Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa leo ni Ijumaa tarehe nayo ni 24, ambapo nchi ya Zimbabwe imezaliwa leo, lakini tutazungumza mengi zaidi. Jina langu Harrison Kamau. Sawa Kamau, Zimbabwe amepata rais mpya leo, mambo ni mazito kwelikweli. Msikilizaji, ikiwa leo ni Ijumaa kama anavyosema Kamau, ni siku ya kupata mambo mengi kwelikweli, tunayo hapa studio. Tutaangalia mambo ya burudani, tutaangalia maswala mengine mbalimbali mbali. kule Mombasa yanayotokea Eh, kuna habari nyingi ambazo tutaangalia na kuangazia hii leo, lakini moja kwa moja katika swala la jicho letu, pia tutaangalia maswala ya kule Tanzania, mambo ya nyumba, ulipaji wa gharama uko vipi? Lakini kwanza katika maswala ya watu kujitafutia burudani na kujitafutia kazi zao na kufanya vitu mbalimbali mbali, wanafanya nini? lakini sahi kuna mambo mengi youth wanataka kuwa free, wanataka kufanya vitu zao ambazo zinawaridhisha, unapata so mm -hmm. Careers nyingi zimekuja, mambo za internet watu wanataka kuwa bloggers, watu wanataka kufanya modeling fashion show. Hai, ukifanya fashion show kama u, vitu vingi unajua vazi na kadhalika inakuwa inaendelea mlemle mm -hmm. ndani, lakini vilevile usisahau kama anakwambia kwamba wakati utamulika habari hizi e, za mambo yanayotokea kama nilivyokugusia hapo awali, kuna swala la malipo unajua, malipo ya pango ya nyumba, malipo no. pango ya nyumba mm -hmm. kule Tanzania wanaofanya mtu alipa kwanzia miezi sita mpaka mwaka mzima, lakini serikali imetoa ushauri fulani tofauti. Hebu tusikie mambo yanakuwaje huko Tanzania. Fedha imekuwa ni changamoto. Utaratibu ulioweka wa kuondoa kulipia pango la nyumba kwa miezi sita mpaka mwaka mzima ni utaratibu ambao ni mzuri, na ningeomba hata huo wa utaratibu uanze mapema unasikia kwamba wanazungumza kwamba utaratibu wanautaka au mapendekezo serikali kwamba mtu akiwa anakodisha nyumba yake, baada ya kulipisha miezi sita mpaka mwaka, basi alipe tu mwezi kwa mwezi kwa mwezi kwa mwezi, badala ya kungoja ulipishwe mwaka mzima, na inakuwa pia ni changamoto kuweza kupata fedha zote zile kwa pamoja. Kwa pamoja ni changamoto, lakini kuna mawazo tofauti. Wengine hawapendi kulipa hiyo mambo ya miezi kwa mwezi, ushazoea. Akilipa miezi sita, amelipa anapumzika, anafanya anajipanga, anaenda mambo yake, ndio lakini sasa naona kwanza tuelekee nchini Kenya. Mambo ya Zimbabwe yameisha leo tunazungumzia, lakini pia Kenya maandalizi, maanake siku ya Jumanne uh, Rais Uhuru Kenyatta basi ataapishwa rasmi kuwa rais wa Kenya, lakini kuna maoni mengi yameendelea kutolewa. Mataifa tofauti ya nje pia yametoa maoni na kutoa ushauri mbadala, labda pengine na vile serikali ya Kenya ambavyo ingetaka, lakini kwenye laini ya simu, swala kubwa hasa likiwa gharama zinazungumzwa hapa. Mm, tunaye Kweli ni, ni swala ambalo Wakenya wengi wamekuwa wakilipigia darubini kwamba rais mteule sasa anaapishwa, lakini kabla kuapishwa huko uh, kumekuwa na swala leo asubuhi ambako ubalozi wa uh, Uingereza hapa nchini hiyo umeeleza kwamba uh, umewapa utaratibu wa watu wake, wananchi wake hapa nchini Kenya kuweza ku enda katika maeneo tofauti na kuwepo kwamba huenda pakawa na ghasia katika maeneo mengine. Lakini mkuu wa utumishi wa umma na ambaye pia uh, ni, ni afisa mkuu uh, katika uh, serikali Joseph Kinyua alieleza kwamba hatua hiyo haina umuhimu wowote. Hebu tumsikilize Joseph Kinyua alivyoeleza. Kenya usalama upo na mikakati imewekwa kuhakikisha kwamba maandalizi na shughuli yenyewe ya kuapisha Rais Kenyatta itakuwa itafana na kusisitiza kwamba hata iwapo upinzani umeeleza kwamba kutakueno pakawa na mkutano wao ilo haiwi changamo, changamoto ya usalama nchini Kenya. Naam, sasa hakuna changamoto za usalama lakini, vilevile hebu vile tueleze, Kennedy Wandera, kuna swali limegusiwa la gharama za shughuli hiyo nzima, nini ambacho kinazungumzwa? Naam, Wakenya wamekuwa wakielezea kwamba huenda ku uh, shughuli hii ya kuapisha Rais Kenyatta itagharimu fedha nyingi, na wamekuwa wakiuliza serikali kuweza kujitoa na kuelezea kwa, kwa kina, na leo Joseph Kinyo ameeleza kwamba shughuli nzima itagharimu okay, takriban shilingi milioni mia tatu. Hebu tumsikilize alivyoeleza. a lot of money what we... Ki, kiwango walichowekwa walichowekwa uh, cha shilingi milioni mia tatu ni kiwango ambacho uh, kitatosheleza shughuli nzima, na hivyo basi serikali haipanii kutumia fedha zaidi ya hizo. Uh, Wandera, kabla hujaondoka, hebu tueleze kidogo, na upande wa upinzani ulikuwa umesema kwamba watakuwa na sherehe tofauti wakati kuapishwa kwa, kwa rais kukiendelea, kuna lolote kutoka upande huo? Tunataraji tu, tu japo uh, maswala uh, uh, utaratibu wakina haujatolewa, lakini taarifa tulizonazo ni kwamba kesho watakuwa na mkutano katika kaunti ya Machakos. Sikuweza kuzungumzia hilo, na pia wameeleza kwamba siku ya Jumanne, kutokana na utaratibu ambao wametuma kwa vyombo vya habari, Jumanne watakuwa na mkutano wa hadhara uwanja wa Uhuru Park hapa katika Busani ya Uhuru. Hatujajua ni kipi hiki ambacho wataweza kukifanya katika uwanja huu, lakini wengi wamekuwa wakieleza kwamba huenda basi wakatoa uh, wakato wakatoa utaratibu uh, fulani ambao watu wafuasi wao wataufuata siku zijazo, lakini mpaka sasa hatujajua, mm -hmm. ni kipi kile ambacho kitaweza kuzungumziwa katika mkutano huo wa hadhara uh, siku ya Jumanne katika Bustani ya Uhuru hapa jijini Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera, utaendelea kuangalia kwa kina mambo yanavyoendelea nchini Kenya kabla ya kuapishwa kwa rais. Sawa kabisa. Basi baada ya kuongea na Kadi Wandera, tuungane naye mwenzetu Josephat Kioko. Kama ulivyosikia Kamau kule nchini Kenya, pia maeneo ya Mombasa hivi sasa anasema kwamba eh, kuna mlipuko unazungumzwa wa ugonjwa wa kipindupindu. Kwa hiyo nini ambacho kinaendelea atueleze mpaka sasa, eh, tuungane naye Josephat Kioko. Josephat, hebu tueleze yale unayofahamu mpaka sasa. Shirika la Msalaba Mwekundu limeandaa mkutano na waandishi wa habari leo hii hapa Mombasa, ambapo katibu mkuu Abbas Gullet amezungumzia kwamba kaunti zilizokumbwa na mlipuko wa kipindupindu ni kaunti kumi na nane, hizi zamani zikijulikana kama wilaya. Na amesema hiyo imekuwa kwa miwezi kadhaa, lakini mvua ilionyesha ndio imezidisha mambo haya. Sasa ametoa changamoto kwa serikali za kaunti kwamba wanajikokota kusafisha miji, akikiwa mfano wa Mombasa, Nairobi, mrundi wa taka amesena ia sababu kubwa. Na kwa sababu ya usafi huu mwenyewe nimenguzu vituo kadhaa, vingine vimetengewa wagonjwa wa kipindupindu, wametumwa na kupatana na wanaugua, na kwanza katika nchi ya kituo kimoja, nikazungumza na raia huyu kwa jina la l ye, amelalamikiwa ukosefu wa maji ndani ya kile kituo na kwamba hcho wanachenda msalari wale raia wanaotembelea hospitali ni kile kile, wagonjwa wale wan, wan, wanatumia. Tumsikie sisi. Niliangaika sana nilipokwenda kwa matibabu, nilipokuwa nimetumwa na daktari wangu nende nikachukue bidhaa nipeleke kwa labu. Nilipokwenda chooni nilikuta tumuunganishwa na wagonjwa, amna maji ya kujisaidia. Tuambo wale watu ni wa, wametengewa tenti, ni wagonjwa wa kolera, amna vile tunaweza saidika sababu hamna maji. Tu inabidi tukanunue maji nje ya mineral tuje tutumie hospitali kubwa kama inu. Inakuwaje tunakosa maji ya matumizi hospitalini? Sasa ugonjwa wa kolera, si ni rahisi kila mmoja, hata pengine alitoka nao hapo hospitalini kurudi nao nyumbani, sababu kile choni kile kile kimoja. Nasema kuwa ni jambo la dharura, sasa ilikuwa hawajajipanga vizuri, sababu mimi mwenyewe ninavyoelewa kama vile kolera ni ugonjwa nao ugopesha, ilikuwa ni waeke kibandiko kizuri na watuwekee pia maji ya kutosha pale hospitalini. Nam Josephat Kioko, hayo yanazungumzwa. Je, kuna ilani yoyote imetolewa mpaka sasa? Nini kinazungumzwa na viongozi? Kila nimeshuhudia muhimu, ili kuepusha watu wengi zaidi kuungua kipindupindu, ni kwamba maafisa wa serikali na wengine wa msabu mkundu wameungana kuchukua dharura. Nimeshuhudia maji yenye dawa yakiweko kando kando ya hospitali wa... na, na unapoingiia pale unakataza maji yaliyotibiwa na watu wamechukuliwa wengi sana kwenda kupiga dawa katika maji maeneo ya makazi. Nau pia nimeshuhudia wale wauza vyakula wakidunga sindano ambayo serikali imeagiza, wale hawajapata sindano ya mambo ya afya, ingawaji wanasema malipo yako juu. Hiyo ni kati ambayo imechukuliwa ili kuepusha marasia ya kipilipili, na watu mitaani wako chonjo sana kuepusha maambukizi. Basi, asante sana Josephat Kioko. Inaonekana kwamba tatizo kubwa sande sio la matibabu hasa, lakini usafi na maji. Siku zote inapokuwa kuna ugonjwa wa kipindupindu kila mtu anajiuliza usafi, usafi ni, na, ni, na, maji ya kutosha, na, na, na maji yanayotiririka. Unajua maji yanayosimama ndio mabaya ya hata zaidi. Asante sana Josephat Kioko, tutaendelea kufuatilia swala hilo la malaria nchini Kenya, kipindupindu nchini Kenya. Kumradhi. Amason na Mnangagwa ameapishwa leo kuwa rais mpya wa Zimbabwe na kuanza hotuba ya kumsifu mtangulizi wake pamoja na ahadi ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka ujao kama ilivyopangwa. Tarehe tano mwezi huu, Mnangagwa alifukuzwa kazi na Rais Robert Mugabe kama naibu rais huku Mugabe akiashiria kumwachia madaraka mkewe Grace. Wiki mbili baadaye, Mnangagwa mwenye umri wa miaka sabini na mitano amejipata akiapishwa kuwa rais wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kwenye uwanja wa michezo mjini Harare akishangiliwa na maelfu ya Wazimbabwe waliohudhuria. Mnangagwa anayejulikana kama Mamba ana uhusiano wa karibu na jeshi, huku akikabiliwa na mtihani mkubwa wa kujenga tena uchumi wa taifa hilo ambalo limeharibika vibaya kutokana na utawala wa karibu miongo minne wake Mugabe. Hata hivyo, Mugabe pamoja na mkewe Grace wamepewa kinga ya kutoshitakiwa. Serikali ya Sudani Kusini, ambayo ina matatizo makubwa ya kifedha imesitisha kutoa hati za kusafiria baada ya kampuni ya Ujerumani kusitisha huduma hiyo kutokana na kuto kulipwa kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Naibu waziri wa, wa fedha mu ambros Thik amesema kuwa kampeni ya Ujerumani kampuni ya Ujerumani kwa mradhi ya Muhibur imesitisha kutoa pasi hizo kutokana na deni la takribani dola laki tano e zikiwa za leseni ya kutumia mitambo ya kompyuta inayotolewa kila mwaka na kampuni hiyo. Hata hivyo amesema kwamba serikali imepanga kulipa deni mapema wiki ijayo. Sudani Kusini imekumbwa na mapigano ya karibu miaka minne kuhusu uzalishaji wa mafuta ghafi. Wanachama wa chama cha Social Democrats cha Ujerumani, SPD, wamesema mapema leo kuwa wako tayari kufanya mazungumzo na vyama vingine katika juhudi ya kutatua mzozo wa kisiasa wa kuunda serikali mpya bila kuitisha uchaguzi mpya. Chancela Angela Merkel ambaye mrengo wake wa kiconservative ulishinda kwenye uchaguzi wa Septemba 24 bado hajaunda serikali ya muungano ya kuongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi ndani ya muungano wa Ulaya kwa muhula wa nne. SPD imetawala ndani ya muungano chini ya utawala wa Merkel tangu mwaka wa 2013, lakini kiongozi wa, wa chama chake Martin Schulz aliapa kujiunga na upinzani mara tu baada ya uchaguzi huo, ambayo chama chake hakikufanya vizuri na mwanariadha wa zamani wa Afrika Kusini Oscar Pistorius ameongezewa muda wa kifungo chake kwa zaidi ya mara mbili kutokana na mauaji ya mpenzi wake wa kike Reeva Steenkamp mwaka 2013. Mahakama juu ya rufaa ya Afrika Kusini mapema hii leo imeongeza kifungo hicho hadi miaka 13 na miezi mitano. Adhabu mpya hata hivyo itaanza kuhesabiwa tangu Pistorius alipoanza kutumikia kifungo cha awali. Waendesha mashtaka walikuwa wameomba kifungo cha miaka 15, kifungo cha awali cha miaka 6, wakisema kilikuwa kidogo mno. kipindi ni VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji na mtazamaji, kama unaungana nasi hivi sasa ukisafiri, au baada ya, ya shughuli zako baada ya kazi, kama unaendelea na shughuli, basi uko na VOA Express na moja kwa moja, kama tunaangalia maswala, yani maswala ya nini. Unajua maisha ya sasa ni magumu sana, mambo ya ajira. mm -hmm, wa mepata, ajira. Elimu watu wamepata, lakini ajira na pia kupata riziki inakuwa ni changamoto. Lakini je mambo yakiendelea kuwa magumu hivi Vipi mtu ajitume, ili upate ajira na angalau riziki ya kila siku? Hebu tusikie tuliyoandaliwa naye Salma Mohamed kutoka kule Mombasa, kuhusiana na kama huna kazi, basi la kufanya ni lipi? Tarab nafanya mimi, ni tarab, yani ile originality, yani ya Kiswahili ya kimwambao ya pwani ya culture. Nilipoingia kwenye tarab ilikuwa ni kuinuza kuinusha vipaji vya, ki, vya kwetu mwambao wa pwani. Mimi mwenyewe kwanza nilikuwa yani napenda nyimbo za tarab, kwa sababu ni mwanamuziki, napenda mziki karibu kila aina. Kwasabu, kwa sababu nilipokuwa tunaimba tunaziita beach music. Beach music ni nyimbo za Kihindi, Kiarabu, Kizungu, Kiswahili, kila aina ya nyimbo, kwa sababu kupigia watalii wale wageni nimesafiri uh, tuseme Europe, Germany, Italy, France. Germany yenyewe ilikuwa ni german tour wakati huo, niko na beach music, hata si tarab nilikuwa nafanya. Kwa african safari club kukiwa low season Kenya wanatuchukua Ulaya, tunakwenda kufanya market kule. Hasa kwanza, tarab wajua ina tofauti. Tarab ya Dar es Salaam, takwambia Tanzania una Zanzibar, na tarab ya Zanzibar ni tofauti na wao, wote ni wa Tanzania, unaona. Huku wanaimba nyimbo za mipasho Dar es Salaam. Na Zanzibar wanaimba nyimbo za kimaisha, ndio sasa, kama ndio za Mombasa sasa, kwa sababu tunazungumza maisha, yani yalivyo ya day to day life. Ni kwa sababu sisi tunatumia maneno mazito ya ndani, mpaka uwe ni mtu yani umesomea Kiswahili, sio mtu umekulia Kiswahili. Aa. Umesomea Kiswahili ndio utaweza kuchambua pale ndani, huyu alikuwa ana, kama ana sultana na mtu sasa safari ya Marekani ni upande wa Tarab sasa Watu wanje kweli, yaani wenzetu wana appreciate sana mziki, si kama sisi hapa. Utashangaa, we utasema, hasa hawa vipi? Wana appreciate mziki, hata hawaelewi wao, hawana kuhitaji kuelewa, wanataka zile originality. Kwa sababu nakwambia hivyo, mimi mwenyewe nishafanya show hapa Mombasa mara mbili, for Jesus nikafanya show kuintroduce kwanza bendi yangu, basi nikaintroduce tarab, nikaalika wakaja vile vipaji vya Kiswahili, nyimbo za Kiswahili, nyimbo zetu yani za kitamaduni. Lakini yani kuitikia kwake, mwito wake haukuwa mzuri. Ulaya, mimi kuna picha yangu African Safari Club a keumbo na mpenda tabia si jeuri tabia ana la ke umbo. Haya, sikia mambo hayo. Huyo ni bi mwanamuziki mmoja akitengeneza yale mambo ya kwambia ya taarabu. Kama huna kipaji kipaji kinaweza kakusaidia ukapata ajira majira, kama unavyoona sasa. Yeye mwenyewe amejituma kwa kipaji chake, anafanya taarabu na imemtembeza pia maeneo mengi ya ulimwengu. Naambia mimi na mwenyewe, anakwambia kabisa kama ametembea maeneo mengi, kwa sababu wengi wanafikiri kwamba muziki ule unaweza ukawa hauna athari kubwa au hauna mvuto mkubwa katika eneo la Afrika Mashariki, lakini yeye yeah, ameshuhudia jinsi tu, sio pale Afrika Mashariki, nje mpaka Ulaya mpaka maeneo mengine, thamani kif... ya ule muziki wa taarabu uh -huh. Unajua kuna kitu kimoja sande, kuna imani nafikiri kwamba labda ni potovu kwamba Talanta, tunaposema talanta ama kujituma kwa vipaji, watu wanafikiria mambo ya ucheza filamu, uh, uimbaji na mambo kama hayo, lakini unaweza ukakuta kwamba hata ukulima na mambo mengine ambayo sio lazima ya kuweke kwenye uso wa kimataifa ni kipaji ambacho pia kinaweza kikakupa uh, riziki ya kila siku. kwa no. Hivyo si lazima kila mmoja awe mwimbaji, awe mcheza filamu, awe mtangazaji. yeah. Kuna mambo mengine mengi. Kila unachokifanya kifanye kwa uadilifu, uadilifu mzuri kitakupa, mm -hmm. kitakupeleka mbali. Unakwambia sawa kabisa. Basi moja kwa moja, kama, hebu niambie, tunakutana na nini sasa baada ya hapa? Tukutane na katika haya haya maswala ya kuendelea Ijumaa. Unajua, Ijumaa kunakuwa na vitu vingi vinaendelea mbali mbali, kila una una, yeah, siku unasema haiendi <laughs> bila mziki, si unajua hivyo. Sasa mimi naona vizuri, kwanza tupate kibao, kisha baadaye tutaangalia mambo ya burudani kidogo kidogo, ikiwa ni Ijumaa ndani ya Express. Sasa usisahau wimbo ni kutoka wapi? Kutoka Tanzania ni Jivani. Anasema nini? Sikiliza. Juma hii am in love kwa Jivani. Taratibu umebadili akili yangu, imekuwa kama stori, imekuwa kama stori ya mambo ambayo yalitokea zamani. Mana, macho menifumbua, sasa naiona tafsiri ya mapenzi ndani ya mboni zako, bali umenitoa. Ah, yeah. nashukuru naipata furaha yeah. mateso kuvunjania yeah. Nakwambia, mambo yanateremka vizuri sana napomwona na Jafar mjasiri kwa upande wa pili, wakati akitengeneza mambo ya ubora wa picha mwenyewe pia anafurahia. Nilimuona kwamba mm, ana miondoko kwa yake yule jamaa Jivani, kampata vizuri sana. Naona wengi pia wanaendelea kutupata kwenye mtandao um, wa Facebook. Naona Ken Wandera anasema good combination, Sunday na Harison. Tunasema asante sana Sunday na na Kennedy Wandera. Kuna huyu jamaa anaitwa nani, anaitwa Ahmed, yuko Port Elizabeth kule Afrika ya Kusini, na kuna huyu mwenye Valentin Nema anasema <laughs> nah, <hapa Marekani laughs> na yote wanasema South Dakota. Lakini yote yanafanyika ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, na kama Friday, Friday, mambo tulivyodokezea, mambo ni mengi sana, mambo ya burudani yanaendelea, na moja kwa moja tunakwenda paka kule Mombasa kwake Joyce kwake Liberty, Liberty a dead <laughs> Liberty <ya> Adede, upo? Nipo, ndugu <laughs> yangu <misa>. Jambo safi kabisa, tupe uh, habari uh, za Mombasa. jambo. Weekend hii juma hii mambo namna gani huko? Asante sana sande, Shomari pamoja na Harison, huku mambo shwari, mambo yametulia, Mombasa imetulia, mvuvua kivu kiasi, lakini mambo yanabadilika, joto kwa wingi, mambo yanafanyika mazuri. Wikendi hii vijana walio kati ya umri wa miaka kumi na hadi ishirini na sita watapigwa burudani kubwa zaidi katika uwanja wa Mombasa Sports Club ambapo eh, kuna mpango mzima wa be your own boss, yani wewe ukuwe ni eh, boss wako kivyako hapo, ambapo vijana wa wachanga hao wanapewa wosia na kuweza kukuza ujasiriamali. Wale vijana ambao ni wajasiriamali sasa wanakuja wanapigiwa burudani na kufunzwa ujasiriamali, ili kuhakikisha vijana kama hawa hawaingili katika maswala ya utumizi wa dawa za kulevya ama kupotoka katika maswala ya ugaidi ja bali waweze kujiajiri wenyewe badala ya kutegemea ajira. Tumsikize huyu mwanadada ambaye anafanyika kama marehema Said akigusia na kuelezea mengi kuhusiana na kwa tunatengeneza uh, summits ambazo the youth wanaweza kuja kunakuwa na mentorship program. Kuna uh, na tunawapatia chance ya the youth kuweza kuonyesha talanta zao. mm -hmm. Tunaweza ku, kuwasaidia um, kutimiza malengo yao. Lakini saa hii kuna mambo mengi, youth wanataka kuwa free, wanataka kufanya vitu zao ambazo zinawaridhisha so, mm -hmm. Napata careers nyingi zimekuja mambo za ma internet, watu wanataka kuwa bloggers watu wanataka kufanya uh, modeling fashion show. Haya, tunakushukuru sana Liberty. Ae, inaonekana mpango wa Mombasa ni mzito sana wikendi hii. Kuna mengi zaidi. Kuna mashindano ya safari rally ya, mm -hmm. ya, ya, ya, ya jadi ya klasiko rally ambapo mm -hmm. watanzania wanawakilishwa na giant sha na mashindano haya yanatarajiwa kukamilika siku ya Jumapili, yalianza hapo jana na ndio yanazunguka katika mataifa haya ya Afrika Mashariki. Mashindano yanavutia watu zaidi, watakuwa wanafuatilia kuangalia nini kinajiri katika burudani huku katika bio on boss Kina Otile Brown, Timitida na wasanii wengine watakuwa wanafanya mambo Mombasa, kuliasha moto kuhakikisha wikendi inaisha katika hali iliyo nzuri. Asante sana, sana Libert ae, tunakutakia wikendi njema huko Mombasa, tunashukuru sana basi. Moja kwa moja, kama hebu tuangalie, kuna swali tuuliza wasikilizaji wetu jana hapa e, linasema je, unahisi rushwa imepungua Tanzania? Mm -hmm. Basi, maoni mengi yametolewa, naona dada Joe wa Chala anasema mimi naona rushwa hakuna, kuna kamchezo kakupeana pesa. Kama wakubwa wenyewe wanatumia pesa kutaka waishi wapendavyo, pana rushwa hapo, kwa hivyo rushwa haijapunguka. Mzuka Hamisi anasema wakuliwa Tanzania, rushwa bado ipo, polisi na wabaraza ardhi kote nchini wanakula rushwa. <laughs> MP Sostenes kwanza anauliza, rushwa rushwa ni nini? rushwa ni nini? Mwenye tafsiri yenye mantiki yaniambia, alafu ndio ah nijibu yeah, swali lenyu. Christopher Stephen Christopher, mkaulize madereva eh, pale Tunduma mpakani mwa Tanzania na Zambia Majibu kamili mtayapata. itakuwaje sasa kulingana na Emanuel Daudi anauliza, itakuwaje sasa uh, wakati Nyerere hayupo, angekuwepo uh, wangeonyeshwa hawa viboko arobaini wakati anaingia viboko arobaini ah, uh, kwa hivyo anasema kwamba rushwa kamwe haingeonekana kama mzee Nyerere ingekuwa haya. Bila shaka maoni ni mengi kwelikweli kweli. Ingia kwenye mtandao wetu wa Facebook, endelea kutuma maoni yako kuhusiana na swala hilo. Lakini basi baada ya hapo kamao E, moja kwa moja tuangalie nini yanatamba kwenye mitandao yetu ya kijamii na kwenye vyombo mbalimbali vya habari, na kila kona, mambo yako vipi huko? Tunaangalia, naona BMJ Muridhi amejiandaa, poa kabisa. na BMJ karibu sana kwenye studio, hebu angusha mambo, mambo mambo, mazito, mazito, mazito. Mazito. Naam, asanteni sana wenzangu, ni eh, kama ambavyo wasikilizaji wamekuwa wakisikiliza wiki nzima hii E, yale yanayotamba kwenye mitandao ni kuhusu Emerson Dambuto Mnangagwa kwa sababu kama mlivyoeleza ameapishwa mm hivi leo na tayari wameanza kuzungumzia swala hili kwenye mitandao. Si haba e, huyu JJ Mugawara a, anasema hongera Ndambuto Mnangagwa. Uh, tunatumaini kwamba utaleta mabadiliko makubwa hapa Zimbabwe. Jay Mathyo anasema hongera Mamba, najua anajulikana kama crocodile mm. eh, hata ingawa wewe ni wa Zanu PF kama Mugabe, mtu yeyote nchini Zimbabwe kwa sasa ni afadhali kuliko Mugabe, ni lazima kuwe na mabadiliko. Ni mazungumzo ambayo yanaendelea maeneo mengi duniani kote kuhusiana na hali ilivyo ya kisiasa nchini Zimbabwe. Sasha Mbagita anasema sioni tofauti, wote wako sawa. Wow. Wanyama ni wale wale, misitu ndio imebadilika. Haya ni maoni tu. Uh, na kwingineko ni kuhusu serikali ya Kenya kutumia shilingi milioni mia tatu kwa matayarisho ya kumwapisha Uhuru Kenyatta kwa mhula wa pili. Hili pia limezungumziwa sana kwenye mitandao ikiwa ni pamoja na huyu. John Kamau anasema milioni mia tatu ni za kazi gani? mimi naona kama hongo pia inaendelea katika mchakato wote huo. Ni maoni yake huyo naye. Kanini Julius anasema eh, mwacheni Uhuru Kenyatta atumie hela kulingana na vile anavyofikiria ni muhimu kwa nchi ya Kenya, lakini mm -hmm. Suala lingine ambalo limetanda sana mm -hmm. sana na Kamau ni kuhusu no. Huyu uh, River uh, Steenkamp, kumbuka huyu Afrika dada aliyeuawa. Na hivi leo mahakama kuu ya rufaa Afrika Kusini imemwongezea kifungo mwanariadha Oscar Pistorius kwa kumuua aliyekuwa mpenzi wake huyo niyemtaja River Steenkamp. Pistorius alikuwa amepewa kifungo cha miaka sita lakini mahakama hiyo imemwongezea miaka mingine sita na miezi mitano mm. na Pistorius alikuwa ni bingwa wa riadha kama mnavyojua, na alikuwa maarufu sana kwa sababu ya umahiri wake akikimbia, licha ya kwamba hakuwa na miguu yote miwili. Na sasa Reeva anaweza kupumzika salama, imesema familia yake kupitia mtandao wa Twitter. Gerrie Nel naye anasema kifungo cha kwanza kilikuwa kama mzaha. Uh, wengi hususan katika nchi za Afrika Kusini wameendelea uh, kulizungumzia suala hili katika uh, mitandao. I... Hata ukiangalia kwenye hapa, ilitengenezwa filamu kama unafahamu ile yeah, filamu ya Lifetime na filamu ilitengenezwa kuhusu maisha ya, nimeitazama wiki moja iliyopita uh, <laughs> eh, ni kama coincidence hii. <laughs> eh, Titi Zulu anasema kwenye Instagram alidhani yeye ni untouchable. Hasira zake ndizo zimemletea haya na Matilda MV anasema nimemhurumia sana huyu mwanariadha, nadhani na ana tatizo la kiakili. Badala ya kumfunga kwa muda mrefu, labda angepelekwa kufanyiwa ukaguzi wa kimatibabu. Kweli kabisa, BMJ, asanti sana kwa baadhi ya mambo yanayovuma mitandaoni. Uh, naonekana muda nao unatupa kisogo, lakini nawashukuru na sana Hamisi Mabula, Sofia Mico Madoshi, Malabo Muts na Pierre Wapotin, Sefu Muhamed Yangwizo pamoja na wengine wengi ambao wamekuwa ndani ya mtandao wa Facebook. Kufikia hapo ndio tunatamatisha VOA uh, Express Ijumaa ya leo kutoka hapa Washington DC, nikikutakia uh, weekend njema. Jina langu Harrison Kamau, na mimi nakutakia Ijumaa njema. Naitwa Sunday Shomari, msikose kuendelea kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika.