleo ya kupeleka Kenya mbele, kwa sababu siku ile mheshimiwa rais alisema wazi ya kwamba awezi kuketi chini kuzungumza kuhusu uchaguzi, kwa sababu uchaguzi uko na idara ambayo inahusika na uchaguzi, lakini mambo ya kuleta Wakenya pamoja, kusukuma Kenya iende mbele, kuhakikisha kwamba uh, ile uh, cabinet ya rais inaleta watu wa Kenya taifa lote pamoja. Sisi hatuna shaka kwamba rais ataketi chini na kila mmoja, kila Mkenya, na ninaomba wa, wananchi waelewe ya kwamba hakuna faida yoyote ya kupigania mambo ya ama kuwa na vita kwa minajili ya kujipatia kupatia mtu mmoja uongozi. Vilevile vile pia tuliweza kuzungumza na baadhi ya Wakenya kutoka maeneo mbalimbali, mirengo ya kisiasa wa, wale wa upinzani, wale wanaoendelea kusherehekea wa upande wa muungano wa, wa, wa Jubilee, chama cha Jubilee na walikuwa na maoni mseto. Hebu tuwasikilize walivyoeleza. Sisi maombi yetu ni usalama na peace, na watu wapendane sababu vita, mali zimeharibika na tunataka Kenya iendelee mbele. Kwa hivyo Maraga leo amefanya uamuzi mzuri na tumefurahia hiyo maneno. Vile mama haka amemamwa leo sikatai. Sasa sisi watu wa NASA tunasubiri kwamba viongozi wa NASA watupe the way forward. Kwa hiyo vinasema aahi press mara hii aambia mafanzi wako sababu kwasabu na watu more than 10 million voters. Atuambie the way forward. Kwa hiyo mimi niko jua Sorero, nataka Raila na wakina Mbadi Wetangula Kalonzo waseme wa wa wa wa wafanye way forward. Kwa msi ya majaji amekata tu mzuri lakini sasa najua leksi, sasa SMIT, hii election ilikuwa ya da mtu mmoja. Sasa hii atwe sema IP, ni kushinda alishinda kwa sababu yeye alikuwa mtu mmoja. Yaani mabishano ilikuwa ya mtu mmoja tu peke yake. Hii ilikuwa kawaida tu, hata tulikuwa na tarajia yeye ndiye atatangaza. Mimi najua tu sina president. Mimi ko free, sina president. Kenya kama anataka tu lazima aite mshe, wakae chini na yeye waongee waelewane. Bila kuita mzee Kenya, lazima siri itakuwa na jukumu nzuri. Lazima ite mzee wa kaji ni waongee ndio waelewane, usalama yetu Kenya ni charitika. Waamuzi wa jaji umempendeza, nimefurahia, naunga mkono koti ya leo, ama waamuzi wa leo, sababu kama kawaida nchi ya Kenya imesimama kwa miezi mitatu sasa, na sasa vile koti la Supreme iliamua turudi katika uchaguzi furahia sababu it was godly ruling. Mi ningiomba wakenya wote, hata wakiwa ni upande yule mwingine, Kenya ni kubwa kuliko binadamu yoyote. Watu waache kuuana, watu wa, wa, wa, warudi katika kazi zao na biashara zao, tujenge Kenya sababu ya watoto wetu na kesho. Tunakubaliana na uamuzi manake wame uphold election zetu wamesema ya kwamba uchaguzi e, wa mwaka wa tarehe 26 ulifanywa kulingana na mjibu wa sheria. Kwa hivyo tunakubaliana nao 100%. Tunangoja President Uhuru aapishwe kama rais wa Kenya kuendelea na muda ambao unaisha 2022. Lakini vilevile vile, Kennedy Wandera, kumekuwa na ripoti za waandishi wa habari kushambuliwa. Hebu tueleze swala hili ambalo limetokea huko kwa waandishi wa habari ambalo umekuwa ukifuatilia wa karibu pia. E, katika maeneo mbalimbali kumetukua na haya matukio. Hali ikoje na nini ambacho unafahamu e, mpaka sasa kuhusiana na hizi ghasia dhidi ya, ya waandishi wa habari, na tuna taarifa za uandishi wawili wa habari wa shirika mmoja hapa nchini Kenya ha, ambao walishambuliwa na watu ambao tunawaita wahuni ambao walikuwa wamejitokeza baada ya msafara wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga ku, kuelekea jijini Nairobi. Na mmoja wao ni mwandishi wa habari wa shirika la KTN hapa, anaitwa Duncan Haemba ambaye anaripotiwa kushambuliwa na watu wanaotuhumiwa kuwa kundi la kibiashara linalojiita Nairobi Business Community a, siku ya a, a, siku ambayo kiongozi wa upinzani Raila Odinga aliweza kuingia nchini Kenya Ijumaa wakati alipokuwa akiendelea kuripoti kuhusu msafara huo. Na vile vile pia tulipata taarifa ya mwanahabari mmoja wa shirika hilo tu ambaye pia aliweza kushambuliwa na watu wakati alipokuwa akipiga picha za ya, ya, za maku, mambo yaliyokuwa yakitukia katika eneo moja hapa Mathare eh, viungani mwa jiji la Nairobi. Lakini bado hatujapata taarifa kamili kuhusu wengine, lakini hali imekuwa tete. Hata wanahabari wamekuwa wakiripoti, lakini mazingira ambayo pia wanaripotia yamekuwa ni tata zaidi, hususan wakati unaporipoti kuhusu maswala ambayo yanafungamana na siasa hizi ambazo zimeibuka siku za hivi karibuni nchini. Na huu mvutano pengine unapelekea wanahabari kufanya kazi kwenye mazingira magumu, ikiwapo we mwenyewe. Lakini pengine unaweza ukatueleza, watu wa usalama, polisi na vyombo vya ulinzi na usalama vimeshughulikia vipi swala hili, na nini ambacho wamekuwa wakieleza? Hadi sasa hatujajua mwongozo wa maafisa wa polisi nchini Kenya kuwalinda wanahabari ambao wamejitokeza kuripotia maswala ambayo yanatokea nchini lakini mara mara mara mara wanahabari wamekuwa wakishambuliwa, lakini kila wakati maafisa wa polisi wanasema kwamba wanachunguza hilo, lakini mpaka sasa hatujajua jua uh, kule ripoti za uchunguzi ziliko. Maanake hali hii hairidhishi, na wengi wamekuwa wakielezea kwamba iwapo wanahabari hawatopewa mazingira bora ya kufanyia kazi, basi nchi itakuwa inaelekea kusiko. Kwa hivyo kila mara ripoti hizi zinapo kila mara ma, vyombo hivi vinavyojitokeza kusema kwamba tunashughulikia hili au wana nchi wanapojitokeza kusema kwamba hii haifai, basi maafisa wa polisi au vyombo vya kulinda usalama husema kwamba vinaendelea na uchunguzi. Lakini uchunguzi huo, ripoti bado haifahamiki iliko, maanake uh, swala hilo linapotamatika hivyo. Basi wakati mwingi huenda huwa ni swala hilo limefungiwa hivyo, kwa sababu hamna yeyote anayejua kile ambacho kinaendelea baada ya uchunguzi huo kufanyika. Asante sana Kennedy Wandera. Na kutokana na taarifa hiyo ya kushambuliwa, tulitafuta msemaji wa polisi nchini Kenya, bwana Charles Wino, hali kadhalika kamanda wa polisi wa Nairobi Jaffet Koome kuweza kuelezea suala hilo, lakini hawakuweza kupatikana. Na mwandishi wa habari Duncan Kaemba ni mmoja wa waandishi kutoka shirika la habari la KTN ambaye alishambuliwa. Basi tujiandaye kwenda sehemu ya pili. Nam, tunaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo hii leo huko nchini Tanzania, meli kubwa ya kisasa yenye madaktari bingwa pamoja na wauguzi wapatao 381 ikiwa na vifaa tiba na madawa iliwasili huko Dar es Salaam na kutoa huduma ya bure upasuaji, upimaji eh, kwa wakazi wa jiji hilo maarufu la Dar es Salaam. Lakini sasa cha msingi tunachoangalia hapa, baada ya meli hii kuondoka, baada ya wataalamu hawa kuondoka, je huduma hizi zinaweza kuwa endelevu? Wengi wa watu hawa hawawezi kupata huduma, kwa sababu wengi wamesema kabisa hii huduma ilikuwa ya bure, hawalipi chochote. Wengine wana changamoto nyingi, kama alivyoeleza mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam, akisema kwamba kuna vifaa tiba, hilo ni tatizo kubwa katika hospitali nyingi za nchini humo. Sasa, je, baada ya hawa kuondoka nini ambacho kinafanyika? Pengine kuna mpango gani wa kuwasaidia hawa wananchi ambao wameenda kutafuta haya matibabu baada ya hawa madaktari kuondoka? Nipata nafasi ya kuzungumza na Dkt Heri Tungaraza ambaye ni daktari mtaalam wa kansa katika hospitali ya taifa ya Muhimbili na kutaka kujua eh, changamoto hizi baada ya hawa kuondoka wanapambana nazo vipi. Sisi wazawa, wataalamu wazawa lazima kwanza kama nchi tujivunie kwamba tuna wataalamu wenye uwezo nao pia wakufanya maamuzi. Hii zoezi lilivyoanza leo, tulihakikisha kwamba wataalamu wao wageni ambao wamekuja wako pamoja na sisi. Kama mtanzania anaonwa na sisi, basi tuko pale, maamuzi yakifanyika kwamba mfano au tiba ya aina fulani ambayo itakuwa kidogo endelevu, basi uh, ichukue nchi kama nchi, na ile daktari ambayo iko pale, mzawa achukue jukumu la kujua tatizo na huduma ambayo utatolewa na namna ya ile huduma kuweza kuendelea baada ile meli kuondoka, hiyo Jumamosi. Kuna dawa ambazo zinatolewa zaidi ya siku tano, siku saba, antibiotics. Kuna dawa zingine hadi za mwezi, kama sio antibiotics, zinaonekana za maumivu au za kurekebisha vitu fulani kwenye mwili. Tulivyopokea timu kutoka wizara ya afya, tukakaa chini na kuulizana maswali, tukapata majibu kwamba tuhakikishe kwamba huduma inavyotolewa basi tunashirikishwa sisi kama daktari kwa hiyo katika wataalamu wote waliokuja, kulikuwa kuna kulikuwa kuna madaktari takribani sitini na tatu. Kwa hiyo ili serikali au sisi tujitahidi kuhakikisha kwamba kuna madaktari wa kiwango hicho. Kwa hiyo kama kuna mtaalamu wa kichina kwenye masuala mfano wa kansa mmoja, basi awepo mwingine mtawa sehemu ya kansa, ili akiwa anamwona mgonjwa, basi na yule mwenyeji wake daktari wako pale wanashauriana dawa gani ambazo zinapatikana kiurahisi, kwa sababu swali lingine sio tu dawa kuendelea kutumika kwa muda mrefu, lakini je, ile daktari kigeni atatoa dawa ambazo zitaweza kupatikana kiurahisi kwenye mazingira yetu? Sio anamwanzishia dawa mtu, baada ya siku kadhaa, yule mgonjwa anaanza kudai dawa ile ile aliandikiwa na ile daktari wa kigeni. Kwa hiyo ndo mambo kama hayo yaliwekwa mezani na tukajitahidi kuhakikisha kwamba kama hizi tiba zitaendelea kuwepo au zitaendelea kuhitajika kwa muda mrefu, huduma inatolewa, lakini baadaye ataambiwa urudi kliniki hospitali ambayo iko karibu na wewe au hata hospitali ya taifa mbili kadha wa kadha. Sasa, daktari, kuna swala moja ambalo pia limegusiwa hapa kwamba vifaa tiba ni changamoto. Mm. Na pengine dawa kama ulivyosema, pengine zikawa zingine hazipo hapo nchini na hawa wagonjwa mm. wanazohitaji. Kuna baadhi ya wa wagonjwa pia mm. pengine bima ya afya hawana na ndio maana wengi wao wamejitokeza mm. leo kwenda kutibiwa kwa, kwa sababu hii ni bure. Kwenye ufuatiliaji, unafikiri zitaweza kufanyika vipi au hawa wagonjwa wataweza kufanya vipi? kuweza kuendelea kupata matibabu baada ya hii meli kuondoka. Ningependa kusema kama maoni yangu mii binafsi, mi naona zoezi zima hili ambalo limeanza leo mpaka hiyo Jumatano ni kuonyesha tu ishara ya urafiki uliokuwepo kati ya China na, na Tanzania. Na ni kweli wana vifaa ambavyo ni vyema zaidi. Meli lao ukiliona ni kubwa, ni karibia mita mbili kwa urefu, one hundred and seventy meters long na ina nafasi kubwa ndani kule, na Seattle kama nane na ICU. Kweli ukiingia ndani wewe, kama Mtanzania, unaona jinsi gani inabidi mjitahidi kuhakikisha mnafanya kazi ili nanie mfikie kiwango hicho, na wakati ya China alikuwa ni, ni watu karibia level yetu sisi. Ujaji wa email ni zaidi kuonyesha urafiki kwa miaka mingi tao na Nyerere, lakini haitaweza kuwa ni jibu la muda mrefu kwa matatizo ambayo tayari yako ni mfumo wetu wa afya hatuwezi kuyatatua ndani ya hizo siku tano, kwenye ishu ya dawa mfano eh, au wataalamu kama watoshelezi au hata vifaa ni ishara zaidi, ndiyo tutakuwa nao kwa hizo siku, tutabadilishana ujuzi hapa na pale, yani kusementi kwa Kiingereza, ule urafiki uliokuwepo. Lakini kusema kwamba haya matatizo yote yaliyokuwepo, ishi ya bima, mm, ukosefu wa vifaa, haya ni matatizo ambayo sisi kama sisi tunabidi tuendee kukaa chini tujue namna gani naweza kuyatatua. Aa, na hicho ndo nilichokiona, na hata wagonjwa wanakuja pale, kama nilivyosema, wengine inawezekana kwa kutojua kwao wanaweza wakaingia tu kwenye ile meli n wakapona ghafla, na mara nyingi sio hiyo ndio inayotokea. Bado changamoto zinakuwepo, wengine magonjwa yao tia ishajulikana kwa muda mrefu. Kuna hospitali zetu za kawaida hizi ambazo wanaenda na tiba wanaoambiwa, kuna ile meli ndio hiyo hiyo ambayo lishaambiwa na madaktari wao huko. Naona kwa sababu siku hizi knowledge ni ni ni rahisi sana kujulikana nchi tofauti tofauti, na share knowledge, na kama nilivyosema awali, wataalamu wa madaktari ambao wako Tanzania wana viwango vya juu ambavyo kama nchi tunaweza tukajivunia. Asante sana Dr. Heri Tungaraza e, mtaalamu wa kansa kutoka hospitali ya Muhimbili, Dar es Salaam, Tanzania. Sasa basi, kutaka kufahamu zaidi juu ya haya, nilipata nafasi pia ya kuzungumza na mwanzilishi na mkuu fe, wa fedha ta wa taasisi ya Heading Corporate hapa, hapa mjini Washington, ambayo huwa inapeleka madaktari nchini Tanzania kufanya huduma mbalimbali na kwanza kutaka kujua, je, maeneo anayokwenda na wakiondoka huku nyuma hawa wagonjwa wanaendelea vipi kupata huduma? Sawa sawa, nashukuru sana bwana Sande Shomari kwa swali hilo, na hilo ni swali zuri sana. Mimi nikiwa mmoja wa waanzilishi na mtu ambaye huwa anafuatana na, na madaktari hao kwenda nyumbani Tanzania, kwa kweli hicho ni kitu ambacho ni muhimu sana ambacho umekigusia, kwa sababu mara nyingi tunapokwenda kule tunahakikisha kwamba watu wanapata mahitaji wanayohitaji kwa kipindi kile ambacho tupo, lakini vile vile tunafikiria na tunajiandaa kwa kipindi ambacho sisi tutakuwa tumeondoka na kuwaacha watu ambao bado stili ni wagonjwa kwao. Kikubwa ambacho huwa tunakifanya, kwanza sisi katika masharti yetu makubwa, sehemu yoyote tunayokwenda, tunashauri na tunaomba tu kuwe na kliniki. Kwa hiyo kama ni kijiji, tunaomba kuwe na kliniki ya karibu. Kama ni hospitali, basi hiyo ni kawaida. Tukienda hospitali za mijini, tunakuwa tunakuwa na tunashirikiana na na hospitali. Kwa hiyo mara nyingi tunakuwa na ufuatiliaji baada ya kuondoka. Kwa hiyo tunahakikisha kwamba tunaongea na madokta wa vijijini au madokta wa hospitalini na kuachia madawa ya kutosha, na mara nyingi tunakuwa na madawa yasiyopungua ya kipindi cha miezi sita. Kwa hiyo wale wagonjwa tunawakabidhi kwa madaktari hao, na vile vile tunawakabidhi, tunahakikisha kwamba tunakuwa na, na baadhi ya infomesheni zao. Kwa hiyo mara nyingi tunakuwa tukiwa huku tunafanya follow up moja kwa moja, moja kwa wagonjwa kwa sababu tunakuwa na namba zao za simu, lakini pia kwa kuna baadhi hawana na namba za simu, basi tunahakikisha tunawasiliana na madaktari. Lakini tunacho make sure kwamba kinapatikana ni kwamba kunakuwa na madawa ya kutosha, na vile vile wanakuwa na uwezo wa kwenda kuwaona madaktari wa kule nyumbani wakati sisi tumeondoka. Kwa hiyo hawa wagonjwa, baada ya kuondoka, madaktari ambao wako pale nyumbani wanaweza kuwasaidia. Na pengine mnapokuwa na wale madaktari, je, kuna ushirikiano wote kati ya madaktari ambao mnakwenda nao kule kwenye safari na madaktari walioko pale kwenye eneo lile kufanya hizi kazi pamoja. Ndiyo, mara nyingi kunakuwa na ushirikiano, lakini kutokana na hali ya nyumbani, wale madaktari ambao tunakuwa tuko nao tayari weo, wao wanakuwa washakuwa na, na ratiba zao, lakini wanakuwepo katika eneo ambalo sisi tunafanya shughuli zetu, na wengine wanakuwepo moja kwa moja, yaani wanashiriki kama wao wako wa, wa kwenye kundi letu. Mfano mzuri mwaka huu tulipokwenda tulimfamasia wetu alikuwa ni mtu ambaye ametoka nyumbani tulikuwa na um, um, meja kutoka jeshini hospitali ya jeshini Tanzania, Dar es Salaam, ambaye yeye alishirikiana na sisi kuanzia siku ya kwanza mpaka ya mwisho. Kwa hiyo yeye pia ni katika katika kuhakikisha kwamba tunafuatilia yeye huwa na yeye anawasiliana na madaktari ambao tumewaacha Tanzania, lakini wale madaktari wa nyumbani mara nyingi wanakuwa na sisi. Kuna wengine wanakuwa na sisi kama wametoka huku, lakini wengi wao wanakuwa na shughuli, na kuna baadhi ambao wanakuwa na shughuli zao za kila siku ambazo wanaendelea nazo katika vituo vya vituo vyao ambavyo wamepangiwa, lakini tukiwa vijijini mara nyingi madaktari tunaokwenda nao wanakuwa wanashirikiana na sisi asilimia mia moja. Asante sana Idi Sandali, mwanzilishi mshiriki taasisi ya Head Incorporated kushirikiana nasi pamoja na Kenedi Wandera kule Nairobi, halikadhalika Dkta Tungaraza kutoka Dar es Salaam. Hapa studio ni Sandey Shomari, upande wa pili Saida Hamduni na Abdu Shukuru msimamizi kuaga kutoka Washington, na watakieni wote usiku mwema.