kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc siku ikiwa siku poa kabisa siku ya kwanza ya disemba mwaka wa 2017 jina langu harrison kamau na mimi naitwa Sandey Shomari. Siku ya Desemba mosi kama alivyosema Kamau ni siku ya Ijumaa, mtazamaji na msikilizaji, na leo ni siku ya kuadhimisha siku ya ukimwi duniani. Hii leo tunazungumza na kuangalia mambo yaliyofanyika, nini kinaendelea, nini kinapatikana, kuna vita ya ukimwi imefikia wapi mpaka sasa. Basi moja kwa moja hayo na mengine mengi tutayazungumza. Lakini je, kwa upande wa wale wanaharakati wanazungumza nini kuhusu vita hii dhidi ya mapambano ya ukimwi? Tujaribu sana ule mtu ambaye wamejitokeza kama mimi ajaribu kuelimika waelimishe alim, wale wengine. Wakati huo huo, ikiwa ni mwisho wa juma, kama ilivyo ada yetu, kuna jicho ambalo humulika swala fulani katika maisha ya kila siku. Je, jicho leo linamulika nini? Watu wanapungua nguvu kwa sababu huwezi eh, kuchekesha ili wato furahi sana kama una njaa. Sasa njaa imetanda ime kwa hiyo mtu mtukukaa na kutengeneza kitu kipya hakiji kichwani kwa sababu kila saa anatafuta unga wa watoto wake wakale ugali. Basi vidokezo tu Sunday, haya mambo ni mengi kweli, kama usikia mm -hmm. Vidokezo hivyo. huyo ni msanii wa nchini Tanzania akieleza, kama kuna njaa, ndugu yangu, kazi ya usanii pia inakuwa ngumu lakini mengi yataendelea kuzungumzwa hapo baadaye, watazamaji wetu wakiungana nasi na moja kwa moja. Basi tukianza katika siku hii ya leo, kama, kama tulivyoeleza po awali ni siku ya ukimwi duniani. Mengi yanafanyika dhidi ya, ya mapambano na ukimwi. Kuna taarifa za baadhi ya maeneo kama wanasema kwamba maongezeko ya maambukizi yameonekana maeneo mengine, kuna kupungua, lakini maeneo mengine bado kuna changamoto za kuongezeka maambukizi basi moja kwa moja tuungane naye Huba Abdi akiwa nchini Kenya, hususan eneo la kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Karibu sana Huba Abdi, tueleze siku ya ukimwi imeadhimishwa vipi katika eneo lilopo? Naam, shukran sana wenzangu Harison na Sande nikiwa eneo la Washington kule, mimi nikiwa hapa Garissa siku ambayo ikiadhimishwa na la ajabu ni kuwa wale waliofika katika hafla hii ya leo ilikuwa ni vijana wadogo sana kuanzia umri wa miaka kumi na tano na hadi ishirini na tano jambo ambalo linawashangaza wakuu ambao walikuwa wanasimamia hafla ya leo ambapo walitarajia kuwa ni wazazi na watu wazima waongeza kufika katika hafla ya leo labda kile kini ambacho kimefanya vijana wadogo kufika katika hafla hii ni kuwa jamii ya wasomali imekuwa ikiona kuwa ugonjwa wa ukimwi hawezi ukapata vita hao, labda upate watu wengine. Kwa hivyo Waingereza kwa lugha Ingereza labda wanatumia neno imiu kwamba mwili wao hawezi kupata ugonjwa huu, ndiposa idadi ambayo ilifika pale ilikuwa ni watoto wadogo sana ambao walifika. Lakini kwa wakati mwingine wanaona kuwa e, hata kama watoto wamefika pia, labda ujumbe unaweza kufika pia kwa wazazi. Na labda tuate kauli ya Waziri wa Afya Ahmed Nazir Omar ambaye aliweza kuzungumzia swala hili ambalo jamii ya Somali imesesha kwamba ugonjwa wa ukimwi hawezi kuwapata jamii ya Somali katika Garissa. Huwa inawezeka, unajua ni Garissa, ile takwimu tuko nazo ni ya kwamba chini ya asilimia moja wa watu ndio wameambukizwa, watu eh, kama elfu tatu ndio wameambukizwa na, na huu ugonjwa. Tukiangalia kama, na sehemu zingine za Kenya, ni ya chini kabisa, lakini tukiangalia sisi kama jamii wanaoishi mkoa wa kaskazini mashariki ama watu wa Garisa kaunti, hiyo asilimia moja ni zaidi, ni juu sana, maanake tuko katika hali ya hatari kama watu hawaelewi ugonjwa, na bado wako na itikadi zuni, wanasema ya kwamba hawajaamini eh, ugonjwa kabisa kabisa. Uh, huba sijui kama kidogo unaweza ukafafanua, kwa nini wanasema kwamba jamii ya Wasomali ni vigumu kuwa wakipatwa na ugonjwa huu wa ukimwi? Ni kutokana na tabia, labda hawana tabia ambazo zinaelekea kuhatarisha kuambukizwa ama kupata maambukizi mapya. Ni kwa nini inakuwa tofauti na jamii zingine na jamii na, wa somali kwa ujumla na pia tuseme labda kwa Waislamu uh, wanaona kwamba wao ni wasafi sana, labda kajia zao ni nzuri sana kuliko wengine. Kile ambacho wanasahau ni kwa kulingana, na waziri wa afya anasema tayari watu elfu tatu katika kaunti ya Garissa wana wa, virusi vya ukimwi, siapo wamejificha kwa sababu wanaona wakijitokeza kuonekana imekuwa ni vipi wao wanapata ugonjwa huu, na jamii wasomali wanaonekana ni watu ambao wako na nidhamu. Kwa hivyo ni ugonjwa ambao unapata mtu yoyote ule, ni ugonjwa wa kawaida kama walivyoweza kusema wakuu ambao wame leo kama vile Omar Majama na wanasema kuwa kujificha kwa jamii Wasomali kumeweza kukufanya ugonjwa huu kusambaa pia zaidi na vilevile, wametoa hamasisho kwa kinamama wasingoje tu uh, wakati ambapo wako wajawazito ndipo waweze kujua kuwa na hali yao ya wa, wa, wa javajuti, kiafya na mkizaji akipata kumsikia bwana Oma kuweza kupata pia kauli yake, ambapo wanasema kwa idadi ya watoto pia wadogo ambao wanazaliwa pia wanapata virusi vya ukimwi. Tunao zaidi ya vijana ambao wanapata maambukizi zaidi ya vijana mia mbili na hamsini kwa kila mwaka maambukizi mapya, na pia katika uh, watoto ambao, hilo ni lengo lazima tulitimize, kwamba hakuna mtoto anazaliwa akiwa na virusi lakini kwa bahati mbaya katika Garissa County tunaona kwamba idadi ya watoto ambao wanapata virusi pia imeongezeka kwa asilimia zaidi ya mia moja. Uh, asanti sana Huba Abdi, uh, kwa maelezo mazuri hayo, lakini siku hii inaadhimishwa kote ulimwenguni. Hebu tusikie katika taifa jirani la Tanzania, Tanzania, baale, George Njogopa yuko pale Dar es Salaam Tanzania, tayari kabisa kutueleza maadhimisho na taarifa zinaeleza nini kuhusu maambukizi. George Njogopa, karibu VOA Express. asante sande. ni kwamba kama inavyofahamika duniani, leo ni siku ya maadhimisho, siku ya ukimwi duniani, na ripoti zilizotolewa leo zinaonyesha kwamba idadi ya maambukizi inaongezeka hasa, lakini kwa makundi ya vijana ambao wamekuwa wakishiriki mara kwa mara Uh, ngono zembe wanaposema wenyewe wa wataalamu, kwa hivyo wasiwasi ni mkubwa sana, lakini upande wa pili kuna habari njema. Wanasayansi wamekuwa wakipiga hatua katika utafiti wa kutafuta chanjo ya kudhibiti maambukizi haya. Wanasayansi, kwa mujibu wa Dr. Dorin Mloka, ambaye anatoka chuo kikuu cha afya ya jamii cha Muhimbili, wanasayansi hao wanaendelea kufanya utafiti ili kuweza kubaini namna chanjo hiyo itakavyoweza kufanya kazi kuzuia maambukizi hapo baadaye kama anavyosema. Sasa hiyo chanjo bora iko kwenye mkakati wanaotengeneza, hiyo itachukua miaka mebi mitano sita kutoka sasa, lakini tumeona kwamba kwa kutumia ile njia tulivyoingiza, uh, kinga ya ukimwi tumepata mafanikio bora. Tumeweza kuonyesha kwamba kinga ya mwili inapanda, sio kwa kiwango tunachohitaji, lakini inaonesha ni bora kuliko zile chanjo za awali walizokuwa wanazotumia. Na ba. George, hebu George tueleze katika taarifa hiyo, yapi ambayo inasema kuhusiana hii. Naam, mtaalamu huyo pia amezungumzia kuhusu kuanza kutumiwa kwa dawa mpya ya DTG ambayo imeanza kutolewa nchini Kenya, ni ya kufubaza makali ya ukimwi. Anasema kwamba Tanzania bado haijaanza kutumia, kama anavyofafanua ndio hivyo, na sisi ndio maana tunafanya hizi tafiti za usugu wa dawa za za ukimwi hapa Tanzania, tuthibitishe kwamba sisi tuko sawa na Kenya au bado sisi tunaweza ku, in, tuanza kutumia hizo dawa mpya, kwa sababu kuingiza dawa mpya pia ni gharama kwa wananchi na serikali inalipia hiyo gharama. Sasa huwezi tu kuingiza dawa bila kuthibitisha kwamba kweli unahitaji. Wataalamu pia anasisitiza umuhimu wa kutumia tafiti kuweza kutumia kutumia tafiti ili kudhibiti maambukizi haya. Kama anavyosema Profesa Ngoma kutoka chuo kikuu cha Muhimbili cha tiba, anasisitiza zile tafiti zisibaki tu kwenye ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, library zikipata vumbi, lakini zile tafiti ziweze kusambazwa kwa wale wanaotunga sera, kwa wale wanaotoa maamuzi na kwa jamii nzima ili ijue ni kitu gani kinachoendelea na nini kinawezekana kikafanyika kutokana na tafiti hizo, ili kubadilisha aidha zile dawa ambazo zimeonekana hazisaidii sana, au vile vitu ambavyo vinahatarisha afya zao, vihatarishi, ama ule mfumo wa afya uweje, ili wafikie watu wengi. George Njogopa a tali Bungoma akifafanua umuhimu wa kutumia tafiti katika maswala haya ya kutambua na kubaini chanjo ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI. na kushukuru sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam na kutakia siku njema. Basi tuangalie katika habari za dunia kuna nini kama Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amewateua maafisa wa juu wa jeshi kwenye baraza lake la mawaziri. Tangazo hilo lilitolewa Alhamisi usiku kwenye televisheni ya taifa, inayosema kwamba Mugabe mwenye umri wa miaka 93 alitawala Zimbabwe kwa miaka 37 alijiuzulu kwa msukumo wiki iliyopita baada ya kuondolewa madarakani na jeshi na kukosa uungaji mkono wa bunge katika chama chake cha ZANUPF. Subusio Moyo, jenerali wa jeshi alitangaza kuchukua udhibiti kwenye televisheni ya taifa na kutangaza kuzuiwa Mugabe kubaki nyumbani. Ameteuliwa kuwa waziri wa mambo ya nje na mkuu wa jeshi la anga. Perens Shiri ameteuliwa waziri wa ardhi na kilimo na ambaye amehusishwa pia na mauaji halaiki kwenye utawala wa Mugabe. Krisi Muzavanga, kiongozi wa wapiganaji wa zamani aliyepigania uhuru na Mugabe, ametangazwa kuwa waziri wa habari. Kundi moja la watu waliokuwa na silaha nzito nzito za mauaji ya kujitoa mhanga limevamia eneo la chuo kikuu kimoja kaskazini magharibi mwa Pakistan mapema leo na kuua watu tisa na kujeruhi zaidi wengine thelathini na watano. Jeshi limesema katika taarifa yake kuwa askari walipambana na washambuliaji hao mjini Peshawar kwenye eneo la chuo na kuua wote magaidi wanne. Madaktari katika hospitali ya mji huo wanasema wamepokea wanafunzi kumi na moja waliojeruhiwa huku polisi mmoja na mwandishi wa habari pia wakijeruhiwa. Kulikuwa na jumla ya wanafunzi sabini wakati wa shambulizi hilo. na Papa Francis aliwapo upadrisho wa padri 16 katika misa kubwa iliyofanyika uwanjani katika mji mkuu wa Bangladesh. Watu wanaokadiriwa laki moja walihudhuria misa hiyo katika uwanja wa Subawardi Udian mjini Dhaka. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani alitarajiwa kutana na wakimbizi wa Kiislamu wa Rohinja baada ya misa hiyo ya Alhamisi. Na licha ya ukosoaji kutoka Washington juu ya ukandamizaji wa Kambodia dhidi ya upinzani na shutuma kwamba Marekani ilisaidia katika njama za kuangusha waziri mkuu Hunsen, balozi wa Marekani William Hed amesema uungaji wa Marekani kwa uchumi wa Kambodia hautaathirika kamwe. Heid ameambia VOA kwamba kazi ya ubalozi wa Marekani ni kuimarisha mahusiano ya pande zote mbili na hilo linabaki kuwa jambo muhimu. Amesema kwake yeye hatua inayofuata ni kusaidia kuunganisha sekta ya teknolojia ya Cambodia. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nafurahi kupata wengi wakisema kwamba wanaendelea kutupata kwa njia mwafaka kutoka maeneo mbalimbali mbali. Na sasa kama tulivyosema awali, siku ya ukimwi inaendelea kuadhimishwa duniani, ikiwa Disemba tarehe mosi. Tumeangalia masuala ya Kenya, Tanzania na sasa ni wakati wa kupeperuka moja kwa moja hadi Uganda, kule Uganda. Na Uganda kule kuna sana mm. wakati miaka ya 80. Naam, sasa wamekuwa kupata mafanikio lakini je, kuna hali ya namna gani hivi sasa? Kuna changamoto gani na hali ikoje? Tuungane na mwandishi wetu kulitupa taarifa zaidi. Kenneth Bwire, ukiwa Kampala, karibu sana VOA Express. Hebu tueleze hali ikoje na siku imeadhimishwa vipi huko Uganda. Harrison, na Sande Uganda, ni kwamba unajua, Uganda ndio ilikuwa kitovu cha maambukizi haya ya ukimwi katika no. jumuiya ya Afrika Mashariki mnamo mm -hmm. miaka themanini, hapa ndio maambukizi yalikuwa makubwa zaidi. Hii leo wanaadhimisha siku hii kwa kusherehekea kwamba mafanikio makubwa sana yameweza kupatikana, hatua zimepigwa. Baada ya watafiti kuharifu kwamba maambukizi yameweza kupungua kwa kiasi cha asilimia tisini na hivi sasa tunazungumzia kwamba ni asilimia karibu sita hivi ya raia ambao wameweza kuambukiza ugonjwa huu, ikiwa imepunguzwa zaidi hata ikilinganisha na miaka miwili ilivyopita na e, watafiti hao wanaeleza kwamba mbinu nyingi zimetumika ikiwemo kuwatahiri wanaume, wagonjwa kuwekwa kwenye dawa za kupunguza makali ya ukimwi, yani ARV moja kwa moja wanapopimwa na kugunduliwa kuwa, kinga watoto wanaozaliwa dhidi ya maambukizi, na kampeni ya kutaka watu kujipima na kujua hali zao ama hali yao ya maambukizi, amesema Profesa David Serwadda, ambaye ni mtafiti mkuu, na hivi alivyozungumza kidogo katika lugha ya Kiingereza. In HIV, in, in HIV maambukizi ma, ma yamepungua zaidi na wanalenga kuhakikisha kwamba wanafika asilimia sufuri ifikapo mwaka elfu mbili ishirini Harrison na Sunday, na, na, na kutokana na hilo basi, mapendekezo yalivyo, hali inavyoonekana kwamba kwa hivi sasa changamoto zote ambazo zinaonekana zinakumba Eh, huko raia wa Uganda katika mapambano, changamoto ni ukosefu wa hizi dawa za kupunguza makali ya ugonjwa wa ukimwi ARV. Kila mara kuna kuwepo na uhaba kwamba dawa hazipo, na wakati ambapo hata wa, wa, wa, wa, ma, madaktari wamekuwa katika mgomo, wale wagonjwa wa ARV walikuwa hapati dawa hizi. Changamoto ya pili ni kwamba hii mpira ya, ya, ya, ya kufanya ngono pia imekuwa ikiadimika kila mara, na la tatu ni kwamba hapa watu wanapenda starehe sana kiasi kwamba vijana wanaanza kujihusisha na ngono hata wakiwa katika shule za msingi. Hivyo wanasema kwamba hii itabidi sasa watu wabadili tabia, la kwanza. La pili wahakikishe hizi dawa zipo. La tatu kama huwezi kujizuia, kama huwezi kuwa mwaminifu, basi ni lazima watu watumie mpira ya ngono. Lakini la kusisitiza zaidi ni kwamba wanaeneza kampeni ya kutahiri vijana kote nchini Uganda na yeyote anayepatikana kwamba ameambukizwa Ukimwi, moja kwa moja, ukubali usikubali, unawekwa kwenye hizi dawa za ARV. Sante na kushukuru sana, Kennes Bwire, moja kwa moja kutoka Kampala, Uganda, na kutokea shughuli njema. Asante sana, karibu sasa. Unasikia kwamba kuna changamoto aina tofauti. Umesikia kwamba kuna wengine bado miongoni mwa jamii uh, wanasema kwamba hawajakubali kwamba kuna ugonjwa huu. Wengine wanasema hmm, kamwe sisi, uh, hatuko katika kundi hili la kupatikana. Wengine nao wanakubali na, wana na wengine unasikia pia kuna shughuli za kutahirishwa. Kwa hivyo, um, kuna njia nyingi ambazo ugonjwa huu umepambana na, na, na, na, na, na pia unajua kamao kile kitu ambacho kimetokea hivi sasa baada ya watu wengi kupata hizi ARV na kuishi eh, kupata matumaini ya maisha pamoja na dawa, kitu ambacho kimewafanya watu wafikiri kwamba ah, ah. Pengine ugonjwa si hatari kama ulivyo hapo awali. Kwa hiyo unajikuta watu wanafika hali oh, ya kujisahau tena au kutoogopa eh, katika hali kama hiyo, unaona, kwa sababu maendeleo yamekuwa ni mengi sana, lakini nafikiri hili kamao litazungumzwa kwa kirefu zaidi leo kwenye live talk saa moja na nusu usiku jioni. Msikilizaji, mtazamaji, usikose kuungana nasi tutakapokuwa kizungumzia e, changamoto, maendeleo, hali ilivyo, hali ikoje kutokana na ugonjwa huu wa ukimwi mpaka hivi sasa. Kweli kabisa, naona tunakaribia wakati ambao unasema VOE Express haikwendi <laughs> bila lakini ngoma. Bila ngoma haikwendi. Lakini kabla, utueleze kibao ni kipi? Yeah. Nawashukuru hapa Adam Ali, naona kwamba anasema Adam Ali unasema toka Tabora, unasema kwamba uh, unatupata kwa njia iliyo nzuri kabisa, Lucy Swetu, na kuona pia ukiwa Tabora. Watu wa Tabora kweli hapa naona wako hey, juu Joseph Elika anasema sawa kabisa. Mambo Maduhu, Kitula Daniel Tui, John Kembwe, Denis Shayo, Musa Sadiki pamoja na wengine wengi, asante sana kwa kuendelea kutazama na kusikiliza VOA Express kutoka maeneo mbalimbali ya ulimwengu huu. Lakini sande nam, tuangalie mambo ya muziki ya ngoma. Na ngoma nzito kweli kweli. Mm -hmm. Leo basi katika ngoma tunapromosha kitu kutoka kwake mwanamuziki anaitwa Jumbe Hamza aka aks <laughs> au Tzedi TZ. Yeah. Mara nyingi akija hapa studio kwa sababu yuko hapa, anaishi hapa Marekani, anapenda, mi napenda kumwitaga mwana wa Kiambi. Jina mm -hmm. lake mwana wa Kiambi, hiyo ina maana yake utakuta eleza baadaye naye mwenyewe. Sasa nakuja na kibao chake naitwa I am the man, huo wimbo ni video ambayo ameitoa sio muda mrefu sana. Ni wimbo ambao upo lakini, hii ni video yake ambayo ameitoa sio muda mrefu. Tusikie hicho kitu. I'm the man. I'm the man on the asema I am the the man, yeah, nakwambia, the man sio mchezo, vitu vinaanguka. Hii imetengenezwa sio mchezo, ukiangalia hata hii kitu na vijana hao wanavyocheza, shughuli imepangwa ikapangika. Anasema I am the man, na ni kweli. Nikitokea kule kule Tanga Mahere, maana kwao kufanya vitu vyake, na bila shaka. Basi moja kwa moja, msikilizaji eh, hiyo ni jumbe Hamza aka akifanya uh, vitu vyake na kitu hicho, I am the man. Basi moja kwa moja kamao, baada ya kupata ngoma, wapi hivi sasa tunaelekea, maana mambo ni mazito kwelikweli, ya unajua Ijumaa burudani zinakuwa ni nyingi sana. Alafu wewe kama unajua ukiingia kwenye Ijumaa unakuwa sio mchezo lazima unachangamka. Kila mtu anapenda weekendi. Wow, vitu, kila mtu anapenda weekendi. Hata Kioko ni shahidi <laughs> kwamba weekendi imeshaingia. Josephat Kioko, hebu <laughs> <laughs> achana na sasa nieleze mambo ya burudani. Weekendi imeshaingia karibu sana kwenye Vio Express. Mwaga mambo. Mambo yako vipi? Josephat <laughs> Kioko. Mamba, uh, Kenya kwa jumla na vile vile michezo zaidi kwa sababu kuna michezo ya kimataifa kwanza. Eh, michuano ya kandanda ya eh, CECAFA Senior Challenge inaanda wikendi hii katika miji kadhaa hapa nchini Kenya. Timu zimekuwa zikiwasili. Kundi la A kuna Kenya, Rwanda, Libya, Tanzania, Zanzibar na kundi la ba, kuna Uganda ambao hawa ni mabingwa wa pesi, kuna Burundi na Sudan. Lakini michuano hii imeshuhudia timu zilizoalikwa kama wageni zikijiondoa. Kazungumzia Zimbabwe maanake na serikali ya Zimbabwe kupitia shirikisho la kandanda humo wamezungumzia masuala ya usalama na kusema timu yao haiwezi kudhuru Kenya kwa sababu ya kuja yako wameshuhudia Kenya inaweza ikadhuru timu yao. Ndio maana hiyo timu zingine zinapambana. Na michuano inaanza Jumapili hii na kuendelea hadi Desemba kumi na saba katika maeneo ya magharibi mwa Kenya, mashariki mwa Kenya na Nairobi. Jogopa uh, uh, hapo, hapo. Haraka haraka michezoni, pia kabla ya kujaondoka, kuna mbio za magari za uh, Safari Rani ambayo ni uh, mashindano makubwa ya East mm -hmm. Afrika. Yameshuhudia uh, no. madereva kutoka sehemu tofauti ulimwenguni. Sasa hivi ndio mashindano yanakamilika, muda wa saa moja hivi itakuwa mabingwa anatawazwa. Magari yametoka Kenya, akaenda Tanzania, akarejea Kenya jana hivi sasa mm -hmm. Leo ni mkondo wa mwisho na uh, anapokelewa katika hoteli moja Sarova Whitesands hapo Mombasa, magari zaidi ya ishirini. Hebu Kioko, kwa vile umeguzia kuhusiana na mashindano ya magari ya safari lali, hebu kutukumbusha vizuri, kulitokea nini wakati mwanzoni? Mwanzoni kulikuwa na ripoti kwamba mmoja wa waandalizi wa siku nyingi wa mashindano hayo aliaga dunia wakati mashindano hayo tu yakiwa ndio yameanza. Uh, ni, ni, ni yanahusiana ni mashindano haya Eh, huyu alikuwa ndiye mwenyekiti wa mashindano hayo ya Safari Classic Rally ambayo mimi mwenyewe nilikuwa naye siku ya Alamisi wakati mashindano yakifanya rasmi kuzungumza naye katika ile hoteli. Yeye hakuwa dereva ambaye anashiriki mashindanani, bali alikuwa ni anafanya kazi katika ile hoteli na ni mwenyekiti na pia amekuwa katika chama cha mbio za magari hapa Kenya me, uh, katika katibukatikaii hiyo. Na baada ya kuanzisha tu akiwa na viongozi wengine chukua akapata ajali akiwa na gari binafsi barabarani. Naam, tunashukuru sana uh, Josphat Kioko na pia wale waandalizi wa mbio hizo za magari walisema kwamba ni kwa heshima ya yule kiongozi wao ambao wataendelea na watakamilisha mbio hizo za magari. Asante sana Kioko, uwe na wikendi njema pamoja na watu wakazi wa pwani ya Kenya. Haya basi, baada ya kukamilisha maswala hayo kutoka kwake Josephat Kioko, hebu tuangalie Kamau katika maswala ya sanaa. Unajua Kamau, unapokuja kwenye sanaa, wasanii wana ya nafasi yao kubwa sana ya kujipatia kipato na kadhalika, lakini kazi zao zinakuwaje? Wanakumbana na changamoto gani na nini? Sasa leo tunaelekea kule nchini Tanzania, ambako kwa Tanzania e, eh, katika jicho letu, mwandishi wetu Rahab Fredi eh amezungumza na msanii maarufu sana wa filamu kule nchini Tanzania, Anaitwa Amri Athmani. Wengi wanamfahamu kwa jina maarufu kama King Majuto. Huyu King Majuto, e, ni mm -hmm, mzee wa zamani katika maswala ya kija katika masuala ya ya sanaa, uchekeshaji ni gwiji hasa, tangu sisi tukuwa tu wadogo tunamuona mpaka hivi sasa uh -huh, e, anafanya vitu vyake, lakini sasa basi atatueleza kuhusu zile changamoto na nini, jinsi alivyozungumza naye, hebu tumsikilize. Kwa upande wangu mimi nacheza miguu yote, nafanya vichekesho, yani komedi na nanacheza serious upande wa filamu huu. Watu wana uwezo, nyenzo tu hatuna. Mimi nipata bahati kwenda India kwa sababu ya kutengeneza tangazo, liona zetu, wanatumia kamera nzuri ofanya eh, filamu ikawa na quality. Upigaji wao wa filamu ni kwamba pia wanatumia futi futi, kamba zilina kupima kutoka ulipo mpaka kwenye kamera yao ili kupata kitu quality, vitu hivyo ambavyo hapa kwetu hakuna watu wanalipualipua watu, lakini kwa uchezaji na hadithi nzuri, kwetu zipo. Tatizo masoko. Tuweke kwenye lile eneo lako haswa la uchekeshaji, maanake mm, kusema majuto basi mtu anaweza kucheka mwenyewe kabla hata ujafungua mdomo. Mm, unaonaje hii fani ya uchekeshaji kwa sasa nchini? Watu wanapungua nguvu, kwa sababu huwezi eh, kuchekesha ili watu wafurahi sana kama una njaa. Sasa njaa imetanda, kwa hiyo mtu kukaa na kutengeneza kitu kipya hakiji kichwani, kwa sababu kila saa anatafuta unga wa watoto wake wakale ugali. Ningeshauri mimi kwamba serikali ingelie kati kidogo haswa, tupata waziri huyu ambaye anapenda michezo Dok Haris Mwakiembe, apewe msaada, waende watu ambao watahojiwa, wasanii wenyewe, wapo watu wazima ambao watazungumza, na wako vijana wana mawazo mazuri, kwamba tufanye nini ili tuweze kujikwamua hapo kwenye pia kidogo acheke tope tuliofanya mpaka tukakwama. Asante sana Mzee Majuto kwa kushiriki hapa kwenye jicho letu. Mimi sina la kuongeza hapo. Haya, asante sana. Rahab Fredi akizungumza na King Majuto. Haya, <laughs> unajua King Majuto anachekesha mwenye, unasikia hata tunavyosema yeye mwenyewe anavyocheka huwezi ukafanya chochote ukiwa njaa, yaani ile peke yake inachekesha anavyoitoa. <laughs> <Yeah. laughs> kwa hivyo kweli ni mtu mwenye kipaji cha juu sana. Lakini, haya. So ya, nao... swali swali, muda unakimbia sana. Swali letu linasema tuliuliza jana, je, Afrika inahitaji shinikizo la Umoja Ulaya wa Ulaya kushughulikia swala la wakimbizi? Basi namwona hapa Rogers, Malia anasema Afrika tumegeuka kuwa kama watoto. Viongozi wetu wanapigana wenyewe kwa wenyewe kama watoto, wanasubiri oda na maamuzi ya kuamuliwa mambo yetu ya ndani na wakubwa, yaani wanasema mataifa ya magharibi kama watoto. In short Afrika uh, tumejiorodhesha dunia kuwa hatuwezi wenyewe mpaka tuwezeshwe na wengine. Haya, King Majuto huyu anajiita wa Geita, sio yule mchekeshaji. Huyu ni Majuto mwingine. anasema mm -hmm. Afrika ndiyo chanzo cha kuwepo kwa biashara haramu, ndio binadamu sababu ya kuwepo kwa siasa safi. Mashaka anasema <laughs> jamani, wa Afrika tuna matatizo gani? why don't we rule ourselves? Ndivyo anauliza. Ni baadhi tu ya maoni kutoka kwako wewe mwana VOA Express, lakini naona muda umetupa kimbia. Basi jina langu ni Sunday Shomari kutoka wote kamau hadi wote. Wikendi njema, kwa heri.