Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni BMJ Murithi, na mimi ni Sunday Shomari nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Desemba mosi mwaka elfu mbili na kumi na saba ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 94.9 Bujumbura, Burundi, na katika masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchilis> Nam katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama ilivyo ada, tutakuletea mjadala wa wiki yaani live talk, matangazo ya moja kwa moja ambayo yatakushirikisha wewe msikilizaji eh, katika mada ya leo. Leo tukizungumzia siku ya kuadhimishwa kwa siku ya ukimwi duniani. Je, wale ambao wanaishi na virusi hivi vya HIV na wametangaza kwamba wanaishi navyo wanashauri nini? ajaribu sana ule mtu ambao wamejitokeza kama mimi, ajaribu kuelimika, aelimishe wale wengine. Na katika habari nyingine, rais mpya wa Zimbabwe ateua baraza lake la mawaziri. Basi hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya takriban saa nzima, kutoka hapa Washington. Lakini kabla hatujaingia katika live talk, uh, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amewateua maafisa wa juu wa jeshi kwenye baraza lake la mawaziri. Tangazo hilo lililotolewa Alhamisi usiku kwenye televisheni ya taifa na wanachama wa upinzani hawakujumuishwa katika baraza la mawaziri wapatao ishirini na mbili na kuzima matumaini kuwa Mnangagwa atataka kuleta hali ya hewa ya kisiasa inayojumuisha wote kinyume na kiongozi aliyemtangulia Robert Mugabe. Sibusio Moyo, jenerali wa jeshi aliyetangaza jeshi kuchukua udhibiti wa taifa na kuwekwa katika kizuizi cha nyumbani kwa bwana Mugabe aliyetawala kwa taifa hilo kwa takriban miaka 37 hivi sasa amepewa waziri wa mambo ya nje. Mkuu wa jeshi la anga, Perence Shiri, ameteuliwa kuwa waziri wa ardhi na kilimo, na huyu anahusishwa na mauaji ya halaiki kwenye utawala wa Mugabe dhidi ya wandebele wapatao elfu ishirini huko Matabeleland. Cris Muchangwa, kiongozi wa wapiganaji wa zamani aliyepigania uhuru na Mugabe, ndiyo waziri wa habari. Ofisa mwandamizi wa jimbo la kati la Hiran nchini Somalia anasema wanajeshi wawili na wanamgambo w kumi na wawili waliwawa hii leo wakati wanamgambo wa Al Shabab walipovamia msafara wa gavana wa jimbo hilo. Wanamgambo walishambulia msafara huo wa gavana Hiran Ali Jaite Osman na maafisa wengine wa jeshi wa karibu na kijiji cha kilometa 80 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa mkoa Beledweyne. Jenerali Ahmed Muhamed Tredishe, kamanda wa jeshi la Somalia, ameiambia Sauti Amerika kwamba waliwaua wanamgambo kumi na mbili na kupoteza askari wawili. Alisema gavana na wengine waliosafiri naye walinusurika na shambulio hilo na kuendelea na safari yao. Wakati huo huo, kuna ripoti kwamba wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Al Qaida wanakimbia kuelekea jimbo la kaskazini la Putland kufuatia mashambulizi ya anga yanayofanywa na Marekani. Papa Francis aliwapa upadrisho mapadri kumi na sita katika kanisa katika misa kubwa iliyofanyika uwanjani katika mji mkuu wa Bangladesh. Watu wanaokadiriwa laki moja walihudhuria misa hiyo katika uwanja wa Suhrawadi Udian mjini Dhaka. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani alitarajiwa kutana na wakimbizi wa Kiislamu wa, wa Rohinja baada ya misa hiyo ya Alhamisi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Rais Donald Trump, Michael Flynn, anatarajiwa kukiri makosa hii leo Ijumaa ya kudanganya wachunguzi wa serikali kuu juu ya mawasiliano yake na balozi wa Rusia nchini Marekani hatua hiyo inatoa ishara kwamba Flynn anashirikiana na mwendesha mashtaka maalum wa serikali anayechunguza uwezekano wa Rusia kuingilia kati wa uchaguzi wa Marekani wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na uwezekano wa kampeni ya Trump kushirikiana nao. Flynn ameshtakiwa w kosa moja la kudanganya wapelelezi wa idara wa ya uhalifu wa jinai FBI kuhusu mazungumzo ya faragha na balozi wa Russia nchini Marekani Sergei Kisliak. Nyaraka ya mahakama iliyotolewa hii leo inaeleza juu ya mazungumzo yao yalilenga vikwazo vya Marekani dhidi ya Russia vilivyowekwa na utawala wa rais Barack Obama. Kundi moja la watu waliokuwa na silaha nzito nzito za mauaji ya kujitoa muhanga lilivamia eneo la chuo kikuu kimoja kaskazini magharibi mwa Pakistan hii leo Ijumaa, na kuua watu tisa na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini na watano. Jeshi limesema katika taarifa yake kwamba askari walipambana na wa washambuliaji hao huko Peshawar, kwenye eneo la chuo na kuwaua wote magaidi wanne. Madaktari katika hospitali ya mji huo wanasema wamepokea wanafunzi kumi na moja waliojeruhiwa. Polisi mmoja na mwandishi wa habari pia walijeruhiwa. Kulikuwa na wanafunzi wapatao wa sabini. Wakati shambulio hilo, la, wakati wa shambulio hilo mashahidi wameeleza. Serikali ya Ethiopia inasema itafunga kambi zote 27 za wakimbizi nchini mwake mnamo miaka kumi ijayo na kuwahamisha, ili wakimbizi hao waweze kuungana na jamii katika miji na vijiji vya nchi hiyo. Naibu mkurugenzi wa utawala kwa ajili ya wakimbizi na wale wanaorudi nyumbani, Arra Zainu Jamal, ameiambia Sauti Amerika kwamba kutakuwa na kipindi cha mpito taratibu cha kuwasaidia wakimbizi kutoka mfumo wa kuishi kambini na kuingia kwenye jamii, kwa mujibu wa shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR. Ethiopia ina wakimbizi wengi kuliko nchi zote isipokuwa moja barani Afrika, ikiwa na zaidi ya wakimbizi laki nane na elfu hamsini kutoka Sudani Kusini, Somalia, Yemen na Eritria, ambao wanaishi kwenye kambi ambazo zinaendeshwa kwa ushirikiano kati ya Umoja wa Mataifa na serikali. Na mfalme Akihito wa Japan ataachia madaraka yake rasmi ifikapo Aprili 30 mwaka 2019, serikali ya nchi hiyo imetangaza. Nafasi yake itachukuliwa na mwanaye mkubwa Prince Naruhito. Baraza la juu la ufalme lilifanya uamuzi huo leo Ijumaa juu ya siku hiyo ya kuachia madaraka. Mwaka jana mfalme huyo alisema amekuwa mzee sana kuweza kutekeleza shughuli zake. Akihito katika mahojiano na televisheni ya taifa mwaka elfu mbili na kumi na sita alisema kwamba uwezo wake wa kufanya kazi unapungua kidogo kidogo, na ana wasiwasi itakuwa vigumu sana kwake kutekeleza majukumu yake kama ambavyo amefanya mpaka sasa. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Matangazo yetu ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa studio kumi na tano. Baada ya habari hizo ambazo zimesomwa hapa na mwenzangu Sandi Shomari, basi kama nilivyokuarifu hapo mwanzo, ni kwamba leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, iwapo wewe ni shabiki wa matangazo yetu ya VOA ni kwamba ni siku ambayo huwa tunafanya mjadala wa wiki, ambapo tunakushirikisha wewe msikilizaji na hata wadau wengine kutoka maeneo mbalimbali mbali, ulimwenguni kote. Na leo eh, tunazungumzia siku ya ukimwi duniani ambapo Sandi Shomari, unavyojua ni kwamba imeadhimishwa maeneo yote na, na ikiwa ni siku ambayo ulimwengu mzima umeadhimisha siku ya Ukimwi duniani katika maeneo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na hapa Marekani na vilevile vile katika nchi ya Kenya, Tanzania, Uganda, Rwanda, Burundi na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kati ya nchi zingine. Waandishi wetu wa Sauti ya Amerika walio katika maeneo hayo wameripoti kwamba sherehe na hafla mbalimbali mbali zimefanyika huku baadhi ya mashirika hususan yale yasiyo ya, ya kiserikali yakitoa tathmini kuhusu hali ya ukimwi duniani ikiwa ni siku ambayo kama nivyosema kila mwaka inaadhimishwa na kila mwaka wanachukua tathmini kuona ni nini ambacho labda kimeimarika toka mwaka uliopita na ni nini ambacho kinaweza kuimarishwa, eh, kuhakikisha kwamba wakati wa maadhimisho ya mwaka utakaofuata, kama sasa mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, eh, wataweza kueleza ni nini ambacho kitaweza kuimarishwa kuhusiana na hali hii. Na, na kwenye laini ya simu anafahamishwa tuko naye uh, Winnie Orende uh, ambaye ni msichana au ni, ni mwanamke ambaye amekuwa akiishi na virusi vya ukimwi na tumekuwa naye pia katika matangazo yetu ya asubuhi leo katika VOA Express. Karibu kwa uh, Live Talk, uh, Winnie Orende ukiwa huko uh, nchini Kenya. Thank you. Hello? Naam, naam, Wini, naam, karibu naam, nasikia kidogo tuna a, tatizo hapo la kimitambo lakini tuamsikia vizuri e, Wini, hebu tufahamishe pahali ulipo, tuanze tu kwa kwanza utueleze wasikilizaji wewe umetokea wapi na ni vipi ambavyo uh, umeendelea kuwa na hali hii na bila hata ku, uh, kuwa na wasiwasi kama watu wengine ambao mara nyingi hujificha na kwamba hawatokei hawatokei hadharani kueleza hali yao. <coughs> Nam, wasikilizaji, naona uh, mitambo kidogo, uh, ile sauti haitoki vizuri sana na tutajaribu tumpate tena Winnie Orende tuweze kuwasiliana naye kwa njia iliyo safi ili wasikilizaji waweze kumsikia vizuri. Lakini kwa hila sasa sandi, tunaye, nam, Dr. John kutoka nchini Tanzania ambaye amekuwa akishughulika na haya maswala ya ukimwi na kuyafahamu kwa muda mrefu. Labda utueleze Dktor Joan, hivi sasa eh, hali ya ukimwi katika baadhi ya taarifa zetu imeonyesha kuna baadhi ya mikoa inayoongoza kwa mfano Njombe, kuna baadhi ya maeneo imepungua, lakini kwa ujumla pengine utueleze tu changamoto ziko wapi, mapambano yanavyokwenda na hali ilivyo eh, mpaka hivi sasa kwa upande wa Tanzania wanavyofahamu wewe. Nashukuru ndugu mtangazaji kwa hali ya hapa kama ulivyosema, kwamba kuna baadhi ya maeneo kama Njombe yanaongoza na lakini sehemu zingine kama Unguja na Pemba maambukizi bado ni machache, lakini changamoto kubwa ambayo inaweza kuielezea ni kwamba, changamoto tunayopata katika kutoa huduma ni kwamba tunatakiwa tujikite zaidi kuibua wale watu ambao wana maambukizi katika hali ambayo pia labda hawana magonjwa kwa sasa hivi, lakini wana maambukizi kuibua mapema kutatusaidia zaidi kuanza kuibwa mapema, kama washirika la afya ilivyoelekeza sasa hivi tuanzishe matibabu mapema ili watu ambao wana maambukizi ya virusi vya ukimwi wasipate magonjwa ya nyemelezi na hata kuelekea baadaye kufariki dunia. Kwa hivyo changamoto ambayo bado ni kubwa ni kupima wale wasiokuwa na dalili yoyote, lakini wanaendelea na shughuli zao kawaida, kwa vile wataendelea kuwa na maambukizi na baadaye wataambukiza wengine lakini wakipatikana mapema, kuibua watu ambao wana maambukizi mapema kutasaidia kupunguza kuendelea ile cheni ya kuendelea kuambukiza wengine, kuendelea kuambukiza wengine. Na pengine, Dkt. Joan, kwa sababu ya hilo, kuna upande mmoja ambao ameonekana kidogo, kuna changamoto ya ongezeko kwa upande wa vijana. Pengine hii juhudi ya kuwasaidia vijana ikoje mpaka sasa, kwa sababu huko kumeonekana kuongezeka? Je, ni pengine ni kwa sababu siku hizi kumekuwa na ARV, ndio maana watu labda kwa namna moja ama nyingine, wanaona kama hii si ugonjwa wa kutisha. Inawezekana pia kuna watu wanaamini hivyo. Tunaweza kuangalia katika tafiti ambazo zinaonyesha kwamba maambukizi bado ni makubwa katika kundi la vijana ambao wengi wao wanajihusisha e, na ngono isiyo salama. ipokuwa katika kama nchi imejitahidi sana, pamoja na wadau wengine wakishirikiana kueleza elimu ya maambukizi kufanya ngono iliyo salama kwa kutumia uh, uh, uh, kinga ili maambukizi yasitokee. Lakini kama unavyojua kundi la vijana ambao ni chini ya miaka ishirini na nne, kwa kweli imekuwa ni changamoto kubwa, kutokana na tabia ambazo vijana wanakuwa nazo, mihemko walio nayo kibiolojia, nataka kutafiti mambo ya ngono na vitu kama hivyo, lakini pia makundi kaita, pia presha, makundi ya wengine, lakini pia lingine, inawezekana kuwa wanaona kwamba kwamba eh, watu wanaweza tuna tuna tuna- tuna-, tuna kwamba watu wataishi maisha yaliyo bora kama atatumia. Kwa hivyo, lakini yote haya inatakiwa tupate tafiti ambazo zitatupa takwimu ta sahihi ta za kuweza kusema jambo lipi najitokeza. Lakini kwa sasa hivi tunaweza kuzungumzia kwamba kwa kwa kwa changamoto ni hizo zinasema ziko aina nyingi nyingi tu katika kundi la vijana, na imekuwa ni vigumu kidogo uh, kuweza kuitatua kwa mara moja au kwa uharaka na daktari, pia tumesikia jambo moja ambalo tunafahamu, watu wanaoishi na ugonjwa huu wanapata uwezo wa kujifungua, uwezo wa kuolewa na kadhalika, labda hilo liko vipi mpaka kwamba linawezekana kwa sasa? Kwa kweli, kama ambavyo ni haki za binadamu zilizopo ni kwamba watu, mtu yoyote He, hata kama ana maambukizi ana haki ya kuweza kupata mtoto, ana haki ya kuolewa, lakini makundi haya pia sio kwamba tunawaacha tu wafanye hivyo, lakini wanapewa ushauri ambao ni nasaha, kwamba wafanye vipi kuingia katika ndoa au wafanye vipi uh, kama anataka kusaidia kupata mtoto. Tumeona kwamba nchi nyingi zimesonga mbele ya Tanzania, maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto kipindi cha ujauzito, kipindi cha kujifungua, kipindi cha kunyonyesha yamepungua kiwango kikubwa kutokana na hizi intervention ambazo zimefanywa i hizi hali za kwamba wamama watumie ARV wakiwa wajawazito. Kwanza wapime mapema kabisa, wajulikane, watumie ARV kufubaza virusi vikienda kwa mtoto wakati wa mimba, wakati wa kuzaliwa. Pia tumeangalia maeneo muhimu katika hospitali ambazo zinafanyika, zinatoa hizi huduma au vituo vya afya, wajifungue salama, na pia baadaye, baada ya kujifungua, wapewe elimu sahihi kuhusu kumlisha ili mtoto au kuhusu kumlisha ili mtoto asipate maambukizi. na daktari, kuna takwimu za kama ulivyosema Njombe iko juu, lakini tunaona kwa mfano takwimu Zanzibar zinaonekana ziko chini, pengine sababu unaweza ukaona hapa ni ipi hasa inayosababisha tofauti kubwa kama hizo? Nashukuru, nashukuru mtangazaji, tafiti zilizofanywa tayari zinaonyesha kwamba Njombe kutokana na mkoa ambao ni mkoa ambao umejihusisha na masuala ya kibiashara umepanuka zaidi na unafahamu mji yote mji au jiji likipanuka zaidi kibiashara, maendeleo yakawepo, kunakuwa na mchanganyiko wa watu wa ufanyabiashara ambao pia watajisisha na starehe mbalimbali, lakini pia wanatoka sehemu tofauti, walio Tanzania, walio nchi za jirani, kupitia haya hivi tunaita hub. Kwa hiyo unakuta maambukizi katika hapo yanakuwa ni ongezeko kutokana na haya mazingira waliopo na vile vile, saa nyingine ni tamaduni pia. Kuna baadhi ya makabila katika maeneo hayo ya njoni bado wanafanya tohara isiyo sahihi. katika ma, uh, kupunguza maambukizi unakuta wanafanya katika mila zao ambazo wanafanya. Bado kuna mambo ya kurithi mke bila kujali hali yake ya maambukizi ya ukimwi, na pamoja, uh, na pia masuala ya unyonyeshaji kama tunavyosema, watoto ambao pia wanapata maambukizi mama anashinda mama, kusema kwamba nina virusi vya Ukimwi, kwa hiyo ajitokeze, asaidiwe, asinyonyeshe mtoto au anyonyeshe mtoto kwa njia hipi. Kwa hiyo pia ule nyanyapaa ambao unaendelea katika maeneo hayo pia anakulekea ongezeko kubwa. Kwa hiyo ukiangalia katika mikoa uh, ambayo yako chini zaidi unakuta kwamba mambo hayo yako kidogo, yako kwa chini zaidi kiwango mm, cha chini. Kwa hivyo utakuta kwamba uh, na pia tamaduni zao utakuta kwamba maeneo haya ambayo yako yako kidogo yana maambukizi kwa asilimia ndogo ambayo kwa sasa hivi imefikia chini ya asilimia mbili, na kuendelea kutokana na na ile um, population ambayo iko pale ni ndogo, na hakuna mwingiliano wa hawa wanaingia hawa wanatoka kila mara, hawa wanaingia hawa wanatoka kila mara, biashara na vitu uh, <tabu> kama hivyo, nam daktari, ambazo zinapelekea Naam daktari, tunaomba kama unaweza usiondoke. Nimefahamishwa kwamba ulikuwa na haraka, lakini kwanza tusikie yale yanaendelea katika nchi jirani. Kwa mfano, tuna msikilizaji huyu anajulikana kama Samuel orone na vilevile tuna mwandishi wetu wa huko mjini Mombasa, Josphat Kioko kushiriki katika live talk hivi leo, lakini kabla hatujaenda kwa Kioko atueleze ni nini kimeendelea katika mji wa Mombasa na nchini kote Kenya leo kuhusiana na siku ya ukimwi duniani. Tumsikilize huyu Samuel Orone akiwa kule Kitale nchini Kenya, uh atoe uh maoni yake kuhusu siku hii ya ukimwi duniani ya ukimu mabi katika nchi yetu ya Kenya, hasa hili kaundi ya tuanzeotazingatia kajia ikiangaliahata serikali kama ya devolution ambayo ni yajapini hawaziweze kuzingatia moja kwa moja, kwa sababu unaweza angalia hali a kama ya madawa hizi, unawezaenda hospitali unakuta sengine hao watu wanafika huko wanaambia madawa haijafika ama unakuta wanasema madawa haiko. Kwa sababu kwa njia moja hii ni kukandamiza watu na haki yao, kwa sababu lazima wapate madawa ya bure. Ukiangalia jambo lingine ni, ni kuhusu hii hali ya unyanyapaa. Unyanyapaa unakuta kama hii mambo ya siku hizi, na unakuta kangine kama kwa community hivi, unakuta kangine au watu wenye wamefunika wanachukuliwa ni kama watu ambao hawana dhamana katika community, kwa hivyo wanakuwa na ile hali ya kuonekana wanatengwa kwa hivyo ingependa kuomba hasa serikali ya ugatuzi na serikali ya serikali ya juu, kwamba wajaribu kuangalia hiyo hali kiundani kabisa, ili wajaribu, kwa sababu haa ni wenzetu katika jamii na pia ni mandugu zetu. Kwa hivyo ningeomba hasa serikali ikilia manane mtu kwa mfano ni mtu akipatikana na anaskizi maaie kengine mwenye aniakua hiyo ni mtu, lazima sheria ichukue mkondo, achukulie hatua. Kwa hivyo kwangu ikuwa ni hayo tu, nashukuru sana bingengo hivi. Asante sana, asante sana Ale. Samuel Orone, asante sana nam. Na sasa tuende moja kwa moja mpaka mjini Mombasa, kwake Kioko. Josphat Kioko, umesikia? Uh, suala hili la unyanyapaa linaendelea kutanda kutoka Tanzania kwenda mpaka maeneo ya magharibi mwa Kenya kule Kitale, wote wanazungumzia swala hili, lakini tuanze kwa kutueleza imekuwaje leo katika maadhimisho, ndio wasikilizaji wajue vipi ambavyo uh, siku hii imekuwa Kenya nzima, sehemu mbalimbali Kenya zimekuwa na uh, hafla. Kawaida kila Desemba mosi mkutano waandaliwa katika viwanja magharibi mwa Kenya, kaskazini mashariki, vile alikuwa ameripoti Ida Abdi na Mombasa katika eneo la pwani na Nairobi zaidi ndio makao makuu. Ile baraza la kitaifa la kuhusiana na masuala ya ukimi limekuwa na washauri wake na wauguzi sehemu mbalimbali. Mtaalamu mmoja wa ziliza naye wakati kandaa taarifa za jana ni kwamba wameangalia sehemu ambazo watu wamekabiliwa na ukame mkubwa, kukosa lishe bora, unapelekewa vyakula. Kwa hivyo kuna misaada inapelekwa, na hospitali mbalimbali zimeshirikiana na eh, waitali kutoka hata nchi ya Kenya katika ile harakati ya kuleta dawa humu nchini, ambayo ni shirika la Marekani limekuwa na mchango mkubwa miaka mingi hapa Kenya kufadhili eh, mambo hayo ya magonjwa. Mfano Mombasa lilipo sasa hivi, kuna hospitali kubwa sana inaitwa Bomu imejengwa kwa usalili wa Marekani, shirika moja la Marekani, na hata wakati likua ikifunguliwa miaka kumi na moja iliyopita msanii kutoka Marekani Alicia Keys alikuja akaifungua rasmi. Na hii ina mradi mzuri sana mayatina, wa kushughulikia mayatima wa wale wameachwa na wazazi kutokana na virusi vya Ukimwi, na ni mmoja wa hospitali ambao zimeongoza. Ina matawi mbalimbali nchini, na hapo walikuwa wamenialika kwenda kushuhudia Nyumba za watoto wanapokea vitabu, wanapokea mavazi. Kwa hivyo ndio mambo ambayo anatekeleza katika, ili kukimu mahitaji zaidi ya wale ambao pamoja mingine wanalemewa kutokana na maradhi au virusi. Naam, Kioko, uh, swali ambalo linaibuka mara moja ni kuhusu uh, kama hali imeimarika, uh, bado tunaendelea kuwatafuta maafisa kutoka uh, tume uh, ama shirika hilo ambalo umelitaja hapo nchini Kenya linalo uh, linaloratibu maswala kuhusu ukimwi. Lakini katika pita pita zako, wakati ukitengeza ripoti ambazo umetuletea hapa uh, Washington, ni nini ambacho kinasemekana kuhusu kuimarishwa kwa hali hiyo uh, kutokea mwaka jana, wakati tulikuwa na matangazo kama haya kuhusu siku ya ukimwi duniani? Wamezungumzia hamasa zaidi, maanake kuna programu ziko hata katika shule za sekondari na kwingineko ambako kumebuniwa vikundi vya vijana wenyewe wanafunzi, kutembea wakielimisha wenzao na zaidi kuwekwa katika mipango ya elimu, kwamba kila shule inatenga wakati mzuri kuzungumza na vijana, na pia na unyenyakaa hali unyenyakaa, ukiangalia ilivyo sasa ukilinganisha miaka mitano iliyopita kwa sasa unyenyepaa umepungua sana, watu wamejikubali kwa urahisi wa kufaa, kwamba dawa zimekuja ambazo hazina makali sana, na ma watu wanaridhia kwamba hamasa hii inasaidia pakubwa. Naam, asante Josfat Kioko, naomba usiondoke hapo, maanake tuna dakika zingine karibu thelathini uh, na nne hususan katika upande wa pili tukifunga matangazo yao kwa upande wa redio tutarejea kwako. Uh, lakini sasa moja kwa moja tuvuke mipaka kutoka nchini Kenya tuende mpaka Kampala Uganda, ambako mwandishi wetu uh, Kennes Bwire yuko standby uh, kutujuza ni nini kimeendelea hapo na takwimu zinakaaje kuhusiana uh, na ugonjwa huu bmj tukitilia mkazo kwamba Uganda ndio ilikuwa nchi ya kwanza Afrika Mashariki kuripoti maambukizi ya Ukimwi mwaka elfu moja mia tisa themanini katika eneo la Rakai. Hii leo serikali inaripoti kwamba imepiga hatua ambazo zinaweza kachukuliwa kama mfano, kwamba maambukizi yamepungua zaidi ya asilimia arobaini nne katika kipindi cha miaka miwili na kwamba yanaendelea kupungua zaidi keo, wakitilia mkazo kwamba mbinu zote zinastahili kutumiwa ili kutumika, ili kuhakikisha kwamba maambukizi haya yanapungua. Mbinu hizi mojawapo ni kwamba kutahiri vijana kuweza kuwaweka wale ambao wanapatikana maambukizi wa virusi kwenye tiba moja kwa moja, iwo unataka ama hutaki, inakuwa ni jambo la kulazimishwa na unafuatiliwa kila mara una ee, kuhakikisha kwamba unameza dawa hizi. Mama mja mzito kuhakikisha kwamba anapimwa na mtoto kukingwa dhidi ya maambukizi pamoja na mbinu zingine ambazo Rais Mseveni mwenyewe amekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini basi maambukizi haya mapya hayatakuwepo tena katika taifa la Uganda. Hivyo viongozi wanatoa ripoti kwamba wanapiga hatua za kupigiwa mfano kwamba maambukizi yamepungua kwa kiasi kikubwa sana DMJ. Na Bwire, ni nini ambacho kimechangia katika ongezeko la watu ambao wanajitokeza sasa kusema kwamba mimi niko na viini uh, vya HIV virusi vya HIV na kwamba uh, siogopi kutokea hadharani na kutangaza uh, kwamba niko hivyo? Uh, uh, uh, tofauti na ilivyokuwa miaka michache tu ile iliyopita uh, kama walivyokuwa wakizungumzia hapo mambo ya unyanyapaa na nini, sasa wanaonekana waogopi sana. Tuna msichana uh, mwanamke umri wa miaka 26 ambaye tumekuwa naye katika kipindi hiki, Wini Orende, yeye ha-haogopi. Je, hapo Uganda ni nini inakuwa kwamba rais Yoweri Museveni mwenyewe amekuwa katika mstari wa mbele na kupimwa hadharani? Alafu zipo kampeni za kuambia watu kwamba, sikiza, kuna magonjwa ambayo yanaua watu kwa haraka, kwa mfano saratani, malaria na magonjwa mengine. Hivyo unapopatikana kwamba umeambukizwa, usikate tamaa na kufa moyo kwamba utakufa kesho. Hapana, na kuna watu wa kupigiwa mifano kwamba wameishi kwa miaka mingi. Kuna wale ambao wameishi zaidi ya miaka thelathini na bado wapo hai, maisha yako sawa, na wanaendelea hao. Ndio wanatumika kama mifano katika vyombo vya habari na katika mikutano ya hadhara kueleza watu kwamba, sikia, unapopata maambukizo usikate tamaa kwa haraka, pata matibabu na uishi maisha ambayo ni maisha mazuri ya kutoambukiza wengine. Basi hilo limechukua kama mstari wa mbele sana, na watu kukubali kwamba endapo nimeambukizwa kesho. Kuna wale ambao wanakufa ajali na malaria na malaria, saratani ambao ni magonjwa yanaua kwa rais, kwa haraka sana ila, unapodhibiti ugonjwa huu hutakufa kwa haraka. Kwa hivyo watu wamekubali kwamba ukimwi hauwezi kuua moja kwa moja, unaweza ishi miaka mingi zaidi, ukawa na watoto, ukawa na watu wajukuu na hata vitukuu. Naam, haya basi, tutapata mengi zaidi katika sehemu ya pili ya matangazo haya ya Live Talk, ambapo ni mjadala wa wiki e, tukitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa hivyo usiondoke, msikilizaji wewe ambaye hususan unatusikiliza kupitia tovuti yetu ya www.voaswahili.com na vilevile redio zingine kama 107.5 FM mjini Nairobi na 94.9 FM kule Bujumbura. Tutakaporejea katika sehemu ya pili, tutaendelea na mjadala huu wa wiki. Mimi ni BMJ Mridhi, nashirikiana hapa na mwenzangu Sunday Shomari. Tuonane katika upande wa pili, kwa heri kwa sasa. Na me, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, unaendelea kusikiliza live talk, matangazo ya moja kwa moja, mjadala mda wa wiki, ambapo hii leo tunazungumzia siku ya ukimwi duniani ambayo kama tulivyokuwa tunaeleza katika uh, sehemu ya kwanza ni kwamba imeadhimishwa ulimwenguni kote, na uh, waandishi wetu maeneo mbalimbali wametutumia taarifa zinazoeleza kwamba kumekuwa na hafla za kila aina uh, katika kuadhimisha siku hii zikiwa zimeandaliwa na serikali, mashirika ya soko ya kiserikali na hata watu binafsi e, wote hawa yakiwa ya ni katika kuhamasisha watu kuhusu umuhimu wa kupunguza a, yale ambayo yanaweza kuongeza maradhi haya au kuongeza kusambaa au kuenea kwa maradhi haya. Asante Shomari, nasikia huyu daktari bado tuko naye kutoka Tanzania. Bila, bila shaka nimkaribishe Dr. Joan kwa mara nyingine tena. Dokta, unaweza ukatueleza tu, hivi sasa kuna swala ambalo linazungumzwa la chanjo naambao dokta. Hapatikani kwenye laini, yupo kwenye dokta Joan kidogo tumempoteza. Yupo Kennes Bwire kwenye laini ya simu, pana mapatikana kabisa. Sante sana Kennes Bwire, hebu tueleze kwa upande wa Uganda. Eh, kama ulivyozungumza na kama inavyofahamika, ugonjwa ulianza mapema sana huko miaka ya 80 kabla maeneo mengine ya Afrika Mashariki, na uliumiza watu wengi, lakini baadaye ukashuka. Lakini pia kumekuwa ripoti za ugonjwa tena kurudi maambukizi sasa, labda ucheleze e, kwa hali ilivyo ni kwamba, je kuna swala la kwamba pengine kutokana na kupatikana kwa ARV, labda tabia zimebadilika nchini humo, au hali ikoje kwa watu vijana na wale wengine ambao tayari E, wanaishi na ugonjwa huu e, Shomari, labda hisia ama tabia za binadamu tunavyofahamu ni kwamba, mara nyingi anajua kuna tatizo, kuna janga, kuna suala ambalo linaweza umiza maisha yake, lakini baada ya muda fulani anakuja kusahau kwamba kulikuwepo e, suala mahala ambalo lilikuwa hatari kwa maisha yangu, yaani anakuwa kama kuna mnyama mwituni ambaye anapofukuzwa anakimbia mbio akijua adui anakuja, lakini anapomshinda adui mbio kidogo, anasimama anasahau kwamba kulikuwa na adui, na baadaye adui anajitokezea na kumwangamiza hivyo. Uganda umekuwa na ile tabia kwamba maambukizi yanapungua kiasi kwamba kila mtu anapiga makofi kwamba hapa kweli tunafanya hatua nzuri, halafu ghafla tena yanaongezeka. Kwa hivyo inakuwa ni tabia, watu wanasahau halafu wanaingia raha tena, tena ndio anakuja kukumbushwa kwamba zile hatua ambazo tulikuwa tumepiga tena tumepiga hatua zingine tofauti. Kwa mfano, mwaka jana ilitolewa taarifa kwamba takriban wasichana ambao wamemaliza wame, tu kubalehe tu, wale ambao wako katika eh, shule za upili na vyuo vikuu takriban ishirini na saba huambukizwa virusi vya ukimwi kila siku kila siku humu nchini. Na baada ya hapo ndipo Rais Museveni akajitokeza akasema anaanza kampeni. Baada ya hiyo kampeni, miezi miezi michache tu, maambukizi yamepungua. Kwa hivyo Harrison, eh, Sunday, inakuwa ni tabia ambayo maambukizi yanapungua, watu wanapiga makofi na kusema tumeweza. Alafu wanakuja kusahau, wanaenda katika usingizi tena, maambukizi yanapatikana yanarudi ya, ya, ya kwa haraka, ikizingatiwa historia ya hapa ambapo watu wanapenda starehe sana, zaidi tu kwamba mtu anaona maisha yake katika dunia, fanya kile unachokipenda, kama ni starehe basi fanya ile starehe wanakuja kujisahau. Linalochangia zaidi, wale ambao wako katika mstari wa mbele katika vita hivi wanasema um, dawa za ARV wakati mwingine zinakosekana. Hilo la kwanza. La pili, kunapotokezea uhaba wa chakula, wale ambao wapo katika wanameza hizo vidonge vya ARV hawawezi meza bila chakula wanaacha kumeza halafu, mipira ya kufanya ngono inafika wakati mwingine pia hazipo. Kwa hivyo yanakuwa ni masuala mengi ambayo yanachangia maambukizi, mara moja yanashuka, mara nyingine tena yanapanda. Yanapopanda yanapanda zaidi ya asilimia sita, yanaposhuka yanashuka na kama asilimia tatu. Ndio hizo sababu. Sande haya basi shukran, shukran sana Kenneth Bwire uh, tunakuhitaji bado maanake kuna mengi ya kuzungumza kuhusu siku hii ya ukimwi duniani tuko na msikilizaji uh, ambaye yuko anataka kutoa maoni yake uh, hapa kuhusiana na mada ya leo siku ya ukimwi duniani sidi ya fugulu uh, twende kazi hebu waeleze wasikilizaji ni nini ambacho ungependa kuchangia mada ya leo mimi kwa majina naitwa Silia Fuguru, niko Kagezi, Kibondo, mkoa wa Kigoma. Ukimwi naona kabisa, kila kukicha unazidi kusambaa tena sana Hakuna mambo ambayo yanafanyika ili ukimwi huweze kudhibitiwa kabisa. Kuhusu hali ya kupambana na ugonjwa na na hili gonjwa la ukimwi kwa huku kwetu, naona kabisa, yani mambo kama hayaendi, maana kila kukicha watu wanaambukizana tu maukimwi, ngono zembe, ndo vile yani, kila kitu tu kiko vibaya, afu elimu kabisa inaonekana haipo maana kama ikitokea mwenye ukimwi kufariki unakuta wanaume wanakimbia mazishi etu, wanaogoka wanaweza kama. Lakini sasa, sasa fugulu um, ni rahisi kuelekeza kidole cha lawama labda kwa uh, vyombo vya dola au serikali kusema haijafanya hiki haijafanya kile, lakini watu wenyewe wanachukua hatua zipi kuhakikisha kwamba uh, hali hii inadhibitiwa isiwe tu kwamba ni kulaumu wasiopo. Uh, mimi ninavyoona, kama kwanza haya makampuni au mashirika yangetoa kwanza elimu kuhusu huu ukimwi. Unamaanisha kwamba elimu haitolewi na mashirika yanayohusika elimu kabisa huku vijijini? kama haitolewi kabisa, yani haya. Ah, basi ah, ujumbe huo bila shaka utakuwa umewafikia wale ambao ni wahusika, na tunatumai kwamba watachukua jukumu hilo. Labda au ataeleza kama ni kweli ama si kweli kwamba elimu ifaayo haitolewi huko vijijini. Haya, haya, asante sana Sidi ya Fugulu, ukiwa uh, huko Kagezi, Kibondo huko Kigoma. Amani kwako, BMJ Mulizi, kwa heri. Asante sana msikilizaji wetu huyo, Kigoma huko Kibondo. Basi moja kwa moja nigeukie kule Mombasa kwa mwenzetu Josephat Kioko. Hebu tueleze tu hali inavyozungumzwa maeneo ya Mombasa, hasa ukizingatia kwamba hivi sasa maambukizi yamekuwa ni changamoto, na pengine kile ambacho kinaonekana kinafanyika katika jamii ya wakazi, viongozi, na wale walioko kwenye utaalam, wale madaktari na wale wanaozungumzia kuhusu kujaribu kuzuia eh, kuenea kwa ugonjwa huu, nini ambacho wanafanya mpaka sasa na wanazungumza nini? Wengi wanafurahia <coughs> gharama yeah, ya chini ambayo kuanzia mwaka huu tuseme, kwa sasa ni miezi sita iliyopita. Katika kipindi cha miezi sita kumekuwa na uzinduzi wa zile dawa za ambazo ni za kupunguza makali ya ukimwi. Kenya iliingia katika historia mwezi wa sita mwaka huu, kaunti ya kwanza barani Afrika kuja mfano wa Marekani, mfano wa Kanada ambako imekuwa ikitumika hizo kwa a miaka mitatu hivi sasa, wengi wakizungumza wanazungumzia kwamba kuna ile dawa kwa sababu ilipunguza mara kumi, dawa ambazo alikuwa mtu pate kwa dola hamsini za Marekani imerudi chini mpaka hata dola tano kile mtu anapata hiyo, anaataoui kubwa sana kwa watu ambao wamekuwa wakitibu jamaa zao. Kwa hivyo wakizungumza na watu wengi, ukienda hospitali na hata watu walikuwa wanalemea miaka nyuma na za kupunguza makali wanafuraha kwa sababu nchi ya Kenya imejaribu sana, na hiyo ni mradi ambayo ulizinduliwa mwaka huu na kwa usaidizi wa shirika moja la kutoka lenye makao yake Jinuza, kwamba dawa hizi aina kwa jina la BTG zimesaidia watu wakubwa sana. Kwa hivyo hiyo ni hatua kubwa sana serikali ya Kenya imepiga kama taifa, na imefurahisha watu, watu walio na virusi ambao walikuwa wanamelemewa miaka nyuma na bao wanaikata kura hizi sasa. Naam, shukran sana Josphat Kioko. Basi kuna msikilizaji eh, ambaye kwa muda mfupi tu atatoa eh, maelezo atatoa maoni yake au mchango katika live talk hivi leo. Anza kwa kutueleza jina lako na labda pahali ulipo, halafu utoa maoni yako kwa live talk hivi leo. Ashukuru kwa majina, anaitwa Buchume Jidio ni kwa wilaya ya Kakongo mkoa wa Kigoma nchini in Tanzania. Uh, binafsi katika siku ya leo, siku ya kuadhimisha siku ya ukimwi duniani, naweza nikasema kitu kimoja kwamba katika eneo mimi niliyopo kuna vishawishi vingi, lakini serikali nayo kama serikali imekuwa na mikakati mizuri ya kuweza kudhibiti maambukizi mapya virusi za ukimwi, lakini halikadhalika, mimi nafikiri njia sahihi ya kuweza kujikinga ni pamoja na watu wenyewe husika kuwa na mikakati iliyo imara na pia kupata ushauri, na saa hatimaye kila mmoja kuweza kuwa imara na kuweza kupata kinga, na vile vile ni mtu mwenyewe kuweza kujirinda kulingana na hali tuliyo nayo. Kwa kweli ni, ni hali ngumu. Nadhani tukifanya hivyo tunaweza tukasonga mbele na kujikinga na virusi hivi. Asante uh, sana. Naona Buchumi, naona leo wasikizaji wa Kigoma wamepamba moto kwa kweli, na, na huyo Buchumi <laughs> Ejidio bila shaka anatokea Kigoma, na wengine wengi ambao tumezungumza nao leo na wanachangia sana, kwa wanatoa cheche sana kuhusiana na, na, na hali hii ya ukimwi. Nafikiri sande Shomari, eh, itakuwa ni wakati mwafaka, utakuwa ni wakati mwafaka tuangalie ni nini wanasema manake, eh, kwenye mitandao ya kijamii manake mm-hmm. ni muhimu sana katika matangazo yetu siku hizi e, eh, tuone ni nini wanasema katika tandao kijamii maana tunatangaza kule pia, sio sawa kabisa? Bila shaka. Sasa moja kwa moja basi, kuna wasikilizaji wetu ambao wametuma maoni yao wengi sana kwenye Facebook na hebu tuangalie baadhi yao wanasema nini hapa. Hasa ni Msabila wa Geita, Tanzania, anasema kwa kiasi kikubwa elimu imetolewa na wananchi wamepata uelewa wa kutosha kiasi kwamba watu kwa sasa hawaogopi tena ukimwi tofauti na zamani, na hizi dawa za ARV zimefanya ukimwi kuwa wa kawaida na kuonekana kama vile umepungua. Naye Baraka Mc wa Katoro, Geita, anasema ugonjwa wa ukimwi bado kabisa haujaweza kudhibitiwa ipasavyo, kwa sababu elimu bado haiwafikii walengwa. Kwa mfano huku kwetu, anakuambia bora uugue ukimwi kuliko malaria, kwa madai ya kwamba ukimwi ni kama tairi yenye pancha iliyo ndogo, kwa sababu itachukua muda mrefu kupata madhara yake, tofauti na malaria anaweza akafariki hapo hapo. Haya, Samberu Abel kutoka kule Arusha anasema ugonjwa huu haujadhibitiwa kabisa. Kwa upande huu, tunaomba wataalam waje kutoa somo, kwa sababu kuna vijana wadogo wanachanuka wa kiasi, lakini ukiwa shauri wanakuona kama vile unawafuatilia. Haya, mwingine huyu ni Samuel Oronenko, yuko Kitale nchini Kenya, anasema kwamba bado kuna tatizo kubwa sana kwa vile walioambukizwa hawapati madawa ya kutosha na pia huchelewa. Na unyanyapaa pia lazima utokomezwe kabisa na serikali. Unalalamika kuhusu unyanyapaa hawa watu, naam. Ni baadhi ya mambo ambayo wanaeleza katika mitandao ya kijamii, na labda kupata nafasi tunaweza kusoma mengi zaidi ambayo mnaeleza. Sasa hata sasa tuna tunapoendelea na matangazo haya uh, mnaendelea pia kuchangia pale, hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook ambao, huwa uh, uko na shughuli nyingi, watu wakichangia pale. Na moja kwa moja, Kennesi Bwire, eh, kuna uliwei kututumia uh, sauti ya huyu afisa. Nataka wasikilizaji wasikie, alafu utaeleza, maanake anazungumza kwa lugha ya Kiingereza. Hebu tusikie aliyo yasema tu, alafu tueleze kina Kaubaga ni nani na ni nini hicho anachokizungumzia. It is not yet... Nama, a, a, ni, ni yale yale tu ambayo ume, uh, bwiri umekuwa ukizungumzia kusema jinsi ambavyo uh, visa vimepungua. Uh, lakini alikuwa akizungumzia akiwa wapi? Ni moja ya hafla zilizofanyika hii leo ama ni kabla? ya hafla ambazo zimefanyika na hapo, wametoa ripoti ambayo imeangazia nchi nzima. Lakini katika sauti hiyo, mi nimeamua kuangazia kitovu cha ugonjwa huu wa ukimwi katika jumuiya ya Afrika Mashariki ambacho ni wilaya ya Rakai. Kumbuka Rakai, kama unakumbuka wakati mmoja tulitoa taarifa ya watu kula watu, hapo ndipo mahala mm hii -hmm. maneno yote yalitokezea. Hiyo hiyo ndio wilaya ambayo imebeba hii vituko zote. Sasa hapo ndio kisa cha kwanza kiliripotiwa ya ugonjwa wa ukimwi, na hapo ndipo alikuwa akizungumza katika uzinduzi wa ripoti ambayo imeangazia nchi nzima na kueleza kwamba katika eneo hilo la Rakai. Alivyokuwa akizungumza Profesa David Serwada, huyu ndio mtafiti mkuu eneo la Rakai, katika takriban watu kumi ungepata saba wameambukizwa. Hiyo ni miaka ya themanini, na wavuvi walikuwa wameambukizwa zaidi ni eneo ambalo humu nchini Uganda linajulikana kama Koinange ya Nairobi. Sasa hapo ndio kulipo na makahaba wengi, kwa hivyo asilimia kubwa ya raia katika wilaya hii ilikuwa imeathirika pakubwa katika ukimwi. Unamaanisha una un, un, una <laughs> kwa wale wasikilizaji labda uh, hawajui Koinange Street katika mji wa Nairobi ina sifa ya makahaba. Ndivyo hivyo unavyoeleza? Ndio sasa hukutuwa, hiyo wilaya huwa tunaita koinange ya Uganda <laughs> Naam. Sasa katika muktadha huo ni kwamba miaka miwili serikali imeweka nguvu zake zote pale, kwa sababu wanasema pale ndiyo kuliko na matatizo mengi, virusi vipo pale vingi sana na katika muda wa miaka miwili wamepunguza maambukizi kwa takriban asilimia arobaini na mbili. Kumbuka kote nchini ni asilimia arobaini, lakini katika wilaya ya Rakai vimepungua kwa asilimia arobaini na mbili msaidizi wake naye katika hiyo e, sauti ikielekea kuisha. Unakumbuka kuna mtu hapo mwingine anaeleza kwamba lengo lao kubwa ni kuhakikisha kwamba itatoka asilimia arobaini na mbili na ije asilimia sufuri. Kwa hivyo mbinu zote na nguvu zote katika kupambana na ugonjwa huo wa ukimwi zimepelekwa katika kitovu chenyewe cha Rakai. Katika maeneo mengine wameweka ile mbinu ambazo za kuzuia kama kutahiri vijana alafu kutoa madawa pamoja na kutoa elimu. Elimu inasisitizwa pakubwa na rais Yoweri Museveni katika kila mkutano anapokwenda, mkutano wa hadhara. Amejitolea kwamba atakuwa anaelimisha raia kuhusu ugonjwa wa ukimwi, na bibie pia, mke wake Bi Janet Museveni naye anasikika akiambia wazazi kwamba yeye amejaribu kutunza watoto wake hadi katika ndoa ndiyo wakafanya tendo la ngono, kwa hivyo wajizuie vipasavyo katika maambukizi ya ukimwi. Endapo hili litafanikiwa basi labda tunasubiri mwaka elfu mbili ishirini ambapo wameweka kwamba hakutakuwa na maambukizi mapya kabisa ya ukimwi, na wale ambao watakuwa wameambukizwa watakuwa wakiangaziwa pakubwa na serikali na kuhakikisha kwamba wanaishi maisha marefu. BMJ, asante uh, sana Kenneth Bwire. Eh, namna sasa, tunarudi tena nchini Kenya ambako, uh, Josephat Kioko, tulikuwa na msichana hapo ambaye kidogo, uh, mazungumzo au mawasiliano yalileta itilafu, lakini wewe mwenyewe uliweza kuzungumza naye na hata uh, tukawa naye katika matangazo yetu ya VOA Express uh, uh, hivi leo ni uh, nini ambacho kwa kifupi tu alikueleza kabla hatujaenda, nafahamishwa pia tuko na taarifa uh, fupi kutoka kule Garissa uh, tusikie ni nini wanachosema. Kioko, hebu tueleze kuhusu msichana huyu ambaye tukuweza kuzungumza naye moja kwa moja kwa uh, kwa live talk hivi leo, nini hasa alieleza akiwa anaishi na vi virusi hivyo, na na kwamba unyanyapaa bado upo, alafu uh, alieleza nini? Ni mfano wa walio na virusi ambao wana moyo mkubwa, amekataa unyanyapaa e, na amekuwa ni kielelezo kwa vijana wengi, kwa sababu ameshirikishwa katika miradi ya kuhamasisha vijana. Ana programu yake akicheza na warembo wa timu waliowachwa na mambo haya na kuwalea um, vizuri sana naye akiwa na miaka ishirini oh, na sita. Alizaliwa rusi, wazazi wake wao kuugua, na kwa sasa hata amenieleza iko tayari, ana mchumba ambaye akiwa amejipanga vizuri ka anatamaa ya kupata watoto kwa sababu ameshapata elimu ya kutosha kwamba anaweza jifungua watoto salama. Amezungumza na afurahi sana kushiriki matangazo ya VOA na Kioko. Wajua bwana, wakati wa, wa mtu, mtu, watu wanapojitokeza na kusema hadharani wako aliivyo wako na virusi hivi, e, swali linaloibuka mara moja hususan <laughs> wakati Ee, mwanamke anapo, tuseme, anapopata mchumba sasa, huwa ni kwanza wanaenda wanapimwa, ndio waamue jinsi watakavyofanya, kulingana na alivyokueleza yeye. Hebu ee, e e fafanua kwa wasikilizaji, ziko eh, daa hata zinapeana katika hospitali za Kenya, kwa sababu mmeweza kuoana kwa mfano. Kuna video inakuja katika mitandao ya kijamii yavio baraka ziwee kwamba imefanywa kuonyesha vile mwanaume mmoja wa eneo la pwani ya Kenya ku ambae ana, ana, ana virusi na amekubali kwa mchumba wake ambaye ana virusi na hivi tayari wameoana wamepata watoto usalama. Ziko dawa zinatibu, lakini ile nyanyapaa nimekueleza kwamba unapungua. Una na kitu kina kingine kinapunguza hilo, ni kwamba matangazo ya habari hapa Kenya yako kiwango cha juu sana. Wa, wale waimbaji wa muziki wa wanaosikika ndio wanakwenda katika runinga wanaeleza vile hali ya virusi bado maisha ni mraisi wa Marekani Barack Obama alikuwa ziara wa zake huku, alizingatia sana mambo ya kueleza watu wajipime, na ikawa ni kielezi zaidi. Naam, shukran sana. Hebu tukalie huko huko nchini Kenya sasa, tusikie e, huyu uh, ni afisa wa afya, ni kama waziri wa afya katika kaunti ya Garissa, akieleza hali ilivyo. Eh, kuhusiana na maadhimisho ya leo ya siku ya ukimwi duniani katika Garisa, huwa inaongezeka. Unajua ni Garisa, ile takwimu tuko nazo ni ya kwamba chini ya asilimia moja watu ndo wameambukizwa watu, eh, kama elfu tatu ndo wameambukizwa na, na huu ugonjwa tukiangalia kama, na sehemu zingine za Kenya ni ya chini kabisa, lakini tukiangalia sisi kama jamii wanaoishi mkoa wa kaskazini mashariki ama watu wa Garisa kaunti hiyo, asilimia moja ni zaidi, ni juu sana, maanake tuko katika hali ya hatari kama watu hawaelewi ugonjwa na bado wako na itikadi zuni, wanasema ya kwamba hawajaamini, eh, huu ugonjwa kabisa kabisa. Nam alizungumza na, na mwandishi wetu wa Garisa Huba Abdi. E, nitawapa jina lake kamili, lakini ni afisa ambaye ni waziri wa mambo ya afya katika kaunti hiyo ya Garissa iliyo kaskazini mashariki mwa Kenya. Kioko, narudi kwako kuhusu swala ambalo limeona likiulizwa sana hasa kwa mitandao ya kijamii, e, kwamba siku hii inaadhimishwa kila mwaka, kila mwaka, kila mwaka inaadhimishwa, mwaka ufuatao itaadhimishwa, e, lakini hapa katikati inakuwa ni kama kwamba uh, shughuli za kujaribu kudhibiti hali hii zinapungua hadi pale um, poka, watakapokaribia tena kuadhimisha siku hii. Sijui kama umeshuhudia kama hayo yanayozungumzwa mitandaoni ama ni kuzungumza tu wengi, lakini kuna mashirika yamejitolea kabisa mwaka mzima Uh, uh, ile stako wa, wa, wafanya kampeni mwezi gani, wafanya hili. Na kweli mimi nimeshuhudia watu wa, wa, wanafanya kwa moyo wa dhati, labda mitandao, kwa sababu taarifa zinaongezeka kweli, kwa sababu inakaribia, lakini bila kuangazia na vyombo vya habari imeona mashirika ambayo kila wakati watoto kupewa matibabu, mahitaji, nguo inini Kenya, hata ukienda unaumwa na jina na kidoda Haya basi, shukran eh, Josfar Kioko hapo Mombasa. Eh, naona tuende tena kwa Bwire eh, katika nchi ya Uganda. Kenneth Bwire, hebu tueleze huko Uganda eh, mpaka sasa kama ilivyosemekana eh, kuna asilimia arobaini ya kupungua kwa maambukizi. Kuna hayo mambo autuleza huko Rakai, lakini vilevile Kenneth Bwire kwa uzoefu wako hali ambayo imejitokeza pengine Uganda, kuna lolote ambalo pengine nchi zingine za jirani zinaweza zikajifunza, hasa baada ya kukutana na sokomoko la kukutana na maambukizi makubwa hapo mwanzoni, halafu kuyadhibiti na kuyarudisha chini? Ndiyo mwanzo Uganda imechukua hatua ambayo kidogo wengi wameiona kama kukandamiza haki za binadamu. Unapotembelea hospitali yote ya umma, e, Shomari, kama we mgonjwa, ama unaenda kumulinda mgonjwa, kumuuguza mgonjwa, mtapimwa nyote virusi vya ukimwi, yani mm -hmm, utakapofika utapewa kitanda na mgonjwa wako. Halafu nasi atakuja nakwambia, sikiza bana, nataka kujue, tujue huyu mtu ambaye unamtunza una, una, una, una, na wewe mwenyewe ujijue, ili kama ni damu kama ni unapoguza uwe salama, naye pia awe salama kwa hivyo linakuwa nyote mnapimwa, inaonekana kama lazima, lakini kwa upande mwingine wataku Haya, Keni Sibiri bahati mbaya ni laini yake imekatika hapa, hapatarudi no, kwake Msikilizaji, kama unasikiliza kipindi hiki, ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa makao makuu Washington DC. Kipindi ni Live Talk na leo basi tukimulika siku ya ukimwi duniani. Haya, just for the record ah, yeah. uh, kuna watu ambao walijitangaza mapema sana kwamba walikuwa na virusi hivi vya HIV. Utamkumbuka aliyejulikana sana hapo nchini Kenya kama Joseph Moriuki, kama nakumbuka vizuri uh, ambaye ameendelea na, na bado yu, yuko hai eh. Sasa swali ni hili: wale ambao wamekuwepo kwa muda mrefu ina, sasa inaonekana ni kana kwamba hawa ni watu waliokuwa na uwezo mkubwa wa kuweza kununua vidonge hivi uh, ama inakuwa sasa hali ni sawa kwa kila mtu uh, bila kujali kwamba yeye ana uwezo kimfuko kuweza kugharamia matibabu. Kioko tatizo kupata hizi dawa, na wale waliouuka macho mapema wakajikubali na mapema walipata ushauri wa kuanzia, kiasi kwamba waiya kaarudi ilioyao na watu kama hawa, mwanamama asumta waogura ni mfano tu, na hata walipoingia katika ndoa zao, wana watoto wakubwa sasa ambao wamesoma wa, wa na wameelimika wa vizuri. so, wa nadhani mapato yamechangia pia, na kisomo cha mtu kufahamu na mapema kimesaidia sana. Mashambani watu waliangamia sana, wakiosia kwamba magonjwa haya yana ya utamaduni fulani ndani yake wakumbuka. so, jamii zingine magharibi mwa Kenya hata miaka sasa wanarudi wake za watu wakisema, mnaongozi wa utamaduni, kumbe ni virusi. Haya, naona laini ya, ya Josephat Kioko inasumbua hapa, lakini tutaendelea ku, ku, kuungana na wengine hapa jinsi laini za simu zitakavyokuwa zinapatikana. Lakini BMJ Mridhi, kama ulivyosema leo hii, siku ni kubwa, watu wamezungumza sana sana sana kwenye mtandao wetu wa Facebook na maeneo mengine, pengine vizuri zaidi tukawapa nafasi, nafasi zaidi ya na wao kuweza kusikika na yale wanayoyazungumza. Tunaye hapa huyu Richard Meena, yuko Unga Limited Arusha. Anasema kwa wajanja tatizo ni kubwa, elimu imekuwa haitolewi mara kwa mara ili kuepuka maambukizi kwa yule asiyekuwa navyo, ingesaidia sana sana kupunguza haya maambukizi. Naye Hilda Rubisha anasema kiukweli, maambukizi ya ugonjwa UKIMWI kutokomezwa ni vigumu, kwani watu hawako makini kabisa na hakuna mtu anayechukulia hili tatizo kama ni kubwa au ni janga. Pamoja na rais wetu kulizungumzia kwa kina taasisi na wizara za afya na makongamano na kadhalika, inaonekana bado ni tatizo. Huyu Israeli John anasema tatizo ni kubwa sana na linazidi kuongezeka kila siku. Huku kwetu watu wanaanza kunywa mataputapu tangu saa mbili asubuhi mpaka saa tano usiku. Labda, we, labda weleze mataputapu manake. Mimi yeye mzungumzaji anavyomaanisha, nafikiri hii ni pombe, yale pombe, zile za kienyeji zile ndio anaita mataptapu barani. Au zile dawa za kutafuna tafuna, unakuwa hai. Na pombe za kienyeji, mapombe e, ha, ha, lakini za kienyeji. Aha. Sasa nanasema na kawaida ya pombe mtu akinywa, anatamani kula nyama, akishamaliza amu ya pombe hufuatia kwenda kutafuta wanawake au wanaume na mengineyo. Na anasema hivi sasa ni mwaka mmoja kwenye, kwenye kijiji chetu tangu ndipo kuwepo, lakini sijawahi kuona hata watu wakinunua mipira kwa bahati mbaya, wacha kunuka kutaka, nasema hata kwa bahati mbaya hajaona ikinunulika. Kwa hiyo hiyo ni moja ya mambo ambayo yanazungumza na wasikilizaji wetu, na bila shaka Sandi Shomari, na naona muda unakimbia sana sana hapa, labda tuwaeleze wasikilizaji kwamba katika siku zijazo tutaweza kupata sasa zile takwimu kamili, kwa sababu mfano shirika la Afya Duniani huwa linatoa takwimu zile kamili ambazo zimekuwa zikizoa ziki ziki ziki kusanya mm-hmm. katika mwaka mzima, na hizo sanasana hutolewa kama siku ya leo na ni taarifa ambazo tutakuja kuwaletea wasikilizaji eh, katika siku zijazo baada ya maadhimisho haya. Nimefahamishwa pia kuwa, naangalia kwenye mitandao jinsi ambavyo mm -hmm. eh, wameadhimisha katika maeneo mengine mbalimbali mbali. leo tumeangazia sana katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, lakini eh, ni dunia nzima wajua nam, ni, ni janga la dunia nzima, na kila nchi inachukua uzito inalipa uzito suala hili kulingana na hali ilivyo ya ugonjwa huu katika nchi hiyo au katika eneo hilo. Mm, kwa hivyo leo tumeangalia Afrika, lakini kwingineko pia ni siku ambayo imeadhimishwa kwa tamasha na hafla za aina mbalimbali mbali, eh, kuhakikisha kwamba eh, wameweza Eh, kualimisha kama ambavyo ilikuwa imepangwa, eh, ime kufanyika ili watu waweze kuweza kupata taarifa, kimuhimu ni kila mtu aweze kuelewa namna na, na kupambana na janga hili. Tuwashukuru wote ambao wameshiriki katika show ya leo ikiwa ni pamoja na mwandishi wetu Kenneth Bwire, vilevile bila vile vile kumsahau Josephat Kioko na Daktari Dr. John kutoka Tanzania, kutoka Tanzania na wengine wote ambao wamefanikisha matangazo haya kutoka hapa Washington, na jina langu ni BMJ Mridhi, na mimi langu jina ni Sandei Shomari. Eh, tutaonana panapo majaliwa wiki kesho.