Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Abdu Shakur Abut, karibisha leo siku ya Jumanne, Novemba 21 mwaka 2017, katika matangazo yetu ambayo yanasikika katika mitambo ya FM huko Nairobi hasa 107.5 pamoja na mitambo mingine yote ya FM Afrika Mashariki. Basi karibuni e, katika matangazo yetu ya leo. Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe hatimaye amejiuzulu baada ya shinikizo za siku nyingi kutoka pembe mbalimbali mbali mojawapo ya mambo kwamba labda Mugabe angeondoka mapema, lakini hata hivyo, akielewa ufike, hatimaye ameamua kwamba hizi nguvu za wananchi za kumshinikiza ajiondoe katika utawala zimemzidi kimo. Kwa hivyo ni lazima aondoke, awapatie watu wengine nafasi. Nam, na huko Kenya basi, wakati Uhuru Kenyatta akijitayarisha kuapishwa kwa mhula wa pili, wapinzani wanatishia kumwapisha kiongozi wa NASA Raila Odinga. Kulikoni? Kiwa mtachagua Kasarani iwe mahali ya kuapisha Uhuru, na sisi tutakuwa Nyayo Stadium kuapisha Raila. Kuna siku Uhuru ataapishwa kama rais wa Kenya. Wakiapisha tunaapisha. Haya basi, wakiapisha wanaapisha. Ndivyo hivyo mambo yalivyo katika matangazo yetu jioni ya leo. Na kabla hatujaingia katika maswala mengine na ripoti za waandishi wetu, moja kwa moja Abdu Shakur Abud. Uh, taarifa ya kwanza kabisa tuliyonayo ni kuhusu kujiuzulu kwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe. Ni nini ambacho unaweza kueleza wasikilizaji? Naam, bila shaka hivi punde tu imetangazwa kwamba rais Robert Mugabe, rais wa miaka 37, katika uongozi wa taifa hilo tangu uhuru wake mwaka 1980 amejiuzulu. Ametangaza kwamba anajiuzulu kuanzia hii leo. Tutakumbuka kwamba bunge lilikuwa lianze utaratibu wa kumfungulia mashtaka su kuondoka kwake baada ya wanajeshi kuchukua mamlaka ya nchi siku ya Jumanne iliyopita. Kwenye simu niko pamoja na nyagoti chacha profesa huko Nairobi, ambaye naanza kwa kumuuliza hii ina maana gani? Maanake ni tukio muhimu, ilikuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu. Hii habari ina maana nzuri na inaashiria kwamba wakati eh, watu wana shinikizo, ah, kama una maarifa na unaona kwamba umefikia ukingoni ni vizuri utoke u-uondoke kwenye uwanja, ili watu wengine waweze kushiriki katika kuongoza nchi hii. Na kwetu sisi, wale ambao tunashuhudia uh, haya matokeo, ni mojawapo ya mambo kwamba labda Mugabe angeondoka mapema, lakini hata hivyo, akielewa ufike, hatimaye ameamua kwamba hizi nguvu za wananchi za kumsinikiza ajiondoe katika utawala zimemzidi kimo, kwa hivyo ni lazima aondoke awapatie watu wengine nafasi ya kuongoza nchi ya Zimbabwe. Kwa hivyo, Mugabe baada ya miaka thelathini na saba ya uongozi atakumbukwa namna gani? Mugabe atakumbukwa kwa namna mbalimbali. Kuna wale ambao watakumbuka miaka yake ya mwanzo, wakati aliposhiriki katika harakati za kuikomboa nchi yake, na wakaweza kupigana kupigania uhuru wa mtu mweusi mpaka wakapata ushindi na yeye akawa rais wa kwanza, wakati nchi ya Zimbabwe ilikuwa imejiondoa kwa mnyororo ya ukoloni. Kwa hilo watu watamkumbuka kwamba alikuwa mpigania uhuru ambaye alijali sana namna ambazo waafrika wanaweza kupata haki zao. Lakini baadaye pia kuna wale watakaomkumbuka kwamba dhidi ya yale aliyokuwa ameyatamka kwamba anahitaji watu wote washirikishwe, wazungu na weusi, katika kujenga Zimbabwe mpya. Baadaye aliweza kuwashurukisha uh, watu wa Zimbabwe waliokuwana mashamba makubwa makubwa weupe, wakanyang'anywa mashamba yao, na kwa hali hiyo uchumi wa Zimbabwe ukazorota zaidi. Na katika kule kuzorota maisha ya Wazimbabwe, hata ya watu wa kawaida nayo yatadidimia katika lindi la dhiki na shida mbalimbali. Hilo ni jambo ambalo watu wengine watasema, ni kwa nini aliifanya hivyo? Ni kwa nini hakushikilia msimamo ule aliyekuwa ametamka wakati alipokuwa anaapishwa siku ile walipokuwa wamewashinda wajumba. Pia baadaye atakumbukwa kama mtu ambaye aliweza kushinikizwa na nguvu za mwanamke, mke wake huyu wa pili, ambaye ni mdogo sana, alikuwa anamzidi umri wa zaidi ya miaka arobaini na akamshinikiza akawa anatenda matendo ambayo hayakuambatana na utaratibu wa utawala mwema na haya pia yatakuwa ni mambo ambayo watu watasema, je, ni kwa nini mtu ambaye alikuwa na akili, mtu ambaye alikuwa na elimu? Labda ni kwa sababu ya uzee, alikuwa amezeeka, kwa hivyo mwelekeo na msimamo wake mwingine ulitetereka kidogo na uka, akawa anashikwa au ametekwa makunja na mke wake mdogo, na katika hali hiyo nchi ikakaribia kudidimia na kuangamia. Naam, kwa upande mwingine sasa mtu anauliza, baada ya Mugabe tunaona vipi nchi hii itakuwa baada ya Mgabe, hii nchi ina safari ndefu. Kwa hivyo watu wasisherekee tu, kwa sababu ni lazima yale makundi mbalimbali ambayo awali yalikuwa yanampinga Mgabe yaweze kuja pamoja, yatoe sauti ya, ya pamoja. Na hao wanajeshi ambao wameshiriki katika kumpindua Mgabe pia itabidi watoe sauti yao kwamba bila sisi haya mambo hayangetokea, Mgabe hangeondoka, bado mngeendelea kunyanyaswa. Kwa hivyo ni muhimu kwa muda huu wasikoi vijazo chache hivi waketi pamoja wote waamue, je, Zimbabwe inayofuata mgabe kuondoka kwa mgabe, itakuwa Zimbabwe ya aina gani? Na Zimbabwe hii, ni lazima tukumbuke kwamba mwaka kesho kuna walikuwa umepanga kufanya uchaguzi mkuu wa kumchagua rais hizo. Kwa hivyo, kwa vile kuna vyama mbalimbali mbali, labda wataanza mikakati ya kuhakikisha kwamba kutakuwa na uchaguzi wa ukweli ambao uta kipatia kila chama haki ya kusimamisha mtu ambaye ataweza kupigania na hatimaye wazimbabwe waweze kupata fursa ya kupiga kura na kumchagua rais atakayeongoza Zimbabwe. Asante sana Profesa Nyagoti Chacha kwa maelezo yako. Tutazungumza zaidi katika makala yetu ya kwa undani hapo saa tatu usiku. Nam, ndivyo hivyo. Huyo ni Nyaigoti Chacha akizungumza na mwenzangu hapa, Abdu Shakur Abud. Na hivi tunavyozungumza, dunia nzima, maeneo mbalimbali ulimwenguni kote, wa Zimbabwe wengi wanaendelea kusherehekea baada ya ripoti hizo kuibuka kwamba Rais Mugabe amejiuzulu. Tutakuwa na mengi zaidi, lakini kwa sasa tupate habari za dunia kutoka hapa chumba chetu cha habari. Shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mapema leo kwenye msikiti Kaskazini Mashariki mwa Nigeria limeua takriban watu 50. Shambulizi hilo limetokea wakati watu wa kiswali kwa sala ya alfajiri mjini Mumbi ulioko katika jimbo la Adamawa. Hakuna alidai kuhusika, ingawa shambulizi hilo linafanana na mengi awali yaliyofanywa na wanachama wa kundi la kiislamu lenye itikadi kali Boko Haram. Kundi hilo limeua zaidi ya watu elfu ishirini katika kipindi cha miaka minane ya uasi dhidi ya serikali ya Nigeria, katika juhudi za kuunda serikali ambayo itakuwa na sheria kali za kiislamu katika kanda ya kaskazini ya nchi hiyo. Mgombea wa chama tawala Muse Bihi Abdi wa Somaliland ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa rais katika jamhuri hiyo iliyojitenga. Tume ya uchaguzi imesema Bihi ameshinda kwa asilimia 55 za kura ukilinganisha na asilimia 41 zilizopatwa na Abdurahman Mahmud Abdullahi, mgombea wa chama cha upinzani cha Wadani. Faisal ali Warabe wa chama cha For Justice and Development UCID anashika nafasi ya tatu akiwa amepata asilimia nne za kura. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi, Abdul Kader Imam Warsame, ambaye alitangaza matokeo hayo hii leo huko Argesa, anasema uchaguzi ulikuwa amani, huru na wa haki. Tangazo hilo limetolewa siku nne baada ya maelfu ya piga kura kupiga kura zao katika vituo zaidi ya elfu moja mia sita. Bihi atarithi nafasi ya rais anayeondoka mamlakani Ahmed Muhammad Mahmud ambaye hakugombania uongozi. Rais wa Rusia Vladimir Putin na kiongozi wa Siria Bashar al Assad wamejadili umuhimu wa kulenga kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Siria wakati wa mkutano uliofanyika jana Jumatatu bila kutarajiwa mjini Sochi. Mataifa yote mawili yamefichua kuhusu mazungumzo hayo mapema leo. Msemaji wa Kremlin Dmitry... Peskov amesema majadiliano hayo yatahakikisha uhalali wa makubaliano ya Rusia na Uturuki pamoja na maafisa wa Iran. Kremlin pamoja na shirika la habari la Siria sana wamesema kuwa Putin ameeleza operesheni ya kijeshi nchini Siria kuwa yamefanikiwa, huku akimpongeza Assad kwa kukabiliana na ugaidi vilivyo. Kulingana na vyombo vya habari vya Rusia, Assad alikuwa mjini Sochi jana kwa saa nne akisema kuwa aliamini vita vilipofikia vinaruhusu viongozi kuzungumzia maendeleo kwa upande wa kisiasa na kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi mapema leo ameeleza matumaini yake kuwa makubaliano huenda yakapatikana na Bangladesh kuhusiana na kurudi nyumbani kwa Waislamu wa Kirohingya waliokimbia nchini humo. Katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, zaidi ya Waislamu laki sita wa Kirohingya wameondoka katika jimbo la Rakhine tangu Agosti 25 baada ya wa waasi kushambulia vikosi vya usalama na kupelekea msako mkali na mashambulizi ambao unaelezwa ni usafishaji wa kikabila Aung San Suu Kyi amesema mataifa jirani yatadhamini makubaliano yatakaowezesha watarudi nyumbani na kurejea kwa hiari yao kwa usalama wakati huo huo ripoti iliyotolewa mapema leo na kundi la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch inasema kuwa serikali ya Myanmar inawabagua watu wa Rohingya pamoja na jamii nyingine za Kiislamu Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Baada ya ushindi wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuhalalishwa na mahakama ya juu nchini humo baadhi ya wataalamu wa maswala ya siasa sasa wanaeleza kwamba rais huyo ana jukumu la kuunganisha taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo limegawika katika mirengo miwili hasimu ya kisiasa. Na licha ya Kenyatta kupata hakikisho muhimu uh, la mahakama hiyo, wanasiasa wandani wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga wamekuwa wakisisitiza kwamba uh, ni lazima watamwapisha Raila Odinga kwa kile kinachoonekana kuwa ni baadhi na baadhi ya watu kuwa ni shinikizo la kutaka mazungumzo kati yake na rais Kenyatta. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Ijapokuwa ushindi wa rais mteuli wa Kenya Uhuru Kenyatta umehalalishwa na mahakama ya juu nchini na kupisha maandalizi ya uwapisho wake Jumanne wiki ijayo, bado vipo vizingiti ambavyo vinaonekana kudunisha ushindi wake huo kwa muhula mwingine wa miaka mitano Rais Kenyatta analiongoza taifa ambalo mwanzoni linaonekana kugawika katika makundi mawili hasimu katika siasa za nchi. Na matamshi ya viongozi wa kisiasa ambao wanamzingira hasimu wake mkuu wa kisiasa Raila Odinga yanaashiria hali ngumu za siku za usoni. Wiki moja iliyopita, katika maandalizi ya kumkaribisha Bwana Odinga kutua nchini kutoka Marekani na nchi nyingine za ughaibuni, seneta wa Siaya James Orengo na wanasiasa wengine wa upinzani waliweka wazi kwa iwapo rais mteule ataapishwa basi Odinga ataapishwa, sisi tutatoa mweleko yetu ya kumtambua Raila Amolo Odinga kama rais wa jamhuri <coughs> ya Kenya. Ikiwa mtachukua Kasarani iwe mahali ya kuapisha Uhuru, na sisi tutakuwa Nyayo Stadium kuapisha Raila <coughs> siku Uhuru ataapishwa kama rais wa Kenya, wakiapisha tunaapisha. Wakiapisha tunaapisha. Na Jubilee na kidomo ndomo chao wakijaribu kuapisha Uhuru. Sisi tuta. Matamshi haya wataalamu wa masuala ya kisiasa nchini Kenya wanaeleza kuwa yana athari na huenda yakazidisha mtafaruku wa kisiasa, jinsi yanavyoeleza Isaac Tongola. Kenya ni nchi ambayo inaongozwa na katiba na sheria na ikiwa tume ya uchaguzi imemtangaza rais Kenyatta kama rais ambaye ni halali. Uh, ikiwa mwingine ataapishwa hiyo itakuwa ni nje ya katiba na sheria ya Kenya. Baraza Nyukuri, mchambuzi wa maswala ya kisiasa pia anasistiza kwamba kauli kama hiyo huenda ikazidisha mgogoro zaidi katika taifa la Kenya. Mimi naona hiyo swala ni ya kisiasa kwa vile sioni kama bwana Maraka au mmoja wa wale majaji wa mahakama kuu, ambayo sasa sio kila jaji, pengine anaweza kufanya hiyo kazi. Sioni kama hiyo itakuwa ni halali, lakini kwa kisiasa inawezekana. Na alipokabidhiwa cheti cha ushindi na tume ya uchaguzi, rais mteule Uhuru Kenyatta alisistiza kuwa atakuwa mbioni kuliunganisha taifa Hoja ambayo seneta wa Elgeo Marakwet na kiongozi wa walio wengi katika bunge la Senet, Kipchumba Murkomen, anaendelea kulisistiza. Mi naamini ya kwamba uh, rais ako tayari kuketi na kila Mkenya, hata ule kiongozi wa upinzani, kama ni kuketi kwao, ni kuongea kuhusu maendeleo ya kupeleka Kenya mbele. Isaac Tongola anasistiza kuwa nchi inahitaji maridhiano na maridhiano hayo yataafikiwa tu iwapo Kenyatta na bwana Odinga watafanya mazungumzo yaliyo na tija. Jambo kuu ni wao wa misimamo mikali na waweze kuridhiana kwa hali ambayo itasaidia nchi. Uh, wakubaliane ni lipi linawezekana na lipi haliwezekani, ili nchi iweze kuenda mbele. Lakini uh, kila mmoja akiwa na misimamo mikali haiwezi saidia nchi uh, kwa hali ya kuendelea mbele kiuchumi na pia uh, utangamano miongoni mwa Wakenya. Ken Asante sana Kennedi Wandera, ukiwapo Nairobi. Na sasa tuvuke mpaka mpaka katika nchi jirani ya Tanzania, ambako chama cha mapinduzi CCM kimeendelea kufanya uchaguzi wa ndani ya chama katika nchi hiyo ya Tanzania. Tupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali. Kikao cha halmashauri kuu ya chama cha mapinduzi CCM nek kilichofanyika chini ya mwenyekiti wake wa taifa, Rais John Magufuli, leo jijini Dar es Salaam, kimeshuhudia wanachama maarufu sita wa vyama vya upinzani wakihama vyama vyao na kujiunga na chama hicho Chama cha Mapinduzi. Katika kikao hicho cha halmashauri kuu ya taifa NEC, pamoja na kupokea na kujadili majina ya wana CCM walioomba nafasi mbalimbali za uongozi ndani ya chama hicho, wamepokea wana chama sita waliojiunga wa kutoka vyama vya upinzani wakiwemo Lawrence Masha, Albert Msando aliyekuwa mwenyekiti wa taifa wa baraza la vijana wa Chadema Bavicha, Patrobas Katambi, Samsoni Mwigamba, Kitila Mkumbo na Edna Sunga, hawa wote kutoka chama cha ACT Wazalendo. Aliyetikisa zaidi katika kuhamia CCM hii leo ni aliyekuwa mwenyekiti wa taifa wa baraza la vijana la Chadema Bavicha, Patrobas Katambi, ambaye hivi karibuni tu alijikuta matatani na vyombo vya dola baada ya kutoa maneno dhidi ya kuumizwa kwa risasi kwa mwanasheria wa Chadema Tundulisu. Mwenyekiti wa taifa wa CCM Rais John Magufuli akizungumzia matukio hayo amesema CCM kwa sasa imekuwa katika mageuzi yenye mwelekeo mzuri wa kuwajali wananchi wanyonge na ndiyo imekuwa kivutio kwa wanasiasa wengine kurudi. Kutokana na mageuzi haya, ni wazi kuwa wanachama, lakini hasa viongozi, watakaobaki ni wale tu wenye imani thabiti na mapenzi mema kwa chama chetu na siyo CCM masilahi. Hata hivyo akizungumza baadaye kwa niaba ya baraza la vijana Chadema Bavicha, makamu mwenyekiti wake Patrick Ole Sosopi amesema kwamba kuondoka kwa mwenyekiti wao wa taifa wa Bavicha Patro Baskatambi hakutaathiri umoja huo kwani ni taasisi iliyojijengea misingi na haiendeshwi na mtu binafsi. Konsetetheni kubwa ya vijana waende kwenye election wahakikishe kwamba tunashinda kata nyingi, ili tuweze kutuma mesej kwa CCM na hao wote wanaohama kwamba chama chetu kiko imara. Ni mpango wa watawala kuwaaminisha Watanzania kwamba CCM inakubalika kwa kuwarubuni viongozi wetu na kuweza kuhamia huko CCM. Pia katika mkutano wa leo wa NEC waliridhia kumrejeshea wanachama wake aliyewahi kuwa mwenyekiti wa umoja wa wanawake wa CCM Sofia Simba, ambaye alivuliwa wanachama mwanzoni mwa mwaka huu kwa madai ya kukisaliti chama wakati wa harakati za uchaguzi mkuu uliopita. Amejutia makosa yake aliyofanya aliyoyatenda wakati wa uongozi wake katika Chama cha Mapinduzi. Wakati hao wakirejea chama tawala CCM, kwa upande wake hivi karibuni kimeondokewa na mwanachama wake maarufu aliyewahi kuwa waziri wa mali asili na utalii, Lazaro Nyalandu, aliyehamia Chadema. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Mkutano unaowaleta pamoja waandishi wa habari kutoka mataifa ya Afrika Mashariki na Kati unaendelea hivi sasa mjini Mombasa na unajadili uchumi wa bahari pamoja na vitisho katika biashara hiyo barani Afrika. Mwandishi wetu Josephat Kioko yuko nasi sasa kutuletea taarifa ifuatayo. Utafiti wa kiuchumi unakadiria kuwa mataifa yaliyo karibu na bahari Hindi pekee kwa jumla yanachangia takriban dola za Marekani trilioni 30 mapato kutokana na biashara zote kupitia bahari hiyo. Ili kujifahamisha mengi kuhusu masuala ya ubaharia na vitisho katika biashara hiyo kubwa, waandishi wa habari kutoka Uganda, Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi, Congo DRC na Sudani kusini wameletwa pamoja Mombasa kwa muda wa siku tatu na halmashauri ya bandari za Kenya. Ziara waliofanya ni pamoja na kuzuru bandari ya Mombasa inayohudumia wateja katika mataifa hayo ya kikanda, Uganda ikiwa ni mteja mkuu zaidi. Hapa ni maelezo kutoka mkurugenzi wa halmashauri hiyo ya bandari KPA, Bi Catherine Mturi Wairi, kuhusu ujenzi wa bandari ya pili nchini Kenya, kisiwani Lamu, ambapo kufikia sasa ujenzi umefikia asilimia 40. Tunaanza pale kwa poti ya Lamu, tunajenga ikonomi za kule, kufanya mpaka hiyo Lapset tuunganishwe na, na wenzetu wa South Sudan, wa Ethiopia, tuene mpaka Duala daraja ambalo linapita mpaka baharini upande mwingine. Kama sisi wa Kenya ama nchi nyingine yoyote, tutakuwa na maket kubwa ya watu. Pia VOA imezungumza na waandishi kadhaa waliohudhuria kuhusu pia walichojifunza. Naitwa Ephraim Bahem, mimi ni mwandishi wa habari wa gazeti la Mwananchi nchini in Tanzania. Kwa nchi ambazo zipo pembezoni mwa bahari, bandari ni rasilimali ni muhimu sana. Mimi naitwa Dennis uh, Sigo natoka Uganda nafanya kazi na Uganda Broadcasting Corporation. Katika hii era ya social media ni kwamba mambo yanakuja, anapata stori Mombasa, watu wameibiwa container labda hazifiki nyumbani, so wamekuja kutuambia ni, ni nini haswa kinatendeka hapa. Kwa matarajio yao ni kwamba sisi kama wanahabari ambao tunaitwa mara nyingi kio cha jamii, kumbuka kwamba Uganda ndio nchi ambayo ina uhusiano mkubwa sana na Kenya haswa katika kibiashara. Matumaini yapo kufahamu misamiati kama hiyo. Somalia imetajwa kama mfano bora wa nchi zilizo na walinzi baharini, yaani Kiingereza coastland guards, wanaohusika katika usalama baharini, licha ya kuwa nchi hiyo imekuwa na utovu wa usalama miaka mingi. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia mkakati wa serikali ya Uganda kupitisha sheria ambayo inatoa malipo kwa kila mtoto ambaye atazaliwa katika hospitali ya serikali nchini humo. Malipo ya mtoto mchanga yatakuwa ni dola sita kwa mwezi. Ili kusisitiza umuhimu wa utekelezaji wa sheria hiyo, serikali ya Uganda hivi sasa imeanzisha vikao na watoto nchini humo ili kuwasikiliza na kujua changamoto zinazowakumba katika maisha yao ya kila siku. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, ametuandalia makala ifuatayo. Mpango ya serikali ni kwamba kuanzia mwaka ujao, kila mtoto atakayezaliwa katika hospitali ya umma inayomilikiwa na serikali atalipwa pesa atakazopokea kupitia kwa mamake kila mwezi. Mpango huu utaigharimu serikali ya Uganda shilingi bilioni 467 kila mwaka, kuanzia mwaka ujao wa kifedha, kila mtoto akipokea shilingi elfu 23 za Uganda hadi mtoto huyo atakapotimiza umri wa miaka miwili. Florence Nachiwala Chinji, Waziri Msaidizi wa Vijana na Watoto, ameeleza kwamba wizara yake imekamilisha mipango ya kuwasilisha pendekezo hilo kwa baraza la mawaziri na ana imani kwamba mawaziri wataridhia na kutenga pesa hizo katika bajeti ya taifa. $6 is 23, dola sita ni shilingi 23,500 so za Uganda mother, kwa kila mtoto kila mwezi. Unapompa mama pesa hizi zitamsaidia sana, kwani atakuwa na muda wa kumnyonyesha well mtoto badala ya kushughulikia mambo mengine. Utekelezaji wa mpango huo, hata hivyo, unategemea msaada wa hisani wakiwemo shirika la UNICEF. Waziri Nachuala wala amefichua kwamba wahisani kadhaa wamejitokeza kufadhili mpango huo kwa kima cha dola za Marekani milioni mia moja thelathini ikiwa ni hesabu ya shilingi bilioni 468 na za Uganda. Mtoto atasajiliwa tu punde atakapozaliwa na jina lake kuwekwa kwenye orodha ya kupokea pesa hizo. Hili ni pendekezo ambalo tayari limepitishwa, na lengo letu kubwa ni kubadilisha fikra, badala ya kuangazia mali. Takwimu za serikali zinaeleza kwamba zaidi watoto milioni moja na nusu huzaliwa kila mwaka katika hospitali za umma nchini Uganda. Mpango huo, hata hivyo, utasubiri idhini ya bunge. <coughs> Serikali ya Uganda vilevile vile imezindua mpango ambapo watoto watapewa fursa ya kueleza serikali yanayowahusu katika mikutano ya hadhara itakayoongozwa na watoto. Uzinduzi huu unafuatia ongezeko la watoto wanaoishi bila malezi ya wazazi wote pamoja na wale wasio na makao wanaotambulika Afrika Mashariki kama chokora watoto watakuwa wakikutana na maafisa wa ngazi za juu serikalini na kueleza yanayowakera, masaibu wanayopitia na hata ikiwezekana kuwaripoti wazazi katili kwa maafisa wa usalama watakaokuwa wakihudhuria mikutano hiyo. Katika mkutano wa ufunguzi kati ya watoto na maafisa wakuu serikalini, akiwemo na waziri Nachwala, watoto wameelezea kwamba kila mara wanapopewa fursa ya kuzungumza hadharani huambiwa na kuelezwa ya kusema kabla ya kutumwa kuyasema hadharani badala ya kupewa uhuru wa kuzungumza yaliyo katika fikira zao bila ushawishi, wakitaka hilo kukoma mara moja to. Mashirika ya kulinda haki za watoto likiwemo lile la kimataifa la Save the Children UNICEF. Miongoni mwa mashirika mengine yatafanikisha mpango huo ambao ni wa kwanza Afrika Mashariki. Uganda inakabiliwa na changamoto kubwa ya watoto wanaoishi na mzazi mmoja au bila wazazi au kuishi na watu ambao sio wazazi baada ya ndoa au uhusiano wa kimapenzi kuvunjika swala ambalo watoto wanaeleza katika wimbo huu kuwa linaathiri maisha yao. Serikali so pia imeeleza nia ya kuimarisha utekelezaji wa sheria zinazomlinda mtoto zaidi ya ilivyo sasa, ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kwamba watoto wanasoma na kumaliza elimu ya shule za upili bila malipo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Naam, asante Kenneth Bwire na msikilizaji, kabla hatujatamatisha matangazo yetu, Abdul Shakur Abud atakusomea muktasari wa habari. Rais wa muda mrefu huko Zimbabwe, Robert Gabriel Mugabe, amejiuzulu muda mchache uliopita baada ya miaka thelathini na saba za utawala huko Afrika Kusini, huko Zimbabwe. Kiongozi huyo aliyekuwa madarakani kwa muda huo wote alilazimishwa kujiuzulu baada ya jeshi kuchukua mamlaka siku ya Jumanne. Tangazo la kujiuzulu kwake limetolewa wakati bunge lilikuwa linakutana kuanza kutayarisha utaratibu wa kuanza kumfungulia mashtaka kutokana na mambo mbalimbali yaliyofikishwa na chama tawala cha ZANU PF. Mazungumzo yamekuwa yakiendelea kujaribu kumshawishi kuacha madaraka ili mpito uweze kutayarishwa na uchaguzi mkuu kufanyika. Ni matokeo ambayo wa Zimbabwe wanasherehekea katika kila pembe ya dunia kwa wakati huu. Shambulizi la bomu la kujitoa mhanga mapema hii leo kwenye msikiti kaskazini mashariki mwa Nigeria limeua takriban watu hamsini wa shambulio hilo limetokea wakati wa sala alfajiri, mjini Mumbi ulioko kwenye jimbo la Adamawa. Mgombea wa chama tawala cha Somaliland Muse Bihi Abdi ametangazwa kwa mshindi wa uchaguzi wa rais katika jamhuri hiyo iliyojitenga. Tume ya uchaguzi imeeleza kwamba Bihi ameweza kupata asilimia 55, za kura akimshinda mpinzani wake Abdurahman Mahmud Abdullah akiwa amepata asilimia 42. Rais wa Rusia Vladimir Putin na kiongozi wa Siria Bashar al Assad wamejadili umuhimu wa kulenga kupatikana kwa suluhisho la kisiasa kwa mzozo wa Siria wakati wa mkutano wa ghafla uliofanyika Jumatatu bila kutarajiwa mjini Sochi na hapo ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jijini washington usikose kujiunga nasi saa tatu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa kipindi cha kwa undani leo tukiangazia kujiuzulu kwa rais robert gabriel mugabe wa zimbabwe kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya msimamizi amekuwa ni abdu shakur abud mtayarishi au mwendeshaji wa matangazo hapa studio amekuwa ni aida isa mimi ni bmj muridhi na waaga kwa herini kutoka Washington.