Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Basi na mbasina. Leo ni Jumatatu, Novemba 27 mwaka ni 2017 hapa studio, mimi ni Hadija Riami. Lakini katika uh -huh, matangazo yetu ya leo tuna mambo moto moto -moto. Baraza la maaskofu huko nchini DRC wamsihi rais Joseph Kabila kutangaza rasmi kwa hata gombea uraisi katika uchaguzi wa mwaka ujao, na huko nchini Kenya taarisha kushuhudia kuapishwa kwa Rais Kenyatta hapo kesho. Lakini Rais Kenyatta naye leo amehutubia, amewasihi Wakenya kukumbatia amani na upendo. kwa jukumu langu la kwanza ni amani kwa wananchi wote, ya pili ni umoja ya Wakenya, iwe msingi ya maendeleo yale ambayo tunatafuta, na hata wale ambao tulikuwa tunashindana na wao, si hoja kushindana kwa sababu lazima watu washindane. Nam Rais Uhuru Kenyatta huyo akieleza hayo kwa raia wa Kenya. Lakini vilevile Hadija, leo kama ulivyosema, siku kumi na sita za utetezi wa dhuluma za kijinsia tutamulika hilo, sio tutamulika hilo na sauti ya wanawake huko Mombasa, wanazungumzia mengi ambayo yanawasibu wanawake wa huko pwani pamoja na watoto katika manyanyaso ya kijinsia. Tukija hapa Mombasa, ubakaji kulawitiwa kwa vijana wetu na pia wanawake wetu pia wanabakwa, hasa katika maeneo fulani fulani ambayo hayana usalama. Naam, kama tulivyoeleza awali kwamba leo hii Wakenya wako katika harakati za kujitayarisha kushuhudia hapo kesho kuapishwa kwa Rais Uhuru Kenyatta kuliongoza taifa kwa awamu ya pili na ya mwisho. Tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa huko Nairobi, atupashe yanayofanyika huko hivi leo. Na Mhadija, jinsi ulivyoeleza, kesho tunatarajia rais wa tano wa jamhuri ya Kenya kuweza kuapishwa rasmi, uh, akiwa ni rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Na kabla ya kuapishwa huko, uh, ile kamati andalizi ya ndalizi ya shughuli nzima imeeleza kwamba uh, takriban kuna uh, maafisa au uh, wakuu uh, au uh, wale tunaoita marais kutoka nchi tofauti tofauti ambao wataweza kuwasili na vile vile pia wameeleza kwamba maandalizi yamekamilika sasa, na nchi tarajia na, uh, kumpata rais wa tano wa jamhuri. Lakini Rais Kenyatta jana jioni alipokuwa akipata uh, maombi ali, ambayo ni sasa ni sauti yake ya mwisho kabla ya kutawazwa, alieleza kwamba kwa nchi inafaa kuja pamoja na wakati wa siasa umetamatika. Hebu tumsikilize alipoeleza. Kwa jukumu langu la kwanza ni amani kwa wananchi wote. Ya pili ni umoja ya Wakenya, iwe msingi ya maendeleo yale ambayo tunatafuta na hata kwa wale ambao tulikuwa tunashindana na wao si hoja kushindana, kwa sababu lazima watu washindane, na tutashindana kwa sababu taifa la Kenya ni demokrasia, na tukiwa demokrasia lazima tushindane. Lakini hatushindani kwa sababu ya lugha ile unaongea, hatushindani kwa sababu ya rangi yako, kabila lako, twashindana kwa mawazo, na lazima kutakuwa mshindi na kutakuwa ule ambaye ameshindwa. Lakini kama Wakenya tumeshinda zote, na jukumu letu baada ya mashindano na, mimi na Nam, tunamsikia rais Uhuru Kenyatta huyo akisema hayo. Lakini sasa umezungumzia viongozi ambao watahudhuria sherehe hizo. Je, kuna tetesi zozote? Kuna viongozi gani ambao watahudhuria na nini ambacho kinaendelea hapo Nairobi hivi sasa? Nam, tumepata taarifa kwamba tayari takriban marais kumi wa marais kumi na mawaziri wawili wamethibitisha kuwasili kesho. Uh, hawa wakiwa wengi kutoka katika hili uh, uh, bara la Afrika, wakiwemo majirani wa nchi ya Kenya, akiwemo ni rais wa Uganda Yoweri Museveni, wa Tanzania uh, uh, JPM uh, John Pombe Magufuli, Rwanda na wengineo ambao pia humu uh, nchini na vilevile vile rais uh, ule makamu Kunradhi, yule waziri mkuu wa nchi ya Israel ben, Benjamin Netanyahu, na japo kuna tetesi kwamba huenda ughaibuni. Basi wale marais wa nchi za nje nje, uh, kule magharibi, hawaja mpaka sasa hivi hawajathibitisha, lakini uh, tumepata taarifa kwamba huenda wakathibitisha labda leo kwamba wataweza kuwasili, lakini Rais Kenyatta naye amewaalika Wakenya, hebu tumsikilize alivyoeleza. Na sisi hakuna kadi, tumealika Wakenya wote tukutane Kasarani. Hata wewe uko karibu, tusherehekee sio ushindi, tusherehekee taifa letu la Kenya, tusherehekee diversity yetu kama Wakenya na tushukuru Mungu na tumwombe nguvu ya kutenda yale ambayo yako mbele yetu. Wandera, hali ikoje katika swala la usalama huko Nairobi, hasa ikizingatiwa kwamba walizungumzia kuimarisha ulinzi kabla ya kuapishwa kwa rais Kenyatta? wakati ambao umetamatika. Maafisa wa polisi wameeleza kwamba mikakati ya usalama imeongezeka na kusema kwamba shughuli za kuhakikisha kwamba usalama unadumishwa uh, tayari zimekamilika na kusema kwamba tunatarajia watu zaidi ku, kuwasili nchini, watu maarufu sana ulimwenguni kuwasili nchini, na kusema kwamba kuna maeneo kadhaa ambayo yatakuwa yameandikwa kwamba red zone, kwamba maeneo haya hayafai mtu uh, yeyote aastahili kufika, kufika, kufika, uh, kufika maeneo hayo ambayo yame andikwa kwa rangi nyekundu na kuna maeneo mengine ambayo yameachiwa umma, na vilevile vile pia serikali imeeleza wazi kwamba imemwalika kila mmoja kuenda katika ile shughuli, na hivyo basi u, u, kusema kwamba ni, ni hiyo hafla tu pekee ambayo imeratibiwa kufanyika kesho. Hamna hafla nyingine ambayo imeratibiwa. Hii sasa hatujajua uh, ile hatima ya mkutano wa upinzani ambao wanatarajiwa kwamba huenda nao pia wataweza kufanya hapo kesho. Tunakushukuru sana Kennedy Wandera, kutoka Nairobi. Basi Harija, kutoka Nairobi moja kwa moja, tunaye Salehe Mwanamilongo, tuelekee mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo E, baraza la maaskofu walikutana katika mkutano maalum e, na tume ya uchaguzi na wametoa wito tueleze. E, Salehe Mwana Milongo, nini kilichozungumzwa na kutolewa na baraza la maaskofu kwenye mkutano na waandishi habari ambao umetoka kumalizika hapa mjini Kinshasa? Uh, kongamano la maaskofu limetoa mwito kwa Uh, Rais Joseph Kabila ili aweze kuelezea bayana kwamba hatowania tena muhula mwingine wa urais. Uh, swala ambalo wamesema litaweza hivi kutuliza wasiwasi iliyopo wasi hivi sasa na mikutano ya kisiasa, na vilevile maaskofu wameliomba bunge kuweza kupitisha miswada ya sheria ambayo imehitajika kwa ajili ya kuelekea kwenye uchaguzi, huku wakisema kwamba kalenda iliyotangazwa na tume huru ya uchaguzi eh, inatakiwa kuhimarishwa yaani, kila upande huwezi kukamilisha uh, masharti yake kwa ajili ya kuelekea kwenye uchaguzi na, Let... na. Lakini Salehe pia mbali ya hilo swala la uchaguzi na kumtaka rais Kabila atangaze rasmi kwamba hatawania uongozi. Lakini leo hii pia kulikuwa na swala jingine ambalo limejitokeza. Serikali ya Ubelgiji imefungua rasmi ubalozi hapo Kinshasa, ikiwa ni miaka 57 baada ya nchi hiyo kujipatia uhuru. Je, nini ambacho kimetokea katika ufunguzi huo? Uh, Khadija, ni sherehe ambayo kwa kweli uh, imefanyika huku uhusiano baina ya Kongo na Ubelgiji ukiwa kwenye uh, hali mbovu kabisa, kwa sababu sherehe yenyewe hakukuhudhuria uh, kiongozi hata mmoja wa serikali ya Kongo hakuwepo, bali walikuwepo viongozi wa upinzani pamoja na mashirika ya kiraia na uh, ka, alipokuwa akizungumza waziri wa Ubelgiji wa mambo ya nje ambaye yuko hapa mjini Kinshasa Jijere des Uh, nje ya ya ya ya ubalozi huo kulikuwa na maandamano ya watu ambao wako wameomba, uh, arejeshwe uh, ama urejeshwe mwili wa Emery Patrice Lumumba ambaye aliuliwa na wale wanaoaminika kuwa ni Wabelgiji miaka hamsini uh, uh, na sita iliyopita. Kwa hiyo uh, ni katika mazingira kama hayo, na kwenye mkutano na waandishi habari, Didier Reynders amesema kwamba ame kuwa makini kwamba uhusiano sio mzuri, lakini amesema kutakuweko na juhudi za kuweza hivi kuboresha uhusiano huo kupitia mkutano um, utakaofanyika mjini Brussels ambapo amesema amemwalika waziri wa mambo ya nje wa Congo na vilevile mawaziri wengine mwezi Desemba ili kuweza kuzungumzia kuhusu hali ya mvutano ulioko hivi sasa, lakini hamna afisa yoyote wa serikali ya Kongo aliyesema kwa nini wameshindwa kufika katika ufunguzi huo. Umejua kumekuwa na mvutano mkali. Rais Kabila mwenyewe alikataa kumpokea yeye waziri Didier Reynders huko New York mwezi Septemba, kuona kwamba amekuwa amelaumiwa Reynders kutokana na matamshi yake ambayo alisema kwamba Kongo, uh, ni lazima iweze kuandaa uchaguzi kabla ya mwaka huu kumalizika. Tunakushukuru nah, sana Salehe Mwana Milongo, muda wetu na huo unakusha. Asante sana. Nam. Na katika habari za dunia, Waislamu wa, wa dhehebu la wasufi nchini Misri wanasema wanaendelea na, na maandalizi ya sikukuu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, wakati nchi hiyo ikiendelea kuomboleza vifo vya watu 305 waliouawa katika shambulizi kwenye msikiti mmoja huko Sinai na wengine 128 kujeruhiwa. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo ya Ijumaa yanayoaminika kwa kiasi kikubwa nchini Misri yamefanywa kwa sababu wasufi wanaswali katika msikiti wa al rauda katika kijiji kilicho na jina kama hilo. Wasufi ni wanachama wa vugu vuguvugu ndani ya Uislamu na wanaonekana kuwa waasi na kundi la wanamgambo wa Kiislamu. Papa Francis amewasili Myanma hii leo katika juhudi zake za kutafuta uungaji mkono wa dunia kutanzua mzozo wa wakimbizi wa Rohingya. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani atatembelea Bangladesh siku ya Alhamisi. Ratiba ya Papa haijumuishi kutembelea kambi ya wakimbizi, lakini anatarajiwa kukutana na kundi dogo la Rohingya huko Dhaka, katika mji mkuu wa Bangladesh. Umoja wa Mataifa unaripoti maendeleo makubwa yamepatikana katika kudhibiti HIV, virusi vinavyosababisha ugonjwa wa ukimwi. Katika ripoti yake ya karibuni iliyotolewa kabla siku ya Ukimwi Duniani, UNAIDS inasema fursa ya kupata matibabu imeongezeka kwa kiwango kikubwa. Ripoti imesema watu milioni 21 wenye HIV wanapatiwa matibabu. Hiyo ni zaidi ya nusu ya watu wote wanaoishi na HIV. Umoja wa Mataifa lengo lake ni kumaliza ugonjwa huu ifikapo mwaka 2030 na serikali ya Mali inasema imesogeza mbele uchaguzi wa eneo hilo kutoka Desemba hadi Aprili kutokana wasi na wasiwasi wa usalama unaosababishwa na kusambaa kwa kundi la wanamgambo wa Kiislamu. Licha ya msaada wa kimataifa, Mali imekumbana na changamoto nyingi za wanamgambo hao wa Kiislamu na mapigano ya kabila katika eneo lao. Licha ya uingiliaji wakati na makubaliano ya amani ya mwaka 2015, bado kaskazini mwa nchi hiyo hakuna udhibiti wa serikali. Walinda amani wanne wa Umoja wa Mataifa na askari mmoja wa Mali waliuawa na wengine 21 kujeruhiwa katika mashambulizi mawili tofauti katika nchi hiyo siku ya Ijumaa. Mpenzi msikilizaji, unaendelea kusafiri na meli ya M ya VOA Express na leo hii basi tunaelekea huko Mombasa, Kenya, ambako inaungana na mataifa mengine duniani kuadhimisha siku kumi na sita za utetezi wa dhuluma za kijinsia. Na huko Mombasa, mwandishi wetu Amina Chombo amezungumza na baadhi ya wanachama wa Sauti ya Wanawake. Amina, hebu tupashe kuhusu maadhimisho haya yanavyoendelea huko Mombasa. Nam uh, shughuli hizi za siku kumi na sita kama ilivyo kote ulimwenguni kuanzia uh, Novemba ishirini na tano hadi Disemba kumi kila mwaka uh, kwa miaka ishirini na mitano sasa zimekuwa zikiadhimishwa na Sauti ya Wanawake wakiwa japo, uh, wanazungumzia dhuluma za kijinsia ama kukomesha dhuluma za kijinsia lakini hasa hasa, uh, wanaangalia sana wanawake na watoto wamekuwa bado wakipitia dhuluma na leo basi uh, pale Jumamosi kulikuwa na uzinduzi, na leo vile vilevile uh, wanaendeleza harakati zao za kuweza kutoa hamasa, na leo walikuwa wameshirikiana na vyombo vya habari kuweza kuzungumzia masuala ambayo wanawake wanapata dhulma na binti Alikiza ni mama wa Sauti ya Pwani eh, ambaye anasimamia ukanda uh, uh, uh, mzima pwani ya Kenya na Alisowino ni katika maeneo haya ya Mvita. Na walizungumzia haya mengi kuhusiana na dhulma, ikiwemo ikiwemo uh, uh, uh, tohara ya wanawake sehemu kama ya Taita Taveta ni zile tahara ambazo wanawake wanatahiriwa, alafu pia tukienda sehemu za Kwale, sehemu za Kilimangodo, Lungalunga huko, jamii yetu wa Wamasai wamehamia huko, na hiyo tahara inafanyika huko. Tukija hapa Mombasa, ubakaji kulawitiwa kwa vijana wetu, na pia wanawake wetu pia wanabakwa, hasa katika maeneo fulani fulani ambayo hayana usalama. Kuna kubakwa, kuna wanawake kupigwa na mabwana zao, kuna ya watoto pia, watoto wanalawitiwa watoto wa kiume. Haya, Amina, tumesikia kwamba kuna mengi ambayo yanawakabili wanawake na watoto, sio wa kike tu na wa kiume pia. Je, sauti ya wanawake, wanadhani nini kinaweza kufanyika kuwaondolea madhila haya ambayo yanawakumba hasa kuhusiana na dhuluma za jinsia? Naam, wanasema kwamba jambo muhimu ni kuhakikisha kwamba kuna hamasa na elimu ambayo inafikishwa kwa kila mmoja, ili kuweza kuifahamu haki za mwanamke, haki za mtoto, awe wa kiume ama wa kike lakini ukiangalia ni kwamba bado wanasema wanakabiliwa na changamoto. Kwanza, hawana sehemu za kuwahifadhi hawa watoto wanapopata dhulma, mahali ambapo panajulikana kama rescue center. Hiyo ni moja kati ya changamoto na pia uh, ile hali ya kwamba elimu haijawafikia hawa wenye kupata dhulma ama kudhulumiwa imeendelea kuwa changamoto, kama wanavyozungumzia kwamba bado wazazi wanaficha siri hizi yanapotokea hasa ubakaji ambao uko kati ya ndugu wa familia. Changamoto nyingi tunapitia, manake kuna kesi tunapata kama wazazi wenyewe wanalala na watoto wao ndani ya nyumba. Ukipata mtoto mzazi wake ndio analala nayo, mzazi hakubali, mama hakubali 100% anaona utamwaribia ndoa, manake ule bwana atafungwa. Sasa inabidi hata watoto wenyewe wanawachukua, wanawahepesha, hatuwapati tena. Lakini ni true story, tunazo, tuna nyingi, tuna nyingi. Alafu tuna sekta zingine wanajibivi zao katika makazi zao, sitaki kutaja makampuni hao, pia wanatusumbua Maanake wanaweka ashatujua, wanatuletea outside the company, wanatuletea sisi kama Sauti Mvita, wanaweka kama kiwafuata kule kampuni, wanaenda wanaongana. For example, mtoto amebakwa, waume siku hizi wamekuwa wajanja, wakibaka watoto wanawanawisha. Utakuta mtoto ashatambishwa, hata ukija ukiletewa hiyo habari, evidence inakuwa sasa, time nyingine ni shida Amina, Sauti ya wanawake inasema nini hasa, wanadhani chanzo cha dhulma hizi na labda wana mikakati ya kumsaidia mwanamke na mtoto anayekumbwa na dhulma? Na nam sauti ya wanawake wakishirikiana na haya mashirika yasiyokuwa na serikali na na pia na idara za jamii wamesema kwamba kile ambacho wa, wanataka kukifanya kwa sasa ama wanaanza kukiendeleza. Mbali na hamasa, pia wanataka kuwawezesha wanawake waweze kuwa na pesa ambayo itakuwa wanaendeleza biashara zao, kwa sababu wameona tatizo kubwa ambalo linawahusu wanawake. Mfano, kama walivyosema kwamba wanawake bado wanapigwa. Mwanamke anapigwa bado anaendelea kukaa kwa ile nyumba, kwa sababu hana namna anafikiria nikitoka, je, wanangu mtawalisha nini? Kwa, kwa hiyo wameona kwamba ili kupunguza hii mizozo basi wanawake waweze kuwezeshwa, wapatiwe uh, pesa ambazo wataanzisha miradi ya kibiashara. Na hilo wameweza kulitaja kwamba ni kati ya maswala ambayo watayaangazia. Tutaweza kuendelea kutathmini na kuangalia, je, miradi hiyo itaweza kutekelezwa ili kufikia mwakani tuweze kuona kuna mabadiliko katika maswala haya. Asante ah, sana Amina, naona tutafuatilia hizi siku kumi na sita tuone ni kitu gani kingine ambacho kitajiri wakati maadhimisho haya yanaendelea na pengine kabisa, kabisa na maswala ya wanawake nadhani haya ndo yanawagusa zaidi. Maanake madhila yamekuwa mengi yanayowakumba, lakini si vibaya sasa. Tukiondoka kwenye haya maswala mazito mazito, tukaenda kwenye burudani kidogo, tukafurahi, maanake safari Nama ya Vio Express haiendi bila mziki. Oh, sasa ya, leo tunaenda wapi? <laughs> Nigeria huko kutana vijana anaotamba kwelikweli kundi la tekno na ule wimbo ule jina ambao Naona huyo anasema I will do anything for panya eh, lakini sasa hii imeimbwa na kundi la wanamuziki wa Nigeria. Sasa ungetafuta maana ya panya nini? Maanake huku mi najua panya, panya yule ambaye eh, yuko kwetu kule nilikozaliwa nachungwea eh. <laughs> Sasa huyu anasema do anything for panya, ndio inaonekana hapa panya ni jina la yeah, yeah. Mtu ambaye anapendwa sana inaonekana. Na hapa anasema wa Techno kishirikiana bracket akamwambia bwana for panya, mimi nitafanya lolote ile, anything for panya, maana amempenda kwelikweli huyu panya. Basi mambo mazuri, amna neno. Tutatafuta maana ya panya kama kweli jina au ni nini. Haya basi, naona sasa ni vizuri tukagusia maswala ambayo saa nyingine anakuwa ni kero kwelikweli maanake unajua sisi Waafrika mm. tuna utamaduni uliozoeleka. Nikikuona eh, nikikusalimia yeah. nakupa eh, eh, unakamata mkono, eh, mkono. mkono. aida vipi salamu alekum na mkono eh, juu. Lakini sasa huyu bwana huyu hmm. anaitwa hmm. Silvester Akanga yuko nchini Kenya huko Mombasa, akaongea na, na Josephat Kioko. Anasema kero yake kubwa yeye uh -huh. ni huku kupeana mikono <laughs> hakutake, hatumsikilize kwa nini hatake. <laughs> kuna hili hoja ambalo huwa lanikera sana kuhusu kusalimiana kwa mikono. Tunajua kweli, kiafrika ni kitu ambayo iko, lakini sasa utapata kuna watu wengine wanavuka mpaka, muko katika gumzo fulani kibaraza vile, saa zingine munapiga stori zenu, aidha za boli za siasa, lakini mtu atatokezea tu kwa ghafla tu anakupiga ah, oye vipi, anakushika mkono, unashangaa huyu mtu anakushikia nini mkono? Hajui mwanzo nyinyi ilikuwa mnaongelea nini, yeye hamjampa mkono. Kwa nini asisalimie watu tu na atoke? Wengine pia, unapata mko kanisani munatafakari, unapata huyu mtu ana lazima mumsalimie. Hilo jambo huwa linakera kabisa, sababu kuna watu hawajazoea kushikashika mikono afadhali umsalimia, habari zenu, hata kujibu mzuri. Misikitini pia unapata pale pale wanatawadha, wakishatawadha katika hali ya gumzogumzo, mwingine atakuja tu, oye, ayhi sheke, mbona umepotea nini? anamshika mwenzake mkono badili, azingatie kuwa hapa sasa ni hoja ya sala inaendelea. Hiyo yeye hataki kujua, ni ile kitu imemwingia ndani ya akili, lazima ashike mkono wa mwenzake. Pengine unapata pia hata sokoni, watu wengine wanaendelea na uchuuzi pale. Unapata mtu pale pale anamsimamisha mtu, na amebeba mzigo kichwani, oye, vipi? Unapata ile linakera yule mtu, sababu ana mzigo na huku anasikia kulemaa lakini pale pale yule mjakazi ana lazima amshike mkono. Hili jambo huwa mimi linanikera kabisa. Unapata saa zingine, kama sisi wapenzi wa mpira tunaenda kuangalia mpira pale kiwanjani, gemu inavyoendelea, lakini mtu bado anakwambia angalia, angalia, anakushika mkono, unashangaa ni salamu hizi za aina gani? Hata hotelini umeingia hotelini vizuri, unataka kula ile, ushagizia chakula chako, ushaletewa, ushaosha mkono tayari una, unaendelea kula, mwenzako ashakuja anakushika mkono, unashangaa ni mikono aina gani? Unashikwa na kusalimiwa. Sasa hili jambo linakera kera kabisa. Haya, anasema pana kushikana mkono, lakini pengine ana hoja ya msingi. Lakini mwingine anaona hapana. E, si hoja ya msingi. Mimi sioni raha mpaka un, ukinisalimia unishike mkono, mkono. Kwa hiyo yeah, ni swala ambalo linaweza mm, hmm, likazungumziwa na pande zote mbili. Mwingine anaona kero, mwingine anaona ni jambo zuri, ni heshima kabisa. Hmm. eh, kama, e, mm, e, kama wee unavyopenda kushika watu mikono eh, <laughs> kwa hiyo kwa hiyo <laughs> ni hoja ya msingi hii <laughs> haya, basi sasa, mi nadhani tuende sasa kwenye swali ambalo tuliliuliza siku ya Ijumaa tukasema, je, Raila atahudhuria kuapishwa kwa Uhuru n, yani kesho ndo siku yenyewe, no. Sasa tuwasikie haya, wasomaji wetu kwenye Facebook wanasemaje, wametiririka kwelikweli, naona manake, nkimwangalia huyu Emanuel Ntobi Wachanika, Dar es Salam, anasema Raila anapaswa kuhudhuria ili apate kukomaa zaidi kisiasa, tena itamjengea sifa kubwa kimataifa. Haya, huyu naye Vince Solomon anasema lazima yaendelee sasa. Kama akigoma hata kwenye uchaguzi aligoma, alitegemea nini? Sasa aya, Rosemary Komanga huyu anasema mapambo ya kitenge cha Bush kuitembelea Tanzania na mgawa wa watoto wa shule ya sekondari ni kumbukumbu tosha. Sasa hata sijui alikuwa anahusisha hii kuhudhuria kwa Raila kuapishwa kwa Uhuru au vipi, hata nimeshindwa kuielewa vizuri, lakini asante Rosemary. Eva Simrema anasema nadhani hata hudhuria kwa sababu alisema hautambui ushindi wa Uhuru. Aya, na huyu Abubakar Abudu Kashindi anasema aende asiende kitawaka tu. Full shangwe na wenzake, yeye huzuni aikalie. Hayo hayo mwenzake wa wa wa wa Chadema Tanzania kaanza kula mkanja wa serikali kakuwa balozi wa nchi yake. Mimi naona <laughs> wanachanganya mambo mengi katika majibu. Seuta wa Seuta Kiteto anasema hata hudhuria kuapishwa kabisa, lakini anaweza akahudhuria, hatuwezi kujua. Haya, Idi Lupondia huyu wa Shinyanga Town anasema mi naona akihudhuria itamjengea sifa kubwa sana kimataifa na kupata ujasiri wa big speed kisiasa zaidi kwa kujipanga kwa uchaguzi ujao. He, big speed, nadhani hiyo ndio maana umahiri utakuwa wa hali ya juu na umaarufu haya. Basi he, moja kwa moja, Hadija anaona mambo haya ni mengi, lakini wa, wasikilizaji waendelee kutuma maoni yao tayari mimi naona huku tuna mambo kadha wa kadha katika mm. yale yanayovuma kwenye mitandao mitandao ee, na linalovuma zaidi naona sasa hivi ni ile la Prince Harry wa Uingereza. Imetangazwa mwishoni mwa wiki kwamba amemchumbia mpenzi wake mwigizaji huyu Megan, lakini habari tuliyoipata ni kwamba sio kwamba kamchumbia juzi mm. mapema mwezi huu alimchumbia, lakini huko London, lakini habari zimeanza kujitokeza siku ye, naam, ya Jumamosi kwamba ndio kamchumbia sasa. Wameshasema kwamba kwa, nimeona wanatangaza kama ndoa itafungwa ita eh, kipindi cha machipuko haya basi ndio mm. mambo hayo Megan Mako mm. wanasema ni mcheza filamu hapa Marekani. Kwa hiyo Marekani na Uingereza wanakutana hey. mambo yanakuwa moto kweli kweli eh, hey, hey, wanajenga mahusiano <laughs> bora ya taifa na taifa haya <laughs> mengine yapya aliojiri tena muko. kama ulivyoona jana mm. Las Vegas <laughs> <laughs> Miss Universe <laughs> hey, na, hizo ndio zako hizo hizo, siwezi kupitwa. Mtoto wa Afrika Kusini huyu anaitwa Demi Lanel Peters mwenye umri wa miaka ishirini na mbili jana ndo alibua kwa mshindi huku akitangazwa na Steve Harvey pale, akishangiliwa kwelikweli. Basi picha yake alija kwenye mitandao mm. Sasa hivi inatambaa kila kona. Ni mtoto huyo huyo. Mwingine mm. ni hapa Marekani uh -huh. rapa ni Kiminaj uh -huh. ameenda kwenye kule kwenye mtandao uh -huh. akaandika swali uh -huh. kwamba je, kwenye Twitter yake mnataka mtoto au alban, yani anawauliza wapenzi nao <laughs> <Album. laughs> wame wamelikweli ku... <laughs> <na> <laughs> <Kwenye. laughs> Huyu mmoja thimithika, namwambia tunataka album mwanamke, sahau mtoto <laughs> mtoto atakuja baadaye bwana. Namwambia hapana bwana, usije usianyanyasa watoto, tuletee album na mtoto mwaka ujao. Basi naona naona na muda nao umesonga. <laughs> kweli kweli <laughs> haya basi, naona, safari yetu ya VOA Express hapa imefikia ha, mwisho kwa siku ya leo, na washukuru wote nikijumuisha mzalishaji wetu Bi Aida Isa mm -hmm. na msimamizi wa matangazo, nilikuwa mimi Khadija Riami, na hapa studio naitwa Sunday Shomari, mwenzangu tunasema tukutana tena kesho kwenye VOA Express mambo moto kabisa, moto moto, kweli kweli.