ni saa tatu usiku saa za afrika mashariki ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa rais, Ronald, wa rais donald trump michael flynn amekiri mashtaka ya kusema uongo hii leo alipohojiwa na wachunguzi wa idara wa ya upelelezi wa jinai ya serikali kuu juu ya mawasiliano yake na Russia wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais na alipochukua nafasi ya mshauri wa usalama wa Trump. Hatua hiyo inatoa ishara kwamba Flynn anashirikiana na mwendesha mashtaka maalum wa serikali anayechunguza uwezekano wa Russia kuingia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016 na uwezekano wa kampeni ya Trump kushirikiana nao. Flynn ameshtakiwa kwa kosa moja la kusema uongo kwa wapelelezi wa idara ya uhalifu wa jinai FBI kuhusu mazungumzo ya faragha na balozi wa Russia nchini Marekani, Sergey Kislyak, alipokuwa mahakamani hii leo. Nyaraka ya mahakama iliyotolewa leo, leo, inaeleza juu ya mazungumzo yao yaliyolenga vikwazo vya Marekani dhidi ya Russia vilivyowekwa na utawala wa Rais Barack Obama. Shirikisho la kandanda duniani FIFA limekamilisha kupanga orodha ya timu zitakazochuana katika kombe la dunia hapo mwakani, kuanza mwezi Juni. Mchuano wa kwanza hivi sasa inaonekana utakuwa kati ya Rusia na Saudi Arabia katika kundi A. Kundi la kifo linaonekana kuwa ni kundi F pale Ujerumani, Mexico, Sweden na Korea Kusini kuwekwa pamoja. Nchi za Afrika kama Senegal iko katika kundi H, Morocco iko katika kundi B, Misri katika kundi A. Basi zaidi mtasikiliza katika kipindi chetu cha undani muda mfupi unaokuja mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika umoja wa mataifa unatoa wito wa kuchangishwa idadi kubwa kuwahi kuombwa ya dola bilioni ishirini na mbili milioni mia tano kwa ajili ya kutoa msaada wa dharura kwa waathiriwa milioni 91 wa vita na ajali za kimaumbile ambapo mwakani inahitajika mmoja wa Mataifa ulizindua mpango huo hii leo mjini Jeneva, ili kuweza kukidhi mahitaji ya mizozo ya aina mbalimbali duniani. Kwa hii leo, naibu katibu mkuu wa umoja wa Mataifa kwa ajili ya huduma za dharura amesema hizo zitawasaidia mamilioni ya watu kote duniani kupata chakula, makazi, huduma za dharura za afya, elimu na usalama hapo mwakani. Afisa mwandamizi wa jimbo la kati la Somalia Hiran anasema wanajeshi wawili na wanamgambo kumi na wawili wameuawa hii leo wakati wanamgambo al wa Al-Shabab walipovamia msafara wa gavana wa jimbo hilo Mgum, wanamgambo wa Shabab walishambulia msafara huu wa gavana wa Hiran Ali Jait Osman na maafisa wengine wa wa jeshi karibu na kijiji kiasi cha kilomita 80 kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa mkoa huo Beldowain. Jenerali Ahmed Muhamed Tredish kamanda wa jeshi la Somalia ameiambia VOA kwamba waliwaua wali wanamgambo kumi na wawili na kupoteza askari wawili. Alisema gavana na wengine waliosafiri naye walinusurika na shambulio hilo na kuendelea na safari yao. Wakati huo huo, kunaripotiwa kwamba wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Alqaida wanakimbia kuelekea jimbo la kaskazini la Puntland kufuatia mashambulizi ya anga yanayofanywa na Marekani katikati ya Somalia na serikali ya Ethiopia inasema itafunga kambi zote 27 za wakimbizi nchini mwake mnamo kipindi cha miaka kumi ijayo na kuwahamisha wakimbizi hao na kuwaunganisha na jamii katika miji na vijiji vya nchi hiyo. Naibu mkurugenzi wa utawala kwa ajili ya wakimbizi na wale wanaorudi nyumbani Zayn Jamal ameiambia Sauti Amerika kwamba kutakuwa na kipindi cha mpito taratibu cha kuwasaidia wakimbizi kutoka mfumo wa kuishi kambini na kuingia mjini. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud na hivi sasa nampisha Harrison Kamau kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harizon Kamao. Nam, leo ikiwa Desemba mosi, uh, kama kawaida ni siku ya kimataifa ya Ukimwi, ambapo takwimu zinasema kuwa hapa Marekani idadi ya maambukizi imepungua tangu mwaka wa elfu mbili na kumi huku idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo ikipunguka kwa kiasi cha asilimia hamsini wakati watu milioni thelathini na sita wakiendelea kuishi na virusi kulingana na shirika la afya duniani. Hata hivyo, miongoni mwa walioambukizwa ni nusu yao pekee wanaopokea dawa za kudhibiti ugonjwa huo, yani ARV. Kauli mbiu ya mwaka huu kutoka kwa shirika la afya duniani WHO, inasema right to health, yani haki ya kuwa na afya, ambapo shirika hilo linalenga kuhakikisha kuwa kila anayeugua amepata huduma zinazohitajika za kiafya shirika la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya ukimwi yani UNAIDS limesema kuwa kati ya watu milioni 37 wanaoishi na ukimwi ulimwenguni, milioni 20 wanapokea dawa za ARV. Hata hivyo, miongoni mwa watu walio kwenye umri wa miaka 15 au zaidi, ni wanaume asilimia 47 pekee wanaopokea ARV ikilinganishwa na asilimia 67 ya wanawake. Katika kipindi cha mwaka moja uliopita, asilimia 58 ya vifo milioni moja vilivyosababishwa na ukimwi vilikuwa miongoni mwa wanaume, kwa mujibu wa UN. Asilimia 20 ya wanaume wanaishi bila kujua hali yao ya ukimwi ikilinganishwa na wanawake. Mratimu, mratibu wa UNAIDS Michael Sidibe hata hivyo, anasema kuwa kwa muda mrefu uhamasisho umelenga sana wasichana na wanawake, na kwa hivyo kuacha wanaume nje, jambo ambalo linahitajika kubadilika. Kuangazia suala hilo, tutaungana naye Daktari Muya hapo baadaye, lakini kwanza leo wakati wa maadhimisho ya siku ya ukimwi duniani maoni tofauti yalitolewa wakati sherehe hizo zikiendelea, kuhusiana na uhamasisho na dhana fulani ambazo miongoni mwa jamii fulani wanaonelea kana kwamba labda hawako sana kwenye hatari ya kupatikana na ukimwi. Hebu tusikie baadhi ya maoni yaliyotolewa mchana wakati wa maadhimisho ya sherehe hizo katika Garissa huwa inaongezeka, unajua, ni Garissa ile. Takwimu tuko nazo ni ya kwamba chini ya asilimia moja wa watu ndio wameambukizwa, watu eh, kama elfu tatu ndio ndo wameambukizwa na, na huu ugonjwa. Tukiangalia kama na, na sehemu zingine za Kenya ni ya chini kabisa. Lakini tukiangalia sisi kama jamii wanaoishi mkoa wa kaskazini mashariki ama watu wa Garisa kaunti, hiyo asilimia moja ni zaidi, ni juu sana, maanake tuko katika hali ya hatari kama watu hawaelewi ugonjwa, na bado wako na itikadi zuni, wanasema ya kwamba hawajaamini ugonjwa kabisa kabisa. Wakati huo utafiti umeendelea kufanywa na kila uchao, madaktari na wataalam wanaendelea kuboresha zaidi matibabu ya ugonjwa huu. Lakini utafiti unapofanywa, je, uh, unafanyishwa kazi? Unatiwa wakfu, unafanyishwa kazi ili kuweza kabisa kuimarisha kwa njia ya kweli ugonjwa huu ama adhari uh, ambazo wanakumbana nazo walioathiriwa na ukimwi, zile tafiti zisibaki tu kwenye ma, ma, ma, ma, ma, ma zikipata vumbi lakini zile tafiti ziweze kusambazwa kwa wale wanaotunga sera, kwa wale wanaotoa maamuzi na kwa jamii nzima, ili ijue ni kitu gani kinachoendelea na nini kinawezekana kikafanyika kutokana na tafiti hizo, ili kubadilisha aidha, zile dawa ambazo zimeonekana hazisaidii sana au vile vitu ambavyo vinahatarisha afya zao, vihatarishi, ama ule mfumo wa afya uweje ili uwafikie watu wengi. Hayo basi, umesikia kuna umuhimu kwamba utafiti ukishafanywa utafiti ule u, u, u, uondolewe kwenye maabara na kupelekwa kufanyishwa kazi ili kuimarisha hata madawa na hali ya misaada ya kiafya kwa waathirika. Lakini sasa hivi tunaye Daktari Bernard Mwia ambaye wakati mmoja alikuwa naibu mratibu kwenye wizara ya afya ya kitaifa nchini Kenya, na pia katika serikali zilizomalizika hivi majuzi, serikali ya Nairobi, ya kaunti ya Nairobi, alikuwa waziri wa afya. Daktari Arimuia, hebu tueleze. Umesikia kwamba baadhi ya watu uh, wanasema ama takwimu kutoka kwa uh, WHO zinasema kwamba maambukizi yamerudi chini. Ni kweli ama hali iko vipi? kulingana na vile na nimeshaona na vile nimeshuhudia sana sana Nairobi kaunti, hii kitu tunaita prevalence ama watu wale wa, wako na ugonjwa wa ukimwi Nairobi kaunti, na kwa jumla Kenya mzima, kwa jumla ugonjwa uh, ugonjwa huyu umeshaenda chini, sababu kwa jumla Nairobi inajua tuko na, Arabi, na watu sita arobaini six per cent. Uh, Kenya uh, imefanya uh, mikakati nyingi ya kuhu kuzuia hii ugonjwa, lakini kwa kijumla imeenda chini. Lakini kuna mahali kwingine kule ugonjwa umeshaenda juu. Lakini kwa kijumla Kenya mzima hii kitu inaita prevalence ya HIV imeenda juu. Kitu ile kinatia wasiwasi sana ni ugonjwa kuwa kwa watu wale wadogo katika hii population, watu wale wako na miaka, miaka ishirini na tano, chini ya miaka ishirini na tano. Na tena kile kinasutua sana ni watu wale ambao wameshaoa oa, najua ya kwamba katika wale wako na ndoa HIV -H mm -hmm. Na sasa, Kuhu, na ndoa imeonekana iko juu juuna na sasa daktari Yes. Na sasa daktari, nauliza, je, kuna uhamasisho mnafanya kama vile labda kutoa mipira na mambo ya kuelimisha watu? Ni hatua gani ambazo unaona zimechukuliwa ama zinafaa kuchukuliwa ili kuepukana na maambukizi zaidi? Asante sana. Asante sana. I think tumeshafanya hali sana ni ya health education, mambo ya preventive measures, mambo ya kuzuia ugonjwa mahali kule kuna watu wengi wamepata nahwala mahali, tumeona kuko na kesi ambazo haziendi chini. Kampeni zimeendelea, na ndawa nayo ndio hiyo ile ya kuzuia, ukiwa ni wewe vulnerable ama unaona we unaweza kupata ugonjwa. Kuna serikali imeshafanya fanya vizuri kuleta ndawa sile wale watu wale wako katika hii hali ya kupata na ugonjwa amekatiwa makuu na madawa ya kuzuia na ile madawa ingine, hii ingine madawa ya wale wako positive uh, wale wako na hiyo na hiyo virusi, kuna dawa. Kwa hivyo naona tukiendelea hivyo, jumla kwa jumla, itaendelea kwenda chini. Ubaya ni mahali vingine nako inaongezeka. Sijui kama daktari, wakati ukifanya shughuli zako za udaktari umekumbana na watu ambao hawakubali kabisa kutaja hata Ukimwi na bado wamekataa, bado kuna watu wangali hawataki kuzungumzia swala la Ukimwi hata sasa? uko na pockets, pockets kama hizo watu wale ambao mimbi wanaona ugonjwa uko mimbi, wanafikiria ni watu wachache katika Kenya. Ama kusema ukweli, awareness ya hii ugonjwa imeenea sana katika nchi yetu ya Kenya, na wanajua ya kwamba katika asilimia about, about 85% watu wanajua huko na hii ugonjwa. Kuna wao wengine wale, eh, wale wale wale wale wale, wale wale hawaamini kitu. Ile ingine inashtua ni kwamba, kuona kuna watu wamerudia ile ile, kama huwa na partners wengi, wengine hawatumii mpira, vitu kama namna hiyo. Mtu akitumia mpira siku moja wana, wana the same partners next time, anaona sasa huyo ana shida, anakosa kutumia. Lakini kwa ujumla tukiendelea, vitu vinaendelea na uzaidizi kutoka kwa napartnes zetu I think ugonjwa utaenda sikuut- uta naona, tukifika twenty years twenty years naona nabashiri ya kwamba twenty years itakuwa tumeshamaliza ama tuko katika tutakuwa katika hali ile ugonjwa, si kama mte kama epidemic. Mmhm na sasa, daktari, kumeshuhudiwa mm -hmm, watu ambao wanaishi na virusi vya ukimwi ambao wamekuwa wakikataa dawa za ARV kwa madai kwamba wanasema wakitumia dawa uhum, ndio wanaharibikiwa zaidi. Ha, ili ni kweli ama labda ni dhana mbaya tu wanafikiria kwamba dawa zinawadhuru zaidi? Asante sana dawa wa wana, wana, wa, ni dawa. Na saa ingine kuna watu wanakunywa wanadhuru, na hii wanadhuru wanapata dawa wengine. Hiyo ni kawaida ya dawa, na ndio naona utabibu saidi unaendelea kuchunguza maneno ya hiyo um, madawa na ndawa, ndio unaona vinaendelea kuwa chenji kutoka hii kwenda ile ingine. Kwa hivyo hilo ni kawaida ya ndawa ata, na wa ukinywa unaweza kunywahtudaya malege ikuturu mingine kunywa ndawa hiyo hiyo hata kuwa na shida. Na hatimaye, daktari, wewe umekuwa katika wadhifa wa kuongoza kando na kuwa daktari, pia umekuwa katika serikali. Je, Uh, unaona kama serikali inafanya vya kutosha kulingana na bajeti ya kukabiliana na ukimwi hasa katika serikali nyingi ama mataifa ya Afrika kwa ujumla? Unajua Abuja Declaration ya GDP ya every country in Africa iwe inapatiana pesa fifty percent ya GDP ya hiyo country iende health, akijafikia huko bado hatujafikia huko bado, lakini mimi kama ningeulizwa wizara eh, ya afya ningepatiwa hiyo pesa ya kutosha particularly GDP iwe kama ni 10% so mi naona tutaenda mbele na mambo ya uh, research. Hiye naye iangaliwe sana because hiyo sisi tunatoa pesa chache sana, kama hii yu, nchi si Kenya peke yake natoa pesa ache ili tuendeleshe maneno ya kama iai. Shukuru sana Daktari kwa muda wako. Asante kwa maoni ambayo umetupa, nafurahi sana, nimeshukuru sana unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo sasa tunajiandaa kujitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa Washington DC, ambapo ulimwengu na kila jicho na sikio limetazama kitu kimoja tu ambacho kimekuwa kinangojewa kwa hamu sana. Ninazungumzia kuhusu kombe la dunia, kombe ambalo litafanyika Uh, Russia mwaka ujao, lakini safari yenyewe ni kama imeanza leo. Maanake uh, timu ambazo zitashiriki na vikundi pia vimekwisha julikana siku ya leo, na kwa hivyo hakuna hamaki kubwa sana kujua sasa timu yako utaanza kuiandama na kuiangalia kuanzia leo, kuangalia swala hili la uh, kombe la dunia kwa undani. Hapa ndani ya studio ninaye Mwamoyo Hamza, vilevile ninaye Omari uh, Kaseko ambaye tutaangalia kwa undani kuhusiana na matokeo ambayo yameshatangazwa sasa kuhusiana na timu ambazo zitashiriki kwenye kombe la dunia. Kuna grupu kuanzia A eh, hadi kuelekea H, na kuna kina Poland, wengine wanapenda Argentina, wako ndani kule, kuna Saudi Arabia. Sasa karibuni kwenye kwa undani na mtueleze sasa, mambo yameshajulikana na sasa. Mwamoyo na Omari, leo macho wapenda soka yote yanaelekezwa Moscow ambako ratiba fainali imeshatolewa, kama nilivyosema. Nini kikubwa kinachojitokeza kutokana na ratiba ambayo sasa ime, tayari imejulikana? Naam Kamau, uh, kikubwa ambacho kimejitokeza uh, kwa ajili ya fainali za kombe la dunia Russia mwakani itakuwa ni kwamba nchi za Afrika Uh, maanake ndio nchi ambazo zinatuhusu sana, zinakuwa katika makundi tofauti katika ile hatua ya mwanzo ya michuano mm -hmm. Hali hiyo e, e, imekaa vizuri kwa nchi za Afrika kwa sababu ina maana kwamba kuna uwezekano mkubwa wa nchi za Afrika kuingia katika raundi ya pili, kwa sababu zikikutana zote katika, katika kundi moja zinatoana enyewe kwa enyewe mapema tu, nazinaondoka. Sasa hii kuna uwezekano mkubwa kwamba kunaweza kuwa na nchi zaidi ya mbili au tatu zikaingia kwenye raundi uh, inayofata. Ratiba iliyofanyika Moscow ya ileo ime, imezigawa nchi hizi thelathini na mbili katika fainali hiyo kwenye makundi manane. Nigeria na Morocco zinaonekana kuwa katika makundi magumu zaidi kuliko nchi nyingine zote za Afrika. Na katika inapokuja kwenye haya makundi, kuna ile hali watu wanaangalia kundi gani ni gumu zaidi, linaitwa kundi la kifo. Namwachia Umari mm -hmm, hapo unaona leo kundi gani la kifo katika ratiba iliyotolewa leo? Asante sana uh, Mwamoyo Hamza. Kwa kweli, um, uh, kundi D kwangu kwa mimi linaonekana kuwa gumu sana, na hili kundi ndio, uh, Nigeria uh, iko katika kundi hili sasa, kwa nini tunasema kundi hili ni gumu? Kwanza kwa sababu uh, katika fainali sita za kombe la dunia zilizopita uh, kwenye hii michuano Nigeria imekuwa inakutana na Argentina uh, karibu kila, kila mara, na wiki tu mbili zilizopita kulikuwa na mchezo wa kirafiki kati ya Nigeria na Argentina. Kwa hiyo ni kundi ambalo uh, kidogo linakuwa lina, lina gumu na timu nyingine katika kundi hili Croatia na Iceland. Uh, kama unakumbuka Mwamoyo, uh, Hamza, hizi uh, timu zilikutana katika uh, michuano ya kufuzu. Na Croatia ni timu yenye wachezaji uh, uh, wenye vipaji lakini Iceland ilikuwa ni timu ya kwanza kwenye lile, kwenye lile kundi. Kwa hiyo unaweza kuona hili kundi bado ni gumu sana, na itakuwa ngumu kwa Nigeria kupita katika kundi hili. Mpaka sasa watabiri wa mambo wanaona kwamba Argentina na, na Croatia wana nafasi zaidi katika kundi hili, lakini sijui tutaiweka wapi Iceland na Nigeria. Sasa hilo ndio kundi unalosema ni la kufa, kundi la kifo. Na kwa kweli ukiangalia makundi yote haya um, hakuna kundi mmoja pekee yake ambalo limekaa kama kundi la kifo kwa sababu mm -hmm. uh, kule katika miaka ya nyuma unaweza kukuta kulikuwa na timu labda Argentina unaikuta iko kwenye kundi moja na Spain uh, labda na, na na Ureno hapo, sasa una uhakika kwamba hiyo ni kundi la kifo lakini safari hii kidogo imetawanyika ime, ime kidogo kwa sababu hata kundi la Morocco nalo na vile vile linaonekana ni gumu kwa sababu kuna Ureno na kuna Spain ambao pia ni waliwahi wao kuchukua uh, kombe hilo. Kwa hiyo hebu Mwamoyo uh, Hamza, tueleze kidogo, kuna kundi a, ah, kundi ambalo ni mwenyeji Russia yuko ndani, kuna Saudi Arabia, kuna Misri na pia Uruguay. Sasa unapotazama Afrika hapo ambayo ni Misri, unaiona ikiwa katika sehemu gani, ikizingatiwa kwamba pale Russia macho yanaangalia sana, kwa kawaida macho yanaangalia mwenyeji pale. Nafasi iko kwa wapi? Kwa, kwa, kwa Misri? Misri wana nafasi nzuri sana hapa kwa sababu kwanza wamecheza vizuri sana katika mechi za kufuzu. Russia hawana timu nzuri sana mwaka huu, wameingia kwa sababu ni wenyeji. Mm uh -huh. Uh, lakini katika miaka ya nyuma, misimu iliyopita kidogo kuelekea fainali hizi, hawajacheza vizuri sana. Timu kali hapa ni Uruguay. Uh, Saudi Arabia nayo pia ni timu ambayo sio, haina sifa sana. Kwa hiyo Misri wamekaa vizuri kwenye kundi hili, lakini Russia wanapewa nafasi kwa sababu ya ule wenyeji. Kwa hiyo um, kati ya Rusia, Misri na Uruguay, uh, hapo kutakuwa na upinzani mkali, lakini Saudi Arabia bila shaka itakuwa timu ambayo itatoka mwanzoni kabisa kutoka katika kundi hili uh, unaendelea kusikiliza idhaa uh, ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kipindi ni Kwa Undani na tunazungumzia kuhusu Kombe la Dunia, ambapo timu ambazo zitaingia kwenye michuano hiyo itakaoanza mwaka ujao mwezi wa sita uh, zimejulikana na kuna mambo ambayo unahitaji kuyajua wewe pia, ni kwamba game itachezwa moja tu siku ya kwanza, siku ya ufunguzi, na itakuwa kama sijakosea, ni Russia na Saudi Arabia, na siku ya kwanza kabisa itakuwa ni game hiyo peke yake ambayo itachezwa, na siku ambazo zitafuatia, kutakuwa na game kuanzia tatu hadi nne katika viwanja kumi na viwili tofauti kote nchini, miji kumi na moja ambayo wanasema kuna miji ya tofauti kidogo chache nje tu ya Russia, lakini miji mingi ni ndani ya Russia. Na kwa hivyo mambo yatakuwa hivyo ndani ya kombe la dunia sijui. Uh, Omari, tena nini ni kingine umeona katika uh, timu ambazo zimeorodheshwa siku ya leo? Uh, kingine tulichoona ni, ni, ni nafasi kama alivyosema Mamoyo Hamza nafasi ya timu za Afrika katika, katika makundi haya um, labda anaweza kusema kwamba uh, katika kundi H, um, kuna timu ya Poland, uh, Senegal, Colombia na Japan. Kwa hiyo unaweza ukaona pale kwamba uh, Senegal wana nafasi kubwa sana uh, kutokea Afrika. Katika kundi G kuna kuna Belgium, Panama, Tunisia na England. Kwa hiyo unaweza kuipa nafasi kubwa Tunisia pia katika kundi hilo. Kwa hiyo uh, kuna timu uh, ma, nyingi za kutoka Afrika um, ambazo zinaonekana zina nafasi kubwa sana kufanya vizuri katika katika kundi G. Labda um, Hamza ungetuelezea zaidi um, kuhusu uh, um, timu za Afrika na makundi haya. Naam, timu za Afrika zimekaa vizuri kwa kweli katika makundi yote uh, haya ya yaliyotangazwa leo. Labda tu yaseme makundi yote moja kwa moja katika mm -hmm. Kundi A kuna Russia, Saudi Arabia, Misri na Uruguay kama ulivyosema Kamau. Kundi B kuna Ureno, Spain, Morocco, Iran. Kundi C Ufaransa, Australia, Peru, Denmark. Kundi D ni Argentina, Iceland, Croatia na Nigeria. Kundi E ni Brazil, Switzerland, Costa Rica, Serbia. Kundi F mabingwa watetezi Ujerumani, Mexico, Sweden, South Korea. Kundi G Ubelgiji, Panama, tunisia, Tunisia na Uingereza. Na kundi G amezungumza uh, sasa hivi Omari, ndo tunaikuta Senegal pale, Poland, Colombia na Japan. Na kama tulivyozungumza hmm. kutoka mwanzoni, kwa sababu timu za Afrika zimewekwa katika makundi tofauti, zinakuwa zina na nafasi nzuri ya kuingia katika raundi ya pili um, kutoka katika ile michuano ya, ya kwanza kabisa. Jumla ya mechi zote zitakuwa ni mechi sitini na nne ambazo zitachezwa, na mashindano haya yatachukua muda wa mwezi mzima. Uh, mechi ya kwanza kama ulivyosema, Juni kumi na nne fainali Julai kumi uh, na tano. Labda Mari, tuangalie uh, nani wanatazamiwa kushinda hapa. Uh, kwanza tuangalie kwa jumla, alafu tuangalie katika nchi za Afrika timu gani ina nafasi nzuri kwa ujumla uh, watu wanaipa nafasi sana uh, timu kama Ujerumani. Ujerumani wana nafasi kubwa sana, mabingwa watetezi. Um, Brazil kwanzia tulipowaona uh, katika uh, michuano ya kufuzu, wao walikuwa na nafasi, walikuwa wamesha kwalifa mapema kabisa. Uh, walikuwa juu sana, wamecheza mpira kwa kiwango cha juu sana kwa hiyo wanapewa nafasi kubwa sana. Uh, Argentina wameonekana uh, kuwa na kocha mpya sasa hivi pia uh, na mechi kama unavyoona, mechi ya mwisho Lionel Messi alicheza vizuri sana, wanaonekana kujijenga, wanapewa nafasi kubwa sana uh, timu nyingine ni Ufaransa. um, kama unavyojua Ufaransa timu inayoundwa na vijana wadogo wengi, wanacheza um, wanacheza vizuri sana. Spain um, Spain pia, Spain wana ni kama ambavyo unajua wanacheza mpira mzuri sana mpira wa kuvutia sana, wana nafasi kubwa sana. Kwa hiyo uh, Portugal pia wakiwa na Cristiano Ronaldo mchezaji bora kabisa duniani pia wako pale. Kwa hiyo ni timu ambazo zinapewa nafasi kubwa sana, lakini sijui sasa, uh, labda nikuuliza wewe, kwa Afrika sasa unapa nafasi gani? Kwa Afrika, Nigeria siku zote wana nafasi nzuri lakini Nigeria wana tatizo moja, wanapokuja kwenye mechi kubwa kubwa siku zote wana, uh, wanacheza chini ya kiwango. Uh, mchezo wao wanakuwa hauridhishi sana lakini siku zote wana nafasi wana nafasi kubwa sana na safari hii wamekaa katika hili kundi, wakitoka katika kundi hili uh, labda watoke wao na Argentina watakuwa mm -hmm. wamezidi kujiweka mahali pazuri vile vile. Lakini Senegal kutokana na kundi lao, wanawezekana pia nao wakaenda mbali sana. Uh, ukiangalia Misri mchezo wao wakati wa wa mechi za kufuzu wamecheza vizuri sana, na kihistoria Misri siku zote inacheza inacheza ina, ina, inafanya vizuri katika mashindano inacheza vizuri uwezi, labda tuseme, sio kwamba wanafanya vizuri kwenye mashindano, lakini inacheza vizuri sana. Ukiangalia hizi timu zote ambazo zina, zina, zinatazamiwa unaweza kusema zinaweza ku, kuwa na uwezekano mzuri wa kushinda. Historia ya, ya kombe la dunia unakuta ni timu ni zile zile ambazo zinashinda kombe la dunia, mm -hmm. Brazil, Ujerumani, Argentina, uh, Italy. Hukuti timu ambazo ziko nje ya hapo. Kwa hiyo siku zote unaliweka hilo mbele kwamba hizi zina uwezekano wa kushinda. Ah, kidogo labda, sijui kama ungeguzia kuna swala la kuongezwa kwa timu katika Kombe la Dunia. Sasa hivi tunajua kwamba ni timu 32 zinazoshiriki, lakini katika siku zijazo kuna mabadiliko ambayo yamependekezwa ya kuziongeza hadi 40 nafikiri 48 sasa. Na na hapo ni nafasi itaongezeka ya mataifa ambayo labda katika historia hayajakuwa na nafasi ya kushiriki. Ama ni swala nzuri kwa maoni yenu ama itakuwa afadhali zilivyo? no, kuongezeka kuongezeka, ni, ni, ni nafasi tu ya la mm -hmm. ya, ya mabara kwa mm -hmm. mfano bara la Afrika no. zikiongezwa timu zikiwa na nane. Na mm Haina -hmm. maana kwamba kwa sababu Kenya hajawahi kushiriki na nafasi ya kushiriki hapana sasa. Mchezo ni ule ule. Ule, Je, wanaweza kufuzu? Mm -hmm. Lakini ni kwamba Afrika inapata nafasi labda sasa hivi badala ya kupata, badala ya nafasi tano watakuwa na nafasi labda sita uh, au saba. Lakini niseme kitu kimoja Omari kabla hatujamaliza tunakuelekea mwisho. Kuna kundi moja ambalo linaitwa kundi N. Halipo kabisa katika mashindano haya. Uh -huh. USA, Chile, Italy, Ghana. Hao hawakufuzu ha, ha, <laughs> na, na na na kwa kweli ni, ni kitu kigumu sana kutoiona timu kama uh, Italia uh, kushiriki mashindano haya uh, kama unavyojua uh, Mwamoyo Hamza na unaweza kuambia washabiki Italia imekuwa, ime imechukua kombe hili la dunia kwa miaka Italia imechukua kombe mara nne Imechukua kombe mwaka 34, mwaka 38, 82, mwaka 2006. Wametokea katika fainali mara mbili mwaka 70, mwaka 94 wameshika mm -hmm, nafasi ya tatu mwaka 90. kwa hiyo ni timu ambayo kwa kweli kuikosa katika kombe la dunia inakuwa sio kitu kizuri kwa wapenzi wa kandanda. kwa kweli kabisa nawashukuru sana Mamoyo Hamza na Omari Kaseko kuangazia kwa, kwa, kwa undani kuhusu kombe la dunia na wewe mpenzi wa soka itabidi ujizoeshe majina ya Kirashia ya Okay, uh, mechi za fainali mwisho za nne zitachezewa katika uwanja wa Luzinki mjini Moscow na vilevile eh, Kretowski majina ya Kirashia haya mjini St. Petersburg. Kwa wote wengine waliofanikisha msimamizi Adija Riami mwelekezi Saida Hamdun kutoka Washington jina langu Harrison Kamau nikikutakia wikendi njema yenye baraka.