Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni BMJ Mridhi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Novemba 24 mwaka 2017, ambapo tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, 94.9 FM Bujumbura, Burundi na katika masafa mafupi kwenye e, mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na kuapishwa kwa rais Emerson Mnangagwa kushika wadhifa wa uraisi. Tega sikio. Na katika habari za dunia jioni ya leo, watu zaidi ya mia mbili wameuawa katika shambulizi la kwenye msikiti huko Sinai nchini Misri naye chancela wa Ujerumani Angela Merkel anajitahidi kujaribu kupata vyama vingine vya kisiasa kuungana na SDP kuunda serikali ya muungano mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako uwasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na matarajio ya Zimbabwe kwa uongozi mpya wa Rais Mnangagwa. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika Live Talk, tafadhali tupigie simu plus 1 202 619 513151. Narudia tena plus 1 202 619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba maafisa wa usalama nchini Misri wamelinukuu shirika la habari linalomilikiwa na serikali likisema kwamba takriban watu 235 wameuawa na watu wanaoshukiwa kwamba ni wanamgambo waliovamia msikiti mmoja ulio kwenye peninsula ya Sinai. Shirika la habari la MENA limewanukuu maafisa wa serikali wakisema kwamba wanamgambo hao walilenga msikiti wa Al Rouda ulio katika mji wa Bir Al-Abed magharibi mwa jimbo la Arish. Wamesema kwamba watu wanne waliokuwa kwenye gari waliwafiatulia risasi waumini wakati wa sala yao ya Ijumaa. Watu wapatao 125 pia wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo. Walioshuhudia kisa hicho wamesema magari ya ambulensi yaliyoonekana yakiwabeba majeruhi na kuwapeleka kwenye hospitali zilizo karibu. Nchi jirani ya Israeli ambayo ilitia mkataba au kutia saini mkataba wa amani na Misri mnamo mwaka wa 1979 na ambayo imekuwa ikishirikiana kwa maswala ya kiusalama na nchi hiyo, imetuma risala za rambirambi kufuatia mkasa huo. Emerson Mnangagwa ameapishwa hivi leo kuwa rais mpya wa Zimbabwe na kuanza kwa hotuba ya kumsifu mtangulizi wake pamoja na ahadi ya kufanyika kwa uchaguzi mwaka ujao kama ulivyopangwa. Tarehe tano mwezi huu, Mnangagwa alifukuzwa kazi na Mugabe kama naibu wa rais, huku Mugabe akiashiria kumwachia madaraka mkewe Grace Mugabe. Wiki mbili baadaye, mna, Mnangagwa mwenye umri wa miaka sabini na tano amejipata ameapishwa kuwa rais wa taifa hilo la kusini mwa Afrika kwenye uwanja wa michezo mjini Harare, huku akishangiliwa na maelfu ya Wazimbabwe waliohudhuria hafla hiyo. Mnangagwa anayejulikana kama mamba na uhusiano wa karibu na jeshi, huku akikabiliwa na mitihani mingi ya kujenga tena uchumi wa nchi ambayo ambao umeharibika vibaya kutokana na utawala wa karibu miongo minne wa Mugabe. Hata hivyo, Mugabe pamoja na mkewe Grace wamepewa kinga ya kutoshtakiwa. Gavana wa Benki Kuu ya Kenya amesema leo Ijumaa kwamba uchumi wa nchi hiyo umeonyesha ustahimilivu wa kipekee kufuatia mzozo wa kisiasa unaokabili taifa hilo. Gavana Patrick Njoroge ametaja uimarishaji wa biashara ndogo na za kadri kama uliochangia ustamilivu huo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Afisa huyo aidha amesema kwamba benki hiyo inakadiria ukuaji wa uchumi kwa asilimia tano nukta moja mwaka huu. Hicho ndicho kiwango cha chini zaidi cha ukuaji wa uchumi chini ya utawala wa Rais Uhuru Kenyatta, hata ingawa bado uko juu kuliko makadirio ya Benki ya Dunia ya asilimia 2.6 katika mataifa ya Kiafrika. Kenya ilikumbwa na kipindi kibaya cha ukame kabla ya kutumbukia kwenye mzozo wa kisiasa wa muda mrefu baada ya mahakama ya juu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika tarehe 8 mwezi Agosti. Kenyatta anatarajiwa kuapishwa Jumanne wiki kesho baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa marudio ambao ulisusiwa na mpinzani wake wa karibu Raila Odinga. Mwanariadha wa zamani wa Afrika Kusini Oscar Pistorius ameongezewa muda wake wa kifungo eh, kwa zaidi ya mara mbili kutokana na mauaji ya mpenzi wake wa kike River Stinkamp mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Mahakama ya juu ya rufaa ya Afrika Kusini mapema leo imeongeza kifungo hicho hadi kufikia miaka kumi na mitatu na miezi mitano. Adhabu mpya hata hivyo itaanza kuhesabiwa tangu Pistorius alipoanza kutumika kifungo cha awali. Waendesha mashtaka walikuwa wameomba kifungo cha miaka kumi na mitano wakisema kwamba kifungo cha awali cha miaka sita kilikuwa kidogo mno. Msemaji wa familia ya Steenkamp ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanahisi kuwa haki imetendeka. Pistorius alimuua Steenkamp siku ya wapendanao, Valentine's Day, mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu baada ya kumpiga risasi mara nne kwenye mlango wa bafu alimokuwa. Wakati wote wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, Pistorius amekuwa akidai kwamba alifikiria huo, huyo alikuwa ni muhuni aliyekuwa ameingia kwenye bafu. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Wanachama wa chama cha Social Democrats cha Ujerumani, SDP, wamesema mapema leo kwamba wako tayari kufanya mazungumzo na vyama vyote katika juhudi za kutatua mzozo wa kisiasa kwa kuunda serikali mpya bila ya kuitisha uchaguzi mpya. Chanzela Angela Merkel ambaye mrengo wake wa kiconservative ulishinda kwenye uchaguzi wa Septemba 24 mwaka huu bado hajaunda serikali ya muungano ya kuongoza taifa hilo lenye uchumi mkubwa sana ndani ya Muungano wa Ulaya kwa muda wa miaka minne. SDP imetawala ndani ya muungano chini ya utawala wa mako tangu mwaka wa 2013 lakini kiongozi wa chama chake Martin Schulz aliapa kujiunga na upinzani mara tu baada ya uchaguzi. Serikali ya Sudan Kusini, ambayo ina matatizo makubwa ya fedha, imesitisha utoaji wa hati za kusafiria baada ya kampuni ya teknolojia ya Ujerumani kusitisha huduma hiyo kutokana na kutolipwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ruiters, naibu waziri wa fedha mu Ambros Stak amesema kwamba kampuni ya Ujerumani ya Muhibo imesitisha kutoa hati hizo kutokana na deni ya takriban dola milioni mia tano kunradi, kutokana na deni ya takriban dola milioni elfu mia tano nusu milioni takriban dola nusu milioni zikiwa ni leseni za kutumia mitambo ya kompyuta inayotolewa kila mwaka na kampuni hiyo. Hata hivyo, imesema kwamba serikali imepanga kulipa deni hilo mapema wiki ijayo. Sudani Kusini imekumbwa na mapigano ya karibu miaka minne huku uzalishaji wa mafuta ghafi ambao ni tegemeo kubwa la kiuchumi kwa nchi hiyo ukiathiriwa pakubwa. Uchunguzi uliofanywa mwaka jana na kundi la Marekani liitwalo Sentry ulithibitisha kwamba viongozi wengi wa taifa hilo wameendelea kujilikimbizia kunji, uh, utajiri mwingi kwa njia zisizo halali wakati mapigano yakiendelea na siku ya leo maarufu kama Black Friday hapa Marekani hufuatia sikukuu ya Thanksgiving, ambapo wenye maduka hutamania kupata faida nyingi kutokana na wateja wengi wanaofurika kununua bidhaa kutokana na kupunguzwa kwa bei. Maduka mengi yamefungua mapema hivi leo yakiwa yamepunguza bei za bidhaa maradufu na kwa matarajio kwamba watajipatia wateja wengi iwezekanavyo. Siku ya leo kwa kawaida huwa yenye shughuli nyingi zaidi za ununuzi kila mwaka katika historia ya Marekani. Shirika la kitaifa linalofuatilia wateja hapa Marekani linakisia kwamba takriban asilimia 69 ya Wamarekani watanunua bidhaa hivi leo, ikiwa ni idadi ya watu milioni mia moja na sitini na nne. Utafiti uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kwamba wanunuzi wengi wametumia kampuni ya Amazon inayouza bidhaa kwa njia ya mtandao kuagiza bidhaa zao. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kama tulivyoeleza hapo awali, kwamba leo hii katika Live Talk tunazungumzia mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na kuapishwa kwa rais mpya wa nchi hiyo, Emerson Mnangagwa, ambaye sasa Wazimbabwe wengi wana matarajio tofauti. Na kwenye laini ya simu mpaka sasa hivi tunaye mkazi wa Harare, Kendis Mwakalele. Kendis, karibu katika Live Talk. Asante sana. Kwanza labda ungetueleza, leo Zimbabwe imeshuhudia mabadiliko makubwa ya kisiasa. Rais wa zamani wa nchi hiyo amejiuzulu wiki hii, Robert Mugabe, na leo Mnangagwa ameapishwa rasmi kushika hatamu za uongozi. Unaweza kutueleza hali ilikuwaje katika mji mkuu wa Harare? Hai uh, leo ni kwamba watu wamekutana katika uwanja wa taifa kwa ajili ya kuona uh, rais wetu mpya akiapishwa na kumsikiliza akitoa hotuba yake ya kwanza kama rais wa nchi, na kulikuwa kumejaa watu, walienda mapema mno. Nadhani naweza nikasema wameamka kwenye saa kumi na mbili hivi mpaka saa saa moja saa saba hivi walikuwa wamefika kule, uh, kulikuwa na watu wengi sana. Na hali ilikuwaje, hasa kwa upande wa wananchi? Maanake Wazimbabwe wameona mabadiliko, na kuna wengine wanasema ni mabadiliko ambayo, wao walikuwa wanamjua rais mmoja tu. Kwa hiyo nini ambacho kimejitokeza huko leo? Uh, wengi walikuwa na furaha, walikuwa wanashangilia eh, walikuwa wanajisikia vizuri, kuweza nao kusema kwamba tuna rais mpya na tumebadilisha, um, hadithi yetu kama Wazimbabwe. Je, yeah, labda Rais Emerson Mnangagwa baada ya kuapishwa rasmi amelihutubia taifa, ni yapi ambayo ameyazungumza ambayo unaona haya yanawagusa wa Zimbabwe wa kawaida? Uh, ameongelea ame, ame, ame vitu vingi sana, uh, vikiwemo kitu cha kwanza ambacho nadhani kimefurahisha watu zaidi ni suala la kuangali, la kurekebisha tatizo ambalo ni upataji wa fedha. Kwa sasa hivi tunachokifahamu ni kwamba benki nyingi hazitoi, hazitoi hela e, kwa watu watu. wanakaa kwenye mstari masaa mengi, wengine wanalala pale wakisubiria, alafu asubuhi pale wanapewa hata kama dola ishirini, dola hamsini ni kitu ambacho kimekuwa kinasumbua watu wengi, tukiangalia pia kwamba tunaelekea katika msimu wa sherehe za sikukuu kadhalika. Uh, kwa hiyo wamesema kwamba serikali inabidi wakae waangalie kwamba watafanyaje ili upatikanaji wa pesa uwe rahisi zaidi kwa, kwa, kwa watu wa Zimbabwe. Uh, kingine ambacho wameongelea ni kwamba ni muhimu sana tukumbuke kwamba sisi ni watu ambao tunapenda amani. E, na tuendelee hivyo hivyo, kama ilivyoonekana hizi siku zilizopita tulivyoingia pale mjini kwa ajili ya maandamano, yakawa hayana vurugu, hayana fujo, watu walikuwa wana- wanasaidiana, wanafurahi, wako pamoja. E, ameongea pia suala la kwamba anahitaji wale watu ambao wako nje wafahamu kwamba Zimbabwe ni nchi nzuri, ni nchi ambayo wakihitaji kuleta fedha zao kwa ajili ya investment, tuko wazi kwa biashara na hela zao zitakuwa ziko salama. E, kuna mabadiliko yatakuwepo ya ya ya ambayo yatasaidia kuhakikisha kwamba fedha zinazokuja kwa ajili ya maendelezo yanatumika vizuri na sio kwa ufisadi. E, kingine ambacho amekigusa e, ni kwamba inabidi tukumbuke pia kwamba sawa, Rais Mugabe alikuwa na mapungufu yake, lakini alitusaidia pia kwamba nchi ifike ilipo sasa hivi. E, tusiwe chini ya mtu, tuwe watu ambao wanajitegemea wenyewe. E, na swala pia la ardhi, amesema kwamba hawezi kurudisha e, kurudisha ardhi ambayo ilichukuliwa kutoka kwa wazungu lakini watakachokifanya ni kwamba watakaa nao, watajaribu kuongea nao ili waone kwamba wanaweza wakakubaliana kivipi, eh, uh, sort of a reconciliation process. Maridhiano. Ili waweze, yes waweze kuelewana na wasamehane, yani kwa matatizo yaliyotokea na vitu vilivyofanyika vilivyo. Lakini Kendis, umezunguka mitaani tokea hiyo Jumanne, baada ya Rais Mugabe kutangaza kujiuzulu na kutangazwa kwa Mnangagwa kwamba ndo atachukua wadhifa wa uongozi wa nchi. Je, kwa Mzimbabwe wa kawaida, ni mambo gani anasema anayataka hasa kwa uongozi huu ambao umeingia madarakani uyafanye, ili kujiona na wao wanajumuika katika serikali pamoja na katika nyanja zingine, iwe siasa iwe uchumi iwe maendeleo uh. Cha kwanza watu wanasema wanataka serikali yetu iwe wazi, wawe wa wazi na wakweli. Uh, mambo yanaendaje? uh tusio tunafichana yani. Huku nyuma ilikuwa mnaambia kwamba mambo yote yako sawa, kumbe sio kweli ndo, tukafika mpaka ndo tukafika yani, hali nilivyoeleza uh, awali kwamba hata pesa kutoka kwenye ATM hatuwezi kutoa. Kwa hiyo uh, wakasema tunataka serikali ambaye iko wazi na inatuambia ukweli, tujue kwamba mazingira tunayoishi yakoje. Ndo cha kwanza. Cha pili wanataka wasikilizwe kama wananchi, uh, maoni yao yao yanafikia kwa wakuu wakiwa wana wanakaa pale na ku, kuongea, wajue kwamba tunaongea juu ya watu ambao wanata, wanahitaji vitu gani? mm -hmm. Uh, ndo vya msingi zaidi. Na mkandisa, kabla sijakuuliza swali eh, kuhusu Mugabe, manake kuna wafuasi wengi tu wa Mugabe hata ingawa taswira inayoonekana ni kama wote walikuwa wanafurahia kuondoka kwake, lakini bado kuna wafuasi wake. Nikuulize yeye kama inajulikana yuko wapi, na labda ueleze pia hatma ya mkewe Grace Mugabe, lakini kabla sijaja kwako, hebu eh, tumsikie msikilizaji eh, Ochieng George ambaye yuko kwenye laini ya simu kutoka Kenya. Karibu Ochieng, eleza ni nini mchango wako kwa Live Talk hivi leo? Asante sana mtangazaji wa idhaa XL ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwa kunipea nafasi. Kwanza mimi kwa majina ni Ochieng George kutoka Kakamega, Kenya. Yale ambayo nimekuwa nikiyafuatilia sana, hasa mgogoro ulipoanza hapo Zimbabwe ni, yalikuwa ni ishara ya kwamba serikali ya Mugabe ilikuwa inaanguka. Yaani, Mugabe mwenyewe alikuwa anaachilia madaraka pale alipomfukuza naibu wake na kudai ya kwamba huyu naibu wake ndio humwendea kwa mganga ku, ku, kuuliza waganga lini atakapokufa. Hizo ni zilikuwa ni ishara ya serikali yake kuanguka ama hata yeye mwenyewe kuachilia madaraka na nikizungumzia mabadiliko ya kisiasa ambayo yameendelea ya Zimbabwe mpaka sasa, yanaonyesha kwamba kama wananchi wamechoka kwa kweli, wanakuwa ni wamechoka, na viongozi wanastahili kutii yale ambayo wananchi wanataka. mm -hmm. ukiangalia kwenye runinga, wakazi wa Zimbabwe, hasa mji mkuu wa Harare, walikuwa na furaha tele pale waliposikia ya kwamba Mugabe amejiuzulu. Na tofauti na humu nchini, ambapo labda kuna kuwepo na vurugu, pale unaona wananchi walimwagika barabarani wakitaka ya kwamba aweze kuachilia madaraka, lakini kwa amani, bila ku, bila kumwaga damu, bila hata kuathiri mtu yoyote. Na nikizungumzia hilo Viongozi wa Afrika wanastahili kutii na kusikia sauti ya wananchi wao, ili kutotumbukiza nchi katika mgogoro hasa wa kifedha unaposikia sasa nchi ya Zimbabwe inakumbana nayo. Na ninaomba na huyu kiongozi ambaye ameingia ingi, ame sasa, aweze kuwasaidia wakazi wa Zimbabwe ili waweze kujihikimu katika maisha nzuri, bila kuteseka siku zijazo. Asante sana, ni Ochieng George. Tena, shukran, uh, Ochieng George kwa mchango wako huo. Candice, umesikia anavyoeleza huyo msikilizaji kuhusu amani na jinsi ambavyo uh, viongozi wa kiafrika wanafaa kutekeleza mambo haya. Nilikuwa nimekuuliza ueleze tu kwa kifupi kuhusu Robert Mugabe mwenyewe, uh, ni nini kinachojulikana kuhusu hatima yake, hususan wale wafuasi wake manake Taswira ni kwamba wengi walifurahi, lakini kuna wafuasi wake, wanasemaje kuhusu hayo ambayo yametokea hivi leo, kuwa na rais mpya kwa jina la Emerson Dambuzo Mnangagwa? Wafuasi wa rais wapo ndio, na wanahuzunika kwamba ndo vilivyotokea, lakini pia naona kwamba wamegundua kwamba ni vizuri wakapokea vilivyotokea eh, na wakaungana na Wazimbabwe wengine kwa ajili ya mabadiliko yaliyo na amani, kusiwe na vurugu, kusiwe na kelele ambazo hazistahili ziwepo kwa muda kama huu. Eh, yeye, kam, yeye mwenyewe tunachokifahamu ni kwamba bado yupo Zimbabwe, yupo Harare, eh, na mke wake, ila hatujui kwamba atakuwepo mpaka lini na mpango ni ni upi. Na, uh, asante sana e. naona na kwenye na, line ya simu BMJ tunaye mchambuzi mwingine Majid Mjengwa, huyu akiwa nchini Tanzania. Majid, karibu katika live talk. Tunazungumzia swala la mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na kuapishwa kwa rais mpya, kwa hiyo sasa kuna uongozi mpya nchini humo. Labda ungetuelezea wewe, ukiangalia mabadiliko haya, ukijumuisha, ukijaribu kuangalia na mataifa ya Afrika, mabadiliko yaliyotokea Zimbabwe tofauti kidogo na mataifa mengine, nini ambacho waAfrika wengine wanahitaji kukisoma kutoka Zimbabwe? Kwanza kabisa yaliyotokea, eh, Zimbabwe, eh, ni mabadiliko, eh, si makubwa sana, kwa maana ya kimfumo. Uh, Robert Mugabe alitarajiwa aondoke, eh, ndokke sowakasi a umri aondoke, eh, eh, lakini lakini meaasikia yaliyopelekea kuondoka kwake, eh, ujio wa Emmerson eh, Mnangagwa eh, kama rais mpya wa Zimbabwe umeleta matumaini eh, makubwa kwa Zimbabwe, lakini matumaini haya huenda pia mengine gine hayana uhalisia piya, kwa maana ya kwamba eh, yale ambayo watu wanatarajia mabadiliko ya haraka yanaweza yasitokee kwa haraka kwa maana ya kwamba matatizo makubwa ya Zimbabwe e, kimsingi ni tatizo la ardhi, mgawanyo wa ardhi. Ardhi yenye rutuba bado inamilikiwa na wachache, lakini Zimbabwe ina asilimia tisini ya e, watu wasio na ajira e, lakini Zimbabwe hiyo hiyo ina asilimia tisini ya watu wenye wa kusoma na kuandika. Elimu mmoja e, aliwahi kusema he gave us intelligence, kwamba amewapa maarifa mengi. Ni moja ya vitu vikubwa ambavyo Mugabe amewaachia wa Zimbabwe, amewekeza kwenye elimu. Sasa ajira wengi wametegemea kwenda Afrika Kusini, na uchumi wa Afrika Kusini ulio imara inaisaidia Zimbabwe, lakini sasa hivi uchumi wa Afrika Kusini hauko imara hivyo. Kwa hiyo matarajio ya mabadiliko ya haraka eh, yanaweza yasiwe si, ya hivyo, na yakapelekea eh, kukata tamaa kwa haraka eh, kwa watu wa Zimbabwe. Kwa maana ya kwa kwamba wanahitaji kuwa na uvumilivu, wanahitaji kufanya kazi, lakini pia wabunifu kwenye kutafuta namna nyingine ya kutengeneza ajira, kwa maana ya kwa kwamba Zimbabwe ina tatizo la ajira, lakini pia ina tatizo la mgawanyo wa ardhi ambao ni tatizo lilokuwa kabla ya ukoloni. Naam, tunaomba usiondoke hapo Majidi Mjengwa. Tumkaribishe kwanza huyu msikilizaji kutoka huko nchini Kenya. Jina lake amiana George kutoka Tarbo nchini Kenya. Karibu Amiani, changia live talk hii leo. Okay, asante sana kunipatia hii nafasi. Kwa majina ni Amiani Patrick kutoka Tarbo, Kakamega County, Kenya. Mimi labda nina maoni kidogo, alafu maswali mawili kwa haraka haraka. Hiyo inaashiria kuwa viongozi wakifikia wakati wao, ni vizuri wangarike kutoka madarakani, hasa wale wakongwe. Nikuja kwa swali, ninajaribu nauliza, itakuwaje nchi zingine ambazo zinaunga Zimbabwe mkono wakati huu? Ni wale wa kwanza walikuwa wanapinga, walikuwa wanamuunga mkono, eh, Rais Mugabe. Alafu swale la pili, tumeona viongozi wa kijeshi hasa Amazon amekuwa akiongoza eh, ZANU PF hapo mwanzo mwanzo, alafu tuna huyu Changirai ambaye hapo wa upinzani eh, inaashiria nini, ah, wa Zimbabwe kumchagua yule Amazon, ah, ah, mbali na, na na Changirai, kwa sababu tunaona at least, kuna kuna mvutano kidogo pale. Hayo ndio maswali yangu. Naam Majid, hebu tuone kama tunaweza kupata majibu ku, kwa huyo msikilizaji, manake anauliza maswali ambayo ni wengi hawakupata nafasi ya kupiga simu hapa, maswali ambayo wangependa yajibiwe wa. Alafu tutaona vipi Majid Mjengwa wa e, Zimbabwe leo walipo, ku, watu wanataka kuyaona mabadiliko. E, kiu kubwa ilikuwa hiyo, amekuja Emerson Mnangagwa. e, lakini huyu e, ana ushawishi mkubwa katika jeshi, lakini pia ana historia ya vita vile vya Chimurenga vya ukombozi. Kwa hiyo kuna, kuna kuna hayo matarajio ya kwamba anaweza akayaleta mabadiliko, kukawa na hali iliyo bora zaidi, lakini kama nilivyoeleza awali, e, hali halisi ya nchi za kusini mwa Afrika sasa hivi ikiwemo Zimbabwe, kiuchumi bado kuna tatizo hilo la la la ajira lakini kuna tatizo hilo la ardhi, kitu ambacho itachukua muda mrefu kupata pengine utatuzi wa kujua namna gani ya kufanya. Lakini ni watu gani pia watakaomzunguka Emmerson Mnangagwa ni swali ambalo tunatakiwa eh, tusubiri tu kujua. Lakini hao yawezekana wasio wapya eh, wakawa ni watu ambao wametokana na ZANU ile ya wakati huo, na pengine kusio na mabadiliko makubwa, lakini imani ya wengi kwamba naye pia e, Mnangagwa anaweza akajifunza kutokana na kile ambacho e, Mugabe alikosea e, kati sana, hivyo inaweza ikawa na hofu pia kwa Wazimbabwe. Asante ah, sana, Majid. Labda nimuulize Kendis, maanake kazungumzia Majid kuhusu watu watakaomzunguka Mnangagwa. Sasa Kendis, kuna baadhi ya mawaziri tuliambiwa kwamba walikuwa wamewekwa ndani, akiwemo pamoja na huyu Jonathan Moyo. Je, kuna lolote ambalo linazungumziwa kuhusu kuundwa kwa serikali mpya au kuna watu ambao wanatajwa huenda wakaingia katika serikali hii mpya ya Rais Mnangagwa? Mpaka uh, sasa hivi hamna chochote ambacho kimesemekana. Ni tetesi tu kwamba anaangalia kutengeneza serikali ya muungano, ila hatuna uhakika na hilo. Kwa hiyo tunasubiria at, uh, atuambie kwamba eh, mawaziri wake ni, ni akina nani watakuwa kuwa wana replace wale waliokuwepo wali, wali namna na wakati, katika swali hilo hilo ambalo wamejaribu kulijibu Majidi Mjengwa, kuna kulikuwa swali lingine hapo, Majidi, na naona muda unakimbia, lakini kwa kama sekunde thelathini, ameuliza kuhusu wale e, viongozi wa nchi zingine ambao walikuwa wanampinga Mugabe e, walikuwa wanamuunga mkono Mugabe, sasa ndio hao hao wanamuunga mkono e, huyu Emerson Ndambuzo Mnangagwa, je, itakuwaje? Kikawaida lazima iwe hivyo, ni nahusu diplomasia, eh, ushirikiano wa karibu. Ni utawala mpya, lazima wakubali hali hiyo mpya, waikubali waipende hali mpya. Si ajabu kwamba sasa lazima wageuke, wamuunge mkono eh, Emmerson Mnangagwa, kwa sababu ni, ni ukurasa mpya umefunguliwa. Haitakuwa na faida yoyote kuendelea eh, kumpinga eh, Mnangagwa kwa sababu tu ulimuunga uli mkono Mugabe. Ni siasa. Naam, shukran sana Majid Mjengwa. Naona msikilizaji, muda unakimbia sana manake, karibu tufunge sehemu ya kwanza ya hapa uh, live talk uh, hivi leo, alafu tukiingia katika sehemu ya pili tutaingia kwenye mitandao uh, kupitia tovuti yetu ya www.voswahili.com. Kumbuka kwamba ni matangazo ya moja kwa moja ambapo huwa tunawapa wasikilizaji wetu nafasi ya kuweza kuzungumzia mada ya siku hiyo. Hii leo tukizungumzia uh, kuhusu uh, Robert kundradhi kuhusu hali ya kisiasa katika nchi ya Zimbabwe, ikiwa ni pamoja pia na kumuhusu <laughs> kabisa, Robert Mugabe, manake e, kumwaga, <laughs> kwenye mabadiliko, mabadiliko, ikikumbukwa kwamba ni siku kwa ambayo Emmerson uh, Dambudzo Munangagwa ameapishwa kama rais mpya wa nchi ya Zimbabwe. Tukiingia katika sehemu ya pili, Hadija, tutaenda wapi? Uh, wacha kwanza tumalize sehemu hii ya kwanza, alafu tuingie ya pili, tuweze kumsikia rais mpya amesema nini katika hotuba yake, tuweze kuwapata wachambuzi wetu wachambue hiyo hotuba, tuone lililo na ukweli ambalo linaweza kutendeka kwa sasa. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa basi, msikilizaji, unatusikiliza kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Hivi sasa ni saa 6 mchana kwa saa za hapa Washington DC, na leo hii basi tunazungumzia mabadiliko ya kisiasa nchizi, nchini Zimbabwe na matarajio ya Zimbabwe kwa uongozi mpya wa Rais Mnangagwa. Na washiriki wetu katika live talk tunaye Candice Mwakalele, huyu ni mkazi yuko katika mji mkuu Harare, na tunaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa huyu akiwa huko nchini Tanzania. Lakini kama mnavyofahamu, leo rais mpya aliapishwa, na mara tu baada ya kuapishwa alitoa hotuba akazungumzia maswala mengi tu. Hebu tusikie alichozungumzia sasa hivi. And consider Zimbabwe their home. Anaeleza kwa kifupi hapo, kwa muda wote ambao nitakuwa rais, ninaapa kwamba nitawatumikia wote wote, bila kubagua mtu yeyote; anayejiita raia wa Zimbabwe nitamtumikia. Naam, sasa mmesikia rais mpya wa Zimbabwe amesema kwamba atamtumikia kila mtu. Je, hili, kwa watu wa kawaida wanasemaje? Wanaona kwamba litatokea kwa sababu kuna baadhi ya watu wanasema kwamba rais huyu mpya alikuwa mlinzi wa rais Mugabe, baadaye akashika nyadhifa za uwaziri, alafu akawa makamu wa rais. Kwa hiyo nadhani anatoka kwenye chungu kile kile. Labda niende kwako kwanza Majid. Naam, naona Majid sijui hayu namsia mtakawezekuwapa matumaini e, wa Zimbabwe lakini huwalitia tena huwalitia mgumu kwa sababu ndani ya zano pia kuna mgawanyiko. Inabidi pia Mnangagwa ajue namna gani anaweza akakiunganisha chama chake ambacho kina makundi, lakini kwenye jamii kindani, kuna vyama vya upinzani kikubwa, MDC kimekuwa na wakati mgumu kufanya siasa eh, wakati yeye Mnangagwa akiwa mmoja wa watu karibu wa Mugabe aliyehakikisha kwamba hawapati amani katika kufanya siasa ya upinzani. Sasa haya yote kuyaweka katika vitendo ndio jambo ambalo inatakiwa kusubiri tuone, lakini Mnangagwa na miaka sabini na tano anatarajiwa aipeleke nchi kwenye uchaguzi ujao. Pengine anaweza pia naye akapenda kuacha alama nyuma yake hmm, ya kukumbukwa nayo. Mugabe tayari amefanya makubwa eh, kama nilivyosema awali kwenye elimu, afya na mengineyo akitaka na yeye Mnangagwa kuacha alama nyuma yake, huenda akabadilika. Lakini ni yeye ambaye Matabeleland mwaka themani na tatu mpaka themani na tano aliinjinia mauaji ambayo alipelekea watu wengi waeneo hilo kupata wakati mgumu kupa, so, brigedi ya tano ile, na wengi bado wanakumbuka. Lakini huyo huyo Mnangagwa ameweza pia katika uchaguzi uchaguzi za Zimbabwe kufanya yale ambayo yaliyopelekea wapinzani wapate wakati, wakati mgumu. Ni wakati wa kusubiri kuona efabikendo. Asante sana Majidi. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro, huyu na yuko North Carolina. Labda ni tuzungumzie katika swala la uhusiano wa Zimbabwe na mataifa ya Magharibi. Kama leo tunavyofahamu, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson amewasihi viongozi wapya wa Zimbabwe kuhakikisha wanaitisha uchaguzi huru na wa haki na amesema kwamba ni wajibu wa Wazimbabwe kuchagua viongozi wao bila kushurutishwa pengine na saha hizi za Marekani. Bwana Nyang'oro, unaona zinafungua njia kwa mawasiliano ya kupata misaada kutoka mataifa yaliyoendelea kiviwanda kwenda Zimbabwe? <tutu> Nadhani kwa na, na, na, na, na, na, na, na, wakati huu uh, tukiangalia um, Uh, matamshi yaliyotoka serikali ya Marekani na hata matamshi yaliyotoka serikali ya Uingereza juzi, uh, kusherehekea kwa kuondolewa madarakani Rais Mugabe inaonekana kwamba nchi za magharibi zitakuwa zitakuwa na uwazi kidogo wa kutaka kuisaidia serikali ya Zimbabwe, lakini tusisahau kwamba matatizo ya Zimbabwe mengi yalitokana na kutotimizwa kwa ahadi ambazo ma mataifa ya magharibi yaliahidi Zimbabwe katika uh, makubaliano ya Lancaster ya mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa. Katika makubaliano hayo ya Lancaster, Uingereza ilikuwa iipe Zimbabwe pesa uh, fulani za kuweza kuisaidia serikali kulipa fidia kwa wakulima ambao wangenyang'anywa mashamba na serikali mpya ya Zimbabwe. Na kama walivyokataa uh, baada ya miaka kumi ya uhuru uh, kuipa Zimbabwe pesa hizo, sijui kama kwa wakati huu uh, serikali za Uingereza na hata Marekani watakubali kuipa Zimbabwe hizo pesa ili waweze kuisaidia kiuchumi kuweza kuvuka huu, uh, huu wakati ambao ni ngumu sana kwa uchumi wa Zimbabwe. Naam, asante sana profesa Nyang'oro. Uh, nirudi kwako Mjengwa. Naam, natatizika hapa na, na, na manena, majina kwa sababu ni na majina mengi orodha. Majid Mjengwa, shukran kwa kunikumbusha jina hilo. Eh, kuna tayari tashwishi ambazo zimeelezwa na baadhi ya Wazimbabwe kuhusiana na huyu Emerson uh, Mnangagwa kwamba yeye si tofauti sana na Mugabe, ikikumbukwa kwamba wamekuwa wandani, wamekuwa kwa pamoja mpaka wakati alipokuja kuondolewa, walikuwa wanafikiria sawa, ukifikiria kuhusu jinsi walivyo katika mrengo mmoja wa chama cha Zanu PF. Watu kama hao, labda mawazo yao hayo, unadhani yana msingi wowote? Bila shaka mawazo yao yana msingi, kwa so maana ni uwezi kuwatenganisha eh, Munangu angua na Robert Mugabe na leo namna moja au nyingine ameweza kuonyesha umuhimu wa Robert Mugabe, baba wa taifa, lakini pia ni mtu ambaye ameweza pia na e, kumshauri kumsaidia katika kufanya kazi e, Mugabe hawezi kumweka tofauti sana na kimtazamo na e, Mnangagwa. Kwa maana hiyo e, wako sahihi e, na suala la na kusubiri atajipambanua vipi e, Mnangagwa kutokana na yale ambayo Mugabe alikuwa akiasimamia. Lakini Profesa Nyang'oro ameongea jambo la msingi juu ya mahusiano hayo ya Zimbabwe na nchi za magharibi. Ahadi hizo inaotoa zikifanyika, ikafika wakati Mugabe akatoa ruksa kwa wale maveterani wa vita vya Chimurenga kuchukua tu mashamba kwa nguvu na ikapelekea nguko kubwa la kiuchumi. Kwa hiyo tunaona sababu za kihistoria zilizopelekea si ya uchumi na hali mbaya ya Zimbabwe iliyopelekea hali ambayo imesababisha watu kuwa na wakati mgumu. Lakini tuiangalie pia China. China imekuwa na msaada mkubwa sana kwa kwa kwa Zimbabwe katika kipindi cha kipindi hiki ambacho Zimbabwe imekuwa na wakati mgumu uh, Korea Kaskazini na haya masuala ambayo yanatakiwa yaangaliwe kwa jicho la tatu. Itakuwaje? Pengine haya yanaweza kapelekea utawala mpya usiwe na mahusiano mazuri na nchi za magharibi endapo uh, China na nchi za Makorea Kaskazini zikaendelea kuwa na ushawishi wa serikali mpya, hasa kwa kuzingatia kwamba wana maslahi ya kiuchumi kwa kuiangazia DRC Kongo ambapo je, Zimbabwe ina ushawishi mkubwa kutokana na, kutoka na mtandao wao waliotoa msimamo huo katika harakati za kupinga e, kuondolewa kwa serikali ya kabila na baadaye hata hii hadi sasa hivi bado yupo madarakani. Maji kwa Maji, hebu kwa kifupi pia alizungumzia suala la uhusiano wa hapo ujiranini. Maanake kuna mataifa mengine ambayo hayajatangaza msimamo wao kuhusiana na rais huyu mpya au kuapishwa kwake na e, kuna watu wanauliza, je, nchi fulani ziko wapi? Ni nini unachokijua kuhusu nchi jirani na msimamo wao kuhusu mchakato mpya huu katika nchi ya Zimbabwe? nchi jirani na Zimbabwe au marafiki wa karibu wa Zimbabwe siku zote wamekuwa nchi za SADC, jumuia ya nchi za SADC hizi. Unazungumzia Tanzania, unazungumzia Angola na zingine. Kwa vyovyote, kuna namna fulani ya kutoa tamko la pamoja, msimamo wa SADC juu ya hili e. Kwa hiyo hakuna pengine haraka hivyo, isipokuwa wao wako kwenye jumuia moja e, ya SADC na pengine kuna harakati ambazo za za SADC za kutamna, namna ya ku kutoa tamko la kuiunga mkono serikali na pengine si lazima ikawa nchi moja moja, lakini SADC kama jumuia kwa eh, namna yote, ili watakuja na tamko la kuiunga ku, mkono serikali mpya na pengine kutoa na saa zao juu ya mustakabali wa Zimbabwe. Uh, asante Profesa Nyang'oro, awali ulizungumzia swala la kuweza kupata fedha na makubaliano ya Lancaster ukayagusia, lakini leo hii rais mpya katika hotuba yake amesema atahakikisha wakulima waliopoteza mashamba yao wakati wa utawala wa Robert Mugabe, ingawaje serikali na matatizo ya fedha, lakini watawalipa. Sasa je, na tunaelewa kwamba bwana rais huyu mpya ana mahusiano mazuri na wawekezaji wa nje, shirika la kimataifa la fedha duniani, wanadiplomasia waliopo nchini Zimbabwe, akiwemo balozi wa Uingereza. Sasa ameshika hatamu za uongozi, pengine labda ndio maana akatoa ahadi hii, pengine anaweza akapata fedha katika kipindi kifupi kijacho kuweza kuwalipa wakulima wa kizungu. Nadhani la msingi ni, ni, ni kusubiri, kwa sababu kwa sababu uh, tukikumbuka kwamba mwaka sabini na tisa na themanini hizi ahadi zilitolewa na wakati u, na wakati ule. Uh, hali ya uchumi ya Uingereza haikuwa mbaya sana jinsi ilivyo sasa hivi. Tukumbuke kwamba Uingereza sasa hivi iko katika harakati za kujitoa katika jumuia ya nchi za Ulaya, Brexit, na na, na inatakiwa Uingereza yenyewe ilipe uh, jumuia ya Ulaya pesa nyingi sana, ambao sasa hivi hawana wenyewe. Kwanza, la pili ni kwamba uh, Zimbabwe yenyewe kiuchumi ni ha, ina hali mbaya sana uh, watu hawana, karibu asilimia tisini ya watu ambao wanahitaji, ambao wanataka kufanya kazi hawana kazi Zimbabwe. Kwa hiyo hali ya uchumi ni mbaya sana, alafu kuna mikataba mingi ambayo Zimbabwe ilikubaliana na na benki ya Dunia na IMF, ambayo Zimbabwe ilishindwa kutekeleza uh, uh, masharti ili waweze kupata pesa. Kwa hiyo uh, kiuchumi ina kuwa ni vigumu sana, uh, uh, nchi za magharibi kuweza kuanza kumwaga pesa Zimbabwe kwa sababu Uh, licha, licha tu ya ya, ya kusita kuipa uh, Zimbabwe pesa kwa sababu ya hali ya uchumi iliyo mbaya. Vilevile vile hali ya kisiasa bado haijatengamaa, na na nadhani itachukua ita, ita muda kidogo kabla ya hali ya kisiasa kutengamaa, na vilevile jinsi ambavyo tunajua kwamba kuna mpasuko katika ZANU PF. Kuna watu walioko katika ZANU PF ambao wanasema kwamba nchi za nje hasa nchi za magharibi ndio zimekandamiza Zimbabwe na ndio maana Zimbab sasa hivi na kuna uh, kuna kundi la watu ambao wanaongozwa na rais mpya sasa hivi, ambao wanafikiria kwamba watakuwa na uhusiano mzuri na nchi za magharibi. Kwa hiyo huo mpasuko lazima vilevile uweze ku, waweze kuwa kukubaliana jinsi ya kuendelea mbele, lakini katika katika mazungumzo ya hapo awali uh, uh, tutu, uh, kuna mtu aligusia kwamba uh, uh, rais wa sasa hivi ana uhusiano uh, wa karibu sana na rais Mugabe, na kwa hiyo hali ya maisha haitabadilika sana, lakini tukumbuke kwamba uh, jinsi ambavyo nchi za nji zilivyokuwa zikimtizama uh, rais Mugabe ni tofauti na jinsi ambavyo zitamtizama Mnangagwa. Mnangagwa mm. ni mtu ambaye ndio ni rais sasa hivi lakini uzito wake uh, kisiasa Zimbabwe sio kama uzito aliokuwa nao rais Mugabe. Na vile vile rais Mnangagwa atakuwa anaogopa kufanya mambo ambayo yatatibua nchi za nje. Kwa hiyo sasa hivi nadhani itachukua muda kidogo kuweza kuona jinsi ambavyo uh, siasa na uchumi wa Zimbabwe utaendelea, lakini mimi sina, sina Uh, bado ba ba ba ba sina hakika kwamba uchumi wa Zimbabwe utabadilika sana katika miezi sita ijayo, kwa sababu uh, hata wawekezaji vilevile nao watakuwa wanasubiri kuangalia jinsi ambavyo sera mpya za serikali zitaanza, uh, zitaanza kuwekwa na jinsi ambavyo zitatekelezwa katika awali mpya ya, ya, ya uchumi wa Zimbabwe kwa wakati huu. Naam, turudi kwa Candice. Nafikiri bado tuko naye kwenye laini ya simu. Shukran eh, profesa, na usiondoke maanake tuna muda wa kuzungumza, eh, kuhusu suala hili la upinzani nchini Zimbabwe. Eh, ni upinzani, nafasi yake ni gani, ikikumbuka kwamba ZANU PF bado inaonekana ina ushawishi mkubwa na kuna wengi wanaosema kwamba mabadiliko safi nchini Zimbabwe yatatokana na mabadiliko katika uh, uongozi wa chama sasa Uh, ZANU PF ina wabunge mia moja na hamsini na tisa ambao ni wengi kweli, wanaweza kufanya mambo mengi katika nchi hiyo, lakini upinzani labda ukiongozwa na aliyekuwa uh, uh, anagombea zamani uh, uh, hapo hivyo nafasi ya upinzani iko wapi uh, katika mchakato huu uh? Kwa sasa hivi upinzani wanabidi inabidi wajipange kwa kweli, kwa sababu tukiangalia hata katika hizi siku mbili tatu ambavyo vitu vyote vimekuwa vinatokea uwepo wa upinzani haukuonekana. E, watu wengi wamekuwa wanaona kwamba haya mabadiliko yanaletwa na watu ambao wako kwenye pati, kwenye chama moja uh, na wao ndo wana vishawishi zaidi ili mambo yaende vizuri uh, kuliko watu wa watu wa e, upinzani lakini, vile vile na leo aa, wakati anaapishwa ana, walikuwepo pia aa, u, viongozi wa, wa upinzani. Kwa hiyo sasa hivi ndo nafasi yao ya kujipanga upya. Tukiangalia kwa mfano MDC ambayo inaongozwa na Morgan Trangirai, watu wengi wanasema sawa bwana, unaumwa wewe tuna, tunaona kwamba unaumwa, kwa nini usiachie mtu mwingine ambaye ataweza kufanya hiyo kazi ambayo unataka uifanyie wewe, na ana afya yake bora. Kwa hiyo kuna vitu kama hivyo ambavyo inabidi waviangalie na wajipange upya. Tumeambiwa kwamba uchaguzi uko huko mwakani kama tulivyopanga, na hawana muda mrefu, lakini wasipojipanga tunarudi kule kule kwenye Zanupia. Amewasihi nani rais huyu mpya, amewasihi wa Zimbabwe, jambo muhimu katika nchi ni amani, na hili, hili lipatikane na liwepo katika nchi. Kasema ni wajibu wa kila Mzimbabwe kuidumisha hiyo amani. Ingawaji amesema hayo, kuna wananchi wengine wana madukuduku yao kwa serikali ambayo iliwatenga au haikuatilia maanani mahitaji yao. Je, unadhani kuna baadhi ya wa Wazimbabwe ambao wataona kwamba kuingia kwa serikali hii mpya, kuingia kwa kiongozi mpya, hakuna tija yoyote kwao wao? Wapo wa, wa Zimbabwe ambao wanafikiria kama hivyo, lakini wengi wao zaidi uh, baada ya kusikiliza hotuba yake wameona kwamba uh, tuna muda wa kumpa nafasi. Kwa nini tusiangalie kwamba ana yeye anachokifanya ni kwa ajili ya kukuza Zimbabwe au la uh, kabla ya kuamua kwamba tunamtaka au hatumtaki. Kwa hiyo amepewa tuseme grace period ya ku ya kuonyesha watu kwamba yeye ni mtu ambaye ana interest za Zimbabwe yatatu nam unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, kipindi kikiwa ni Live Talk, ambapo tunakupa nafasi wewe msikilizaji e, kuchangia katika mada ya siku hiyo. Leo tukizungumzia hali ya kisiasa e, baada ya rais mpya wa Zimbabwe e, jina lake Emerson Mnangagwa kuapishwa hivi leo. Basi naona sasa tuelekee kwa wasikilizaji wetu na watazamaji wetu wa Facebook watueleze wana maoni gani. Naanza na huyu Gama Joseph Kiuyo wa Morogoro, Tanzania, anasema kila laheri kwa rais mpya ambaye ataapishwa hapo baadaye. Wazimbabwe wategemea mabadiliko kutoka kwa rais mpya mpya. Cha msingi wa Zimbabwe wadumishe amani na upendo katika kipindi cha utawala mpya. Naye David Wilson anasema, yuko kule Geita, Tanzania, kuhusu hali ya kisiasa Zimbabwe, anasema David, nadhani raia wa nchi hiyo walikuwa na mambo mengi katika uongozi wa Mugabe uliopita. Uh, kujihuzu, kujihuzuru kwake kunaleta faida kwa raia wote. Richard J. Mena huyu wa Unga Limited, Arusha Tanzania, na sasa mi naona hiyo itakuwa fundisho kwa nchi nyingine wanaong'ang'ania madaraka wasiopenda kushindwa na kuachiana madaraka wanaoachia madaraka. Ndugu, ni vyema kufanya mabadiliko ili tuweze kupata maendeleo. Jafedhe Isidori anasema yuko kule Katapulo, Rukwa Tanzania, asema kuapishwa kwa raisi mpya wa Zimbabwe, Emerson Dabuzo Munangagwa, uh, ni alama wazi kwamba Wazimbabwe wanategemea kutokea mabadiliko mbalimbali katika nchi hiyo, uh, hasa baada ya utawala wa muda mrefu wa Mugabe. Haya, huyu Ali Hussein huyu kutoka Zanzibar anasema Wazimbabwe wameamua kufanya mabadiliko ya uongozi wa juu kabisa, isiwe farasi ndiyo yule yule kabadilishwa soji tu. <laughs> na, na, na Khadija, kuna wengine waliosema kwamba wanyama ni wale wale, misitu ndio kabadilika. <laughs> Wakitoa mfano huo, huyu Cosmas Shija kutoka The Always Media Team, Mwembeni, Malinyi, Morogoro, anasema nadhani Zimbabwe itakuwa imewapiga uh, imepiga hatua moja hadi nyingine baada ya kuapishwa kwa rais wa awamu ya pili kwa sababu Uh, raisi atataka kuonyesha kwamba yeye ni tofauti na mtangulizi wake. Pia wa Zimbabwe wa, wa wana uh, matumaini mapya kuhusu uchumi, kisiasa na vilevile maendeleo ya kijamii. Aa, ni kweli, lakini huyu Emmerson Mnangagwa sio rais wa pili, ni rais wa tatu. Na huyu Isa Lunga Rock kutoka Fizi huko nchini DRC anasema mi sioni mabadiliko yote ya kisiasa Zimbabwe kwani wamemwondoa refa tu, wasaidizi wale wale, wachezaji wale wale, uwanja ni ule ule. Sasa vipi kuna mabadiliko nam? maoni ni mengi kweli kweli, na vizuri hapo umerekebisha. Uh, rekebisha uh, uh, Khadija, kwa sababu niwe. kuna watu ambao hawajui wa kwamba kulikuwa na rais mwingine mm-hmm. Eh, kabla ya uh, kuchukua kupata nafasi hiyo ya mwaka wa elfu tisa mia themanini, nisome pia yake uh, jambo la ha wa Zimbabwe kwani itawasaidia kupata sera mpya kutoka rais wao wa mpito Mnangagwa, kwa kuwa wamechoka kutawaliwa kwa miaka thelathini na saba na Mugabe ambaye alipigania kupata uhuru na baadaye hakuwakandamiza wakandam, kwa kutokuwa anaachia madaraka kwa wengine ambao walimfuata na mturudi basi katika mada yetu hii. Majadiliano ni kuhusu mabadiliko ya kisiasa Zimbabwe. Nilikuwa leo katika pitapita pita zangu kuangalia kwenye mitandao ya kijamii mm -hmm. na kwenye internet nikaona kwamba kuna jarida la New African mwaka elfu mbili kumi na tano liliwahi kumhoji huyu bwana Mnangagwa na wakamuuliza, manake ana jina ambalo anaitwa mamba, akaulizwa yeah. kwa nini umejipa jina hili la mamba? Akajibu kwamba ni kwa sababu mamba hafanyi mawindo yake nje ya maji, na siku zote hutafuta mawindo yake ndani ya maji mm -hmm. Haendi vijijini au msituni kutafuta chakula. Kwa hiyo na pia, anapotafuta hivyo anafanya kwa staili ambayo hatajulikana na mtu yoyote. Je, hili jina la mamba lina lolote katika hizi siasa za sasa hivi, na yeye atafanya mambo yake hivi hivi ndani ya serikali akiweza kufanya mabadiliko na vitu vingine bwana Profesa Nyang'oro uh, <laughs> maana ile jina uh, lina maana nyingi I, ina maana nyingi sana na hilo na, na, na, jina kama alijipa alijipa zamani sana, hali ya uh, hali halisi imebadilika sasa hivi na, na na ndio, na ndio maana mimi hata nilivyokuwa nasoma hayo yote ambayo umeyasoma, ambayo, ambayo sasa hivi na, na mengine uh, sidhani kwamba kuna umuhimu wote ambao tunaweza kuweka katika haya maneno ya zamani, lakini la msingi, la msingi ni kwamba uh, kwa sasa hivi uh, ma, mategemeo uh, ya, ya ya ya watu wa Zimbabwe walionao sasa hivi, ili maisha yayo yaweze kubadilika uh, ni ndicho cha msingi. Na mimi uh, wasiwasi wangu ni kwamba jinsi ambavyo, jinsi ambavyo watu wengi sana wanaona kwamba Uh, mnagangwa na na serikali iliyopo sasa hivi ni ile ile ambayo ilikuwepo wakati wa Robert Mugabe. Watu wanaogopa kwamba hali yao ya maisha haitabadilika, na la msingi sasa ni kwamba yeye ye kama rais mpya aweze kuwahakikishia watu wa Zimbabwe kwamba, uh, sera za zamani ambazo zilipotosha uchumi wa Zimbabwe ukawafanya karibu asilimia thelathini na tano au arobaini ya watu wa Zimbabwe wote waondoke Zimbabwe waende nchi za jirani kutafuta kazi na maisha hiyo hali itabadilika. Na mimi ninavyoona sasa hivi, nadhani wengi walioondoka hawatakimbia kurudi nyumbani mpaka wawe na uhakika kwamba kweli mambo kwamba sera na siasa zilizopo nyumbani zimebadilika, ili kuwawezesha kuanzisha maisha ambayo yataweza kusaidia familia zao. Nam eh, sijui kama Majid bado yuko nasi kwenye laini ya simu, nafahamishwa yuko eh, kuna uhusiano wa kati kati ya Zimbabwe na uh, Afrika Kusini, ambapo nikikumbuka katika vitabu vya historia tulikuwa tuwafahamishwa kwamba wakati Mugabe anachukua uongozi mwaka wa elfu tisa mia themanini, aliulizwa kama yeye angependa kusaidia katika kupata ukombozi katika Afrika ya Kusini. Sasa swali ni hili Wako wapi Afrika Kusini kwa uh, yale yaliyotokea leo, kwa sababu hatujasikia Zuma kama kazungumza kama kazungumza. Labda unieleze uh, kuhusu uh, kuchukua uh, kiti cha urais kwa huyu Mnangagwa. Afrika ya Kusini eh, kwa Zimbabwe ni jirani wao wa karibu sana, ni jirani muhimu kwa maana ya kihistoria, lakini pia kuna Wazimbabwe wengi eh, kwa mamilioni wako, wako Afrika Kusini. Kwa hiyo hali yoyote inayotokea Zimbabwe, Afrika ya Kusini inaifuatilia kwa karibu, kwa maana ya kwamba kukiwa na amani na utulivu eh, na Afrika ya Kusini yenye mgogoro sasa hivi wa kiuchumi, mdororo wa kiuchumi eh, inahitaji jirani mwenye mwenye utulivu. Bahati mbaya iliyopo kwa sasa hivi kwa Zimbabwe ni bahati mbaya naita, kwa maana ya kwamba Mnangagwa anaingia madarakani akiwa na mwaka mmoja tu kujitayarisha labda nchi kuelekea kwenye uchaguzi bila Mugabe. Uchaguzi utakuwa wa kwa kwanza bila Mugabe kwa miaka thelathini na saba. Mwaka e, mmoja utatumiwa pia kwa bahati mbaya kama kipimo cha kuona amefanya nini, e, na yeye ataenda baki madarakani atajiliwe tena. Kwa hiyo ni kipindi ambacho Wazimbabwe kutakuwa hakuna uwekezaji mkubwa, kutakuwa pengine ni kipindi cha mashaka, na hivyo ina, inaweza ikapelekea matarajio matumaini ya mabadiliko ya lake yasiwepo kama alivyosema profesa. Pia kwa maana hiyo, kwamba ingelikuwa ana miaka minne mitano, angepata muda, lakini uchaguzi kwa Zimbabwe una maana pia mgawanyiko na maana pia makundi eh. Na huo ni mmoja wa mtihani mkubwa sana unaomkabili Mnangagwa kwa kuelekea kipindi hicho cha kuelekea uchaguzi. Naam, ni katika mazungumzo ya kidiplomasia inavyoonekana, ni ishara tu kwamba, mfano Mugabe aliaminika kuzungumza na rais Zuma aa, siku mbili, labda siku tatu hivi, kabla hajajiuzulu. Lakini nilipokuwa nakuuliza nchi ni e, ya Zimbabwe na nchi ya Afrika ya Kusini e, bila shaka watakuwa ni marafiki, lakini e, kuna ishara zipi kwamba hatujasikia lolote wa labda wana uhusiano wa karibu na na huyu ambaye ni rais mpya uh, Zuma na, na huyu Mnangagwa wana uhusiano wowote unaojulikana wa kibinafsi ambao ni wa karibu? uh... Afrika huwezi kumchagua jirani yako. E, hilo bila shaka Zuma anafahamu pia. E, Mnangagwa na Mgado wamekuwa karibu na Zuma anafahamu. Wakati wa kupigania ukombozi ANC ilipata msaada mkubwa kutoka Zanu. E, Mnangagwa alikuwepo kwa maana yote ile, e, kwa namna yote ile, e, Zuma alionekana wakipiga picha pamoja. Anamhitaji Mnangagwa katika kuhakikisha kwamba amani na usalama na ustawi pia wa Afrika Kusini unakuwepo, kwa hana namna na huwezi ukamchagua jirani yako kwa maana hiyo kwamba Zimbabwe ni jirani wa karibu, jirani muhimu kwa Afrika Kusini, walazima waishi kiurafiki eh, na sioni namna yote na bado wanamavuli wa sadek uh, utatumika katika kuweka mambo sawa eh, lakini kama nilivyosema huko nyuma eh, Zimbabwe ina mtihani huo mkubwa. Ni kipindi kifupi sana, lakini Mwalimu mwaka themanini, Julius Nyerere alipokuwa akihutubia Rufaro Stadium mbele ya Wazimbabwe wengi kwa maelfu, alisema Zimbabwe ni ni kito cha thamani kwa Afrika, uh, kimwasa Mugabe, lakini na Wazimbabwe pia watambue hilo. Eh, Zimbabwe ni nchi tajiri, lakini imekuwa pia na changamoto ya kuangaliwa na mataifa mengine kwa. So, huo pia ni mtihani wa namna gani siasa eh, za kimataifa zitakazofanyika katika utawala huu. Kwa so, Mnangagwa anakwenda zaidi mashariki nchi <laughs> za China na nyinginezo, au wanaelekea pia kwa upande wa magharibi ambapo profesa amesema nao pia na matatizo ya kiuchumi kwao. So, ni kipindi kigumu kwa zimbabwe kwa kweli. Labda Kendis ungetueleza kwa sababu Rais rais ameshaapishwa leo, je, ana muda gani mpaka kuunda serikali yake? Je, hili limetangazwa au nini tutarajie? Halijatangazwa ila tunategemea kwamba atakuwa amefanya hivyo um, ndani ya siku saba. Ah, ok, kwa hiyo na labda tu zungumzie kwa uchache tu wa haraka haraka, kwa sababu alipokuwa makamu wa rais, alizindua programu maalum ya kusaidia jamii za mashambani ili kujikimu kwa njia ya kilimo, na programu hii ilipata msaada wa benki ya maendeleo ya Afrika. Je, na baadhi ya wachambuzi wakasema kwamba hii inaweza ikaleta mabadiliko katika uzalishaji chakula nchini Zimbabwe. Je, hili likoje sasa hivi? Programu hii bado inaendelea kufanya kazi na Imekuwa inaendelea na imekuwa inaendelea vizuri e, baadhi ya wale waliopata msaada wanasema kwamba imewasaidia sana na mpaka sasa hivi tunavyofahamu, e, uh, National Grain Marketing Board wananunua vitu kama e, vitu kama wheat kutoka kwa hawa e. Kwa hiyo ina, inaendelea na inaendelea vizuri. Asante uh, sana kwa kushiriki katika live talk, na ndio tunakamilisha matangazo yetu haya kupitia mtandao wetu wa www voaswahili com. Leo hii basi, tulikuwa tunajadili swala la mabadiliko ya kisiasa nchini Zimbabwe na uongozi mpya ambapo Rais Emmerson Mnangagwa aliapishwa leo rasmi kushika wadhifa wa uraisi baada ya kipindi cha takriban miaka 37 ya utawala wa Rais Robert Mugabe ambaye alijiuzulu Jumanne. Walioshiriki ni Profesa Julius Nyangoro wa North Carolina, mchambuzi Majidi Mjenga wakiwa nchini Tanzania, na mkazi wa Harare Kendis Mwakalele. Tunawashukuru sana kwa mchango wenu mzuri, na nikiwaaga kutoka hapa Washington kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa, msimamizi nilikuwa mimi Khadija Riami na mwenzangu hapa studio alikuwa BMJ Mrethi, tukiwaaga na kuwatakia weekend njema kutoka Washington DC.