saa saba kamili hapa washington kama saa tatu usiku afrika mashariki saa mbili afrika ya kati karibu msikilizaji kwa kipindi cha kwa undani lakini kabla ya hapo na kusomea habari za dunia jina langu ni bmj murithi kufuatia kuapishwa kwa rais uhuru kenyatta na kuanza muhula wake wa pili kama kiongozi wa kenya mpinzani wake mkuu wa kisiasa raila odinga amesema leo kwamba yeye pia ataapishwa mnamo tarehe kumi na mbili mwezi ujao. Odinga ameyasema hayo alipohutubia wafuasi wake kwenye uwanja wa Jakaranda eh, katika mji wa Nairobi mapema leo. Takribani watu sitini elfu walifurika uwanja wa Kasarani jijini Nairobi kuhudhuria hafla ya kuapishwa kwa Rais Kenyatta. Kabla ya sherehe hizo Polisi walitumia gesi ya kutoa machozi kujaribu kudhibiti umati wa watu uliotaka kuingia kwenye uwanja huo kwa lazima. Dazeni za viongozi wa, na wawakilishi wa nchi mbalimbali walihudhuria sherehe hizo, ikiwa ni pamoja na marais Yoweri Museveni wa Uganda, Paul Kagame wa Rwanda na Seretse Ian kama wa Botswana. Kenyatta alisema kwamba ataliunganisha taifa hilo la Afrika Mashariki ambalo limegawika kwa misingi ya kisiasa. Rais huyo anakabiliwa na kazi ngumu ya kuwaunganisha Wakenya baada ya uchaguzi huo uliokuwa na ushindani mkubwa na pia kuinua uchumi ambao ulidorora katika kipindi hicho cha uchaguzi. E, katika hotuba yake Kenyatta ametangaza kwamba kuanzia sasa raia wa Afrika Mashariki watachukuliwa kama Wakenya katika nchi hiyo na kwamba Aa, kutumia kitambulisho tu ndicho, ndicho kitakachohitajika eh, kufanya biashara katika nchi ya Kenya. Eh, tukirejea hapa Marekani kwamba rais wa nchi hii Donald Trump leo atafanya, anaendelea kufanya mikutano na maseneta wa chama cha Republican katika majengo ya bunge hapa mjini Washington ikiwa ni katika juhudi zake za kutafuta uungwaji mkono wa mswada kuhusu kodi ambao unatarajiwa kupigwa kura na seneti baadaye wiki hii. Baada ya mazungumzo na rais Trump jana Jumaatatu, viongozi wa maseneta hao walithibitisha nia ya yao ya kutaka kupiga kura au kupigia kura mswada huo wa mageuzi ya kodi ambao utapunguza kodi za makampuni makubwa daima ya kupunguza kwa muda kodi ya mapato na kuongeza deni la kitaifa kwa zaidi ya dola trilioni moja. Bunge lilipitisha mswada huo wa mageuzi ya mfumo wa kodi mapema mwezi huu. Na iwapo mswada huu wa Senati utapita yote miwili sasa itaunganishwa pamoja na kupigiwa kura kwenye mabaraza mawili ya bunge kabla ya kupelekwa kwa rais kutiwa saini. Wademokrati wanapinga vikali mswanda huo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington kupitia redio zetu, ikiwa ni pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 Bujumbura, Burundi. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Siria, Staffan de Mistura, amesema licha ya wasiwasi kufuatia visa vya hasia hivi karibuni bado anaamini kwamba muda wa ukweli umewadia, huku akijitayarisha kuzindua duru mpya ya mazungumzo yanayolenga kumaliza mapigano ya miaka saba. Mazungumzo hayo yanayoongozwa na Umoja wa Mataifa ambayo yalitarajiwa kuanza hivi leo ni ya nne tangu mwaka wa elfu mbili kumi na mbili ya kunradhi, ni ya ya nane tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mengi, mingi, nyingi za juhudi za awali za hazikuleta mafanikio baada ya kusambaratika kufuatia mvutano kati ya serikali ya Syria na waasi, ikiwa ni pamoja na kuamua iwapo Rais Bashar al-Assad wa Syria anafaa kuendelea kuwa mamlakani. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa Washington. muda mfupi ujao Mwenzangu Sandy Shomari atakuendeshea mpango wa Kwa Undani kutoka hapa studio 15. Mimi naondoka. Jina langu ni BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa karibu msikilizaji katika wakati mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi tukichambua habari na kupa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida jina langu ni sandei shomari karibu ungana nami nam leo katika kwa undani tunaanzia huko nchini kenya ambapo rais uhuru kenyatta ameapishwa hii leo mjini nairobi kuchukua awamu ya pili ya uongozi nchini humo baada ya kushinda uchaguzi wa marudio hapo oktoba 26 na katika hotuba yake ya ufunguzi hii leo rais kenyatta alitangaza kuanzia sasa raia wa afrika mashariki watachukuliwa kama wakenya katika nchi hiyo akisema kwamba kwa kutumia tu kitambulisho cha uraia wa nchi ya Afrika Mashariki, mtu anaweza kufanya kazi, kumiliki mali, shamba, kuoa na kuolewa na kuishi nchini Kenya. Hivyo basi, tunaangalia hii leo kwa undani zaidi, kwa kuwa hatua hii imekuwa katika nchi nyingi za Afrika Mashariki ikizungumzwa, lakini zimekuwa zikijaribu kuondoa vikwazo na imekuwa haina sana yale mafanikio makubwa. Sasa basi, tunataka kuona je, nini ambacho hapa Rais Kenyatta amekuwa akizungumzia, kina maana gani hasa katika nchi ya Kenya kwa sasa? Na nimetaka kujua haya kwa kuzungumza na Profesa Chacha Nyaigoti na kwanza kumuuliza kauli hii ina maana gani? Ni kauli nzito na ni kauli nzuri, lakini kumbukwe kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki tayari ilikuwa imeisha kuwa common market na nchi zote ambazo zinaungana pamoja ki, ki razini, zina katika hii jumuia kirasmi zinapatikana, ziwe zimefungua mipaka, watu wafanye biashara, watembee, waishi na kuendelea. Na haya ndiyo tu yatakayoweza ya kuleta maendeleo na amani na kuondoa nchi kutoka katika upeo finyu ule wa kuzingatia uh, mas shida nyingi mbalimbali ambazo ziko kwenye mipaka yao hasa hususan katika nchi ya Kenya, kwa mfano, shida hizi za ukabila. Sasa profesa, hilo swala linaonekana kwamba limezungumzwa kama unavyosema kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini utekelezaji wake umekuwa ni tatizo, hasa ukizingatia baadhi, sio nchi zote za Afrika Mashariki zimekuwa zikikubali kufanya huu utekelezaji. Nafikiri Rais Kenyatta amezingatia au anapaka kuzingatia ukweli kwamba uchumi wa nchi ya Kenya ni mkubwa sana katika jumuiya, na kwa sababu kadha wa kadha uchumi huu umekuwa ukitetereka na matatizo yamekuwa yakikumba, na utakumbuka kwamba hivi karibuni tumeanza kuona wawekezaji wengi wakihamisha shughuli zao kutoka nchi ya Kenya kwa kuchelea kwamba labda kuna rabsha na ghasia, na kuhamishia biashara hizo au shughuli zao za kiuchumi kwenda nchi nyingine, kwa mfano Tanzania na kwingineko, Afrika Kusini. Labda ni muhimu sana ikumbukwe kwamba hii hotuba ilikuwa ni kuhakikishia wafanyabiashara wa kimataifa kwamba hii nchi bado ina uwezo wa kuendeleza sera zile zile ambazo zilikuwepo za kuwakaribisha watu kufanya biashara, na kwa sababu tuna rasilimali ya watu na tuna rasilimali ya wataalamu e, itakuwa nzuri kama ile hali ya zamani ikirudi, ili uchumi huu wa nchi wa, wa nchi ya Kenya uweze kuanza kukua, kwa sababu ulikuwa umeanza kudidimia. Na profesa, pengine kwa utekelezaji, unaweza ukatueleza kwamba, anapozungumza kwamba watu wanaweza kuja kufanya biashara, kununua mali, je, ina maana y kwamba watu wanaweza hasa kuja kununua ardhi nchini Kenya na majengo na manyumba? Hii sheria imekuwa ikilinda wawekezaji kutoka nchi za nje na ninarudia kuzingatia kwamba uh, jumuia ya Afrika Mashariki yenyewe ilishaamua na ilishaweka sahihi uh, kwa makubaliano yale ya common market kwamba hizi uh, nchi zote za Afrika Mashariki watu waingie, hata wale ambao wanatoka nje ya nchi za Afrika Mashariki wakiingia kwa nchi moja, wawe na uhuru wa kuingia kwa nchi nyingine, ili waweze kuendeleza biashara na, na shughuli zao za ina maana kwamba sasa kwa Kenya, huu utekelezaji wa hii sheria au utekelezaji wa hii kauli utakuwaje? Ni kitu ambacho ni rahisi, kinafanyika moja kwa moja au kuna hatua zingine ambazo nabidi sasa zipitie kabla Ski ya utekelezaji? Sidhani ni rahisi hivyo. Nafikiri tunahitaji kwa, kwa tamko hilo sasa At kati mbalimbali na vyombo mbalimbali vya dola la Kenya zitahitajika kukutana na kuandaa mikakati pamoja na sera maalumu na utaratibu ambao utaweza kuzingatiwa na wale ambao watakuwa wanaanza kuwekeza e, hapa katika nchi hii na wengine ambao wanataka kununua ardhi uh, au kununua majengo ya kufanya biashara na kuendeleza miradi mbalimbali, itabidi tuwe na sera maalum ambayo itaongoza utaratibu huo, ili tusiwe na rabsha tu ya watu kuingia mara mmoja. Ameingilia kule Busia, mwingine ameingilia kule Hispania, mwingine ameingilia Namanga, mwingine ameingilia Horohoro, baadaye kukawa na bugda na, na, na matatizo makubwa. Ni lazima kuwe na sera na utaratibu maalum ambao unasema kwamba ikiwa wewe unataka kuleta rasilimali zako huku kwa kununua mashamba au kununua ardhi ili uweze kuiendeleza kuzalisha uchumi, je, ni hatua ngapi na ni vipi zinahitaji kuzingatiwa? Ni Profesa Chacha Nyaigoti akizungumza nasi kutoka Nairobi. Kennedy Wandera. Hivi sasa basi, tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera aliyeko Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, umekuwa akifuatilia baada ya hotuba e, ya Rais Uhuru Kenyatta hii leo. E, mengi yamezungumzwa, lakini hasa la msingi, kama tumekuwa tukimulika, ni haya yaliyozungumzwa kuhusu mwingiliano wa nchi za Afrika Mashariki, hasa huko nchini Kenya. Pengine Kennedy Wandera, umekuwa ukifuatilia huku na kule kwenye zunguko yako na kusikiliza maoni ya wananchi yale ambayo E, umeasikia akizungumzwa mpaka sasa naam. Um, uh, wapo wanaoeleza kwamba hatua wa hii ni muhimu sana kwa jumuia ya Afrika Mashariki, lakini pia wapo wale wanaoeleza kwamba uh, wakati haupo na mikakati thabiti haijawekwa kwa fanikisha juhudi hizi na matamko matamshi, uh, ya rais Kenyatta, uh, pia kwao inaonekana kwamba ni dhihirisho wazi kwamba Kenya inakumbatia nchi jirani na nchi za Afrika Uh, ikionekana kwamba sasa umoja wa bara la Afrika unaendelea kuonekana kwa kwamba ni, ni, ni, ni, ni njia ambayo wengi wameiona, wame, wame kwamba sasa ndio itakayounganisha watu katika bara la Afrika. Lakini kwa wale wanaeleza kwamba njia hamna mkakati wa kufanikisha ndoto hii, wanaeleza kwamba bado ipo migogoro ambayo imekuwa ikiendelea katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, mfano wakieleza kwamba serikali ya Tanzania imekuwa ikionekana kwamba kidogo inapuuzilia mbali uhusiano wake na Tanzania na Kenya kunradhi, na vilevile vile pia Kenya na Tanz na Uganda, kumekuwa na mizozo aina yake, na pia kujikokota kwa Jumuia ya Afrika Mashariki yenyewe kuzungumzia mizozo hii. Wao wanaona kwamba ni ishara kwamba huenda basi hamna mkakati thabiti wa jumuia nzima kwa kumbatia matamshi ya Rais Kenyatta, lakini pia uh, nisisitize kwamba uh, kuna wale ambao tuliweza kuzungumza nao Uh, wakieleza kwamba uh, bado vipo vigezo muhimu ambavyo jumuiya ya Afrika Mashariki inafaa kukubaliana navyo. Kwa mfano, wakieleza kwamba iwapo, iwapo uh, yeyote, raia yeyote wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki ataingia nchini Kenya pasi kuwepo na sheria kwa mfano za ardhi, na mtu huyu atakuja kuishi Kenya pasi kuwepo na sheria zinazomlinda. Aa, wanasema kwamba huenda ikazidisha mgogoro kati ya wananchi wa Kenya na wale wageni ambao watakuja kuishi katika nchi hizi. Kwa hivyo wanaeleza kwamba ni sharti pawepo na mikakati thabiti kuhakikisha kwamba jumuiya mataifa ya jumuiya Afrika Mashariki yanakumbatia mfumo kama huu kuwaunganisha watu wake ili Mkenya anapoingia Tanzania anaingia akijua kwamba yale yaliyoafikiwa ndiyo yale yatakayomlinda. Mtanzania akiingia Uganda au Rwanda au Burundi ataelekezwa ata, ata na ya, na ile mikakati ambayo itakuwa imekumbatiwa na jumuiya uh, pana ya Afrika Mashariki. Lakini matamshi ya Kenyatta tu kwamba sasa yeyote anazaingia Kenya na kuishi na kufanya chochote anachostahili kufanya kutumia ile uh, ile kadi yake au kitambulisho huenda isiwe na uh, mantiki au isiwe na uzito ambao utafanikisha juhudi hizo. Nakushukuru sana Kennedy Wandera kueleza hayo, lakini vilevile vile tunaangalia je, utekelezaji huu pengine unaweza ukawa na changamoto zozote, au kama changamoto zipo ni zipi hasa. Tuangalie basi kwa upande wa mawakili nao wanasema nini. Nimezungumza na wakili Apollo Mboya kutaka kujua nini ambacho anakiona yeye kama huenda ikawa ni changamoto katika utekelezaji wa suala hili. wenyewe ndiyo hawana kazi wenyewe. Sasa ataanza na wakenya ama aanze na watu kutoka za nje. Kitu ya pili Wakenya naye kumliki, kumliki mashamba hapa ni shida. Kuna shida kupata stakabadhi za shamba, kuna shida kuaisisha hizo stakabadhi za shamba, kwa sababu kuna kuna wakorofi kuanzia Ministry of Lands, uh, wale maafisa wa ardhi na ardhi hata wa Wakenya kupata itakuwa shida hizo ya kwamba tuna- tunaona ya kwamba anataka oh, ku, kuja kuuza Kenya. Sasa tekelezwa hizo vitu nasema. Na sasa ili iweze kutekelezwa kama unavyosema sio rahisi kutekelezeka, lakini kwa sababu rais amekwisha toa kauli yake ili iweze kutekelezwa hivi sasa, nini kinafanyika? Yeah, lazima tukuwe na na, na na sera kwanza, halafu tuweke michakati kwa uh, kwa sheria pia. Wakitekeleza sh, sera yoyote ama waweke sheria yoyote hizo masuala ambayo alikuwa nasema, mimi kama mwakili, mi naweza kuambia hiyo jambo litafika mahakamani na mahakama itaiangalia na tutapiga msasa sawasawa lakini lazima tungoje tuone vile wanataka kutekeleza, ndio tujue, kwa sababu si hatujui, pale amesema tu msemo, hatujui ataitekeleza namna gani. Ni wakili Apollo Mboya akizungumza nasi kutoka Nairobi. Basi hiyo ndiyo inakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Msikilizaji, kaa tayari kuungana nasi katika sehemu ya pili, tukizungumza kule swala la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hii leo tunamulika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa mjadala mkali umezuka nchini humo kuhusiana na muswada wa sheria mpya ya uchaguzi. Serikali nchini humo imependekeza kuwepo na vipengele kadhaa, swala ambalo inaonekana kukatisha tamaa baadhi ya wagombea wa vyama vidogo nchini humo, hali kadhalika wale ambao ni wagombea huru. Sasa basi, tutaka kufahamu zaidi swala hilo na nini ambacho kimezungumzwa na serikali, kwa sababu swala hili linaonekana kwamba eh wale ambao hatakuwa hawana nafasi kubwa ya kupata zaidi ya asilimia tatu kwenye uchaguzi, huenda wasipati wa bunge. Sasa basi, nimezungumza na mbunge wa upinzani nchini Kongo, Muhindo Nzangi na kutaka kujua kutoka kwake yeye anafahamu nini zaidi kuhusu sheria hii ya uchaguzi nadhani. Sahihi, kwanza kile nitakacho kisema ni kwamba hiyo sheria inatoka kwa government. Haitoke kwa tume la uchaguzi na ninauhakika kwamba wengi kwenye tume la uchaguzi hawakubaliane na sheria hiyo, lakini sheria hiyo ni mbaya sana. Hawawezi kuleta sheria hiyo saa hii wakati huu ambao nji inakuwa na msukosuko. Yaani, inaonekana kwamba chama cha PPRD kinachokuwa chama cha Rais Kabila kinataka sasa kiweze kuweke njama zote kwa sheria ili kiweze kupata wingi wa wabunge kwenye bunge itakayokuja. Ni kusema wanaweka asilimia tatu ya kura ambazo lazima kwa, kwa nji nzima chama kikuwe kimeipata ili kuweze kuwa miongoni mwa vyama vitakavyopewa wabunge. Lakini unajua siasa ya Kongo jinsi inavyotembea, Kongo inakuwa nchi kubwa na kuna vyama mingi vinakuwa tu vyama ambavyo vinaongoza vina katika ndani katika, lakini katika jimbo lingine havipo, ndio ndio maana hata kwa uchaguzi uliopita kulikuwa tu vyama vitano ambavyo viliweza ku- kupata kura asilimia tatu ambayo i, i, i, inakuwa kura nyingi sana, inakuwa kama e, kura milioni moja ambazo zinahitajika. Na sisi tumeweza kukataa hotuba hiyo na hiyo pendekezo la government, na kuwaonyesha kama pendekezo hilo zitaleta mchafuko zaidi na mgogoro zaidi katika majimbo ambazo vyama vyao havitaweza kuwakilishwa katika bunge. Ukiangalia hiyo hiyo sheria inavyotekelezwa ni kwamba yule mbunge mmoja mmoja atakayegombea. Je, mbunge mmoja akishinda, halafu chama chake akijapata asilimia tatu, kwa mujibu wa wao wanavyosema, huyo mbunge ataruhusiwa kuingia bungeni au atakuwa amepoteza kufuatana? So, na, na, na hiyo sheria, mbunge hata kama ameongoza kwa kwa, kwa, kwa kwa kura sijui ngapi katika katika katika eneo lake, kama chama chake hakikuemeza hiyo asilimia tatu, yeye hataweza kuruhusiwa. Na, na, na, na hiyo nasema hivi hiyo sheria inaweza kuwa nzuri katika nji ambayo zimeendelea na nchi ndogo ndogo, lakini nchi ya Kongo inakuwa nchi kubwa inakuwa na, na kabila kama mia tano. Lazima watu wale wote waweze kushikuta wanawakilishwa vizuri kwenye parliament, lakini sheria hiyo inakuwa mbaya kwa wakati huu Kongo sababu, unaona i, i, iko vigumu kwanza. Kongo ambayo inakuwa nusu ya ya Inakuwa nusu, inakuwa kama manusu ya Afrika, Afrika ya kati. Kusema kukuwe chama ambacho kitaweza kuongoza katika nchi yote, ni vyama vidogo vichache kabisa ambavyo vitaweza kufanya, na hiyo mambo ambayo wanasema kusema itaweza kupunguza idadi ya vyama vinavyogombea, nadhani na, na hiyo sio suluhisho tu, kuna kwa suluhisho zingine ambazo zinaweza kutumiwa na haziwezi kuleta utata kama huo. Ile ambayo tunaiona saa hii ni kwamba kunakuwa mpango wa kuiba kura na kunakuwa chama moja ambayo inajua kama ni hayo peke tu inaweza kuorodhesha watu katika nchi nzima, na inapendelea iweze kushikilia kura zote na ma, na ma, na viti vyote vya bunge, sababu kama unavyoona saa hii wameongeza idadi ya caution, hiyo pesa ambazo watu chama kinaweka kusudi kiweze kukubaliwa ku, kufanya kura wameongeza kiasi, kwamba chama kama kinapenda kuweka wagombea katika nchi nzima lazima tuweze kulipa kama milioni moja na nusu ya dola. Hiyo inakuwa pesa nyingi, na wao wameiba pesa za Kongo kwa muda mrefu. Wanajua kama ni wao tu ambao wataweza kuweka eh, wagombea katika jimbo zote, sababu wanakuwa na pesa nyingi. Ni kusema hatuwezi kukubali sheria ambayo inakuja kwa kuwakandamiza wakongomani wengine na kuwapendekeza tu hao wakongomani ambao wameiba pesa za serikali, na, na wanakuwa na vyama vinavyokuwa katika nchi nzima. Lazima tujue kama Kongo ni nchi inatoka kwenye, kwenye mzozo na mgogoro mwingi sana na inakuwa na shida nyingi sana za, za, za, za, ma, za mapigano na ma, na mgogoro kati ya makabila. Lazima tuweke hiyo sheria ambayo inaweza kuwapelekeza wakongomani wengi Eh, wanaotoka katika kabila zote waingie kwenye jimbo yakli. Wameweza kuleta pendekezo ya kusema upigaji wa kura sasa unakuwa electronic. Unajua hiyo, hiyo, hiyo kura ya electronic ndio imeleta shida hapo Kenya na katika nchi zingine, sababu vyama vinavyoongoza vinaiba kura kupitia hiyo hiyo hiyo, hiyo electronic vote, na sisi tumekataa kusema saa hii Kongo bado sikuwa tayari kufanya electronic vote, lazima watu wake kwa muhula kwa kwa hizo za zamani ambazo mpaka sasa hivi hatujazielewa hata zaidi, nazo ni za kupiga kura kwa mikono. Asante sana mbunge Muhindo Nzangi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini vilevile kufahamu zaidi kuhusu sheria hii ilivyo na ilivyoelezwa, tunaungana na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo, aliyeko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe, karibu kwenye, kwa undani utueleze tu hivi sasa, hii sheria unasema imeleta mjadala mkali sana nchini Kongo. Kwa nini hasa sheria kama hii inapelekea mjadala mkali namna hiyo? Uh, asante sana kwa kufahamisha wasikilizaji kwamba Kongo kwa kweli eh, sekta takribani yote imekuwa uh, haifanyi kazi, na kwa kweli kinachokuwa kinalipa siku hizi ni siasa pekee. Kwa hiyo ndio, uh, kwa maana kumekuwa na mjadala kama huo kwa sababu Uh, kumekuwa na watu ambao wamedhani katika uchaguzi ujao kwa kweli ni lazima waweze kujiingiza kwenye siasa na wawe wagombea, na hilo limekuwa ni kama vile wasiwasi, kwa sababu kwa kipindi cha miaka mitano toka mwaka elfu mbili na kumi na moja hadi kufikia sasa zaidi ya vyama mia nne vimeundwa, yaani swala ambalo halijawahi kutokea. Inamaanisha kwamba uh, wakongomani wanataka kujitunguiza kwenye siasa na hilo ndilo sababu ambalo Ina ambayo inasababisha kwa kweli e, kuweko na mjadala kama huo na uhasama ambao hivi sasa umejitokeza. Sasa kama wakongomani wengi wanataka kuingia kwenye siasa, tatizo liko wapi? Kwani sheria hii hasa, ukielezea zaidi tu, inaeleza ina nini hasa, inalenga nini hasa, hmm, au inafafanua nini zaidi na inazuia nini zaidi? Kwa kweli ilikuwa umejua bunge ambalo limekuwa hivi sasa na ambalo limetaka kuondoka, uh, wabunge wengi walichaguliwa sio katika uh, daftari ya vyama vya kisiasa, lakini wengi wamekuwa ni wabunge huru. Mnamo wabunge mia tano, chama ambacho kilipata wabunge wengi kabisa ni chama tawala wanaita PPR, ni wabunge hamsini na saba pekee, ambako ndio chama ambacho kumekuwa na wabunge wengi na chama cha pili ilikuwa ni chama pesi, cha UDPS cha chisekedi na wabunge thelathini na wane na umejua, vyama vingine ni vyama vidogo vidogo ambao kuna wabunge wawili wabunge watatu mbunge mmoja na wagombea uhuru ndio wengi kabisa, ambao kwa kweli kwa kugawana madaraka ilikuwa ni tatizo sana kwa ajili ya kuweza kuunda serikali ijapokuwa Rais uh, Kabila ana uwingi wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa viti bungeni, lakini ni mkataba ambayo ilifanyika na vyama zaidi ya mia mbili ambavyo vinamuunga mkono, na kwa kufikia tu hiyo uh, idadi wa ya wabunge mia mbili na hamsini na moja ambao ndio wingi unaotakika kupitisha miswada ya sheria na na kadhalika. Kwa hiyo tume huru ya uchaguzi umekuwa na wasiwasi kwamba ikiwa wataacha vyama uh, hivyo mia saba ama mia nane kuweza ku, kuwasilisha ombi ya ugombeaji watashindwa hata kutengeneza dafna, eh, karatasi ya kupigia kura kwa sababu itaomba picha ziwepo na na kila na, na, kitu. Sasa tizama kwenye karatasi kama hiyo, kuwe na vyama mia mbili ama mia tatu kwa katika uh, mji kama vile Kinshasa uh, kwenye daftari ya upigiaji ya kura, yaani itakuwa ni hiyo, kwa Kifaransa wanaita kaseti yani eh, eh, eh, kusumbua sana tume huru ya, ya uchaguzi na hapo ndio wametaka kubana kupitia uh, sheria hii mpya ambayo imesema uh, chama ambacho kimetaka kiwa kuwakilishwa bungeni ni lazima kiweze kupata asilimia tatu ya jumla ya, ya, ya, ya, ya kura zote zitakazopigwa uh, kwenye ngazi ya kitaifa kwa hiyo itakuwa ni changamoto kubwa kabisa kwa vyama hivyo na vilevile hati uh, ya ugombeaji itaweza hivi kupandishwa na kwa hiyo itaweza kupelekea vyama vingi visiwe na uwezo kwenye daftari ama kuwasilisha daftari ya wagombea kwenye uchaguzi. Sasa Salehe, kama ndio hivyo, kila chama kinachofikisha asilimia tatu ndio kitateua wabunge wake. Sasa vipi wale wagombea huru, wagombea binafsi ambao watakwenda kugombea, halafu pengine yule mgombea akawa ameshinda? Sasa huyo mgombea akishinda, ataingia bungeni au akishinda, halafu chama chake akijapata asilimia tatu ubungi wake unapotea, au nini kinafanyika hapo? Sasa kura, kura hizo zimepotea, isipokuwa tu kwenye eh, eneo ambako kumekuwa na kiti kimoja cha ubunge. Hapo ndio mbunge ambaye amepata kura nyingi kuliko wengine ndio anaweza akaenda bungeni, lakini mfano tuseme kama vile Kinshasa, umekuwa mgombea huu na ume, ume, ume, ume, ume, ume, ume, umeweza kuwania kwenye mtaa kama vile wagombea ambao ni, ni mtaa katikati wa mji, unaweza ukapata kura laki moja lakini, ikiwa kuna kuwa na vyama ambavyo wagombea wake wana kura ishirini elfu anayemfuata amekuwa na kura elfu kumi na ambao kwenye majimbo mengine wamekuwa na kura nyingi zaidi. Ijapokuwa umekuwa na kura laki moja, lakini unapoteza, hautakuwa mbunge bali chama hicho, kwa sababu kimejumuisha kura nyingi na kimefikia huenda kura laki mbili. Kimewasilisha, kimewatuma, kimemtuma bunge nani uh, kimewasilishwa bungeni kuliko wewe ambao umepata laki moja kwenye daftari ama kwenye E, jimbo la ugombeaji wa, wa, wa uchaguzi. Nakushukuru sana Salehe, muda na na eh, wetu nao umekwisha. Asante sana kuungana nasi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Okay. Profesa Chacha Nyegoti kutoka nchini Kenya, mwandishi wetu Kennedi Wendera, wakili ya Polo Mboya, upande wa pili Saida Hamduni, msimamizi Hadia Riami. Hapa studio ni Sandey Shomari na watekeni wote usiku mwema na kwa aherini.