Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika mashariki. Ninayokaribisha mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riam nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Desemba 6 mwaka 2017. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mataifa kadhaa ya ulimwenguni yaahidi kutoa dola za Kimarekani thalath, milioni 35 kufanikisha uchumi unaojali mazingira. Na katika habari nyingine, mazungumzo ya kumaliza tofauti za kisiasa nchini Burundi yashindwa kupata mwafaka licha ya kutimia siku nane hivi sasa. Lakini leo, katika jukwaa la vijana, tunazungumza na Miss Universe, Tanzania ni nini anatamani kuona kinafanyika kwa upande wa wanawake? Natamani wasichana na wanawake wa Afrika waelimike, waachane na ndoa za utotoni. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia asubuhi ya leo, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Rais Donald Trump anapanga hivi leo kutangaza kwamba Marekani inaitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel, lakini wachambuzi na maafisa wanasema rais hatarajiwi kupanga tarehe ya kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv, hatua ambayo huenda ikachochea majibu makali katika dunia ya Kiarabu. Katika matayarisho ya tangazo lake, Trump alizungumza kwa simu jana Jumanne na viongozi watano wa Mashariki ya Kati kuwaelezea juu ya wa uamuzi wake. Taarifa ya White House imewataja viongozi hao watano ni waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, kiongozi wa Wapalestina Mahmud Abbas, mfalme Abdallah wa Jordan, rais wa Misri Abdel Fatah El Sisi na mfalme wa Saudi Arabia Salman Bin Abdul Aziz Al-Saud. White House jana imekanusha vikali kwamba mwendesha mashtaka maalum anayechunguza shutuma kwa Russia iliingilia kati uchaguzi wa mwaka jana ameiomba benki ya Ujerumani rekodi kuhusiana na akaunti za Donald Trump na familia yake. Tumethibitishwa na benki hiyo na vyanzo vingine kwamba si kweli. Msemaji wa White House Sarah Huckabee Sanders amewaambia wanahabari wakati wa mkutano wa kila siku hapo jana. Nadhani ni mfano mwingine wa vyombo vya habari kwenda mbali mno kwa haraka sana, na sisi hatuoni hilo likienda kwenye mwelekeo huo mmoja kati ya wanasheria wa rais Jay Sekulow ametoa ametoa taarifa akisema kwamba hakuna hati iliyotolewa au kupokelewa na wao. Mwakilishi maalum wa IGAD kwa Sudan Kusini Ismail Weis ameiambia VOA katika mahojiano maalum hapo jana kwamba anatarajia kiongozi wa waasi Riek Machar ambaye yuko kwenye kizuizi cha nyumbani nchini Afrika Kusini kwa miezi kadhaa sasa, atashiriki mkutano ujao wa kupitia upya makubaliano ya amani ya mwaka 2015. Id Ligongo anaisoma ripoti kamili. Mjumbe huyo maalum wa IGADI Ismail Wais amesema mara tu baada ya mkutano wa ushauri wa Desemba 16, mkutano wa ngazi ya juu wa kurudisha juhudi za amani utafanyika Desemba 17 mjini Adis Ababa. Amesema lengo kuu la mkutano ni kushirikisha pande zote na itakuwa si vyema kutoshirikisha wadau muhimu wa mkutano huo. Wais ambaye ni mshauri wa zamani wa uchumi wa rais wa Jibout amesema yeye na maafisa wengine washauri kutoka IGAD walisafiri siku chache zilizopita kwenda Afrika Kusini kukutana na Machar. Amesema kwamba walijadiliana naye kuhusu mkutano huo na kukubali mapendekezo ya mkutano ujao wa kurejesha makubaliano ya amani. Maafisa waandamizi akijumuishwa waziri wa habari wa Sudani Kusini Michael Makuei wamesema katika nyakati mbalimbali mbali kwamba Machar hapaswi kushiriki kwenye mkutano wa kufufua makubaliano yaliyoshindikana ya amani ya mwaka 2015 na kusisitiza kwamba Machar awakilishwe na mtu kutoka chama chake cha upinzani wa SPLM. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Mkoa nchi mmoja mkoa nchini Somalia wenye utawala kiasi wa Puntland umetangaza hali ya dharura jana Jumanne na kuomba msaada wa chakula na maji kwa sababu ya uhaba mkubwa ambao umechochewa na ukame mbaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ukame umekumba sehemu nyingi za pembe ya Afrika mwaka huu, na Umoja wa Mataifa unasema watoto wanakabiliwa na utapia mlo mbaya. Mzozo huu umechangiwa na uwasi wa Al-Shabab ambao wanataka kuiangusha serikali kuu ya Somalia ambayo inaungwa mkono na walinzi wa amani wa Umoja wa Afrika na mataifa ya Magharibi. Wanamgambo Al wa Al-Shabab wamefanya mashambulizi kadhaa ya mabomu katika mji mkuu Mogadishu na mikoa wa mingine. Wanamgambo wameua zaidi ya watu mia tano katika mji mkuu kwenye shambulizi la mwezi uliopita. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia uhamiaji imezidisha kiwango cha kuwasafirisha wahamiaji kurejea makwao kutoka nchini Libya, ikilenga kuwaondoa takriban watu elfu kumi na tano ifikapo mwisho wa mwezi huu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kazi ya kuwarejesha makwao ni jaribio la kupunguza hali mbaya ya msongamano mkubwa kwenye vituo vya kuwazuia wahamiaji hao ambako idadi imekuwa kubwa baada ya boti za magendo kuondoka kwenda Italy kwa kiasi kikubwa kuzuiliwa huko Sabratha. Hatua hiyo pia inafuatia ripoti ya CNN iliyoonyesha wahamiaji wakiuzwa kwa ajili ya kazi za kitumwa nchini Libya na kuchochea shutuma kali za kimataifa. Shirika la like kimataifa la uhamiaji IOM tayari limewarejesha zaidi ya wahamiaji elfu kumi na nne mia tano katika nchi zao za asili hadi sasa, na katika sehemu program ya programu ya kurejea makwao kwa khiari, Nigeria, Guini, Gambia, Mali na Senegal ndio zenye idadi kubwa ya watu wanaorejeshwa makwao. Unasikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Mazungumzo ya kumaliza kwa amani tofauti za kisiasa nchini Burundi yaliendelea mjini Arusha, Tanzania, ambapo katika siku ya nane ya mazungumzo hayo jana Jumanne, tofauti ziliendelea kujitokeza kwa zina pande zinazohasimiana Mpatanishi katika mazungumzo hayo, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa alionekana kusikitishwa na hali hiyo ya kutoelewana, licha ya kuitikia kufikia siku ya nane kwa wadau hao wa siasa za Burundi wakizungumza. Ifuatayo ni taarifa ya mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidallah Hakibzimana. Duru kutoka kwa waandishi wa habari walio mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania, kufuatilia mazungumzo hayo zinasema kuwa jana Jumanne, mpatanishi katika mazungumzo hayo, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, aliongoza mkutano wa dakika zisizozidi 45 akionekana mwenye ghadhabu na kusema ana masikitiko makubwa kuona wadau hao wa siasa za Burundi wamefanya siku nane bila ya kukubaliana kuhusu angalau pointi moja ambayo inaweza kuleta amani ya ku dumu nchini Burundi. Benjamin Mkapa alisema kuwa aligundua kuwa wadau hawa wa siasa za Burundi mapendekezo yao yanatofautiana pakubwa, lakini alibaini kuwa ana matumaini kuwa mnamo siku tatu zinazosalia za mazungumzo hayo watakuwa wamepiga hatua mbele na kufikia mkataba. Lakini wachambuzi wa siasa za Burundi wanasema safari hadi kufikia mkataba huo bado ni ndefu upinzani katika mapendekezo yao ili kumaliza kwa amani tofauti za kisiasa zilizopo kwa sasa, unasema kwanza, ni kubuni serikali ya umoja wa kitaifa, uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini usimamiwe na Umoja wa Mataifa, vikosi vya kigeni viletwe hapa nchini kusimamia amani, makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili ambayo ndiyo msingi wa katiba ya Burundi ya mwaka elfu mbili na tano na katiba hiyo visirekebishwe hata katika kipengele kimoja. Badala yake serikali inadai kuwa kurekebisha katiba ni jambo lisilokuwa na mjadala, ni uamzi wa wakati wowote wa nchi iliyopata uhuru. Serikali, chama tawala na washirika wake wanakubali kuheshimisha haki za binadamu. Wanaahidi pia kuwa ili amani ya kudumu yapatikane hapa nchini, serikali itarahisisha katika kuwarejesha nyumbani wanasiasa wa Burundi waliotoroka nchi, ambao hawafuatiliwi na vyombo vya sheria. Pamoja na hayo serikali inaomba mpatanishi kara mzozo huo asaidie kara kuwakamata waliojaribu kuipindua serikali mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na tano. Vikao hivyo vya mazungumzo vitaendelea hadi siku ya Ijumaa wiki hii, huku mpatanishi jana akiwa aliwachagua wale ambao aliwataja kuwa ni wanasiasa mahili ambao watasaidia kara mchakato huo hao ni pamoja na marais wawili wa zamani wa Burundi, msuluhishi wa kitaifa Edward Nduimana, Agaton Gwasa aliyewahi kuwa mkuu wa kundi la wasi, pamoja na mwakilishi wa serikali katika mazungumzo hayo Aidala Kizimana. Sauti ya Amerika, Bujumbura. Sikiliza kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mnaweza kusikiliza matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com, na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Marekani imejiunga na Umoja wa Mataifa katika kuzisihi pande zote kujiweka kando na ghasia na kuanza tena kwa mazungumzo ya kisiasa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Yemen, huku kukiwa na wasiwasi kwamba mivutano huenda ikasambaa baada ya waasi kumuua rais wa zamani wa nchi hiyo na mshirika wao wa zamani, Ali Abdallah Saleh. Tuna wasiwasi mkubwa sana kuhusu ghasia za huko, Amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Heather Nowat jana Jumanne alipokuwa akizungumza na wanahabari. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ameiambia VOA kuwa Marekani na zihihi pande zote nchini Yemen kuacha mapigano na wasifanye mauaji ya Saleh ya ufanye mzozo usambae. Pande zote lazima zimalize mapigano na kurejea kwenye mashauriano ambayo yanasimamiwa na Umoja wa Mataifa kuelekea katika kupatikana kwa mkataba wa kisiasa amesema afisa huyo. Balozi wa Venezuela katika Umoja wa Mataifa Rafael Ramirez ametangaza kujiuzulu kwa ombi la rais Nicolas Maduro. Hatua ya Ramirez haikutarajiwa baada ya mvutano wa muda mrefu na rais juu ya masuala ya uchumi. Ramirez alikuwa mkuu wa kampuni ya mafuta ya Venezuela PDVSA kutoka mwaka 2004 hadi 2014. Kujiuzulu kwake kumekuja muda mfupi baada ya wa washirika wake wawili wa juu wa Ramires kukamatwa katika mkakati wa Maduro dhidi ya rushwa katika kampuni ya PDVSA. <mulia> Matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mataifa kadhaa ya ulimwenguni yameahidi dola za Kimarekani milioni 35 kwenye ushirikiano wa hatua za kufanikisha uchumi wa kijani yaani green economy, ili kukabiliana na changamoto zinazotokana na uchafuzi wa mazingira. Haya yanajiri wakati rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akiahidi kuwa Kenya itaendelea kufanikisha juhudi za umoja huo katika mkutano wa tatu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unaofanyika Nairobi, Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. as we say in Kenya, karibuni sana viongozi hao wa ngazi za juu kutoka mataifa takriban mia mbili ya ulimwengu wanaendelea kukongamana Gigiri, jijini Nairobi, kutafuta taswira mpya na mbinu mkakati wa kutema ongezeko la uchafuzi wa mazingira na kuweka taswira mpya. Miongoni mwa wale waliohudhuria kikao hiki cha tatu hapa Nairobi ni rais wa Trinidad na Tobego, Anthony Carmona, rais wa jamhuri ya muungano ya Guyana, David Grenga, naibu waziri mkuu wa Samoa, Matafa Fiane Naomi, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais wa baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira, Edgar Gutierrez, mkurugenzi mtendaji wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira Eric Solheim, mkurugenzi mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira nchini Kenya Sile Walk, mawaziri, mabalozi na wataalamu wa mazingira miongoni mwa wajumbe wengine elfu nne kujadili masuala muhimu ya mazingira kwa afiki maendeleo endelevu. Umoja wa Ulaya, Finland, Germany, Norway, Jamhuri ya Korea, Sweden na Uswisi waliahidi kufanikisha juhudi za ushirikiano wa uchumi wa kijani, kufadhili nchi zinazopania kudhibiti uchafuzi wa mazingira na vilevile vile kuongeza nafasi za kazi na kuinua uchumi wa nchi hizo. Lakini akizungumza baada ya ufunguzi rasmi wa mkutano huu, Rais Uhuru Kenyatta alisisitiza kuwa Kenya imekuwa kielelezo chema kwa hatua zinazopania kupunguza athari za uchafuzi wa mazingira, hususan baada ya kurasimisha marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki Some Miezi sale... kadhaa baada ya majaribio matatu tulifanikiwa kupiga marufuku utengenezaji wa uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki. Marufuku hiyo iligubikwa na mikakati thabiti kudhibiti kabisa uchafuzi wa mazingira katika kanda hii. Marufuku hiyo inaweza kuonekana chembe tu, lakini tayari imepunguza kwa kiwango kikubwa athari za uchafuzi wa mazingira nchini Kenya. Hata hivyo, rais Kenyatta, kando na kusisitiza kuwa Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kubuni mkakati wa makubaliano wa kupunguza uchafuzi wa mazingira, Kenya itaimarisha ufadhili wake kwa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira. Now, as then, Kenya At? Sasa na jinsi ilivyokuwa, Kenya inaendelea kujitolea kikamilifu kusaidia na kuimarisha mipango ya Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira kufikia malengo yake. Hii ndiyo maana Kenya itaongeza ufadhili wake wa fedha kwa shirika hili kufanikisha mipango yake, na pia nawahimiza nchi wanachama kuongeza ufadhili wao kuimarisha juhudi za shirika hili kikamilifu. Mataifa ya ulimwengu yamejituika jukumu la kufanikisha ndoto ya kukabiliana na athari ya uchafuzi wa mazingira, kuyapa mataifa yanayoendelea na tija ya kukuza uchumi wao, kwani shirika la afya duniani WHO katika utafiti wake wa mwaka 2012 linakadiria kuwa asilimia 23 ya vifo vya watu duniani vinatokana na uchafuzi wa mazingira. Walengwa wengi wa wakiwa ni wale wanaotoka katika jamii zisizoziweza kujikimu kifedha. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Aliyekuwa mgombea urais nchini Uganda Dr Abed Bonika anaelekea katika mahakama ya kikatiba kuzima juhudi za chama kinachotawala nchini Uganda NRM kuifanyia katiba mabadiliko ambayo yanatakiwa kufanyika kupitia bunge. Kennesi Bwire ana ripoti kamili kutoka Kampala. Kulingana na Dr Bedi Bwanka, chama tawala cha National Resistance Movement NRM kimeonyesha nia ya kutumia nguvu zote kuhakikisha kwamba katiba inafanyiwa marekebisho na kuendeleza utawala wake Rais Yoweri Museveni. Kwa mtazamo wake, swala la katiba kufanyiwa marekebisho hasa kuhusu utawala wa nchi linastahili kuachiwa raia kupitia kwa uchaguzi wa referenda, wala sio kupitia bungeni. Anahisi kwamba bunge jinsi lilivyo kwa sasa lina idadi kubwa ya wabunge wa NRM wasioweza kuzingatia maslahi ya raia, bali msimamo wa chama chao, Rais Yoweri Museveni akiwa mwenyekiti wao. Akiangazia ibara ya 255 ya katiba ya Uganda, Dr Bedi Bwanika anataka mahakama ya kikatiba kuamrisha bunge kusitisha mjadala kuhusu mabadiliko ya katiba na uamuzi kupewa raia. registered vote in this nation can demand for a referendum on any issue of importance Us, kulingana na nasi maamuzi kuhusu rais wa Uganda yamo yeah, mikononi mwa wapiga kura wa Uganda na wala siyo mikononi mwa bunge voters, kulingana na Robert Centenary, mbunge wa manispaa ya Kasese. Kura ya maoni kuhusu katiba huenda ikawa hatua nzuri ya kuzima mbio za chama tawala cha NRM kuhusu katiba, lakini huenda mbinu hiyo nayo ikakosa maana, kwani tume ya uchaguzi ya Uganda haiaminiki. Vilevile Sentinar vile, anadai kwamba hata suala hilo likipelekwa mahakamani halitafanikiwa, kwani majaji ni fimbo yake rais Yoweri Museveni. Yes, yes, tutaenda mahakamani ndiyo, lakini ni nani anawateua majaji? Kura ya maoni ndilo jawabu na njia sahihi ya kushughulikia swala hilo. Lakini tume yetu ya uchaguzi ina uwazi? Nani anateua maafisa wa tume ya uchaguzi? Si ni rais Yoweri Museveni anayetaka katiba kubadilishwa? Hatua ya kufikisha suala la katiba katika mahakama ya kikatiba inajiri wakati kamati ya bunge kuhusu sheria ikimalizia kukusanya maoni ya washikadau kuhusu nia ya chama tawala cha NRM kuifanyia marekebisho ibara ya mia moja na mbili b ya katiba ili kumruhusu rais Yoweri Museveni kwa nia urais ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Mwakilishi wa Tanzania kwenye mashindano ya Miss Univers mwaka elfu mbili kumi na saba Lilian Erika Mahamud ambaye ni yatima na anayependa mazingira na kupambana na ndoa za utotoni Leo katika jukwaa la vijana anazungumza na, na Sande Shomari juu ya jinsi alivyoshiriki katika michuano hiyo mwaka huu katika jiji la Las Vegas hapa Marekani, na kwanza anaeleza yale aliyojifunza. Nimejifunza mambo mengi, cha kwanza nilikuwa na wasichana warembo tisini na moja ukiniweka nami tulikuwa tisini na mbili Na nikisema kiukweli, mi nilikuwa ki wa mwisho na nilichelewa, nilikuja siku tatu baada ya shindano kuanza. Nilikuwa mtu wa mwisho kuwasili kwenye mashindano yale ndiyo nikawa nimechelewa siku tatu wenzangu wameshaanza projects zingine wameshaanza kulikuwa na kama photo shoot sijui kulikuwa na kama ka interview fulani hivi kulikuwa na zile video kuja kuzi kuziwekea voice in and all that kwa hiyo mimi yani nilikuja nikapata shida kabisa nimefika saa so tatu usiku saa kumi nikatakiwa niamke na hapo nimepanda kutoka nyumbani mpaka kufika kule nimetumia kama masaa ishirini na tatu kwa hiyo ni safari ndefu sana na ida na pengine unaposema kwamba umechelewa siku tatu kwenye mashindano na mashindano haya wengi wanafikiri we kwamba pengine ni pale mnapotembea tu kupita, labda nini ambacho unaweza ukaeleza kinafanyika kwenye Miss Universe? Kuanzia siku ya kwanza kulikuwa na photoshoots tofauti, tulikuwa kuna tulikuwa na mafunzo pia, na tulikuwa tunafunzwa kwamba tunatakiwa tupendane, tujaliane na jinsi gani tunatakiwa tujibu maswali, yani kuna, kwa, na, kwa namna moja au nyingine tunawekwa stable ili kusimama on the crowd of millions of people. sasa pengine kuchelewa kulikuathiri kwa kiasi fulani, nikasema kuliniathiri Sio sana kwa sababu niseme sio. Kwanza nilifika, nilifika ilikuwa Jumatano usiku, wakati yenyewe ilikuwa imeanza juma, mm, Jumamosi tarehe kumi na moja, kwa mi nikawa nimechelewa siku hizo kufika, nimefika saa tatu usiku nimelala saa kumi, nikatakiwa niamke nijiandalie kwenda ku, ku, kufanya vitu vingine ambavyo wenzangu walikuwa tayari wameshamaliza. Kwa hiyo mimi, wenzangu wakawa kila wakipumzika, mimi natakiwa nisimame nikafanye nandia baadhi ya activities ambazo mimi nilikuwa sijafanya lakini kama siku mbili au tatu mesha nimeshamaliza nipo scheduled as other contestants. Na lini kilikuchelewesha, kitu ambacho kilichelewesha kama ja-okay? <laughs> Yeah, sikusema mimi ni mtoto yatima ambaye nilikuwa ni na wazazi wangu, mamaangu alifariki elfu mbili na nane na baba alifariki nikiwa mdogo. Kwa hiyo kwenye mambo ya kuja kutengeneza passport na visa nilipata shida kidogo. Hebu tueleze hasa kwa wewe binafsi kupitia maisha yako historia yako changamoto zako. Mimi nilipata changamoto nyingi katika maisha yangu, kuongea ukweli. Na nikisema ukweli kwamba kwenye hi, kom, hi, nilivyoenda kwenye audition ya Miss Universe, nilifika pale na nil, alikuwa na rafiki yangu, nikakata nikasema mi kibonge kwanza, ni mbaya, watu walikuwa wananisema kwamba kwanza nina hips hizi, nikafaa kuwa miss, na pia kwenye modeling nako walikuwa pia wakinisema hivyo hivyo, na wanasema kwamba nina hizi cheekbones kubwa. Kwa hiyo nilikuwa nikisemwa sana, nikaa nimekata tamaa lakini nikaja nika nik akanidanganya, twende. Nikaenda kusika kule, akanikimbia, nikaingia nikafanya audition hiyo tena. Kabla ya kufanya audition, nako pia nilikuwa natoroka nikaitwa na, a uh, nilikuta pale warembo wazuri sana, yaani nilikuta warembo yaani, pia nikasema jamani, Mungu wangu, wepa nakuja kujichekesha na watu, sitafanikiwa jamani. Nikawa nimeondoka, ndo huyo coordinator wa Miss Universe aka- akanirudisha, akasema njoo rudi kaingia nienda pale niliingia. Na kuna siku nikawa nimetoka niko nyumbani kama siku tatu, after that nikapigiwa simu kuambia kwamba nimefanikiwa ku, kuingia kwenye bootcamp ya Miss Universe. Nilishukuru na nilifurahi sana, nikamshukuru Mungu, nikamshukuru kasema, mama angu jamani, yani, mimi, kati ya wa warembo wale wote sikuamini yani, kabisa ukja, hmm. Tukaenda kambini nika kule, nikawa naumia kwa sababu mimi nimeenda kule, niseme ukweli nilikuwa na wanja <laughs> Okay. So, mm -hmm, na mafuta yangu ya kupaka na pia alikuwa ameagiza mataulo, alikuwa ameagiza vitu vingi sana, lakini mimi yaani, mm -hmm, kiukweli ni kwa hivyo vitu sina lakini yule roommate wangu tunasaidia tunasaidiana hivo hivo, mda mngine akaa ananisaidia kuniremba, kwa sababu mi nikuwa siwezi kweli. Mimi ni mtu ambaye nikiwa ni so nimejizoea natural. Natural. ndiyo hivyo <laughs> <laughs> siku zikaenda, namshukuru Mungu, mpaka siku ya mwisho nimefika, nimefanikiwa, yaani sikuamini. Kwa hiyo unachofanya sasa, baada ya kurudi, baada ya mashindano na nini, ma madhumuni yako kuendelea mbele? Nitaendelea kufanya kazi na kwa, kwa miezi hii iliyobaki, kuna, kuna organization inaitwa Smart Train ambayo nimeambia kwamba ina branch hapa Tanzania na pia kuna Tatedo, organization inaitwa Tatedo ambayo in, in Tanzania Traditional Energy Development Organization ambayo ina deal na kutengeneza umeme na majiko ambayo haya destroy the environment. Kwa hiyo ni organization ambayo mimi kama ambassador wao, na pia nimebahatika kupata scholarship Marekani wana kusoma wow, na pia nitaendelea kwenda kufanya New York Fashion Week. <laughs> Asante, asante. Kwa hiyo hii scholarship yako umeipata kupitia Miss Universe wakati upo kwenye michuano huko Las Vegas au umeipatia hapo hapo Tanzania? Ni yani, kuongea ukweli mimi ni ni mtu ambaye naweza hata nikasema bora kufika, lakini nchi zingine waliguswa na jinsi ilivyo vitu vilikuwa vinaenea mitandaoni kwamba mimi nimeenda dola thamanini, sijui nimeenda kule na wazimu wa nguo wametoa wapi, lakini watu wa hivu, kuna mtu alipata kuniharibia sijaelewa lakini watu walivyoona vile wakaguswa wengi, wa Filipino, wa Mexicans, ni wa Thailand, ni nchi nyingi tofauti, Panama sijui nini. Kwa hiyo nikapata fence all over, watu wote wakawa wananielewa, wanaelewa kwamba mimi dhumuni langu mi nienda pale, nikawa nasema kwamba mimi natamani wasichana na wanawake wa Afrika waelimike, waachane na wa wa wa ndoa za utotoni. Kwa hiyo hiyo kitu iliwagusa sana, na pia nakumbuka nilivyomaliza nilivyomaliza mashindano kuna watu wakawa wananifata nanikimbilia, ndio wakawa naniambia kwamba mimi, naomba nikusomeshe. Mwingine akanajua kwamba kuna New York Fashion Week, ambao nitakuta mwezi wa pili, naomba uje ufanye kwao. Yani, watu waliweza kunielewa kwa namna moja au nyingine, na niliweza kusambaza sauti kama nilivyotaka. Hicho ndio kitu muhimu ambacho nilikuwa na tamani nifanye. Nam shukran Sandey Shomari kwa makala hiyo ya vijana. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tumwalike tena Hadija Riami kwa kutupasha muhtasari wa habari. Rais Donald Trump anapanga hivi leo Jumatano kutangaza kwamba Marekani inaitambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli. Lakini wachambuzi na maafisa wanasema rais hatarajiwi kupanga tarehe ya kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv, hatua ambayo huenda ikachochea majibu makali katika dunia ya Kiarabu. White House jana Jumanne imekanusha vikali kwamba mwendesha mashtaka maalum anayechunguza shutuma kuwa Rasia iliingilia kati uchaguzi wa mwaka jana ameiomba benki ya Ujerumani rekodi kuhusiana na akaunti za Donald Trump na familia yake. Mkoa wa mmoja nchini Somalia wenye utawala kiasi wa Puntland umetangaza hali ya dharura jana na kuomba msaada wa chakula na maji kwa sababu ya uhaba mkubwa ambao umechochewa na ukame mbaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ukame umekumba sehemu nyingi za pembe ya Afrika mwaka huu, na Umoja wa Mataifa unasema watoto wanakabiliwa na utapia mlo mbaya. Idara ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia na uhamiaji imezidisha kiwango cha kuwasafirisha wahamiaji kurejea makwao kutoka Libya, ikilenga kuwaondoa takriban watu elfu kumi na tano ifikapo mwisho wa mwezi huu kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kazi ya kuwarejesha makwao ni jaribio la kupunguza hali mbaya ya msongamano mkubwa kwenye vituo vya kuwazuia wahamiaji hao ambako idadi imekuwa kubwa baada ya boti za magendo kuondoka kwenda Itali kwa kiasi kikubwa kuzuiliwa huko Sabratha. Marekani imeungana na Umoja wa Mataifa katika kuzisihi pande zote kujiweka kando na ghasia huko nchini Yemen na kuanza tena mazungumzo ya kisiasa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kwamba mivutano huenda ikasambaa baada ya waasi kumuua rais wa zamani wa nchi hiyo. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi Saida Hamdun, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami, kutoka hapa Washington DC tunakuambia shukran kwa kwa nasi na asubuhi njema.