Kumekucha Afrika eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri inayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Novemba 22 mwaka wa 2017. Karibu Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa wavuvi kutoka Tanzania wanatakiwa kuwa na vibali kuvua samaki katika maji ya bahari upande wa Kenya. Yote tutakampatia laise kutega samaki katika bahari yetu, hataondoka tena kama mwini, lazima atakuja Simoni, tukague ni nini amepata na tuachie zatepaseni. Na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa upinzani nchini DRC unataka mataifa mengine ya Afrika kuiga mfano wa Zimbabwe kuachia madaraka pale inapobidi. Wakati madaraka yako inakwisha, lazima uondoe kwa salama. Nadhani hiyo itakuwa ni kitu ambayo inaweza kutusaidia hata hapa Kongo. Hiyo kitu ikifikia, watu watafurahi sana. Hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, endelea kutufuatilia pia. Waweza kututazama katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Lakini sasa ni habari za dunia naye Id Ligongo. Komandi ya jeshi la Marekani AFRICOM imesema shambulizi la ndege ya jeshi ya Marekani isiyokuwa na rumani imeua zaidi ya wanamgambo 100 wa kundi la Al Shabab nchini Somalia. Maafisa wa jeshi wameambia VOA kwamba shambulizi la hapo jana lililenga kambi ya mafunzo ya kundi hilo katika eneo la mwambao wa bahari la nchi hiyo ikiwa ni takriban kilomita 200 kaskazini magharibi mwa mji mkuu Mogadishu. Jeshi la Marekani limeeleza shambulizi hilo lilifanyika kwa uratibu wa serikali ya Somalia kusaidia kukabiliana na vitisho katika himaya yake kutoka kwa washirika wa kundi la Al Qaida ambayo lingeweza kutumia sehemu hiyo kwa ajili ya kupanga mashambulizi mengine duniani kote. Jeshi la Marekani kwa mwaka huu tu limeshafanya mashambulizi 30 dhidi ya Al Shabab, ikiwa ni zaidi ya dazeni kwa mwezi huu tu mpaka hivi sasa. Raia wa Zimbabwe na dunia kwa ujumla bado wanazungumzia hatua ya kujiuzulu rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Robert Mugabe. Hapo jana watu walifurika katika mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kusherehekea baada ya kutangazwa kwamba Rais Robert Mugabe amejiuzulu na kumaliza miaka 37 ya kukaa madarakani. Makamu wake wa zamani wa rais Emerson Mnangagwa ataapishwa kuwa rais leo hii ama kesho, kwa mujibu wa maafisa wa ngazi ya juu wa Zanu PF. Mwanachama wa chama tawala Lavmo Matuke amesema kwamba Mnangagwa, ambaye alikimbia nchi baada ya kufutwa kazi kwa ghafla Novemba 6, amesema kwa sasa ndiye atakayeongoza Honi za magari zilisikika huku watu wakicheza na kushangilia, wakifurahia habari za kujiuzulu kwa Mugabe ambako kulitangazwa kupitia barua iliyoandikwa na kusomwa na spika wa Bunge. Kiongozi huyo wa zamani mwenye umri wa miaka tisini na mitatu aliyeongoza nchi hiyo toka ilipopata uhuru wake kutoka kwa Uingereza hapo mwaka 1980. Jeshi la Marekani limeanza mashambulizi mapya dhidi ya kundi la wanamgambo wa Islamic State nchini Libya, kwa mujibu wa maafisa walipoiambia VOA. Msemaji wa komandi ya Marekani barani Afrika, Robi Mark, amesema kwamba mashambulizi yalifanyika Novemba 17 na 19 karibu na Furaka, kwa kushirikiana na uratibu wa serikali ya kitaifa inayotambulika yaani GNA. Afisa mwingine wa jeshi pia alithibitisha kwamba wanamgambo kadhaa wa Islamic State waliuawa. Meri Mgawe anayesoma ripoti kamili. Mak amesema kwamba wamedhamiria kuendeleza kutoa msukumo kwa mitandao ya kigaidi na kuizuia kujitengenezea maeneo zaidi ya kufanya shughuli zao. Mwezi Septemba, wanajeshi 17 waliuawa kwa mashambulizi yaliyopangwa kiufundi karibu kilomita 250 kusini mashariki mwa Sirte, mji wa mwambao ambao Marekani na serikali ya Libya waliwakimbiza wanamgambo wa Islamic State ambao walijaribu kuanzisha kituo katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Jeshi lilifanya takriban mashambulizi ya anga 500 mwaka jana dhidi ya kundi la Islamic State mjini Sitre, na mwezi Januari ndege zisizo na rubani zisizokuwa na silaha na ndege za mabomu za B-2 zilishambulia kambi za mafunzo za ISIS nchini Libya na kuua zaidi ya wanamgambo themanini. Kuongezeka kwa mashambulizi ya anga nchini Libya na Somalia kumesababisha baadhi kudai kwamba Pentagon inaweza kuwa inahitimisha mashambulizi yake kwa kundi hilo la kigaidi barani Afrika, madai ambayo Pentagon imeyapinga. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Russia Vladimir Putin wamekubaliana hapo jana kusaidia juhudi za Umoja wa Mataifa za kutatua mzozo wa Siria kwa amani ambao umechukua takriban miaka saba. White House imesema kwamba viongozi hao walizungumza kwa zaidi ya saa moja na kueleza umuhimu wa mgogoro wa masuala ya kibinadam ambao umesababisha mamilioni ya raia wa Siria kukimbia makazi yao. Trump na Putin wamesema kwamba raia wa Siria waliokimbia lazima waruhusiwe kurejea na kuwepo na umoja utakao ruhusu usimamizi wa kumalizwa kwa mzozo wa eneo hilo kuwa sehemu nzuri ya magaidi. Rais Trump alizungumza na rais Putin kwa njia ya simu baada ya kiongozi wa Rasia kufanya mazungumzo na kiongozi wa Siria Bashar al Assad kuhusu maazimio ya kisiasa kuhusu vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeshasababisha vimesha vifo vya watu laki nne. Majaji wa Umoja wa Mataifa mjini The Hague walitarajiwa kufanya maamuzi kuhusu kesi ya kiongozi wa zamani wa jeshi la Bosnia na Serbia Ratko Mladic ambaye anashutumiwa kwa uhalifu wa kivita katika mzozo wa zamani wa Yugoslavia katika miaka elfu moja mia tisa na tisini. Mladig, ambaye anafahamika kama Bucha of Bosnia ama muuaji wa Bosnia, ni kiongozi wa mwisho wa jeshi kukabiliana na mashtaka ya uhalifu wa kivita katika mahakama hiyo ambayo imeshashughulikia masuala ya baada ya vita vya Bosnia iliyopigwa katika kipindi cha 1992 mpaka 1995. Kesi ya kiongozi huyo wa jeshi imekuwepo katika mahakama hiyo toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili ambapo mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake yalikuwa kumi na moja kuhusiana na mauaji ya halaiki, uhalifu wa kivita na dhidi ya ubin adam kutokana na nafasi yake ya kuongoza kampeni ya mauaji mjini Sarajevo na mauaji ya mwaka elfu moja mia tisa na tisini na tano ya zaidi ya Waislam laki nane wakijumuisha wanaume, watu wazima na wavulana huko Srebinka, ambayo ni mauaji mabaya barani Ulaya toka kumalizika kwa vita kuu ya pili ya dunia. Na ujumbe wa baraza la Seneti la Marekani kwa ajili ya Myanmar umesema kwamba hapo jana, mgogoro katika jimbo la Rakhine una ishara zote za mgogoro wa kikabila. Seneta Jeff Mekel akiwa katika mkutano na wanahabari katika ubalozi wa Marekani mjini humo uliopo katika mji wa Yangon amesema kwamba wakimbizi wengi wamekabiliwa na mashambulizi ya moja kwa moja ikijumuisha wapendwa wao kama watoto, waume zao, waume zao kuwawa mbele yao, wake na watoto wao wa kike kubakwa, kuchoma moto na kufanyiwa unyama mwingine mbaya. Aliwaambia wanahabari kwamba baraza la ujumbe wa baraza hilo la wawakilishi la Marekani umetoa mwito kwa serikali ya Myanmar kutekeleza mapendekezo ya Kofi Anan ambaye anaongoza tume ya ushauri ya Rakin na kuruhusu Umoja wa Mataifa na asasi za kiraia kufika katika eneo hilo ili kutoa misaada ya kibinadamu. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc matangazo haya unaweza kuyafuatilia kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com vilevile unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu pia wa facebook na twitter Raia wa Zimbabwe leo wanaamka asubuhi wakiendelea kutafakari baada ya kiongozi wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe kujiuzulu hapo jana, huku sasa mwelekeo ukionekana eh, kuwa kwa makamu wa rais aliyefutwa kazi hapo Novemba 6, Emerson Mnangagwa. Inaelezwa kwamba alikuwa mwanajeshi aliyepata mafunzo yake nchini China katika kipindi cha miaka ya elfu moja mia tisa na sabini Wakati wa mapambano ya uhuru wa Zimbabwe, alikuwa ni mtu wa karibu na rais wa zamani Robert Mugabe kwa takriban miongo minne, jambo linalofanya watu wengi kumtafakari kwamba ni mtu wa namna gani. Meri Mgawe anayesoma ripoti ya Anita Powell kutoka Johannesburg. Makamu huyo wa rais wa zamani akiwa na ushawishi na uungaji mkono jeshini. Wakosoaji wanasema Mnangangwa si kama anawakilisha mabadiliko nchini Zimbabwe. Kwa kipindi cha miaka 37, Emerson Mnangangwa alikuwa ni mtu wa karibu sana na Rais Mugabe na watetezi wake wakubwa. Mnangangwa alikuwepo katika mkutano wa hadhara wa ZANU PF katikati ya nchi mapema mwaka huu. Hapa Mnangangwa anasema Zanu PF ni chama takatifu, kitatawala na kutawala. Yote yataendelea kufanyika hivyo ili Zanu PF kiendelee kubaki madarakani. Mbele Rais Mugabe, mbele Zanu PF, anasema Kipi kitakachomfanya awe tofauti katika kipindi cha miezi kadhaa? Kwa sasa makamu huyo wa rais anayefahamika pia kwa jina la Mamba kutokana na mbinu zake za kivita wakati wa kupigania uhuru alikuwa mstari wa mbele kutaka Mugabe ajiuzulu. Wiki iliyopita jeshi lilimweka Mugabe kizuizini likitaka kurejeshwa kwa Mnangangwa na Mugabe kujiuzulu. Mugabe alimfukuza kazi Mnangangwa mapema mwezi huu, akimshutumu kwa kutaka kumpindua. Hatua hiyo ilionekana kama nafasi kwa rais Mugabe kumweka mkewe Grace Mugabe mwenye umri wa miaka 52 ambaye akubaliki katika nafasi yake. Toka mwaka 1980 Mnangangwa amehudumu katika nafasi mbalimbali katika baraza la mawaziri ikijumuisha kuwa mkuu wa idara ya ujasusi na alitangazwa kuwa makamu wa rais mwaka 2014 baada ya Mugabe kugombana na aliyetarajiwa kuwa mrithi Joyce Mujuru ambaye kwa sasa ni mkosoaji mkubwa wa Mugabe. Nafasi ya sasa ya Mnangagwa inaelezwa itatuliza kugombaniwa kwa madaraka kwa kipindi kirefu ndani ya chama tawala. Hali ya wa wapiganaji wa uhuru waliogeuka na kuwa wanasiasa inaongozwa na Mnangagwa ambaye alipata jina lake la utani mwaka 1965 wakati Grace Mugabe anazaliwa. Kundi lingine ni la G40 la vijana wa Kizimbabwe ambalo lilikuwa likiongozwa na Grace Mugabe ambaye alikuwa akifaidi upendeleo kutoka kwa mumewe. Chris Mutsa Vangwa, kiongozi wa chama cha wapiganaji wa zamani, anasema wanamuunga mkono Mnangangwa. Anakosoa kuhusu uchumi wa nchi unaosuasua kutokana na kutokuwa na uongozi thabiti wa kiongozi kijana, anasema hawana mbinu za kuongoza taifa la kisasa. Wameendesha sera zao zilizopitwa na wakati wa uchumi, lakini kile tulichokifanya chini ya uongozi wangu wa wapiganaji wa zamani ni kuwatia nguvu watu wa Zimbabwe nafasi zao, kwa sababu wanategemea watu ambao walipigana na kuwakosoa, kuwaongoza. Na toka kipindi kile tuliposema kuna kitu hakifanyiki sawa na mtu huyu na mke wake na timu ambayo imekuwa ikiitwa G40. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc basi msikilizaji tutaendelea kukuarifu kadiri mambo yanavyoendelea huko zimbabwe kwa hivi sasa basi baada ya sekunde chache zijazo mwenzangu ed ligongo ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia <mulia> na matangazo ya kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Waendesha mashtaka wa Marekani wamemfungulia mashtaka raia wa Iran kwa kufanya udukuzi katika mfumo wa kompyuta wa televisheni ya HBO mapema mwaka huu. Mtu huyo aliiba taarifa za kipindi chenye umaarufu cha Game of Thrones na kujaribu kuiba mamilioni ya dola za kimarekani za kampuni. Katika ufunguliwaji wake wa mashtaka wa Jumanne, waendesha mashtaka wamesema Behzad Mesri mwenye umri wa miaka 29 alikuwa na uhusiano na jeshi la Iran na ni mwanachama wa kundi la udukuzi lenye makazi nchini Iran linalofahamika kama timu ya usalama ya Turk Black Hat. Mesri alifanya udukuzi wa taarifa zilizojumuisha sehemu ya michezo ya televisheni ya HBO ambayo bado haijarushwa hewani ikijumuisha mwongozo na muhtasari wa upangaji wa sehemu za michezo ya televisheni ijayo pamoja na taarifa za siri za wahusika na watengenezaji ikijumuisha anwani zao za mahala wanapoishi pamoja na mikataba yao na kituo hicho na baraza la mahakama limewasilisha mashtaka ishirini na mawili dhidi ya Saifulo Saipov kutokana na mauaji ya watu wanane waliouawa katika shambulizi la roli kwenye njia ya waendesha baiskeli mjini New York. Wizara ya sheria ya Marekani imesema kwamba Saipov alifunguliwa mashtaka hayo hapo jana katika mahakama ya Manhattan. Anakabiliwa na mashtaka manne ya mauaji na makosa kumi na mawili ya kujaribu kuua kutokana na kujaribu kutoa msaada wa vifaa kwa kundi la Islamic State hasi ya pamoja, na kuwasumbua waendesha baskeli na kusababisha kifo. Saipov ambaye ni muhamiaji kutoka nchini Uzbekistan aliyepelekwa katika hospitali baada ya kushambuliwa kwa risasi na polisi. Msikilizaji uliojiunga nasi hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA studioni. Ni mimi Meri Mgawe na mwenzangu Ed Ligongo, tunaendelea na taarifa zetu. Dunia inaendelea kutafakari kujiuzuru kwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe hapo jana, huku watu wengi wakizingatia zaidi mwelekeo wa baada wa nchi hiyo. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na wachambuzi wa masuala ya kisiasa Mwalimu Bashir Wali kutoka Tanzania na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, na kwanza akawauliza kuhusu matarajio ya raia wa Zimbabwe kufuatia Rais Mugabe kuwekwa kizuizini na jeshi la nchi hiyo wiki iliyopita na hatimaye jana akajiuzulu. Mi nadhani sasa taasisi eh, tatu zilizoko katika katiba ya Zimbabwe zitafanya kazi yake. taasisi ya kwanza ni chama chake cha ZANU PF ambacho ndio kimekuwa madarakani tangu nchi imepata uhuru na ndicho kimefanya uamuzi wa kuwafukuza baadhi ya wanachama wao na pia kumondoa katika mamlaka ya uongozi wa chama chenyewe Rais Mugabe. Lakini pia Rais Mugabe alikuwa rais kwa tiketi ya ZANU PF, na bunge kwa kweli, kwa kiwango kikubwa, linatawaliwa na ZANU PF ingawaji, kuna mchanganyiko wa vyama vya upinzani. Kwa hiyo taasisi ya pili inayohusika katika mpito huu ni bunge ambalo hata barua ya kujiuzuru imewasilishwa hapo, na taasisi ya tatu ni jeshi ambalo limeingilia kati na bado limefanikiwa kudhibiti machafuko na kuweka hali ya usalama, wakati mkondo wa siasa ukifuatwa na katiba ya Zimbabwe ikifuatwa. Kwa hiyo ule wasiwasi wa kwamba kuna mapinduzi ya kijeshi umeisha ule mvutano kwamba rais Mugabe angeng'ang'ania madarakani na huyu kusababisha hali ya wasiwasi umeisha, na kwa hiyo sasa Zimbabwe imepata nafasi ya kushughulikia masuala yake na mgogoro huu wa kisiasa ili hatimaye usimikwe uongozi kwa mujibu wa katiba yao. vilevile vile, uh, nikupe nafasi Profesa Chacha Nyaigoti, kwa upande wako hivi sasa Zimbabwe pengine tuangalie, itakuwa na mabadiliko ya aina gani hasa katika nyanja ya siasa katika nyanja ya kisiasa Zimbabwe imepita katika hatua mbalimbali, na hatima yake ndio hii ya mgabe kujiuzuru, na ninaona mbele kwamba kuna kutakuwa na mgogoro kidogo, lakini ni mgogoro ambao utaweza kusawazishwa kama wazimbabwe watakutana pamoja na washirikishe wahusika wote wa, wa kisiasa. Kulikuwa na vyama vya upinzani vya kina Morgan Tsvangirai na wale wengine ambao walikuwa wanahisi kwamba wametengwa na utawala wa Mugabe wajumuishwe, na hao maaskari ya wanajeshi ambao wameshiriki katika kumwondoa wa Mugabe, watataka kushiriki pia katika mambo ya siasa, kwa sababu baadhi yao walikuwa washiriki wa Mugabe wakati wa kupigania, uh, ukombozi wa nchi ya Zimbabwe. Na nafikiri la na kwanza kabisa itakuwa ni kutafuta mwafaka kwa hayo makundi yote ya wahusika ambao sasa wanajaribu kila mmoja wao kupata nafasi ya kuonyesha kwamba walikuwa wamezuiliwa au wamenyanyaswa au wamekasaliwa kushiriki katika kuzungumza hatima ya Zimbabwe. Na hii hatima pia ina changamoto kubwa, kwanza za kisiasa, za kijamii, na zaidi zaidi pia za kiuchumi na maendeleo. Ni wachambuzi wa masuala ya kisiasa, mwalimu Bashiru Ali kutoka Tanzania na profesa Chacha Nyagoti Chacha wa Kenya wakizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, upinzani huko DRC umetoa wito kwa marais wengine wa Afrika ikiwemo Kongo Kinshasa kuiga mfano wa Zimbabwe ambapo rais wake amekubali kujiuzulu wakati alipotakiwa kufanya hivyo, lakini vyama tawala nchini DRC vinasema mambo ya Zimbabwe ni tofauti na DRC. Austeri Marivika yuko tayari kutuarifu. Akizungumza na sauti ya Amerika kwenye njia ya simu masaa machache baada ya kuona kwamba rais wa Zimbabwe Robert Mugabe amejiuzulu kwenye uwazifa wake kufuatia shindikizo la kijeshi pamoja na wananji na vilevile bunge vile lake. Muhindo Nzangi, msemaji wa rasamblema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuomba marais wengine waige mfano huo. Lazima Afrika nayo vile iweze kuhakikisha watu kwamba demokrasia ni demokrasia Wakati madaraka yako inakwisha, lazima uondoe kwa salama. Nadhani hiyo itakuwa ni kitu ambayo inaweza kutusaidia hata hapa Kongo. Hiyo kitu ikifikia, watu watafurahi sana. Nadhani watu wataweza kuchukulia hiyo kama mfano na wao wenyewe waache demokrasia iendelee vizuri kuliko kuvamia madaraka, hata kama hawasaidii raia. Hata hivyo, nimezungumza naye muha ya Ezekia kutoka chama tawala PPRD chake rais Joseph Kabila Sekunde. Hakukapalia madarakani. Nafikiri ya kwamba si la kulinganisha, sababu Mugabe alikuwa katika mandeti ya kwake, na kama pamekuwa watu wa inji yake kumtembelea kama askari wao, ni mambo yao ya kindani, ndugu yangu, sababu wanafikiria ya kwamba Mugabe na wale ambao walifanya naye mambo ya kupitilia uhuru hakuwafanyia kama vile walifikiri, na hii ni tofauti na hii ya kwetu ya kwamba hakuna mtu ukatolia madarakani, lakini tunatayarisha uchaguzi bado. Ni mambo ya kindani ambayo hatuwezi na kuyazungumzia. Nao wachambuzi wa masuala wasemaje? Huyu hapa Jean Paul Kasereka kutoka chuo kikuu cha Isesode, ikiwa ni chuo chenye kuhusika na utatuzi wa migogoro. Wakati Mugabe anajihudhuru anaona kwamba mambo yanakuwa magumu na kwake kuendelea kutawala haitawezekana, kwa hiyo anaona kama suluhisho iliyo hapo ni kujiudhuru, anawachia wale ambao wanaweza kuongoza waendeleshe uongozi wa Zimbabwe. Ukitazama, okay, haya pamoja na ya Kongo upinzani unasema kwamba huo huo mfano wa wale marais wengine ambao wanaangangania madarakani, labda Mugabe alipata kwanza, hiyo wanaweza katika Kifaransa magaranti fulani. Engawa, kwa kujihudhuru, ingawa wanaweza kuwapatia waongozi wote wa dunia mzima garanti fulani kwa kusema mkijihudhuru, hamta tutawafuatilia wala vitu vyenye hatutavikamata na waza wote wanaweza kujihudhuru bila shaka. Ifahamike kwamba vile vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapata shinikizo kubwa, huku Rais Kabila angeondoka mwaka wa elfu mbili kumi na sita lakini anaendelea kuongoza kufuatia mazungumzo kati ya vyama tawala na vyama vya upinzani. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Shukran sana, Austeri Marivika kutoka DRC. Na serikali ya Kenya imelenga kutumia mbinu za ufugaji samaki kuongeza pato la samaki badala ya kutegemea bahari ambayo kwa sasa ina wavuvi kutoka mataifa jirani. Mwandishi wa Sauti Amerika Amina Chombo yuko tayari kutuarifu. Kenya inadhamiria kuongeza zao la samaki nchini kwa kutumia mbinu za ufugaji samaki badala ya kutegemea bahari, ambayo uharibifu wa mazingira na mbinu duni za uvuvi kumechangia uhaba wa samaki. Waziri wa kilimo na uvuvi nchini Willi Bet asema licha ya sekta ya uvuvi kuchangia uchumi duniani, Kenya bado sekta hiyo iko chini kimapato ya samaki. Bet ashikilia kuwa bahari pekee haiwezi kutosheleza matakwa ya kila mtu, lakini tukiwa nyumbani, tunaweza kusa samaki kupitia ile njia ya aquaculture. And so even the people of bwani, ninyi wa bwane, msiwe mnategemea tu baharini, tuanze bon manyumbani kwetu ili tuweze kufuka samaki zaidi, kwa tena njia ambayo ni ya, ya rahisi. wavuvi wakiingia baharini wengine tunaingia wapi? Kwa bonu zile ambaye tumejenga katika manyumba. Bara la Afrika likiwa na uwezo wa kuboresha uchumi kupitia rasilimali ya bahari, Kenya inakadiriwa kupoteza shilingi bilioni tisa kila mwaka katika sekta ya uvuvi, huku ikishindwa kutoa ajira kwa maelfu ya vijana. Serikali sasa kupitia wafadhili na washikadau wanapania kuboresha uchumi wa taifa hili kupitia rasilimali ya bahari na utumizi wa maji maarufu blue economy. Kuna mambo mengi ambaye tunaweza kunufaika katika mambo ya utumishi wa maji, kuna usafirishaji wa maji ambaye mambo ya uchumi inategemea sana. Tena tunataka tuweke pamoja yote iwe blue economy, ndio tuweze kuiangazia zaidi na tuone ni njia gani ambayo inaweza kuimarisha ili ipate tunufaike sana kwa hiyo jambo. Wavuvi wakilalamikia soko duni na sheria kali katika kukabiliana na uvuvi haramu, huku wavuvi kutoka Tanzania wakitakiwa kukata kibali ili kuvua katika maji ya Kenya. Katibu mkuu wa idara ya uvuvi nchini Profesa Jafet Ntiba Micheni amesema kuwa ni sharti sheria za uvuvi kuzingatiwa kwa wavuvi kutoka mataifa jirani wanaovua maji ya Kenya. Yeyote tutakampatia license kutega samaki katika bahari yetu, hataondoka tena, kama mwili lazima atakuja chimoni, tukague ni nini amepata na tuachie 30% ili iendeleze fisheries industry hapa, tupate chakula. Wavuvi wameitaka serikali kuwapunguzia gharama za ukataji wa kibali cha uvuvi, kwani malipo ya samaki wanaovua hayambatani na ada za juu wanazotakiwa kukata. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, VOA Kumekucha Alfajiri, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa nakuletea w la vijana leo. Katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na Miss Kenya mwaka wa 2017 Maglin Jeruto, ambaye alishika nafasi ya tano katika mashindano ya urembo duniani miss World, mwaka 2017 huko Sanya nchini China. Jeruto ambaye anatokea katika kaunti ya Marakwet nchini Kenya. Na kwanza anaeleza yale aliyojifunza katika michuano hiyo. But project yangu ni Living with Autism and Cerebral Palsy, eh? Mm -hmm. Ninasaidia watu watoto ambayo wana autism kwa jamii na niliweza, nime, nimefanya hiyo project kwa sababu um, ninahisia nina kwamba ni watu ambao hawajatengewa ama hawajapatiwa nafasi kwa jamii, wameachiliwa sawa na pengine kwa sasa hivi unaweza ukaeleza tu ulichojifunza hata kama umeshinda au hautashinda, unachoweza kusema umejifunza kwenye michwano hii ya Miss World, nini hasa unasema? Kwa eni mashindano unafaa kuwa ready, kuna mshindi na kuna ambao watashindwa. So mimi nime, nimeweza kujifunza mengi kutokana na si crown tu peke yake, sio taji tu peke yake, ndio una, unaangalia unaangalia pia opportunities na pia vile unaweza kuinteract na watu wengine una make connection, na pia kujifunza mambo mengi kutokana kwa nchi zingine ma, ma, uh, kutoka wasichana wengi kutoka countries zingine so tuna learn vitu mingi sana. Safi kabisa, na pia Mendo, kwa sawa kabisa. Na pengine kwa ushauri, kuna vijana wengi wanaokuangalia sasa hivi, wamekuona, wamekuwa maarufu wanajua umekuwa Miss Kenya dunia nzima inakuona, lakini haukuamka asubuhi ukashinda yeah. Kuna vitu vingi umepitia. Unawashauri mm -hmm. kufanya nini ili siku moja yeah. wakitaka kuwa kama wewe. M mi um, kile ambacho naweza kuambia vijana ni kumtegemea Mungu na kila kitu unachofanya, jaribu kuomba, weka Mungu mbele alafu pia unajua um, What I normally say, success does not come for you, you go for your success. Si ati ni kitu imewekwa pale kila mtu, kila mtu itakukujia mwenyewe. You are supposed to go for it, fight for it, don't just wait for someone else akuletee. So Kenya naweza sema kwa ufupi, ni mtu hatie bidii kwa kila anacho, kile anachofanya, kile unachofanya tia bidii na usingoje ufanyiwe kila kitu to be there yourself, na uwe na goals kwa maisha. Na shukrani, msikilizaji wa Kumekucha Afrika, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kuuletea matangazo ya leo, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Studio nilikuwa naye Id Ligongo, mwendeshaji Siri Chibairo. Tukutane tena kesho.