Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Studioni ni, ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Novemba 28 mwaka 2017. Karibu. Na katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa rais aliyoko madarakani nchini Kenya Uhuru Kenyatta aapishwa tena kuwa rais katika muhula mwingine hivi leo, na baadhi ya wa wapinzani nchini Burundi wagomea mazungumzo ya wa kisiasa huko Arusha, Tanzania. mazungumzo yale sisi hatuhusu kwa sababu hatukuweza kualikwa kama upinzani, tumeweza kualikwa kwa majina binafsi na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron afanye ziara katika bara la Afrika. Ni vidokezo vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, endelea kufuatana nasi. Waweza kutufuatilia kupitia www voa swahili com, lakini sasa kwanza ni habari za dunia. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ataapishwa leo kwa ajili ya kuhudumu muhula wake wa pili kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Viongozi kadhaa wa mataifa ya Afrika Mashariki na kwingineko wanatarajia kufika katika uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi kushuhudia rais Kenyatta akila kiapo cha utii kwa katiba ya Kenya. Rais Uhuru Kenyatta alitangazwa mshindi wa uchaguzi wa marudio wa Oktoba 26 baada ya ule wa awali kubatilishwa na mahakama kuu kwa shauri la kukiukwa kwa kanuni za uchaguzi. Pingabizi la uchaguzi wa awali lilifunguliwa na muungano wa NASA uliongozwa na aliyekuwa mgombea wake wa urais Raila Odinga licha ya kupelekwa pingamizi ya uchaguzi wa marudio katika mahakama kuu, rais Kenyatta alitangazwa mshindi mara baada ya mahakama juu kupitia mashauri yaliyofunguliwa. Polisi nchini Kenya, polisi nchini Iraq wanasema wajitoa muhanga wamefanya shambulizi katika soko nje kidogo ya mji mkuu wa Bagdad na kuua watu kumi na mmoja. Maafisa wanasema takriban watu wengine 26 walijeruhiwa katika shambulizi ambalo lilifanyika katika eneo la kufanyia manunuzi la Nahrawan, kusini mashariki mwa Bagdad. Afisa wa usalama amesema watu wawili wakiwa na mabomu walilipua mabomu kwa raia katika soko jana jioni, kabla ya wao kujilipua. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi hilo katika ujumbe uliotolewa na kituo cha Amak. Jeshi la Iraq linafanya operesheni zake za mwisho za kijeshi dhidi ya kundi hilo baada ya kulivurumusha katika himaya zake ilizokuwa linashikilia magharibi mwa Iraq katika mpaka na Siria. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewasili Burkina Faso Jumatatu jioni ikiwa ni kituo chake cha kwanza cha ziara yake ya siku tatu yenye lengo la kubadilisha kile ambacho wafuatiliaji wanakiona kama Ufaransa kupoteza ushawishi katika bara hilo. Lisa Schlein anatuarifa katika taarifa inayosomwa hapa na Mery Mgawe. Miongoni mwa mambo yatakayojadiliwa katika ziara yake ni pamoja na usalama, ajira, mazingira na uhamiaji, ambapo pia Macron analenga zaidi vijana. Leo asubuhi anatarajiwa kujadili kuhusu sera zake dhidi ya bara la Afrika mbele ya wanafunzi mia nane katika chuo kikuu cha Uagadugu. Vijana wa Afrika pia itakuwa ni ajenda mojawapo katika mkutano wa Umoja wa Ulaya na Afrika huko Ivory Coast siku ya Jumaatano, kituo cha pili cha ziara ya Macron kwa mara nyingine alipofanya ziara ya kwanza kwa rais wa Ufaransa huko Ghana na kukutana na vijana Accra alisindikizwa na mcheza mpira maarufu wa Ghana Abed Pele Usalama ni ajenda nyingine iliyopewa kipaumbele. Ufaransa ina zaidi ya wanajeshi elfu saba katika bara la Afrika, ikiwemo wale wanaosaka kundi la wanamgambo wa Kiislamu wenye msimamo mkali huko Sahel, kwa kushirikiana na kikosi maalumu cha Afrika cha kupambana na ugaidi ambacho Macron alisaidia kuzindua. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Mkuu wa jeshi la Myanmar amemweleza Papa Francis kwamba hakuna ubaguzi wa kidini nchini mwake, ambapo ghasia dhidi ya Waislamu wa Kirohingya ambao Marekani imesema hayo yanatokana na sababu za kikabila. Jenerali mwandamizi Min Aung Hlaing amesema kwamba Myanmar hakuna ubaguzi wa kidini kupitia ukurasa wa Facebook, na kusisitiza jeshi linafanya kazi ya kuleta amani na uthabiti nchini humo. Papa Francis alikutana na mkuu wa jeshi hapo jana wakati akianza ya ziara yake ya nchi hiyo ya kusini mashariki mwa Asia kujadili ghasia katika jimbo la Rakhine ambazo zimesababisha Warohinya laki sita na elfu ishirini kukimbia kwenda ku nchi jirani ya Bangladesh. Baada ya mkutano wake wa dakika 15, msemaji wa Vatican Craig Bac amesema kwamba wawili hao walijadili wajibu mkubwa wa serikali ya nchi katika kipindi hiki cha mpito. Ni mara ya kwanza kwa Papa kutembelea nchini humo. Vikosi vya kupambana na waasi nchini Sudan vimemkamata kiongozi wa wanamgambo kaskazini mwa Darfur ambaye Umoja wa Mataifa unamshutumu kwa kufanya vitendo kadhaa vya kukiuka haki za binadamu. Musa Hilal, msaidizi wa zamani wa rais wa Sudan Omar Al Bashir, aliwekwa nguvuni nyumbani kwao Moustariaha kaskazini mwa jimbo la Darfur pamoja na mwanaye Habib, kwa mujibu wa maafisa. Serikali ilitangaza kuwepo kwa mkutano na wanahabari kuhusu kukamatwa kwa Hilal lakini baadaye iliuahirisha bila ya kutoa maelezo kamili. Waziri wa ulinzi wa Sudan luteni kanali Ali Muhammed Salem ameliambia bunge hapo jana kwamba Hilali na mtoto wake wa kiume walikamatwa baada ya mashambulizi katika eneo hilo, na kusema kuwa na kwa sasa hali ya usalama imerejea na kwamba Hilal na mwanaye walipelekwa mji mkuu wa Hatum. Na jeshi la Marekani linasema gaidi mmoja ameuawa katika shambulizi la ndege nchini Somalia lililofanywa na vikosi vya Marekani na kuratibiwa na serikali ya Somalia. Kwa mujibu wa komandi ya Afrika, shambulizi dhidi ya wapiganaji wa Islamic State lilifanyika kaskazini mashariki mwa Somalia majira ya saa tisa alasiri kwa saa za huko hapo jana. Shambulizi hilo la jana linafanya idadi ya mashambulizi ya ndege za kivita za Marekani nchini Somalia kufikia takriban 30 ambayo yamefanywa dhidi ya wanamgambo wa kundi la Al Shabab. Ni shambulizi la pili kulenga wanamgambo wa Islamic State ambapo la kwanza lilifanyika mapema mwezi huu. Mashambulizi ya ndege na kuanza kwa mapambano baina ya vikosi vya serikali na wanamgambo vimelazimisha watu takriban elfu kumi kukimbia makazi yao nchini Somalia, kwa mujibu wa baraza la Norway la, la kushughulikia wakimbizi. naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Na katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu Rais Uhuru Kenyatta na Wakenya, akitarajiwa kuapishwa leo jijini Nairobi. Marais wa nchi tofauti ulimwenguni tayari wameanza kuwasili jijini Nairobi kwa hafla hiyo, hata japo hafla hiyo inafanyika sambamba na mkutano wa upinzani wa ukumbusho kwa watu wanaotumiwa kupigwa risasi na polisi. Maafisa wa polisi wameeleza kudumisha usalama. Mwandishi wetu Kennedy Wandera anatuarifu huku rais Uhuru Kenyatta akitarajiwa kuapishwa kwa hatamu nyingine ya pili ya miaka mitano mingine kuwa madarakani, takriban marais wa mataifa kumi na mawili wanatarajiwa kuhudhuria sherehe za uapisho wake. Miongoni mwa wale walioalikwa na wanatarajiwa kuhudhuria ni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, rais wa Jamhuri ya Muungano ya Tanzania John Pombe Magufuli, rais wa Rwanda Paul Kagame, Edgar Lungu wa Zambia, Ian Hama wa Botswana, Ismail Omar wa Jibuti, rais wa Somalia Mohamed Farmajo, Faure Gnassingbe wa Togo, pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn. Mataifa mengine yaliyoalikwa yatawakilishwa na mawaziri au manaibu rais kuhudhuria hafla hiyo. Rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma, aliyehudhuria kuapishwa kwa Bwana Kenyatta mwaka 2013 atawakilishwa na waziri wa uhusiano wa kimataifa Nkoana Mashabane. Tayari rais Mseveni na Muhamed Farmajo wamewasili jijini Nairobi kwa uapisho huo. Mpaka sasa hatujathibitisha uwakilishi wa mataifa ya magharibi katika sherehe hizi, lakini balozi wa Marekani nchini Bob Godec ataongoza ujumbe wa Marekani katika hafla hii ambayo ita inatarajiwa kufana zaidi. Rais Uhuru Kenyatta anachukua awamu ya pili madarakani wakati taifa limegawika na wakati wa wapisho wake katika uwanja wa Kasarani, viongozi wa upinzani watakuwa wanahudhuria mkutano wa ukumbusho wa watu waliofariki kwa tuhuma za kupigwa risasi na maafisa wa polisi katika uwanja wa Jakaranda hapa jijini Nairobi. Na ili kudumisha usalama, maafisa wa polisi wamefunga barabara muhimu ambazo viongozi maarufu watazitumia. Kennedy Ondera, Tangazo ya kumekucha Afrika na kujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Baada ya muda mfupi, tutaendelea na habari zaidi za dunia. Mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa mjini Jeniva anasema serikali ya Rais wa Siria Bashar al Assad bado haijathibitisha mazungumzo ya amani na waasi wa Siria yaliyopangwa kufanyika wiki hii mjini Jeneva. Stefan di Misura ameliambia baraza la usalama kwamba serikali ya Asad imesema haitasafiri mpaka Jeneva hapo Jumatatu, lakini Dimistura alitoa matumaini kwa kusema kwamba wanafahamu na wanatarajia serikali hiyo itaelekea huko kwa hasa kutokana na ahadi ya Rais Assad kwa rais wa Russia, Vladimir Putin, walipokutana mjini Sochi. Rais Putin alikuwa mwenyeji wa Rais Assad kwa ajili ya mkutano wiki iliyopita, ambapo rais wa Siria alisema kwamba yupo tayari kwa mazungumzo na wale wote wanaotaka kumaliza mzozo kwa njia ya kisiasa na wanakijiji wa eneo la Bir al Abd kaskazini mwa Sinai nchini Misri wameingiwa na wasiwasi kuhusu juhudi za nchi hiyo za kupambana na ugaidi baada ya shambulizi baya kutokea na kuwa watu mia tatu katika msikiti uliokuwa na mkusanyiko siku ya Ijumaa. Wanasema kwamba vikosi vya usalama vilishindwa kugundua ishara zilizoachwa za shambulizi hilo ikiwa bado wapo wanaomboleza watu mia tatu na tano, wa kijiji wanazungumzia kushtushwa kwao na taarifa za vyombo vya habari vya huko kuhusu kile wanachosema kushindwa kuwajibika kwa vikosi vya usalama ambavyo vilipaswa kuwa tayari kwa ajili ya shambulizi. Wanasema walipokea vitisho vilivyoongezeka kutoka kwa wanamgambo wenye msimamo mkali kabla ya kuishambulia Ijumaa, na kuwa shambulizi baya la kigaidi katika historia ya nchi ya Misri. Msilizaji uliyojiunga nasi hivi sasa, haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Duru inayoaminika kuwa ya mwisho ya mazungumzo ya mani kwa ajili ya Burundi ilianza jana mjini Arusha, licha ya baadhi ya washikanao kususia. Mwenzetu Harison Kamao amezungumza na Shovino Mugwengezo ambaye ni naibu mwenyekiti wa kwanza wa muungano wa upinzani wa snered akiwa Ubelgiji, na huyu hapa anaeleza sababu za kutoshiriki sha pako mazungumzo lakini, kwa kweli, ndio ni mazungumzo feki kwa sababu asili ya mazungumzo huwahusisha watu ambao yako katika ugomvi. Leo ugomvi wa Burundi huko baina ya utawala na upinzani ambao umegubikwa na vyama vyote vya upinzani. Kwa hiyo, mazungumzo yale sisi hayatuhusu kwa sababu hatukuweza kualikwa kama upinzani, tumeweza kualikwa kwa majina binafsi. imepata kuonana na mwenyekiti, rais mstaafu Mkapa na kuweza kumsikia mwenyewe katika eh, kauli yake kwamba nakiri kwamba Senared ni mpinzani na ni muungano wa upinzani dhidi, uh, ya Burundi. Kwa hiyo katika raundi ambayo itafuata, tutajikaza ili tuweze kuharifu Senared, tuko watu wa upinzani wa kisiasa kuna ripoti ambayo tumeambiwa kwamba katika mazungumzo kwa Arusha kuna wale kutoka Sinared. Sasa hawa ni kina nani? maanake we umesema huko kwenye Sinared na kunasemekana, kuna, kuna baadhi ya viongozi kutoka Sinared upinzani ambao wako kwenye mkutano huu. Kwa kifupi ni kwamba tumemaliza bodi ya uongozi wa Sinared. Imemaliza kumtumia rais mstaafu Mkapa na huku ikitoa kopi kunako wakuu wa mataifa mbalimbali e, mkuu wa jumuiya ya umoja wa kimataifa, kwamba na nashiriki katika raundi hiyo, na kama pamejitokeza mtu mmoja mwingine, basi labda imejitokeza ye hey, hivyo hivyo, uh, yale ambayo yataweza kuyatenda au yale ambayo anaweza akayafanya kule atakuwa amefanya kwa jina lake binafsi, atakuwa ameatenda kwa, kwa, kwa e, e, niaba ya Senared. Umesema kwamba mkutano wa Arusha ni mkutano feki. Nyinyi mumepanga kwamba suluhisho la mzozo wa Burundi litamalizika vipi kama sio kwa njia ya mazungumzo? Litamalizika pale ambapo usuluhisho buru wa Tanzania katika mzozo wa Burundi utaweza kukiri kwamba mzozo wa Burundi una upinzani ambao ni Senared, ambapo kwa kweli tunasema tena kwamba uko tayari kuweza kushiriki, na ndio ambayo tumezungumza katika barua, isipokuwa tunaomba kwamba mweze kuahirisha kidogo halafu tuwekae chini tuzungumze. Ni vigumu sisi kuweza kuenda kule na kuweza kubariki raundi ambayo haina msingi wowote, raundi ambayo hata utawala wao pia kuweza kuwakilishwa eh, kiasi kwamba kwetu sisi itakuwa ni vigumu kuweza kushiriki hivyo, kwa sababu ndio hivyo tena. Mazingira sio mazuri, hayo mazingira kwamba ya kuto kutambua upinzani na pia eh, kulingana na usalama ambao haueleweki Tanzania leo. Ukiwa mpinzani Tanzania basi hujue kwamba eh, maisha yako kwa, ya kwa ni naibu mwenyekiti wa Snaredchevino Mugwengezo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Brussels, Ubelgiji. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako Piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Nam, kama unajiunga nasi, unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zetu, mawaziri waandamizi wa Uturuki wameshutumu Marekani kwa nguvu dhidi ya sera zake kwa Uturuki na eneo linalozunguka nchi hiyo. Shutuma hizo zimekuja baada ya maafisa wa Uturuki kusema kuwa utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umefikia madai muhimu ya Uturuki ili kusitisha utoaji wa silaha kwa wanamgambo wa kikurdi wa Siria. Maafisa wa Marekani hawajathibitisha madai hayo na wamesema Rais Trump alimweleza mshirika wake Recep Tayyip Erdogan, ambaye ni rais wa Uturuki, kuhusu mabadiliko ya msaada wa kijeshi uliotolewa kwa washirika wa Marekani walioko nchini Siria. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Dorian Jones anatupa taarifa kambili inayosomwa na Mery Mgawe. Uturuki imeshutumu wanamgambo wa YPG kwa kuunga mkono waasi ndani ya nchi na maafisa wamejibu kwa kile walichokiona kama msaada wa Marekani wa kundi ambalo Uturuki inaliona ni la kigaidi. Licha ya taarifa za Uturuki, mawaziri wa nchi hiyo wameendelea kukosoa Washington. Jumapili, waziri wa mambo ya ndani Suleiman Solu alitoa kitisho: nazungumza na, na nchi zenye nguvu duniani ambazo wanajaribu kucheza mchezo dhidi ya Uturuki, mtataabika na itakuwa ni tendo la kihistoria ambalo mtajutia Hamuwezi kuichezea Uturuki. Maneno hayo yenye hasira yalifuatiwa na maelezo ya waziri wa mambo ya nje Mevlut Kavusoglu aliyezungumza kwenye mkutano wa wafuasi wa chama Jumapili. Kwa maneno yake alisema kuwa Marekani itajifunza jinsi ya kuongea na Uturuki wapinzani wa marekani walicheza vizuri na wapiga kura wa chama cha ak kabla ya uchaguzi miaka miwili lakini mtaalamu wa masuala ya uhusiano wa kimataifa soli ozel wa istanbul analiona hilo kama uvurugaji mkubwa ulioko kwa washirika wa NATO. Overall, there is a problem specifically between the US and Turkey. kwa ujumla kuna tatizo hasa kwa marekani na uturuki Uaminifu ni neno ambalo limekosekana baina ya nchi hizo mbili. Hakuna upande unaomwamini mwenzake, na hivyo sivyo njia nzuri ya kuendelea na ushirikiano. Wakati mawaziri kadhaa wametoa wito kwa Marekani kuheshimu kile walichodai ni ya dhati ya Washington kuacha kutoa silaha kwa wanamgambo wa Kurdish wa Siria, wafuatiliaji wanasema Ankara bado haina uhakika kuhusu kile ilichosema Washington. Taarifa ya Ikulu ya Marekani wiki iliyopita ilisema kwamba kwa kuzingatia sera za Marekani, Rais Trump alimjulisha Rais Erdogan mabadiliko ya msaada wa kijeshi yanayosubiriwa kwa washirika walioko Siria, hatua ambayo taarifa hiyo ilisema iliwezekana ambapo kwa sasa mzozo huko Raka umekwisha na juhudi zimeendelea kuimarisha hatua ya kuhakikisha kwamba ISIS haiwezi kurejea tena. Waziri Mkuu wa Uturuki Binali Yildirim aliongeza shinikizo dhidi ya Washington akitoa mwito wa kurejesha silaha ambazo tayari imezitoa kwa kundi la Kurdish kitu ambacho amesema Marekani iliahidi anasema hata kama mzozo nchini Siria umekwisha lakini bado kuna mivutano mingine. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya Viji Mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Tuweze kupata watoto haraka haraka. <coughs> Viji Mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. We wasikilizaji wetu wa Nairobi na vitongoji vyake wanaweza kutupata katika 107.5 FM. Kumbuka ni jumamosi hii ukiwa nami BMJ Muridhi hapa katika idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika oh. Basi msikilizaji, na katika taarifa nyingine, swala la unyanyasaji kijinsia limejitokeza sana hapa Marekani dhidi ya watu mashuhuri na viongozi. Wanawake wamejitokeza katika sekta ya burudani na hata bungeni kwa shutumu wanaume walionyanyasa kijinsia. Mwenzangu Alison Kama amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa David Monda na kwanza akamuuliza je, mwamko huu una maana gani? Uh, haya manyanyaso ya kijinsia yamekuwa yakiendelea kwa muda mrefu lakini tukiangazia ile hali ya kikazi ya kwamba wanawake kwa wakati mwingi wamebanwa sana, na ipo hali hii kwenye kazi za kawaida, kwenye vyuo vikuu, kwenye mashirika tofauti tofauti, na kwa sasa pia kwenye bunge. Kwa hivyo hili ni jambo muhimu sana na lazima liangaziwe kuanzia kwa wabunge uh, hadi kwenye uh, Uh, makampuni na vyuo vikuu vingine na nafsi zote za kufanyia kikazi, umuhimu wa unyaj, unyanyasaji wa kijinsia kwa wanaume na pia unyanyasaji kwa wanaume uh, ikitiliwa maanani kwamba pia wanawake wana tabia hii na maana kwamba pia wanaume uh, wana malalamishi yao pia, ndio uh, lakini uh, kusema kweli sana sana inafanyika kutokana wanaume kuwanyanyasa wanawake, lakini pia kuna kesi zingine ambapo wanawake wanatumia madaraka yao vibaya kuwanyanyasa wanaume e, na vitisho um, hivi kwa wanaume wakati mwingi uh, haviripotiwi, maanake wanaume kikazi wakati mwingine wanauoga ama haionekani Uh, ya kwamba mwanaume inabidi awe anaogopa kunyanyaswa, ina- inafikiria ina kwamba pengine inamtia fora au inamwongeza ile nguvu ya ya kiume. Lakini kusema kweli, hili ni jambo lazima litiliwe maanani, na sana sana huwa linafanyika kwa wanawake. Wanaume sana sana huwa ndio wanawanyanyasa wanawake. Ni profesa David Monda akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka New York. Na, na, na baada ya muda mfupi basi tutakusomea muktasari wa habari. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ataapishwa leo kwa ajili ya kuhudumu muhula wake wa pili kwa taifa hilo la Afrika Mashariki. Viongozi kadhaa wa mataifa ya Afrika Mashariki na kwingineko wanatarajia kufika katika uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi kushuhudia Rais Kenyatta akila kiapo cha utii kwa katiba ya Kenya. Polisi nchini Iraq wanasema wamejitoa watu wawili wamejitoa muhanga na kufanya shambulizi katika soko nje kidogo ya mji mkuu wa Bagdad na kuua watu 11. Maafisa wanasema takriban watu wengine 26 walijeruhiwa katika shambulizi ambalo lilifanyika katika eneo la kufanya manunuzi la Nahrawan, kusini mashariki mwa Bagdad. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewasili nchini Burkina Faso Jumatatu jioni ikiwa ni kituo chake cha kwanza cha ziara yake ya siku tatu yenye lengo la kubadilisha kile ambacho wafuatiliaji wanakiona kama Ufaransa kupoteza ushawishi wake katika bara hilo la Afrika. Mkuu wa jeshi la Myanmar amemweleza Papa Francis kwamba hakuna ubaguzi wa kidini nchini mwake ambapo ghasia dhidi ya Waislamu wa Kirohinya ambao Marekani inasema hayo yote yanatokana na sababu za kikabila. Jenerali mwandamizi Min Aung Hlaing amesema kwamba Myanmar hakuna ubaguzi wa kidini kupitia ukurasa wake wa Facebook, na kusisitiza jeshi linafanya kazi kuleta amani na uthabiti nchini humo. Vikosi vya kupambana na waasi nchini Sudan vimemkamata kiongozi wa wanamgambo kaskazini mwa Darfur ambaye Umoja wa Mataifa unamshutumu kwa kufanya vitendo kadhaa vya ukiukwaji wa haki za binadamu. Musa Hilal, msaidizi wa zamani wa Rais wa Sudan Omar al Bashir aliwekwa kinguvuni nyumbani kwao mustari haha kaskazini mwa jimbo la darfur pamoja na mwanaye habib kwa mujibu wa maafisa wa huko na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo hapa studio nilikuwa naye idi ligongo mimi hapa ni meri mgawe na mwendeshaji wa matangazo haya ni solomon abo sote kwa pamoja tunawatakieni nyote asubuhi njema Ifuatayo ni taariri ya Sauti America inaeleza msimamo wa Marekani kuhusu masuala mbalimbali. Marekani na Tunisia zina ushirikiano thabiti kwa misingi ya masilahi ya pamoja. Uhusiano wa Tunisia na Marekani umekuwepo kwa zaidi ya miaka mia mbili, wakati Tunisia ilipokuwa nchi ya kwanza duniani kutambua taifa jipya la Marekani. Hali kadhalika hapo mwaka 1956 Tunisia ilipojinyakulia uhuru wake, Marekani ilikuwa taifa la kwanza kuu duniani kuitambua nchi hiyo na kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia. Tangu wakati huo, anasema naibu waziri wa mambo ya nchi za nje John Sullivan, ushirikiano wetu umeendelea kukua hongera kutokana na juhudi za wananchi wa Tunisia, ambapo mwaka 2011 walichukua hatua za kishujaa kufuata mfumo wa demokrasia kulinda haki za binadamu na uhuru wa kila aina ikiwa njia ya kupatikana usawa na hadhi ya kijamii. Marekani inajivunia kwa kusaidia juhudi za Tunisia kuimarisha usalama, maendeleo ya taasisi zake za kidemokrasia na kukuza ukuaji wa kiuchumi. Hapo mwaka elfu mbili kumi na saba Marekani iliongeza msaada wake wa maendeleo na jeshi kwa Tunisia kwa zaidi ya asilimia thelathini kulingana na mwaka uliotanguliwa kufikia dola milioni mia mbili na tano laki nne. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje Sullivan na mwenzake wa Tunisia walijadili juu ya mageuzi nyeti ya kiuchumi na hatua za kupambana na rushwa ambazo serikali ya Tunisia inajaribu kutekeleza. Mageuzi yatapelekea ukuaji wa uchumi na ustawi, ushirikiano wa biashara, uwekezaji wa kigeni nchini Tunisia na kufungua masoko kwa bidhaa za Tunisia. Marekani inasaidia juhudi zinazoendelea za Tunisia ili kuhamasisha ukuaji wa uchumi unaojumuisha watu wote na kuimarisha mazingira ya biashara. Majadiliano yalizingatia pia juu ya umuhimu wa usalama pamoja. Sullivan alisema ni lazima kuimarisha mafanikio yaliyopatikana dhidi ya ISIS na kukataa kuwapatia hifadhi makundi ya magaidi ambayo yanaendelea kutafuta nafasi za kuungana pamoja tena huko kaskazini mwa Afrika na kutishia Marekani na washirika wake ikiwa ni pamoja na Tunisia. Mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni huko Tunisia na New York, Marekani, yanamulika umuhimu wa kuendelea ushirikiano wetu kuhakikisha usalama wa pamoja, alisema Waziri Sullivan. Marekani inatazamia kuimarisha zaidi uhusiano na Tunisia kwa msingi wa ukuaji wa uchumi, usalama na thamani sawa za kidemokrasia. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza msimamo wa serikali ya Marekani.