Saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Polisi mjini London wanachunguza tukio la ufiatiriaji risasi karibu na tukio kituo cha treni cha Oxford Soakers, katikati ya mji huo. Polisi wanasema wanafuatilia tukio hilo kama tukio la kigaidi na kushauri watu katika eneo hilo kubaki ndani Wakati uchunguzi ukiendelea, ripoti za hivi karibuni zimesema mwanamke mmoja amejeruhiwa katika shambulizi hilo ambalo halijafafanuliwa limetokeaje mpaka sasa. Shirika la usafiri la London kwanza liliripoti tukio hilo kama tukio baina ya wasafiri. Eneo la tukio hilo kwa kawaida ni sehemu yenye watu wengi katikati ya jiji la London. Ripoti za mitandao zinasema watu wamekuwa wakionekana kukimbia kutoka eneo hilo. Kiongozi mpya wa Zimbabwe ameapishwa leo na kuahidi kuleta marekebisho kwenye uchumi ulioharibika wakati wa uongozi wa karibu miongo minne wa rais Robert Mugabe. Rais Emmerson Mnangagwa amechukua urais kwenye taifa lililoadhiriwa miaka 37 ya utawala wa kimabavu wa Mugabe aliyejiuzulu Jumanne baada ya jeshi kuchukua udhibiti wa nchi. Wakati wa hotuba yake ya ufunguzi mna, mna, Mgaonu, Mnangagwa amesema Zimbabwe itajaribu kulipa madeni yake ya kimataifa pamoja na kuondoa vikwazo vya kuagiza bidhaa pamoja na kuhakikisha watu wa Zimbabwe wanapata fedha za kutosha. Mnangagwa pia ameahidi kuridhia wakulima ambao mashamba yao yalichukuliwa wakati wa utawala uliopita. Wakosoaji wa Mugabe wamesema kuwa kufukuzwa kwa wakulima wazungu waliokuwa na uzoefu mwingi kulisababisha upungufu wa chakula nchini humo. Mnangagwa atahudumu kwa kipindi kilichobaki cha muhula wa Mugabe kitakachomalizika katikati ya mwaka ujao, kabla ya uchaguzi mpya kufanyika. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM na Nairobi, Kenya, na vilevile vile kupitia redio zingine zetu. Shirika serikali ya Sudan Kusini, ambayo ina matatizo makubwa ya fedha imesitisha utoaji wa hati za kusafiria baada ya kampuni ya teknolojia ya Ujerumani kusitisha huduma hiyo kutokana na kutolipwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, naibu waziri wa fedha Mo Ambrose Thick amesema kuwa kampuni ya Ujerumani ya Muhiboa imesitisha kutoa hati hizo kutokana na deni la takriban dola 5 zikiwa za leseni ya kutumia mitambo ya kompyuta inayotolewa kila mwaka na kampuni hiyo. Hata hivyo, amesema kuwa serikali imepanga kulipa deni hilo mapema wiki ijayo. Sudan Kusini imekumbwa na mapigano ya karibu miaka minne, huku uzalishaji wa mafuta gafi ambao ni tegemeo kubwa la kiuchumi ukiathiriwa pakubwa. Uchunguzi uliofanywa mwaka jana na kundi la Marekani la Sentry Ulithibitisha kuwa viongozi wengi wa taifa hilo wameendelea kujilimbikizia utajiri mwingi kwa njia zisizo halali wakati mapigano yakiendelea. Na maafisa wa usalama nchini Misri wamenukuu shirika la habari linalomilikiwa na serikali likisema kwamba takriban watu 235 wameuawa na watu wasio wanaoshukiwa kuwa wanamgambo waliovamia msikiti mmoja ulio kwenye peninsula ya Sinai. Shirika la habari la Mena limenukuu maafisa wa serikali wakisema kuwa wanamgambo hao walilenga msikiti wa Al Rawadh ulioko katika mji wa Bil Al Abed, magharibi mwa jimbo la Arish. Wamesema kwamba watu wanne waliokuwa kwenye magari walifyatulia risasi waumini wakati wa sala yao ya Ijumaa. Watu wapatao 125 pia wamejeruhiwa kwenye shambulizi hilo. Walioshuhudia kisa wamesema magari ya ambulensi aliwabeba majeruhi na kuwapeleka kwenye hospitali zilizo karibu. Nchi jirani ya Israel ambayo ilitia mkataba wa amani na Misri mwaka wa 1979 na ambayo umekuwa ikishirikiana kwa maswala ya kiusalama na nchi hiyo, imetuma risala za rambi lambi kufuatia mkasa huo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harizon Kamau. Sekunde chache zijazo tutakuwa naye Sande Shomari kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika wakati mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukichimba na kupa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari katika kwa undani hii leo tunaanzia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kalenda ya uchaguzi mkuu iliyopendekezwa na tume ya uchaguzi nchini humo seni imetupiliwa mbali na upande wa upinzani. Hivi sasa tunapozungumza kanisa ya Katoliki senko linafanya mkutano na tume ya uchaguzi nchini humo kutaka kujua hatima ya kalenda ya uchaguzi huo. Basi, kuzungumzia haya kwa undani zaidi ninaye mwandishi wetu kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwanamilongo, na baadaye pia tutazungumza na mbunge wa upinzani bwana Muhingo Nzangi. Salehe Mwanamilongo, karibu. Hebu tueleze e, mkutano huu ambao unaendelea hivi sasa, nini ambacho unafahamu? Umefikia wapi? Nini ambacho kinazungumzwa? Nini kinatarajiwa? Uh, sande, asante sana. Ni kwamba hadi kufikia sasa taarifa ya pamoja ya mkutano huu wa maaskofu bado kutolewa na maaskofu wanaendelea na kikao chenyewe, lakini muda uh, mfupi uliopita uh, katibu mkuu wa kongamano hilo la maaskofu uh, Padre uh, donatien Shole ameniambia uh, kwamba kutakuwa uh, kuweko na taarifa ya pamoja itakayotolewa lakini baadaye yani, tunaendelea kusubiri. Waandishi habari wanaendelea kusubiri, na ni ujumbe ambao umesubiriwa kwa hamu sana na wananchi kutokana na uzito wa uh, Kanisa Katoliki nchini hapa e, na kushukuru Salehe Mwana Milongo. Lakini vilevile vile, e, kabla ya kuendelea Salehe kunipa tatesi ya mambo yanavyoendelea na hali ilivyo kwa undani zaidi, tunaye pia mbunge wa upinzani Bwana Mohingo Nzangi. <coughs> Bwana Muhindo Nzangi, hebu naomba utueleze tu kwa upande wako e, kwa sasa tunafahamu kikao bado kinaendelea, lakini kwa upande mwingine nini ambacho nyinyi mnatarajia e, kutoka kwa maaskofu wakati wanaendelea na mkutano huo sasa hivi? Tunatarajia, tunajua kwamba maaskofu wataendelea kuunga mkono mkataba uliosainiwa kwa usimamizi wao. Unajua, <coughs> kuna mkataba ambao umesainiwa hapa ambao tunaita Akor la Sesilvestre, na mkataba huo ndio uliweza kuunda serikali ya mpito ambayo lazima ingeliweza kuongozwa na Joseph Kabila na ikisimamiwa vile kwa ngambo ya waziri mkuu na mkuu wa upinzani, lakini kile mnavyojua, rais Kabila alikwenda kinyume na makubaliani hayo mpaka akamteua mtu ambayo upinzani hakukubaliani naye, na ndiyo maana e, tuliendelea kwenye utata sababu nchi hiyo mkataba mkuu ambao tunaweza kusimamia hauwezi kuheshimika. Ya pili ni kwamba mapadiri pamoja na sisi tunajua ya kwamba makubaliano hayo yalimwongezea rais kabila mwaka mmoja. Ni kusema kwa, kwa tarehe makumi tatu na moja huu mwezi wa kumi na mbili lazima Rais Kabila awe amefanya uchaguzi ama aondoke madarakani. Sasa saa hii kumekuwa kalendari mpya ya uchaguzi ambayo inaongeza uchaguzi mwaka mmoja, yaani tarehe ishirini na tatu mwezi Desemba mwaka unaokuja. Ndio hapo najua ya kwamba mapadri na maaskofu hao lazima wataweza ku, kusungumuza na kuona namna gani serikali eh, eh, ya mpito ya mpya ya mwaka huo mpya ambao unakuja itaweza kuongozwa. Lakini kwa upande wetu wa upinzani sisi tunasema kufuatana na jinsi Kabila hakuweza kufanya uchaguzi kwa mwaka aliyopewa, lazima serikali ya mpito hiyo iongozwe na rais mwingine wa mpya ambaye atateuliwa, atakayepeleka nchi kwa mpito wa mwaka mmoja ili kufanya uchaguzi. Na hapo hapo, Bwana Muhindo Nzangi cha muhimu kwenye kalenda hii ya uchaguzi ambayo awali mliitupilia mbali, ya msingi ambayo inawafanya mtupilie mbali hasa tarehe ambayo tayari imekwisha tolewa? Na kama kanisa Katoliki likija na kusema kwamba tarehe hiyo inakubaliana nayo, nini ambacho kitakuja kwa upande wenu? Upande wenu kuna kitu moja, kuna kitu moja kwanza, ni kusema uhakikisho wa kufanyika kwa uchaguzi bado haujakuwa sababu unajua kwamba mwaka uliopita tulipewa karenta ya kalenda ambayo ilikuwa inasema uchaguzi lazima ufanyike kwa mwaka huu Desemba. Hiyo kalenda haikutekelezwa na hakuna kitu ambacho kinaonyesha sahihi kama hata na hiyo kalenda ambayo imeisha kuwekwa itaweza kutekelezwa kwa sababu kunakuwa timu ambayo inaongozwa na rais Kabila anayekuwa madarakani sasa, anajua ya kwamba uchaguzi usipofanyika, usipo lazima, yeye atabaki madarakani, na ndio wanafanya njama zote kusudi uchaguzi ufanyike yeye abaki madarakani. Na ya pili, wapadri lazima wamesha kusema awali ya kwamba wao walikuwa na pendekezo lingine na pendekezo lao lilikuwa linasema kwamba uchaguzi unaweza kufanyika Juni kwa mwaka unaokuja na wanasema yingine ya kwamba lazima mbele uchaguzi ufanyike, kukuwe kumekuwa makubaliano mengine ama kukuwe kumekuwa hakikisho ya kwamba kutakuwa utekelezi wa mambo yote ambayo yaliweka katika, katika uh, makubaliano hiyo ya mwaka uliopita, kwa sababu unajua kwamba kwa makubaliano hayo kulikuwa si mambo ya uchaguzi tu kulikuwa vile vile mambo ya haki za binadamu. Unajua kwamba kuna makandidati wengi wa, wa wa upinzani ambao wanafungwa wengine ambao wametupiliwa nje, na kuna vyama vya upinzani ambavyo sahihi vimewekwa dabo, wanaweka chama yingine kwa upinzani, chama yingine inakuwa kwa mwongozo, wanaoongoza ni kusema hali sahihi Hali mazingira ya uchaguzi hayako mazuri, sababu hali za usalama na serikali inaendelea kukandamiza upinzani. Upinzani hawezi kuandamana, upinzani hawezi kufanya hata moja. Asante sana Bwana Mwindo Mzangi, naomba usubiri uchua, hapo hapo. Hawezi kufanya ni kusema mambo haya yote lazima yatekelezwe kusudi uchaguzi uhakikisho kuwa huru. Asante sana Bwana Mwindo Mzangi, naomba usubiri hapo hapo. Salehe Mwana Milongo, umekuwa ukifuatilia mkutano huu, umekuwa ukifuatilia jinsi mambo yalivyo hapo nchini Congo. Mpaka sasa nafasi ya Kanisa Katoliki na seni pamoja na kama mkutano bado unaendelea kama ulivyoambiwa, lakini nini ambacho kinatarajiwa, ukiangalia hali ya wale wanaofuatilia hivi sasa, wananchi wote macho yao yako huko, nafasi hiyo, na wananchi hao, nini ambacho kwa upande wao wanachokitarajia na kuzungumza kwa sasa? Uh, watu uh, wanachotarajia ni kuweko na uchaguzi. Umefahamu kwamba uchaguzi uh, ulitakiwa kufanyika uh, Desemba mwaka elfu uh, mbili na kumi na sita, lakini kufuatia mkataba huo uliosimamiwa na Kanisa Katoliki, uchaguzi ukatarajiwa ama kupangwa kufanyika ifikapo uh, Desemba uh, mwaka huu, lakini kutokana na matatizo ambayo tume huru ya uchaguzi ilielezea ni kwamba uchaguzi huo uh, utafanyika hatimaye uh, Desemba uh, mwakani. Yani, kwa ujumla ni kwamba wananchi wanachotarajia ni mageuzi, wanachotarajia ni kuwekwa na uchaguzi kama huo, na Kanisa Katoliki limekuwa na ushawishi mkubwa. Uh, kumekuwa na swala ambalo limeonekana u-u ubovu huu, wa, wa, wa, wa upinzani ama makundi ya kiraia kwa ajili ya kuweza hivi kuweko na mageuzi ya kidemokrasia. Kwa hiyo kumekuwa na presha sasa ya jumuiya ya kimataifa, na ambayo imekuwa ikitegemea kabisa presha ya kanisa Katoliki, kwa sababu imekuwa na ushawishi mkubwa kwamba huenda uh, kuwekea serikali na tume huru ya uchaguzi presha kwa ajili ya kuweko na na na uchaguzi kwamba kalenda hiyo inaweza kuheshimika. Kwa hiyo matarajio ya wananchi ni makubwa kabisa na kutegemea Kanisa Katoliki, wamekuwa wameomba kwamba wawe na msimamo ambao hauwezi kuenda kinagaubaga, na hilo ndilo linalotarajiwa hivi sasa, na pengine mpaka hivi sasa, kwa sababu mkutano huo bado unaendelea. E, kuna upande <coughs> ule wa tume ya uchaguzi pengine ulipata nafasi yoyote ya kusikia mapendekezo au maelezo ya tume ya uchaguzi kabla hawajaingia kwenye mkutano huo? Wanasimamia wapi? Kwa kweli, kabla ya mkutano wa maaskofu, kulikuwa na ripoti hiyo ambayo tume ya amani na kisheria ya ya ya ya ya kanisa Katoliki iliweza kutangaza ambayo iliweza kuchunguza a, mfumo na utaratibu wa kuandikisha wapigaji kura ambako walielezea kasoro kadhaa. Kwa hiyo Uh, tume huru ya uchaguzi ilikosoa ripoti hiyo na kusema kwamba ni ya ubabaishaji tu na kwamba mambo yatakuwa yame- yameendelea me, ya vizuri, na kwa hiyo uh, kwa kweli uh, hivi sasa tume huru ya uchaguzi imesema imesubiri ni uungwaji mkono wa Kanisa Katoliki, jumuia ya kimataifa na vyama vya kisiasa, ili taratibu ya uchaguzi iweze kufaulu na na sio lawama na vilevile kuwatupia mawe na nini ambayo haiwezi ikachangia katika ku-, ku, ku, ku kusaidia kuweko na uchaguzi katika mda unaotarajiwa. Asante Salehe Mwana Milongo na mbunge Muhindo Nzangi, kwa kuwa sasa kikao hichi eh, ndio kinaelekea ukingoni kuweza kukamilika muda si mrefu ujao, eh, kwa upande wako na kwa upande wa kundi zima ra, la Rasambolema, wote mnasimama upande mmoja au nini ambacho unaweza kutueleza kuhusiana na msimamo wenu? Msimamo wetu ni ule ule tu. Unajua kwamba kwa muda usiokuwa mrefu, msimamo wetu ulikuwa mmoja na msimamo wa kanisa la Katoliki, sababu unajua ni kanisa la Katoliki ndio walikuja kutushawishi sisi tuingie kwa makubaliano ili tuende kwa uchaguzi kwa amani, na hata hivyo sisi tulikwenda kwa makubaliano, sababu tulijua kama mapadri wa Katoliki walikuwa wanasimamia hiyo huo, huo, mazungumzo, lakini wakati makubaliano yalipokwisha tuliona kwamba upande wa Rais Kabila hawakuweza kuheshimu hiyo makubaliano. Ndiyo mwaka huu wote tumekuwa na na na position moja sisi na Kanisa la Katoliki. Na unajua kama ni Kanisa la Katoliki ambayo imeanzisha mambo ambayo wanaita debu kongole kusema ya kusema wakongomani wasimame waandamane barabarani na waweze kusema kama lazima uchaguzi uweze kufanyika jinsi ilivyowekwa katika eh, makubaliano hiyo ya mkataba ambao tuliusaini mwaka uliopita azali ya kwamba tunashawishi ya kwamba mabadhili lazima wataweza kuendelea kuheshimu hiyo maneno ambayo walikuwa wameyazungumza awali na wataweza kusaidia kuweka pesa kuambia kwamba hakuna njia nyingine ya kuweza kufanya. Na kushukuru sana, sana mbunge Mhindo Nzangi, mda wetu umekwisha kwa sehemu ya kwanza. Na kushukuru pia mwandishi wetu Kongo Salehe Mwana Milongo. Sasa tukae tayari kuingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo katika sehemu ya pili tunaangalia kule nchini Uganda. Huko nchini Uganda, wakati tunazungumza hivi sasa, chama cha FDC kimefanya uchaguzi wake mkuu. Huu ni mkutano wake wa saba ukiendelea kule katika uwanja wa Nambule au uwanja wa Mandela e, na chama hiki kinawanawania nafasi hiyo ni pamoja na mgombea aliyeko madarakani Mugisha Muntu, Patrick Amuriat, Moses Biamugisha na Dan Matsiko. Huu ni mkutano ambao utachagua nani ataongoza chama cha FDC kama rais wa chama hicho, lakini basi mkutano huu hivi leo ambao umeanza tangu asubuhi nchini Uganda umekumbwa na changamoto mbalimbali na mvutano mkubwa kati ya viongozi waandamizi wa, wa chama hicho na mgombea anayetetea nafasi yake Jenerali Mugisha Muntu. Huyo Mugisha Muntu aliwahi kugombea mara kadhaa kuongoza chama hicho akishindana na Dr Kiza Besige, lakini Kiza Besige mara zote amekuwa akishinda. Lakini basi, Mugisha Muntu katika mazungumzo yake leo alishutumiwa na baadhi ya viongozi wa chama hicho kwamba yeye ni msaliti wa chama. Muda mfupi uliopita, nilizungumza na mchambuzi wa siasa nchini Uganda, Hassan Tembo, na kwanza kutaka kujua hali ikoje wakati FDC inamtafuta kiongozi wa chama hicho, na nini ambacho anafahamu kinaendelea mpaka sasa kati ya viongozi hao wanaonekana kuwa na uhasimu kati yao siku ya leo. Lakini kwa sasa uchaguzi tayari unakamilika, nani kweli kuwepo kuiana um, maneno kuhusu wafuasi wa chama hiko au wavikenzi wa chama hiko. Baadhi ya wafuasi hao au kipenzi wakimlaumu jengo mpisha muti ya kwamba ana mengi ambayo ameyafanyia chama na huenda huenda haaminiki na wanachama wengi as, ya kwamba serikali huenda inamtumia ili kupeleleza na kukidibiliza chama na ni jambo ambalo mwenyewe amejishutumu kama rais wa chama ambaye bado yuko uongozini, yakisema ya kwamba labda njia anazozitumia yeye ukiongoza chama vizo zile ambazo labda wanachama wengi hawazipendi, sababu anasema njia ambayo anaitumia ni njia ya kwanza kukijenga chama kuanzia kule kwenye labda kule vijijini. Uh, au au ku, ku, kuwa mapaji na, na, na, mbalimbali vijijini halafu basi akuli ngazini, lakini wanacema wengi wanamwona kama mtu ambaye labda ule mkondo wake au ndio anayeitumia ambaye mbaye aukijenga chama kama, kama, kama mbazo ndizo ambazo kinashinda nguvu nchini uh, uh, Uganda uh, hapo tunapozungumzia upande wa uh, opposition. Lakini ukweli ni um, kwamba Uh, uh, baada yep ya kumlaumu yeye mwenye anamlaumu Kizza Besigye ya kwamba ya kwamba naye njia ambazo anazitumia zile njia za mara kwa mara kukaruzana na serikali huona labda a zienda zikajudiliza chama zaidi na, lakini kua kwamba Kizza Besigye ni kiongozi ambaye au ni mwanachama ambaye alikuwa mwanzilishi wa chama hiki na ana wafuasi wengi sana ambao wanamwamini kwamba labda njia anazozitumia ni njia ambayo bora zaidi inayoweza kuing'atua serikali, um, hii ya Rais Yoweri Museveni. Uh, um, um, kwa hivyo kurishana maneno kulikuwepo, lakini labda ni mambo ambayo labda mimi naweo kuenda kukawashuhudia wakati panapokuwa kushindana kwa, kwa ngazi hii. Na kutokana na shutuma hizo, basi, je, kuna chochote ambacho Dkt. Kiza Besigye amejibu? bila shaka vile unavyomjua au vile tunavyomjua yeye, kanali daktari. Vijana walikuwa kwenye runinga fulani hivi, watatu wote, Mugisha Mutu, Amria Telau na Betiga, na Mugisha Mutu akasema waziwazi ya kwamba anathibitika ya kwamba hakumona kanali Betiga kwenye kampeni zake kwenye rali zake kuitasikia kura, lakini akimwona upande hule wa Amria akijaribu kumpatia kura, na yeye Betiga akamjiza akamwambia ya kwamba si makosa yake sababu ye aliitwa na mmoja wapo wa washubani ambaye ni Amria na Mkisha Mutu akija alikumwalika kwenye ragizi zake. Hivyo leo leio vilevile pia ni mjibu hivyo hivyo tu ya kwamba mimi ni kiongozi ambaye sina upande wowote, lakini kikiwa mtu akatembelea mie ee ragizi zake a kwa nikitwa aamaani kwa ushauri fulani itakuja bila usasa kwa hivyo, ikiwa unahitaji kwenye mambo yako ya, ya chama kwa ushauri slani, kwani itakuja na nea mliwa kiongozi za ni mtu ambaye mara kwa mara amekuwa kama sio cha chama. Kwa hivyo huwa hatatuweza uhasama mwingi sana kwa wanachama, na mpaka hivi sasa uchaguzi wa FDC unaofanyika ni kwamba Dakta Kizza Besigye hagombei nafasi yoyote. Mugisha mtu ndio anagombea au hali iko vipi? Naam, eh, ni Mgisha mtu ambaye anagombea pamoja na Amria anajulikana kama wakajwa kam kwaajina a la poa. Kwa hivyo hiyo Besigye hagombei wakati huu, lakini kwa kwamba nishakuambia kwamba Besigye ni mtu ambaye ini mkubwa sana kwenye sana za FBC, kwa hivyo iyapana kwa uchaguzi kwa kuwa aina hii ni lazima awe kama kilelezo cha chama chamaaucha kwa uh, hivyo, uh, ushindani uko kati ya, uh, ya mutu na amla ingawaje kuna washindani wengine, lakini wale ni wale ambao ni wapya, hawana majina, hawasikiki kwenye chama. Sasa hivi ushindani katika chama uko, uh, kati ya, ya mtu na amla. Na kwa upande huo mtu alikuwa anataka apate kuungwa mkono na Dakta Kiza Beseje kwenye huu uchaguzi. Bila shaka, bila shaka, bila shaka tukwambia Beseje lakini hivi sasa ukiangalia taarifa zopo kwenye mtandao wa Twitter ni kwamba umeme unaonekana kwamba umekatika, ukielezea umekatika kwenye uwanja huo wa Nambole na kusimamisha au kusitisha zoezi hilo, eh, la uchaguzi ambao linaendelea huko kwa ajili ya FDC. Sasa basi, hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau. Kamau, umekuwa pia ukifuatilia eh, uchaguzi huu katika chama cha FDC, nini ambacho He, unakifahamu zaidi ambacho umesikia mpaka sasa Kamao? Asante sana kunikaribisha, Sande Shomari. Nam Sande, hali ya mvutano mkali huko nchini Uganda na tayari umeme umesha katika mara mbili usiku huu uko na mbole katika uwanja wa michezo, na wananchi wanajiuliza, je, kuna watu fulani wanajaribu kuhujumu chama cha FDC kwenye uchaguzi wake? wanaandika sana kwenye mtandao wa kijamii, kwa sababu inaonekana ni kama kwamba mm, hakuna maelewano ya kutosha ni nani anatakiwa kuwa mshika bendera wa chama cha FDC. Na wakati huo sasa, ni kwamba kama wanavyosema Mugisha Muntu ndio mwenyekiti wa chama anataka kuendelea, lakini ana upinzani mkali kutokana na hao waliojitokeza, ikionekana kana kwamba kuna wengi ambao pia wako upande wa Besije. Unajua, ni kama inaaminika kwamba ukiwa kwenye upinzani lazima uwe ukionekana dhahiri kwamba unapinga sasa Besi unajua, ni mtu wa barabarani na mtu wa kuonekana kila wakati kwamba anapinga serikali, lakini ukumbi huo Wanambole uh, Nambole ambako ndiko pale matokeo ya urais yalikuwa yanatolewa kwenye uchaguzi wa uh, rais wa mwaka jana. Sand wewe ulikuwapo uwanjani hapo, ni, ni mahali unaelewa vizuri moja. Sasa wanasema ukumbi wa uwanja huu umeshajaa Ilipofika saa kumi asubuhi, na leo licha ya mvua zinazoendelea kunyesha watu walivumilia na kuendelea kukaa na, na, na kufanya shughuli ya uchaguzi wa FDC katika uwanja huo. Inaonekana wamejipanga kweli kweli, FDC kweli kabisa. Basi chama hiki kina rais wake lakini kimemweka Daktari Kisa Besije kuwa mgombea wa urais, na huyu mtu ambaye anashindana na mara kadhaa na Besije anasema aliposhindwa siku zote amekubali kumuunga mkono daktari madaktari Besije. Sasa anasema mi nimekuwa mtulivu siku nyingi, na siku zote nimekuachia nafasi na hata kukupigia debe katika chama. Sasa inaonekana huu ni wakati wangu, uniachie nafasi anataka naye aungwe mkono sasa kuweza kushinda tena basi, mm -hmm. Katika uchaguzi huo wa leo, upinzani mkubwa uko kati ya wa wagombea rais wa chama uh, anayetetea kiti chake Mugisa Mugisa Muntu, ambaye ni jenerali mstaafu wa siku nyingi wa jeshi, Patrick Amuriat, ambaye ni mbunge wa zamani wa jimbo la, la kumi katika eneo hilo la Uganda. Basi hapo hapo kama ulivyosikia, chama hiki kimegawanyika kama mchambuzi alivyosema. Besiji na Mugisha uh, wanaonekana pamoja kwenye televisheni, lakini Mugisha ametoa lawama nyingi sana kwa Besiji huku akibubujikwa hata na machozi, kwa mujibu wa jarida la New Vision. Lakini daktari Besiji hajasema lolote hadharani juu ya nani anamuunga mkono katika kuwania kiti hicho, ila jarida la uh, New Vision linaeleza kwamba daktari Besije, katibu mkuu wa chama, na Ndala uh, Mafabi wanaonekana kumuunga mkono mpinzani wa Mugisha Muntu, Bwana Amuriat ana kazi kubwa, inaonekana kwamba ni ni wakati wa sasa naye. Amuriat ambaye umesikia ni kwamba ana uzoefu wa kisiasa mm-hmm. Mbunge na, kama alikuwa jenerali wa jeshi, alafu uh, ukisoma sana kwenye uh, majarida ni kwamba uh, Mugisha Mutu ni mtu ambaye ni mpole sana, hana ule uwa, u, si mtu wa kuongea sana kama ilivyo kawaida kwa wanasiasa, na hapendi sana, tunaweza tukasema drama, hapendi mambo ya, ya kujitokeza sana hadharani <laughs> na kuonekana. Nakumbuka hata mimi nilipomwona kule Kampala Uganda, ni mtu ambaye anazungumza kwa utaratibu sana. Basi Besigye ndiye aliyekuwa rais wa kwanza wa chama hicho na kumwangusha mara kadhaa Mugisha Mtu lakini kwa mujibu wa jarida la The Whisper Besiji aliwahi saa tano asubuhi kwenye huo mkutano mkuu wa uchaguzi akishangiliwa kwa kiasi kikubwa na wafuasi wake, lakini hawajaweka wazi ni nani anamuunga mkono kuwa rais wa chama hicho. Sande, inaonekana wazi kabisa Besiji amekaa katikati, awaachie wale wananchi wenyewe wanachama wa, wa, wa nachama, FDC mm-hmm. waamue nani atakuwa rais wa chama hicho, lakini bila kusahau kwamba siku zote Besi yeye ndiye anakuwa mshika bendera kwenda kugombea uraisi wa hiko chama, lakini kwenye uraisi wa chama anawaachia wanachama wa amue. Mgisha mtu amekaa muda mrefu, lakini bado haijulikana nini ambacho kitatokea. Pengine tutaendelea kufuatilia zaidi kuweza kujua mambo yanavyoendelea. Basi nakushukuru sana Harison Kamau hapa studio, upande wa pili eh, Saida Hamduni hali kadhalika Salehe Mwana Milongo kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mbunge Muhindo Nzangi na wote Hasan Tembo aliyokuwepo hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa niaba wenzangu wengine wote, nakwambieni wote usiku mwema na kwa herini.