Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC, ikiwa saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamao. Rais wa zamani wa Yemen Ali Abdullah Saleh ameuliwa katika mapigano makali katika mji mkuu wa Sana, huku video inaonyesha mwili inaoaminika kuwa kiongozi huo ikiendelea kusambaa kwenye mitandao ya kijamii kiongozi mmoja wa chama chake cha General Peoples Congress Faika al Sayid amethibitisha kifo chake na kumtaja kama shujaa aliyelinda na kutetea taifa lao akiwalaumu waasi wa Kihudhi kwa mauaji ya Saleh katika kituo cha ukaguzi kusini mwa Sana. Saleh aliyekuwa na umri wa miaka 75 alitawala Yemen kwa zaidi ya miongo mitatu kabla ya kupinduliwa na shinikizo la wananchi na wanasiasa mwaka wa elfu mbili kumi na mbili lakini aliendelea kuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa akiwa nje ya utawala na kuunda muungano wa Houthi wanaoungwa mkono na Iran. Habari zaidi juu ya Al-Saleh mtasikiza tu baada ya dakika chache kwa undani sasa hivi baada ya habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis amehimiza Pakistan kuongeza juhudi zake kukabiliana na wanamgambo na magaidi wanaofanya shughuli zao nchini humo akisisitiza juu ya jukumu muhimu Islamabad inaweza kuchukua katika kufanya kazi na Washington kurahisisha utaratibu wa amani nchini Afghanistan. Matis aliwasili leo kwa ziara ya siku moja Pakistan na mara moja akaanza mazungumzo na waziri mkuu Shahid Shakan Abbasi na mkuu wa majeshi Jenerali Coma Javed Bajwa na mkutano kuhudhuriwa na mawaziri na wakuu wa idara za ujasusi na usalama wa nchi. Taarifa iliyotolewa na Marekani baada ya mazungumzo hayo inaeleza kwamba Mattis alitambua juhudi za Pakistan katika vita dhidi ya ugaidi na kutoa wito wa kuongezwa maradufu juhudi za kupatikana udhabiti na usalama wa kikanda. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Wanaharakati wa Sudan Kusini pamoja na wanasiasa wa upinzani wamekaribisha uamuzi wa Marekani, Uingereza pamoja na Norway kuunga mkono w kufufuliwa tena kwa mazungumzo ya amani yaliyotiwa saini mwaka wa 2015 na kupangwa kuanza tena baadaye mwezi huu mjini Adis Ababa. Mataifa hayo matatu yameelezea kuwa ili mazungumzo hayo yafanikiwe ni lazima yahusishe washikadau wote mataifa yote matatu yalihifadhi mazungumzo ya 2015 ambayo yalivunjika muda mfupi baada ya kutiwa saini kutokana na serikali pamoja na wapiganaji wa upinzani kukiuka makubaliano hayo. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la kidemokrasia la Foundation for Democracy and Accountable Governance James David ameambia VOA kipindi cha Sudan in Focus kuwa mataifa hayo matatu yanahitaji kuhusika zaidi kwenye utekelezaji wa makubaliano ya amani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema leo kuwa maafisa wa usalama wa Congo walichukua zaidi ya wapiganaji mia mbili wa zamani wa kundi la M23 ili kusaidia kuzima maandamano dhidi ya rais Joseph Kabila mwaka mmoja uliopita kwa kutumia nguvu za kisilaha. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafisa wa usalama waliuwa darzeni ya watu Disemba 2016 baada ya kuahirishwa kwa tarehe ya uchaguzi pamoja na kukataa kwa rais Joseph Kabila kujiuzulu madarakani. Ripoti hiyo ya HRW ni kutokana na mahojiano na wapiganaji 13 kutoka kundi la uasi la M23 waliosoma kuwa walipewa mafunzo kwenye nchi jirani ya Rwanda na Uganda na aliyekuwa mcheza filamu na produsa wa Bollywood kwa miaka mingi Shashi Kapor ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 79. Familia yake imesema kuwa Kapur ambaye amecheza kama sta kwenye zaidi ya filamu mia moja hamsini ameaga dunia wakati akiwa hospitalini mjini Mumbai, India, baada ya kuugua maradhi ya figo kwa muda mrefu. Mpo wake na ambaye pia ni mcheza filamu Radhil Kapor ameambia chombo cha habari cha Trust of India kuwa Kapur atazikwa Jumane. Kapur amecheza Kapur ameacha watoto watatu na kuwa, kwa kuwa mke wake aliyekuwa mcheza filamu pia aliaga mwaka wa 1984. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Sasa hivi na kupisha kwa mwenzangu Sandey Shomari, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Karibu katika kipindi kingine cha Kwa Undani, ambapo tunachambua na kupa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hii ni Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Karibuni. Katika Kwa Undani hii leo tunaamulika kitendo cha mshauri wa usalama wa kitaifa wa rais Donald Trump, jenerali mstaafu wa jeshi Michael Flynn, kukiri makosa mbele ya mahakama kuu huko Virginia nchini Marekani, na vilevile vile kuangalia kwa undani swala zima la yeye kufunguliwa mashtaka. Nini kilichopelekea? Tulifikaje huko? Hali ilikuwaje mpaka kuweza kufikia hapo? Michael Flynn ni nani hasa na alikuwa na nafasi gani wakati wa uongozi, kabla wakati wa kampeni na hata baada ya kampeni, nafasi yake katika utawala mzima wa rais Trump, nafasi yake katika kampeni za rais Trump na nini kilichopelekea yeye kushtakiwa na kukiri makosa, makosa ya kudanganya FBI nchini Marekani. Basi kwanza kabisa, hebu tuangalie tu kwa kifupi, Jenerali Michael Flynn ni nani. Yeye alizaliwa Desemba 58 ambaye ni jenerali mstaafu wa jeshi la Marekani, ambaye amehudumu kwa miaka ipatayo 33. Flynn hakuishi hapo. Amefanya kazi mbalimbali akiwa jeshini, hii ikiwa ni pamoja na kupanga mikakati ya kupambana na ugaidi pamoja na kuvunja mitandao ya kigaidi huko Afghanistan na Iraq. Jenerali Flynn aliteuliwa Rais mstaafu Barack Obama kuwa mkurugenzi wa idara ya ujasusi katika jeshi la Marekani mwaka 2012 hadi alipolazimika kujiuzulu mwaka 2014. Na baada ya hapo alipojiuzulu, Michael Flynn alianzisha kampuni yake binafsi Flynn Intel Group, ambayo imekuwa ikitoa ushauri wa kijasusi kwa makampuni na serikali, ikiwa ni pamoja na nchi za nje, ikiwa ni pamoja na Uturuki. Flin alichaguliwa kuwa mshauri wa usalama wa taifa wa rais Donald Trump na aliweza kufanya kazi kuanzia Januari 20, 2017 hadi Februari 13 mwaka huu. Flinn ameweka historia ya kufanya kazi kwa muda mfupi zaidi kuliko wote kwenye nafasi hiyo nchini Marekani. Alilazimika kujiuzulu baada ya siku 24 ilipobainika kwamba hakuelezwa ukweli kwa makamu wa rais wa Marekani Mike Pence kuhusu mawasiliano yake na balozi wa rusia nchini Marekani Sergei Kisliak. Sasa basi, huyu Michael Flynn alikuwa akifanya nini wakati wa kampeni? Jenerali Michael Flynn ni jenerali anayeheshimiwa mwenye nyota tatu na alitegemewa kwa kiasi kikubwa tu na Rais Trump wakati wa kampeni, miongoni mwa watu hawa inasemekana kwamba si tu alikuwepo kwenye kampeni, lakini pia alikuwa ni miongoni mwa watu waliokuwamo kwenye orodha ya kufikiriwa kuchukua nafasi ya ugombea mwenza kabla ya kuchaguliwa gavana Mike Pence kuweza kuchukua nafasi hiyo. Flin anaripotiwa kwa mujibu wa jarida la Politico kwamba alikuwa ni mdemokrat kabla ya kuungana na kampeni za Rais Donald Trump lakini basi kabla ya kujiunga na Trump, Flynn pia alihusishwa kwa ushauri eh, viongozi wengine eh, katika chama cha Republican, nao ni pamoja na Carli Fiorina, Scott Walker, Ben Carson na Ted Cruz. Wakati wa kampeni, Michael Flynn alikuwa mkosoaji mkubwa wa kashfa ya barua pepe za Hilary Clinton, akisema kwamba Hilary alistahili kuwekwa gerezani. Kauli zake nyingi zinafahamika. Kuna baadhi ya kauli za utata alizowahi kutoa wakati wa kampeni. Katika mahojiano na Aljazira Mei 2016 hakupinga mapendekezo ya Trump ya kuzuia wasafiri kuingia Marekani kutoka baadhi ya nchi zilizo na Waislamu wengi, akisema kwamba dini hiyo ni kama ugonjwa wa saratani. Aliambia jarida la Intercept kwamba utesaji katika kazi za kijasusi unafanya kazi lakini aliongeza kwamba alipokuwa Iraq aliamrisha kuondoa utesaji uliokiuka haki za binadamu na kufuata sheria. Naye aliyekuwa mshauri wa masuala ya usalama wa taifa wa Donald Trump, Michael Flynn pia alikiri taarifa kutoa taarifa za uongo kwa idara ya uchunguzi wa jinai ya Marekani, FBI. Lakini basi mengi alifanya kufikia hapo, yalifanyika yapi? Desemba 21 Misri iliwasilisha baraza la usalama umoja wa mataifa azimio kuhusu makazi ya walowezi Desemba 22, afisa wa kampeni ya Trump alimwambia Flynn kuwasiliana na serikali za nje ikiwa ni pamoja na Rusia. Hiyo Desemba 22, Flynn aliwasiliana na Kislyak balozi wa Rusia nchini Marekani kuhusu kura yao kwenye baraza la usalama la umoja wa mataifa. Desemba 23, Flynn tena aliwasiliana na Kislyak ambaye alimwarifu kwamba kama kura hiyo ikipigwa, Rusia haitapiga kura dhidi ya azimio hilo. Desemba 28 rais Obama alisaini amri ya kuweka vikwazo dhidi ya Russia kwa kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Siku hiyo hiyo tena Kisliak aliwasiliana na Flynn. Michael Flynn tena aliwasiliana na Russia na kuripoti kwa McFarlane kuhusu mazungumzo yake na balozi Kisliak. Desemba 30 rais wa Russia Vladimir Putin alitoa taarifa na kusema nchi yake haitachukua hatua za kulipa kisasi dhidi ya Marekani. Desemba 31 Flin akazungumza na timu ya mpito ya Trump na kuapa ripoti kuhusu mazungumzo yake na Kisliak. Januari 20 Trump aliapishwa, na Januari 24 Flin alikubali kuojiwa na maafisa wa FBI. Januari 26 naibu mwanasheria mkuu Sally Yates alionya aliionya White House kuhusu Flyn kutosema ukweli kuhusu mawasiliano yake na balozi wa Russia Kisliak. Januari 30 naibu mwanasheria mkuu Sally Yates alifukuzwa kazi na Februari 13 Michael Flynn, jenerali mstaafu, alijiuzuru nafasi yake baada ya taarifa za vyombo vya habari kwamba alimdanganya makamu rais wa Marekani kuhusu mawasiliano yake na balozi wa Rusia Kesliak hapa nchini Marekani. Sasa je, hii ilifikia hapo baada ya yeye kukiri makosa? Tunafahamu kwamba Desemba 1 2017, Michael Flynn alifikishwa mahakamani nakubali kosa la kudanganya maafisa ya FBI kuhusu mawasiliano yake na Rusia na hatimaye, unaambiwa kosa hilo linabeba adhabu ya mpaka kufikia miaka mitano jela. Sasa basi, hii ina maana gani? Wezekano, kwa sababu kuna uwezekano kwamba kuna mengi ya kukiri kutoka kwa jenerali mstaafu Michael Flynn, lakini amekiri kosa moja tu aliloshtakiwa nalo. Sasa nimezungumza na mchambuzi Patrick Negula kutoka South Carolina, na kwanza kutaka kujua hii peke yake ina maana gani? Mimi naona tu ni kwamba wanajaribu kutafuta uwezekano uh, wa kuwaweka zaidi ya watu ambao wako katika nafasi ya juu katika uchunguzi wa suala hili, kwa sababu jenerali uh, mstaafu, mshauri wa usalama wa taifa aliyoondolewa madarakani, uh, ni kwamba alikuwa akishirikiana kwa karibu na viongozi ambao ni washauri wa karibu uh, wa rais wa sasa hivi aliyoko madarakani. Kwa mfano uh, makamu wa rais, mshauri wa karibu wa rais uh, Jared Kushner, pamoja na aliyekuwa mkuu wa wafanyakazi uh, uh, wa katika ikulu ya Marekani, na vilevile balozi wa Marekani katika nje nchi ya Thailand, inafikiri sasa hivi yajulikanaye kwa jina la KT McFarland. Kwa hiyo pengine hii inapelekea vipi kuingia ndani zaidi ya utawala wa Trump. Unapozungumzia masuala kama hayo, umetaja watu mbalimbali. Je, pengine kile ambacho unakiona kutokana na kesi hii ilivyo kwa sasa, ukiangalia okay, kwa karibu zaidi ni kwamba hii kesi inaelekea katika uh, watu niliowataja hapo mbeleni um, ya kwamba wanahusiana kwa kumshauri yeye uh, kwenda kufanya mazungumzo na balozi wa Urusi vile vile kushawishi taifa la Urusi katika upi, upigaji wa kura dhidi ya uh, Israel, pamoja na kushiriki katika uh, kufanya mazungumzo na serikali ya Uturuki. Kwa hiyo tunaona kwamba ni inaelekea katika kuwahusisha baadhi uh, ya viongozi wakuu uh, walikuwepo katika timu ya ya mpito ambayo ilikuwa inajiandaa kuingia madarakani kwa kufanya mazungumzo Uh, isiyo sahihi kabla ya wao kupata um, kuingia katika ikulu ya Marekani. Ukiangalia zaidi kwa undani, pengine kesi hii au swala hili zima linaingia vipi ndani ya utawala wa sasa wa Rais Trump, ukiangalia kwamba kuna sheria ambazo ambayo inazungumzia kwamba, uh, kuna utawala mmoja kwa wakati mmoja. Kwa hiyo wao walianza mazungumzo mapema zaidi. Uh, kama nilivyosema kwamba timu ya mpito ambayo ilikuwa ikiongozwa na uh, makamu wa rais uh, uh, Mike Pence pamoja na mkuu wa wafanyakazi wa ikulu wakati huu wajulikanaye kwa jina la Reince Priebus pamoja na KT McFarland na Jared Kushner, wao walimshauri jenerali mstaafu Mike Flynn uh, aweze kwenda kufanya mazungumzo na balozi wa Urusi ambaye yuko hapa nchini Marekani, kinyume na sheria na taratibu za utendaji wa kazi serikali kuu ya Marekani. Na pengine tukiangalia tu kwa swala sasa la uongozi, e, kama ulivyosikia hivi sasa, pengine e, ndio hivyo, pengine kutakuwa na watu wengine watakaotajwa baadaye kutokana na swala hili zima linavyoendelea kwa sasa. Mimi tu naona ni kwamba watu watajaribu kumtumia kama yeye ni shahidi ambaye atakuwa akiwapatia wachunguzi uh, ambao wanaendelea kuchunguza suala hili. Uh, ili kuweza kuwakamata baadhi ya au kuwafikisha katika hatia baadhi ya wale wakuu waliokuwa wakimpa maelekezo ya kwenda kuzungumza na, na balozi wa Urusi katika masuala ya Israel pamoja na taifa la Urusi ambalo lilikuwa limewekewa vikwazo na uongozi uliopita. Mimi tunaona ni kwamba yeye atatumika kama shahidi na kusaidia kuwapatia taarifa mbalimbali na vidhibiti ambavyo vinaweza vikawatia hatiani baadhi ya wale ambao walimpa uh, mamlaka ya kuenda kuongea na huyo balozi wa Urusi hapa nchini Marekani. Na kwa sasa, kama tulivyosikia, baada ya haya mashtaka kufikia hapa yalipofikia, kumekuwa kabisa, hakuna mawasiliano au kumezuiwa kuwepo mawasiliano kati ya yeye Michael Flynn na mawakili wa serikali au mawakili wa Trump. Sasa kunapokuwa na hali kama hiyo, hiyo inaashiria nini hasa? Unaona kwamba hicho ni kiashiria cha kwamba yeye amejitenga, uh, na uongozi ambao huko madarakani sasa hivi, kutokana na labda masuala ya kisheria ambayo uh, sidhani labda mwanasheria wake amemshauri uh, kwamba asijihusishe wala kuzungumza na baadhi ya viongozi ambao wako madarakani, kwa sababu madarakani sasa hivi, kwa sababu uchunguzi bado unaendelea na na yeye labda kama tunavyoona ni kwamba kuna uwezekano wa kutumiwa kama shahidi ili kuweza kuwatia hawa viongozi wengine katika uh, hutuma dhidi ya uh, shtaka hili ambalo linaendelea sasa hivi, na kama ulivyosikia Rais Trump aliandika Twitter hivi karibuni pengine, na sasa amesema hiyo hakuiandika yeye. Pengine unafikiri hiyo eh, ina maana gani? mimi tu ni kurudi katika rais uh, Donald Trump hapo Marekani kuhusiana na masuala ya Twitter, ni, ni vigumu sana kuweza kuthibitisha kwamba baadhi ya hizi twitt ambazo zinaandikwa ni za kwake. Kwa hiyo hilo suala la twitter ni kwamba tumwachie mwenyewe aendelee kuwasiliana na na watu ulimwenguni kwa kuwatumia Twitter, lakini sioni umuhimu wote ambao unaweza ukabadilisha uchunguzi dhidi ya suala hili ambalo liko katika mikono ya wachunguzi wa usalama wa kitaifa. Asante sana Profesa Patrick Niguda kutoka South Carolina na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani, tayari kabisa kwenda katika sehemu yetu ya pili. Naam, na katika sehemu ya pili ya Kwa Undani tunamulika mauaji ya rais wa zamani wa Yemen, Ali Abdullah Saleh ambaye aliuawa wakati wa mapigano kati ya unga mkono wake na washirika, wa zamani washirika wake wa zamani wa vuguvugu la waasi wa kihudhi. swala so hili limeleta maswali mengi. Nini hasa kilitokea? Hali ilikuwaje? Kutaka kujua basi hayo kwa undani zaidi kuhusiana na kifo hicho na nini wachambuzi wanazungumza na na yasa yeye, huyu rais Ali Sali alikuwa ni nani na alifanya nini, naungana na mwenzangu Abdu Shakur Abud ambaye yuko tayari hapa ndani ya studio. Hebu Abdu Shakur Abud, tueleze Nam, kwa hakika sande. Kifo cha Ali Abdullah Swaleh kutoka Yemen hii leo kinazusha maswala chungu nzima juu ya mustakbali wa taifa hilo ambalo kwa zaidi ya mianga, miaka miwili sasa imekuwa katika hali ya mapigano ya kidini kati ya wahudhi ambao ni washia wakisaidiwa na Iran na wasuni wakisaidiwa na Saudi Arabia. Swala la kwanza, je, kifo chake kimetokea siku mbili tu baada ya yeye mwenyewe kusema kwamba anabadilisha msimamo na kujiunga na muungano wa nchi za kiarabu unaongozwa na Saudi Arabia, akisema yeye yuko tayari kuanzisha mazungumzo ikiwa tu muungano huo utasitisha mapigano katika nchi yake kuwaua wa Yemen. Halafu kuna swala la mustakbal wa nchi hiyo, kwani amekuwa na ushawishi wa miaka mingi, karibu miaka arobaini sasa anakuwa na ushawishi katika nchi hiyo kutokana na ile hali kwamba alikuwa akiunga mkono wahudhi na hivi sasa wahudhi wanaunga mkono na Iran vipi itakuwa hali huko? Kwa hivyo nimezungumza na mwandishi wa habari wa redio Teheran, Abdu Fatah Idi, na kumuuliza kifo hichi kimechukuliwa vipi huko Iran. Amesema Iran wamelichukulia suala hili kwanza kama ni suala la ndani la wayemen wenyewe, lakini muhimu zaidi ni kwamba wizara Mambu ya mambo ya nje ya Iran hapa imetoa taarifa kuzitaka pande zote hasimu ndani ya Yemen Ziungane pamoja, zisikilizane na zichukue msimamo ambao utaweza kusaidia kurejesha uthabiti na amani ndani ya nchi katika kipindi hichi ambacho hali inaonekana kuwa nyeti baada ya kuuliwa rais huyo wa zamani wa Yemen na kifo chake kimetokea siku moja au mbili baada ya Ali Saleh kusema kwamba anaondoka katika muungano na Wahudhi na yuko tayari kuzungumza na muungano wa nchi za kiarabu unaongozwa na Saudi Arabia. Je, watu wanaweza kusema kwamba hii ndio ilisababisha kwamba amesaliti upande wake na ndio kama akatokea kifo chake? E, kwa kiwango kikubwa tunaweza tukasema kwamba kifo cha Ali Abdullah Saleh kimechangiwa moja kwa moja na msimamo aliyoutangaza siku mbili zilizopita, wa kuamua kuwaacha waitifaki ambao amekuwa nao muda wote huu wa kundi hili la Wahausi, na kueleza msimamo wake wa kuwa tayari kufanya mazungumzo na Saudi Arabia. Lakini muhimu zaidi tusisahau kwamba vikosi vya kijeshi vya wanamgambo na waungaji mkono wa Ali Abdullah Saleh katika kipindi hiki cha siku mbili zilizopita kilichukua hatua za kivitendo za kutaka kushika hatamu za maeneo muhimu ndani ya mji mkuu wa Yemen, Sanaa ambazo kwa muda wote huu zilikuwa ziko katika udhibiti wa wapiganaji wa kundi hili la Wahauthi. Kwa hivyo kilichotokea hasa haukuwa msimamo wa mabadiliko ya kisiasa tu, lakini inavyoonekana, kama wanavyosema wenyewe Wahauthi, kama alivyozungumza kiongozi wao hapa alivyonukuliwa na vyombo vya habari ni kwamba ilikuwa ni hatua ya usaliti na ya uhaini ya kutaka kuwageuka wahausi na badala yake e, kuhakikisha kwamba hatamu za eneo hili ambalo lilikuwa likidhibitiwa na wapiganaji wa hausi limeingia mikononi mwa vikosi vya Ali Abdullah Saleh. Na je, kuna habari zozote kwa nini makundi haya yamekuwa yakipigana kwa muda wa siku sita mapigano makali, wakati walikuwa wameungana kwa muda wote wa miaka mitatu ya vita vya Yemen? Inaonekana kwamba ni hilo nililoliashiria awali kwamba Ali Abdullah Saleh mwenyewe amebadilisha msimamo, na kuna taarifa kwamba kuna mazungumzo ya siri ambayo yalifanyika e, baina yake yeye na mrithi wa ufalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman na vilevile vile uongozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu e, mazungumzo hayo yaliyofanyika baina ya pande tatu, ikiwa ni ya moja kwa moja au kwa njia ya mawasiliano tu ndiyo yaliyokuwa yamepanga mkakati wa kuleta mageuzi haya yaliyoshuhudiwa katika kipindi hiki cha wiki moja nchini Yemen, ambayo inaonekana kwamba lengo lake lilikuwa ni kulisambaratisha kundi la Wahausi, ikionekana kwamba huenda itakuwa ndiyo njia bora ya kumaliza mzozo huu au mapigano haya ambayo sasa uh, yanaendelea karibu kwa muda wa zaidi ya miaka miwili nchini humo. Je, kuna fununu au habari zozote kuhusu kwamba baada ya kifo hichi huenda mapigano ya Yemen yakasita, au inaonekana kwamba sasa wahudhi wamekasirika, inaweza kuwa mapigano yakiendelea kwa muda mrefu? Kinachohofiwa zaidi sasa zaidi ni wale waungaji mkono au wafuasi wa Ali Abdullah Saleh mwenyewe ndani ya mji mkuu Sanaa na maeneo mengine ambayo yalikuwa yakidhibitiwa na Hausi, pengine unaweza ukashuhudiwa uasi ndani ya maeneo hayo, yakaendelea mapigano ya pande mbili. Ingawa kwa mujibu wa taarifa kutoka uh, harakati hiyo ya wahauthi ni kwamba hali ya mambo hivi sasa imedhibitiwa na kila kitu katika maeneo hayo kiko chini ya udhibiti wa wapiganaji wa kundi la wahauthi. Lakini kwa vyovyote iwavyo, ikiwa suala hili litapanuliwa zaidi na pengine kupewa sura ya kuonekana kwamba kuuawa kwa, kwa Ali Abdullah Saleh kumechangiwa na Wahouthi, na wakati huo huo ukaendelea ule msimamo ambao umekuwepo hasa kutoka upande wa muungano wa kijeshi wa Saudia uliovamia Yemen, kwamba katika uungaji mkono wa kundi la Wahouthi, Iran imekuwa inahusika moja kwa moja. Suala hili la kuuawa kwa Ali Abdullah Saleh kama litapewa sura na mwelekeo huo, linaweza likaufanya mzozo wa Yemen kieneo na kimataifa ukawa kidogo tata zaidi. Asante sana Abdul Fatah Idi, asante sana bwana Abdushakur Bana. Haya Abdushakur, sasa basi, sasa baada ya kusikia haya, hebu tueleze tu labda huyu rais Ali Sale ni nani hasa? Kwa hakika kama nilivyosema, Rais Ali Sale alikuwa madarakani kwa zaidi ya miaka 30. Yeye alianza utawala akichukua utawala mwaka elfu tisamia sabini na nane kutoka kwa Rais Al Ghashami ambaye aliuliwa kwa bomu mwaka huo, na yeye akachukua uongozi. Alikuwa mtu, alikuwa mkuu wa jeshi katika gavana wa mji wa Taiz wa kusini. Hapo mwaka elfu tisamia tisini kutokana na matukio mbalimbali mbali nchini mwake Mashariki ya Kati kubadilika, yeye akachukua na nafasi ya kuunganisha Yemen ya kaskazini na Yemen ya kusini na kuwa Yemen moja, na wakati huo huo akaunganisha nchi yake lakini Saudi Arabia hawakupenda muungano huo na uhasama ukazidi na hasa pale Ali Saleh alipoungana na Saddam Hussein wakati wa Iraq ilipoivamia Kuwait mwaka 1990 na 91, Riyadh ilikasirishwa sana na kuwafukuza karibu wa Yemen milioni moja waliokuwa wanaishi huko Saudi Arabia. Sasa Abdu Shakur Abud, lakini wakati huo huo tunafahamu kwamba pengine, unaweza kaeleza, aliweza kupata ungaji mkono mkubwa kutoka nchi za magharibi kwa kwanzia mageuzi pengine makubwa ya kiuchumi na Benki ya Dunia na wawekezaji kuingia nchini humo. Nam, bila shaka, na kutokana na mabadiliko hayo yameleta maendeleo mengi ya kiuchumi. Ni kweli kabisa. Akaunda chama cha General People's Congress na kikashinda katika uchaguzi wa bunge, uchaguzi wa kwanza uliofanyika Yemen. Hata hivyo miaka miwili baadaye, wa Yemen ya kusini hawakuridhika na mabadiliko hayo, wamekasirika kweli kweli, na wakajaribu kutaka mageuzi yafanyike, wakafanya vita na kaskazini, pakawa na vita vifupi vya wenyewe kwa wenyewe huko Yemen na jambo hilo likasababisha mabadiliko makubwa, na baada ya hapo, kama tunavyojua, hapo tena ali Sale akajiunga pamoja na Saudi Arabia, Saudi Arabia baada ya mashambulizi ya Septemba kumi na moja, elfu mbili kumi na moja, hapa Marekani na pale akapata uungaji mkono wa nchi za magharibi pamoja na nchi za Ulaya, ambapo waliweza kumsaidia sana ali Sale. Ali Sale alionekana kwamba ni mtu ambaye anataka kufanya mageuzi na alikuwa akibadilisha sana msimamo wake, akaingia katika vita vya ugaidi. Unakumbuka kwamba Al Qaida wakaweka kambi kule Yemen, wakapambana nayo. Lakini kufikia mwaka elfu mbili na kumi na moja, wakati wa ghasia za Tunisia na pale tunavyosema Arab Spring ikatokea kule Yemen ghasia zikatokea. Hmm, maandamano yalitokea, lakini Ali Sali alikataa kuacha madaraka, aling'ang'ania mpaka mwezi Februari kumi na mbili ndo akakabidhi madaraka kwa Abdurabu Mansur, aliyetambulika kimataifa kuwa ndo kiongozi huyo. Lakini hapo tena ndo pakawa na vita vile kati ya Wasuni na Washia. Wahudhi walifika karibu na mji wa Aden. Alafu umoja wa nchi za Kiarabu ukaundwa ukiongozwa na Saudi Arabia, ndo tukaona mapigano hayo yameendelea hadi kufika hii juzi na hii hapa la, jana, hii leo kuuliwa kwake e, na kushukuru sana Abdu Shakur Abud kwa maelezo mazuri kabisa hayo, asante sana pia. Naomba nitoe nafasi ya kumshukuru Patrick Nigula, profesa kutoka kule chuo kikuu cha South Carolina, hali kadhalika kutoka Iran Abdul Fatah Idi ambaye ameshiriki kwa kipindi hiki cha kwa undani kutoka hapa studio. Jina langu ni Sandey Shomari, upande wa pili Aida Isa, na msimamizi wa matangazo haya Abdushakur Abud. Na washukuru wote na watakeani wote, usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.