Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express hii ni VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni tarehe 21 mwezi nao ni wa 11 mwaka wa 2017, na jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ Mridhi, na kwa mkuu tena kwa mara nyingine tena uende nasi kwa takriban dakika 30 za kipindi hiki cha VOA Express. Hivi leo tutakuletea mambo kuhusiana na uh, u, mtihani ambao matokeo yake yametolewa hivi leo nchini Kenya wa shule za msingi. Baadhi ya mambo mengine vilevile, tutaangalia suala la kisiasa nchini DRC. Je, mazungumzo kuhusiana na uwezekano wa kufanyika kwa uchaguzi yamefikia wapi? Bila kusahau kwamba leo ni siku ya wavuvi ulimwenguni. Lakini kwa ukweli hatuna raha, wiki hizi mbili imekuwa sasa hivi kazi ya uvuvi kwa upande wa kwetu sisi imeharibika kabisa. Naam, kwa hayo na mengine mengi, endelea kuwa nasi, na vilevile tutaangalia ni nini ambacho watu wanasema katika mitandao ya kijamii, yani ni nini kinachotamba zaidi katika mitandao ya kijamii. Kwa hivyo tuna kazi ngumu hapa kukuletea kipindi cha leo, kwa sababu ni mambo mazito mazito, lakini kuwa nasi wakati wote huo. Tuanzie e kule nchini Kenya kama kweli kabisa, na kwenye laini ya simu Tunaye Kennedy Wandera kutoka Nairobi. Kennedy, karibu sana, tueleze. Ni siku moja tu baada ya uamuzi kufanywa na mahakama ya juu kuhusiana na hatima ya kisiasa nchini, na wakati huo huo mtihani wa darasa la nane umetokea. Sasa sijui mwenyewe uanzie mambo ya mtihani ama mambo ya siasa yalipofikia, kasi kwako, kwa Wandera, hebu tueleze hali ikoje nchini Kenya? <laughs> kwa sababu uteuzi ni wangu, sasa nitateua haya. <laughs> endelea cha kufanya uamuzi. <laughs> Ah, kufuatia ah, hatua ya mahakama ya juu jana kuweza kuhalalisha ushindi wa Rais Kenyatta, leo sasa ni hisia za watu, lakini itueleze kwamba Nairobi, hali ni shwari, hamna visa vyovyote vya gasi ambavyo vimeripotiwa leo, watu wamerejea kazini na hali ni shwari zaidi lakini Wana, wachanganuzi wa maswala ya kisiasa wanaeleza kwamba sasa huu ndio wakati wa Rais Kenyatta kuwakumbatia wale ambao ni wa upande wa upinzani kuweza kuzungumza nao kwa sababu uh, nchi imegawika katika makundi mawili hasimu. Na niliweza kuzungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa Isaac Tongola kumuuliza iwapo uamuzi wa, wa majaji sita hapo jana utakuwa ni suluhu kwa mgogoro wa kisiasa ambao umekuwa ukiendelea nchini Kenya na alikuwa na haya kusema. Sidhani kama huo uamuzi wa mahakama eopeo utaweza kuleta maridhiano miongoni mwa hizi uh, pande mbili Jubilii na NASA ambazo zinazozana, lakini lile ambalo litakuwa kuu ni kuwe na maridhiano baina ya vigogo wa kisiasa eh, Rais Kenyatta na, na Raila na pia mashirika ya kibinadamu kama vile mashirika ya, ya kidini, ikiwa hao washikadau wakiwa wakiweza kuzungumza, hayo ndiyo nafikiri yataleta maridhiano zaidi miongoni mwa Wakenya na kuendeleza nchi mbele, lakini uamuzi wa mahakama ya upeo sidhani kama huo ndio utaleta maridhiano, maanake kwa sasa bado kuna mgawanyiko wa kisiasa. One ndera, kwa haraka haraka, kabla tujaongea kuhusu mtihani e, naona ikulu ya hapo Kenya imezungumza leo, ni nini wamesema kuhusu mchakato wote huu? Naam, msemaji wa ikulu Manoah Esipisu amezungumza na waandishi wa habari na kueleza kwamba uh, rais Kenyatta na uridhikia uamuzi wa majaji au mahakama ya juu jana kuhalalisha ushindi wake, na sasa mipango ya kuendelea kumwapisha rais Kenyatta inaendelea, na watatoa mwongozo rasmi ambao utafuatwa katika harakati hizo, na pia kusema kwamba sasa atajukumika kuweza kuiunganisha nchi na kuwataka Wakenya kuweza kuishi pamoja kama jirani, ndugu mm -hmm. na marafiki ambao wamekuwa wakiishi miaka hiyo yote. Naam, sasa tuzungumze kuhusu uh, mtihani wa kidato au wa darasa la nane kama alivyoeleza Kamau ni nini kikubwa ambacho wasikilizaji wajue licha uh, pamoja pia na jinsi ambavyo rais Kenyatta ameeleza, na labda tueleze ni nini ambacho wanasema kuhusu watoto ambao hawakuweza kufanya mtihani. Nam kikuu ni kwamba leo ni siku, ni, ni, ni siku kumi, kumi na tisa hivi, mapema mno baada ya wanafunzi kufanya mtihani wa uh, wa KCPE uh, au shule za msingi maanake imekuwa watu wamekuwa wakisubiri kwamba mpaka Desemba ndio wanajua matokeo, lakini hii imefanyika ime, ime mapema mno, na waziri wa elimu anaeleza kwamba serikali iliweza kutumia mashine za kisasa za kuweza kusahihisha mtihani huo, na nieleze kwamba mshindi alizoa alama mia nne hamsini na tano dhidi ya mia tano na nieleze kwamba mwaka jana mwanafunzi aliyeshinda alikuwa amepata alama mia nne thelathini na saba na mwanafunzi huyu inaonekana kwamba shule za za za, za, za kibinafsi delea kupaa zaidi kuliko shule za za za umma, kwa sababu mwanafunzi huyu ni mwanafunzi wa shule ya kibinafsi ya inayoitwa uh, St. Anne Junior Lubao kule katika kaunti ya Kakamega. Kwa hivyo basi, na hii ni dhihirisho wazi kwamba Uh, bado kuna tatizo katika shule za umma, lakini waziri Fred Matiang'i ameeleza kwamba iwapo uh, wakati watakapokuwa uh, wakichukua jukumu la kuweza kuwapeleka wanafunzi hawa katika view shule za, za upili basi hawatabagua mwanafunzi kutoka shule ya kibinafsi au katika shule mm -hmm. uh, za, za umma. Na tumsikize alivyosema waziri Fred Matiang'i: Our highest candidate this year Diri ya alama mia tano zinazohitajika na kueleza kwamba mwanafunzi aliyeshinda mwaka jana alipata alama mia nne thelathini na saba na pia kueleza kwamba kumekuwa na uh, wana, uh, hali hiyo imeboreka zaidi, kwa sababu wanafunzi waliofanya mtihani mwaka jana, ingekuwa vigumu sana kuweza kufika katika kiwango ambacho wanafunzi wa mwaka huu wameweza mm, kukifika. Asante uh, sana, Kennedy Wandera, na huyo msichana uliyemzungumzia jina lake ni Godalin Kakuya kutoka St Anne Junior Lubao huko Kakamega County ambaye amezua alama mia nne na hamsini na tano tutafuatilia kwa haraka mambo yanayoendelea huko nchini kenya kama au basi moja kwa moja kutoka nchini kenya tuelekee huko drc jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo tunaungana naye salehe mwana milongo salehe karibu sana tueleze hatua za kuelekea uchaguzi nchini humo zimefikia wapi mazungumzo ama kuna uwiano mambo yako vipi salehe Naona tuna mshkli na tuna tatizo la mitambo hapo, hatukuweza kumpata. Labda tutaendelea kujaribu, uh, kujaribu msikilizaji, mtangazaji um, mwenzetu huyo Salehe Mwana Milongo akiwa huko DRC, lakini kwa sasa tuangalie mambo kuhusiana na siku ya leo, ambayo ni siku ya uvuvi ulimwenguni kama huu kweli kabisa, na ni siku ambayo Amina Chombo ameifuatilia, na unajua kwamba wavuvi wengi wako katika pwani ya Kenya na kuna wengine pia wako katika bahari ya Victoria, lakini hebu tusikie maandalizi ambayo uh, aliweza kutuandalia Amina Chombo kuhusiana na siku hii ya wavuvi, wanasema nini. Kazi ya uvuvi kwa upande wa kwetu sisi imeharibika kabisa, kwa sababu kunatakikana working permit. Mvuvi wa kawaida, mvuvi mwenyewe hawezi kutimiza hata elfu kumi kwa mwezi mzima anavua hajatimiza elfu kumi. Atakana working permit ya, ya milioni tatu atazipata wapi? Inabidi wavuvi wamerudi, wamekwenda zao, baadhi yao, wengi sana wamekimbia. Na sisi tuwategemea uvuvi wetu sisi. Hapa twashirikiana na wale ndo tunatoa mazao. Wale wa Mombasa wanakuja wanapata samaki, wale wa Nairobi wanakuja wanapata samaki na maeneo haya ya kawaida. Lakini sasa hivi samaki ndio hamna, kwa sababu wavuvi wale ambao tunashirikiana nao kuimarisha ule uvuvi na wamekwenda kwa hiyo walikuwa twaomba serikali kidogo iangalie sana, kwa sababu sisi watu wapani, hasa kazi zetu nizo uvuvi, tunategemea uvuvi. Sasa kama serikali itakuwa vikwazo vingi vinaletwa sehemu hii ya pani, inamaana kama sisi sijui tutakuwa ni vipi, ni Wakenya sijui tutakuwa ni Wamarekani. Naitwa Mhamed Salim Tol Mwanzo, napenda sana kusherekea kama siku hii ya leo kuhusu habari ya wavuvi na mimi kama dila na ni mvuvi wajua, dila ni mvuvi. Ambalo tatizo niko nalo ni wale wavuvi ambao ni wa kigeni wangekatiwa leseni, kwa vile hawana kitambulisho kya Kenya, wakatiwe leseni na yule dila wao ambaye amewaleta hapa Kenya working permit, kwa maana mtu mmoja kwa siku alipiwe elfu mbili mia saba kwa mwaka mmoja, milioni tatu na nusu. Mtu kama mimi mnyonge, milioni tatu na nusu, kama ninazo, kwa nini nsijenge nyumba yangu nikafanya biashara yangu? Lakini huwa sina pesa hizo. Sasa heri wale wale wavuvi wa kigeni wakatiwe leseni ingie kwa kaunti. Kwa hivyo kwa sasa wavuvi wako wako ama wame, wavuvi wangu wamekimbia na wameshaenda na nimeshapoteza pesa kama laki moja elfu hamsini. Kwa maana kule nimewafanyia nino passport, nimewakea pesa nyumbani, nimewanunulia mafuta na pesa nyingine kidogo kidogo. Laki moja elfu hamsini zimepotea bure na mimi ni mnyonge. Sijui nitazipa nani. Washaenda zao kwa vile wanaogopa kushi kushik. Mimi vinavyokwambia na watoto watatu, wawili wako chuo kikuu. Sudani na mmoja ndio yuko hapa hapa, na kazi zetu tunazotegemea ni hizi hizi za uvuvi. Kwa hivyo hali kama hii hairidhishi kwetu. Tukitoka kwa mambo kuhusiana na uvuvi duniani, sasa tuangalie ni nini kimetokea, kutoka chumba chetu cha habari. Wabunge nchini Zimbabwe wameanza utaratibu wa kumshtaki kumwondoa mamlakani kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe baada ya kupuuza muda aliyopewa kujiuzulu. Wanachama kutoka chama tawala cha Zanu-PF wameelezea matumaini kuwa utaratibu huenda ukakamilika ndani ya wiki moja. Hoja kumshtaki kumwondoa madarakani inajumuisha shutuma za kutumia vibaya mamlaka yake kwa kumtaja mke wake Grace Mugabe kuwa ndiye mrithi wake. Mugabe alichukua hiyo baada ya kumfuta kazi shujaa wa kijeshi na makamu rais wa zamani Amason Mnangangwa. Katika taarifa iliyotolewa hivi leo, Mnangagwa amesema kuwa watu wa Zimbabwe wamezungumza na kuomba Mugabe kuondoka madarakani haraka iwezekanavyo. Shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mapema leo kwenye msikiti kaskazini mashariki mwa Nigeria limewaua takriban watu 50. Shambulizi hilo limetokea wakati watu wakiwasidi kwa sala ya alfajiri katika mji wa Mubi ulioko kwenye jimbo la Adamawa. Hakuna aliyedai kuhusika, ingawa shambulizi hilo linafanana na, na mashambulizi mengine ya awali yaliyotekelezwa na wanachama wa kundi la Boko Haram. Kundi hilo limeua watu zaidi ya elfu ishirini katika kipindi cha miaka minane ya uasi dhidi ya serikali ya Nigeria katika juhudi za kusimanga au kuisimika sheria kali katika eneo la kaskazini mwa nchi yenye Waislamu wengi. Rais wa Rusia Vladimir Putin na kiongozi wa Siria Bashar al Assad wamejadili umuhimu wa kulenga kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Siria wakati wa mkutano uliofanyika Jumatatu bila kutarajiwa mjini Sochi. Mataifa yote mawili yamefichua kuhusu mazungumzo hayo mapema leo. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesema majadiliano hayo yatahakikisha uhalali wa makubaliano ya Russia na Uturuki pamoja na maafisa wa Iran. Kremlin pamoja na shirika la habari rasmi la Siria la Sanaa wa wamesema kuwa Putin ameelezea operesheni ya kijeshi nchini Siria kuwa yenye fanaka, huku akimpongeza Asad kwa kukabiliana na ugaidi. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi mapema leo ameeleza matumaini yake kwamba makubaliano huenda yakapatikana na Bangladesh kuhusiana na kurudi nyumbani kwa Waislamu wa, wa Rohinja waliokimbia nchini humo. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, zaidi ya Waislamu wa, wa Rohinja elfu mia sita wameondoka katika jimbo la Rakini E, tangu Agosti 25 baada ya waasi kushambulia vikosi vya usalama na kupelekea msako mkali ambao umeelezwa ni usafishaji wa kikabila. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokudokezea hapo awali, ni kwamba tutarejea tena DRC, ambapo mchakato wa kisiasa kuhusiana ni lini na vipi uchaguzi utakavyofanyika yanaendelea. Na kwenye laini ya simu tunaye mwenzetu Salehe Mwanamilongo. Salehe Mwana Milongo, hebu tueleze kufikia sasa kuna makubaliano kuhusu mikakati ya uchaguzi kufanyika. Je, mambo yanaendelea namna gani na kuna uwiano ama vipi mambo? Hebu tueleze DRC mambo yalivyo. Kwa kweli, hali nchini hapa ni maandalizi ya uchaguzi, ambako tume huru ya uchaguzi imetangaza kwamba kufikia siku ya jana, wameandika wapiga kura milioni uh, arobaini na nne na walitarajia kuandikisha wapigaji kura milioni arobaini na tano kwa ujumla. Kwa hiyo ni eh, kabisa taratibu ambayo imeendelea vyema, na waziri mkuu hapo jana akawasilisha eh, mswada wa sheria ya uchaguzi bungeni, na hiyo kwa kweli ni hatua muhimu kabisa katika maandalizi ya uchaguzi huo. oh, um, ma, na ambako mswada huo umekuwa na umefanyiwa mageuzi mengi kabisa kukilinganisha na sheria ya uchaguzi ya hivi sasa lakini kikubwa pia ni ripoti iliyotolewa na uh, viongozi wa kanisa Katoliki hapo jana. Kwenye ripoti hiyo, wamesema kumekuwa na kasoro chungu nzima katika mfumo huo wa kuandikisha wapigaji kura, na vilevile kwamba eh, polisi wamekuwa wakitumia nguvu zaidi katika kuwasaka waandamanaji wa, wa, wa, wa na nini, ambako kwa jumla wamesema zaidi ya watu hamsini hivi wamefariki kufatia maandamano ya hapa na pale kutoka mwaka uh, elfu mbili na kumi na sita mwezi Juni. Na Salehe, sijui kama kuna lolote ambalo vyama ambavyo ni vingi vya upinzani vinasema kuhusiana na mikakati ya kuenda ama kuelekea uchaguzi. Je, kuna uwiano miongoni mwa vyama hivi vya upinzani? Kwa kweli hakujafikia makubaliano yoyote kwa sababu vyama vya upinzani hasa zaidi vuguvugu vugu la vyama maarufu kama Rassemblement, vimekuwa vikitoa mwito kwamba uh, havi, havitaki kalenda hii na kuitupilia mbali kalenda ya uchaguzi iliyotangazwa na tume huru, na kusema kwamba uh, uchaguzi ikiwa hautoitishwa ifikapo Desemba thelathini na moja mwaka huu, basi ni lazima kuweko na kipindi cha mpito ambacho kutakuwa uh, na kiongozi mpya na sio rais uh, Joseph Kabila. Kwa hiyo ni msimamo ambayo kwa kweli ni tofauti na msimamo kama vile ya, ya, ya chama tawala na mashirika ya kiraia ambayo kwa upande mmoja wamesema kwamba ni lazima kuweko na uwiano kabla ya kuweza kufikia uchaguzi uh, uh, ambao utakuwa tulivu na wa amani nchini hapa na sijui kama upande wa serikali kwa kifupi umesema lolote kuhusiana na serikali ya mpito ama pendekezo la kuwa na serikali ya mpito. Kwa kweli, suala hilo limetupiliwa mbali na kupuuziwa, kwa sababu ni kwa mara ya kwanza kuona rais Joseph Kabila ame, ameongoza vikao viwili vya baraza la mawaziri mnamo kipindi cha wiki moja na katika uh, ajenda ya mikutano hiyo ni, ni, ni kuzungumzia kuhusu bajeti ya tume ya, ya, ya uchaguzi na vilevile eh, usalama mwenyewe kwa, kwa, kwa, kwa ujumla. Kwa hiyo kumekuwa na changamoto nyingi, na kwa kweli nicho imekuwa ikitolewa na wasiwasi pia ine, i, i, ipo miongoni mm -hmm. mwa raia na hata washirika wa, wa, wa no. kimataifa kuhusu eh, ujio hapo kesho ama mm -hmm. hap, kabla ya kuitishwa kwa uchaguzi nchini hapa. Asante sana Salehe Mwana Milongo, mwandishi wetu huko DRC, kwa kutujuza mengi hayo yanayoendelea katika uh, siasa za nchi hiyo. Hapo hapo katika ujirani wa nchi hiyo, kama unajua bana, uh, kuna maswala kuhusu hali ya Zimbabwe. Nam, kabisa inaeleweka, lakini najua kwamba tutaliguzia, na unajua pale kwenye taarifa tumeliguzia kidogo swala mchakato unaoendelea nchini Zimbabwe. Lakini kwanza, mm -hmm, tupate kibao ndani ya VOA Express. Unajua kawaida yetu, lazima mambo hayaendi bila kibao, na leo tunateremka moja kwa moja hadi kule Nairobi, tunampata Willy Paul, anasema I do Unajua siku kuni leo. Hello, baby. Unajua siku yetu leo. Hello, baby. Unajua nakuoa leo. Hello, baby. Tereke kitu alikata leo. Hello, baby. Nakwambia ni mambo ya live hapa ndani ya View Express, ngoma poa sana. Willy Paul wakishirikiana na Aline, wanamuziki noma kabisa kutoka kule Jamaica. Unajua, kama wakati huo wimbo ulitoka, walisema kwamba katika mitandao ya kijamii wengi walifikiria kwamba Willy Paul amejinyakulia kidoso, ki, ki, kidosho kutoka Jamaica kwa sababu walisema wameoana kikweli, lakini kumbe, uh, haikuwa hivyo. Lakini mambo ya wasanii magumu, unajua, wanajipa kitu kinaitwa kick n yani, yeah. Unajua, pale ukishaimba ukishirikiana <laughs> na Alain unakuwa mambo yako yako juu sana. Nimbo, mambo ya usanii ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ndio sasa hivi majuzi, mambo ya masuala ya urembo na wanamitindo yanaendelea na ametia fora. Kulikuwa na warembo kutoka Afrika Mashariki waliokutana kule pamoja na wengine kutoka kwa ulimwenguni kule China. Lakini katika makala ya ushauri hivi leo, Miss Kenya mwaka wa elfu mbili kumi na saba Meglin Jeruto ambaye alishika nafasi ya tano hivi karibuni katika michuano ya Miss World kule Sanya, China, anawashauri vijana juu ya mafanikio maishani. Tumsikilize alivyozungumza naye Shomari. Kwa eni mashindano unafaa kuwa red. Kuna mshindi na kuna ambao watashindwa, so mimi nime, nimeweza kujifunza mengi kutokana na Miss World. Si tu peke yake, siyo taji tu peke yake, ndio unaangalia unaangalia pia opportunities, na pia vile unaweza kuinteract na watu wengine una make connection, na pia kujifunza mambo mengi kutokana kwa nchi zingine, because tuko nchi mingi sana hapa kutoka wasichana wengi kutoka countries zingine, so tuna learn vitu mingi sana. Kile ambacho naweza kuambia vijana ni kumtegemea Mungu na kila kitu unachofanya jaribu kuomba, weka Mungu mbele, alafu pia unajua um, what I normally say, success does not come for you, you go for your success. Si ati ni kitu imewekwa pale kila mtu, kila mtu itakukujia mwenyewe, you are supposed to go for it, fight for it. Don't just wait for someone else akuletee. So kenye naweza sema kwa ufupi ni mtu hatie bidii kwa kile anachofanya. Kile unachofanya, tia bidii na usingoje ufanyiwe kila kitu. To be there yourself. Na uwe na goals kwa maisha na just bidii. That is it. Nakuambia umesikia. Ushauri mzuri kabisa kutoka kwa mrembo huyu ambaye pia tunahitaji kumwambia hongera sana kupata nafasi ya tano katika na, uh, ulimwengu akiwa uh, Miss Kenya 2017 uh, amejaribu uh, sana kwa hivyo hongera kwako kwa kwa Meglin Jeruto na ushauri wako mzuri sana kwa vijana wenzio. Bila shaka alizungumza na mwenzetu Sandy Shomari. Jana tuliuliza swali na ni swali ambalo limekuwa likitamba kwa siku kama tatu sasa, tukauliza, ni nini maoni yako kuhusu wanafunzi kuwa na simu shuleni? wanasemaje Kamau? Ah, Pascali Dixon anasema kwa ujumla, simu na masomo ni vitu viwili tofauti, anayebisha abishe tu, ila kupoteza malengo ya baadaye ya mtoto. Watoto wanapomiliki simu akiwa shuleni, kwa mfano elevo kurudi nyuma. Wazazi chunga sana. Naye huyu Moses Kilembe anasema tatizo ni mada kuu na mada ndogo kwenye simu yake, ni hatari jamani. Kizazi hiki ni kihama, kama una, uh, uh, uhamini nyang'anya simu yake alafu uchunguza SMS mitandao ya kijamii na utaona tunayo yakataza. Yosia Abdulla anasema wenzetu mbele huko, simu, laptop, kompyuta ndo hutumika kuwaelimisha, ni sisi huku wa wanapiga marufuku uh, lakini anasema tu tutozingatia tu, tu, tu, tu masomo. Kuna lingine uh, halihusishi na simu na shule ziro wala halina mchezo kwa ajabu. Nafikiri anavyosema ni kwamba katika baadhi ya mataifa simu na kompyuta zinatumika katika uh, mambo ya kielimu mm -hmm. na sisi tunapinga, muruke mupe cm anasema masomo ni tofauti, asome kwanza, akishamaliza shule ndio amiliki simu kwa pesa yake mwenyewe. La si hivyo, nikimwona na simu mimi ataitolea maelezo kiundani, maana nitavunja hata shingo lake. Haya. Monika anasema haifai kabisa. Anasema simu ya nini? Waseme tu. Uh, hakuna shida, mwalimu. Wapo ndio wazazi wao, muda mwingi wako nao. Uh, watatuita. Kwa hivyo anasema kwamba simu, walimu wako wa kutosha kuelimisha watoto, kwa hivyo yeye haoni haja ya wanafunzi wale kuwa na simu shuleni. Namni baadhi ya mambo wanayoyaeleza wasikilizaji kutoka maeneo mbalimbali kufuatia swali tuliloliuliza kwenye mtandao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Na wewe pia msikilizaji, unaweza kuchangia na sio swali tu, unaweza kuingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kueleza ni nini ambacho unafikiria kuhusu matangazo yetu yote. Kumbuka kwamba tunakuwa na VOA Express, eh, tuna matangazo ya jioni, tuna Kwa eh, Undani, tuna eh, matangazo chungu nzima bila kusahau pia uh, tuna matangazo ya asubuhi mapema ambayo hukujia uh, kila siku uh, ya wiki. Na kabla hatujafunga matangazo yetu, naona kama hu pia tuangalie ni nini ambacho kimeendelea kutanda katika mitandao ya kijamii uh, na nimechagua machache, maanake ni mengi sana yanatanda, na suala ambalo liko top pale ni kuhusiana na uh, kutangazwa kwa matokeo ya ya nini ya mtihani wa shule za sekondari shule Zop, za, msingi, za msingi katika nchi ya Kenya, uh, katika darasa la nane na baada ya uh, Matiangi ambaye ndiye waziri wa elimu kutangaza jinsi ambavyo watoto wamefanya, wengi wamekimbia kwenye mitandao ya kijamii na kuanza kuzungumzia swala hili, ni some machache. Mugo KK anasema yuko Nairobi, anasema Waziri Matiangi amechagua siku hii ili watu waache kuzungumza kuhusu uamuzi wa, wa mahakama ya juu ambao haukuleta haki Kenya. haya <laughs> hayo ni maoni ya Mugo KK. Okay, okay. Jona wa Wamboi, Jona wa, wa Wamboi anasema licha ya mtafaruku mkubwa ulioletwa na hali ya kisiasa hapa Kenya, ninafurahi kuona kwamba watoto walifanya mtihani bila wasiwasi wowote wa na mengine yanayoendelea kutanda ni katika ujirani, katika afrika ya kati na mashariki, kuhusu hali ilivyo nchini Zimbabwe. E, naona bado anazungumzia huyu, uh, Mugabe na hali ya mtafaruku unaoendelea na mzozo wa kisiasa nchini humo, kama huyu Mnambagwa. Mnambagwa akusema jina la pili. E, katika Instagram nimeona akiandika kwamba mbona huyu mzee hang'atuki? Tunahitaji damu mpya, mimi sioni kama Mnangagwa huyo ni aliyekuwa uh, makamu wake anafaa kuchukua nafasi ya Mugabe. Wote wawili ni sawa. Ni, ni Jona huyo akizungumzia swala hilo, na naona time zimekimbia Kamau. Uh, labda niondoke sasa. Kweli kabisa, ni vizuri umeguzia baadhi yanayovuma mitandaoni, lakini nao muda anaona umetupa kisogo. Kutoka hapa Washington, kutoka VOA Express, jina langu Harrison Kamau na mimi BMJ Mridhi. Hatuwezi kusahau aliyesimamia matangazo haya, Khadija Riami na vilevile mwelekezi hapa studio Aida Isa. Tuonane kesho, panapo majali.