Ujambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Zimegonga saa saba kamili hapa Washington na kuletea habari za dunia, tukisubiri kuendelea na kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kiongozi mkuu wa wanamgambo kutoka Kordofan nchini Sudan aliyekamatwa na maafisa wa serikali ya nchi hiyo baada ya mapigano makali kuzuka wiki jana atafikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya nchi hiyo pamoja na wanawe wawili wa kiume, waziri mmoja amesema. Musa Hilal ambaye ni msaidizi wa zamani wa Rais Omar al Bashir alikamatwa siku ya Jumaapili na kitengo cha kupambana na uasi cha Rapid Insurgency Unit karibu na mji wa Mustariha, jimbo la Darfur Kaskazini. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Hilal amezuiliwa kusafiri na Umoja wa Mataifa na ako kwenye orodha ya watu waliowekewa wali vikwazo kwa kutekeleza ukiukaji mbaya wa haki za binadamu katika siku za mwanzo mwanzo za vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Kenya mapema leo imetia saini mkataba wa dola milioni 620 pesa za marekani wa kujenga barabara yenye urefu wa kilomita 530 kutoka pwani hadi katikati ya nchi hiyo, eh, katika harakati za kuimarisha biashara ya kikanda eh, kundi la kifedha la Afrika kusini la Group 5, pamoja na benki ya maendeleo watashirikiana na serikali ya nchi hiyo kutekeleza mradi huo. Taarifa iliyotolewa na waziri James Macharia imesema kwamba barabara hiyo itaunganisha mji wa Lamu na ule wa Isiolo ulio kaskazini mwa mji wa Nairobi. Ujenzi wa barabara hiyo umepangwa kuanza katikati ya mwaka ujao na kuchukua muda wa takriban miaka minne. Kenya inanuia kuwa kitovu cha bi biashara katika eneo huku ikiunganisha mataifa yasiyo na bandari kama vile Burundi, Rwanda na Uganda. Waziri Masharia amesema kwamba barabara hiyo ni sehemu ya mpango wa kilomita elfu mbili kutoka bandari mpya inayopangwa kujengwa katika mji huo wa Lamu kuelekea kwenye nchi jirani za kusini Sudani kusini na Ethiopia. Tayari Kilomita 505 za mradi huo zimekamilika. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia redio zetu, ikiwa ni pamoja na 107.5 Kunradi FM Nairobi na vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Kasisi mmoja wa Zimbabwe ameondolewa mashtaka ya uhaini dhidi ya serikali ya aliyekuwa rais wa taifa hilo Robert Mugabe. Jaji wa mahakama kuu Priscilla Chigumba aliamua mapema leo kwamba hakuna ushahidi wowote dhidi ya Ivan Mawarire aliyetoa wito wa kupinduliwa kwa serikali. Alikabiliwa na shtaka la kutoa wito kwa kupinduliwa kwa serikali ya Mugabe mwaka uliopita Wakati alipoongoza maandamano dhidi ya kiongozi huyo wa kimabavu wa muda mrefu. Babarile alianzisha kampeni kwenye mtandao wa kijamii na kutumia kauli ya hashtag this flag akichapisha video, video kadhaa akiomba watu wa Zimbabwe kutoenda kazini au kufanya biashara. Imekuwa ni safari ngumu Mawarire yamemwambia mwanahabari nje ya mahakama baada ya uamuzi huo kutangazwa, na kuongeza kwamba bado kuna safari ndefu itakayobainisha iwapo mfumo wa mahakama utakuwa huru kuliko ilivyokuwa wakati wa utawala wa Mugabe. Hizo msikilizaji, zimekuwa ni habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari. Uh, ungana na mwenzangu Abdu Shakur Rabud baada ya matangazo haya uh, kutoka hapa Washington uh, jina langu ni BMJ Mridhi. nam ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika kati hii ni kwa undani kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika washington karibu mpendo msikilizaji na mtazamaji kupitia facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi na ni kwa undani mimi abdu shakur abud kama alivyoeleza bmj murithi tunazungumzia siku kumi na sita za kampeni kutetea haki za jinsia duniani na huko kenya na kuzungumzia swala la utumwa barani Afrika. Mm. Naam, basi tunaanza kwa undani hii leo kuelekea katika studio zetu za Mombasa ambako Amina Chombo na Salma Muhammad wanazungumzia juu ya kampeni ya kimataifa ya siku kumi na sita ambazo zimetengwa kwa dhulma za kijinsia siku hizi zimetengwa mara ya kwanza miaka 26 iliyopita, lengo kuu ikiwa ni kuzungumzia na kushughulikia dhulma zilizowakabili wanawake na wasichana kote duniani. Siku hizi kumi na sita zilianza Novemba 25 na zitafikia kilele Disemba kumi. Leo hii pia ni siku ya kimataifa ya watetezi wa haki za wanawake. Basi huko Mombasa kwenu siku hizi kumi na sita zina umuhimu sana haswa ukiangazia katikati yake kuna mambo, mambo muhimu ambayo yameweza kutengwa maalum kwa ajili ya kuangazia dhulma hizi tofauti ambazo ziko dhidi ya binadamu. Katika historia ni kwamba kumekuwa na ule utepetevu ama a, kuto, kutozungumziwa kwa hizi dhulma ambazo zimekuwa zikitokea miongoni mwa jamii, ndiposa a, kuja kwa siku kama hizi kutengwa maalum kwa ajili ya kupiga kauli mbiu na kuhamasisha umma kwa ujumla waweze kuripoti visa kama hivi ambavyo vinatokea. Ni kwa vile ilitambulika ya kwamba mtoto wa kike kiwa ni jinsia dhaifu ilionekana kwamba ilikuwa ipo katika hatari hiyo ya kuweza uh, kuingia ama vile vile kujikuta katika dhuluma aina kama hizi. Lakini hata hivyo kumekuwa na ripoti za hivi karibuni ya e, kwamba jinsia vile vile ya kiume imekuwa pia vile vile ikipitia dhuluma kadha wa kadha lakini ukiangalia kwamba uh, wale walioanzisha siku hizi kumi na sita, ikiwa ni the Center for Women's Global Leadership uh, mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba, walitoa kauli mbiu, na kauli mbiu ya mwaka huu haijamwangalia mtoto wa kiume hmm. Lakini wanasema kwamba Leave no one behind and violence against women and girls. Kwamba usiache mtu yoyote nyuma, tuhakikishe kwamba tumekomesha dhulma dhidi ya wanawake na watoto wa kike, hii wakisema kwamba inataka kuleta ule msukumo wa kuweza kufikia ajenda mwaka 2030 ya malengo endelevu. Hivi wanasema kwamba ili kuleta kampeni hii ni kuhakikisha kwamba wanaifanya hii ulimwengu uh, uko huru katika kuhakikisha kwamba wanamlinda na hakuna dhulma yote ambayo itampata mwanamke ama mtoto wa kike hasa wale watu ambao ni watu waliotengwa. Uh -huh. Uh, wanaangalia watu waliotengwa, wanaangalia wale ambao wanatoka katika jamii ndogo kwa sababu utapata wanawake ambao wanatoka katika jamii ndogo pia wanaendelea kudhulumiwa. Tena vilevile vile, wameangalia wahamiaji. Tunajua kwamba ulimwengu wetu uko na vita, kama tumeona upande wa Obama, vile ambavyo wanawake na watoto walikuwa wanahamishwa kutoka sehemu moja ama nyingine. Kwa hivyo ndio wanasema kwamba ni sharti uh, kuwe hakuna mtu atakayeachwa nyuma katika kukabiliana na dhulma ambazo wanawake na watoto wanapitia. Lakini sisi siku kumi na sita hizi pekee yake ambazo zinatengwa kila mwaka, tufahamu ya kwamba kila siku unapoona ama unapitia dhuluma aina yoyote, kumbuka ni vizuri kuzungumzia maswala kama haya na kutonyamazia. Maanake uh, tuna mila zetu ambazo zingine zina zinakiuka haki za kibinadamu, maanake unaambiwa kwamba ni aibu kuzungumza dhuluma kama hiyo, pengine kuzungumzia dhuluma za kimapenzi kwa uwazi na watu, pengine mtu mtoto amedhulumiwa. Kwa hivyo unaona kwamba ukienda kushtaki, labda mtoto wako atakuwa akitengwa na jamii ama atapitia unyanyapaa aina fulani. E, ndiposa siku kama hizi zinapotengwa na kuadhimishwa kila mwaka zinatoa hamasa kwa watu kuzungumzia maswala, kwa sababu ikiwa tutanyamazia basi itakuwa hakuna kusonga mbele, ama hakuna natija yote ambayo tutapata katika jamii, ili kukomesha mambo kama haya ambayo yanaendelea kuripotiwa kila wakati na tunaona kwamba bado takwimu ziko juu. Kwa wanaharakati wasema kwamba lazima kuwe na mikakati kabambe no. ambayo iwekwe pale ili kuhakikisha kwamba unyanyasaji uh, wanawake na watoto hauwezi kuendelezwa. UN Women ambao wao ni wanawake umoja wa Mataifa, uh, waliweza kuweka data yao ambapo ukiangalia wale watu ambao wako hatarini, hasa katika taifa hili letu la Kenya, nikiangalia unapata kwamba katika maisha ya hawa wanawake utapata kwamba eh, asilimia thelathini na tisa ya walio katika mahusiano huweza kudhulumiwa aidha kimapenzi ama kimwili, yani kupigwa. Kesi za kupigwa pia huwa ziko nyingi. Eh, alafu unapata kwamba ndoa za utotoni wanasema ni asilimia ishirini na tatu, huku ukeketaji ama upashaji tohara wanawake ukiwa asilimia huku ishirini na moja. Na juzi wakati wa uzinduzi wa siku hizi 16 humu nchini Kenya tulimwona waziri wa masuala ya uh, jinsia akisema sema kwamba hospitali ya Nairobi ambayo huwa inachukua visa vingi sana vya dhulma za watoto na wa kike na wanawake, wanasema kwamba katika miezi minne iliyopita, wanasema swala la siasa nchini Kenya, kampeni zilizokuwepo, visa viliongezeka katika miezi minne, ambapo kati ya watu 250 na 340 ilikuwa visa ambavyo viliweza kuripotiwa katika miezi hii ya uchaguzi. Asante sana kwa takwimu hizo ambazo uh, zimeangazia nchi ya Kenya. Labda nizungumzie kuhu kuhusu takwimu ambazo pia vilevile vile zilitolewa mwaka huu mnamo Septemba, ikiwa ni thuluthi nzima ya kesi za askari wa Umoja wa Mataifa walisemekana kuwabaka wanawake. Uh, huko nchini DRC. Hiyo ni ripoti ambayo ilionyesha kuwa vitendo vya ubakaji na dhulma za kijinsia dhidi ya wanawake vilivyofanywa na askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa uh, viliripotiwa katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa mujibu wa taarifa hiyo ambayo iliweza kutolewa na chombo cha habari cha Pulse Today, kimeweza kuzungumzia uchunguzi uliofanywa na shirika hilo la habari uh, uh, vile la Associated Press walifichwa kuwa thuluthi nzima ya kesi 43 za askari hao wa Umoja wa Mataifa waliowabaka wanawake na mabinti. Msikilizaji, um, ni kwamba hata hivyo ripoti hizi ambazo zinaendelea kutolewa uh, katika nchi tofauti uh, vile vile zinaangazia ubakaji dio, kushuhudiwa katika hmm, mataifa tofauti. Pengine takwimu pia za hivi punde, ikiwa ni mwezi uliopita, ubakaji vile vile ulionekana kutumika kama silaha ya vita uh, katika Jamhuri ya Kati. uh, shirika la kutetea haki za kibinadam la Human Rights Watch limesema kwamba ubakaji na dhuluma za kijinsia zinatumiwa kama mbinu ya vita na magengi ya waasi wanaobeba silaha katika Jamhuri ya Afrika hiyo ya kati, ikiwa ni ripoti ya HRW iliyotolewa uh, kuonyesha kuwa kesi mia tatu na tano za ubakaji na utumwa wa ngono miongoni mwa wanawake na wasichana 296 kati ya mwaka 2013 na katikati kati ya mwaka huu 2017 nchini humo. Uh, zinaonyesha kwamba uh, zinasema kwamba waliweza kupata idadi ya wanawake na mabinti waliobakwa ikiwa ya juu zaidi, kwani baadhi ya wathiriwa wa jinai hizo dhidi ya binadamu walikataa mm, kujua. Lakini tatizo ni kwamba wakati mwingine Salma, huwezi kujua nani ambaye ni mzuri kwako, mm -hmm, kwa sababu ukiangalia visa hivi vya ubakaji umeweza kutaja askari, kuna wale ambao ni magenge ujambazi, lakini kuna watu ambao katika maisha yako ukiishi nyumbani kama mzazi unajuazi kwamba mjomba, mjomba wa mtoto, babake mtoto, hawa wanapaswa kuwa watu wazuri, lakini utapata. Wanaharakati mara nyingi wanataja visa vingi vya ripotiwa, utapata hata ni askari, uh, askari polisi ankuja mtaani wafikiri huyo ndio ataka kusaidia, kumbe huyo ndio amekuja kubaka. Tukiangalia misi... chuo kikuu cha Nairobi walipovamiwa watoto wa kike walilalamika kwamba uh, waliweza kufanyiwa waliweza kunyanyaswa kimapenzi na maskari wale. Kwa hivyo uh, sijui ni tuseme kwamba itabidi watu wa wek, eh, waweze kujua pia uh, namna ya kuishi na watu wao ndani ya nyumba, usiamini mtu yoyote Nafikiri na zamani ulikuwa weza kuamini hata rafiki yako wa kiume akija nyumbani, ukamwacha na mtoto wako wa kike, lakini siku hizi imekuwa ni ngumu kumwachia mm -hmm. mtoto wa kike mm -hmm. labda sijui, pengine umeona, sababu ni zipi ambazo zinachangia kwamba watu wameharibika, kwamba wanafuata watoto wao katika ku, wanajisi? Ni utovu tu wa maadili katika jamii na watu kutozingatia labda misingi ya kidini na kutojipatia mipaka. Uh, hasa tukiangalia na jinsi mitindo ya kimaisha yanavyozidi kusonga mbele uh, na vilevile vile labda tuseme ni kwamba athari athari za kutizama mitandao uh, mambo kama hayo. mm-hmm. uh, na labda pengine mwenzangu Amina, tunapozungumzia hizi dhulma za kijinsia pengine, kwa msikilizaji, vilevile hatuzungumzi kwamba lazima ubakwe, hiyo ndo dhulma ya kijinsia no, dhulma no, ya kijinsia inaweza kuwa tu mwanamume anapokukosea heshima, hiyo tayari amekudhulumu kwamba kafanya jambo kwa kuniona mimi ni mwanamke. Kabisa kab hiyo ni kwa vile amekuona wewe ni dhaifu, kama nilivyo mwanzo kuzungumzia, hasa mtoto wa kike anafahamika kama ni kiumbe dhaifu. Kwa hivyo kwa namna moja au mm. uh, nyingine anaweza kupitia mambo ambayo yeye anaona kwake ni sawa, lakini kwa kweli dhulma inaanza na ile ambayo unaiona wewe ni kitu ambacho sio cha maana, ikajengeka mpaka ikafikia mpaka mtu kakushika, basi wewe akakubaka. Kwa hivyo tunapozungumzia hizi dhulma, tunazungumzia paka vile mtu anapokukonyezea, maanake mm -hmm. mmekae tu hivi, labda umepita pale barabarani, alafu basi mwanamme anapita tu, anaona we ni mwanamke, anaona kwamba inafaa ye akukonyezee macho. Kwanini unikonyezee? Unanifahamu wewe? Unajua hizo ndio, unakumbuka mswada ambao weza kujadiliwa katika viiko. Bunge la Kenya no. na wanaume wengi walipinga, haswa mm. anasema kwamba mtu pengine mmeingia katika sehemu ambayo labda wanawake wamo na wanaume la, labda kuna msongamano aina yoyote, alafu ah, mtu labda amguse mwanamke kwa bahati mbaya, pengine akamgusa makali hiyo, akamgusa sehemu nyeti, kitu kama hicho okay. Basi tayari hiyo, mimi naenda kuripoti polisi, nasema hiyo ni dhulma, umeni, umeni dhulumu. Mm -hmm. Mambo kama hayo ndo hatuweze uh, kufahamu labda katika kila nchi ni sheria zipi ambazo zimewekwa haswa uh, kuangazia dhuluma kama hizi. Manake katika sheria za nchi ya Kenya, basi unaponikonyeza ama unaponifanya hivi, mi nikienda kushtaki, tayari hiyo ni dhuluma ya kijinsia. Juzi ilikuwa siku ya kuzungumza na waandishi habari kwamba walikuwa wanajaribu kuzungumza na waandishi habari, vyombo vya habari viweze kupeperusha kuhusiana na siku hizi, na wana changamoto nyingi ambazo wanapitia, kama wanavyoeleza binti Alikiza ambaye ni naibu mwenyekiti wa Sauti ya Wanawake Pwani. Ke changamoto, naweza kukwambia ndani ya jamii bado ya ziko. For example, mtoto amebakwa, utakuta waume siku hizi wamekuwa wajanja, wakibaka watoto wana wanawisha, utakuta mtoto ashatambishwa, hata ukija ukiletewa hiyo habari, evidence inakuwa sasa, time nyingine ni shida nam, bila shaka mengi yanahitajika kufanyika, pia uchunguzi uweze kubadilishwa, badala ya kuangalia tu um, uchafu wa wa mwanamume wakati amefanya ubakaji. mm -hmm, nafikiri kuna haja tuko digital, tuweze kutafuta njia mbadala. Um, ni mengi sana ambayo tunaweza kuzungumzia kuhusiana na dhuluma za kijinsia, lakini kwa sababu ya muda uh, tutaweza kuendelea kukupasha katika uh, taarifa zetu za VOA News. Unaweza kupata uh, kwenye mtandao, tutakuwa tunatarisha siku ya Ukimwi ulimwenguni, utaweza kuona mengi tu yale ambayo yanaendelea katika siku hizi kumi na sita na mambo mengine mengi kuhusiana na haki za binadamu, lakini jua mwanamke pia ana haki kama binadamu mwingine. Ni wako Amina Chombo na mwenzangu Salma Muhamed, tunakutakia usikilizaji na utazamaji mwema wa VOA. Kwa undani kwenu pale Washington. na asante sana huko Mombasa na tukiendelea hapa Washington. Kama mnavyofahamu utumwa huko kaskazini mwa Afrika umejitokeza kufuatia ripoti ya CNN iliyofichua biashara haramu inayoendelea huko Libya, na hivyo kuweza kuangazia suala hilo ambalo linazungumziwa kwa wingi sana barani Afrika na kwa hasri... na kusababisha hasira kubwa. Nimezungumza na Agrey Willis Otieno wa shirika la kupambana na ulanguzi wa watoto barani Afrika mjini Nairobi, na kwanza kumuuliza ya utafiti waliofanya kuhusiana na tatizo hilo. Hey, mara nyingi mojawapo ya zile ambazo linasimamia ina dili na maneno ya e, utumwa kwa watoto ambao tunaita child trafficking. So tumeufanya utafiti katika Kenya na pia katika bara la Afrika, na mara nyingi unaona mambo ya utumwa kwa watoto na utumwa kwa watu wazima ni hali moja. So mara nyingi tunapata ya kwamba watoto ambao wako kati ya umri ya miaka kumi na tano kuendelea watu wakubwa huwa sana sana wanatumika katika hali ya utumwa, naenda katika eneo tofauti, na baadhi ya eneo ambazo wamekuwa wakienda ni kama kule Middle East, Lebanon, na pia vilevile vile tumepata ya kwamba baadhi yao pia wanaenda Libya, na mara nyingi wanaenda li through Libya wakitumaini ya kwamba watafika kule Italy, lakini kwa bahati mbaya wanajipata wanakwama Libya. Na wanapofika Libya, mambo kadhaa inafanyika kama haya mambo ambayo yamekuwa yakijitokeza katika eh, vyombo vya habari napata kwa ya kwamba kuna baadhi ya Waafrika ambao wako huko na wanauzwa kama watumwa. Sasa unaona, ile utumwa ilikuwa inafanyika kitambo, tena ndio hii imeanza tena kwa sasa, na kwa bahati mbaya inafanyika kwa Afrika dhidi ya Waafrika wenzao na ukisema suala la mashariki ya kati ni tofauti na hii ya Libya. Hawa wa Libya wanakwenda kutafuta kazi, wanatafuta maisha huko Italy, wanakuwa hawana makaratasi hawana vieti vyao. Wanafanya vipi hata wanafika huko, alafu wanachukuliwa, wanaenda kufanya kazi. Unaona kitu ya kwanza. Pia kwa bahati mbaya hizi mainchi zetu unapata corruption inachangia sana, kwa sababu unapata mtu hana documents anazofaa uh, so lakini kwa njia moja ama nyingine anapitishwa hizo maborders kadhaa, unatoka Kenya unaingia katika nchi nyingine, unaingia katika nchi nyingine, mpaka wajipata amefika Libya. Na mara nyingi wakifika Libya, tumaini yao ni ya kuingia kupitia zile boti, so aende through the ocean, alafu wajipata wameenda Italy. Lakini kwa bahati mbayo unapata sasa, pia kuna campaign ile iko against unsafe migration, so government na wadau wengine wanajaribu kuzuia watu sana sana, serikali ya Italy wamekuja na kampeni ya kuzuia watu kuingia katika hizo boti, kwa sababu wataki watu wafike katika nchi zao. kwa inamaanisha kwamba watu hawawezi panda boti, wanabaki katika Libya. Wale wenzetu ambao wako Libya sasa wanaona sasa hii ni nafasi ya kupata slaves, wale ambao wanaweza wafanyia kazi. Na vile tumeona majuzi katika vyombo eh, vya habari watu wanauzwa kwa dola mia nne mia tatu Na pia tumeona na tumeona ya wale watu ambao wanapeswa sana siku ya kwanza, mko katika nyumba ndogo na watu ni wengi, so ile hali si ya ubinadamu kamu. so unapata watu wanateseka sana na wanauza, unaona Lebanon uh, ukienda Middle East, tofauti ni hizi vitu zinafanyika silently na mtu ananunulua silently kupitia wale mawakala na maagent, alafu unachukuliwa na ule zamani akuchukuliwa, lakini ukienda katika Libya, unaona watu wanaifanya kwa uwazi, wanauza kwa uwazi, wanabagain kwa uwazi na mtu anachukuliwa alafu, unaenda kufanya kazi. Na katika utafiti wenu, vipi hali hii inatokea? Nani wanauza, nani wananunua? Uh, mara nyingi umejua mtu akitoka kule alipo kama ni Kenya, ile kitu jambo ambacho inafanya watu wasukumwe sana na kuwe targeted ni umaskini, na pia unapata hali kutopata mapato kwa sababu ajira haipatikani. So mara nyingi unapata wale ambao wanahusika ni watu wanaojua watu wanaojuana, ule mtu ambao unaweza mwamini unamtrust, so, anafika kwako kwa sababu amejua hali yako si hali nzuri, anakupatia matumaini ya kwamba akikutoa katika nchi yako, akutoe Kenya, labda kupeleke ng'ambo, utapata mambo mazuri, utapata elimu nzuri, utapata ajira nzuri. So mara nyingi unapata watu wanatumika kwa kudanganywa, lakini wanapofika kule wanamwenda, ama katikati ya safari, kabla hata wajafika kule walikuwa tarajia kufika unapata kwamba mambo yanabadilika, inakuwa mambo ni mengine. So unapata kuna wale ambao wanauzwa kama ile ambao tumeona Libya, wanauzwa kuwa watumwa kwa kufanyia watu kazi, kwa bei ya karibu dola mia tatu mia nne. Na unapata pia kuna wengine pia wanatumika katika mambo ya ukahaba, unalazimishwa kufanya ukahaba, halafu yule ambaye amekuchukua anapata mapato. Kuna wale pia ambao unapata wanapelekwa katika nchi zingine tu, katika hapa ndani ya Afrika. Tunajua kwa mfano ukipata wale ambao ni albino wanachukuliwa kwa sababu mtu anajua kwamba zile ngozi ama viungo za mtu ambayo ako na albino akipelekwa katika nchi fulani, for example Tanzania, unapata wanatumika katika ile mambo ya witchcraft. So kuna mambo kadhaa ambazo zinatumika, lakini bottom line, unapata ni ile kutojua na pia mambo ya umaskini, alafu mtu kupewa ile matumaini ya kwamba mambo itakuwa sawa, lakini wanapofika kuna wanapopelekwa wanapata mambo si sawa. Nyinyi mmefanya utafiti wenu huko nchi za Kiarabu na nchi kama hiyo Libya tunavyosema, na ni nani hasa ananunua? Ni watu wenye mashamba au watu wa nyumba au watu wa makampuni? Vipi watu hawa wanakwenda kufanya kazi? Aa, mara nyingi unapata ni, ni watu binafsi kwa sababu ukiona yale yanayofanyika Libya ni mtu binafsi, unapata labda ni watu ambao wako na hela wako na mashamba na wanahitaji wafanyikazi kwa bei nafuu So unapata, na mara nyingi hata pia hata si bei nafuu, kwa sababu hata wapewi chochote. Na unapata watu kama hao ndona wananunua ee. Wakati mwingine unapata wengine wanaenda katika nyumba za watu binafsi kule Warabuni, kama Lebanon, hasa hasa, unataka unapata, ile wanaita maid kwa kimombo. So unapata wewe ni maid ulitoka Kenya, ukienda Lebanon, lakini unapofika kule Lebanon unapata ya kwamba unafanya kazi kwa vyumba vingi sana kushinda vile ulikuwa unatarajia. So, unabaki ni utumwa ambao inafanyika. So mara nyingi eh, unapata ni watu binafsi, na hatujapata hasa kama makampuni pia yanahusika, lakini tunajua kwamba tumeshaona stadi zingine zinafanywa na watu wengine ambazo pia zinaonyesha ya kwamba kuna zile nchi unapata makampuni wanataka leba ile ya ya, ya ya chini. So inabaki ya kwamba wanachukua watu na wanawafanyia kazi, na kwa sababu hiyo inabaki wanafanyika ile kazi ambayo haifai eh, mazingara haifai, alafu mapato unapata ni duni sana lakini mara nyingi wale ambao wanahusika ni ndio tu kama mimi, unapata ya kwamba labda ana fedha ana, lakini anataka kutumia watu wengine kwa kutowalipa ama kwa kulipa ile mapato duni, so that wapate more profit. Na katika utafiti wenu, je, mmeweza kupata watu ambao walikuwa katika utumwa alafu wakakimbia au wakaokolewa? Au mnafanya nini kuwasaidia watu kama hao mkiwapata? Eh, kuna mambo kadhaa. Kitu ya kwanza, tunaamini kwa ile kuhamasisha umma ndio wajue madhara ya kuja kudanganywa na kupelekwa nje, so tumefanya umasisho mingi sana. E, ya pili tumejaribu kufanya kazi na mashirika mengine na pia kupitia maofisi za serikali, ili wale watu ambao wameenda nje kama tunaweza pata nafasi ya kuwarudisha. Nimejua mwaka uliopita nimekutana na watu watatu wa Kenya watatu ambao walikuwa Libya na wameweza kurudishwa hapa Kenya, na hadithi zao wanaeleza vipi maisha wanaotendewa huko ni yepi. A, maisha si nzuri. Unapata kama hao ambao walikuwa wameenda Libya walikuwa na tumaini ya kwenda kupata ajira nzuri. So, unapofika Libya kitu ya kwanza unapata ukule watu wanaongea Kiarabu, hawajui kizungu vizuri, hawajui Kiswahili vizuri. Wa Kenya unapata wale ambao wanatoka huko kule hawajui Kiarabu. Sasa unapata hapo kuna language barrier kati ya Kenya na wale ambao wako kule. So, mtu anapofika huko unapata mambo tofauti kabisa na vile ulikuwa unatarajia. Si ile kazi ambayo ulikuwa umeahidiwa. Unapata ni kuteswa na mateso kabisa. So kama wale watatu ambao tulikuwa nao, mmoja wao alikuwa ananiambia alichukuliwa, na akachukuliwa na mtu ambaye alikuwa anakuwa ni kama yeye ndio owner mwenyewe ambaye alikuwa amemnunua, na katika ile harakati ya katika yatikanyuma, kuna mateso kadhaa. Mahali unalala ni kwa basement, kule chini ulali, karibu na familia pale wanalala kama kawaida. Unapata unafanya kazi kutoka asubuhi mpaka jioni. Ikifika usiku bado wako na wageni kadhaa, unawa entertain pale kwa kufanya kazi. So unapata wako na problem ya migongo kwa sababu ya ile kuinama wakati wote halafu saa zingine unakuwa mgonjwa kwa sababu ile mazingira ambayo umewekwa si nzuri, so wanakuwa wagonjwa. Na ukijaribu kuonyesha dalili ya kulalamika, ni kupigwa na watu ambao wamekuchukua kuwafanyia kazi. So unapata mara nyingi mambo ya kiafya, wanadhoifika sana kwa sababu eh, unaweza kuwa na ugonjwa na pia unapigwa, so unapata uko na vidonda kadhaa ambazo zinahitaji eh, mambo ya kupelekwa katika matibabu ambayo haifanyiki. So katika ile harakati ya, ya kuteswa, mara nyingi unajaribu sana kutafuta vile wanaweza saidika. So, napata kama huyu ambayo tulikuwa tunazungumza naye akatoroka. So alipotoroka katika ile chumba ambayo alikuwa anateswa, alituambia kwamba eh, unapata Libya kuna wanamgambo tofauti tofauti, kwa sababu serikali bado haiko imara. So saa zingine unaweza enda katika eneo ambayo inakuwa controls na wanamgambo no fulani na hiyo unahatarisha maisha kwa sababu kitu ya kwanza mzi zungumza Kiarabu au wezi zungumza Kiingereza vizuri, tunapata pale, unaweza unaweza kuwa unaweza shukiwa. Naam, huyo ni Agre Willis Otieno akizungumza kutoka Nairobi. Na hali hii mtu anayejiuliza, imeanza hivi karibuni au ilikuwepo? Nimezungumza na Hamza Zuber aliyesoma huko Libya miaka na ya tisini, naye anasema unajua, hali ya kuweko na, kwa kusema kweli, Gaddafi alijitahidi sana hasa kuwaunganisha eh, watu weusi kuwafanya kwamba wawe nafasi wawe na watu, lakini wale watu walikuwa wanaonyesha ndani ya nafsi zao kwamba wanazo hizi chembe za ubaguzi. Sasa wamepata fursa, ndo wamekuwa wameanza kuzitumia eh, na hasa katika huu mji wa pili wa Bengazi, katika watu ambao wakipata yale mambo ya kubaguliwa hapa na pale, walikuwa watu wa Tripoli siku sana okay, kuyapata hayo lakini Bengazi ndo, ndo, ndo alikweko. Unaweza ukapita njiani mtu akakwambia maneno ya kashfa eh, ukapita ukenda zako, lakini kama mtu unachukua juhudi wakati ule kwenda kushtaki ile mbele ya panapohusika yule mtu anaadhibiwa pabaya sana. Kwa hivyo Gadafi alijitahidi sana, na ndo haya mambo kaa hayapo, lakini ameondoka sasa, ndo amekuja juu na Naam, asante sana Hamza. Muda hauturuhusu kuendelea mbele. Hii ilikuwa ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Swala hili tutazungumzia zaidi kwa mapana marefu, manake linaanza kujitokeza kwa nguvu sana huko Afrika. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Hadija Riyami, mimi hapa Abdushakur Abud mwongozi wa matangazo Aida Isa, tunasema msikose kusikiliza matangazo yetu mengine, Kumekucha Afrika asubuhi alfajiri hapo kesho. Basi hadi hapo nasema lala salama, kwa heri.