Kumekucha Afrika, eh, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri, saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi, saa za Afrika ya mashariki. Jina langu hapa ni Meri Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, Novemba 30 mwaka 2017. Karibu. Matangazo ya Kumekucha hivi leo anaangazia kuhusu uboreshaji wa mazingira ya bandari ya Mombasa inayohudumia takriban mataifa yote ya Afrika. Kwanza meli zikiingia, alafu wanazima zile meli zao, waache kutumia enjin zao, kwa sababu enjin zao zinatoa kabondioksidi nyingi. Hewa pia itakuwa safi. Katika habari nyingine, tunakuarifu, ofisa anayeshughulikia masuala ya wahamiaji nchini Kenya asema ukosefu wa ajira na umasikini ni moja ya sababu za watu kuuzwa kama watumwa, jambo ambalo linafanya watu wasukumwe sana. Na kuwa targeted ni umaskini, na pia unapata shida kutopata mapato kwa sababu ajira haipatikani. Ni vidokezo vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Idi Ligongo. Genge la watu limewaua watu 43 nchini Sudan Kusini, wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kushikilia wengine 50 pamoja na kuiba ng'ombe katika shambulizi kwenye kaunti ya Duk Payuel, kwa mujibu wa maafisa wa jimbo la Jonglei. Kwa mujibu wa taarifa, inaeleza kwamba baadhi ya wa wafanyakazi wa misaada nchini humo ni miongoni mwa waliowawa katika mkasa uliotokea usiku wa kuamkia Jumanne, maafisa walipelekwa katika vikosi vya usalama kuchunguza tukio hilo na kuwatafuta wauaji, kwa mujibu wa naibu wa gavana wa jimbo la Jonglei Agot Alir. Alipoongea na VOA, naibu huyo wa gavana amelaumu serikali ya jimbo jirani la Boma kwa kushindwa kuzuia mauaji, utekaji na wizi wa mifugo katika jimbo la Jonglei ameongeza kusema ataomba msaada kutoka serikali kuu na Umoja wa Mataifa kuwarudisha watoto na wanawake waliotekwa pamoja na mifugo iliyoibwa. Rais wa Marekani Donald Trump anasema Marekani itajibu jaribio la Korea Kaskazini la kombora lake la masafa ya mbali kwa kuweka vikwazo zaidi kwa Pyongyang. Rais Trump alitamka hayo kuna, hakutamka wazi namna ambavyo vikwazo hivyo vikali zaidi vitawekwa, na aliyezungumza hayo katika ujumbe wake wa Twitter hapo jana na kusema watatangaza bayana siku hiyo. Maafisa wa utawala wamekataa kutoa taarifa zaidi pale walipoulizwa na wanahabari Baadaye hata hivyo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje alisema taarifa za vikwazo vipya za uchochezi wa Korea Kaskazini zinafanyiwa kazi kwa sasa. Katika ujumbe wa Twitter hapo jana, Rais Trump alisema kwamba amezungumza na rais wa China Xi Jinping kuhusu hatua za uchokozi wa Korea Kaskazini. Alianza kwa kuahidi kushughulikia suala hilo, lakini halikufafanuliwa wakati huo huo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley hapo jana ameonya kwamba jaribio la Korea Kaskazini la kombora la masafa ya mbali linaileta dunia karibu vitani na si vinginevyo. Katika mkutano wa dharura wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Balozi Haley amesema kwamba hawajawahi kutafakari vita na Korea Kaskazini na mpaka sasa hawana dhana hiyo lakini alionya kwamba kama vita ikitokea, itakuwa ni kwa sababu ya vitendo vinavyoendelea vya uchokozi katika majaribio ya makombora. Pia amezitaka nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuvunja ushirikiano na Pyongyang katika uhusiano wa kidiplomasia, kijeshi, kisayansi, pamoja na utaalam na biashara. Pia aligusia uwepo wa mkutano baina ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa China Xi Jinping uliofanyika kwa njia ya simu, ambapo Rais Trump alisihi kusitisha usafirishaji wote wa mafuta kutoka Beijing kwenda Pyongyang. Mahakama ya juu nchini Zimbabwe imemwachilia kasisi mmoja aliyekamatwa kwa kumkosoa rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe. Watetezi wa haki za binadamu wanasema maamuzi ya jana ni ujumbe ulio wazi kwa rais mpya Emmerson Mnangagwa. Sebastian Mhofu anaripoti na Mary Mgawe anasimulia taarifa yake. Akitangaza kuwa hana hatia, Jaji Priscilla Chigumba amesema mawakili wa serikali wameshindwa kuthibitisha kwamba Julai mwaka jana kasisi Evan Mawarire alitoa mwito kufanyika maandamano ya ghasia yenye lengo la kushinikiza kumwondoa aliyekuwa wakati huo rais Mugabe. Badala yake jaji wa mahakama kuu amesema kasisi huyo alitumia haki yake ya msingi alipotoa mwito kwa raia wa Zimbabwe kukaa nyumbani kushinikiza serikali kuelezea utatuzi wa uchumi uliodorora. Mawarire ni mwanaharakati chini ya mwamvuli ujulikanayo kama namba This Flag Movement ulioanzishwa mwaka 2016 kupinga serikali jinsi inavyoshughulikia suala la uchumi na unyanyasaji wa haki za binadamu. Uamuzi wa mahakama ulipotangazwa jana Jumatano, Mawarire alitabasamu na wa baadaye alizungumza na waandishi wa habari na aliwataka raia wa Zimbabwe kutogopa kutetea katiba yao. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Kamanda wa vikosi vya NATO vinavyoongozwa na Marekani nchini Afghanistan, Jenerali John Nicholson amesema bado Islamabad haijachukua hatua dhidi ya kundi la Taliban wa Afghanistan walioko Pakistan, ambapo uongozi wa juu wa kundi hilo bado unaishi nchini humo akiongea na wanahabari waliokuwa Pentagon kupitia video na yeye akiwa nchini Afghanistan amesema kwamba wanataka kuona kuondolewa kwa misaada na shughuli za kigaidi za viongozi wanaofanya kazi kutokea Pakistan ambao wanashambulia vikosi vyake na wanadiplomasia wa NATO pamoja na Afghanistan. Akitangaza mkakati wa Asia kusini mwezi Agosti, Rais Donald Trump ameitaka Pakistan kusimamisha kutoa misaada kwenda kwa kundi la Taliban la Afghanistan. na Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameahidi kuwarejesha nyumbani raia wake waliokwama nchini Libya na sehemu nyingine duniani kwa kupanua shughuli za kiuchumi na kijamii. Kabla ya mkutano wa tano wa Umoja wa Afrika mjini Abidjan nchini Ivory Coast, Rais Buhari pia ameahidi kuchukua hatua zinazowezekana kushughulikia uhamiaji haramu kwa Wanaijeria, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa msemaji wa rais. Viongozi wa Afrika na Ulaya wameanza mazungumzo ya ngazi ya juu hapo jana kuhusu uhamiaji, suala la msingi ambalo limepata mwamko mkubwa baada ya video kutolewa kuonyesha kile kinachoonekana kuwa wahamiaji kutoka mataifa ya Afrika magharibi wakiuzwa katika mnada wa watumwa nchini Libya, jambo ambalo limelaaniwa uh, vikali duniani kote. Akijibu kuhusu mkanda wa video, Rais Buhari amesema kwamba inaudhi kuona baadhi ya wa Wanigeria wakiuzwa kama mbuzi kwa thamani ya dola chache. <tipos> matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc dunia bado inaendelea kufuatilia kwa karibu kuhusu ripoti ya shirika la habari la cnn na marekani kufichua biashara ya watumwa inayoendelea libya cnn hivi karibuni ilitoa picha na maelezo vilivyoonyesha watu wakiuzwa kama watumwa katika mnada nchini libya mwenzangu abdu shakur abut amezungumza na agri otieno wa shirika la kupambana na ulanguzi wa watoto barani Afrika mjini Nairobi na kwanza akamuuliza kuhusu utafiti waliofanya kuhusiana na tatizo hilo. Eh, mara nyingi mojawapo ya zile programs ambazo linasimamia ina ili na maneno ya e, utumwa kwa watoto ambao tunaita child trafficking. So, tumeufanya utafiti katika Kenya na pia katika Afrika, na mara nyingi unaona mambo ya utumwa kwa watoto na utumwa kwa watu wazima ni hali moja. So, mara nyingi tunapata ya kwamba watoto ambao wako kati ya umri wa miaka kumi na tano kuendelea wako wakuwa watu wakubwa huwa sana sana wanatumika katika hali ya utumwa na wanaenda katika eneo tofauti na baadhi ya eneo ambazo wamekuwa wakienda ni kama kule Middle East, Lebanon na pia vilevile vile, tumepata ya kwamba baadhi yao pia wanaenda Libya na mara nyingi wanaenda through Libya wakitumaini ya kwamba watafika kule Italy lakini kwa bahati mbaya wanajipata wanakuwa Libya na wanapofika Libya, mambo kadhaa inafanyika kama haya mambo ambayo yamekuwa ya yakijitokeza katika vyombo vya habari. Tunapata ya kwamba kuna baadhi ya Waafrika ambao wako huko na wanauzwa kama watumwa. Hawa wa Libya wanakwenda kutafuta kazi, wanatafuta maisha huko Italy, wanakuwa hawana makaratasi, hawana vieti vyao. Wanafanya vipi hata wanafika huko? Alafu wanachukuliwa wanaenda kufanya kazi. Tunaona kitu ya kwanza. Pia kwa bahati mbaya, hizi manchi zetu, unapata corruption inachangia sana, kwa sababu unapata mtu hana documents inazofaa uh, so, lakini kwa njia moja ama nyingine anapitishwa kupitia hizo maborders kadhaa, unatoka Kenya unaingia katika nchi nyingine, unaingia katika nchi nyingine mpaka wajipata amefika Libya, na mara nyingi wakifika Libya tumaini yao ni kuingia ku, kupitia zile boats. So aende through the ocean alafu wajipata wa wameenda Italy lakini kwa bahati mbaya unapata sasa pia kuna kampeni ile iko against unsafe migration, so government na wadau wengine wanajaribu kuzuia watu sana sana. Serikali ya Itali wamekuja na kampeni ya kuzuia watu kuingia katika hizo boti, kwa sababu wataki watu wafike katika nchi zao. So inamaanisha mm -hmm. kwamba watu hawawezi panda boti, wanabaki katika Libya. Wale wenzetu ambao wako Libya sasa wanaona sasa hii ni nafasi ya kupata slave wale ambao wanaweza wafanyia kazi. na katika utafiti wenu vipi, hali hii inatokea? Nani wanauza, nani wananunua? Uh, mara nyingi umejua, mtu akitoka kule alipo kama ni Kenya, ile jambo ambacho inafanya watu wasukumwe sana na kuwe targeted ni umaskini, na pia unapata hali kutopata mapato, kwa sababu ajira haipatikani. So mara nyingi unapata wale ambao wanahusika ni watu wanaojua watu wanaojuana ule mtu ambao unaweza mwamini unamtrust sasa napata enda nafika kwako kwa sababu amejua hali yako si hali nzuri anakupatia matumaini ya kwamba akikutoa katika nchi yako akutoe kenya labda akupeleke ng'ambo utapata mambo mazuri utapata elimu nzuri utapata ajira nzuri ni agrey otieno akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi kenya cha Afrika na kujia kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili.com. Vilevile tufuatilie katika Facebook na Twitter. Baada ya sekunde chache kutoka sasa, Id Ligongo ataendelea na habari zaidi za dunia. Washauri wa, wa serikali ya Siria wamewasili mjini Jiniva katika mazungumzo ya amani yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yakiwa na lengo la kumaliza takriban miaka saba ya mapigano. Mazungumzo yalianza hapo jana pamoja na mjumbe wa Umoja wa Mataifa Stefan de de Mistura kukutana na ujumbe wa upinzani wa nchini Siria. Amesema baada ya hapo, pande mbili zitakuwa na nafasi za kufanya mazungumzo ya pamoja mjini Jeneva. Shirika lahabari, la habari la serikali ya Siria sana limesema kwamba kuchelewa kwa wapatanishi hao kufika katika eneo hilo e, ni kutokana na serikali kutaka kuwa na mpango tofauti dhidi ya mahitaji ya upinzani ambayo yanataka rais wa Siria Bashar al Asad ajiuzulu ikiwa ni sehemu ya kipindi cha mpito cha kisiasa. Suala hilo lilileta mtafaruku na kuwa kuu kwa miaka kadhaa ya majaribio ya Umoja wa Mataifa katika mazungumzo kuileta serikali na waasi kukubali kuhusu mustakabali wa nchi ya Siria. Na siku mbili baada ya anga la kisiwa cha starehe cha Indonesia, Bali, kukumbwa na wingu kubwa la majivu ya volkano, uwanja wa ndege wa kimataifa wa kisiwa hicho ulifunguliwa tena hapo jana. Ulikuwa umefungwa toka Jumatatu wakati shughuli karibu na mlima Agung kusimama baada ya mlima huo kutoa wingu kubwa la majivu kwa zaidi ya mita elfu saba na mia sita angani. Zaidi ya safari za ndege mia nne za kuingia na kutoka Bali zilisimamishwa katika kipindi hicho, na maelfu ya watalii kutoka sehemu mbalimbali za dunia walikwama katika uwanja huo. Majivu ya volkano hatimaye yaliondoka mapema jana na kuwapa fursa maafisa wa uwanja wa ndege kurejesha shughuli za kawaida za safari za ndege. Serikali ya Mali ilitoa tangazo la watu laki moja kuondoka ndani ya kilomita kumi ya maeneo yote kutoka kitovu cha volkano <tune> Afrika yanatujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Rais Donald Trump amebadilisha kwa muda uamuzi wa, wa kuruhusu nyara kutoka nchi mbalimbali za Afrika kuingia Marekani baada ya kuwepo na malalamiko makali dhidi ya mpango huo. Awali utawala wake ulitangaza kwamba unaondoa marufuku iliyopo iliyopitishwa na aliyemtangulia Barack Obama Uh, iliyozua kuingizwa nchini nyara hizo na hivi sasa ametaka maafisa wake watafakari tafakari upya uamuzi huo. Mwandishi wa VOA Elizabeth Shenef anaripoti, na Miri Mgawe anayesoma ripoti kamili. Kwa sasa wawindaji wa Marekani waliopo nje ya nchi hawawezi kuingiza pembe za ndovu au nyara walizopata kihalali hapa nchini. Suala hilo lilizua mjadala wiki iliyopita baada ya idara ya uvuvi na wanyamapori ya Marekani ilipotoa taarifa inayoashiria kuondoa marufuku iliyopo ya pembe ya ndovu kutoka nchini Zambia na Zimbabwe. Baada ya kutokea ukosoaji, rais na waziri wake wa mambo ya ndani walituma ujumbe kwenye mtandao wa Twitter kwa kusema wanahitaji muda zaidi kutathmini taarifa za uhifadhi kabla ya kufanya maamuzi ya sera. Kuwepo uwindaji wa burudani ulizusha mjadala duniani mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya daktari wa Kimarekani kumuua simba Cecil na kuzusha maswali mengi kutoka kwa watetezi wa uwindaji na wahifadhi. Kuna hoja kutoka kwa watu wengi kwamba uwindaji unaweza kuleta mapato kwa watu masikini na jamii zinazoishi Afrika, na kwa wakati huo huo, inadhaniwa kwamba zipo njia za usimamizi kuhakikisha well unafanyika kwa usahihi na tunachokiona kwa mfano kuwawa kwa Simba Cecil ni kwamba mifumo haifanyi kazi vizuri masuala ya maadili ya uwindaji ndiyo yalikuwa msingi wa makala ya hivi karibuni yaliyoitwa Trophy. Inachunguza namna tasnia ya uwindaji inafadhili kupungua kwa wanyama walio hatarini kutoweka kwa kutumia asilimia ndogo ya mauaji, huku yakihifadhi kwa uchache. Kwa mujibu wa mtengeneza filamu Shaul Schwarz, kind of of... hatua kama hii ya kutumia wanyama ni nzuri kama inalipa na kubaki kama hivyo. Kwa sasa hilo ndiyo jibu. Sijui, nipo hapa kuuliza maswali, lakini nadhani kile tunachopaswa kufanya katika somo hili ni kutokimbilia kuhukumu na kupiga kelele. Chris Moore, mwanaharakati wa kupambana na ujangili kutoka Zimbabwe, anasema uwindaji wa burudani unaweza kuzipa jumuiya za Afrika nyama na fedha. Nusu ya kodi za uwindaji zinakwenda katika kujenga kliniki au shule au chochote ambacho jumuiya zitaamua, lakini makundi ya kutetea haki za wanyama hayajashawishika na gharama kama zina faida. Maafisa wa utawala wa Rais Trump wanasema uamuzi wa sera ya nyara zitokanazo na uwindaji itatolewa katika wiki kadhaa zijazo unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc na katika habari nyingine bandari ya mombasa na imeanza mkakati wa kuboresha mazingira kupitia mradi mpya wa Green Port Initiative mwandishi wetu wa mombasa josephat kioko amezuru katika bandari hiyo kubwa iliyopanuliwa na ameandaa taarifa ifuatayo Usafi wa mazingira katika bandari ya Mombasa umechukua mkondo mpya kutokana na mpango huu wa Green Port Initiative unaotekelezwa na mamlaka ya bandari nchini Kenya. Bandari hiyo imo pembeni mwa bahari Hindi, na wakuu wa mamlaka hiyo wanasema ni muhimu sana kuzingatia mazingira. Mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo Bi Catherine Mturi Wairi ameeleza VOA maana ya Green Port Initiative. ni hali ya kuwa tufanye kazi zetu bila kudhuru environment yetu mazingira yetu. Unaona, siku hizi unakuta kuwa watu wanaangalia sana mambo ya mazingira, na ni muhimu watu wazingatie wanaishi wapi. Utasikia watu wanazungumza mambo ya carbon dioxide, mambo ya kufanya uchafu baharini. Bahari ikiwa chafu, mtakuta kuwa samaki pia wanapungua. Sasa lazima tutilie maanani mambo ya kuangalia mazingira yetu. Mikakati gani sasa so itafanywa ndani ya hiyo? Kwanza meli zikiingia, alafu wanazima zile meli zao, waache kutumia engines zao, kwa sababu engines zao zinatoa carbon dioxide nyingi. Hewa pia itakuwa safi. Ni bayana kuwa bandari ya Mombasa ndio mlango mkubwa zaidi barani Afrika unaopokea meli kutoka bara Asia na kwingineko. Mara nyingi meli zimeshutumiwa kwa kumwaga taka baharini na kuhatarisha viumbe pamoja na usafi wa mazingira. Tumezungumza na mwanasayansi wa mazingira ya baharini raia wa Kenya, Patrick Wangushe, na hapa amedokeza juu ya usafi wanaozingatia katika shirika la Kenya Marine and Fisheries Research Institute. Tuko na Kemfre Marine Debris Volunteer Program, tunafanya anda daktari mmoja anaitwa Dr Eric Okuku ambaye ni marine research scientist na anadeal pia na upande wa mazingira. Tulikuwa tunaenda kwa bahari every Thursday kufanya nini? kucollect solid marine debris, na mara nyingi ni hizi plastics, anything that cannot biodegrade. Hatukua tunataka ikuwe kwa bahari, maanake samaki wa, wakiyameza wanakufa. Hiyo ni jambo la kwanza tumeifanya, na tumekuwa tumeshindwa kwa sababu tunaona hayaishi. Tumetoa takataka taka nyingi sana kwenye bahari na tuko willing bado, tunaendelea kuifanya hiyo kazi, na tunafikiria itasaidia mazingira yetu. Mradi wa Greenport Initiative unalenga miaka mingi, na kama anavyotueleza tena mkurugenzi Catherine Muturi Wairi, sio usafi wa baharini pekee. Kwa sasa tumetoa mabati, tulikuwa na mabati ya zamani ya asbestos, na asbestos kila mtu anajua kuwa asbestos si, si nzuri kwa watu. Hiyo pia tume, tumeanza kutoa na tumetoa pakubwa sana kwa hivyo tunaenda taratibu taratibu. Hii ni kitu hiki, ni kitu ambacho tutafanya kwa miaka mingi ijayo, kwa sababu si kitu ambacho unaweza kufanya ukamaliza kwa leo. Wadau wengine pia wamealikwa kushirikiana na mamlaka ya bandari katika usafi wa baharini pamoja na bandarini kwenyewe. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Takribani raia wa Haiti elfu sitini wamepewa hadi mwezi Julai mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kuondoka hapa Marekani na kurejea nchini mwao kufuatia uamuzi wa, wa utawala wa Rais Donald Trump wa kusitisha programu ya muda ya kuwapa hifadhi ambayo ilifuatia na tetemeko la ardhi lililotokea katika maafa na madhara makubwa mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Kituo cha mafunzo ya uhamiaji kinasema kuwa kuna wengi wao wameishi Marekani kwa miaka kumi na mitatu na baadhi yao wamepata watoto wao ambao wamekuwa raia wa Marekani. Je, yeah, hatua hiyo ya utawala wa rais Donald Trump itakuwa na athari zipi kwa wahamiaji hao? Mary Mgawe anasimulia ripoti yake. Mwandishi wa VOA Aline Barros. Miaka minane baada ya tetemeko kubwa la ardhi lililoua zaidi ya watu laki mbili, utawala wa Trump umeamua kusitisha programu maalumu iliyoruhusu Wahaiti kuishi na kufanya kazi hapa Marekani. Lakini chini ya mpango huo maarufu TPS, takriban watoto elfu ishirini na saba walizaliwa hapa Marekani kwa wazazi wao wapatao elfu sitini huku wengine wakiwa wameletwa nchini humo wakiwa watoto. Mtaalamu huyo anasema hofu ya kupoteza wazazi wao au kulazimishwa kuondoka kwenda Haiti inaweza kuwaletea madhara makubwa. Um, in all likelihood see instances of a... utaona hali ya wasiwasi na kubabaika kunako athiri masomo yao. Kutakuwa na wasiwasi kuhusu kuhamishwa. Hali ya maisha nchini Haiti itakuwa ni tofauti mno na ilivyo Marekani. Palinkans anasema kuacha shule na marafiki litakuwa ni jambo la kuvuruga maisha yao. A new set of adjustments. Um, hiyo pia inahitaji mipango mipya pamoja na ongezeko la viwango vya wasiwasi kwa familia huku zikijaribu kulizoea wazo la kuhamia nchini Haiti ambayo ni tofauti mno na ile walioiacha miaka 17 iliyopita. Baadhi hata hawakumbuki jinsi Haiti ilivyokuwa baada ya tetemeko hilo lililoleta maafa. So, really, nilipokuwa mdogo, kwa hakika sikujua maana ya kuwa mhamiaji asiye na kibali, kwa sababu sikuwa na fikra za kuishi kwingineko. Isma anasema kwamba jamii za Wahaiti kama hii inayoishi mjini New York zitapigana kwa ajili ya watoto wao. Kind of, katika jamii yetu si desturi yetu kuvunja familia na kuacha watoto wetu. Ni kukosa utu kwa idara husika kumwambia mtu kwamba ana miezi kumi na nane kuamua ni nani katika jamaa wako na marafiki anayewapenda watoto wako kiasi kwamba hatawachukulia kama ni wao. Isma ambaye ni mmoja wa waliohamia Marekani anasema kurudi Haiti ni jambo litakalosababisha msongo wa mawazo kwa watoto. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Baadaye kidogo tutakamilisha matangazo haya tukikusomea muktasari wa habari. Genge la watu limewaua watu 43 nchini Sudani Kusini, wengi wao wakiwa wanawake na watoto na kushikilia wengine 50 pamoja na kuiba ng'ombe katika shambulizi kwenye kaunti ya Duk Payuel, kwa mujibu wa maafisa wa jimbo la Jonglei. Rais wa Marekani Donald Trump anasema Marekani itajibu jaribio la Korea Kaskazini la kombora lake la masafa ya mbali kwa kuweka vikwazo zaidi kwa Pyongyang. Rais Trump alitamka kuweka vikwazo vikali zaidi katika ujumbe wa Twitter hapo jana na kusema watatangaza bayana siku ya kufanya hivyo. Wakati huo huo, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Nikki Haley hapo jana ameonya kwamba jaribio la Korea Kaskazini la kombora la masafa ya mbali linaileta dunia karibu na vita na si vinginevyo. Ni hayo tu kwa leo kutoka Kumekucha Afrika. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo, mwelekezi wa matangazo ni Saida Hamdun, mimi hapa ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tunawatakia ni nyote asubuhi njema. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea maoni ya serikali ya Amerika katika ziara yake ya karibuni nchini Sudan. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Sullivan amesisitiza kwamba Marekani bado ina nia ya dhati kujihusisha na Sudan kwa masuala mbalimbali, ikiwemo kulinda uhuru wa dini na kuhamasisha haki za binadamu kote nchini Sudan. Mwezi Juni mwaka jana, Sudan na Marekani zilianzisha juhudi inayojulikana kama Five Track Engagement Plan, ambayo inaitaka serikali ya Sudan kuacha mzozo huko Darfur na katika majimbo mawili ya Kordofan kusini na Blue Nile, kuboresha fursa ya misaada ya kibinadamu kote Sudan, kujiweka kando na kuingilia kati mambo ya huko Sudan Kusini na kuwa na jukumu chanya katika juhudi za amani za kieneo, kushirikiana katika juhudi za kikanda kukabiliana na kundi la Lords Resistance Army na kujenga ushirikiano kati ya Marekani na Sudan katika kukabiliana na ugaidi katika eneo hilo serikali ya Sudan imefanya maendeleo makubwa. Matokeo yake, Marekani imefuta baadhi ya vikwazo vya Marekani kwa Sudan, lakini kukamilisha kwa five track engagement plan, amesema naibu waziri Sullivan, ni hatua pekee katika njia ya kuelekea katika njia ndefu ya kurejesha uhusiano kamili wa kawaida baina ya mataifa yetu. Kwa Sudan kuwa mshirika kamili wa Marekani lazima ihakikishe amani ndani ya mipaka yake na majirani zake na kushirikiana na jumuiya ya kimataifa kuboresha usalama na mafanikio ya kieneo na kuheshimu kanuni za muda mrefu za kimataifa, amesema naibu waziri Sullivan. Katika miaka inayofuata, hatua moja ya kupima nguvu ya uhusiano kati ya Marekani na Sudan itakuwa ni kwa Sudan kuheshimu haki za binadamu hasa katika uhuru wa dini, maelewano ya kiimani. Heshima na kulinda uhuru wa dini na haki nyingine za binadamu ndio kizingiti dhidi ya ugaidi, amesema naibu waziri Sullivan na kuongezea, pale serikali inapoipendelea dini fulani, kabila fulani au kundi la madhehebu fulani dhidi ya makundi mengine, hapo ndipo ghasia zenye msimamo mkali zinavyoshamiri. Marekani inaitaka Sudan kuwalinda wanachama wa upinzani wa kisiasa, watetezi wa haki za binadamu, makundi ya kijamii na vyombo vya habari. Pia tunaisihi serikali kuwawajibisha wale wote ambao walihusika na ukiukaji wa haki za binadamu, amesema naibu waziri Sullivan. Marekani inatazamia kufanya kazi na Sudan kuhamasisha amani zaidi na mafanikio kwa Sudan, Sudan ambayo inaheshimu haki za mtu bila kujali dini yake. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya sauti ya Amerika iliyoelezea maoni ya serikali ya Amerika.