Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tunatangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, msikilizaji, kwenye matangazo yetu ya alfajiri tunayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa Desemba mosi mwaka wa 2017. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tutakuwa na habari inayohusu uhusiano wa Afrika na Israel. Bila shaka, Israel nayo sasa inataka tafute maeneo ya uwekezaji wa kiuchumi katika bara la Afrika. Bara la Afrika linajulikana kwamba lina utajiri mkubwa wa maliasili, madini na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa Rais Paul Biya wa Kamerun asema kamwe nchi yake haiwezi kujitenga. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Msikilizaji, fuatana nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho kukupa habari zaidi. Kwanza tutakusomea habari za dunia na Idi Ligongo. Wanajumuiya wa Troika inayoundwa na Norway, Uingereza na Marekani wametoa taarifa hapo jana ikisema pande zote nchini Sudan Kusini lazima zimalize ghasia, ikiwa ni ahadi yao kwa taasisi ya HLRF yenye kufanya upatanishi ambayo imedhamiria kutekeleza mpango wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na tano ambao umeshindikana. Mjadala huo umeandaliwa na IGAD unatarajiwa kuanza wiki mbili zijazo, mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Clem Bryan, mratibu wa jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa Sudani Kusini, anasema kutokana na mapigano yanayoendelea, pande zote zina masikitiko makubwa, hasa kwa taasisi ya HLRF ambayo imetoa nafasi ya mwisho ya kupatikana kwa amani nchini Sudani Kusini. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilikutana Jumanne iliyopita mjini New York kujadili hali ya Sudan Kusini. Nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson kwa mara nyingine tena inaonekana ipo mashakani kufuatia ripoti mpya kwamba Rais Donald Trump anataka kumvua wadhifa huo wana nafasi yake kuchukuliwa na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA Mike Pompeo katika wiki kadhaa zijazo. Magazeti kadhaa yamenukuu maafisa wa White House ambao wamekataa kutambulishwa, wakidai uhusiano baina ya Trump na Tillerson umedhoofika katika mwaka huu, na rais Trump anapendelea kumpa mkurugenzi wa CIA wadhifa wa waziri wa mambo ya nje ambaye wanaelewana naye zaidi. Senator wa jimbo la Arkansas Republican Tom Cotton mwenyewe mwenye uhusiano mzuri na rais Trump katika masuala ya usalama wa taifa inadaiwa ndiye atakayechukua nafasi ya mkurugenzi wa idara ya CIA. Korea Kaskazini imetoa mkanda wa video hapo jana ukimwonyesha kiongozi wake Kim Jong Un akiangalia jaribio la makombora ya masafa ya mbali. Kombora la Wasong 15 lilirushwa mapema Jumatano asubuhi katika kituo cha majaribio kaskazini mwa mji mkuu Pyongyang. Kombora hilo jipya lilifikia umbali wa angani wa kilomita elfu nne na mia tano, mara kumi zaidi ya umbali wa kituo cha kimataifa cha anga na kusafiri takriban kilomita elfu moja kabla ya kudondoka katika eneo mahsusi la kiuchumi la Japan, mashariki mwa peninsula ya Korea. Kim Jong Un alitangaza kufanikiwa kwa jaribio hilo na kusifia kwamba hatimaye nchi yake imefanikiwa japo kwa kihistoria na kumaliza kufikia nguvu za nyuklia. Wanasayansi wanasema kwamba kombora wasong 15 lina uwezo wa kushambulia Marekani, lakini wakasema kombora hilo halitaweza kubeba kichwa cha nyuklia kwa sababu ni kizito mno. Viongozi wa Afrika na Ulaya wamekubaliana kuongeza juhudi za kuwarudisha nyumbani maelfu ya wahamiaji waliokwama nchini Libya na walio katika hali mbaya. Takriban viongozi 80 wa Umoja wa Ulaya na Umoja wa Afrika wamemaliza mazungumzo yao ya siku mbili nchini Ivory Coast hapo jana na kuahidi kupambana na kadhia ya uhalifu wa usafirishaji wa watu. Wamesema kwamba watawarudisha takriban wahamiaji elfu tatu na mia nane katika kambi mmoja karibu na Tripoli haraka iwezekanavyo. Meri Mgayo anayesoma ripoti kamili. Pamoja na hayo, maafisa wa Umoja wa Afrika wanasema kuna kambi nyingi zipatazo 42 kote nchini Libya zikiwapa makazi watu laki saba. Picha za televisheni zilizoonyeshwa na kituo cha Marekani cha CNN za mnada wa watumwa katika baadhi ya makambi zimeishutua na kuisikitisha ulimwengu na kuonyesha mahitaji ya hatua za haraka kuchukuliwa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameita biashara ya watumwa kuwa ni uhalifu dhidi ya ubinadamu na kusema wasafirishaji binadamu wanahusika zaidi na mitandao ya kigaidi kote Afrika Kaskazini. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema kwamba inasikitisha kuona kuna baadhi ya wa Wanigeria waliuzwa kama mbuzi kwa fedha kidogo. Amesema Wanigeria wote waliokwama nchini Nigeria na sehemu nyingine za dunia watarejeshwa nyumbani. Libya ni njia kuu inayotumiwa na Waafrika na raia kutoka mashariki ya kati kwenda Ulaya kwa kukimbia ugaidi na umaskini katika nchi za Afrika Magharibi, maelfu wanakufa kila mwaka kwa kujaribu kupita njia hatari ya bahari ya Mediteranean. Umoja wa Ulaya na Libya zinafanya kazi pamoja kuondoa hali hiyo, ikiwa ni pamoja na kuwasaka wanaosafirisha watu ambao mara kadhaa huwakimbia watu hao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa wa Marekani wameiambia VOA kwamba Marekani na Niger zimefikia makubaliano ya kuruhusu ndege zisizo na rubani za kimarekani kutumika katika kukabiliana na makundi ya kigaidi katika taifa hilo la Afrika. Makubaliano yalimalizika wiki hii na kuwa na upanuzi muhimu wa Marekani katika juhudi zake za kupambana na ugaidi barani Afrika. Bado haijathibitishwa kwamba ndege hizo zisizo na rubani zitatumika kufanya mashambulizi ama kufanya ulinzi. Mpaka sasa, Marekani ndiyo pekee inayofanya mashambulizi ya anga dhidi ya magaidi barani humo katika nchi za Libya na Somalia. Maafisa wanasema kwamba ndege hizo zenye silaha zisizo zenye silaha za nija zinaweza kuongeza uwezo wa jeshi kuwadhibiti wanamgambo wenye msimamo mkali magharibi mwa Afrika, ambapo kundi la Boko Haram la Nigeria, kundi la Al Qaida lenye makazi yake Algeria na kundi la Islamic State yanafanya shughuli zake katika eneo hilo. Na waziri mkuu wa zamani wa Italia, Silvio Berlusconi, ametakiwa kufika mahakamani kuhusiana na mashtaka ya kumpa hongo shuhuda kutoa taarifa za uongo katika kesi mia ya miaka mitatu iliyopita ambayo ilikuwa inamkabili kwa kulipia ngono kwa kahaba aliyekuwa chini ya umri wa miaka kumi na minane. Kesi hiyo ya waziri mkuu huyo wa zamani mara nne mwenye umri wa miaka themanini na mmoja imepangwa kuanza mwezi Februari katika mji wa Siena Tuscab, ikiwa ni muda si mrefu Berlusconi akitaka kugombea wadhifa huo mkubwa katika serikali kupitia uchaguzi mpya. Berlusconi, kiongozi wa chama cha mrengo wa kati wa kulia cha Forza, anashutumiwa kwa kumlipia, kwa kumlipa mpigaji wa piano anayeburudisha katika hafla ya Berlusconi ya bungabunga bunga kudanganya kuhusu ushiriki wa Berlusconi katika kununua ngono kutoka kwa kahaba aliyekuwa na umri wa miaka 17 mwenye asili ya Moroko ambaye pia ni mnenguaji. Matang matangazo ya kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ya hapa Washington DC unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www voa swahili.com na Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya ukimwi ambayo huadhimishwa kila mwaka siku kama jana tarehe mosi Disemba siku kama ya leo tarehe mosi Desemba nchini humo, licha ya kasi ya maambukizi ya ukimwi kupungua kwa kiasi kikubwa, kufuatia juhudi za kukomesha ugonjwa huo, vijana wanaotumia madawa ya kulevya kwa kujidunga sindano bado wako katika hatari kubwa ya kuambukizwa virusi hivyo. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana. Sida ni afisa wa mpango wa kitaifa wa kupiga vita janga la ukimwi hapa nchini wa Penelesi, kwa ufupi, anasema ukimwi bado ni tatizo la afya nchini Burundi licha ya juhudi za serikali kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa huo. E, afisa huyo kwa jina Rafael Shimirimana anayehusika na kampeni za kuhamasisha wananchi kuhusu hatari ya ukimwi anasema takwimu za mpango huo zinaonyesha kuwa kuanzia Januari mwaka huu hadi mwezi Juni watu zaidi Laki saba walipimwa ukimwi na elfu saba, mia saba na kumi kati yao walikutwa wana virusi hivyo. Makahaba, tabaka la watu wanaofanyia kazi mbali na familia zao na wale wanaoshiriki mapenzi ya jinsia moja, ni kati ya wale walio katika hatari ya kuambukizwa virusi vya ukimwi. Lakini mwanaharakati Erike Nsengiyumva wa shirika la abes linalopiga vita maradhi ya ukimwi anasema vijana wanaotumia madawa ya kulevya kwa Kujidunga sindano wako katika zaidi. Kubwa zingine na saa hii, tuko ku ya watu wenye wanatumia dawa za olevi, ya kutumia shindano na wako na Burundi tunajua, Burundi yore, kama mimi naweza kuwa na, eh, drugs kidogo alafu na na kupewa drugs. Sasa kitu kwa, aje, mimi kwa ile syringe na na naipatia ndugu yangu ungine umoja ko kwenye hotspot, alafu nao ungine napasia ungine. Maana yake kama mtu mmoja akiingia kwa kwenye wangine wako kama watu kumi, na huyo mtu mmoja iko na ukimwi, atatoka ameanduza ukimwi kila mtu mwenyewe iko hapo. Hata hivyo maambukizi ya ukimwi hapa nchini yamepungua kwa kiasi. Takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 0.76 ya wananchi ndiyo wanatembea na virusi vya ukimwi kwa sasa, wakati ambapo mwaka 2003 walikuwa asilimia 2.7. Hatua hiyo ni kutokana na juhudi za serikali na wafadhili wake kukabiliana na janga hilo. Mafunzo yameenea kila kona na baadhi ya vijana wamechukua tahadhari. E, mimi nimeshajipimisha, nilikuta kweli niko sawa, niko sawa kabisa, sina ngoma, lakini inipa e, somo kwa sababu anzia hiyo siku hivi kweli siwezi nika nakuwa naanguka mavili au nakuwa najichunga sana kwa sababu unajua hali ya maisha yangu. Lengo la serikali ya Burundi hadi mwaka elfu mbili na ishirini na tano ni kuhakikisha kuwa asilimia tisini ya wananchi wanajua hali yao ya afya, huku asilimia tisini ya waathiriwa wanaotembea na HIV wakiwa tayari wameanza kutumia dawa za kudhofisha virusi hivyo. Hayo ni wakati hii leo mosi Disemba, Burundi inajiunga na mataifa mengine kuadhimisha siku ya kimataifa ya Ukimwi. Aidana Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Shukran sana msikilizaji, kuendelea kufuatana nasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Matangazo hayo unaweza kufuatilia pamoja na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tupo katika Facebook na Twitter, lakini sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Kundi la wawakilishi wa chama cha Republican linaandaa barua ya kumshawishi kumsihi spika wa bunge kutafuta namna ya kushughulikia suala la vijana laki nane walioletwa Marekani wakiwa watoto ndani ya mwezi huu hadhi yao ya uhamiaji ipo katika hatihati kutokana na sheria inayowapa hadhi kumalizika mwishoni mwa mwaka huu. Bunge lilikuwa na masuala mengi ya kushughulikia. Rais Donald Trump alibatilisha sheria ya mpango wa kuwapa vijana hao hadhi ya uhamiaji ya ukazi inayojulikana kama Daka mapema mwaka huu na kutaka bunge kupitisha sheria ambayo itawapa wote wanaomba ukazi wa kudumu Marekani kabla ya mpango huo kuisha hapo Machi mwaka wa 2018. Na maafisa wa Uturuki wanafanya kazi hadi muda wa ziada kudhoofisha ushuhuda uliotolewa katika kesi ya New York ambayo inamhusu Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan na maafisa waandamizi ya hongo ya mamilioni ya dola iliyotolewa kuisaidia Iran katika vikwazo vyake iliyowekewa. Maafisa wameelezea kesi hiyo kuwa ni ya kutengeneza na kiongozi wa dini Fethullah Gulen aliyeko uhamishoni hapa Marekani ili kuidhaufisha serikali ya Uturuki, ambapo tuhuma hizi zimepingwa na maafisa wa Marekani na waendesha mashitaka. Hata hivyo, inaweka uhusiano baina ya Marekani na Uturuki katika hali isiyo nzuri ambao umekuwa ukidhoofika toka jaribio la mapinduzi ya Uturuki hapo Julai mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Uturuki imekuwa ikipanda wakati mgumu wa kufanikisha kwa Gulen kurudishwa nchini mwake, kukutana na shutuma za kupanga jaribio la mapinduzi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika. Mbali na matangazo haya, unaweza kutufuatilia tena hapo baadaye katika VOA Express, matangazo yetu ya jioni na kipindi chetu cha Kwa Undani. Wanajeshi watano na polisi watano wameuawa nchini Kamerun, katika maeneo mawili yanayozungumza Kiingereza. Wanamgambo wanaotaka kujitenga wamedai kuhusika na shambulizi hilo. Mwandishi wa sauti ya amerika Edwin Kidzeka anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Waziri wa mawasiliano wa Kamerun, Isa Chiroma, amesema watu waliokuwa na silaha walivamia ujumbe wa kijeshi uliopelekwa kutoka Yaunde katika harakati za kulinda amani kwenye maeneo yanayozungumza Kiingereza kusini magharibi mwa mji wa Mamfe Novemba 29 asubuhi na kuua wanajeshi wanne Mwanajeshi mmoja alijeruhiwa vibaya, alitoroka na wavamizi waliiba silaha nyingi. Shambulizi la pili lilifanyika huko Eyo Mujok, sio mbali na Mamfe, mapema Alhamisi asubuhi na kuua polisi watano na mwanajeshi mmoja. Chiroma alithibitisha kwamba kundi lenye silaha lililokuwa linapigania uhuru katika maeneo yanazungumza Kiingereza huko Cameron limedai kuhusika. Kundi hilo limedai kuwa linatoka katika kundi lingine linalojulikana kama Skaku. Tunafanyaje majadiliano na kundi ambalo nia yake ni kutaka kujitenga katika taifa halali na kutambulika kimataifa? Jiroma amesema. Rais wa Cameroon Paul Biya amepeleka majeshi zaidi katika eneo hilo ili kuhakikisha amani na kuwepo na kuwasaka washambuliaji. Amesema serikali inauliza watu kutoa maelezo walionayo ili kuwezesha kukamatwa kwa wauaji hao. Shule zimefungwa kwenye maeneo hayo yanayozungumza lugha ya Kiingereza, kaskazini magharibi na kusini magharibi, tangu Novemba mwaka jana, wakati mawakili na waalimu walipoitisha mgomo ili kushinikiza kusitishwa kwa kile walichokita matumizi zaidi ya lugha ya Kifaransa katika eneo Ghasia zilizuka wakati watu waliotaka kujitenga walipoungana na kudai uhuru wa moja kwa moja katika eneo. Rais Biya amewahi kusema kuwa hata kuwa na mazungumzo na mashauriano kwa ajili ya kuundwa taifa lingine, na kwamba Kamerun ni moja na haiwezi kugawanyika. Wakati kundi la wanaotaka kujitenga nalo na limesema katika mitandao ya kijamii kwamba litazungumza na rais Biya tu kwa masharti ya kujitenga pekee. Katika siku za karibuni Israel imeonekana kuchukua kila nafasi kuimarisha uhusiano wake na mataifa Afrika, ya Afrika. Ziara ya wiki hii ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu nchini Kenya ikiwa ni mojawapo. Harrison Kamau amezungumza na mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Abdul Fatah Adi akiwa nchini Iran, na kwanza akamuliza hatua hizo zimechukuliwa vipi kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Kwa mtazamo wa baadhi ya wafuatiliaji wa masuala ya mashariki ya kati baada ya Israel kukwama katika sera zake katika eneo hili hasa kutokana na upinzani ambao imekuwa ikiendelea kupata kutoka kwa wananchi wa mataifa ya Kiarabu kwanza, kuanzia ndani ya ardhi za Palestina, yameshuhudia kile kinachojulikana kama machipuo ya Kiarabu yaliyoleta mabadiliko ya tawala katika sehemu mbalimbali. Hivi sasa inaonekana Israel imeamua kuelekeza macho yake katika eneo la bara la Afrika. Eh, katika suala la upande wa kisiasa ni kwamba, kama inavyojulikana sasa hivi, kimataifa imeanzishwa kampeni kubwa ya kuisusia Israel kutokana na sera zake za kukalia kwa mabavu ardhi za Palestina. Na mwamko huu umekuwa ukipata nguvu siku hadi siku katika maeneo ya nchi za Kiarabu, na vile vile umevuka mbali hata kufika katika baadhi ya nchi za Ulaya pia inaonekana kwamba bara la Afrika pia upande wa kibiashara limeelekea sana kwenye mataifa ya Asia kama vile China na Japani. Unaonekana kwamba labda pengine Israeli inajihisi kwamba inatengwa kibiashara na mataifa mengi ya Afrika, na ni wakati wa kurudi na kurejesha uhusiano wa kibiashara moja kwa moja na mataifa hayo. Bila shaka, Israeli nayo sasa inataka tafute maeneo ya uwekezaji wa kiuchumi katika bara la Afrika. Bara la Afrika linajulikana kwamba lina utajiri mkubwa wa maliasili, madini na hata maeneo yenye rutuba nyingi kwa ajili ya masuala ya kilimo nayo itakuwa inafuatilia mkondo huo katika suala hili la kutafuta kupanua uhusiano wake na nchi za bara la Afrika. Hivi majuzi wakati wa kuapishwa kwa rais Uhuru Kenyatta nchini Kenya, tuliona ziara waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, lakini kutokana na ushauri wa walinzi wake walisema kwamba hali ya usalama kwake walikuwa wanaihofia kidogo, hivi kwamba yeye hakuenda uwanjani, alienda kwenye karamu baadaye katika Ikulu. Kwa nini kunakuwa kwamba kuna maswala yanayoangaziwa zaidi ya kiusalama kuhusu rais Israeli. Fikra za walio wengi duniani zimekuwa na mtazamo mbaya na mtazamo hasi kuhusiana na Israel, hasa hasa kutokana na sera zake za kukalia mabavu ardhi za Palestina, jinai inazofanya dhidi ya wananchi hao hasa katika eneo la ukanda wa Gaza ambalo kwa muda wa miaka saba sasa limewekewa mzingiro wa kila upande na Israel. Sasa hivi tunapozungumza, wewe huko katika nchi ya Iran ambayo uh kwa, kwa kawaida ni hasimu mkubwa wa kisiasa wa Israel. Je, a, swala ama hatua ya Israel kupenya kwenye bara la Afrika linachukuliwaje katika nchi hiyo ya Iran? Hapa wanaziangalia sera na harakati hizo za Israel kwamba ni mkakati unaolenga kutafuta ushawishi barani Afrika, lakini pia baadhi ya wachambuzi wa mambo hapa ndani wanahisi kwamba Israel inataka kutumia fursa hiyo kuchochea mielekeo ya kuunga mkono harakati za makundi ya kigaidi katika nchi mbalimbali za bara la Afrika. Ni mwanahabari na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Abdul Fatah Id akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Tehran nchini Iran. Katika makala ya VOA Mitaani hii leo tunazungumza na vijana huko nchini Kenya kuhusu suala la uhusiano wao mtaani na vyombo vya usalama nchini humo ikiwemo polisi na utawala. Wakati wa kampeni za kisiasa na hata wakati wa uchaguzi mkuu, polisi walionekana kulaumiwa kwa madai ya kutumia nguvu kupita kiasi, miongoni mwa lawama zingine. Wakati jamii inapojaribu kurejesha uhusiano mwema baina ya polisi na wananchi, vijana wameamua kujadili kwa kina jambo hilo. Mwandishi wetu Salma Muhamed amezungumza na vijana hao. Kwa majina, anaitwa Meselemani Ali kutoka Majengo Mvita. Uhasama huko kwa sababu hakuna maelewano mazuri katika vijana na mapolisi, kwa sababu polisi hawajatuweka karibu kiwao, wanachukulia sisi vijana ndo maadui zao. Mi majina anaitwa Said Salim hii issue ilikuwa tunaizungumzia ni kama ani, polisi na mayouth wametengana kwa sana. Haswa polisi anamchukulia youth, kama ani, suspect wa kwanza katika kila jambo linalotokea katika nyanja zozote zile. Yaani anaona youth ndo ndo mtu wa kwanza kumsuspect. Na kati tungekuja pamoja naona kungekuwa na amani na pia youth angesaidia angemsaidia polisi sana katika kufanya utafiti wowote wake anaotaka na kuleta amani pia katika nchi. Njia moja ama nyingine, ndiyo nimekuwa na hofu ya kuapproach polisi kama kijana, labda mimi nina shida fulani eh. Shida yangu inafaa niende, ni approach polisi The moment nafika police station maybe naeleza chenye kimenitokea, ama matukio yenye amenitukia, si nimemtaja yule suspect ambaye amenifanyia labda hicho kitendo, mimi sina uwezo, labda mimi ni mlala hoi. Utakuta baadaye yule akiletwa suspect, maybe atoe ongo ama kitu kidogo, hiyo kesi inarushwa. Nani anabaki akiumia? Mimi kama nilietokea na hilo jambo. Kuna venye napata hata mi naweza nikakuwa nimeibiwa, lakini sasa una, sasa kama venye nimenyoa nimenyoa nimenyo, hivi lakini siwezi nikafikiria nika kwenda polisi. Yaani, physical appearance najua aweza akanishuka akaniita mhalifu, akani mistake kama mi ni mwizi. Sasa baada ya kutatua ile shida imenipeleka kule Ataanza kunijudge tayari. Sasa unaona hapo, watu wezi tukaniniwa tuka mi na polisi. Sasa sisi ni vijana bana, sisi tunanyewa kulingana na trend bana, wezi ukaniambia ninywe kipara kati, mi ni kijana bana, itafika wakati pia mi nitabidi nzitoe, nitakuwa nsha kuwa mi naona sababu ni ile uadui yuti. Kama sasa, kama mimi ndugu yangu amefanywa ubaya, pengine si mimi, limemtokea ndugu yangu ama jirani yangu. Sasa ile kumtokea jirani yangu ama ndugu yangu, alafu kusiletwe suluhu kati yake sasa mimi inanijenga uadui, namuona yule polisi kama adui ya, adui yangu ya na yule polisi ananona kama yule jirani yake anaweza fanya vile, basi pia yule anaweza fanya hivyo ananichukulia mimi kama adu, lakini ajui kama yule labda jirani ni tabia ni, ni, ni yake peke yake, si yangu. Suluhu yenye mimi naona tunaweza pata ni kama tukileta pamoja vijana na hao polisi, sisi kama vijana tuseme yale ambayo yametukumba, yale ambayo yanatuudhi na jinsi ambao wao wangefaa wafanye vitendo vao, ili na sisi turidhike, basi hapo tunaweza kupata suluhu. Mingilipenda especially zangu hawa wawe karibu na youth sana, walete youth karibu na kila jambo lao katika kila meeting zao conference zao, yani wasikose kuita youth karibu, yani wajue chenye kinaendelea, na pia wajaribu pia hiyo kusisitiza sheria, wajue watu wengi hawajui sheria, pia ajue kifanywa kitu fulani, ajue ataripoti vipi, ama ajue atafanya vipi. Sasa hiyo ni nzuri pia, kuwaleta youth, yani wachuk kama wa maadvoketa, kwa wengine waweze kuwaelimisha wenzao kuhusu sheria, mtu anavyotaka kuripoti, mtu anavyotakiwa kufanya kitu fulani. Sisi ni vijana most, sisi vijana wote tuna msukumu hatuwezi fanya kitu kwa ajili yetu. E, kufanya kitu, nimekaa nikafikiria, nikafanya, especially kitu kibaya, lazima kuna msukumo. Hasa the moment kijana amefanya kitu ambacho ni cha uovu, ambacho akipendezi, si rait ya ule polisi kumshika na kumharasi. Naelewa ni kukaa chini na yeye na kumuuliza kile ambacho kilikusukuma wewe mpaka ukafanya abcd nini, ni, ni. <muchika> Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Matangazo ya kumekucha Afrika yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Baada ya sekunde chache zijazo, mwenzangu Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Wanajumuiya wa Troika inayoundwa na Norway, Uingereza na Marekani wametoa taarifa hapo jana ikisema pande zote nchini Sudan kusini lazima zimalize ghasia ikiwa ni ahadi ya yao kwa taasisi ya HLRF yenye kufanya upatanishi ambayo imedhamiria kutekeleza mpango wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na tano licha ya kwamba mpango huo unaonekana umeshindikana kutokana na mapigano kuendelea nchini Sudan Kusini. Nafasi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Rex Tillerson, kwa mara nyingine tena inaonekana ipo mashakani, kufuatia ripoti mpya kwamba Rais Donald Trump anataka kumvua wadhifa huo na nafasi yake kuchukuliwa na mkurugenzi wa idara ya ujasusi ya Marekani CIA, Mike Pompeo, katika wiki kadhaa zijazo. Magazeti kadhaa yamenukuu maafisa wa White House ambao wamekataa kutambulishwa ok, wakidai uhusiano baina ya rais Trump na Tillerson umedhoofika katika mwaka huo, na rais Trump anapendekeza kumpa mkurugenzi wa CIA wadhifa wa, wa waziri wa mambo ya nje ambaye wanaelewa naye zaidi. Korea Kaskazini imetoa mkanda wa video hapo jana ikimwonyesha kiongozi wake Kim Jong Un akiangalia jaribio la makombora ya masafa ya mbali. Kombora la Wasong 15 lilirushwa mapema Jumatano asubuhi katika kituo cha majaribio kaskazini mwa mji mkuu Pyongyang. Kombora hilo jipya lilifika umbali wa angani wa kilomita elfu nne mia tano mara kumi zaidi ya umbali wa kituo cha kimataifa cha anga na kusafiri takriban kilomita elfu moja kabla ya kudondoka katika eneo mahsusi la kiuchumi la Japan katika penyusula ya Korea. Ulikuwa unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Hapa studioni nilikuwa na mwenzangu Idi Ligongo. Mwelekezi wa matangazo ni Saida Hamdun. Mimi hapa ni Meri Mgawe. Sisi sote kwa pamoja tutatakieni nyote ya asubuhi njema.