yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani wiki hii hili ya sauti amerika hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa Mjini Washington DC. Karibu kimekine cha kwa undani ambapo tunaangalia habari muhimu tukichambua na kukupa ufanuzi wa kina zaidi kutoka hapa Washington DC. Hii ni kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari nam katika kwa undani hii leo, mtazamaji na msikilizaji wetu kupitia Facebook live stream, tunaangalia kwa undani zaidi habari iliotokea eh, mwanzoni mwa juma hili, ambapo Novemba 21, eh, meli ya madaktari bingwa kutoka nchini China ilikwenda na kutia nanga Dar es Salaam kuweza kutoa huduma za matibabu bure kwa wakazi wa jiji hilo. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam aliwaagiza na kuwaomba wakazi wa jiji hilo kujitokeza kuweza kwenda kupata huduma hiyo. Na baada ya meli hiyo kutia nanga, tulijionea au wakazi wa Tanzania walijionea kule Dar es Salaam, watu wengi maelfu, kama elfu ya wakazi wa jiji hilo walijitokeza kuweza kupata matibabu, na walikuwa ni wengi mno e, kiasi kwamba ilikuwa ni kadhia au kazi kubwa kuweza kuingia na kutoka kwenye meli hiyo. Lakini basi kutokana na hilo tunajiuliza, je, Mfumo wa afya nchini Tanzania uko je? Na je, bima ya afya ipo? Na kama bima hiyo ya afya ipo, inawezekana watu wana uwezo wa kuimudu? Basi tunaangalia tukifuatilia kwa kina zaidi kutaka kujua mfumo mzima wa afya nchini humo, na ndipata nafasi ya kuzungumza na daktari bingwa wa kansa kutoka hospitali ya Muhimbili Dar es Salaam, Daktari Heri Tungaraza, na kwanza kutaka kujua kwa undani kile anachofahamu na jinsi alivyoona kile kilichoonekana kutokana na wingi wa watu kwenda kujitokeza kutibiwa kwenye meli hiyo. Kwa hiyo hii ilionekana kwa sababu hatukujiandaa, e, imetukuta kwa kizungu wanasema off guard, lakini pili, mpaka sasa hivi sisi kama wananchi hatuna ule utaratibu wa kuhakikisha kwamba tunazuia vitu au tunajicheki au tunaenda kwa daktari kabla hatujaanza kuumwa, na wazungu wanasema hii wellness au wanasema prevention. Unakuta hata insurance zetu tulizokuwa nazo, kwa wale ambao, kwa sasa hivi takwimu zinaonyesha chini ya asilimia, nadhani kama chini ya asilimia kumi ndo wana insurance, na wengi ni watu ambao kuna insurance ya taifa ya bima. Hata hiyo insurance yenyewe ya taifa ya bima kwa kiasi kikubwa hairuhusu wanachama wake waende kufanyiwa screening. Kwa hiyo ukiija kwa ukienda kwa daktari ukamwambia, mimi leo bwana, ni mwaka umeshapita sijafanya kipimo cha aina nataka tu nifanye screening, yule mtu wa bima hawezi kulipa hiyo hospitali, kama wewe ulifanya ukiwa na nia ya kufanya screening, sio kwamba ulikuwa unaumwa. Kwa hiyo tatizo liko kubwa sana, sio tu kwa wananchi kutokuwa na uelewa wa kufanya screening, lakini hata huo mfumo wenyewe hausaidii wananchi hao wapo uwezo wa kwenda kwa hospitali na kumwambia daktari mi nataka kufanya tu screening na insurance yangu naomba ilipe. Kwahiyo, matatizo makubwa yanatokana na kutokuwa na ufahamu wa kutosha kwa Watanzania wenyewe, lakini hata zile tunazosema policy zetu ambazo zinaendesha hizi uh, insurance company zetu haziruhusu watu kufanyia skrini. Kwahiyo ni tatizo kubwa sana, na tatizo lingine kama nilivyosema hapo awali ni mfumo mzima wa Watanzania, namna ya kutoweza kula vizuri, kutoweza kufanya mazoezi, kutojua nini cha kufanya na nini kisifanyike hata siku hizi, kitu kingine kinaitwa hizi kinga au vaccination dhidi ya mfano oma ya ini hepatitis B, watu wengi bado ukiwaambia, hawana mvuto au hawana ushawishi wa kutosha kwenda kufanyiwa, ili kukinga dhidi ya hepatitis C na baadaye kumkinga mtu asiweze kupata kansa uh, ya ini. Kwa hiyo sasa, pengine daktari, na, ukigusia kidogo tu hapa hello. kwenye swala zima la, tukigusia swala zima la sera na bima Mm, hivi -hmm. ni vitu ambavyo pengine mwananchi mm -hmm. mm, wa kawaida hawezi kubadilisha. Sasa pengine unafikiri ushauri wako ni nini kifanyike, kubadil, kusaidia hizi sera zisaidie wananchi kuweza kupata screening, kama ulivyozungumza nini kifanyike kwenye upande mm -hmm. huo wa sera na bima? Ni kitu ambacho mimi napenda kifanyike ni watu wote wanaohusika, sana sana viongozi wetu wa serikali eh, wanasiasa pamoja na wale ambao wamebahatika kuwa wataalam kwenye hii sekta ya afya na mambo ya sera za kitabibu za kuzuia magonjwa, kukaa chini na kuleta ushahidi ambao tiyari hupo ambao unaonyesha kuna magonjwa kadha wa kadha ambayo yanaweza kuzuilika kama watu wataweza kufanyiwa screening. Kwa hiyo tunahitaji tukae chini na tuje hmm. na sera ambazo zinatu sisi kama Watanzania zitatufaa. Sio lazima kukopi and nipesi kinachofanyika Ulaya ni yani Marekani, lakini kutokana na ushahidi ambao uko hapa, ambao unaweza kutusaidia sisi kuleta sera ambazo zitatumika na zitatungwa na zitasimamia mfano huduma au insurance ya afya, ili Watanzania yule ambaye atapata ile wanachama aweze kuenda hospitali na kufanyiwa screening, na hii kiukweli, baada ya miaka mingi, itaonyesha namna kiasi gani serikali inaweza ika gharama uh, ambazo zinatumika kwenye kutibu. Na mara nyingi kinachotokea ni kwamba tunajaribu kutibu haya magonjwa kutumia pesa nyingi na bado tunashindwa. Magonjwa mengi haya tunayoongelea ambayo yanaibuka sasa hivi yasiyo kuambukiza ni magonjwa hatari sana, mfano uh, stroke au kiharusi. Wanasema the best treatment for stroke is prevention. Mtu akishapata stroke inakuwaga shida sana kurudisha hali yake ya kawaida, na hii inatukosti kwa hali ya juu sana, sio tu kwenye matibabu, lakini ukishampoteza huyu mtu ukim a yeye kama ye, naniye, alichukua alichokuwa ana kontributi kiasi gani kwa familia yake kwa nchi, ni hela nyingi sana. Kwa hiyo njia sahihi ni sisi kukaa chini na kila mtu, na mwananchi na mgonjwa, mwanasiasa, daktari, nesi, kila mtu, tutengeneze sera ambazo zitatufaa kwa kuhakikisha kwamba tunafanyia screening kwa yale magonjwa ambayo ushahidi ushaonyesha wa kisayansi kwamba inaweza kadhihirika kama screening itafanywa kwa wakati na muda unavyotakiwa na daktari. Vilevile unaweza ukatueleza bima, wengi wanaweza kumudu bado bado gharama za? Mimi ningependa kusema ukiangalia bima zote uh, bima ya afya inajitahidi, ya Tanzania, bima ya serikali inajitahidi, na bado gharama yake huwezi kusema iko juu sana au iko chini sana, lakini ukiangalia kwa Mtanzania wa kawaida bado inawezekana bado iko juu, na ndio maana hata asilimia kwa sasa hivi, kama nilivyosema awali, haizidi hata asilimia kumi na mbili kwa Watanzania wote. Lakini ninavyoelewa mimi, nimekutana kidogo na wafanyakazi wa bima ya Tanzania au ya afya, wanasema wanajaribu kuhakikisha watengeneze pakeji ambazo ni ndogo ndogo, ambazo zinasaisaidia hata mtu mmoja kujiunga. Kwa hiyo muda unavyozidi kwenda, zile gharama zitaendelea kushuka, na wakiendelea kuleta pakeji ambazo ni mpya mpya, labda kusaidia watu kuweza kulipa in installments kama tunavyolipia bima ya gari. Kwa sasa hivi ukitaka kulipia bima ya taifa lazima ulipie mara moja pa mwaka mzima. Lakini je, kwa nini wasiruhusu watu, na nadhani nimesikia wanaisikia ile walilipie labda kwa mwezi au kwa miezi mitatu kama tunavyofanya magari, na kuwa kuna package za mtu mmoja. Maanake sasa hivi package nyingi ni za watu wanne kama familia ambayo hela inafanya iwe juu sana. Kuwa kuna package nyingine mtu mmoja tu, mwingine ana familia au mwingine inawezekana mke wake ana bima ya sehemu nyingine, anataka kajili yake yeye mwenyewe. Kwa hiyo tujitai- bado gharama ziko juu na kama tunataka tumfikie kila Mtanzania, basi itabidi tuwe kama Wachina wanaofanya kwenye bidhaa zao. Wana bidhaa ambazo zinawafikia karibia kila aina ya mwanadamu hapa, tani, hapa duniani. Kwa hiyo hata bima kwa kuna paki itofo, tofauti tofauti, kuanzia ile hali ya juu na mpaka kazi inavyowezekana yule mtu wa hali ya chini. Mtu achague kwa mimi, kutokana na kipato changu, hii ndo inaweza nikaafordi. Nam Dr Heri Tungaraza akizungumza naye muda mfupi uliopita kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na kushukuru Dr Tungaraza, lakini vilevile mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda alizungumza akisema kwamba lengo la serikali ya Tanzania ni kuhakikisha kwamba hakuna mtu yoyote anapoteza maisha kwa kigezo kwamba amekosa huduma. Kwa hiyo wakahakikisha kwamba wanaleta meli hii iliyokuwa na maktari bingwa mia tatu na themanini na moja kuweza kutoa huduma. Lakini sasa baada ya hapo inakuwaje? Maana hawa madaktari wanaondoka, na je, mfumo mzima wa Tanzania unakuwaje? Na tukiangalia hivyo basi nijaribu kuzungumza vilevile eh, vile na dokta mwingine kutoka wizarani, dokta Vumilia Ligile, kutaka kujua kwa yeye binafsi kwa mawazo yake anavyoona kwamba je, upimaji ndio tatizo? Je, gharama ndio tatizo au ni nini hasa utamaduni pengine inchi, wa wananchi wa mkoa wa Dar es Salaam na Tanzania kwa ujumla kwenye masuala ya upimaji, na anaeleza kwa jinsi inavyoelewa maisha ya wa Watanzania ni kwamba, unajua afya ni ya mtu mwenyewe, afya ni mtu mwenyewe, afya unaweza ukawa una maisha ni wewe, kwa sababu afya ni mtu mwenyewe kufuatilia kwamba unaishije ni kujiongeza kwa sababu lazima huwe mtu ambaye unafuatilia mambo kama hivi, vyombo vya habari, kusikiliza taarifa zinazohusiana na mambo ya afya, ni lazima huwe unajiongeza, unaenda kwenye hospitali ambazo zipo nchi nzima, na especially kwa wananchi wa Dar es Salaam, huwezi ukasema kwamba hakuna hospitali, zipo zimeenea kila maeneo, kila mtaa kuna clinic za binafsi na za za umma kwa hiyo mwananchi mwenyewe ana nafasi ya kutafuta kujua taarifa za kuhusu afya yake. Kwa hiyo mi nafikiri ni hatua ambayo mwananchi anatakiwa achukue, ya kutafuta taarifa kwenye vyombo vya habari, kwenda kwenye kliniki za umma na za binafsi, kujiongeza, kujua ana shida gani, lakini kama atakaa tu na kama ilivyoandikwa kwenye, kama unavyojikoti, kwamba kwenye magazeti imeandikwa hivi, inaonekana ni kwamba watu hawachukui hatua za maisha yao ya kila siku ya jinsi ya ulaji, jinsi ya unywaji, jinsi ya tabia za mienendo ya maisha yao. Sasa je, hilo ni swala ha, la, la, la, kim, la kimfumo au ni swala la kitamaduni za watu au ni swala la nini hasa hapa linaloonekana? Ha, hapa swala ni ni tamaduni tamaduni zetu sisi hasa watu wa mijini, kwa sababu mtu wa m-wa wa wa, wa wa kijijini bado anaishi maisha yale ya kiasili. Anaweza kwenda kulima, anaweza kujishughulisha kwenda kufagia ndani, nani, katika uzio wa nyumba yake. Anaweza akatoka akaenda kuchota maji, akaenda shambani, akatembea umbali mrefu wa kutoka eneo moja la kijiji kwenda eneo lingine lakini tabia za watu wa mijini ni tabia ambazo zimekuwa za uzembe zaidi. Mtu anatoka labda ene kituo a hey, cha cha kitongoji fulani kwenda kituo kingine, anataka apande basi ambacho ukiangalia umbali wake hata kilometa moja haifiki kile eneo, lakini mtu anapanda basi. Na sasa hivi kumeongezeka hizi vinavyoitwa vyombo vya motokali, kwa maana ya ukiangalia, miaka ya nyuma ya themanini, ya hakukuwepo na vyombo kama pikipiki hizi wanazoziita bajaji Hivi vyombo havikuwepo. Sasa vimeongezeka na viongezesha urahisi wa mtu kutoka point a kwenda point b, ambavyo watu wamekuwa wakivitumia sana, kwa hiyo wameendekeza huo uzembe, na bado watu wengi wa mijini ni watu ambao wana, wanajiachia zaidi kufanya vitu vya starehe, kwa hiyo hawachukui hatua za, za kuishi maisha kama ya watu wanaoishi kwenye vijiji vya Tanzania ambao wengi utakuta wamekaa bado ni wakakamavu hawa watu wa mijini, watu wengi ambao hawachukui hatua za maisha yao ya, ya kuishi katika maisha ya kiasili. Lakini pia dokta, vya vya kisasa vya vya vya modern medicine, wana insist uishi traditional life, ambayo sisi kitamaduni bado hatuishi hivyo. Lakini pia dokta, kuna swala jingine ambalo wengi wamezungumzia ni gharama. Ukiacha kwamba kuna wale wenye uwezo wanafanya kazi, kuna wale wanaoishi mjini lakini uwezo wao ni mdogo, kwa hiyo kuweza kuwa na bima ya afya ni tatizo. Bima hizi vipi zina uwezo kuwasaidia wenye kipato cha chini, au kwa unavyofahamu wewe, mfumo wa bima unakuwaje kuwasaidia hawa ambao hawana uwezo? Bado kuna nafasi kubwa ya watu kupata kupata bima, kwa sababu bima inayosisitizwa know, ya kwa mfano ya Community Health Fund, yaani bima ya, ya, ya, ya jamii ambayo kiwango chake cha ulipaji bado ni cha chini bado watu hawastaki tu kutafuta taarifa za hizo bima. Mnaruhusiwa kama kaya au vikundi vya watu kujiunga kwa pamoja na kulipa hizo bima. Familia inaweza kujiunga kwa pamoja. Bado hii e, mifuko ya bima, kwa mfano hii ya umma inaruhusu makundi ya watu kujiunga kwa pamoja na kulipa bima hiyo, itawaletea unaufu kwa mwaka mzima ambayo bado bima zina, zinaelekea kwenye kusisitiza watu kuenda kwenye kitu tunachoita preventive eh, nafikiri watakuja na kitu kinachoitwa preventive medicine ambacho kitasaidia watu kujikinga zaidi kuliko kwenda ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kwenye kinga kwenye kwenye, kwenye matibabu zaidi. Kwa hiyo kwa hiyo ni watu wenyewe kutafuta taarifa za kuhusiana na hii mifuko, na imekuwa mifuko ikijitangaza kwenye vyombo vya habari ni watu bado kujisukuma na kutafuta taarifa za hizi, hasa watu hawa mijini ambao wana maredio wana TV wana magazeti wana uwezo wa kupata hizi taarifa za kuhusiana na bima, na bado wanaweza kujiunga katika vikundi na kuweza kulipa kupata kwa pamoja. Usiwezi ukalipa peke yako, lakini ukiunganisha hela kidogo na wenzio unaweza ukajiunga kwenye hizi bima. Na wale ambao hawana uwezo kabisa hata kuingia kwenye hivi vikundi, kuna namna yoyote ya kutibiwa bure kwenye hospitali za serikali? Kuna nafasi kama hizo, kuna nafasi za watu wa misamaha. Bado bado bado, nafasi kama hizo zipo. Ukienda kwenye hospitali, bado kuna watu wanaenda wanapewa misamaha, kwa maana wapo watoto wa wa chini ya uh, miaka mitano, wana misamaha, wazee ambao wana zaidi ya miaka sitini, na bado watu ambao wana uwezo wakigundulika kwamba hawa wanatoka kwenye familia ambazo hazina uwezo, bado kuna nafasi hiyo ambayo Uh, wahusika kwenye taasisi hizo wanaweza kutoa nafasi za misamaha kwa watu kama hao. Kwa hiyo nini nafikiri ambacho kinasaidia hapa, kuwaambia pengine ni elimu, ni nini kinachotakiwa, ni elimu ya wao kufuatilia taarifa zinazohusiana na afya, kusikiliza vyombo vya habari, kusoma na kwenda kwenye vituo vya afya, viwe vya vya serikali na vya binafsi, bado kuna nafasi wanaweza kupewa kwa kwa njia vituo, unajua sio, huwezi ukalinganisha miaka mi ya nyuma. Sasa hivi vituo vya afya viko vingi, kwa hiyo wana nafasi ya kwenda kupata hizi taarifa kwenye vituo vya afya pamoja na na, na kufuatilia vyombo vya habari kupata elimu ya inayohusiana na afya na maisha yao, kwa sababu afya ya mtu ni mtu mwenyewe hujiongeza. Asante uh, sana, Dk Vumilia Ligile, kuzungumza nasi kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kaa tayari kuingia sehemu ya pili. Tam, hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo kama mlivyosikia kwenye habari zetu za, za dunia leo, hapa ni sikukuu ya Thanksgiving, siku ya kutoa shukrani, ambapo basi historia yake kama mnaofahamu wengi, wasiofahamu ni hapa Marekani na Kanada. Hii ni sikukuu ambayo imeadhimishwa kwa muda mrefu tangu karne ya 17 ambapo ilitangazwa kwa mara ya kwanza Novemba 26, 1789 na, na, na George Washington, lakini baadaye kwa upande wa serikali ikaja kuwa rasmi sikukuu ya serikali tangu 1864, na, na itangazwa na rais Abraham Lincoln, ikiwa kwamba hii ni siku ambayo kama mnaona, ikiwa ni siku ya leo Serikali hawatu hawaendi makazini, ikiwa ni sherehe au sikukuu kabisa ya kitaifa. Lakini basi sikukuu hii imekuwa na mengi yakifanyika, wamarekani wakifurahia, wakishukuru wale waliokuja, mara ya kwanza ilikuwa ni ile siku ya mavuno. Lakini kwa wale wahamiaji kutoka Afrika ambao wako wengi au tuko wengi hapa Marekani, siku hii wanaishiriki kwa namna gani? Basi nimepata nafasi ya kuzungumza na mmoja wa wahamiaji hao, Beatrice Thornton kutoka Tanzania na kutaka jua yeye kwa upande wake siku kama hii anakuwa anasherekea vipi, anajiandaa vipi? Tumsikilize. Kule nilikotoka Tanzania, tulikuwa tushereki Thanksgiving. Nimekuja hapa so na muda so, nami nimeizoea Thanksgiving. Tunashukuru kwa maisha, afya, kazi, maana nchi ugenini, ukiwa huna kazi ni kitu kigumu. So ikifika siku kama hii tunashukuru watoto, elimu Alafu kama mimi hapa nategemea wageni, ndugu zangu, marafiki wanakuja nyumbani na tunafanya shukrani. Mama angu amekuja, imekuwa ni kipindi muda mrefu Wamekuja so, salimia kidogo. Kwahiyo ni kama shukrani vilevile, na pengine kwa sababu ya kule kwamba umehamia kutoka nchi nyingine kuja hapa, yale ambao ulikuwa ya uyafanyi kule unayafanya hapa sasa. Na pengine unaweza ukawaambia nini wale ambao hawafahamu kabisa hii sherehe inavyokuwa, na hasa ukizingatia wewe umekushakaa wa na Wamarekani, umekushaona jinsi inavyokuwa kwa upande wao, inakuwa ni kitu kikubwa kwa kiasi gani? Nadhani I wish kama nahani uh, Thanksgiving ingekuwa nasherehekewa sehemu zote kwa sababu tuna kila jambo yani tuna kila humu la kumshukuru Mungu. Yani vitu ambavyo vile Mungu amekujalia watoto, shule, magari, Mungu amekuepusha na kila kitu, karibia mwaka mzima unaisha sasa hivi, tuna kila jambo la kumshukuru Mungu. Kwa hiyo kitu kama hichi kinge um, kama nchi niliyotoka Tanzania, mfano wangeianzisha siku kama hii, ingekuwa ni nzuri sana huku. Thanksgiving wa Marekani wana um, tembeleana ndugu, ni kipindi ambacho watu wengi wanakuwa wanakaa mbali na ndugu zao kwao, utakuta ni kipindi ambacho watu wanachukua likizo ndogo kazini, watu wanasafiri na familia, yani ni siku ambayo ya kukaa na familia. So yani ni siku ya kukaa familia, kula kunywa, kufurahi na kuongea na kula bata mzinga. Bata mzinga, nieleze. Yes. kuhusu bata mzinga <laughs> Yes. Wengi wanasema kuna wengi nimewakuta exactly. Kutoka nchi za Kiafrika kula bata mzinga, wanasema hichi kitu ambacho hawakuwa wakijua kabisa. Wengi wanasema wanashindwa hata kula, wanakula nyama badala yake kuku. Kwa sababu mi nimeolewa na mtu wa hapa, kwa hiyo nadhani labda yeye ana ujuzi wa kumpika huyu bata mzinga. Sofa mi nampenda eh, unamla bila shida mzuri. Yes. Eh, kwa hiyo inategemea. Yes. Pengine na mpishi zaidi kuliko namna bata mzinga anavyokuwa Yes. Okay, ukimna unabumf... bata mzinga normally ni yuko dry, nyama yake ni kavu, lakini ukipata mtu kama sisi leo hapa, mume wangu wa ameamka tangu saa kumi, bata mzingo amewekwa kwenye oven slow cook so, by the time ikifika chakula cha mchana, lazima nyama iwe laini. Mm, laini, kwa aina tabu yoyote ya kula yes. Na pengine kwa sababu we umetoka Afrika, unakuwa unachanganya pengine, yes pilau is the must. ndizi tunaziita ndizi moshi mm. Uh, wali mweupe, njegere, kachumbari, hivyo vitu lazima viwepo, inanikumbusha nyumbani. Kwahiyo, kama hapa Marekani Thanksgiving, wana lazima bata mzinga na yule anaitwa ham ambayo ni kurue, alafu sasa, na mimi nikachanganya lazima. you know, Tanzania tukiwa na shughuli yoyote pilau so, na mimi nimeweka pilau na ndizi. Asante uh, sana Beatrice Thornton akizungumza na nasi kutoka hapa Marekani. Lakini vilevile vile, eh, nimezungumza na mchungaji Peter Gachira, yeye anaongoza jumuiya ya Wakenya wakiwa katika eneo la Emmanuel Church on the Hill, Alexandria, Virginia, na kutaka kujua wao kwa upande wao, je, siku hii wanayesherehekea kwa namna gani? uh, kwamba nashukuru sana kwa wakati huu na pia nafasi ambayo ambayo umenipatia ili nizungumzie swala hili la Thanksgiving. Aa, hakika ni ni sherehe nzuri sana na ya maana sana hapa, sio sa, sio tu kwa Wamarekani lakini kwetu sisi watu ambao wamehamia hapa, na hapa ikiwa ni Thanksgiving yangu ya tatu sasa nimekuwa umekuwa ni wakati wa kutafakari na kukumbuka yale mambo ambayo Mungu ametufanyia, na ni wakati ambao tunamshukuru Mungu pamoja na familia na marafiki, tukisherehekea baraka za Mungu katika maishani mwetu na nikitazama Thanksgiving, uh, kulingana na jinsi tunavyosherekea kwetu uh, Kenya pia tunasherekea sana sana Desemba mwanzoni, na huwa tunaifanya kanisani, lakini tofauti na hapa watu wanasherekea manyumbani, wengine wanaenda kanisani, na ni sherehe ambayo inaunganisha kila mmoja na familia kutoka sehemu mbalimbali na pengine kwa sababu wewe una watu wengi kutoka maeneo mbalimbali mbali, e, ukiwa unaunganisha kwenye kanisa lako pengine jinsi unavyoona waumini na watu ambao uko nao na pengine kama kwa pamoja e, mnakuwa mnasherehekea vipi hii, hii siku ya ya Thanksgiving? ya hasa nikiongelea katika kanisani kwangu, uh, kwanza tumetoa nafasi ya ibada katika kanisani, ibada ya asubuhi lakini pia ni, waka, ni wakati ambao tuna tunauweka tuna kuwa open kwamba watu wanaweza wakatembea waka- wa, wakasafiri sehemu mbalimbali mbali. Na ni wakati ambao uh, wakati huu kwa sababu ni mara yangu ya kwanza yetu ya kwanza kuwa pamoja kama kanisa uh, ni wakati ambao watu wako huru kwenda kusherehekea na familia zao, na hasa kwetu ni wakati tunakutana pamoja kama marafiki na kukumbuka na kukaa pamoja hasa Wakenya, tunakula mbuzi, tunafurahi pamoja na tunamshukuru Mungu pamoja. Asante sana Mchungaji Peter Gachira akiwa Alexandria, Virginia. Hali kadhalika namshukuru Beatrice Thonton na akiwa Maryland, Eo, bila kumsahau Dr Heri Tungaraza kutoka Dares Salam, Tanzania, Eo, na Dr Ligile pia kutoka nchini Tanzania. Upande wa pili Saida Hamduni, msimamizi wa matangazo hayo ni Hadija Riyami, pia kwenye kamera Mjasiri na Radhia Muhamed. Asanteni sana kwa kutungana nasi kutoka hapa Washington. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakieni wote usiku mwema.