Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, hii ni V express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ndani ya studio nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele na kukaribisha msikilizaji leo Alhamisi, Novemba 30 ndani ya nyumba, niko tayari kabisa nam na, na jina lako bila shaka ni Sande Shomari, na mimi, B... <laughs> <laughs> mimi ni BMJ Mridhi, nikukaribisha kwa VOA Express hivi leo. Bwana amesahau jina lake leo, lakini nafikiri wasikilizaji wanamfahamu, maanake tunakuwa naye hapa siku nyingi. Tunakukaribisha kwa mengi ambayo tumekuandalia hivi leo. Tutasafiri moja kwa moja mpaka huko nchini Kenya tuangalie ni nini kinaendelea uh, kuhusu kama mnajua kwamba uh, siku ya ukimwi duniani itaadhimishwa uh, hiyo kesho na leo uh, tuko na mambo ambayo yanahusiana na siku hiyo, tutakueleza hapo baadaye. Tuna mengi sana, tuna mengi sana na kushukuru sana BMJ muridhi kusema kwamba jina langu ni Sunday. Na kushukuru sana. Moja kwa moja kwa basi, msikilizaji, kama alivyosema BMJ mambo ni mengi, na bila ya kupoteza wakati, tuelekee mpaka kule nchini Tanzania, ambako huko tutaungana na mwandishi wetu Dina Chahali akituelezea makundi ya haki za binadamu nchini humo leo yametoa taarifa nini, anaeleza kuhusiana na uchaguzi uliofanyika hivi karibuni nchini humo. Dina Chahali, habari za Dar es Salaam, tupe mambo ulivochangamka. Kwa kweli mambo huku ni mazuri kabisa, sawa kabisa. Yatuambie nini leo umekisikia. Aa, kama walivyosema makundi ya haki za binadamu leo walikuwa wamezungumzia tathmini juu ya uchaguzi mdogo. Kumbuka tu Novemba ishirini na sita mwaka huu Tanzania ilifanya uchaguzi mdogo wa madiwani kujaza nafasi zilizowacha wazi katika majimbo arobaini na tatu. Kwa hiyo kulikuwa kuna vimbwanga vya hapa na pale, kulikuwa kuna uh, wao wanavyosema ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Kwa hiyo walikuwa wanazungumzia kwamba kuna, kuna vitendo hivyo vya matumizi mabaya ya vyombo vya dola, matukio ya watu kutekwa na watu wasiojulikana, kulikuwa kuna watu walikuwa wamepigwa, wamejeruhiwa kwa hivyo kituo cha sheria na haki za kibinadamu leo kimezungumzia na kukemea maswala hayo. Eh, labda tusikilize huyu wakili Ana Henga, ambaye ni kaimu mkurugenzi wa kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Wakili sauti yake bado haijapatikana. Basi hebu labda mm, ueleze tu kwa kifupi yale ambayo wakili huyu aliyegusia hii leo. Um, wakili huyo aligusia aligusia kwa mifano kabisa. Kuna maeneo kadhaa watu walitekwa uh, usiku wa manane, wakatupwa kwenye misitu madai hayo yalitolewa wa na wanaficha wametoa pale. Kuna maeneo ambayo wafuasi wa Chadema walipigwa, kuna maeneo ambayo wafuasi wa CCM walipigwa. Kwa hiyo kulikuwa kuna vurugu ambazo wanasema kwamba kimsingi ki, ki, ki, ki, zinatishia kuwepo na, na, na uvunjifu wa amani hata katika chaguzi kubwa zinazokuja. Kumbuka kwamba kutakuwa na chaguzi za serikali za mitaa mwaka elfu mbili na, na, na kumi na tisa pamoja na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo haya matukio tu ya chaguzi ndogo hizi za udiwani katika tu kata arobaini na tatu kume onyesha kwamba kuna mambo mengi sana ambayo yanaweza kuleta uvunjivu mkubwa wa amani. Ndio maana kituo cha sheria na haki za binadamu kimesema kwamba haya mambo lazima yakemewe kwa sauti kubwa kabisa, ili asiweze kujirudia tena katika chaguzi kubwa zinazotarajiwa kufanyika katika miaka michache ijayo. Sasa, kama hivyo chaguzi inatarajiwa kuja miaka michache ijayo, tume ndio hivyo inazungumza mm. kuhusu haki za binadamu, kumekuwa na majibu yoyote upande wa wale ambao wanashutumiwa, pengine upande wa polisi na vyombo vya usalama? Neno lote le limetoka huko na vyama vinavyohusika kwenye uchaguzi vyama vinavyohusika hasa kimsingi vinalalamika hasa chama cha upinzani cha Chadema kinalalamikia sana ukiukwaji kwa namda hiyo imefanyika, ambapo wafuasi wake wengi wanadaiwa wamepigwa sehemu mbalimbali. Wanasema polisi wametumika kiasi kikubwa kwa ajili ya kuzuia mawakala wao wasifanye, wasisimamie chaguzi. Kwa hiyo, na polisi nao kwa upande wao wamesema kwamba wao walikuwa wanaviditi tu vurugu, kwa sababu kulikuwa kuna vurugu, kulikuwa kuna kupigana, kulikuwa kuna mbwembwe nyingi sana kati ya wafuasi wa vyama hivyo tofauti, hasa vyama vya sisehemu na Chadema walikuwa wana uhasama, zinakuta kundi fulani lachama fulani kampeni. Kwa hiyo katika hapo ndio kunatokea hizo vurumai. Na kushukuru sana sana Dina Chahali kutoka jijini Dar es Salaam, okay, Tanzania ee, na kutakia kazi njema. Pengine tutafuatilia zaidi habari hizo hapo baadaye. Naam, na tukitoka huko Dar es Salaam tunavuka mabonde na milima tunaenda moja kwa moja mpaka m katika eneo, okay, katika eneo la Uh, kaskazini mashariki mwa Kenya ambapo tunajiunga na mwandishi wetu Huba Abdi ambaye amekuwa akifuatilia matukio katika eneo hilo hususan katika eneo la Dadaab ambayo ni kambi kubwa zaidi duniani kwa ukubwa wa ardhi. E, kumekuwa pale na maandamano. Tuwafahamishwa Huba Abdi, e, wengi wakipinga, ni nini wanapinga, na maandamano haya yameingia katika siku ya pili, na ni nini tujue sasa hivi na wasikilizaji wetu wajue Naam, shukran sana bnj na Sande Shomari. Nikiwa katika eneo hili la Dadab, ni kweli kama walivyosema, ni kambi kubwa zaidi duniani kuanzia uh, miaka ya tisini na moja ambapo serikali ya Somalia ilipoanguka, wakimbizi hawa waliweza kuhifadhiwa katika eneo hili la Dadab. Lakini maandamano ambayo hii leo ni siku ya pili yametokana na uh, wakazi wa eneo hili a, kuwa mashirika yasiokuwa kiserikali yamewasimamisha yani kazi vijana zaidi ya mia moja kwa madai kuwa kambi zinafungwa na kwa sasa hakuna kazi zozote ambazo zinaweza kufanyika. Kufikia sasa ni kambi mbili ambazo zimeweza kufungwa kwani wakimbizi wameweza kurejea nchini Somalia kwa hiari yao, na mengine ni kuwa fahamika kuwa uh, wakimbizi hawa wameweza kuharibu mazingira ya Dadab kwa kukata miti kutumia kama kuni na vilevile kuziuza, basi na wao kupata chochote. Na, na katika uh, taharuki ambayo imekuwa ikitanda asubuhi ya leo walipofanya maandamano na kuasha magurudumu ya gari, vilevile wanasema kuwa wakazi wa Dadabu hawapewi nafasi za kwanza katika kupata kazi, bali wakazi kutoka sehemu zingine za Kenya ndio anata fursa ya kufanya kazi. Naam. Na hebu na, maanake tuliweza kuzungumza na baadhi ya wakazi hapo. Uh, eh, eleza tu kwa kifupi ni nini hasa walikueleza wakati ulipowauliza maswali hapo Dadab. Nam, wanasema iwapo hawatapewa nafasi hizo za kazi, basi wa uh, uh, wakimbizi hawa waweze kurejea nchini kwao Somalia na pia wameweza kutoa masharti kama vile mazingira yao ambapo yameharibika. Vilevile wanataka arejeshe kama ilivyokuwa, sijui sasa, ukataji wa miti watalazimika labda kupanda miti zaidi. Na vilevile tuliweza kuzungumza na naibu kamishna wa kaunti hii ya eneo eh, hili la Dadaab, ambapo waliweza kusema kuwa ni kweli wana haki yao ya kufanya maandamano, lakini waweze kuketi chini na uh, wakuu wa mashirika kama vile UNHCR ambapo imehitaja zaidi katika uh, mgogoro wa leo, waketi chini waweze kufanya mazungumzo waweze kujua suluhu ni gani, kwani uh, shughuli zote zimeweza kusimama kwa siku hii ya pili. Uh, biashara zimefungwa, barabara hazifiki, kwa hivyo inaweza kuleta tatizo kubwa zaidi. Na juhudi zetu za kuweza kutaka kupata upande wa mashirika hayo yasiyokuwa kiserikali hasa haa, uh, uh, shirika la Umoja wa Mataifa ambapo tuliweza kupiga kambi katika lango lake kuu, ambapo waandamanaji hao waliweza kufunga kuwazuia kutoka na vilevile kuingia, uh, hazikufua dafu tu kuweza kupata mtu yoyote ambayo tuliwezataka kuzungumza naye kwa sababu tulielekezwa hadi jijini Nairobi tuweze kupata ruhusa kutoka kwa wizara ya mawasiliano, ndiposa tuweze kupata nafasi ya kuzungumza na wao. Na Uba, kabla haujaondoka uh, labda kuna wale watauliza suala hili la kufungwa au azima ya serikali kufunga kambi hiyo limekuwa likiendelea kwa muda mrefu. Je, sasa huu uh, haya mapya yameibuka uh, hiyo jana tu au yamekuwa yakiendelea tangu uh, siku za aliyekuwa waziri wa usalama aliyeaga dunia Nkaiseri uh, uh, ama ni mapya kabisa ambayo sasa yamechochea uh, hali hii na taaruki ambayo inaendelea hapo Dadabu nabm mbali na wakazi hawa kutoka kutaka wakimbizi hawa waweze kurejea nchini mwao Somalia. Aa, kaunti aa, naibu kamishna n eneo hili Dadadab anasema kuwa kuanzia mwaka elfu mbili kumi na moja wakimbizi walikuwa ni elfu nne lakini kufikia sasa wakimbizi waliosalia ni elfu mbili, kumaanisha kuwa wanaondoka kurudi makao nchini Somalia japo kwa hiari yao. Ndiposa anasema kuwa kuondoka kwao kurudi Somalia hakuna kazi kwa sababu mashirika amefunga kambi kwa hivyo uh, jambo ambalo wakazi hawa wa Dadaab wanasema wamekatazwa kazi wakazi, ama wamesimamishwa kazi. Lakini kulingana na kaunti naibu na, kaunti komishna ni kuwa yeah, ikiwa kambi zimehamwa wakimbizi wamerejea nchini mwao, basi hakuna kazi. Na mpango huu wa kutaka wakimbizi uh, kuondoka nchini Kenya umekuwa ukiendelea kwa muda mrefu. Licha ya waziri Nkaissery kufariki, mambo haya yamekuwa yakiendelea na mm, wakimbizi wanarudi kwa hiari yao mmoja baada ya mwingine. Asante ah, sana Uba Abdi, mwandishi wetu katika eneo la Garisa akizungumza nasi moja kwa moja eh, kutoka kambi ya Dadab. <laughs> ambako tutaweza kufuatilia kwa kina zaidi, manake hii ni habari ambayo uh, inaweza kusemekana imechipuka na ni habari ambayo bila shaka itaendelea kugonga vichwa vya habari. Shukran Uba Abdi. Nafikiri msikilizaji, muda mfupi ujao tutaingia katika habari za dunia. Naam, kutoka kutoka chumba cha habari, viongozi wa Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Mataifa wamekubaliana hatua za dharura kuwahamisha waafrika waliokwama nchini Libya, hasa kufuatia hasira zilizoelezwa kote duniani kutokana na kitendo cha kuwauza waafrika kwenye utumwa. Makubaliano hayo yalifikiwa wakati wa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya uliomalizika hii leo nchini Ivory Coast. Miongoni mwa makubaliano ni kuunda kikosi maalum cha pamoja kuwaokoa na kuwalinda wahamiaji, kufuatia ripoti ya kituo cha televisheni ya CNN kuonyesha watu wakiuzwa huko nchini Libya. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akizungumza na waandishi wa habari amesema viongozi wa umoja wa Ulaya na umoja wa Afrika wanataka kuanzisha operesheni za pamoja za kijeshi na polisi katika kanda ya Sahel na Libya kupambana na wasafirishaji haramu wa wahamiaji. Kando na mkutano huo wa viongozi wa AU na European Union unaoendelea mjini Abidjan katika nchi ya Bijo, uh, ya Ivory Coast, rais wa uh, Ufaransa Emmanuel Macron alikutana uh, na wenzake wa Afrika Magharibi na kupendekeza kuitishwa kwa mkutano wa kimataifa juu ya kugharamia na kuunda kikosi cha kundi la G5 la nchi za Sahel uh, huko Afrika Magharibi kufuatana na taarifa iliyotolewa na ikulu ya Ufaransa hivi leo, mkutano huo utafanyika Paris hapo Desemba 13, ambao utajadili namna ya kuunda kikosi hicho cha nchi tano za Chad, Niger, Mali, Burkina Faso na Mauritania, pamoja na utekelezaji wa mipango yake ya kazi baada ya kukabiliwa na changamoto za kifedha na mchango wa kila nchi na Papa Francis amewasili Bangladesh hii leo baada ya ziara ya siku nne nchini Myanmar, ambako alikutana na viongozi wa nchi hiyo lakini kukosolewa kwa kukataa kuzungumzia hadharani suala la mzozo wa waislamu wa Rohingya. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki duniani aliondoka Myanmar hii leo baada ya kuongoza misa iliyohudhuriwa na zaidi ya waumini laki mbili huko Yangon, mji mkuu wa zamani wa Myanmar. Papa Francis anatarajiwa kukutana na kundi la wakimbizi wa Rohingya wakati wa ya ziara yake huko Bangladesh. Amekosolewa kutokana na kwamba Marekani na Umoja wa Mataifa wameeleza mauaji ya Rohingya yanafikia kiwango cha kuangamiza kabisa kabila moja kwa mauaji ya halaiki. Na wanachama wa jumuiya ya mataifa yanayosafirisha mafuta kwa wingi duniani OPEC na yale yasiyo wanachama wa OPEC wanatarajiwa kufikia makubaliano hii leo wanapokutana mjini Vienna, Austria kujadili juu ya kupunguza zaidi uzalishaji wao wa mafuta hadi mwisho wa mwaka wa 2018 ili kuweza kupunguza kiwango cha kiwango kikubwa cha mafuta katika uh, uh, masoko uh, ya kimataifa na hivyo kuongeza bei ya bidhaa hiyo muhimu duniani. Hata hivyo mataifa ya OPEC na Russia yamekubaliana kwamba yanaweza kubadili makubaliano hayo pindi tu bei zitakapopanda muda wa makubaliano ya hivi sasa ya mataifa hayo ambayo yalikubali kupunguza uzalishaji kwa mapipa milioni moja laki nane unamalizika mwezi Machi mwakani. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC. Kama unajiunga nasi, kama upo kwenye matatu, kama kwenye daladala, basi wakati kama huu sisi tunakupa vitu moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Na moja kwa moja, BMJ Muridhi, umeniambia leo tunaelekea kule nchini Kenya, tukimulika siku ya Ukimwi Ukimwi duniani. duniani, ambayo inaadhimishwa hapo kesho rasmi ni katika maeneo yote duniani, lakini sasa tuna mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko ambaye amezungumza na mmoja wa wakazi ambaye ni, eh, ni kijana mdogo, uh, msichana mdogo ambaye uh, atatueleza Kioko ni nini ambacho Kiyo, mfanya Kioko, karibu kwenye uh, uh, VOA Express, tueleze tueleze, umezungumza na nani? Yeah, ni saa kacho kabla ya lii kualimisha siku ya Ukimwi Duniani, nimetafuta kauli ya vijana ambao wamekuwa eh, um, um, na virusi ya HIV masababisha ukimwi na tena, kijana msichana kwa jina Wini Orende ambaye amenieleza kwamba kutokana na hali yake eh, umri wake ukiwa miaka ishirini na sita na ameishi na virusi kwa miaka ishirini na sita maana kwamba alizaliwa tu akiwa na virusi, na wazazi wake wakafariki, kisha akiendelea na masomo akafahamisha kwamba ana virusi, wakamhudumia mzuri. Kwa sasa Wini ananiambia kwamba amekuwa ni e, kijana wa kutoa hamasa kwa vijana wenzake katika mikutano yote ambayo anahudhuria. Ana programu ya kusimamia watoto na kuhamasisha zaidi juu ya mambo haya, na ni mchangamfu sana, haonyeshi kwamba usikitike ambyat baadaye katika matangazo ya VOA jioni. Na huyu ca nafkiri BM, uh, kama alivyoeleza BMJ hapa, kitendo cha huyu dada kuishi katika mazingira hayo sio rahisi, na nafkiri amekuwa ni jasiri, pengine ulipokuwa anazungumza naye changamoto alizopitia katika maisha yake mpaka sasa, maana maisha yake yote yeye eh, ameishi na huu ugonjwa mm -hmm kidogo alipokuwa wakisoma hali ilikuwa ni ngumu eh, kwa sababu alikuwa akisibuka wanafunzi wenzake kusikia kwamba wamehirika wanamkwepa. Lakini alipoingia katika mikutano ya vikundi vya kuhamasisha watu, akamilisha masomo na akawa motivational speaker kwa watu wengi. Hivi ameniambia kile kilichopunga mara kwa mara ni anapougua, eh, namna ya kutumia dawa zimekuwa ni nyingi, lakini hivi hata ni kuuiza naye leo wamenieleza kwamba jisi vizuri anajiuguza nyumbani, lakini bado ana nguvu sana, kwa sababu hii ya hamasa na kushauri vijana. Zaidi wengi wamejikubali kwa sababu ya ile nguvu anayozungumzia vijana Kenya. Inaonyesha kwamba asilimia hamsini na moja ya maambukizi mapya ni ya watu wote walio na maambukizi mapya, asilimia hamsini na moja ni vijana nchini Kenya na Mkioko, kabla hujaondoka hapa Express, na tumezungumzia kuhusu siku ya ukimwi duniani. Najua tutayazungumza zaidi hapo kesho, lakini tuonjeshe kidogo, katika pitapita zako huko mitaani ni nini ambacho labda uh, wale wanaoshughulikia uh, maswala haya, labda serikali au uh, taasisi zingine zinazoshughulikia mambo haya wanajitayarisha vipi kwa siku ya kesho? Wanaharakati wamesafiri kutoka sehemu tofauti, wana mikutano. Kuna mkutano mkubwa utakuwa Nairobi hapa eneo la pwani ya Kenya. Pia kuna mkutano ambao unajumuisha wanaharakati, na nimeona kambi zikitayarishwa. Kuna kuna programu za watoto ambao wanasaidiwa na mashirika haya, kia wamekusanywa, wanaogesha huku sehemu moja. Nimeambiwa kwamba wanaenda kupokea misaada na vikadu, na zaidi ni kwamba labda kuungana na namna hii ni kwamba hamasa zaidi hutolewa na pia katika matangazo ya jioni leo utasikia vile maafisa wa idara ya afya wanashughulikia watu masikini kuwapa dawa na hata misaada ya chakula. Asanti sana Josephat Kioko. Bila shaka, msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni ambapo uh, yatakuwa yanafungua uh, njia kwa matangazo mengi zaidi kuhusiana na siku ya UKIMWI ambayo pia tutaendelea nayo hapo kesho uh, kupata kujua mengi zaidi jinsi ambavyo siku hiyo itaadhimishwa hapo kesho. Sandi Shomari, nafikiri ni wakati mwafaka sasa, uh, tuangalie ni nini kinatokea katika burudani. Bila bila shaka katika masuala ya muziki, maana Express bila muziki tunaenda bado, Jagonga Express. Naona twende moja kwa moja mpaka Afrika ya Mashariki tupate tunaangalia mambo ya siku za zamani, siku za before, ambapo ni nyimbo ambazo sisi wenyewe hapa tume uh, tumezifurahia. Ni mwana, mwana mziki Les Wanyika uh, wanakuambia afro mtoto wa Kirinyaga Sagana, twende kazi afro. rih naona anazungusha kweli kweli hapa studio bambio. Jamani, kimwona BMJ, nafikiri nakumbukia enzi zako mpaka kwa mishipa sandi Shomari, sio mchezo, mambo ya vijana wa zamani anaitwa haya. Throwback Thursday unakumbushwa ile mambo yaliyotamba enzi zile, wakati vijana wa zamani wakipiga mziki huu. BM ndio mziki wa ukweli, ngoma ambayo walikuwa wanasema siku hizo Uh, kwamba vyombo vimepangwa vikapangika kabisa, kabisa, kabisa. Na pana shaka hawa wanamziki Lezo Wanyika bado wanaendelea kuvuma mpaka wa leo baada ya kutoa kibao hicho ambacho kilivuma sana enzi zile sana, sana, sana, sana. Yeah. Basi moja kwa moja tukitoka kwenye kibao hicho cha muziki maridhawa kabisa, msikilizaji, hebu tuangalie katika masuala ya burudani nini kinaendelea? Ni kueleze kwa kifupi BMJ, mambo ni mengi kwelikweli, lakini basi, kama unafahamu kule Bongo wanamuita msanii wa bongo flava huyu anayetamba Afrika Mashariki Ali Kiba ameachia video mpya. Hii video yake anaita maumivu pad. Sasa basi, hiyo ngoma subiri kidogo... <laughs> <laughs> <laughs> maumivu <par> <laughs> Sasa nafikiri hii itabidi tumpate na pia tuisikilize vizuri ehe, ili tuvitishe hasa, na yeye mwenyewe tumpate atuelezee hasa, na, na ha, hasa alipoeleza hii video alikuwa na maana gani kwenye. uh -huh. Na Ali Kiba amekuwa yuko bize anafanya vitu vingi kwelikweli, sio tu hii ngoma ambayo imeachiwa. Ametoa pia nyingine akishirikiana na mdogo wake mdogo wake aitwa Abdul Kiba. Mm. uwimbo wao wameotoa ni mmoja tu chini ya lebo sasa alikibana na lebo yake sasa inaitwa Kings Music. Aha. Na wimbo wao unaitwa singo kitu hicho. Kwa hiyo nafikiri siku zijazo pengine utapata nafasi tuweze kuchezea kidogo siku yetu na tuzungumze. Sababu, kuwa ni vile leo ni siku ya kukumbuka ya zamani. Zamani. Yeah. labda tungecheza wimbo mmoja wao. Naam. bila yeah. shaka, bila Naam. shaka. Haya, kwingineko huko huko Tanzania masuala ya burudani, namjua yule daktari bingwa alijizolea maarufu nchini Tanzania, bila shaka Daktari Lewis Shika ambaye wanamwita mzee wa itapendeza zaidi. Sasa wameamua watu kuanzisha tamasha la usiku, yaani a tamasha mm -hmm. ambalo limepewa jina la usiku wa mia tisa itapendeza. Sasa Daktar Shika ameojiwa kuhusu huo usiku ambayo yeye amealikwa kwenye huo usiku, anasema kwamba, nitajaribu usiku wa itapendeza, nitaongea na wakazi wa Dares Salam. Tutazungumza mengi, na naomba wajitokeze kwa wingi, tuweze kuzungumzia itapendeza wote wakifika. Kwa hiyo inaonekana usiku huo na jinsi ambao kapewa na ma... nafasi wa kuzungumza, ambayo itakuwa ni Disemba tisa, katika uwanja wa taifa wa burudani Dares Salam, unaitwa da live kwa kule eneo la Mbagala uh -huh. za kimu naam, ambako sio tu kwamba yeye atakuwepo, lakini kutakuwa na bendi za Twanga Pepeta, Jahazi Modern Tarab, wasanii wengi wa Bongo Flava na mchekeshaji maarufu kwa Tanzania, MC Pilipili na jinsi ambavyo Sunday huyo bwana ameanza kuwa na umaarufu mkubwa. Huyo unadhani atajaza, atajaza ukumbi <laughs> kiasi? Yeye atakayejaza kwa sababu kuna bendi zitakuwepo, alafu yeah. Sa Desemba ni usiku ya uhuru wa tanzania kwao, mm, ni siku kubwa, wanasherekea uhuru. Kwa hiyo kuna bendi, kuna wanamuziki, kuna vitu vingi vitakuwepo pale, kwa hiyo si yeye peke yake. Basi kabla tujaenda kwenye tafakari, hayo ndio yanayozungumzwa kwa upande huo wa burudani. Labda tuangalie eh, tuambie tafakari. Nam, katika tafakari ya leo, msikilizaji, una habari kwamba licha ya Vatican kujulikana kama mji, hali kadhalika ni nchi iliyo huru na inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya, na hata ina mabalozi wakiwakilisha katika mataifa mbalimbali. Zaidi ya hayo ni kwamba Vatican e ndilo taifa ndogo zaidi duniani kwa ukubwa wa ardhi yake. Nchi hiyo ambayo kiongozi wake ni Papa Francis ina takriban ukubwa wa mita 400 mraba ni nchi ambayo ni ya ajabu kwa sababu iko ndani ya mji mkuu wa Italia Roma. Mapato yake hutokana na mchango wa waumini wa kanisa la Katoliki wanaokisiwa kuwa ni zaidi ya bilioni moja kwa mujibu wa jarida la World Atlas. Mapato mengine ya Vatican hutoka kwa mauzo ya bidhaa na vifaa vya kumbukumbu, ada inayotozwa watalii na ada inayotokana na makavazi ya kitaifa. Vatican inafuatiwa na nchi ya Monaco, nchi ndogo kwenye ufukwe wa Mediterranean iliyo na ukubwa wa takriban ekari 499. Ya tatu ni Nauru ambacho ni kisiwa kilicho kaskazini mashariki mwa Australia. Licha ya kuwa hizi ni nchi huru kwa ukubwa wa eneo zinazokalia, utadhani kwamba ni kama vijiji vidogo barani Afrika. Tafakari hayo. asante sana BMJ kwa tafakari moto moto kabisa hiyo. Basi hebu tuangalie kwenye mitandao nao kuna nini? Swala kubwa BMJ Murithi ni taarifa ya jana ya kufukuzwa kazi mtangazaji wa muda mrefu na mahiri wa NBC hapa Marekani mat mm -hmm. law kama mlivyosikia jana, alitangazwa amefukuzwa kazi kutokana na zile shutuma za kunyanyasa kingono wanawake ofisini, lakini basi leo ametoa tamko la kuomba radhi na kusema aliyoyafanya si mazuri hayapendezi ingawa baadhi yake anasema yameongezwa chumvi, lakini anaomba msamaha kwa wengi, ikiwa ni mke wake, familia yake nayo anaompenda. Kwa hiyo kwenye Twitter hii habari ina twiti kweli, kweli. Kwingineko BMJ, ni twiti ya ni mahojiano lafanya JZ na jarida la Times kuhusiana na maisha yake, na moja ambayo mengi aliozungumza ni kwamba kweli yeye na mkeo aligombana hasa pale alipotoa albamu ya Lemonade nakumbuka. mm -hmm. Amekiri kwamba kweli alikwenda nje ya ndoa yake na ikaleta matata, lakini anachoeleza ni kwamba yeye na mke wake hawakukubali kuona kwamba wanatalikiana. mm -hmm. Wamekaa pamoja, wameombana radhi, mambo yamekwisha. Amebaki na mkewe JZ amezungumza na New York Times. Bila shaka tutapata mengi mengi zaidi kutoka hapa VOA Express katika matangazo mengine ikiwa ni pamoja na hapo kesho. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndio tumefika mwisho wa VOA Express kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na siwezi kusahau aliyesimamia matangazo haya Abdu Shakur Abud, na vilevile mwelekezi hapa studio Aida Isa. Na jina langu ni Sandei Shomari na watakieni wote siku njema, siku njema kutoka Washington.