Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani wiki hii ni saa tatu na dakika tano 5 saa za Afrika Mashariki, saa mbili na dakika tano saa za Afrika Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Karibu mpendo msikilizaji na mtazamaji kupitia Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Na ni Kwa Undani, mimi Abdu Shakur Abud, kama alivyoeleza BMJ Muridhi, tunazungumzia siku kumi na sita za kampeni kutetea haki za jinsia duniani na huko Kenya na kuzungumzia swala la utumwa barani Afrika. Nam basi, tunaanza kwa undani hii leo kuelekea katika studio zetu za Mombasa, ambako Amina Chombo na Salma Muhammad wanazungumzia juu ya kampeni ya kimataifa ya siku 16 ambazo zimetengwa kwa dhulma za kijinsia siku hizi zimetengwa mara ya kwanza miaka 26 iliyopita, lengo kuu ikiwa ni kuzungumzia na kushughulikia dhulma zilizowakabili wanawake na wasichana kote duniani. Siku hizi kumi na sita zilianza Novemba 25 na zitafikia kilele Disemba kumi. Leo hii pia ni siku ya kimataifa ya watetezi wa haki za wanawake. Basi huko Mombasa kwenu siku hizi kumi na sita zina umuhimu sana haswa, ukiangazia katikati yake, kuna mambo mambo muhimu ambayo yameweza kutengwa maalum kwa ajili ya kuangazia dhulma hizi tofauti ambazo ziko dhidi ya binadamu katika historia. Ni kwamba kumekuwa na ule utepetevu ama a, kuto, kutozungumziwa kwa hizi dhulma ambazo zimekuwa zikitokea miongoni mwa jamii, ndiposa a, kuja kwa siku kama hizi kutengwa maalum kwa ajili ya kupiga kauli mbiu na kuhamasisha umma kwa ujumla waweze kuripoti visa kama hivi ambavyo vinatokea. Ni kwa vile ilitambulika ya kwamba mtoto wa kike ikiwa ni jinsia dhaifu, ilionekana kwamba ilikuwa ipo katika hatari hiyo ya kuweza kuingia ama vile vile kujikuta katika dhulma aina kama hizi. Lakini hata hivyo kumekuwa na ripoti za hivi karibuni ya e, kwamba jinsia vile vile ya kiume imekuwa pia vile vile ikipitia dhulma kadha wa kadha lakini ukiangalia kwamba, uh, wale walioanzisha siku hizi kumi na sita ikiwa ni the Center for Women's Global Leadership, uh, mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba walitoa kauli mbiu, na kauli mbiu ya mwaka huu haijamwangalia mtoto wa kiume hmm. lakini wanasema kwamba Leave no one behind and violence against women and girls, kwamba usiache mtu yoyote nyuma, tuhakikishe kwamba tumekomesha dhulma dhidi ya wanawake na watoto wa kike, hii wakisema kwamba inataka kuleta ule msukumo wa kuweza kufikia ajenda mwaka 2030 ya malengo endelevu. Hivyo wanasema kwamba ili kuleta kampeni hii ni kuhakikisha kwamba wanaifanya hii ulimwengu uh, uko huru katika kuhakikisha kwamba wanamlinda na hakuna dhulma yote ambayo itampata mwanamke ama mtoto wa kike hasa wale watu ambao ni watu waliotengwa. Mm -hmm. Uh, wanaangalia watu waliotengwa; wanaangalia wale ambao wanatoka katika jamii ndogo kwa sababu utapata wanawake ambao wanatoka katika jamii dogo pia wanaendelea kudhulumiwa tena, vilevile vile wameangalia wahamiaji. Tunajua kwamba ulimwengu wetu uko na vita, kama tumeona upande wa Bama vile ambavyo wanawake na watoto walikuwa wanahamishwa kutoka sehemu moja ama nyingine. Kwa hivyo ndio wanasema kwamba ni sharti uh, kuwe hakuna mtu atakayeachwa nyuma katika kukabiliana na dhulma ambazo wanawake na watoto wanapitia, lakini si siku kumi na sita hizi peke yake ambazo zinatengwa kila mwaka. Tufahamu ya kwamba kila siku unapoona ama unapitia dhuluma aina yoyote, kumbuka ni vizuri kuzungumzia masuala kama haya na kutonyamazia. Maanake uh, tuna mila zetu ambazo zingine zina zina kiuka haki za kibinadamu, maanake unaambiwa kwamba ni aibu kuzungumza dhulma kama hiyo, pengine kuzungumzia dhulma za kimapenzi kwa uwazi na watu, pengine mtu, mtoto amedhulumiwa. Kwa hivyo unaona kwamba ukienda kushtaki labda mtoto wako atakuwa akitengwa na jamii ama atapitia unyanyapaa aina fulani. E, ndiposa siku kama hizi zinapotengwa na kuadhimishwa kila mwaka zinatoa hamasa kwa watu kuzungumzia maswala, kwa sababu ikiwa tutanyamazia basi itakuwa hakuna kuso kusonga mbele ama hakuna natija yote ambayo tutapata katika jamii ili kukomesha mambo kama haya ambayo yanaendelea kuripotiwa kila wakati. Na tunaona kwamba bado takwimu ziko juu, huku wanaharakati wasema kwamba lazima kuwe na mikakati kabambe no. ambayo iwekwe pale ili kuhakikisha kwamba unyanyasaji uh, wanawake na watoto hauwezi kuendelezwa. UN Women ambao wao ni umoja wa uh, wanawake Umoja wa Mataifa, uh, waliweza kuweka data yao ambapo ukiangalia wale watu ambao kwa hatarini hasa katika taifa hili letu la Kenya. Nikiangalia, unapata kwamba katika maisha ya hawa wanawake utapata kwamba eh, asilimia thelathini na tisa ya walio katika mahusiano huweza kudhulumiwa aidha kimapenzi ama kimwili, yani kupigwa. Kesi za kupigwa pia huwa ziko nyingi eh, alafu unapata kwamba ndoa za utotoni wanasema ni asilimia ishirini na tatu huku ukeketaji ama upashaji tohara wa wake ukiwa asilimia 21, na juzi, wakati wa uzinduzi wa siku hizi 16 humu nchini Kenya tulimwona waziri wa uh, masuala ya jinsia akisema kwamba hospitali ya Nairobi ambao huwa inachukua visa vingi sana vya dhulma za watoto na wa kike na wanawake, wanasema kwamba katika miezi minne iliyopita, wanasema swala la siasa nchini Kenya, kampeni zilizokuwepo, visa viliongezeka katika miezi minne, ambapo kati ya watu mia mbili hamsini na 340 ilikuwa visa ambavyo viliweza kuripotiwa katika miezi hii ya uchaguzi. Asante sana kwa takwimu hizo ambazo uh, zimeangazia nchi ya Kenya. Labda nizungumzie kuhusu takwimu ambazo pia vilevile vile zilitolewa mwaka huu mnamo Septemba, ikiwa ni thuluthi nzima ya kesi za askari wa Umoja wa Mataifa walisemekana kuwabaka wanawake uh, huko nchini DRC. Hiyo ni ripoti ambayo ilionyesha kuwa vitendo vya ubakaji na dhulma za kijinsia dhidi ya wanawake vilivyofanywa na askari wa kulinda amani wa umoja wa mataifa uh, viliripotiwa katika jamhuri hiyo ya kidemokrasia ya Kongo. Na kwa mujibu wa taarifa hiyo ambayo iliweza kutolewa na chombo cha habari cha pas today, uh, kimeweza kuzungumzia uchunguzi uliofanywa na shirika hilo la habari vilevile, uh, la Associated Press, walifichwa kuwa thulithi nzima ya kesi 43 za askari hao wa Umoja wa Mataifa waliowabaka wanawake na mabinti. Msikilizaji, um, ni kwamba hata hivyo ripoti hizi ambazo zinaendelea kutolewa uh, katika nchi tofauti uh, vile vile zinaangazia ubakaji dio, kushuhudiwa katika hmm, mataifa tofauti, pengine takwimu pia za hivi punde ikiwa ni mwezi uliopita, ubakaji vile vile ulionekana kutumika kama silaha ya vita uh, katika Jamhuri ya Kati. Uh, shirika la kutetea haki za kibinadamu la Human Rights Watch limesema kuwa ubakaji na dhuluma za kijinsia uh, zinatumiwa kama mbinu ya vita na magengi ya waasi wanaobeba silaha katika Jamhuri ya Afrika hiyo ya Kati, ikiwa ni ripoti ya HRW iliyotolewa uh, kuonyesha kuwa kesi mia tatu na tano za ubakaji na utumwa wa ngono miongoni mwa wanawake na wasichana 296 kati ya mwaka 2013 na katikati kati ya mwaka huu 2017 nchini humo, uh, zinaonyesha kwamba uh, zinasema kwamba waliweza kupata idadi ya wanawake na mabinti waliobakwa ikiwa ya juu zaidi, kwani baadhi ya waathiriwa wa jinai hizo dhidi ya binadamu walikataa kujua. Lakini tatizo ni kwamba wakati mwingine Salma, huwezi kujua nani ambaye ni mzuri kwako mm-hmm. kwa sababu ukiangalia visa hivi vya ubakaji umeweza kutaja askari, kuna wale ambao ni magenge, ujambazi, lakini kuna watu ambao katika maisha yako ukiishi nyumbani kama mzazi, unajua wazi kwamba mjomba, mjomba wa mtoto, babake mtoto, hawa wanapaswa kuwa watu wazuri, lakini utapata, wanaharakati mara nyingi wanataja visa vingi vya ripotiwa, utapata ni askari uh, askari polisi ankuja mtaani, wafikiri huyo ndio ataka kusaidia kumbe, huyo ndio amekuja kubaka. Tukiangalia misi? chuo kikuu cha Nairobi walipovamiwa watoto wa kike walilalamika kwamba waliweza kufanyiwa uh, waliweza kunyanyaswa kimapenzi na maskari wale. Kwa hivyo uh, sijui ni tuseme kwamba itabidi watu wa wek, eh, waweze kujua pia uh, namna ya kuishi na watu wao ndani ya nyumba, usiamini mtu yoyote nafikiri na zamani ulikuwa weza kuamini hata rafiki yako wa kiume akija nyumbani ukamwacha na mtoto wako wa kike lakini siku hizi imekuwa ni ngumu kumwachia mtoto wa kike. mm -hmm. Labda sijui, pengine umeona sababu ni zipi ambazo zinachangia kwamba watu wameharibika, kwamba wanafuata watoto wao katika wanajisi? Ni utovu tu wa maadili katika jamii na watu kutozingatia labda misingi ya kidini na kutojipatia mipaka Uh, hasa tukiangalia na jinsi mitindo ya kimaisha yanavyozidi kusonga mbele, uh, na vile vile labda tuseme ni kwamba athari athari za kutizama mitandao uh, mambo kama hayo mm. uh, na labda pengine mwenzangu Amina, tunapozungumzia hizi dhulma za kijinsia pengine kwa msikilizaji vilevile hatuzungumzi kwamba lazima ubakwe, hiyo ndo dhulma ya kijinsia, no, no. dhulma ya kijinsia inaweza kuwa tu mwanamume anapokukosea heshima, hiyo tayari amekudhulumu kwamba kafanya jambo kwa kuniona mimi ni mwanamke. kab Kabisa, hiyo ni kwa mm, vile amekuona wewe ni dhaifu, kama nilivyomwanzo kuzungumzia, hasa mtoto wa kike anafahamika kama ni kiumbe dhaifu. Kwa hivyo uh, kwa namna moja au nyingine anaweza kupitia mambo ambayo yeye anaona kwake ni sawa, lakini kwa kweli dhulma inaanza na ile ambayo unaiona wewe ni kitu ambacho sio cha maana, ikajengeka mpaka ikafikia mpaka mtu kakushika, basi wewe akakubaka. Kwa hivyo tunapozungumzia hizi dhulma tunazungumzia paka vile mtu anapokukonyezea maanake, mm -hmm. Mmekae tu hivi labda umepita pale barabarani, alafu basi mwanamme anapita tu, anaona we ni mwanamke, anaona kwamba inafaa yeye akukonyezee macho. Kwanini unikonyezee? Unanifahamu wewe? Unajua hizo ndio uh, unakumbuka mswada ambao unaweza kujadiliwa katika hibiko. bunge la Kenya na, na wanaume wengi walipinga haswa hmm. anasema kwamba mtu pengine mumeingia katika sehemu ambayo labda wanawake wamo na wanaume na labda kuna msongamano aina yoyote um. Alafu mtu labda amguse mwanamke kwa bahati mbaya, pengine akamgusa makalio akamgusa sehemu nyeti, kitu kama hicho okay. basi tayari hiyo, mimi naenda kuripoti polisi, nasema hiyo ni dhuluma, umenidhulumu ume mm -hmm. mambo kama hayo ndo uh, tuweze kufahamu labda katika kila nchi ni sheria zipi ambazo zimewekwa haswa uh, kuangazia dhulma kama hizi. Manake katika sheria za nchi ya Kenya, basi unaponikonyeza ama unaponifanya hivi, mi nikienda kushtaki, tayari hiyo ni dhulma ya kijinsia. Juzi ilikuwa siku ya kuzungumza na waandishi habari kwamba walikuwa wanajaribu kuzungumza na waandishi habari, vyombo vya habari viweze kupeperusha kuhusiana na siku hizi, na wana changamoto nyingi ambazo wanapitia, kama wanavyoeleza binti Alikiza ambaye ni naibu mwenyekiti wa sauti ya wanawake pwani Ke, okay, changamoto naweza kukwambia ndani ya jamii bado ziko. For example, mtoto amebakwa, utakuta waume siku hizi wamekuwa wajanja, wakibaka watoto wanawanawisha. Utakuta mtoto ashatambishwa, hata ukija ukiletewa hiyo habari, evidence inakuwa sasa, time nyingine ni shida Nam, bila shaka mengi yanahitajika kufanyika, pia uchunguzi uweze kubadilishwa, badala ya kuangalia tu um, uchafu wa, wa mwanamume wakati amefanya ubakaji. mm -hmm, nafkiri kuna haja tuko digital, tuweze kutafuta njia um, badala tu. Ni mengi sana ambayo tunaweza kuzungumzia kuhusiana na dhulma za kijinsia, lakini kwa sababu ya mda uh, tutaweza kuendelea kukupasha katika uh, taarifa zetu za VOA, unaweza kupata uh, kwenye mtandao tunataarisha siku ya Ukimwi ulimwenguni, utaweza kuona mengi tu yale ambayo yanaendelea katika siku hizi kumi na sita na mambo mengine mengi kuhusiana na haki za binadamu, lakini jua mwanamke pia ana haki kama binadamu mwingine. Ni wako Amina Chombo na mwenzangu Salma Muhamed, tunakutakia usikilizaji na utazamaji mwema wa VOA, kwa undani kwenu pale Washington. Nam, asante sana huko Mombasa. Na tukiendelea hapa Washington, kama mnavyofahamu, utumwa huko kaskazini mwa Afrika umejitokeza kufuatia ripoti ya CNN iliyofichua biashara haramu inayoendelea huko Libya na hivyo kuweza kuangazia swala hilo ambalo linazungumziwa kwa wingi sana barani Afrika na, hasri, na kusababisha hasira kubwa. Nimezungumza na Agre Willis Otieno wa shirika la kupambana na ulanguzi wa watoto barani Afrika mjini Nairobi na kwanza kumuuliza juu ya utafiti waliofanya kuhusiana na tatizo hilo. Eh, hey, mara nyingi mojawapo ya zile ambazo linasimamia ina hiri na maneno ya e, utumwa kwa watoto ambao tunaita child trafficking, so tumeufanya utafiti katika Kenya na pia katika baraa Afrika, na mara nyingi unaona mambo ya utumwa kwa watoto na utumwa kwa watu wazima ni hali moja. So mara nyingi tunapata ya kwamba watoto ambao wako kati ya umri ya miaka kumi na tano kuendelea watu wakubwa kwa sana sana wanatumika katika hali ya utumwa, wanaenda katika eneo tofauti, na baadhi ya eneo ambazo wamekuwa wakienda ni kama kule Middle East, Lebanon na pia vile vile tumepata ya kwamba baadhi yao pia wanaenda Libya, na mara nyingi wanaenda lead through Libya wakitumaini ya kwamba watafika kule Italy, lakini kwa bahati mbaya wanajipata wanakwama Libya, na wanapofika Libya, mambo kadhaa inafanyika, kama haya mambo ambayo yamekuwa yakijitokeza katika eh, vyombo vya habari tunapata kwa ya kwamba kuna baadhi ya Waafrika ambao wako huko na wanauzwa kama watumwa. Sasa unaona ile utumwa ilikuwa inafanyika kitambo, tena ndio hii imeanza tena kwa sasa, na kwa bahati mbayo inafanyika kwa Afrika dhidi ya Waafrika wenzao na ukisema suala la mashariki ya kati ni tofauti na hii ya Libya. Hawa wa Libya wanakwenda kutafuta kazi, wanatafuta maisha huko Italy, wanakuwa hawana makaratasi, hawana vyeti vyao. Wanafanya vipi hata wanafika huko? Halafu wanachukuliwa wanaenda kufanya kazi, unaona. Kitu ya kwanza pia, kwa bahati mbaya hizi manchi zetu unapata corruption. Inachangia sana, kwa sababu unapata mtu hana documents inazofaa. Uh, so, lakini kwa njia moja ama nyingine anapitishwa kupitia hizo maborders kadhaa, unatoka Kenya unaingia katika nchi nyingine, unaingia katika nchi nyingine mpaka wajipata amefika Libya. Na mara nyingi wakifika Libya, tumaini yao ni kuingia ku, kupitia zile boti, so waende through the ocean, halafu wa, wajipata wameenda Italy. Lakini kwa bahati mbaya unapata sasa, pia kuna campaign ile iko against unsafe migration, so government na wadau wengine wanajaribu kuzuia watu sana sana, serikali ya Italy wamekuja na kampeni ya kuzuia watu kuingia katika hizo boti kwa sababu wataki watu wafike katika nchi zao. Inamaanisha kwamba watu hawawezi panda boti, wanabaki katika Libya. Wale wenzetu ambao wako Libya sasa wanaona sasa hii ni nafasi ya kupata slaves, wale ambao wanaweza wafanyia kazi. Na vile tumeona majuzi katika vyombo eh, vya habari watu wanauzwa kwa dola wana mia nne mia tatu na pia tumeona na tumeona picha ya wale watu ambao wana wanateswa sana. Siku ya kwanza mko katika nyumba ndogo na watu ni wengi, so ile hali si ya ubinadamu kamwe. So unapata watu wanateseka sana na wanauza. Unaona Lebanon, ukienda Middle East tofauti ni hizi, vitu zinafanyika silently na mtu ananunuliwa silently kupitia wale mawakala na maagent, alafu unachukuliwa na ule mtamani wakuchukuliwa lakini. Ukienda katika Libya unaona watu wanaifanya kwa uwazi, wanauza kwa uwazi, wanabargain kwa uwazi mtu anachukuliwa, alafu naenda kufanya kazi. Na katika utafiti wenu, vipi hali hii inatokea? Nani wanauza, nani wananunua? Uh, mara nyingi umejua mtu akitoka kule alipo kama ni Kenya, ile kitu ambacho jambo ambacho inafanya watu wasukumwe sana na kue targeted. Ni umaskini, lakini unapata hali kutopata mapato kwa sababu ajira haipatikani, so mara nyingi unapata wale wana ambao wanahusika ni watu wanaojua watu wanaojuana, ule mtu ambao unaweza mwamini unamtrust, anafika so kwako, kwa sababu amejua hali yako si hali nzuri, anakupatia matumaini ya kwamba akikutoa katika nchi yako, akutoe Kenya labda kupeleke ng'ambo, utapata mambo mazuri, utapata elimu nzuri, utapata ajira nzuri. So mara nyingi unapata watu wanatumika kwa kudanganywa, lakini wanapofika kule wanamwenda, ama katikati ya safari, kabla hata wajafika kule walikuwa walikuatarajia kufika unapata kwamba mambo yanabadilika, inakuwa mambo ni mengine. So, unapata kuna wale ambao wanauzwa kama ile ambao tumeona Libya, wanauzwa kuwa watumwa kwa kufanyia watu kazi kwa bei ya karibu dola mia tatu, mia nne. Na unapata pia kuna wengine pia wanatumika katika mambo ya ukahaba, unalazimishwa kufanya ukahaba, alafu ule ambaye amekuchukua anapata mapato. Kuna wale pia ambao unapata wanapelekwa katika nchi zingine tu katika hapa ndani ya Afrika. Tunajua kwa mfano, ukipata wale ambao ni albino wanachukuliwa kwa sababu mtu anajua ya kwamba zile ngozi ama viungo za mtu ambayo ako na albino akipelekwa katika nchi fulani, for example Tanzania, unapata wanatumika katika ile mambo ya witchcraft. So kuna mambo kadhaa ambazo zinatumika, lakini bottom line, unapata ni ile kutojua na pia mambo ya umaskini alafu mtu kupewa ile matumaini ya kwamba mambo itakuwa sawa, lakini wa-wanapofika kule wanapopelekwa wanapata mambo si sawa. Nyinyi mmefanya utafiti wenu huko nchi za Kiarabu na nchi kama hiyo Libya tunavyosema, na ni nani hasa ananunua? Ni watu wenye mashamba au watu wa nyumba au watu wa makampuni? Vipi watu hawa wanakwenda kufanya kazi? Aa, mara nyingi unapata ni, ni watu binafsi kwa sababu ukiona yale yanafanyika Libya ni mtu binafsi, unapata labda ni watu ambao wako na hela, wako na mashamba na wanahitaji wafanyikazi kazi kwa bei nafuu, so unapata, na mara nyingi hata pia hata si bei nafuu, kwa sababu hata wapewi chochote, na unapata watu kama hao ndonaa wananunua. Eh, wakati mwingine unapata wengine wanaenda katika nyumba za watu binafsi kule warabuni kama Lebanon, hasa hasa unapata, unataka ile wanaita maid kwa kimombo. So unapata wewe ni maid ulitoka Kenya ukienda Lebanon, lakini unapofika kule Lebanon unapata ya kwamba unafanya kazi kwa vyumba vingi sana kushinda vile ulikuwa unatarajia, so unabaki ni utumwa ambao inafanyika. So mara nyingi eh, unapata ni watu binafsi, na hatujapata hasa kama makampuni pia yanahusika, lakini tunajua ya kwamba tumeshaona stadi zingine zinafanywa na watu wengine ambazo pia zinaonyesha ya kwamba kuna zile nchi unapata makampuni wanataka leba ile ya ya, ya ya chini. So inabaki ya kwamba wanachukua watu na wanawafanyia kazi, na kwa sababu hiyo inabaki wanafanyika ile kazi ambayo haifai, eh, mazingara haifai, alafu mapato unapata ni duni sana, lakini mara nyingi wale ambao wanahusika ni ndio tu kama mimi, unapata ya kwamba labda ana, ana, ana fedha, lakini anataka kutumia watu wengine kwa kutoalipa ama kwa kulipa ile mapato so that wapate more profit. Na katika utafiti wenu, je, mmeweza kupata watu ambao walikuwa katika utumwa alafu wakakimbia au wakaokolewa, au mnafanya nini kuwasaidia watu kama hao mkiwapata? Eh, kuna mambo kadhaa. Kitu ya kwanza tunaamini kwa ile kuhamasisha umma, ni wajue ile madhara ya kuja kudanganywa na kupelekwa nje, so tumefanya uhamasisho mingi sana. Eh, ya pili tumejaribu kufanya kazi na mashirika mengine na pia kupitia maofisi za serikali ili wale watu ambao wameenda nje kama tunaweza pata nafasi ya kuwarudisha. Nimejua mwako iliopita, nimekutana na watu watatu wa Kenya, watatu ambao walikuwa Libya na wameweza kurudishwa hapa Kenya na hadithi zao, wanaeleza vipi maisha wanaotendewa huko ni yepi, na maisha si nzuri. Unapata kama hawa ambao walikuwa wameenda Libya walikuwa na tumaini ya kuenda kupata ajira nzuri unapofika so, Libya kitu ya kwanza unapata, ukule watu wanaongea Kiarabu, hawajui Kizungu vizuri, hawajui Kiswahili vizuri. Wakenya unapata wale ambao wanatalia uko kule hawajui Kiarabu. Sasa unapata hapo kuna language baria kati ya Kenya na wale ambao wako kule. So mtu anapofika huko, unapata mambo ni tofauti kabisa na vile ulikuwa unatarajia, si ile kazi ambayo ulikuwa umeahidiwa, unapata ni kuteswa na mateso kadhaa. So kama wale watatu ambao tulikuwa nao, mmoja wao alikuwa ananiambia alichukuliwa na kachukuliwa na mtu ambaye alikuwa anakuwa ni kama yeye ndio owner mwenyewe ambaye alikuwa amemnunua, na katika ile harakati za kaktika nyuma, kuna mateso kadhaa, bado unalala ni kwa basement. Kule chini ulali karibu na familia pale, wanalala kama kawaida, unapata unafanya kazi kutoka asubuhi mpaka jioni. Ikifika usiku bado wako na wageni kadhaa, unawa entertain pale kwa kufanya kazi so unapata wako na problem ya migongo kwa sababu ya ile kuinama wakati wote, halafu saa zingine unakuwa mgonjwa kwa sababu ile mazingira ambayo umewekwa si nzuri, so wanakuwa wagonjwa. Na ukijaribu kuonyesha dalili ya kulalamika, na kupigwa na watu ambao wamekuchukua ku, wame kuwafanyia kazi so unapata mara nyingi mambo ya kiafya, wanadhoifika sana kwa sababu eh, unaweza kuwa na ugonjwa na pia unapigwa, so unapata uko na vidonda kadhaa ambazo zinahitaji eh, mambo ya kupelekwa katika matibabu ambayo haifanyiki. So katika ile harakati ya, ya kuteswa mara nyingi unajaribu sana kutafuta vile wanaweza saidika. So unapata kama huyu ambayo tulikuwa tunazungumza naye akatoroka. So alipotoroka katika ile chumba ambayo alikuwa anateswa, alituambia kwamba eh, unapata Libya, kuna wanamgambo tofauti tofauti, kwa sababu serikali bado haiko imara. So saa zingine unaweza enda katika eneo ambayo inakuwa na wanamgambo fulani na hiyo tua unahatarisha maisha kwa sababu kitu ya kwanza amewezi zungumza Kiarabu au awezi zungumza Kiingereza vizuri. Tunapata pale, unaweza kuwa unaweza shukiwa. Naam, huyo ni Agre Willis Otieno akizungumza kutoka Nairobi. Na hali hii mtu anayejiuliza, imeanza hivi karibuni au ilikuwepo? Nimezungumza na Hamza Zuberi aliyesoma huko Libya miaka ya tisini, naye anasema unajua, hali ya kuweko na, kwa kusema kweli, Gaddafi alijitahidi sana hasa kuwafanya eh, watu weusi kuwafanya kwamba wawe nafasi wawe na watu, lakini wale watu walikuwa wanaonyesha ndani ya nafsi zao kwamba wanazo hizi chembe za ubaguzi. Sasa wamepata fursa ndo wamekuwa wameanza kuzitumia eh, na hasa katika huu mji wa pili wa Bengazi, katika watu ambao wakipata yale mambo kubaguliwa hapa na pale walikuwa watu wa Tripoli siku sana okay, kuyapata hayo, lakini Bengazi ndo, ndo, ndo alikweko. Unaweza ukapita njiani mtu akakuambia maneno ya kashfa eo, ukapita ukenda zako, lakini kama mtu unachukua juhudi wakati ule kwenda kushtaki, uh, ile mbele ya panapohusika, yule mtu anaadhibiwa pabaya sana. Kwa hivyo Gaddafi alijitahidi sana na ndo haya mambo akawa hayapo, lakini ameondoka sasa, ndo amekuja juu na... Nam, asante sana Hamza, muda hauturuhusu kuendelea mbele. Hii ilikuwa ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Swala hili tutazungumzia zaidi kwa mapana marefu, manake linaanza kujitokeza kwa nguvu sana huko Afrika. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Hadija Riyami, mimi hapa Abdushakur Abud mwongozi wa matangazo Aida Isa, tunasema msikose kusikiliza matangazo yetu mengine. Kumekucha Afrika asubuhi alfajiri hapo kesho. Basi hadi hapo nnasema lala salama, kwa heri. Mwambieni awache kujizuzua, mweleseni mimi si wa kuchezea. Kwa vile alimoka kajipa sifa ya kumbe vile