Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sande Shomari na mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud. Karibisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe 30, leo Alhamisi kumradhi, tarehe 30 mwezi Novemba mwaka 2017. Karibuni, tunasikika kwenye FM 107.5 Nairobi na mitambo mingine shirika afrika mashariki. Na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya, huku dunia ikijiandaa kuadhimisha siku ya ukimwi duniani mmoja wa watu wanaoishi na virusi vya ugonjwa huo anasemaje? som naomba Mungu anibaiki na mtu anielewe, tuelewe na yeye, kuzaa watoto, hiyo inawezekana. Na vilevile katika habari nyingine, huko Tanzania, kituo cha sheria na haki za binadamu kinaeleza juu ya matukio yaliyotokea kwenye chaguzi ndogo Uchaguzi, uchaguzi mdogo wa madiwani na kulaani matukio haya. Yasipokemewa na jamii nzima nikiashiria kibaya na msingi mbayo utakuwa athiri uchaguzi zijazo, ikiwemo uchaguzi wa serikali za mitaa wa 219 na, na uchaguzi mkuu wa 220. Hii itapelekea kutishwa kwa wapiga kura wasijitokeze kutekeleza akizao za msingi za kuchagua viongozi wao. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo hadi mwisho ya matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia zikisoma kwako na Abdu Shakur Abud. Viongozi wa Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Mataifa wamekubaliana kuchukua hatua za dharura za kuwahamisha waafrika waliokwama Libya, hasa kufuatia hasira zilizoelezwa kote duniani kutokana na kitendo cha kuuzwa kwa waafrika kwenye utumwa huko Libya. Makubaliano hayo yalifikiwa wakati wa mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja Ulaya uliomalizika hii leo huko Ivory Coast. Miongoni mwa makubaliano ni kuunda kikosi maalum cha pamoja kuwaokoa na kuwalinda wahamiaji kufuatia ripoti ya kituo cha televisheni cha CNN kuonyesha watu wakiuzwa kwa wa utumwa huko Libya. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano huo amesema viongozi wa EU na AU wanataka kuanzisha operesheni za pamoja za kijeshi na polisi katika kanda ya Sahel na Libya kupambana na wasafirishaji haramu wa wahamiaji kando na mkutano huo wa viongozi wa AU na EU Rais Macron alikutana na wenzake wa Afrika Magharibi na kupendekeza kuitisha mkutano wa kimataifa juu ya kugharimia na kuunda kikosi cha kundi la G7 la nchi za Sahel huko Afrika Magharibi kufuatana tarifa na taarifa aliyotolewa na ikulu ya Ufaransa Elisee hii leo, mkutano huo utafanyika Paris hapo Desemba 13 na kujadili namna ya kuunda kikosi hicho cha nchi tano za Chad, Niger, Mali, Burkina Faso na Mauritania, pamoja na namna ya utekelezaji wa mipango yake ya kazi baada ya kukabiliwa na changamoto za kifedha na mchango wa kila nchi. Lengo kubwa la kikosi hicho ni kupambana na ugaidi huko Afrika Magharibi, na Rais Macron anahisi magaidi wamepata nafasi na ufanisi mkubwa hivi karibuni katika mashambulizi huko Afrika Magharibi, wakati nchi za kanda hizo zinataabika kuungana pamoja kuunda kikosi chao cha kupambana na magaidi hao. Wanajeshi watano na polisi watano wameuawa mnamo saa 24 zilizopita katika majimbo mawili yanayozungumza Kiingereza ya Cameroon, kutokana na ghasia za kugombania uhuru wa majimbo hayo yakiendelea. Waziri wa habari wa Kamerun Isa Chiroma amesema watu waliokuwa na silaha walishambulia msafara wa magari ya jeshi kutoka Yaunde yaliokuwa yanaelekea katika mji wa kusini magharibi wa Mamfe kwa ajili ya juhudi za kudumisha amani jana asubuhi na kusababisha vifo vya wanajeshi wane. Mwanajeshi mmoja aliyejeruhiwa alikimbia na washambulizi kunyakua idadi kubwa ya silaha. Shambulio jingine lilitokea hii leo na kusababisha vifo vya polisi watano na mwanajeshi mmoja kaskazini mwa Mamfe. Rais Paul Bia amewapeleka wanajeshi zaidi, na anasema hayuko tayari kuzungumzia jambo lolote kuhusu kujitenga kwa Kamerun kwa na kwamba taifa hilo ni taifa moja la pamoja. Papa Francis ametoa wito wa hatua muhimu na thabiti kuchukuliwa kutanzua sababu za kisiasa zilizosababisha maelfu na maelfu ya waislamu kutoka Myanmar kukimbilia Bangladesh na kuhimiza mataifa ya dunia kusaidia serikali ya Dhaka kukabiliana na janga hilo. Mkuu huyo wa kanisa la Katoliki ametoa matamshi hayo hii leo alipokutana na rais wa Bangladesh Abdul Hamid na wanadiplomasia akianza awamu ya pili ya ziara yake ya Asia saa chache tu baada ya kukamilisha ziara ya siku nne ya Myanmar iliyosababisha kukosolewa kwake vikali kwa, kwa kutozungumzia hadharani hata mara moja maafa yanayokumbwa waislamu wa, wa Kirohinja. Papa Francis alipongeza hata hivyo juhudi za ukarimu wa Bangladesh kwa kuwapatia hifadhi wa Rohinga kutoka jimbo la Rakhine, Myanmar. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari lupewa uzito wa juni huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo usalama unaripotiwa kuimarishwa kote nchini kufuatia vitisho vya upinzani kuandamana na kumtaka rais kabila ajiuzulu mwandishi wetu austeri malivika anayo taarifa kamili Vyombo vya ulinzi na usalama vimeimarika kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa katika miji mikubwa mikubwa, wengi wakiwa askari polisi na askari jeshi huku kila mmoja akiwa na silaha na wengine wakiwa na bomu za kutoa machozi bo, jeshi na polisi imekuwa wengi, kwa sababu wameogopa dabolo ile rassemblema, wameogopa populasio, kwa sababu wanawaza wanawaza jere populasio wanawaza, wanawaza watajere populasio sawa watoto wao, lakini populasio imekasirika, na kwa leo populasio imeonyesha kama haiwataki tena, na ndio maana watu wamefunga milango ya mabutiki yao, maduka zao wamefunga, lakini wanawaogopesha wana juu watu wasitembee, lakini iyo woga siku moja itakuisha na watu wote wata shuka barabarani kutembea na kulomba mwisho ya hii, hii madaraka hii povora yenyewe. Kunataka kutujira tukiwa hapa katikati ya mji wa Goma, ni kwamba waandamanaji kutoka vyama vya rasamblema wameshindwa kuandamana baada ya kutoa mwito kwa wafuasi wao kwamba waandamane kuomba Rais Joseph Kabila ajiuzulu, na hapa sehemu ambapo tulipo ndio walijaribu kuanja maandamano yao. Bahati mbaya serikali ikasema kwamba watakuta watu wa kuwakaribisha, wakuwakaribisha yani polisi. Mimi ningeita wanasiasa wote waikale wasikilizane, wache kubomoa mabarabara, kubomoa magurudumu, kuchoma nani nyumba. Hiyo haimaanishi hai, kama italeta solution ndani ya nchi yetu. Maandamano haitatuletea hata solution moya, ila tunaendelea tu sisi wakongomani kupoteza watu kila siku hapa katika mji wa Goma. Vijana waliojaribu kuandamana na kufunga barabara na kuchoma tairi walishughulikiwa haraka na polisi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Upande mwingine nimezungumza na vyama vya upinzani hasa Daniel Mukiti Kango kutoka chama cha UDPS, wapo kwa sababu wanapenda wa, wa ile hiyo demokrasia waifinyange wa kabisa, wanapenda watu wote wanataka andamana wa, wawatishe wa wawaletesheog nao, baadhi ya wananchi wasemaje kuhusiana na maandamano iliyoitishwa na upinzani. Andamano hai, hai lete kitu me inaomba tu tuoneshe uzuni kwa wahusika hata komite internasionali kama inaweza tuunga mkono, imwambie Kabila pumzike, njo kidemokrasia ya kweli ile. Maandamano yako ina faida gani bo? Nani anafaidika kwa ile maandamano? Unaona kama sisi, kwa sababu hakuna kazi, hakuna okupation, nchi inafaa nini inakuwa desorde. Inaomba wakati watu wanaandamana, wanaandamana kwa, kwa amani, lakini wakionyesha ile ambayo ile, ile ya, ya maana ya, ile kuamba, ya, ya kuandamana kwa sababu ile njo italeta watu politiki ya inji kubadilika. Wapinzani wanakuwaka mbele, sasa sio wapinzani wetu wanatutumaka njo siye mbele, lakini hao wanabakia tu kule manyumbani zao, ashie tunakufa vitu ambayo hatujui. Upinzani uliotarajia kuhutubia wananchi umeshindwa kutokana na vyombo vya kiusalama kurundikwa hapa na pale. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa la kazi ILO inaeleza kwamba idadi kubwa ya watu duniani hawana hifadhi ya jamii na kuachwa wakiwa wamegubikwa na mzunguko wa umaskini usiokuwa na mwisho. Hadija Riami anatusomea ripoti kamili. Ripoti inasema asilimia 45 ya watu ulimwenguni wanapata hifadhi ya jamii lakini asilimia 55 iliyobaki haina hifadhi ya jamii hali ambayo mkurugenzi wa ILO Guy Ryder anasema haikubaliki hata kidogo. Ripoti imegundua ukosefu wa hifadhi ya jamii unawaacha watu wakiwa katika mazingira hatari ya kukumbwa na maradhi, umaskini, ukosefu wa usawa na kutengwa kijamii. ILO inaona hali hii ni kikwazo kikubwa kwa ukuaji wa uchumi na maendeleo ya kijamii. Ripoti hiyo imebaini kuwa kuna ukosefu mkubwa wa hifadhi ya kijamii barani Afrika, Asia na mataifa ya Kiarabu. Ripoti imependekeza maeneo hayo kuongeza matumizi yake kwa umma, walau waweze kupatiwa huduma za msingi za hifadhi ya jamii kwa ajili ya watu wao. Taarifa habari kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, washington DC. Kiongo, Korea Kaskazini imechapisha hii leo video ya kiongozi wake Kim Jong Un akishuhudia kufyatuliwa kwa kombora jipya la masafa ya mbali ya utawala wake linajulikana kama Hwansong 15. Kombora hilo lilifyatuliwa jana asubuhi kutoka kituo cha majaribio kilicho kaskazini mwa mji mkuu wa Pyongyang na kufikia umbali wa juu wa kilomita 1450, mara kumi zaidi ya umbali wa kituo cha kimataifa cha anga za juu, na kusafiri umbali wa kilomita 1000 kabla ya kuanguka kwenye eneo maalum ya uchumi la baharini huko Japan. Kim Jong Un alitangaza kwamba jaribio lilifanikiwa, kijigamba kwamba utawala wake umekamilisha hatua kuu ya kihistoria ya kuweza kukamilisha uwezo wake wa kuwa na nguvu za nyuklia. Uchunguzi mpya uliotolewa jana hapa Washington na kituo cha utafiti cha Pew kinaeleza kwamba idadi ya wa Waislamu katika bara ya Ulaya inatarajiwa kuongezeka hata ikiwa nchi za Ulaya zitafunga mipaka yao kwa wahamiaji na wakimbizi wote. Kulingana na utafiti wa Pew Waislamu ambao hivi sasa wanafikia asilimia 4.9 ya wakazi wote wa mataifa 30 ya Umoja wa Ulaya mwaka 2016, ikiwa sawa na wakazi milioni 25, imeongezeka kutoka asilimia 3.8 hapo mwaka 2010. Wanakadiria kwamba ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini idadi itafikia asilimia 7.4 ikiwa mipaka yote imefungwa na mawaziri wa umoja wa mataifa tajiri yenye kusafirisha mafuta duniani OPEC pamoja na nchi zisizo wanachama wa OPEC zinazoongozwa na Rasia wamekubaliana kuendelea kupunguza uzalishaji wa mafuta hadi mwisho wa mwaka elfu mbili na kumi na nane katika lengo la kupunguza mafuta ziada katika soko la kimataifa ili kupunguza kuongeza bei za mafuta duniani. na wakati ulimwengu unapojiandaa kuadhimisha siku ya ukimwi duniani Jumaa hii, msichana mmoja nchini Kenya aliyezaliwa na virusi vya HIV amejitahidi kupigana na unyenyapaa na kwa kielelezo kwa vijana wengine wanaoishi na virusi. Mwandishi wetu wa Mombasa Josephat Kioko amekutana na Biwini Orende na kuandaa taarifa ifuatayo. Winnie Orende ana umri wa miaka 26 ameishi na virusi vya HIV kwa miaka 26 pia. Hii ina maana kuwa aliambukizwa alipokuwa akizaliwa. Yeye ni yatima. Biwini ameambia VOA kuwa wazazi wake walifariki akiwa mdogo kutokana na ugonjwa wa ukimwi. Stori yangu ilianzia kama niko mdogo, miaka ya kumi na mbili, nilivyojua niko na virusi inayosababisha ukimwi. Nilijua hali yangu, wazazi wangu kama washaga ya dunia, babangu alitangulia 2001. Mangopa akapata mamangu haraka haraka, ule upendo. daktari wangu mnyali kufa Daktari Kanga na Daktari Yosa kapiga dadangu simu, a kutembelea kwa ofisi yake, na no kanaambia niko na hiyo gonjwa ya virusi vya ukimwi. Maambukizi mapya ya virusi vya HIV na Ukimwi nchini Kenya yanajumuisha asilimia 51 ya vijana, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mwishoni mwa mwaka jana na Baraza la Kitaifa kuhusu Ukimwi. Wini amenieleza kuwa alikubali hali yake na kukataa kabisa unyanyapaa. Na kwa wakati huu, yeye ni mshauri mkubwa wa vijana na watoto nchini Kenya. Kutokana na elimu na hamasa kubwa aliyopokea, anakusudia pia kupata familia yake hivi karibuni na kupata watoto walio salama. Nimemuuliza Wini kuhusu maisha ya uchumba. Na marafiki wengi wamekuja na vile mimi niko na roho mzuri na kwamba ukweli jali yangu huyu ndo najamulia Epita wanaume kambe ali yangu wengi walikuwa wananitoroka sababu ya vile niko. Sio mke naomba Mungu anibaki na mtu, anielewe, tuelewe na yeye, tuzae watoto. Hiyo inawezekana. Wataalamu wa afya wanasema hilo linawezekana. Faiz Ibrahim ni afisa wa idara ya afya eneo la Pwani na mratibu wa kitengo cha magonjwa ya zinaa na pia ukimwi. Anaweza akaolewa, anaweza akapata watoto wake na akapata watoto ambao hawana virusi. Hiyo ndio Kenya ambayo tunayetaka, na hatutaki unyanyapaa. Tuweze kuangalia tutafanya nini ili kuweza kuwapatia wale hawa hawajiwezi, tuweze kuwapatia social welfare, njia fulani ya wao kuweza kujimudu, hata kama ni kuwapatia fedha ama ni kununua chakula, kuinua hali yao ya lishe bora. Takwimu zinaonyesha kuwa nchini Kenya watu walio na virusi vya HIV vinavyosababisha ukimwi ni zaidi ya milioni moja unusu. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Huko nchini Tanzania, kituo cha sheria na haki za binadamu kimedai uchaguzi mdogo wa marudio wa madiwani kwenye kata 43 uliofanyika Novemba 26 mwaka huu umekuwa na uvunjifu wa haki za binadamu pamoja na ukiukwaji wa taratibu zinazosimamia uchaguzi nchini humo. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Ikitoa tathmini jijini Dar es Salaam ya ukiukwaji wa haki za binadamu katika uchaguzi huo wa madiwani, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimebainisha kuwa licha ya kwamba baadhi ya kata uchaguzi umefanyika kwa uhuru na haki, maeneo mengine kumekuwepo na vitendo vya matumizi mabaya ya vyombo vya dola, matukio ya watu kutekwa na watu wasiojulikana, watu kupigwa na matukio ya kuwatia hofu wapiga kura. Wakili Ana Henga, kaimu mkurugenzi mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania, ameainisha baadhi matukio yanayodaiwa kufanyika wakati wa kampeni na siku ya uchaguzi huo mdogo wa udiwani katika baadhi ya maeneo nchini yanayoashiria ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu. Vitendo hivi vimeripotiwa kufanywa na vyombo vya dola, watu wasiojulikana, na watu wanaosaidikiwa kuwa ni wafuasi wa vyama vya siasa kikiwepo chama, cha, chama, cha, chama tawala Chama cha Mapinduzi, Chama cha Demokrasia na Maendeleo, CHADEMA, na vyama vingine vya upinzani kama taarifa yetu inavyofafanua kwa kina, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kimesema mamlaka husika zinapaswa kuchukulia mapungufu hayo katika chaguzi ndogo kama hizi za udiwani kwa uzito wa kipekee, ili kuepuka athari za namna hii katika chaguzi kubwa zijazo. Kituo kinatoa wito na kuitaka serikali pamoja na vyombo vya dola kufanya uchunguzi wa kina na kuchukua hatua kali za kisheria kwa wote ambao watakao bainika kuhusika na namna moja au nyingine katika uvunjifu wa haki za binadamu. Pia kituo kinatahadharisha kwamba matukio haya yasipokemewa na jamii nzima, ni kiashiria kibaya na msingi mbaya athiri uchaguzi zijazo ikiwemo uchaguzi mita wa serikali za mitaa mwaka 2019 na uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Hii itapelekea kutishwa kwa wapiga kura wasijitokeze kutekeleza haki zao za msingi za kuchagua viongozi wao. Suala la tahadhari pia limezungumzwa na mwanasheria William Kahale. Tufanya maandalizi makubwa ya kimfumo ya kisera ya sheria ya katiba ili kuweza kudhibiti vurugu na uvurugaji wa uchaguzi eh, kwa hizo chaguzi kubwa ambazo zinakuja. Uchaguzi mdogo wa madiwani kwenye kata 43 zilizopo katika halmashauri 36 kwenye mikoa 19 nchini umefanyika ili kujaza nafasi zilizoachwa wazi katika kata hizo baada ya madiwani waliokuwepo kufariki au kujiuzuru au wengine mahakama kutengua uwakilishi wao. Nikiripoti kutoka kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi baadaye usiku huu kwenye kipindi chetu cha Kwa Undani, saa tatu kamili za usiku, ambapo hii leo tutamulika kuhusu ripoti mpya inayoeleza kwamba ugonjwa wa malaria unaonekana kuanza kuongezeka licha ya juhudi za dunia kuupunguza. Vilevile katika Kwa Undani tutaangalia mahusiano ya Israel na bara la Afrika. Hali kadhalika msikilizaji, tukuwache hapo. Kesho siku ya Ijumaa ni siku ya live talk, ambapo kesho tunamulika nini? Tunazungumzia swala la siku ya kimataifa ya Ukimwi, ambapo juhudi za kuangamiza ugonjwa huo zinaendelea na lengo ni kutokomeza ugonjwa wa ukimwi na HIV ifikapo mwaka 2030 na swala ni kwamba je, lengo hilo litaweza kutekelezwa? Sawa kabisa basi, msikilizaji usikose kuungana nasi kwa hayo matangazo na ripoti hizo, lakini pia unaweza ukashiriki wewe mwenyewe kwa kuingia kwenye mtandao wetu wa Facebook, www VOA swahili Facebook. Vilevile unaweza ukatupigia simu kutoa maoni yako kwa nambari jumlisha 12026193151 tunapatikana pia kwenye mtandao wa Twitter, hali kadhalika kwenye Instagram. Kwa hiyo muda wote ungana na matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika kupitia kurejea wa shirika mbalimbali mbali, Citizen Radio kule nchini Kenya, RPA Bujumbu la Burundi na maeneo mengine Afrika Mashariki. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mkutano wa viongozi wa Afrika, Ulaya na umoja Mataifa ambao wanakutana nchini Ivory Coast, na moja ya masuala ambayo yametawala katika kikao hicho ni kuwalinda wahamiaji wanaofanya safari hatari kwenda Ulaya, na wengine wameripotiwa kuuzwa katika utumwa nchini Libya. Na vile vile tunazungumza na Agre Otieno wa Mtandao wa Afrika Kuzuia Usafirishaji Haramu wa Watoto, ambaye anafanyia shughuli zake nchini Kenya. Mwandishi wetu wa VOA Lisa Bryant anaripoti kutoka Paris na Haliyeriami anayesoma ripoti kamili. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akizungumza katika kikao hicho jana usiku amesema kuna haja kwa viongozi wa umoja wa Ulaya na wa Afrika kuunda kikosi cha pamoja cha kijeshi na polisi huko Sahel na nchini Libya dhidi ya usafirishaji haramu wa wahamiaji na pia kutaka hatua kali zichukuliwe dhidi ya wafanya magendo. Parce quon ne peut pas continuer a voir ce phenomene juste en le denonsant et sans rien faire Macron amesema haitoshi kuukana usafirishaji haramu na kutofanya chochote. wasafirishaji haramu na mahusiano na mitandao ya kigaidi na kufadhili makundi yenye msimamo mkali katika eneo. Swala la uhamiaji hasa kufuatia ripoti za kushtua kuhusu wahamiaji kuuzwa kama watumwa nchini Libya kumewafanya viongozi wa Ulaya na Afrika kuona umuhimu wa kuchukua hatua za haraka. Not de notre rais wa Ivory Coast Alassane yeah, watara amesema ulinzi Ulaya na Afrika unategemea sana katika kusuluhisha mzozo nchini Libya na kumaliza vitendo visivyo vya kibinadamu wanavyotendewa wahamiaji na kutaka wale wanaofanya biashara ya utumwa nchini Libya kufikishwa kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu. Rais wa baraza la Ulaya Donald Tusk amesema kukabiliana na uhamiaji ni jukumu la pamoja kwa Ulaya na Afrika. Wakati huo huo, mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Agre Utieno wa mtandao wa kulinda usafirishaji haramu wa watoto nchini Kenya, ambaye anaanza kwa kuelezea shughuli muhimu wanazofanya katika kuzuia tatizo hilo. Hapa Kenya tunafanya kwa ukaribu sana na mashirika zingine yasiyo kiserikali, ambazo sana sana wanaangazia mambo kama haya ili tuone ni njia gani tunaweza tumia kutumia zile rasilimali na wetu uwezo wetu expertise zile ambao tuko nayo kuzia mambo kama haya kufanyika, na pia ikishafanyika kuona ni mbinu gani tunaweza tumia kuweka msukumo katika serikali kupitia zile departments ambazo zinahusika ili tuweze kusaidia wenzetu ambao wameshatoka wameenda ng'ambo. So yao tumeyafanya katika hiyo ngazi ya mashirika, na tuko na network ya ma-NGO ambao wanaangazia mambo kama haya. Na pia a, a, kwa bahati juzi nimepata kuwa nominated kuwa katika ile kitu ambayo tunaita Adversary Committee on Counter Trafficking in Person, na hii itakuwa ni committee ambayo, kamati ambayo, kuna wakubwa wa idara tofauti katika ngazi tofauti tofauti katika serikali, ni polisi, immigration, attorney general. Ingawa bado hatujakuwa gazeted, lakini tunatumaini ya kwamba wakati tutakuwa tumewekwa katika officially, tutaweza kuzungumza na serikali katika hiyo kiwango na kuadvise na kuweka msukumo zaidi naweza sema ya kwamba pia kuna East African Community na inajua pia ya kwamba katika hicho kiwango pia wamekuwa wakizungumza sana sana kwa kujaribu kutengeneza sheria ambayo inaweza ongoza mambo kama haya na kuzuia mambo kama haya within East African Community. Lakini kwa nini umesema hutaki kuzungumzia kwa undani swala la ushirikiano na serikali? Hakuna ushirikiano au serikali hawasemi chochote ile? Naweza sema ya kwamba katika miaka zilizopita unapata mara nyingi serikali ikuwa inaipatia kipaumbele mambo kama haya lakini inaweza kupitia kusukumu, kupitia kwa shirika letu na mashirika zingine hapa Kenya. Nimesema sahizi tuna kamati na hiyo kamati inafanywa kwa ukaribu sana na na serikali ya Kenya, na kwa mara ya kwanza tangu haya mambo kama hayo tu tukipiga mazungumzo na kusukuma serikali kuona umuhimu ya kuweka kipaumbele katika polisi zao na even budgeting, tumeona kwa mara ya kwanza katika makadirio ya bajeti ya mwaka wa 2018 mpaka 2019 June, serikali imeweka pesa about 60 million Kenya shillings, hiyo ni karibu 600,000 dollars. Hii inaonyesha ya kwamba serikali inaanza kuona kuna umuhimu ya kuweka budget ya kuzuia na kuadress mambo kama haya. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel amesema kuna umuhimu mkubwa wa kuwasaidia wa Afrika kusitisha uhamiaji haramu ili kuwaondolea shida ambazo watu wanakabiliana nazo wanapofanya safari hatari kwenda Ulaya kutafuta maisha bora ambapo Rais wa Bunge la Ulaya Antonio Tajani amesema bara la Afrika ni lazima lifungue mamilioni ya nafasi za ajira kwa vijana ikiwa ni moja ya njia ya kutatua tatizo hili. Viongozi wa Umoja wa Afrika, Umoja wa Ulaya pamoja na Umoja wa Mataifa wamekubaliana kuchukua hatua za dharura kuwahamisha wahamiaji wa Afrika waliokwama Libya, hasa kufuatia hasira zinazoelezwa kote duniani kutokana na kitendo cha kuuzwa wa Afrika kwenye utumwa. Makubaliano yalifikia kwenye mkutano huko Ivory Coast kati ya viongozi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Kando ya mkutano huo imetangazwa kwamba viongozi wa Afrika magharibi watakutana katika mkutano wa kimataifa mjini Paris Disemba 13, kuzungumzia kuundwa kikosi cha pamoja cha G5 ya nchi za Sahel kupambana na ugaidi. Papa Francis ametoa wito wa hatua muhimu na thabiti kuchukuliwa kutanzua sababu za kisiasa zikosababisha maelfu na maelfu ya Waislamu kutoka Myanmar kukimbilia Bangladesh na kuzihimiza mataifa ya dunia kusaidia serikali ya Dhaka kukabiliana na janga hilo. Mkuu huyo wa kanisa Katoliki ametoa matamshi hayo alipokutana na rais wa Bangladesh Abdul Hamid na wanadiplomasia hii leo, akianza awamu ya pili ya ziara yake ya Asia saa chache baada ya kukamilisha ziara yake ya Myanmar ambako hakutaja Warohinja. Uchunguzi mpya uliotolewa jana hapa Washington na kituo cha utafiti cha Pew kinaeleza kwamba idadi ya wa waislamu katika bara la Ulaya inatarajiwa kuongezeka hata ikiwa nchi za Ulaya zitafunga mipaka yake kwa wahamiaji na wakimbizi wote kwa wakati huu kuna asilimia 4.9 Waislamu huko Ulaya na inatarajiwa kufikia 7.9 ifikapo 2050. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida saa 12 na nusu, saa za Afrika ya Kati, saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Hadi Ariami, Mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari na mimi Abdushakur Abud, kwa pamoja tunawaaga tukiwatakieni wote usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.