Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwajieni kutoka hapa Washington DC. Matangazo yanasikika kupitia mitambo yetu ya FM popote pale mlipo. Ifuatayo ni taarifa habari, msomaji Abdu Shakur Abud. Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe ametangaza rasmi kujiuzulu kwake baada ya miaka 37 ya kuwa madarakani, kufuatana na tangazo lilotolewa na spika wa bunge Jacob Mudenda. Spika alitoa tangazo hilo wakati bunge lilikuwa linakutana kuanzisha utaratibu wa kumfungulia mashtaka Rais Mugabe. Hii leo anasema barua aliyopokea inaeleza kwamba kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 93 anajiuzulu kufuatana na kifungu cha 96 cha katiba inayomhitaji kuacha madaraka mara moja. Hakuna uthibitisho uliotolewa kutoka ikulu. Hata hivyo, Wazimbabwe kote nchini na duniani wamekuwa wakisherehekea habari hizo ambazo walikuwa wanasubiri tangu jeshi kuchukua udhibiti wa nchi hiyo siku ya Jumanne iliyopita. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May alitoa taarifa inayoeleza kwamba kujiuzulu kwa Mugabe kunaipatia Zimbabwe nafasi mpya ya kufuata njia ya kujikomboa kutoka ukandamizaji. Kabla ya tangazo hilo, hapa Washington katika wizara ya mambo ya nchi za nje, maafisa walikuwa wakikutana na kutoa wito kwa viongozi wa Zimbabwe kuhakikisha kwamba mpito unatayarishwa na mpango unafanyika kuhakikisha kwamba uchaguzi wa kidemokrasia na huru unafanyika baada ya kuondoka kwa Mugabe. Kufuatana na afisa wa Marekani ambaye hakutajwa jina, mabaki zaidi ya Sergeant la David Johnson yamepatikana huko Niger hapo Novemba 12 mwaka huu. Johnson pamoja na wanajeshi wengine watatu wa Marekani waliuawa Oktoba 4 wakati wa msafara wao wa gari kushambuliwa kwa ghafla na wanamgambo katika kijiji cha tongotongo Tongo. Afisa huyo anasema mtaalamu wa kupima viungo ametambua mabaki ya Johnson ambayo yalipatikana mahala pengine mahala ambapo hawajauliwa. Ikulu ya White House inaeleza kwamba Rais Donald Trump amekuwa na mazungumzo na Rais Vladimir Putin hii leo siku moja baada ya kiongozi wa Russia kujadiliana na kiongozi wa Syria Bashar al-Assad juu ya njia za kupatikana suluhisho la kisiasa kumaliza mzozo wa miaka saba ya mapigano nchini Siria. Trump na Putin walizungumza kwa mara kadhaa kwa njia isiyo rasmi wiki iliyopita na wote walihudhuria mkutano wa viongozi wa nchi za Asia kusini mashariki mjini Vietnam Nchini Vietnam, miongoni mwa masuala mengine yajadiliwa ni kuhusu namna ya kujenga Syria baada ya vita, ambako karibu watu laki nne wameuliwa na mamilioni kulazimika kukimbia makazi yao kutokana na mapigano hayo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Marekani imefanya mashambulio ya anga dhidi ya wapiganaji wa Islamic State huko Libya. Kufuatana na maafisa wa jeshi wa Marekani katika makao makuu ya Afrika, imeeleza Sauti ya America kwamba mashambulio hayo yametokea Novemba 17 na 19 katika ki mji unaojulikana kama Fukana uliotayarishwa Mashambulio yaliyotayarishwa na jeshi la serikali pamoja na Marekani. Afisa mwingine wa jeshi amethibitisha kwamba wanamgambo kadhaa wa Islamic State waliuliwa katika mashambulizi hayo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. Hivi punde tu tutakuleteni kwa undani na leo tutazungumzia swala la kujiuzulu kwa Rais Robert Mugabe wa Zimbabwe. <silence> Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa radio, na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika kwa undani hii leo niko na wenzangu Hadija Riami na Abdu Shakur Abud, na baadaye tutaungana naye Mwalimu Bashiru Ali kutoka nchini Tanzania na Profesa Chachi Ngoti kutoka nchini Kenya. Hii leo msikilizaji, kama ulivyoelezwa hapo awali, tunamulika kujiuzulu kwa Rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, ambapo kama mlivyojionea hii leo na kusikia kwenye habari za dunia, wananchi wa Zimbabwe walishangilia kujiuzulu Rais Robert Mugabe, Spika wa Bunge la Zimbabwe, alitangaza Robert Mugabe kujiuzulu. Anasema, nimepokea barua niliyopokea kutoka kwa rais, kufuatana na kifungu cha 99 sehemu ya kwanza ya katiba ya Zimbabwe, kutoka Harare hii leo, Novemba 21 mwaka 2017, na mimi spika wa bunge Jacob Mudenda nimepokea barua ya kujiuzulu kwa Rais Robert Mugabe. Basi hayo ndiyo yalikuwa maneno ya spika wa bunge la Zimbabwe akitangaza kujiuzulu kwa rais Robert Mugabe ambao kumesubiriwa kwa muda mrefu na wananchi wa Zimbabwe. Lakini je, tunaangalia kwa undani, ni jambo gani ambalo tunalifahamu mpaka hivi sasa kutokana na hali ilivyo nchini Zimbabwe baada ya rais Robert Mugabe kujiuzulu? Baada ya spika wa bunge kutoa tangazo hilo, inaonekana kwamba tangazo hilo lilipokelewa kwa shangwe, vigelegele na vifijo na wananchi wa huko Zimbabwe na hiyo basi, inaonekana kwamba e, mpaka sasa tangazo hilo limezua harakati nyingi katika nchi ya Zimbabwe, kwani wananchi, jeshi, hali kadhalika viongozi wa asasi za kiraia, baada ya kusikia hayo wanafahamu kwamba sasa Rais Robert Mugabe hayupo tena madarakani, na ni kwamba msemaji wa walio wengi bungeni Lovemore Matuke ameiambia IPI kwamba makamu rais aliyeondolewa madarakani Emerson Mnangagwa ndiye atakayechukua madaraka katika saa 48 zijazo, akisema kwamba kiongozi huyu hayuko nchini lakini hayuko mbali na Zimbabwe. Lakini vilevile spika huyu wa bunge mpaka sasa hajaeleza kwamba nani atachukua madaraka katika kipindi hiki cha saa 48. Lakini vilevile tunafahamu kwamba bunge la jeshi la nchi hiyo ambao limeanza harakati zote hizi limekwisha eleza wazi kabisa kwamba halina nia ya kuwa ndio linaongoza hiyo nchi. Kwa hiyo jeshi lina nia tu ya kuhakikisha kwamba kuna mabadilishano ya madaraka kutoka kiongozi mmoja kwenda mwingine, lakini halina nia ya kushikilia nchi. Lakini basi, haya hayakutokea usiku mmoja, haya yametokea baada ya muda mrefu, mlolongo wa mambo mbalimbali. Je, tulifikiaje hapa hadi, Rihami? Hebu tuambie <laughs> Sande Shomari ha. Hali ya kisiasa ya nchini Zimbabwe mpaka kufikia leo Rais Mugabe alipojiuzulu ilianza Novemba tano, na Novemba tano Rais Robert Mugabe alitangaza kuwa na mfukuza kazi makamu wake Emerson Mnangagwa, hatua ambayo ilipelekea baadhi ya viongozi wa matawi ya chama tawala cha ZANU PF katika majimbo mbalimbali mbali nchini Zimbabwe kujitokeza na kupendekeza kwamba mke wa rais Grace Mugabe apewe wadhifa huo. Mugabe pia katika kumwondoa katika hatua ile ya kumfukuza kazi ilionekana kwamba alikuwa anatoa nafasi ya kwamba mke wake ndo atakayerithi wasifa wake. Hayo yote alipokuwa yanatokea dazeni ya wafuasi wa makamu wa rais nao walikamatwa na kutiwa mbaroni, na sasa hapo ndio mzozo ukaanza kujifunua waziwazi wazi, pale Jenerali Konstantino Chiwenga, mkuu wa majeshi huyu nchini Zimbabwe, alipoonya kwamba huenda akaingilia kati kama Rais Mugabe hataacha mpango wake wa kuwaingua wafuasi wa angagwa katika chama tawala, na hivyo viongozi wa jeshi wakamsihi rais Robert Mugabe basi ajiuzulu wadhifa wake, na wakati huo huo wakamweka kwenye kizuizi cha nyumbani, yeye na familia yake. Lakini lazima tukumbuke kwamba wakati haya yakitendeka, viongozi wa kusini mwa Afrika nao mataifa ya SADEK wanachama wa SADEK nao walikutana Botswana wakawa wanazungumzia jinsi ya kuweza kupunguza hali ya mzozo wa kisiasa nchini humo baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa nchi. Lakini Chiwenga alisisitiza na kuendelea kusema kwamba haya si mapinduzi, ni kujaribu tu kuleta utaratibu mzuri wa kisiasa na bila kuingua wale walopigania uhuru wa Zimbabwe. Nam na, mm-hmm. Na vilevile tunafahamu Hadija, si hivyo tu, wabunge wamefurahia hatua hiyo na mengi yamejitokeza hasa baada ya kuonekana kwamba watu e, wanaendelea kushangilia e, barabarani. E, lakini pia kuna hali ya upande mwingine ambapo Grace Mugabe ilisemekana kwamba ndiye angeweza pengine kupelewa kwenye hii nafasi, lakini yeje lote ambayo limezungumzwa kwa upande wake Aa, kwa upande wa Grace Mugabe hakuna lilozungumzwa. Tunachojua ni kwamba alipowekwa Mugabe kwenye kizuizi cha nyumbani, walisema pamoja na mkewe na familia yake, lakini tunachofahamu kwamba baada ya viongozi wa jeshi kumsihi Mugabe ajiuzulu, Mugabe siku ya Ijumaa iliyopita alihudhuria sherehe za maafali ya chuo kikuu, lakini hakuzungumzia swala la kujiuzulu, na Jumapili akahutubia taifa kwa njia ya televisheni na redio. Na watu wengi, na hasa wanachama wa Zanu PF ambao walimsihi ajiuzulu, wakajua katika hotuba hiyo Rais Mugabe atasema kwamba mimi sasa najiuzulu, lakini alichofanya hakuzungumzia swala la kujiuzulu, alichosema kwamba yeye kila kitu kiko sawa sawa, haya mambo yanapita ya tu, na kwamba katika mkutano wa mwezi ujao, mkutano mkuu wa Zanu PF atausimamia. Na lazima tukumbuke kwamba mwaka ujao Zimbabwe inaitisha uchaguzi mkuu na ambao ni uchaguzi wa rais. Kwa hiyo akasema, atasimamia mkutano wa mwezi ujao wa Zanu PF, na hapo ndipo watakapochaguliwa. Kwa hiyo baada ya hilo kujitokeza, naona siku ya Jumatatu wanachama wa juu wa Zanu PF wakasema no, hili sasa, sasa naona sasa linaenda sivyo, sivyo tulivyotarajia. Kwa hiyo hapo ndipo wabunge sasa wa Zanu PF wakasema wanampa mpaka saa sita mchana jana endapo hata jiuzulu, basi watachukua hatua ya kutaka kumshtaki ya kumwondoa madarakani, na wakataja mambo kadhaa ambayo wanadhani, matatu makuu wanasema. Kwanza, swala la uchumi wa Zimbabwe ameshindwa kuunyanyua tangu ulipoanguka katika miaka ya mwishoni mwa tisini. Swala jingine wanasema umri wake umekuwa ni mkubwa sana, kwa hiyo uwezo wake kimwili na kiakili kidogo umedumazwa na ule umri mkubwa na pia swala jingine amekufanya chama tawala kama ni mali yake. Kwa hiyo mambo haya matatu ndio ambayo walikuwa wanayazungumzia leo bungeni. Sasa katikati ya kuzungumza, ndipo hapo likaja swala kwamba imeletwa barua Rais Robert Mugabe kakubali kujiuzulu, ndio Spika Mudenda akatangaza. Kwa hiyo ni mengi ambayo yanatokea na yamekuwa yakitokea mpaka kupelekea sasa hivi Mugabe kujiuzulu. Hatimaye rais Robert Mugabe mwenye utawala wake wa miaka thelathini na saba amefikia kujiuzulu. Kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa je, Hadija, baada ya kueleza hayo matukio yote katika mji mkuu, tunaangalia nako mji mkuu leo. Wengi wamekuwa wakijionea kwa wa televisheni mambo yalikuwaje ka kwenye mji mkuu wa Zimbabwe, Harare na maeneo mengine Haya, kama wanavyosikia mji mkuu ulikuwa umezungukwa na unaendelea kuzungukwa na wananchi, shamra shamra leo. Mm -hmm. Shamra shamra kweli kweli, kama wanavyozisikia hivyo Hali kadhalika pia zikionekana kwenye picha za vyombo vya habari wanajeshi katika mji mkuu wakipeana mikono na wananchi, ukizingatia kama haya, wakionyesha kwamba hali ni shwari, hali ni salama, wakishangilia. Maelfu ya watu hao wamejazana, wakiandamana mitaani, wakishangilia, wakipiga honi za magari, huku wengine wanaonekana, wanasemekana, wambewa mabango ya picha za Jenerali Konstantino Chiwenga, hali kadhalika huyu, eh, makamu rais Mnagangwa na kama mnavyoona hivyo ndivyo hali inavyoendelea katika mji mkuu wa Zimbabwe na miji mingine ikiwemo Bulawayo eh, na miji mingine ya Zimbabwe. Lakini pia Hadija, hatuwezi kwenda mbele bila kujua na kuzungumza kwamba je, huyu Rais Robert Mugabe hasa Wasifu wake nani, amefanya mambo gani na nini ambacho kinaendelea? Na lazima tukumbuke azale, kwamba Wazimbabwe wengi wao vijana wanamjua Rais Robert Mugabe, Mugabe, kwamba Mugabe ni raisi tu. mm -hmm. Awamjui huko alikuanzia ni wapi, ni wapi, mpaka akafika hapa. mm -hmm. Sasa tunaye Abdu Shakur Abud ndani ya studio, hali kadhalika Abdu Shakur Abud, hebu tuambie na waeleze wasikilizaji, tufahamu zaidi zaidi kuhusu Rais Robert Mugabe. Nam, basi, asante sana sande. Rais Gabriel, Robert Gabriel Mugabe alizaliwa tarehe 21 mwezi Februari mwaka elfu tisa mia ishirini na nne katika kijiji kinachojulikana kama Kutana na anatokana na familia ya Kishona, maanake kama tunavyojua kule kuna familia mbili kubwa, Kishona na Wandembele. Yeye alikuwa amepata mafunzo katika chuo kikuu cha Fort Hare na kuanza kusomesha kama mwalimu katika nchi iliyokuwa ikijulikana Rodesia kaskazini, Rodesia ya kusini wakati huo, na hapo baadaye akenda Ghana na inaaminika ndo hapo akapata shahada zake nyingine, na vilevile vile amepata kama shahada saba za Heshma kutoka vyo mbalimbali. Mwanasiasa huyo Sande alianza kujulikana kwa mara ya kwanza alipoongoza vita vya mtutuni katika wakati wakoloni wa Ingereza walikuwa nchi hiyo na kujaribu kuikomboa Rhodesia ya kusini tangu miaka ya elfu tisa mia na sitini alifungwa jela 1964 hadi 1974 na baada ya kuachiliwa hapo, ndo akaenda Msumbiji ambako anajulikana wakati huo kama ni mwana mapinduzi mfuatilia siasa za Marxist, na yeye akaanza vita vikali dhidi ya utawala wa ndani uliokuwa ukiendeshwa na waziri mkuu Ian Smith, na hapo Zimbabwe ikaja kuundwa, yeye aliita jina la Zimbabwe mwaka 1980 baada ya mazungumzo. Vita vipyoendelea mpaka mwaka 1980 wakaenda Lancaster House wakafikia makubaliano, makubaliano ambayo yalipatia Zimbabwe uhuru wake. Robert Mugabe akawa ni waziri mkuu wa nchi hiyo na akaongoza chama cha Zambie, Zimbabwe African National Union ZANU PF. Wito wake wa kwanza kabisa, Mugabe alipochukua madaraka, alitaka kuwepo na upatanishi wa kitaifa kati ya wazungu na Waafrika, na alisifiwa sana kama alileta mabadiliko makubwa ya maendeleo, akiangalia mbele, safi swala la afya, akaendeleza maswala la elimu na kadhalika, maswala la u zalendo zaidi katika nchi yake. Alikuwa pamoja na mwenzake Joshua Nkomo wa chama cha ZAPU wakajaribu kuunda serikali ya pamoja. Katika miaka ya mwanzoni ya uongozi wake Mugabe alisifika kwa upanuzi huo wa maendeleo, lakini baadaye akaja akawa na matatizo na Joshua Nkomo, na vilevile vile inakumbuka kwamba Matebeleland akasababisha mapigano mapigano makubwa ambayo yalisababisha watu wanasema, kati ya watu elfu kumi waliuawa katika mwaka. Elfu tisa mia themanini na saba, rais Mugabe akawa rais baada ya nchi hiyo kuchukua na kujitangaza kuwa ni taifa la kijamhuri kuondoka kutoka mamlaka ya mfalme Halafu akaanza katika wito wake ule wa kutaka kugawanya mashamba, lakini alipoona mazungumzo yanaendelea polepole, mwaka elfu mbili akaamrisha watu kunyakua mashamba ya wazungu. Tangu hapo sasa, ndo pakatokea ghasia, uchumi wa nchi ukaanza kuporomoka. Na hapo ndo pale wakati dunia ilipoanza kuingia katika enzi ya demokrasia, hapo tena akabadilisha mfumo, akafata mfumo wa demokrasia, ndo pakazalikana vyama vya upinzani. Chama kikuu cha upinzani wakati huo kilichwa MDC, Movement for Democratic Change, kilichoongozwa na Changirai, ambaye alishindana naye katika uchaguzi wa kwanza, pakawa na ugomvi wakaunda serikali ya pamoja ya muungano, lakini uchumi uliporomoka, pakawa na matatizo chungu nzima ya maendeleo wa Zimbabwe. Wengi wakakimbilia Afrika Kusini, uchumi ulizorota. Uchaguzi ukafanyika mara mbili, palikuwa na matatizo chungu nzima, lakini kila mara Mugabe alikuwa anashinda. Kwa hivyo, upinzani ulipokonywa, wanasema mwaka elfu mbili na kumi na tatu uchaguzi. Kwa hivyo mvutano ulikuwa mkubwa na hapo sasa, mvutano ulipoanza, Mugabe akaonekana amebadilika kulingana na ile ya kwanza. Wengine watasema sasa amekuwa mkandamizaji, wale wengine wanasema alikuwa mwana mapinduzi. Kwa hivyo anachukuliwa anakumbukwa namna hiyo kwa pande hizo mbili. Halafu ikaja kisa hapa kwamba baada ya mke wake kufariki akamwoa Grace ambaye alionekana haraka haraka akaingia katika atamu za kisiasa na akataka kuchukua madaraka. Ndo tukaona kwanza akamfukuza makamu rais wa kwanza Joyce alafu akaja akamfukuza Mnagagwa katika ile hali kwamba alionekana anataka kumtayarisha Grace kuchukua uongozi. Grace alikuwa na kundi la G40 na hiyo ndio mojawapo ya mambo iliyosababisha jeshi kuingilia kati kwa hivyo kwa ufupi mugabe amekaa kwa miaka thelathini na saba akiwa na umri wa miaka tisini na tatu ameiongoza nchi hii kutoka hali ya mapinduzi hadi hivi sasa anaondoka katika hali ambapo amelazimishwa kuacha madaraka asante sana abdu shakur abud kwa maelezo safi kabisa hayo ya rais robert mugabe sasa tunao wachambuzi wetu. Hadija kwenye laini ya simu e, tunao. Lakini kabla hatujaendelea, tumezungumzia swala hili la Mugabe kujiuzulu hivi leo, lazima tutaje, tulizungumza kwamba Sadek walihusika lakini lazima tutkumbu, tutaje kwamba Uingereza nayo na hali kadhalika walihusika katika hili. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Boris Johnson yeye alisema hataki kushuhudia kipindi cha mpito kiwe kutoka kwa kiongozi mmoja ambaye hakuchaguliwa kinaweza kwa kiongozi mwingine. Kwa hiyo yeye alichotaka kwamba kuwepo na mpito wa kidemokrasia ambao unajumuisha watu wote katika Zimbabwe, iwe chama tawala, iwe vya upinzani, kila mmoja. Na msemaji wa tume umoja ya Umoja wa Ulaya, Catherine Ray, huyu naye akasisitiza hivyo hivyo, anasema wakati yote haya yakifanyika, haki za msingi za raia wote ziheshimiwe na utaratibu wa katiba utumike, mtu tu asifukuzwe kwenye madaraka bila kutumia utaratibu wa katiba. Sante sana Hadijeriami. Naomba nimkaribishe mchambuzi Bashiru Ali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. E, mchambuzi mwalimu Bashiru Ali, hebu tueleze tu, hivi sasa Mugabe amekusha jiuzulu e, wa Zimbabwe, na watu wengine wanajiuliza pengine nini sasa kitakachofuata baada ya uongozi wa rais Robert Mugabe? Mi nadhani sasa taasisi e, tatu zilizoko katika katiba ya Zimbabwe zitafanya kazi yake. Taasisi ya kwanza ni chama chake cha ZANU PF ambacho ndio kimekuwa madarakani tangu nchi imepata uhuru, na ndicho kimefanya uamuzi wa kuwafukuza baadhi ya wanachama wao na pia kuondoa katika mamlaka ya uongozi wa chama chenyewe Rais Mugabe. Lakini pia Rais Mugabe alikuwa rais kwa tiketi ya ZANU PF na bunge kwa kweli, kwa kiwango kikubwa linatawaliwa na ZANU PF, ingawaji kuna mchanganyiko wa vyama vya upinzani. Kwa hiyo, taasisi ya pili inayohusika katika mpito huu ni bunge ambalo hata barua ya kujiuzuru imewasilishwa hapo, na taasisi ya tatu ni jeshi ambalo limeingilia kati na bado limefanikiwa kudhibiti machafuko na kuweka hali ya usalama, wakati mkondo wa siasa ukifuatwa na katiba ya Zimbabwe ikifuatwa kwa hiyo ule wasiwasi wa kwamba kuna mapinduzi ya kijeshi umeisha. Ule mvutano kwamba Rais Mugabe angeng'ang'ania madarakani na huyu kusababisha hali ya wasiwasi umeisha, na kwa hiyo sasa Zimbabwe umepata nafasi ya kushughulikia masuala yake na mgogoro huu wa kisiasa, ili hatimaye usimikwe uongozi kwa mujibu wa katiba yao. Asante sana vilevile vile, uh, ni nikupe nafasi Profesa Chacha Nyaigoti kwa upande wako, hivi sasa Zimbabwe pengine tuangalie, itakuwa na mabadiliko ya aina gani hasa katika nyanja ya siasa, Profesa Chacha Nyagoti? huko katika nyanja ya katika nyanja ya kisiasa Zimbabwe imepita katika hatua mbalimbali, na hatima yake ndio hii ya Mgabe kujiuzuru na ninaona mbele kwamba kuna kutakuwa na mgogoro kidogo, lakini mgogoro ambao utaweza kusawazishwa kama wazimbabwe watakutana pamoja na washirikishe wahusika wote wa kisiasa. Kulikuwa na vyama vya upinzani vya kina Morgan Tsvangirai na wale wengine ambao walikuwa wanahisi kwamba wametengwa na utawala wa Mugabe, wajumuishwe na hao aaskari ya wanajeshi ambao wameshiriki katika kumwondoa wa Mgabe watataka kushiriki pia katika mambo ya siasa, kwa sababu baadhi yao walikuwa washiriki wa, wa Mgabe wakati wa kupigania ukombozi uh, wa nchi ya Zimbabwe. Na nafikiri la na kwanza kabisa litakuwa ni kutafuta mwafaka kwa hayo makundi yote ya wahusika ambao sasa wanajaribu kila mmoja wao kupata nafasi ya kuonyesha kwamba walikuwa wamezuiliwa au wamenyanyaswa au wamekasaliwa kushiriki katika kuzungumza hatima ya Zimbabwe. Na hii hatma pia ina changamoto kubwa, kwanza za kisiasa, za kijamii, na zaidi zaidi pia za kiuchumi na maendeleo. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti. Ndikudi kwako, Mwalimu Bashir wa Ali, pengine unaweza ukatueleza pengine unavyoona uamuzi huu wa jeshi utaweza kwamba ndio njia ya kumlazimisha kiongozi kujiuzulu. Kwa watu wanaofuatilia siasa za Zimbabwe na wanaoijua historia ya mapambano ya ukombozi wa taifa hilo watakubaliana na mimi kwamba jeshi lisingeingilia kati kama kusingekuwa pia na kundi ndani ya serikali pamoja na ndani ya chama cha Zanu-PF la kufanya mpango huo. Bila shaka ilishakuwa wazi kabisa kwamba uongozi wa Rais Mugabe ulishakosa udhibiti na kwa sababu ya umri wake, kwa sababu ni umri mkubwa, na kwa hiyo kulikuwa na makundi yameanza sasa kunyemelea eh, nafasi ya kumrithi na mke wake pia akashindwa kuwa na adabu na nidhamu na akageuza masuala ya, ya kifamilia katika kuwa sehemu ya, ya kisiasa, na bila shaka alikuwa anashawishiwa na watu wengine walafi na wenye tamaa ya madaraka. Kwa hiyo kuingilia kwa jeshi kwa jeshi la Zimbabwe, jeshi la Zimbabwe limekuwa sehemu ya siasa za Zimbabwe kwa muda mrefu, kwa sababu nilichokisema, hali ya mapambano yenyewe ya ukombozi wa taifa hilo kwa hiyo kwa vyovyote vile jeshi ndio lilionekana na kwa kweli ndio lina mabavu huweza kuingilia kati ili kudhibiti utovu wa nidhamu ulioshaanza kujengeka ndani ya serikali na ndani ya chama tawala, hali ambayo ingeathiri utengamano wa kisiasa katika Zimbabwe. Kwa hiyo sio vizuri kuliona jeshi kwamba liliingilia kati na kuzuia kuzuia mwenendo wa utendaji wa serikali kwa mujibu wa katiba. Ilikuwa ni lazima kufanya hivyo, na lilikuwa sehemu ya utawala huo kwa namna fulani kisiasa, lakini pia wamefanikiwa kwa kiwango kikubwa kudhibiti hali hiyo isigeuke kuwa machafuko, na bado wamefanikiwa pia sasa kuruhusu e, taasisi za kisiasa kuweza kuchukua nafasi yake na kuanza kupanga mrithi wa rais e, Rais Mugabe kwa mujibu wa katiba ya Zimbabwe. Kwa hiyo si si mapinduzi kama yale tuliyozoea ya, ambayo yalikuwa ni ya Kinigeria. Nigeria, ambapo jeshi linakaa na majenerali wanakaa pale wanagawana madaraka. Na pengine kwa kusema hivyo tu, ni muulize Profesa Chacha Naigoti, kutokana na hii hali inayozungumzwa na majeshi kufanya hivi, kuna lolote la kujifunza kwa mataifa mengine ya Afrika kwa hatua hii ya Zimbabwe? Kwa sekunde chache, uh, mataifa mengine ya, mataifa mengine mengine ya Afrika pia kuna ambayo yanaelekea katika mwenendo huo wa Zimbabwe, kwa sababu unafahamu kuna viongozi katika bara la Afrika ambao wameshikilia nafasi zao za uongozi kiubabe, ubabe, na kwa muda mrefu wakinyanyasa wale ambao wanajaribu kutoa sauti kuwapinga au kutoa mwelekeo tofauti na ule ambao hao viongozi wanaoshikilia. Kwa hivyo mimi ninavyoona ni kwamba tuna fundisho kubwa ambalo tumelipata kutokana na haya matendo yaliyofika hapa, yaliyotokea hapa, uh, uh, Zimbabwe. Na Waafrika wanahitaji kufahamu kwamba tayari hili bara lina watu wa aina mbalimbali mbali, na hawatakubali kuendeshwa kiholela kama ilivyokuwa katika uviketa wa hapo awali, na kushukuru sana. Eh, uh, Profesa Chacha Nyagoti kutoka kule Nairobi, Kenya. Hali kadhalika kutoka Dar es Salaam, Tanzania, chuo cha Dar es Salaam, Mwalimu Bashiru Ali, na kushukuru sana kushiriki katika kwa undani hii leo hapa studio. Lakini tutafuatilia pia masuala ya Zimbabwe, maana kuna saa 48 zijazo tutajua kiongozi wa nchi hiyo kwa muda huu ni nani. Naam, maana haijajulikana. Sawa kabisa, Hadija Riami nakushukuru sana na Abdu Shakur Abud kutoka kwa undani hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari na upande wa pili Saida Hamduni. Nawashukuru wote na kuwatakia usiku mwemba kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.