hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni bmj mridhi na mimi ni harrison kamau nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni jumatano novemba 29 mwaka wa 2017 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya vilevile 94.9 fm bujumbura burundi na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika e matangazo yetu jioni ya leo. Vyama vya upinzani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC vyatangaza kwamba vitafanya maandamano kote nchini kupinga utawala wa Rais Joseph Kabila. Kulikoni maandamano yetu iko, tunasihi kabla ifike mwisho wa mwaka huu Bwana Kabila awe amejiuzulu. Na katika ripoti nyingine, ni kwamba bandari ya Mombasa nchini Kenya yaanza mikakati ya kuboresha mazingira kupitia mradi mpya wa Green Port Initiative. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia hii leo. Uh, ungana nasi katika takriban dakika 30 kwa matangazo haya jioni ya leo, lakini kabla hatujaangalia habari kutoka kwa waandishi wetu, tusomewe habari za dunia hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa Korea Kaskazini itaongezewa vikwazo baada ya kufanya jaribio uh, la, la kombora la masafa marefu inayosemekana kuwa na uwezo wa kufika Marekani. Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, Trump amesema kuwa amezungumza na rais wa China Xi Jinping kuhusu hatua za uchokozi za Pyongyang huku akiapa kuwa hali itadhibitiwa bila kufafanua. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya Marekani baada ya mazungumzo na rais Xi inasema kuwa Trump amehimiza nia ya Marekani ya kujilinda pamoja na washirika wake kutokana na tishio linaloendelea kutoka utawala wa Korea Kaskazini. Korea Kaskazini mapema leo imesema kuwa Jumanne ilifanya jaribio la silaha aina ya Hwangsong 15 yenye uwezo wa kufika kwenye ardhi ya Marekani. Kenya mapema leo imetia saini mkataba wa dola milioni 620 za kujenga barabara yenye urefu wa kilomita 530 kutoka pwani hadi mji, hadi katikati mwa taifa ili kuimarisha biashara ya kikanda kundi la kifedha la Afrika Kusini la Group 5, pamoja na benki ya maendeleo watashirikiana na serikali kutekeleza mradi huo. Taarifa iliyotolewa na waziri wa uchukuzi James Masharia imesema kuwa barabara hiyo itaunganisha mji wa Lamu na ule wa Isiolo ulioko kaskazini mwa Nairobi. Ujenzi wa barabara hiyo umepangwa kuanza katikati ya mwaka ujao na kuchukua muda wa miaka minne. Kenya inanuia kuwa kitovu cha biashara cha kieneo huku ikiunganisha mataifa yasiyo na bandari kama vile Burundi, Rwanda na Uganda. Waziri Mashari amesema kuwa barabara hiyo ni sehemu ya mpango wa kilomita elfu mbili kutoka bandari mpya inayopangwa kujengwa Lamu kuelekea kwenye nchi jirani za Sudan Kusini na Ethiopia. Tayari kilomita mia tano na tano za mradi huo zimekamilika. Kasisi mmoja wa Zimbabwe ameondolewa mashtaka ya uhaini dhidi ya serikali ya aliyekuwa rais wa taifa hilo Robert Mugabe. Jaji wa mahakama kuu Priscilla Chigumba aliamua mapema leo kuwa hakuna ushahidi wowote dhidi ya Ivan Mawawire, aliyetoa wito wa kupinduliwa kwa serikali ya Mugabe mwaka uliopita, wakati alipoongoza maandamano dhidi ya kiongozi huyo wa kimabavu wa muda mrefu. Mawawire alianzisha kampeni kwenye mtandao wa kijamii akitumia hashtag this flag, akichapisha video kadhaa akiomba watu wa Zimbabwe kutoenda kazini au biasharani. Imekuwa safari ngumu, Mawawili ameambia wanahabari nje ya mahakama baada ya uamuzi huo kutangazwa. Ameongeza kusema kuwa bado kuna safari ndefu itakayobainisha iwapo mfumo wa mahakama utakuwa huru kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa Mugabe. Na viongozi wa Ulaya na Afrika wakutana hivi leo nchini Ivory Coast kwa mkutano unaolenga masuala ya mabara yote mawili ikiwemo ushirikiano wa kiuchumi, kufungua milango ya ajira, uhamiaji, amani na usalama. Mkutano wa siku mbili wa Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Mataifa unaofanyika Abidjan unaoleta pamoja wakuu hamsini na watano wa mataifa wanachama wa AU na ishirini na wanane wa Ulaya Tunatarajia kuimarisha ushirikiano wa kijamii na ujasiri wa kisiasa katika bara hilo kwa manufaa ya kizazi cha sasa na cha baadaye, amesema naibu mwenyekiti wa AU Kwesi Kwatei katika mkutano wa ngazi ya mawaziri kabla ya kikao cha leo. Serikali za mabara yote mawili katika muda wa miaka michache iliyopita zimekabiliwa na changamoto ya miminiko kubwa la wahamiaji kupitia Afrika Kaskazini na bahari ya Mediterranean kwenda Ulaya, huku mijadala ikifanyika jinsi ya kuwapatia makazi na kuboresha usalama. na Baba Mtakatifu Francis amezungumza juu ya haja ya kusameheana na kuepuka kulipiza kisasi, akisema hayo katika misa iliyohudhuriwa na maelfu ya watu huko Myanmar, katika mji wa Yangon hivi leo Jumatano. Alisita kuzungumzia moja kwa moja kuhusu Waislamu wa Rohingya ambao wamekumbwa na mateso katika ziara yake ya siku nne kwenye taifa hilo baada ya kuzungumza kwa ujumla juu ya ustahimilivu wa kidini katika mkutano na wanadiplomasia hapo jana. Takriban wakatoliki 150,000 kutoka kote nchini humo walikusanyika katika uwanja wa michezo wa kaikasan kwa ajili ya misa hiyo, baadhi yao wakiwasili usiku uliopita kuhakikisha wanapata nafasi ya kukaa. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukikuletea matangazo haya kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wakati wa ziara yake nchini Kenya kuhudhuria kuapishwa kwa rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu aliahidi kuongeza juhudi za kuboresha ushirikiano na mataifa ya bara la Afrika. Netanyahu alisema kwamba nchi yake itaendelea na ufadhili wa miradi kadhaa katika nchi mbalimbali na kwamba itafungua ubalozi katika nchi ya Rwanda mjini Kigali. Liberti Adede anatuarifu zaidi. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameuomba muungano wa umoja wa Afrika, AU kuihusisha taifa lake katika shughuli zake kama mwangalizi na pia mshirika Netanyahu ambaye alikuwa nchini Kenya kuhudhuria sherehe ya kumwapisha rais Uhuru Kenyatta kuongoza Kenya kwa awamu ya pili, amesema kuwa Israel inakusudia kuimarisha uhusiano na mataifa ya Afrika kwa nia ya kujiendeleza katika nyanja mbalimbali ikiwemo ukulima, afya na pia kuimarisha usalama. Hapa Netanyahu anasema kuwa kwa kila juhudi mataifa yenu yatachukua, Israel itakuwa na mpango sawia ili kuimarisha maisha ya watu wenu, maana itakuwa na faida kwenu nyinyi, kwetu sisi, na Afrika kwa jumla. Lakini hapa tuna changamoto kubwa kuhusu usalama: Boko Haram, Al-Shabab na makundi mengine ya kigaidi katika eneo la Sinai. Tukishirikiana na mataifa mengine, tutawashinda maana raia wetu wanahitaji yale mazuri na tunafaa kuwapa. Katika ziara yake ya tatu barani Afrika na ya pili nchini Kenya mwaka huu, Netanyahu amesema kuwa mataifa ya Afrika yatafaidika kutokana na mbinu za kukabiliana na ukame, ukulima na pia uzalishaji kawi barani Afrika, mpango ambao utahusisha Marekani. Wakati huo huo, Netanyahu amesema kuwa Israel itafungua ubalozi wake nchini Rwanda, hii ikiwa ni hatua mojawapo ya kuimarisha uhusiano mwema na hivyo kuimarisha maisha ya baadaye ya bara hili. Rwanda inaungana na mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo yana uhusiano mwema na Israel ikiwemo Kenya na Uganda. Bara Afrika linaendelea kuvutia mataifa ya kigeni yaliyo na nia ya kuwekeza ikiwemo taifa la China na sasa Israel, baada ya mataifa ya Marekani, Uingereza, Ufaransa na Ujerumani. Liberti Adede, Sauti ya Amerika, Mombasa. Nam, msikilizaji, unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ambapo tunakuletea taarifa kutoka maeneo mbalimbali kuhusu ni nini kimejiri katika maeneo hayo. Baada ya ripoti yake Liberty ya Dede, tutaenda kuona ni nini kimejiri katika maeneo mengine hivi punde. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Mafanikio makubwa yaliyopatikana katika miongo ya hivi karibuni katika kupambana na ugonjwa wa malaria yako kwenye hatari ya kutoweka kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Katika ripoti yake ya mwaka shirika hilo linaeleza kuwa visa vya malaria vimeongezeka katika mataifa mengi. BMJ muridhi anaisoma ya ripoti yake, Henry Ridgewell akiwa London. Licha ya kuwepo na nchi kadhaa za afrika zinazoelekea kutokomeza malaria zikiwa ni pamoja na Madagaskar, Senegal na Zimbabwe, ripoti hiyo ya WHO inaonya kwamba juhudi za kutokomeza ugonjwa huo katika nchi nyingi zimekwama. Kulikuwa na ongezeko la visa vya malaria kwa asilimia 20 katika nchi nane za afrika kutoka mwaka wa 2015 hadi mwaka uliopita. Nchi hizo ni pamoja na Rwanda, Nigeria na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, ufadhili wa programu za kukabiliana na ugonjwa huo umepungua mno na kufikia dola bilioni 2.7 mwaka uliopita, ambayo ni nusu tu ya kiasi cha pesa kilicholengwa kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini. Ripoti hiyo ambayo iliangazia nchi zingine duniani inaeleza kwamba kwa ujumla mzigo mzito wa ugonjwa huo wa malaria uko barani Afrika huku watu wapatao elfu mia nne na moja wakipoteza maisha yao. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Korea Kaskazini imefanya jaribio jipya la kombora la masafa marefu likiwa ni la kwanza tangu mwezi Septemba na kuongeza mivutano, wakati Pyongyang ikitangaza kuwa hivi sasa inaweza kurusha vichwa vya nyuklia hadi Marekani kombora jipya la masafa ya mbali aina ya Wangsong 15, limekuwa na mafanikio katika jaribio lililofanywa kwa mujibu wa uamuzi wa kisiasa na kimikakati wa wakas Party of Korea, tangazo hilo likisoma mapema hiyo leo kupitia televisheni ya KRT ya Korea Kaskazini. Kufuatia jaribio ya la awali Kaskazini imedai kuwa inaweza kupiga sehemu yoyote ya Marekani, lakini hii itakuwa ni mara ya kwanza kuweza kufanya hivyo kwa kutumia aina mpya ya kombora. Shirika la Afya Duniani linasema maendeleo makubwa yaliyofanyika dhidi ya malaria yako katika hatari. Katika ripoti yake ya mwaka inayoangalia mapambano ya ulimwengu dhidi ya ugonjwa huo, taasisi hiyo imesema kesi za malaria zimeongezeka katika nchi kadhaa. Ripoti inasema nchi nyingi zinaelekea katika kutokomeza malaria, miongoni mwao ni Madagaskar, Senegal na Zimbabwe. Lakini ripoti iliyotolewa hivi leo imeonya kwamba katika nchi nyingine maendeleo hayo yamekwama. Kesi za malaria zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia ishirini kutoka mwaka wa 2015 hadi 2016 katika mataifa nane ikiwemo Rwanda, Nigeria na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, ufadhili wa kuzuia na kutibu malaria uko katika viwango vya dola bilioni 2.7 ikiwa chini ya nusu ya lengo la mwaka wa 2020. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Bandari ya Mombasa ambayo inahudumia mataifa yote ya Afrika mashariki na kati, pamoja pia na nchi zingine duniani, imeanza mikakati ya kuboresha mazingira kupitia mradi uitwao Green Port Initiative. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amezuru bandari hiyo na ameandaa taarifa ifuatayo. Usafi wa mazingira katika bandari ya Mombasa umechukua mkondo mpya kutokana na mpango huu wa Green Port Initiative unaotekelezwa na mamlaka ya bandari nchini Kenya. Bandari hiyo imo pembeni mwa bahari Hindi, na wakuu wa mamlaka hiyo wanasema ni muhimu sana kuzingatia mazingira. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo Bi Catherine Mturi Wairi ameeleza VOA maana ya Green Port Initiative. Ni hali ya kuwa tufanye kazi zetu bila kudhuru environment yetu mazingira yetu. Unaona, siku hizi unakuta kuwa watu wanaangalia sana mambo ya mazingira, na ni muhimu watu wazingatie wanaishi wapi. Utasikia watu wanazungumza mambo ya carbon dioxide, mambo ya kufanya uchafu baharini. Bahari ikiwa chafu, mtakuta kuwa samaki pia wanapungua. Sasa lazima tutilie maanani mambo ya kuangalia mazingira yetu. Mikakati gani sasa itafanywa ndani ya hiyo kwanza? Meli zikiingia, alafu wanazima zile meli zao, waache kutumia injini zao, kwa sababu injini zao zinatoa kaboni dioksidi nyingi. Hewa pia itakuwa safi. Ni bayana kuwa bandari ya Mombasa ndio mlango mkubwa zaidi barani Afrika unaopokea meli kutoka bara Asia na kwingineko. Mara nyingi meli zimeshutumiwa kwa kumwaga taka baharini na kuhatarisha viumbe pamoja na usafi wa mazingira. Tumezungumza na mwanasayansi wa mazingira ya baharini raia wa Kenya, Patrick Wangushe, na hapa amedokeza juu ya usafi wanaozingatia katika shirika la Kenya Marine and Fisheries Research Institute. Tuko na Kemfry Marine Debris Volunteer Program, tunafanya anda, daktari mmoja anaitwa Dr Eric Okuku ambaye ni marine research scientist na ana deal pia na upande wa mazingira. Tulikuwa tunaenda kwa bahari every Thursday kufanya nini? Kucollect solid marine debris na mara nyingi ni hizi plastics anything that cannot biodegrade. Hatukuwa tunataka ikuwe kwa bahari, maanake samaki wa, wakiyameza wanakufa. Hiyo ni jambo la kwanza tumeifanya na tumekuwa tumeshindwa kwa sababu tunaona hayaishi. Tumetoa takataka taka nyingi sana kwenye bahari na tuko willing bado, tunaendelea kuifanya hiyo kazi, na tunafikiria itasaidia mazingira yetu. Mradi wa Greenport Initiative unalenga miaka mingi, na kama anavyotueleza tena mkurugenzi Catherine Muturi Wairi, sio usafi wa baharini pekee. Kwa sasa tumetoa mabati, tulikuwa na mabati ya zamani ya asbestos, na asbestos, kila mtu anajua kuwa asbestos si nzuri kwa watu. Hiyo pia tume tumeanza kutoa na tumetoa pakubwa sana kwa hivyo tunaenda taratibu taratibu. Hii ni kitu hiki ni kitu ambacho tutafanya kwa miaka mingi ijayo, kwa sababu si kitu ambacho unaweza kufanya ukamaliza kwa leo. Wadau wengine pia wamealikwa kushirikiana na mamlaka ya bandari katika usafi wa baharini pamoja na bandarini kwenyewe. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Kwingineko ni kwamba viongozi wa vyama vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, wametangaza hii leo kwamba wafuasi wao watafanya maandamano kote nchini hapo kesho kupinga kuendelea kuwa mamlakani kwa rais Joseph Kabila. Lakini serikali inasema kwamba maandamano hayo si halali, huku upinzani ukisisitiza kwamba wafuasi wao wana haki ya kikatiba kufanya maandamano hayo. Kwa mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Ostel Malivika akiwa huko Goma, DRC. ujumbe wetu wa siku ya leo tukihakikisha kwamba maandamano yetu iko kusudi tuonyeshe ulimwengu wote ya kwamba tumechoka na utawala wa Kabila. Tunasihi kabla ifike mwisho wa mwaka huu Bwana Kabila awe amejiuzulu. Huku serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa imepiga marufuku maandamano yote kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyama vya upinzani katika muungano wa Rassemblement vimesema kwamba vitaandamana katika miji mbalimbali. Jean Batiste Kasekwa ni kiongozi wa Rassemblement hapa Kivu Kaskazini. Kama vile prezida wa Rassemblement alivyosema Bwana Felix maandamano yetu ya kesho tarehe makumi tatu tunahakikisha. Lakini hata hivyo, tumezungumza na kupata wafuasi wa mbalimbali wa vyama vya upinzani kwenye makao makuu ya chama cha UDPS. Nahakikisha ya kwamba nitakuwa ndani ya maandamano ya kesho na nitakuwa mbele. Nini kwani, kwa nini mnaandamana nyinyi vyama vya upinzani? Tunaandamana kwani wana kabila hatai kutoka madarakani sawasawa, tunasakrishie damu zetu, maisha yetu juu, tugomboe nchi yetu ya Kongo, sawasawa. Nasi Lumumba alipana maisha yake, mzee Kabila, tugomboe nchi yetu ya Kongo. Sisi vyama vya upinzani hapa jimboni Kivu ya Kaskazini, Rassemblement, tunahakikisha maandamano ya kesho tarehe makumi tatu mwezi wa 11, shiriki, kwani tumechoka na uongozi wa huyo Kabila. Sisi ni vijana wa Kongo, tuna madiplome, tumekwisha kumaliza masomo, lakini hakuna kazi. Wanaiba franga za Kongo ambazo kila mtu anapaswa kupokea haki yake ndani ya nchi. Tunakuambia ya kwamba waambie, tutawakimbiza na tutashiriki ile maandamano ya kesho. Ifahamike kwamba serikali imesema kwamba ikiwa wataandamana watakuta polisi ama na jeshi barabarani. Katika makala ya afya hii leo tunaangazia ugonjwa wa homa ya ini hepatitis A jimbo la California hapa marekani linashuhudia mlipuko mkubwa wa homa ya ini kutoka kwa mtu hadi mwingine tangu chanjo wa kuzuia ugonjwa huo ilipopatikana mwaka wa 1996 zaidi ya kesi 600 zimeripotiwa katika jimbo hilo na watu 21 wamekufa kwa mujibu wa idara ya afya ya umma huko California watu wengi walioathiriwa ni wasiokuwa na makazi au wanaotumia dawa za kulevya Mwandishi wa Sauti Amerika Elizabeth Lee ametayarisha makala ambayo anasimuliwa hapa na mwenzangu Mery Mgawe. Kwa watu wanaoishi katika mitaa, kupata mahitaji ya kawaida ni vigumu. Mwanaume huyu anaitwa Jail, hana makazi kwa zaidi ya miaka minne sasa. Yeah, it should be more hand washing bathrooms you know, it should... kungekuwepo na kunawa mikono zaidi na vyoo. Skid Row katikati mwa Los Angeles inajulikana kwa kuwa na idadi ya watu wengi wasiokuwa na makazi huku kukiwa hakuna viwango vya Umoja wa Mataifa vya kambi za wakimbizi vinavyotoa wito wa kuwepo choo kimoja kwa watu ishirini. Hiyo ni kwa mujibu wa ripoti ya hivi karibuni. Katika majira ya mchana kukiwa na zaidi ya watu elfu tatu mia sita mitaani, Skidro ina ukosefu wa vyoo mia moja sitini na nne kwa kuzingatia viwango vya Umoja wa Mataifa. Usiku kuna vyoo sita tu kwa eneo lenye watu zaidi ya elfu moja mia saba wasiokuwa na makazi. Hiyo ni kwa mujibu wa mji wa Los Angeles wenyewe katika mji wa hakuruhusu kutumia vyoo. Kwa hiyo ni tatizo hapa kwetu sisi kama watu, kwa vile mara nyingine tunachafua vyoo, lakini mara nyingine watu ambao hawafanyi hivyo wanaadhibiwa na hawawezi kutumia, lazima waache kutumia hapa. Anasema eneo hilo sasa limekuwa maarufu kwa maambukizo ya virusi vya homa ya ini, hepatitis A. Wachambuzi wanasema vitendo vyovu vinaweza kufanyika, ndio maana baadhi ya vyoo vya umma havifunguliwi usiku. Hivi yeah, well right uh, sasa spread, mlipuko huo uh, huko San Diego uh, na Los Angeles na homa ya ini inaenezwa na huduma mbaya za usafi maambukizo yanatoka kwa mtu hadi mtu kupitia nyuso chafu na uwezo wa watu kushindwa kuosha mikono yao. Suluhu mojawapo ni mabomba ya maji yaliyotolewa na jumuia ijulikanayo kama Lavame. Tuligundua kutoka mwanzo kwamba kuna ukosefu wa miundombinu ya usafi kwa watu wanaoishi kwenye mitaa, ilikuwa ni wazo wa kile tunachokifanya, kutoa mabomba ya maji, kuwa na sehemu ambayo unaweza kuja na kujisafisha na kupata angalau dakika 15 zako binafsi. Siku zote ni vizuri kupata maji ya kuoga, lakini kundi la watu wasio na makazi sio pekee lililoko kwenye hatari. Watu wa jinsia moja pia wanapata maambukizo ya hepatitis A. Huku kukiwa na mlipuko mkubwa mwaka huu hapa Marekani, Ulaya, Chile na Australia. Takwimu za Kalifornia zinaonyesha kuwa watu wasio na makazi au wanaotumia dawa za kulevya wenye hepatitis A ndio wanaweza kulazwa hospitali zaidi kuliko wengine. Mji wa Kalifornia hivi karibuni utafungua kituo cha usafi chenye vyoo na huduma za kijamii. Kitakuwa kinafunguliwa saa 24 kwa siku kukiwa na usalama pia. ni matangazo ambayo yanakujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo huwa tunakurushia kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kumbuka kwamba ni muhtasari wa habari kenya mapema leo imetia saini mkataba wa dola milioni 620 za kujenga barabara yenye urefu wa kilomita 530 kutoka pwani hadi mji hadi katikati ya taifa ili kuimarisha biashara ya kikanda. Kundi la kifedha la Afrika Kusini la Group 5 pamoja na benki ya maendeleo Watashirikiana na serikali ya Kenya kutekeleza mradi huo. Taarifa iliyotolewa na Waziri James Masharia wa uchukuzi imesema kuwa barabara hiyo itaunganisha mji wa Lamu na ule wa Isiolo ulioko kaskazini mwa Nairobi. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa Korea Kaskazini itaongezwa vikwazo baada ya kufanya jaribio la kombora la masafa marefu inayosemekana kuwa na uwezo wa kufika Marekani. Kupitia ujumbe wa Twitter mapema leo, Trump amesema kuwa amezungumza na rais wa China Xi Jinping kuhusu hatua za uchokozi za Pyongyang. Kasisi mmoja wa Zimbabwe ameondolewa mashtaka ya uhaini dhidi ya serikali ya aliyekuwa rais wa taifa hilo Robert Mugabe. Jaji wa mahakama kuu Priscilla Chigumba aliamua mapema leo kuwa hakuna ushahidi wowote dhidi ya Evan Mawawire aliyetoa wito wa kupinduliwa kwa serikali ya Mugabe mwaka uliopita, wakati alipoongoza maandamano dhidi ya kiongozi huyo wa, wa kimabavu wa muda mrefu. Mawawile alianzisha kampeni kwenye mtandao wa kijamii kwa kutumia kauli la hashtag this flag, akichapisha video kadhaa akiomba watu wa Zimbabwe kutoenda kazini au biasharani na kufikia hapo tunatamatisha matangazo yetu jioni ya leo, kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abud, mwendeshaji hapa studio amekuwa ni Aida Isa, jina langu BMJ Mridhi nalo langu Harrison, kama kwa pamoja tunawaaga kutoka Washington tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani imelaani kwa nguvu zote shambulizi la kigaidi katika msikiti kwenye jimbo kaskazini mwa Sinai huko Siria. Katika ujumbe wa Twitter baada ya shambulizi hilo, rais wa Marekani Donald Trump alisema, shambulizi baya la kikatili kwa watu wasiokuwa na hatia na waumini wasioweza kujitetea huko Misri. Dunia haiwezi kupuuzia ugaidi, lazima tuwashinde kijeshi na kuvunja nguvu mitazamo ya siasa kali ambayo itatenge, inatengeneza kuwepo kwao. Mauaji hayo ya halaiki katika msikiti yamesababisha vifo vya watu mia tatu na tano katika historia ya Misri hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi na ulipuaji wa mabomu lakini maafisa wa usalama nchini humo wamesema wanaamini kwamba wanamgambo wa Islamic State katika jimbo la Sinai walioko huko kwa miaka sita wamehusika. Kwa mujibu hiyo, jeshi la Misri lilifanya shambulizi la ghafla katika maficho yanayotumiwa na magaidi wanaoaminika kuwa nyuma ya shambulizi hilo. Jeshi lilisema katika taarifa yake, shambulizi la anga liliharibu maficho hayo, ikiwemo kupata silaha na vifaa vya milipuko. Katika taarifa, msemaji wa ikulu Sarah Sanders alisema hakutakuwepo kuwa na kupuuziwa kwa makundi kama haya ambayo yanafanya uhalifu kwa kutumia imani zao, nyumba za kuabudia na mauaji kwa watu wasiokuwa na hatia, wasioweza kujitetea wakati wanasali. Jumuiya ya kimataifa ni lazima iendelee kuimarisha juhudi za kushinda makundi ya kigaidi ambayo yanatishia Marekani na washirika wake, na ni lazima tuzoofishe mitazamo ya wenye msimamo mkali ambayo inatengeneza kuwepo kwao. Katika mazungumzo ya simu, rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi, Rais Trump alitoa pole kwa watu wa Misri, alishutumu shambulizi hilo na kurudia kusema kwamba Marekani itaendelea kusimama na watu wa Misri katika kupambana na ugaidi. Jumuiya ya kimataifa, aliongeza kusema, haiwezi kupuuzia makundi ya kigaidi na ni lazima kuimarisha juhudi za kushinda ugaidi na misimamo mikali katika njia zote. Na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika iliyoeleza sera na msimamo wa Marekani. <tune>