Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika, ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 937 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea maswali na majibu pamoja na vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. na msomaji wako kwa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Donald Trump amepongeza ushindi wake wa kwanza wa kupitisha sheria tangu kuchukua madaraka zaidi ya mwaka mmoja uliopita pale baraza la Senate jana usiku kupitisha mageuzi ya kodi. Baraza hilo lilipitisha mswada wa sheria wa mageuzi jumla ya kodi yenye thamani ya dola trilioni moja nukta tano kwa kura 51 dhidi ya 49. Mswada huu wa baraza la Senate na ule wa baraza la wakilishi uliopitishwa mapema hivi sasa unabidi kusawazishwa kabla ya rais Trump kutia saini kuwa sheria. Ni mswada uliopitishwa kwa msimamo wa chama cha Republican pekee ukipingwa na wa Democrats. Warepublicans hivi sasa wanasherehekea ushindi huo wao wa kwanza, wanataweza kutumia katika uchaguzi wa katikati ya mhula hapo mwakani. Ushindi huo uligubikwa na ripoti kwamba mshauri wa zamani wa usalama wa Rais Trump ameweza kukubali kwamba na hatia kusema uongo kwa wapelelezi wa idara ya jinai ya FBI hapa Marekani hapo jana. Watuhumiwa wa Boko Haram wamefetua bomu na kuua watu karibu kumi na tatu katika soko kaskazini mashariki ya Nigeria, katika mji wa Mbiu, kufuatana na msemaji wa polisi. Msemaji wa polisi wa jimbo la Borno, Victor Isuku, anasema mbali na waliofariki kuna watu hamsini na tatu walijeruhiwa, wakati wajitoa mhanga wawili walilipua bomu kuua watu hao. Mkuu wa idara ya vijana katika mji huo Aliwe Idris amesema mlipuko ulitokea wakati watu wahudumi wa msaada wa dharura walikuwa wakitoa chakula kwa waathiriwa wa mabomu iliyopita. wiki iliyopita, kuna mjitoa mhanga aliyelipua bomu ndani ya msikiti na kusababisha vifo vya watu hamsini. Waziri mkuu wa Misri wa zamani Ahmed Shafik, ambaye wiki iliyopita alitangaza nia yake ya kugombania kiti cha rais mwaka elfu mbili kumi na nane, yani mwakani, amechukuliwa kutoka nyumbani kwake Umoja wa Falme za Kiarabu na anarudishwa i Misri, kulingana na familia yake. Shafika ambaye ni kamanda wa zamani wa jeshi la anga na waziri katika serikali anaonekana kuwa mshindani mkali wa kiti cha rais dhidi ya rais Abdel Fattah al-Sisi pindi kiongozi huyo atagombania muhula wa pili hapo April mwakani. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Papa Francis amezungumza na kundi la makasisi na watawa wa Bangladesh juu ya gumzo la ugaidi na jinsi linavyoweza kuharibu kabisa jamii za kidini mbalimbali kabla ya kuondoka na kurudi nyumbani Vatican, akikamilisha ziara yake ya Asia. Kiongozi huyo wa kanisa la Katoliki alizungumza kutoka moyoni mwake katika kanisa la Holy Rosary la Dhaka lililojaa waumini. Aliweka kando hotuba aliyotayarisha na badala yake kuzungumza kwa dakika 15 kilicho moyoni mwake juu ya matatizo na mafanikio ya jamii za kidini. Katika hotuba hiyo iliyowafurahisha waliohudhuria, Papa Francis aliwahimiza kuendeleza imani yao ya kidini kwa hisani na kuonya juu ya madhara ya gumzo linaloweza kulipuka kama bomu na kuharibu maisha ya waumini mbalimbali mbali. Jenerali mkuu wa Marekani huko Afghanistan amesema hii leo kwamba mashambulio ya pamoja yaliyoanzishwa hivi karibuni dhidi ya mapato ya Taliban yameharibu zaidi ya mazao ya dawa za kulevya yenye thamani ya dola milioni hamsini katika jimbo la kusini la Helmand. Afghanistan inazalisha asilimia 85 ya zao la afyun. Mapato yanayotokana na dawa hiyo ya kulevya inawapatia wapiganaji wa Taliban asilimia 60 ya fedha zao, kufuatana na makadirio ya jeshi la Marekani. Jenerali John Nicholson amesema wameharibu chombo muhimu kabisa cha kuwapatia Taliban fedha kuwawezesha kufanya kazi zao. Mashambulizi hayo ya anga na nchi kavu yalianza Novemba 19 na yameharibu idadi fulani ya viwanda na maabara ya kutengeneza heroin inayotokana na afyun. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis anasema ushirikiano wa vita dhidi ya ugaidi na Misri umeimarika na Marekani na inaendelea na dhamira yake ya kuwa na uhusiano thabiti na Cairo licha ya kuzuiliwa kwa msaada fulani wa kijeshi kwa Misri kutokana na wasiwasi wa ukiukaji wa haki za binadamu mapema mwaka huu. Mattis alitoa matamshi hayo akielekea Misri, kituo cha kwanza cha ziara yake ya mataifa manne itakayomfikisha Jordan, Kuwait na Pakistan. Ziara inafanyika wakati jeshi la Marekani linabadilisha dira yake kuelekea Mashariki ya Kati baada ya kuwafurusha wanaharakati wa kundi la Islamic State kutoka himaya yaliojitangazia huko Siria na Iraq. Lengo mojawapo kuu la ziara ya Mattis ni kuihimiza Pakistan kukomesha kile kinachodaiwa ni uungaji mkono wake wa makundi ambayo yameshambulia wanajeshi wa Marekani na washirika wake. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <mulia> hamjambo wapenda wasikilizaji karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo ya habari basi ni mimi tena abdu shakur abud nikishirikiana hii leo na aida isa kuchambua barua zenu na bila kupoteza wakati karibu aida hebu tuambie nani anayetufungulia uwanja kwa hii leo naam asante shakur na kwa hii leo anayefungua uwanja wa maswali na majibu ni wewe ndu imana abdul majid ukiwa huko burundi Unauliza hivi, kwa nini hakuna dawa ya ukimwi iliyopatikana hadi leo? Au je, ipo hiyo dawa lakini haiko nyingi ya kutosha? Kwa hakika hayo ni maswali mazuri, maana jana tuliadhimisha siku ya ukimwi duniani. Je, Shakur jibu linasemaje? Ni kweli kabisa, itakuwa vigumu kuamini kwamba kuna dawa ya kutibu ukimwi halafu. Isitoshe, ukweli ni kwamba hakuna dawa iliyopatikana hadi hii leo kutibu ukimwi mara moja, yaani HIV, virusi vya HIV. Juhudi zinafanyika kutafuta chanjo kuzuia uambukizaji wa virusi hivi, ambapo majaribio ya kwanza yataanza mwakani huko Kenya, Senegal na Zambia. Kilichoko ni dawa za kuzuia virusi kuongezeka mwilini au kupunguza virusi na kuwezesha mtu kuishi vizuri kama kawaida, kama tunavyosikia kwamba hivi sasa watu wenye virusi vya HIV wanaweza kuishi bila matatizo ya hata kuzaa, bila kuambukiza mtoto anayezaliwa, ikiwa ni dalili kwamba wataalamu wako njiani kupata hiyo dawa hiyo ni kulingana na watafiti na shirika la afya duniani WHO. Dawa hizo zinafahamika kama ARV, kwa hivi sasa inasaidia kupunguza mtu kufikia kiwango cha ukimwi kwa kuweka seli za CD4 chini ya mililita 50. Sasa kwa kutumia dawa hizo, ambazo ni mchanganyiko wa aina tatu za dawa, kulingana na WHO ni kuzuia mtu kuambukizwa na magonjwa mengine yanayosababisha vifo kutokana na ukimwi hasa kama magonjwa ya kifua kikuu au kensa. Wataalamu wanasema ukipata matibabu mara tu baada ya kugunduliwa virusi vya HIV uwezekano wa kuishi zaidi ni kati ya miaka ishirini hadi hamsini ikiwa unaendelea kawaida. Na wanasema bila ya matibabu nafasi ya kuishi inapunguka kwa kuwa kati ya miaka tisa hadi kumi na moja. Kwa ufupi basi, ni kwamba kuna dawa za kudhibiti ugonjwa wa HIV kuweza kuegeuka na kuwa ukimwi, lakini hakuna ya kutibu moja kwa moja. Inazuia, inadhibiti, inapunguza virusi mwilini mwako, unakuwa uko katika hali ya kawaida, unaishi bora zaidi kuliko ilivyokuwa zamani. Mtu akipata HIV haichukui muda, ilikuwa ni kifo mara moja. Basi kwa hivi sasa dawa haijapatikana. tuendele aidha Hivi sasa zamu ni yako, Abi Emas Liomo wa Moshi, Tanzania. Una swali zuri la teknolojia, unasema unataka kufahamu jinsi robot aina ya Sofia huko Brazil. Je, uwezo wake wa kufanya kazi ni kama wa binadam, na ugunduzi huu ulianza lini na ni nchi gani na una faida gani? Kwa hakika hili swali Shakur, ninakuachia wewe, maana ninasikia kuna hawa robot wameanza kuchukua nafasi za kazi za binadam, sijui ni kweli. Naam, ni kweli kabisa. Maajabu ya dunia, robot si chombo kipya kufuatana na vitabu vya wanahistoria na wataalamu, lakini sitoingilia hivi sasa. Robot iligunduliwa zamani sana, ni mashini inayotumiwa na binadamu katika mambo mbalimbali mbali, lakini kwanza sijui mahala Abi amepata habari za kwamba Sofia ni kutoka Brazil, kwani yeye alitengenezwa huko Hong Kong na kuwa robot wa kwanza kupewa uraia na nchi gani unajua? Saudi Arabia, ikiwa pia ni nchi ya kwanza duniani kufanya hivyo, yani kupatia chombo uraia. Kwa hivyo robot Sofia ni mashini inayotumia programu ya kompyuta kuweza kuwa na hisia na akili na uelevu kama binadamu, inayofahamika katika kimombo artificial intelligence AI, ambayo tunaweza kueleza ni akili ya kiufundi inayopangwa, inapewa programu katika kompyuta. Sasa kufuatana na kampuni iliyotengeneza programu ya Sofia ya kuzungumza ni Singularity, ni kwamba programu hiyo ya uwerevu yani intelligence, inamwezesha kutambua sura na sauti ya binadamu na kujibu maswala kadhaa yaliyopangwa, kwa mfano kuhusiana na hali ya hewa, kuhusiana na maisha yake na kadhalika, na kuwa na tabia inayofanana na binadamu. Sasa utakuta katika simu za iPhone inatumia teknolojia hiyo, ukiona kwamba unauliza Cyrus, niambie kitu fulani, inajibu ukizungumzisha, inakutafutia anwani yako kwenye simu na kadhalika. Kwa hivyo ni umaarifa, ni utaalamu wa kuweza kutafuta mambo kiufundi, yani ni akili kwa kiufundi. Inatumia teknolojia ya kutambua sauti iliyobuniwa na kampuni ya Alphabet Inc, kampuni, shirika ya kampuni kubwa ya Google. Mashini hiyo ilitengenezwa na David Hanson na rafiki zake katika kampuni ya Hanson Robotics huko Hong Kong. Walitengeneza chombo hicho kwa kutumia teknolojia ya kutengeneza robot na AI, Artificial Intelligence. Wataalamu wa chombo hicho wanasema wana matumaini makubwa kwamba siku zijazo wataweza kuboresha uwezo wa Sofia kufanya kazi na kadhalika. Na katika mahojiano ya gazeti la Khalij Times la huko Umoja wa Falme za Kiarabu, Sofia anasema hatua ijayo ni kutaka kuwa na mtoto na familia hiyo. Mambo maajabu aida hiyo, kwa hakika watu wanasema itakuwa miujiza ya kipekee ikiwezekana. Akihojiwa katika maonyesho ya uwekezaji wa siku za baadaye huko Dubai, Sofia alisema na sauti yake ni hii: Oh, good Daima nina furaha ninapokuwa na watu werevu wanasema. Basi, unaona aidha, hiyo ni teknolojia mpya ambapo kuna aina chungu nzima za robot siku hizi zinazotumiwa katika mambo mbalimbali mbali, na huenda wakachukua nafasi zetu za kazi. Wanatumiwa robot, wanatumiwa hivi sasa katika vita, wanatumiwa katika kutengeneza magari na kupima watu katika hospitali na kadhalika. Basi siku zijazo tutaweza kuona robot, ikichukua nafasi ya binadamu, ni swala ambalo linaulizwa sana siku hizi. Barabara kabisa, kwa maelezo hayo mazuri kutoka kipindi cha maswali na majibu cha idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa ninaipokea barua yako Jafet Isdori wa Kaptulo, Ruaka, Tanzania. Una masuala kadhaa, lakini moja lililofanana na mengine ya uliouliza ni je, bara la Afrika kabla ya kutawaliwa na nchi za Ulaya halikuwa linakaliwa na watu na je, ni kweli nchi za magharibi ndizo zimesababisha ukosefu wa maendeleo ya Afrika? Nam zaidi anauliza, kwa nini wanahistoria wa nchi za magharibi wanalitaja bara hilo kuwa jeusi? Kwa hakika wanasema ni bara la kiza, dark continent. Kuna mambo kadhaa wanahistoria, kuhusiana na masuala ya Afrika na Waafrika, wanasema kuna mambo kadhaa yanayotoa dhana hiyo. Mwanzoni mwa karne ya kumi na tisa, wazungu walikuwa hawana habari za kutosha juu ya bara hilo, au walipuzi, au walikuwa wanasikia hadithi za unyama na maajabu kutoka bara hilo, ndio maana wakasema bara la kiza. Hawajui kitu gani kiko pale, ni kiza tu, ingawa kulikuwepo na hadithi nyingi kabisa na ramani zamani, ukichukulia likuwepo na biashara iliyonawiri kati ya mashariki ya kati, Asia na Afrika, na kwa zaidi ya miaka elfu mbili kabla ya wazungu kufika. Ramani moja muhimu iliyokuwepo ni ile ya safari ya mfanya biashara mashuhuri na msafiri Ibn Batuta mnamo miaka elfu mia tatu. Kwa hivyo watu wanasema wazungu walikuwa wanajua kilichoko, lakini walikuwa hawajui kwa undani, ramani kamili ya Afrika, milima iko wapi, mito iko wapi, watu gani wanapatikana kule hiyo ndo pengine ikawasababisha kusema kiza, bara la kiza. Hata hivyo, kuna dhana pia kwamba inatokana na ubaguzi wa wazungu na hali ya utumwa uliokuwa ukiendelea. Kwa hivyo, kuna maelezo mbali mbali kwa nini bara hilo lilijulikana kama bara la kiza na wazungu, na vitabu vimeshaandikwa kueleza dhana hiyo. Kuhusu kuwepo na watu kabla ya wazungu, bila shaka kufuatana tena na wanahistoria, binadamu wa kwanza kuishi duniani anatokea Afrika kutokana na mabaki yaliyopatikana Ethiopia na Afrika Mashariki. Lakini tena kuna mabaki yaliyopatikana miaka elfu tisa mia sitini huko Moroko hivi sasa yanaonyesha kwamba ni ya zamani zaidi kuliko na mabaki yaliyopatikana Afrika Mashariki. Kwa vyovyote vile wataalamu wanasema haya yote yanatoka huko Afrika. Kwa hivyo mtu wa kwanza alikuwa Afrika. Kwa hivyo bara la Afrika lilikuwa na watu kwanza, kabla ya mabara mengine kupata watu. Sasa, kuhusiana na swala lako, ikiwa nchi za magharibi zimerudisha nyuma maendeleo ya bara la Afrika, ni dhana iliyopo kwa muda mrefu, lakini hivi sasa wengi wanasema waafrika wenyewe vilevile vile, wana jukumu na wanabidi kulaumiwa kwa ukosefu wa maendeleo bara la Afrika kutokana na siasa, viongozi na mambo kadha wa kadha ambazo zinaendelea, hasa ukiangalia rushwa iliyokithiri baada ya bara la Afrika, nchi nyingi kuweza kujipatia uhuru karibu miaka hamsini iliyopita. Hivi sasa kuna wataalamu wanasema huenda kuna ukweli kwamba nchi za Ulaya zikitetea maslahi yao barani humo, mnamo miaka hii yote, wameweza kusababisha mivutano na migogoro barani Afrika, kuchelewesha maendeleo lakini pia wanasema kwa nini Waafrika hawajachukua jukumu lao wenyewe na mambo mikononi mwao, kuongoza bara hilo kuleta maendeleo? Dhana hiyo ilijitokeza wiki hii pale Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alipotembelea Burkina Faso na kujibu swala la mwanafunzi mmoja kuhusu uhamiaji barani humo, alijibu kwa hasira akitoa mfano wa tukio la uuzaji wa Afrika wa utumwa huko Libya, akisema nani anafanya biashara hilo? Nani anafanya jambo hilo baya? Anasema ni Waafrika wenyewe, hakuna wazungu katika kuwadanganya Waafrika bali ni Waafrika kudanganya Waafrika. Kwa hivyo Macron amesema, nyinyi vijana wa Afrika inabidi muchukue jukumu la kuongoza maendeleo ya bara hili, kila mtu awajibike na mambo anayofanya. Anasema lazima kwa upande wao wazungu wawajibike katika swala hili la uhamiaji, kuweka mipango ambayo itasababisha Waafrika wasiondoke barani Afrika kwenda kutafuta maisha bora kule Ulaya, na Waafrika wachukue jukumu kuhakikisha kwamba vijana wanapata elimu, wanapambana na rushwa, wanapata maendeleo. Kwa hivyo utakuta kwamba swala hilo la maendeleo lina changamoto chungu nzima na ni swala ambalo linabidi kujadiliwa kwa mapana na marefu. Kipindi hichi cha maswala na majibu hakiwezi kulijibu kwa ukamilifu, naona muda unakwenda mbio. Aida, unatuambiaje sasa hivi sasa, zamu ni yako Mhando kastori. Mhando wa maswai masa, Simiyu Tanzania, unauliza nini inasababisha binadamu kuwa na matatizo ya kusahau sahau na ni kwa nini? Na msikilizaji mwingine anayeuliza swala hilo hilo ni shauri mdema toto la kimasai wa Nzega, mwamala na vile vile unawasema nakuwa unawakilisha wababe wa midia Tanzania. Wewe unasema pale binadamu unapomwagiza kitu alafu anaenda kusahau huwa inatokana na nini? Haya, hiyo ni uzee ama ni sababu moja tu, shakur nam? Hiyo ni mojawapo tu ya sababu ambayo inafahamika kama dementia, inayotokana na seli za ubongo kupunguka na kuambatanishwa na ugonjwa wa Alzheimer ambayo zamani ilikuwa ikisemekana ni ugonjwa wa wazee peke yake, lakini pia vijana wanapata Alzheimer. Kuna magonjwa mbalimbali ya mbali akili, wataalamu wanasema inayosababisha mtu kusahau. Lakini kufuatana na chuo kikuu cha afya cha Harvard, kuna karibu sababu saba muhimu zinazotokana na matatizo ya ubongo kumsababisha mtu kusahau, lakini nitazungumza kwa ufupi tu. Kuna ile hali ya kusahau mara moja baada ya mtu kuambiwa kitu au kusomeshwa kitu, pengine wanasema ni udhaifu wa kumbukumbu kumbu, au udhaifu wa ubongo kuweza kubakisha kumbukumbu kumbu kichwani. Kuna usahaulifu, mfano kuna ile hali ya usa, usa haulifu mtu mfano, anaweka kitu mahala halafu muda mchache baadaye anasahau mahala gani ameweka. Wanasema kwamba hukuweka ukipima na kukumbuka, kwa hivyo ubongo wako hauja rikodi au hujapiga picha vizuri mahala uliweka kitu kile, unasahau. Halafu wanasema hiyo ni usahaulifu. Halafu kuna wanaosema blocking. Blocking ni kuzuia, unaulizwa swali na huenda unajua jibu lakini unashindwa kusema, kwa hivyo ubongo unazuika, hawezi kutoa kumbukumbu zile, unashindwa kusema kitu. Kwa mfano, unasema, hali hiyo ni kwamba unamjua mtu, jina unalisahau, unasema yule mtu ni nani, pale alikuwa nani? Sasa usaalifu wa aina hiyo unajitokeza, wanaita ni blocking. Na wanasema vile vile, kuna usumbufu wa moyo, depression, usumbufu na uhangaifu wa moyo unasababisha mtu kuwa na wasiwasi, halafu unasahau. Halafu, kuna swala lingine li wanasema utumiaji wa dawa dawa nyingi ambazo zinaweza kusababisha mtu kupunguka kumbukumbu kumbu. Na hiyo vilevile vile ni sababu mojawapo ya kufanya mtu kusahau. Hivi sasa tukikaribia mwisho wa kipindi, nalipokea swali lako Ali Rajabu kutoka Moshi, Tanzania. Unauliza, kwa nini watalii wengi ni wazungu? Na swali jingine la utalii linatoka kwako Saidi Ndulu wa Mwanza, Tanzania unauliza ni nchi gani hapa duniani ambazo zinaongoza kuwa na vivutio vingi vya kitalii? Aida kwa hakika muda hauturuhusu kuweza kuendelea na swala hilo, maanake ni zuri. Kuna nchi chungu nzima zenye vivutio, sidhani kama zimeorodheshwa, lakini nitatafuta zaidi katika kipindi kijacho cha maswali na majibu. Na hivyo basi, mimi nabidi nende katika chumba cha habari kutayarisha muktasari wa habari, na hivi sasa basi nampisha BMJ Muridhi atuletee viji mambo. Mimi ninasema msikose kuendelea kupromosha maswali yenu mazuri kabisa. Hadi wakati mwingine basi, tukutane hapa katika maswali na majibu. Asanteni barabara e, kabisa, msikilizaji wetu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. E, kama ilivyo desturi yangu, nimejaajaa mitamboni nikiwa tayari kabisa kukujuza baadhi ya yalojiri wiki hii e, katika ulimwengu wa vituko, maajabu na sarakasi. Kama kawaida, ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. mmoja mwenye umri wa miaka minne amezua hali ya wasiwasi wiki hii baada ya kwenda shuleni akiwa na bunduki. Maajabu makubwa, msikilizaji. Mtoto huyo ambaye jina lake alikutajwa kwa sababu za kisheria, hususan kwa sababu ya umri wake, aliingia kwenye shule ya Jordan Hill Elementary School huku akiwa amebeba bunduki iliyokuwa na risasi kadhaa. Kisa hicho ambacho kilitokea katika mji ujulikanao kama Griffin kilizua hali ya sintofahamu siku ya Jumanne. E, polisi walisema kwamba mtoto huyo aliwaendea wenzake nje ya darasa walipokuwa wakicheza na kusikika akisema kwamba I'm gonna shoot you if you don't play with me. Yani nitawapiga risasi iwapo hamtaniingiza kwenye mchezo mnaoucheza. Hatimaye mtoto huyo alitoa bunduki na kuielekeza kwa watoto wenzake, lakini mmoja wao alijinusuru na kukimbia haji kwa afisi ya mwalimu mkuu na kuripoti kisa hicho. Akihojiwa na shirika la habari la CNN, mwalimu mkuu Anthony Hikins alisema kwamba kisa hicho kiliwaacha wengi kupigwa na bumbuazi. Haikujulikana mara moja iwapo mtoto huyo atafikishwa mahakamani au la, lakini polisi wamesema kwamba wanawachunguza wazazi wake mtoto huyo ambaye waliishi naye kabla ya kisa hicho. Tukiacha hayo ya watoto wanaoenda shule na bunduki, msikilizaji, hebu tuvuke mabonde na milima tuende mpaka nchini Kenya, e, katika eneo la Afrika Mashariki, ambako twafahamishwa kwamba msichana mmoja amewaacha wakazi wa kijiji kimoja huko Utange, e, katika eneo la pwani ya nchi hiyo, vinywa wazi, kwa kuwa etikila endapo haja vinavyotoka ni vyuma vya kila aina. wakazi wengi wamesema kwamba wamekuwa akishuhudia kisa hicho cha ajabu kwa muda sasa, na alipochuchumaa kweli ikatoka msumari, kasema vile vituko vishaanza tena kurudi. Akatoa msumari wa kwanza akakaa, baada ya dakika kumi akatoa tena msumari mwingine. Ilipofika kitu kama saa moja moja usiku, akatoa tena msumari mwingine. Hiyo ni Jumatatu. Jumanne ndo akatoa school driver, na asubuhi ilikuwa ni saa tatu hasa alipotoa hiyo school driver, akatoa tena na kijiko chuma zatoka za kweli, hazina damu wala hazina maji, ziko kavu kabisa hata ndio zile ziko pale. Yaaminika polisi wameanza uchunguzi wa kisa hicho, kwa maana hospitali waweza kwenda, akapigwa picha na haipatikani chochote wala lolote. Na kwa hayo kuhusu maajabu ya msichana ambaye ananya vyuma, msikilizaji, naona time zangu pale kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio zetu hapa. Kama kawaida, msikilizaji, kabla sijaondoka hapa studio na kuacha na kauli yetu ya wiki hii kwamba ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo. Oh, manangu. na asante sana BMJ kwa maelezo hayo mazuri kabisa. Bila shaka, wapendwa wasikilizaji, msikose kufuatilia vijimambo tena katika wiki mbili zinazokuja. Na sasa basi, muda umefika kusomeni muktasar wa habari. Rais Donald Trump anapongeza ushindi wake wa kwanza wa kupitishwa sheria tangu kuchukua madaraka zaidi ya mwaka mmoja uliopita pale baraza la Senat jana usiku kupitisha mswada wa mabadiliko makubwa ya kulipa kodi hapa Marekani yenye thamani ya dola trilioni moja nukta tano kwa kura hamsini na moja dhidi ya arobaini na tisa Mswada huo ulipitishwa usiku sana jana, umeungwa mkono na wa Republican peke yake bila ya uungaji mkono wa Wademokrat. Hivi sasa inabidi kupitishwa katika baraza la pamoja la Republican ambapo baraza la pamoja ambalo linadhibitiwa na Republican kuweza kupelekewa Rais Trump kutia saini. Waziri Mkuu wa zamani wa Misri Ahmed Shafik alitangaza wiki iliyopita kwamba anania kugombania kiti cha rais katika uchaguzi mkuu wa mwakani amechukuliwa kutoka nyumbani kwake huko Umoja wa Falme za Kiarabu hii leo na kurudishwa Misri kufuatana na familia yake. Shafik, kamanda wa zamani wa jeshi la anga la Misri na waziri wa serikali, anachukuliwa kama mpinzani mkuu wa Rais Abdel Fattah al-Sisi, ikiwa kiongozi huyo atagombania kiti chake kwa muhula wa pili katika uchaguzi wa april mwakani. Wajitoa mhanga wawili wanaodhaniwa ni wanachama wa Boko Haramu walijilipua na bomu katika soko na kusababisha vifo vya watu kumi na tatu na kwa jeruhi wengine hamsini na tatu soko katika mji wa Mbiu, jimbo la Borno huko Nigeria. Waziri mkuu, waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis anasema ushirikiano wa vita dhidi ya ugaidi na Misri umeimarika na Marekani inaendelea na dhamira yake ya kuwa na uhusiano thabiti na Cairo licha ya kuzuiliwa kwa msaada fulani kutoka kijeshi. Mwisho wa muktasari wa habari, habari kutoka Sauti ya Amerika, Washington. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.