Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shumari. Maafisa katika kisiwa cha kitalii cha Indonesia cha Bali wametoa onyo la hali ya juu la volkano wakati mlima Agang ukiendelea kutoa kitu kinachofanana na moshi na majivu. Maporomoko ya lahar na taka za volkano zinapelekea njia zilizo na matope na kwenye maporomoko ya volkano. Maafisa wameongeza eneo la hatari karibu na kelele za volkano hiyo kiasi cha kilomita kumi katika maeneo ambayo watu wasiopungua laki moja wanaishi na wanahitaji kuondoka. Maafisa wanasema kelele za volkano zinaweza kusikika katika maili kadhaa na moto unaonekana kwenye kilele cha mlima huo. Gaidi mmoja ameuawa katika shambulizi la anga huko Somalia lililofanywa na vikosi vya Marekani vikishirikiana na serikali ya Somalia. Kamandi ya Afrika imeeleza Jumatatu shambulizi dhidi ya kundi la wapiganaji wa Islamic State lilifanyika kiasi cha saa tisa za mchana kwa saa za huko, Jumatatu, kaskazini mashariki mwa Somalia. Taarifa hiyo imeeleza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOFM Bujumbura, Burundi. Mkuu wa majeshi wa Myanmar anasema amemwambia Papa Francis kwamba hakuna unyanyasaji au ubaguzi wa kidini nchini mwake ambako ghasia dhidi ya Waislamu wa kabila la Rohinja imetajwa kuwa ni mauaji halaiki na Marekani. Jenerali Ming Aung Hlaing amesema kwenye ukurasa wake wa Facebook kwamba Myanma haina ubaguzi wa aina yoyote wa kidini na kwamba jeshi lao inafanya kazi kwa ajili ya amani na utulivu wa nchi hiyo. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani Alikutana na mkuu wa jeshi hii leo akianza ziara yake ya nchi za kusini mashariki ya Asia kujadili ghasia katika jimbo la Rakin ambayo zimesababisha Warohinja laki sita kukimbia hadi nchi jirani ya Bangladesh. Ratiba ya Papa haijumuishi kutembelea kambi ya wakimbizi, lakini anatarajiwa kutana na kundi dogo la Warohinja huko Dhaka, mji mkuu wa Bangladesh. Waislamu wa Sufi nchini Misri wanasema wanaendelea na maandalizi ya sikukuu ya kuzaliwa Mtume Muhammad, wakati nchi hiyo ikiendelea kuomboleza vifo vya watu wapatao 305 waliowawa katika shambulizi kwenye msikiti mmoja huko Sinai na wengine wapatao 128 kujeruhiwa. Hakuna kundi lililodai kuhusika na mashambulizi hayo ya Ijumaa yanayoaminika kwa kiasi kikubwa nchini humo yamefanywa kwa sababu wasufi wanaswali katika msikiti wa Al Raudha katika kijiji kilicho na jina kama hilo. Wasufi ni wanachama wa vuguvugu ndani ya Uislamu na wanaonekana kama waasi na kundi la wanamgambo wa Kiislamu. Makubaliano yenye utata yaliyofikiwa kati ya serikali ya Pakistan na kundi la wanamgambo yamesababisha waziri wa sheria kujiuzulu na kupunguza hasira za waandamanaji baada ya watu saba kufariki dunia na karibu mia mbili wengine kujeruhiwa katika maandamano yaliyodumaza kazi kwa wiki kadhaa katika mji mkuu wa nchi hiyo. Maelfu ya waathirika wa chama chenye itikadi kali za kiislamu cha Tahrik Ilebaik kinachoongozwa na Hussein Rizvi mapema mwezi huu walizuia njia muhimu za kuingia Islamabad na kukataa kutawanyika mpaka pale serikali imweondoe madarakani waziri wa sheria Zahid Hamid kwa shutuma za kukufuru. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Harrison Kamau katika Kwa Undani Kiswahili ya yes, Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunakupa ufafanuzi na tunaangalia maswala kwa undani kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harrison Kamau. Popote uliko ulipo, karibu sana. Nam, duru ya mwisho ya mazungumzo ya amani kuhusu Burundi imeanza leo mjini Arusha, Tanzania, ikipangwa kumalizika tarehe 29 na ijapokuwa ripoti zingine mbadala pia zinasema kwamba itaendelea hadi tarehe nane mwezi ujao wa Disemba. Mkutano huo umeleta pamoja wawakilishi kutoka serikali ya Rais Pierre Nkurunziza pamoja na wale kutoka upinzani hata hivyo, siku chache zilizopita, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi Michael Cafado aliambia baraza la usalama la umoja huo kuwa muungano wa vyama vya upinzani, yaani Sinared, hauko hau tayari kabisa kuhudhuria mazungumzo hayo, na hasa wanachama walio nje ya Burundi. Miongoni mwa viongozi hao wanasemekana kuwa na kikao tofauti kinachoendelea Brussels Uberugiji sasa hivi, kwa mujibu ya ripoti tuliyoipata kutoka VOA idhaa ya Kirundi viongozi hao wametoa swala la mkutano wa Brussels kama sababu kuu ya kutohudhuria mazungumzo ya Arusha yanaoongozwa ya na aliyekuwa rais wa Tanzania Benjamin Mkapa. Nchi ya Burundi ilijipata kwenye mzozo wa kisiasa Aprili mwaka wa 2015 baada ya Nkurunziza kuamua kuwania urais kwa muhula wa tatu huku upinzani ukidai ilikuwa ni kinyume cha sheria. Kuanzia hapo watu kati ya mia tano hadi elfu mbili waliuawa kulingana na vyanzo tofauti huku takriban nusu milioni wakikimbilia mataifa jirani. Mwezi uliopita, Sinared walieleza kushangazwa kwao na hatua ya serikali kuidhinisha marekebisho kupitia bunge kwenye katiba yao yanayolenga kuruhusu Nkurunziza kutawala kwa miaka mingine kumi na minne. Ni kutokana na hatua hiyo ambapo rais wa Sinared Charles Nditije alisema kuwa Nkurunziza amevuka mipaka na kwamba hatua hiyo imevunja mazungumzo ya amani ya Arusha yaliyobuniwa mwaka wa elfu mbili na kumaliza vita vyenyewe kwa wenyewe vilivyoua takriban watu elfu mia tatu. Nkurunziza amekuwa madarakani tangu mwaka wa elfu mbili na tano baada ya kuidhinishwa na bunge na kisha kushinda kwenye uchaguzi wa elfu mbili na kumi na hatimaye kwenye uchaguzi wa elfu mbili kumi na tano uliozua utata unaoendelea hivi sasa. Basi kwenye laini ya simu tunaye mwenzetu Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura. Karibu, utueleze hii ni duru ya ngapi ya mazungumzo, Haidala, na yapi yanayoendelea sasa hivi? Namkamau, ni awamu ya nne na wengi wanatarajia kwamba ni ya mwisho kabisa ya kufikia mkataba wa kumaliza mzozo wa kisiasa ambao ulianza mwaka elfu mbili na kumi na tano pale Rais wa Jamhuri ya Burundi alipotangazwa kuwa na chama chake kuwa mgombea urais na kukazuka ghasia na baadhi ya wananchi wa Burundi wakatoroka nchi na kukawa na athari za kiuchumi. Kufuatia, uh, mgogoro huo sasa, uh, hii awamu wengi wanataraji kwamba itakuwa ya mwisho, ili wafikie mkataba wa kumaliza hii huu mzozo ambao ulianza kwa zaidi ya miaka miwili iliyopita, na baadhi ya watu walioalikwa inasemekana tayari wameanza kuwasili katika mji wa Arusha kaskazini mwa Tanzania e, ikiwa ni upande wa serikali, upande wa chama tawala, upande wa upinzani e, e, taarifa kutoka kule Arusha zinasema kwamba e, serikali imewakilishwa itawakilishwa na Terence Nairaja. Huyu ni msaidizi wa waziri wa Burundi wa mambo ya nje e, na chama tawala kinawakilishwa na watu watatu. Kuna mbunge Geraz Ndabirabe aliyewahi kuwa e, msemaji wa chama hicho. Kuna vile vilevile Zeno Ndaruvukanye naye ni mbunge na mwanamke mwingine ambaye ni mjumbe wa chama hicho cha Sendede, ambao ambaocho kinatawala hapa na upande wa upinzani kuna idadi kubwa ya wapinzani ambao walitoroka nchi. Taarifa kutoka Arusha zinasema kwamba walikuwa bado hawajawasili, lakini eh, ofisi ya mpatanishi ambaye ni Benjamin William Kapa, rais wa uh, mstaafu wa Tanzania, zinasema kwamba walikuwa walialikwa, na uzinduzi umepangwa kufanyika kesho, eh, kwa sababu leo ilikuwa ni kuwasili na kuwapa agenda mm-hmm. ya yale ambayo watayazungumzia. Haidala, baadhi ya mambo yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye mazungumzo hayo ni yapi? mambo manane muhimu. Kuna suala kwanza la kurejesha usalama hapa nchini na kumaliza hasi ambazo zilikumba mzozo huu kuna hii hali ya kuondoa kabisa hali ya kutoadhibu, kwa sababu baadhi wanasema kwamba eh, makosa yaliyotendeka hapa na yanayotendeka kufuatia mzozo huu na yaadhibiwi. Na kuna suala jingine ambalo ni gumzo kabisa la mkataba wa amani wa Arusha. Eh, utakumbuka kwamba katika mwaka elfu mbili eh, wanasiasa wa Burundi walikuwa hapo Arusha ambako walifikia mkataba ambao ulimalizia Eh, vita vya wenyewe kwa wenyewe vya zaidi ya miaka kumi na sasa kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano kuna mzozo huu ambao ulizuka na kukawa sasa na wasiwasi ya kutaka kuacha kabisa makubaliano hayo ya mwaka elfu mbili na kumi elfu mbili na mwaka elfu mbili na e, na e, kuanzisha makubaliano mengine mm -hmm. E, na swala vile vile la kure, kurekebisha katiba limeto, limeleta wasiwasi hapa Burundi, e, upinzani ukisema kwamba pengine wanataka kurekebisha katiba ili raisi ambaye wa, wa sasa aweze kuongoza mihula tuwaondoe kitu cha, cha kikomo cha mihula ya rais, na kuna suala vile vile la kurejesha wakimbizi kwa sababu mzozo huu ulipelekea zaidi ya Warundi takriban eh, laki moja kutoroka nchi na vile vile mazingira ya uchaguzi, kuandaa uchaguzi ujao mwaka elfu mbili na kumi na ishirini haidala. Kuna ripoti ambazo tumepata kutoka kwa idhaa ya, idha, idha ya Kirundi ya hapa VOA kwamba kuna mkutano unaofanyika Brussels sasa hivi huko Ubelgiji, na unafanywa na miongoni na wa viongozi wa upinzani wa Senared ambao kamwe hawakuenda Arusha. Sijui kama hilo umelisikia. Naam, kwa hakika taarifa ambazo nimetoa kule Arusha zinasema kwamba baadhi ya hao wapinzani, kama nilivyosema hapo awali, kwamba walikuwa bado hawajawasili Arusha. E, ni, ni ni wapinzani ambao wanajumuika katika vuguvugu ambalo linaitwa Sina Red kama ulivyosema hapo. E, idadi kubwa yao walikuwa bado hawajawasili kule Arusha. E, na hadi sasa usiku huu nilikuwa bado sijapata taarifa, lakini mchana walikuwa hawajawasili. Pengine walikuwa kwenye mkutano huu ambao e, walikuwa wanasema kwamba wanataka kumchagua mtu mba ambao atawasili, atawakilisha vuguvugu hilo kule mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania, katika mazungumzo hayo ambayo anasemekana itakuwa ni awamu ya mwisho kwa sababu ni wiki mbili kuanzia leo hadi tarehe nane Disemba watakuwa wameketi kwa pamoja waangalie agenda hizo ambazo nimezitaja hapo awali. Na Haidala, sijui miongoni mwa wananchi wa Burundi wanasemaje na wana matumaini kiasi gani kutokana na mazungumzo haya ya ambayo yanaanza leo huko Arusha. Harrison, nimezungumza na baadhi ya wananchi wao, wanasema kilicho muhimu kwao ni kupata amani ya kudumu, eh, wale wakimbizi ambao walitoroka nchi waweze kurejea, na wale wanasiasa ambao walitoroka vile vile nchi waweze kurejea, na nchi ijengwe kwa misingi ya demokrasia na watu hapa wapate amani na uhusiano ule ambao ulizorota kufuatia mzozo huu kwa sababu uzo, mzozo huu ulisababisha mzozo wa kidiplomasia kati ya Burundi na jamii ya kimataifa hususan Umoja wa Ulaya ambao ulikuwa ni mfadhili mkubwa, ukasimamisha misaada yao, wanasema eh, kutokana na hilo ambalo limeleta athari katika maisha ya kila mtu, ya kila mwananchi hapa eh, basi uhusiano huo uweze kurejea, Burundi ijulikane vizuri kama ilivyokuwa ikijulikana kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Asante sana Haidala Hakizimana ha ha ha, ukiwa kule Bujumbura Burundi. Ah, karibu sana bwana Harison Kamau. Asante. Haya basi, umesikia mambo yalivyo kutoka kwake Haidala akiwa Bujumbura, Burundi. Lakini wakati huu pia tunaye Jevenea Mgwengeza ambaye ni naibu wa kwanza wa mwenyekiti wa muungano wa upinzani wa Sinared akiwa akiwa Brussel, Ubelgiji. Basi mazungumzo yameanza Arusha, mbona nyinyi hamjashiriki? Arusha pako mazungumzo leo. Lakini kwa kweli sisi yale sio mazungumzo, ni mazungumzo feki kwa sababu asili ya mazungumzo huwahusisha watu ambao au makundi ambayo katika yako katika ugomvi. Kwa hiyo uh, leo ugomvi wa Burundi uko baina ya utawala na uh, na upinzani ambao um, um, ambao umegubikwa na vyama vyote vyama vyote vya upinzani kwa hiyo mazungumzo yale sisi hatuhusu, kwa sababu hatukuweza kualikwa kama upinzani. Tumeweza kualikwa kwa majina binafsi, ili hali ahadi ha zote. Mimi binafsi nimepata kuonana na mwenyekiti rais mstaafu Mkapa na kuweza kumsikia mwenyewe katika eh, kauli yake kwamba nakiri kwamba Senaredi ni mpinzani na ni muungano wa upinzani dhidi uh, ya Burundi. Kwa hiyo katika raundi ambayo itafuata, tutajikaza ili tuweze kuharifu Senaredi. Usalama wa katika nchi ile eh, hauridhishi kwa sababu, kwa ushahidi kwamba juzi juzi inapata mwezi mmoja na nusu hivyo, umeweza kukamatwa eh, na labda kuwawa afisa ambao walikuwa walichukua majukumu ya kuweza kubadilia silaha ili kuweza kuhakikisha kwamba utawala wa vitu wapita nguza umepiga vita na sasa... kwamba walikuwa ni watu ambao, wa pamoja na kuwa walibebea silaha, walikuwa ni watu wa upinzani, na sisi tuko watu wa upinzani wa kisiasa lakini na na nauliza hivi eh, nauliza hivi no, Bwana Mgwengezo, nauliza kwamba kuna ripoti ambayo tumeambiwa kwamba katika mazungumzo ya leo huko Arusha kuna wale kutoka Sinared. Sasa hawa ni kina nani? maanake we umesema huko kwenye Sinared na kunasemekana kuna baadhi ya viongozi kutoka Sinared upinzani ambao wako kwenye mkutano huu. Nadhani kwa kifupi ni kwamba tumemaliza bodi ya uongozi wa Sinared yani directoire imemaliza sasa hivi kumtumia, eh, Rais mstafu Mkapa, na huku ikitoa kopi kunako wakuu wa mataifa mbalimbali eh, mkuu wa jumuia ya, ya umoja wa kimataifa kwamba na shiriki katika raundi hiyo, na kama papamejitokeza mtu mmoja mwingine basi labda imejitokeza yee hey, hivyo hivyo eh, yale ambayo yataweza kuyatenda au yale ambayo anaweza akayafanya kule atakuwa amefanya kwa jina lake ye binafsi, atakuwa ameatenda kwa, kwa, kwa e, e, niaba ya Senate. tumeshautoa na barua tumekushatuma, hivyo na hapa umempigia simu, tuko katika kikao directoire, yani bodi kuu ya uongozi wa Senate. Umesema kwamba mkutano wa Arusha ni mkutano feki. Nyinyi mumepanga kwamba suluhisho la mzozo wa Burundi litamalizika vipi, kama sio kwa njia ya mazungumzo? E, pale ambapo usuluhishi wa, wa Tanzania, katika mzozo wa Burundi utaweza kukiri kwamba mzozo wa Burundi au, uh, utawala wa Burundi una upinzani ambao ni senared, ambapo kwa kweli tunasema tena kwamba hatuko tayari kuweza kushiriki, na ndio ambayo tumezungumza katika barua. Tuko tayari kuweza kushiriki isipokuwa, tunaomba kwamba mweze kuwakilisha kidogo, halafu tuwekae chini tuzungumze juu ya mikakati itakuwa vipi. Kwanza mada zao peke, kwanza ni mada ambazo haijaeleweka, mm -hmm, na yani ni jiza tu, kwamba nijiza kiasi kwamba ni vigumu sisi kuweza kuenda kule na kuweza kubariki raundi ambayo haina msingi wowote, raundi ambayo hata utawala wao pia kuweza kuwakilishwa, hata utawala kuweza kuwakilishwa Eh, kiasi kwamba kwetu sisi inakuwa eh, itakuwa ni vigumu kuweza kushiriki hivyo, kwa sababu ndio hivyo tena, mazingira sio mazuri, hayo mazingira kwamba ya kutokuelekea na, kuto, na na, na kuto, eh, kutambua upinzani na pia eh, kulingana na usalama ambao haueleweki Tanzania leo. Ukiwa mpinzani Tanzania basi ujue kwamba eh, maisha kwa, yako kwa yako hatarini. Basi asante sana bwana Sovinyo Mgwengezo, ambaye ni naibu wa kwanza mwenyekiti uh, wa chama cha CNARED akizungumza kutoka huko Brussels. Uh, na sasa tujiandae kujitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani nam unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani swala la manyanyaso ya kijinsia au anasema kwa kimombo sexual harassment katika siku za hivi karibuni limejitokeza sana na ni dhidi ya viongozi au watu mashuhuri hapa Marekani. Miongoni mwao wakilishi kama mwakilishi kutoka Michigan, John Conyers, anayetuhumiwa na mwanamke alikuwa akifanya kazi chini yake. Vilevile tuna senata Al Franken, senata Roy Moore, kuna mchekeshaji Bill Cosby, miongoni mwa watu wengine mashuhuri na pia viongozi. Basi hapa studioni naungana na mwenzangu Adijariami ambaye amefuatilia swala hili kwa undani. Hadija, karibu sana. Utueleze nini kinaendelea hasa hapa Marekani ha, katika suala la manyanyaso ya kijinsia. Kwa kweli, watu mbalimbali mbali, hususan wanawake ndo wamejitokeza kuzungumzia kuhusu manyanyaso ambayo yanatokea katika maeneo ya kazi. Kwa mfano tuhuma za kwanza kabisa tulizisikia mwanzoni mwa mwezi huu, ilikuwa sekta ya burudani pale wafanyakazi wakiwemo waigizaji walipojitokeza kumshutumu Harvey Weinstein kwa manyanyaso. Shutuma hizi zilijitokeza zi, zi, zi, mara ya kwanza mwezi Oktoba, na Weinstein ametajwa kuwa aliwahi kusuluhisha baadhi ya kesi hizo nje ya mahakama kwa kuwalipa wale waliolalamika kwa yale manyanyaso yaliyowakumba. Lakini katika sekta hiyo hiyo kulikuwa na Kevin Spacey, kulikuwa na James Stone, Back. Lakini manyanyaso haya yameingia pia katika ofisi za serikali, mm -hmm, yameingia pia katika vyombo vya habari. Nikisema ofisi za serikali, nina maana bunge. Katika wiki za karibuni tumesikia baadhi ya wa wabunge wakituhumiwa kwa manyanyaso haya wakiwemo wanasiasa mm. Kwa mfano mwanasiasa Roy Mo ambaye anawania kiti cha jimbo la Alabama anashutumiwa kwa manyanyaso ya kijinsia wakati Senator Al Franken na mwakilishi John Conyers nao hali kadhalika wanashutumiwa kwa manyanyaso hayo hayo Senta Franken yeye ameomba samahani kwa kitendo chake na akasema hajisikii vizuri na kwa kufanya kitu kama kile. Na Senta Conyers yeye ameamua kujivua uwenyekiti katika kamati mm -hmm ya sheria wakati ambapo shutuma zinazomkabili hivi sasa zinafanyiwa uchunguzi. Lakini katika gazeti la eh, katika mtandao kwenye tovuti ya CNN tumeona kwamba wanasema kwamba mwaka elfu mbili na tano Conyers alilipa deula elfu ishirini na saba kwa siri kwa mmoja wa wafanyakazi wake wa zamani ambaye alidai kuwa alifukuzwa kazi kwa kukataa maombi ya mwakilishi huyo ambaye alimtaka kimapenzi. Mm-hmm. Kwa unakuta shutuma hizi ziko kila pahali, na ili pia anashutumiwa kwa kurejea kwa bugudhi na kuwashikashika baadhi ya wafanyakazi wake wa kike hii ni kwa mujibu wa nyaraka ambazo BuzzFeed imezipata na ikaelezea. Kwa hiyo mambo mengi yanatokea mm -hmm, yamekuwa yanaelezewa kwa wakati huu kuhusu manyanyaso haya ya kijinsia lakini sijui kwa nini, ninajua kwamba labda wewe sio mtaalamu wa kueleza hasa kwa nini mambo haya yanatokea kwa muda ya ambao ni wakati mmoja tu yote yametokea dhidi ya watu hawa, mbona hayakuwa hapo awali? hapo awali wanaelezea kwamba yalikuwa yanatokea, lakini wakati huo yalikuwa hayazungumziwi sana au hayakuchukuliwa kwa kina kwa undani zaidi, lakini hivi sasa kila mtu ndo anajitokeza anazungumza. Kwa mfano mwaka elfu mbili na tatu msichana ambaye alikuwa yuko pale Capitol Hill anaitwa Brian Whitehouse, huyu alikuwa ndani ya lifti pale kwenye jengo la bunge na senata mmoja akaingia, akaanza kumshikashika na alimshikashika mpaka yule seneta alipofika kwenye ile ghorofa aliokuwa anataka kushuka, ndipo akaacha. Huyu msichana akaona hili ni jambo la kawaida, kwa hiyo hakuwa na haja ya kusema chochote kuhusu kile ambacho kinatokea. Kwa hiyo utakuta kwamba haya mambo yametokea, lakini sasa, sasa hivi kinachojitokeza zaidi ni kwa sababu ya hashtag iliotokewa Me Too, kampeni hii iliyoanza, ndio unakuta wanawake wengi zaidi wanazungumzia kwamba na mimi pia nilifanyiwa hivi, na mimi nilifanyiwa hivi. Kwa hiyo hii hashtag inajaribu kuelezea mambo chungu nzima ambayo yamejitokeza wakati huo, lakini na kuna mengi ambayo yanatokea na sio kwamba hii imetokea tu kwa upande wa labda sekta ya burudani au labda kwenye sekta ya wai, eh, nani bunge, lakini pia kwenye mambo mengine yametokea. Uh, nam na kweli, mambo ambayo yanaendelea kujitokeza ni kweli ni kama yanawalenga viongozi, na kuna swali linaibuka sana sana, Adija, watu wanapoliangalia wanasema, sasa hawa ni viongozi, ni wakubwa, ni watu mashuhuri, ni watu matajiri. Sasa wale walio chini katika kiwango, ama viwango vya chini, maisha yao yatakuwa vipi? Ni swali tu linaulizwa miongoni mwa watu. Ukiangalia kwenye mitandao wanasema, basi uh, afueni yao ni ipi? Watu ambao wako katika uh, viwango vya chini vya kijamii lakini kama huyu mbunge Jackie Speier alipoongea na kituo cha televisheni cha NBC katika kipindi cha Meet the Press, anasema licha ya kwamba hawa watu wa chini kwamba wanaogopa kusema kwa kuogopa labda pengine watakosa ajira au vipi, mm -hmm. Lakini pia amezungumzia kwamba hili swala sio kwamba limeanza leo mm -hmm. Anasema katika kipindi cha miaka kumi iliyopita bunge serikali ya Marekani imetumia dola milioni kumi na tano kujaribu kusuluhisha hizi kesi za madai ya manyanyaso ya kijinsia ndani ya bunge ambapo kuna baadhi ya wabunge wameshutumiwa, na inaonekana hili swala ni zito kwelikweli, kwa sababu kwa mfano spika Paul Ryan hivi juzi amekaririwa akisema kwamba hivi sasa ametangaza kuwa wafanyakazi wote wa jengo la Capitol Hill lazima wapatiwe mafunzo juu ya manyanyaso ya kijinsia lakini sasa, wakati alipotangaza hayo, baadhi ya wafanyakazi wa bunge elfu moja mia tano hawa wa zamani wametia saini malalamiko wakilitaka bunge kupitisha kanuni iwe sio lazima kwa wafanyakazi tu kupatiwa mafunzo ya dhidi ya manyanyaso ya kijinsia lakini na wahusika wabunge wenyewe lazima na wao wapate mafunzo vinginevyo, mambo hayatakwenda. mm -hmm. Basi, kwenye laini ya simu tunaye Profesa David Momba, monda kutoka Chuo Kikuu cha New York. Karibu sana profesa, hebu tueleze. Umesikia mambo yanavyoendelea, manyanyaso ya kijinsia malalamishi yametokea. Umekuwa ya ukiyafuatilia hapa Marekani, ni mwamko mpya ama hili linaashiria nini katika nyakati uh, tunazoishi? Nafikiria uh, ndugu yangu bwana Harrison, ni kwamba uh, haya manyanyaso ya kijinsia yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu, lakini tukiangazia ile hali ya kikazi ya kwamba wanawake kwa wakati mwingi wamebanwa sana na ipo hali hii kwenye kazi za kawaida, kwenye vyuo vikuu, kwenye mashirika tofauti tofauti, na kwa sasa pia kwenye Bunge. Kwa hivyo hili ni jambo muhimu sana na lazima liangaziwe kuanzia kwa wabunge uh, hadi kwenye uh, uh, makampuni na vyuo vikuu vingine, na uh, nafsi zote za kufanyia kikazi, umuhimu wa unyaj, unyanyasaji wa kijinsia kwa wanaume na pia unyanyasaji kwa wanaume uh, ikitiliwa maanani, kwamba pia wanawake wana tabia hii. Unapomaanisha wanawake, profesa, unasema nini? Kwamba si, walalamishi sio wanawake peke yake? Una maana kwamba pia wanaume uh, wana malalamishi yao pia, ndio uh, lakini, uh, kusema kweli sana sana inafanyika kutokana wanaume kuwanyanyasa wanawake, lakini pia kuna kesi zingine ambapo wanawake wanatumia madaraka yao vibaya kuwanyanyasa wanaume. E, na um, vitisho hivi kwa wanaume wakati mwingi, uh, haviripotiwi, maanake wanaume kikazi, wakati mwingine wanauoga ama haionekani Uh, ya kwamba mwanaume inabidi awe anaogopa kunyanyaswa, inafikiria ina, ina, ina kwamba pengine inamtia fora au inamwongeza ile nguvu ya ya kiume, lakini kusema kweli, hili ni jambo lazima litiuliwe maanani, na sana sana huwa linafanyika kwa wanawake, wanaume sana sana huwa ndio wanawanyanyasa wanawake. Basi, nashukuru sana Profesa kwa muda ambao umetupa. Hakika hili ni suala ambalo tutaliangalia kwa kina na kwa urefu hata zaidi katika vipindi vyetu katika nyakati zijazo, na shukrani sana kwa kushiriki kwa undani. Lakini kuna swala moja ambalo ni vizuri tukalielezea, kuhusu mnyanyasaji anaweza kuwa ni nani? Mm -hmm. Lakini nimepitia katika mitandao na nikaona kwamba wanasema anaweza kuwa mkuu katika sehemu ya kazi mm -hmm. au sehemu nyingine yoyote au mfanyakazi mwenzako maanake mfanyakazi kwa mfanyakazi, kuna mwingine mm. Anaweza kamnyanyasa mwenzake, mwenzake. Lakini pia sio kwamba hiyo inaishia hapo tu, sheria inasema pengine anaweza kuwa si mfanyakazi katika taasisi hiyo, lakini mnyanyasaji anaweza kuwa mteja amekuja, mm -hmm. Anataka kitu, kwa hiyo sasa na yeye akaanza labda manyanyaso ya kijinsia au akamshika vibaya mfanyakazi wa pale. Yeye si mfanyakazi wa pale, lakini yeye pia anakumbwa na kadhia mm -hmm, ya kumnyanyasa mtu mwingine. Kwa hiyo ni vitu ambavyo sio kwamba lazima iwe kwenye kazi mm -hmm, tu wale wale wafanya kazi na wakuu wao, lakini hata mtu wa nje mteja akija naye pia anahusika. Na sasa, unajua, unaposema mteja, unajua kuna watu ambao labda wamepata zabuni kwenye makampuni, wanakuwa yeye ni tajiri na ana ushawishi mm -hmm, mkubwa. Sasa anapofika pale kwenye kampuni, unajua ana uwezo fulani na ushawishi fulani, eh na hilo ndio kubwa. Lakini sasa huyu mbunge wa Illinois Rodney Davis amesema pia wasilaumiwe sana wafanyakazi wa kike kuchukua muda mrefu kuelezea yale manyanyaso wanayoyapata, kwa sababu hawa wafanyakazi wanakuwa na wasiwasi, na pengine, yeye anasema wasiwasi wake mkubwa anaona sasa ofisi ya bunge inaweza ikaamua kwamba sasa basi, mm, tusiajiri wanawake kuzuia hizi kesi za manyanyaso ya kijinsia. Basi, nakushukuru sana mwenzangu Wadija Riami, vilevile Profesa David Monda, bila kumsahau mwelekezi wetu pale Saida Hamdun na pia mtayarishi Abdi Shakur Abud kutoka Washington DC. Jina langu Harison Kamau, hadi kesho sana wakati kama huu, nakutakia usiku mwanana usio na budha.