Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Naam, ni Disemba 6 mwaka wa 2017 ndani ya VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, langu jina Harizon Kamau, nikitumai kwamba uko sawa na shwari kabisa kama tulivyo hapa Washington DC, ambapo tumekuandalia mambo mengi kutoka maeneo ya mbali na karibu. Kuna tetesi kwamba Waganda wame uh, wanapinga shauri ama wazo la kuletewa madaktari kutoka Cuba. Hali kadhalika tutaangalia maswala ya kama huna kazi, vilevile tutaingia kule nchini Kenya kuangalia kile kinachoendelea katika ardhi ya Kenya vilevile vile. Unajua Harrison Kamau, ni nini kila siku watu wanatafuta kazi hapa na pale, naam, ili kuweza kujikimu katika maisha yao. Lakini kazi ni kazi, bora mdomo uende kinywani, mwisho wa siku unapata chochote kitu mwanadamu anaweza kujituma. E, hapa niko katika duka kubwa ya Mombasa Safaricom. Ndio maana nauza hizi bidhaa zangu hapa, kusudi mteja akitoka nikimwona, ninamwita, na wateja wanafika kwa amani, na tunawasafu kwa njia ya, ya amani pia. Basi kabisa, umesikia. Ni kwamba ni shughuli, kama huna kazi, kuna mambo mengi sana ya kujituma na ukapata riziki. Lakini kwanza, tuingie nchini Uganda, ambapo tunaye kwenye laini ya simu mwenzetu kutoka Kampala, Kennes Bwire. Kennes Bwire, karibu sana VOA Express. Hebu tueleze, Cuba, Uganda, nini linaendelea? Arson yaliyowafika wa Kenya wakati ambapo walikuwa wanagoma kwamba wataletewa madaktari kutoka nchi jirani Tanzania. Hapo Uganda amewafika wa madaktari wakaelezwa kwamba wataletewa madaktari kutoka nchini Cuba, mkataba ambao tayari serikali ilikuwa imesaini na serikali ya Cuba. Lakini madaktari wa hapo walipogundua, waliamua kulegeza kamba katika mgomo wao na kurejea eh, kazini kwa ahadi kwamba wataongezewa mishahara lakini Suala hilo limefika bungeni, wabunge wakajadili, wakamwita waziri wa afya Ruth Acheng, wakamwita waziri wa fedha Masia Kasaija na kuwaeleza kwamba hatutaruhusu Wacuba kuingia humu ndani kufanya kazi, na kama hilo litaingiwa, basi tutachukua hatua zetu. Katika kikao cha bunge, Harison, ni kwamba uh, wabunge kila mmoja, hata mwenyekiti, walikuwa na msimamo mkali ya dhidi ya hawa mawaziri. Mwanzo tumsikize Sabikali Joel, ambayo ni mwenye mwanakamati wa bunge hiyo ya uh, matio ya afya katika bunge. we can't happen in Uganda. We have our sons, we have our daughters, we have our brothers and sisters who are in medical uh, uh, whatever. na vijana wako na wasomi wengi ambao wamesomea udaktari na hawataruhusu mtu aje kuingia nchini ili kufanya kazi ambayo vijana wao wangelifanya, Harrison. Sasa Bwire, kitu ambacho hakijulikani ni kwamba hawa madaktari kutoka Cuba walikuwa walipwe hela ambazo ni kidogo kuliko madaktari wa Uganda ama vipi, kuhusiana na mishahara, kwa sababu madaktari wa Uganda walikuwa nalalamikia na mishahara. Sasa sijui imepangwaje ama mkakati ulikuwa ni upi. Kuna msemo ambao mgeni aje mwenyeji apone, lakini hapa ikaonekana mgeni akija mwenyeji atatimuliwa, na yale ambayo yamewekwa katika mkataba yamesalia siri, kiasi kwamba hata wabunge walipotaka waziri awaeleze kwamba hawa madaktari zaidi ya mia mbili wanaokuja wanalipwa kiasi gani cha pesa, hilo halikuwekwa wazi, na hapo ndipo msemaji wa muungano wa, wa, wa, wa, wa, wa madaktari eh, Kwarobuku akasema kwamba haya sasa si masuala ambayo tutaichukulia kwa urahisi. Wanapokuja hawa madaktari na sisi katika hospitali tutahakikisha hata sindani hawapati. Labda tumsikize Kwa Robuku. We are here ready to work, there is nothing new the Cubans are are going to bring anyway, if they come and they don't find agenda number one, will they work? Kipi ambacho madaktari kutoka Cuba watafanya? Lakini watakapokuja, wapata hakuna sindana, hakuna vifaa vya kazi, hakuna dawa, watafanyaje kazi? Lakini Harrison, baada ya mkutano huo, mawaziri wametoka nje na kutuma ujumbe kwenye mtandao wa Twitter wakisema kwamba hatujakubaliana kwa pamoja kwamba mgomo kwamba madaktari hawa wataingia nchini Uganda. Kwako kwa Harrison. Basi pale inaonekana kwamba ni hali ya vuta ni kuvute. Sasa lisilojulikana ni iwapo naye mgonjwa akishafika mbele ya daktari wa Cuba atakataa kutibiwa, kwa sababu inasemekana kwamba daktari asipewe sindano, asipewe chochote. Sasa sijui naye mgonjwa atasemaje, kama atamgomea yule daktari wa Cuba. <laughs> Asanti sana Kenneth Bwire kwa kutujuza, kutujulisha mambo yalivyo nchini Uganda, na kwa hakika najua kwamba ni mjadala utakaoendelea na utaendelea kuufuatilia kwa karibu. Asante na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Basi Harrison, baada ya kusikia mambo hayo na visa vya hapa na pale kuhusiana na masuala ya afya huko nchini Uganda, ni vyema hivi sasa tukarudi kule nchini Kenya, ambapo ninafahamu muda mfupi uliopita umeweza kuzungumza na mwandishi wetu wa Nairobi. Uh, Kennedy Wandera, ni swala gani hilo ambalo umezungumza naye? Kweli kabisa, Nairobi sasa kuna mkutano unaoendelea, mkutano wa shirika la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mazingira ambao umehusisha mataifa kadha wa kadha. Lakini sasa hivi, hebu Kennedy Wandera, utueleze vizuri ulipo mambo namna gani kuhusiana na mkutano huo. Sasa hivi niko makao makuu ya Umoja wa Mataifa hapa jijini gigi Nairobi jijiri ambako kuna mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira na ambapo Uh, wajumbe mbalimbali kutoka maeneo mengi kote ulimwenguni wamekongamana Nairobi kwa siku tatu, uh, kuweza kutafuta suluhu ya kuweza kuangamiza uh, uchafuzi wa mazingira na vilevile kuweka mkakati thabiti kuhakikisha kwamba mazingira yanadumishwa na uh, kuongeza juhudi zao kuhakikisha kwamba uh, kunakuwa na ule uchumi wa, uchumi wa kijani ulio unaoitwa uh, kwa Kiingereza kama green economy. Na sijui kama takriban unaweza ukaeleza ni mataifa mangapi ambayo yameshiriki? Na kuna zaidi ya mataifa mia moja tisini na tatu ambao uh, ni wajumbe zaidi ya elfu nne elfu nne kutoka mataifa mbalimbali ulimwengu kusanyika katika jiji kuu la Nairobi. Na ikumbuke kwamba hapo jana Rais Kenyatta aliweza kuhudhuria katika ufunguzi uh, wa kongamano hili, na mojawapo wa masuala ambayo aliweza kuyagusia ni kwamba Kenya imejitolea na itaendelea kujitolea kuhakikisha kwamba inafanikisha juhudi za Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira na kuhakikisha kwamba uh, umoja huo unaendelea kuafiki yale uh, yale matakwa ya maendeleo endelevu yale yanayoitwa SDG. Kenya ni mojawapo ya mataifa ambayo yamepiga marufuku uh, mifuko ya plastiki ikiwa kama hatua ya kulinda mazingira. Kuna hatua nyingine ambayo umesikia ambayo imependekezwa na mataifa ya ambayo yameshiriki. Tunavyozungumza sasa, kuna kikao ambacho kinaendelea na uh, kuna maazimio fulani ambayo watayafikia ikiwa ni njia mojawapo ya ku leta serikali za ulimwengu na nchi za ulimwengu kuweza kuweka mikono yao pamoja kuangamiza, uh, zile changamoto ambazo zimekuwa hapo, kuhakikisha kwamba kuna uchafuzi wa mazingira. Lakini Kenya ni mojawapo ambayo mojawapo wa nchi ambazo zimejitolea sana kuhakikisha kwamba, uh, Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unaimarisha juhudi zake kuhakikisha kwamba inaondoa kabisa au inadhibiti uchafuzi wa mazingira na aliposema hapo jana Rais Kenyatta alieleza kwamba Kenya itakuwa mwenyeji wa mkutano mkuu wa, wa, wa, wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hapa jijini Nairobi, kuzileta serikali za nchi tano za Afrika nchi sita za Afrika Mashariki kuweza kuzungumzia mkakati wa kuhakikisha kwamba kuna kuwa na sheria ambazo zitaendeleza uwepo wa mazingira bora na kuwepo kwa ile uh, uh, ule uchumi unaoitwa wa kijani, kuhakisha kwamba nchi hizi zinajiunga na mataifa mengine ya Ulaya na mataifa mengine ya Umoja wa Mataifa kuhakisha kwamba uh, zile juhudi za kueneza mkakati wa kuweza ku dhibiti uh, vichafuzi kutahimiza watu na wananchi kutoka maeneo -ma mbalimbali kote ulimwenguni, kwamba mazingira ni jambo muhimu sana la kuweza kuhakikishwa uh, linalindwa, kwa sababu iwapo hayalindwi basi huenda athari ikawa kwa wananchi wa kawaida. Asanti ah, sana Kennedy Wandera, na mkutano huo wa Baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira ukiendelea nchini Nairobi. Labda pengine kama kuna pendekezo ambalo litatokea kwenye mkutano huo ah, Kennedy Wandera utaweza kutueleza hapo baadaye. mkamiti kibayasi mm -hmm hali ya vuta ni kuvuta inaendelea tena kwenye kamati ya olimpiki ya kimataifa, nini na tena kimetokea? tunapozungumza sasa hivi uh -huh, Russia wamejipata kwamba adhabu fulani imetolewa hapo siku ya jana, na tunapozungumza ni kwamba Russia sasa hivi wamepigwa marufuku kushiriki kwenye mchezo ya olimpiki ya msimu wa baridi ya winter uh -huh, itakayo ambayo imepangwa kufanyika kule Korea Kusini mwaka ujao wa elfu mbili kumi na nane, na hii yote inafuatia ule uchunguzi uliofanyika kwa takriban miezi kumi na saba na hiyo uh, kamati ya kimataifa ya Olympic au IOC na kugundua kwamba Moscow ilikuwa imefanya kitu ambacho hakikuwa cha kiungwana, ili kuweza kuweza kushiriki katika mashindano hayo ya majira ya winter mwaka 2018. Kweli kabisa. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa tupate habari muhimu za dunia. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki Papa Francis ameeleza wasiwasi wake mkubwa kutokana na uamuzi unaotarajiwa kufanywa na rais wa Marekani Donald Trump kwamba Marekani itatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwamba itahamishia ubalozi wake ulioko Tel Aviv. Uturuki kwa upande wake imeitisha mkutano wa dharura wa Umoja wa Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu kuratibu jibu la pamoja. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hajasema lolote kuhusiana na swala hilo alipotoa hotuba hadharani mara. Pema leo mataifa ki ki ya Kiarabu na Kiislamu yameonya kwamba uamuzi wowote wa kuamisha ubalozi wa Marekani utachochea mvutano mkubwa kati ya katika kanda hiyo na yanakuweza kuvuruga amani ya kieneo. Takriban watu elfu kumi na tano walilazimika kuhama makwao kila siku katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka, ya mwaka huu kutokana na vita, ghasia na majanga kote barani Afrika hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kituo cha kufuatilia watu waliopoteza makazi yao IDPMC kikishirikiana na baraza la wakimbizi nchini Norway. Ripoti hiyo inaeleza kwamba Waafrika wapatao milioni 2.7 walifurushwa makwao katika kipindi hicho. Idadi hiyo inaongezea idadi iliyokuwepo kufikia mwisho wa mwaka jana ya wakimbizi wa ndani ya nchi IDPs ambayo ilikuwa imefikia takriban watu milioni 12.6. Ndege kubwa ya kivita aina ya B1B ya Marekani imepaa kwenye anga ya Korea Kusini katika zoezi la pamoja la kijeshi ambalo limejiri wiki moja tu baada ya Korea Kaskazini kufanya jaribio la kombora la masafa marefu lililo na uwezo wa kufika Marekani. Ndege hiyo imeshirikiana na ndege nyingine mbili aina ya F22 na F35 katika kile mkuu wa jeshi wa Korea Kusini amesema ni kuiga mashambulizi ambayo yamefanyika kwenye uwanja wa kijeshi. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Korea Kusini inaeleza kwamba mazoezi hayo ni ishara ya azma ya kukabiliana na vitisho kutoka Korea Kaskazini vya kutumia makombora ya nyuklia siku ya jumatatu marekani na korea kusini walianza mazoezi ya pamoja ya siku tano yaliyopewa jina vigilant ace baraza kuu la bunge la russia limepiga kura hivi leo kudhibiti utendaji kazi wa wanahabari wa sauti amerika na wale wa radio free europe au radio liberty Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. ni saa mbili na dakika arobaini na tatu asubuhi kwa saa af za hapa mjini Zomaretani. Washington DC, kule Afrika ya Mashariki ni saa kumi na dakika arobaini na tatu. Haya basi. Tunaendelea kusafiri ndani ya VOA Express. Kutokana na ugumu wa maisha na jinsi biashara zilivyozorota nchini Kenya, basi kijana mmoja anafanya kazi ya uchuuzi nje ya duka kuu la kampuni ya mawasiliano ya simu. Lengo la kijana huyu likiwa ni kuwatege, kuwategemea wateja wanaonunua simu mpya ili kuwauzia vibandiko, yani screen protectors, unazifahamu mm -hmm, Harison mm -hmm. ili kuweza ku, ku, kulinda simu yako pale kianguka isiweze kuchubuka au kupasuka kioo. Basi kijana huyo amezungumza na VOA kutoka Mombasa muda mfupi akiwa na mwenzetu Josephat Kioko. Hebu tumsikilize, akianza kujitambulisha jina lake na kueleza hayo aliyopanga kutueleza. Jina langu najita Rashid Kasim na ninafanya kazi ya kuuza screen protector kujitafutia maisha. E, hapa niko katika duka kubwa ya Mombasa Safaricom, ndio maana nauza hizi bidhaa zangu hapa kusudi mteja akitoka nikimwona, namuita, na wateja wanafika kwa amani na tuna wasafu kwa njia ya, ya amani pia. E, ziko tofauti kwa sababu ikiwa ni Oppo glasi utapata ya Oppo, ikiwa ni Tecno utapata ya Tecno, na ikiwa ni Samsung utapata ya Samsung. Eh, hiyo ndo hali ya biashara, si wateja wote wenye watakubali, kuna mwenye anaenda na kuna mwenye ananunua. Teknolojia imenisaidia sana kuleta hizo simu za tachi na mambo mengine, ndo imenifanya mpaka mimi nafanya biashara yangu. Naona kumetulia, hakuna mteja mwenye atakayekuja aanze kuongea mambo ya siasa, atakayekuja ni kazi moja kwa moja. E, nimeanzia baroda mpaka nimefika huko, nimepata manufaa kwa kupitia. Kama ni nyumbani, nilijenga nyumba yangu nzuri kupitia na hii biashara kwa sababu ya kuuza cover na screen protector ya simu. Maisha si mpaka uajiriwe ofisini, maisha unaweza yatafuta mwenyewe kwa akili yako. Kwa hivyo, vijana wenzangu, kuwashauri ni kwamba unapojituma, pia riziki utapata, lakini ukisema mpaka uajiriwe ofisini utajiumiza. Kwa hiyo nawashauri watafutie maisha kwa njia zozote, si mpaka ofisini peke yake. Haya basi, Rashidi, basi unamsikia kijana Rashid anavyosema, basi kazi ni kujituma nariski, na riski inapatikana popote pale, hali mradi unafanya juhudi na maarifa kuweza kutafuta kipato halali. Kweli kabisa. Baada ya kujituma, basi ni wakati wa kujinyosha pole pole ndani ya View Express. Kama ilivyo kawaida, namwona Juliana Kanyomozi anasema still the Been through the fire, nimepitia kila mahali but I'm still here anasema, bado niko tu Juliana eh, Kanyomozi haswa. Basi baada ya kupata kibao mzuri kabisa hicho cha muziki, ni vyema sasa tukaangalia yale masuala ya teknolojia ambayo yanakuwa siku hadi siku, na leo tunamulika usafiri wa mabasi. Hebu fikiria siku moja, unapanda basi, mlango unajifunga, hakuna dereva na basi linaondoka, na linafuata na kuheshimu sheria zote za barabarani, ikiwa ni pamoja na kusimama kwenye taa nyekundu na kuanza kuondoka taa ya kijani pale pale inapowaka. Hmm, naona hatari sana pale. Basi tusiendelee mengi sana, tumwachie Sande Shomari akiwa katika meza <laughs> teknolojia atujuze hayo ameagundua wapi ya Tanzania na katika bara gani? A, mkamiti na mwenzangu Harrison Kamau, na suti yako imependeza sana kweli shukuru. Kama alivyosema mkamiti, swali ni hilo. Umeingia kwenye gari dereva hamna, na hilo linakwenda taratibu na kwa ulaini. Sasa haya ni maendeleo makubwa ya teknolojia, lakini mimi ni niwaulize, je, ikiwa ni wewe utaomba kushuka? <laughs> Uh, ujui utafanyaje e? Lakini kama nimekubali kupanda e, basi nitakubali kushuka. Utakubali kushuka wakati ule, unaona linaondoka na hakuna dereva, maana labda ulivyopanda unajua kuna dereva, ghafla hakuna, mambo yanakwenda, utaruka jamani? Sasa haya ndio mambo yajayo, lakini kwa sasa wanasema yanatokea kwenye mtaa mmoja wa biashara huko Bishop Ranch kaskazini mwa jimbo la California. Mambo haya tayari yameanza kule California, kule California wanasema kuna basi dogo tu ambalo wala usukani halina. Sasa kona linakataje? mm -hmm, wewe utajua. Halina usukani wala klachi ya kufungia breki. Sasa ukiangalia pale chini, gari itazama vipi? unaweza ukateremka. <laughs> Unaona sasa, lakini ndo linaingia vizuri, linakwenda na lina uwezo wa kwenda kilomita kama hivi wanasema kumi na sita hivi kwa saa mm -hmm. na linatumia mtambo wa GPS na nishati ya umeme unaona, uh -huh. Kwa hiyo ni gari ambayo inakwenda vizuri tu, lakini inashtusha, kwa sababu ukiingia hakuna mtu anaiendesha, unaona. Sasa basi wanasema hili basi nachukua kama abiria kumi na mbili hivi, na hivi sasa kuna makampuni kama mia nne kwenye mtaa huo ambao ni mkubwa, ndio sasa unataka kutumia. Yani ni eneo ambalo ni la kuegesha magari kubwa mm -hmm. Kwa hiyo unaacha gari yako. ah. Unaingia kwenye aka basi kadogo, kama shato wanavyoita mm -hmm. Kana kupeleka mjini sasa. Kana kupeleka sasa ofisini maanake, mm -hmm. Ni eneo kubwa, lina makampuni mia nne unaona mm -hmm. Kwa hiyo wewe unahitaji kuacha gari yako uingie kwenye hii, ndio kwenda sasa. Wanasema basi hivi sasa lipo kwenye majaribio, na yako mabasi ishirini ameshatengenezwa kwenye miaka kumi ijayo, mm -hmm. ndio hili basi litateremka rasmi kwa hivi sasa kuna kampuni ya Ufaransa imetumia kiasi cha robo milioni kufanya haya majaribio, lakini gari hili nakuambia, limejazwa vifaa mbalimbali vya utambuzi, wataalam wanaita sensors unajua. mm -hmm. Kwamba wanasema kikipita kitu mbele yake, pap linasimama, pamoja na kwamba umeona hakuna nini, kuna kuna... eh, wala pakuonzea, lakini kumbe lina hizo sensors zimewekwa. Basi zima likipita kitu inasimama, na lina uwezo wa kuona kila angle, lina kamera wanaita 360 mm -hmm. ile ambayo inazunguka nyuzi mia tatu na sitini kwa kila kitu kinaonekana pale. Sasa mtaalamu mmoja Ito Randi Pasake anasema bado wana kizingiti kimoja tu ili waweze. Kuruhusiwa wakishavuka hicho kizingiti, wataruhusiwa hasa kuweza kuyatambua na yaweze kutumika kila mahali, lakini kwenye mita zipatazo hizi mia mbili hmm, kwa kuanzia. Kwa hiyo wanasema ya mafanikio yataonekana pale ambapo ya watasafiri, mtafikia mahali kina mkamiti, mmeingia kwenye basi, mmetulia Mnaangalia simu zenu za mkono bila kujali kwamba kuna dereva anatupeleka, gari itaenda lenyewe. Lakini sasa itakuwaje nao madriver ndio wao wameenda nyumbani ama itakuwaje? Ya, ndio hivyo, biashara itapungua kama dereva ndio maana yake. Unajua pale ni hatari kidogo. Mnakosa kazi hapo madereva. <laughs> Lakini napoangalia <laughs> napoangalia siku za usoni naona kutakuwa na migomo ya madereva na, na e. mashini. Unakuta madereva wako barabarani wanasema e. machines must go. <laughs> Umo, umo, mesikia uba nao atakweta magari ya kuruka, wengine watangoja, yeye eh, mimi gari langu napaa nalo kwenda kazini. Sasa kuwaje sasa? Tatakuwa na mambo hapa, mimi nakwambia. Lakini haya yote kwenapita. Ndio maswala ya teknolojia tunakwenda na wakati eh? No. Tunafikiri so. Kwa kizazi hiki tutaona haya yote yakifanyika, si umesema? Miaka kumi tu, miaka kumi ijayo hii kitu wanasema itakuwa barabarani. Basi mambo ndio haya, kufanya majaribio. Lakini kitu ambacho sitaabiri ni ndege bila rubani pale pale, itakuwa ni wasiwasi. Na hiyo ndio itakuja ndege, sio? bila rubani. Asante sana, asante Shomari. Yote haya ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Haya basi, baada ya kusikia masuala ya teknolojia, Harrison, nirudi tena kwako uweze kutupa mawili matatu kuhusiana na meza ya Hollywood, uweze kutueleza yale yanayovuma kutanda na kuzungumziwa, ah, kwa macelebrity mbalimbali hapa duniani. Huko mtaa wa Hollywood kuna nini? Kweli kabisa Mkamiti, kama ulivyosema, mambo na macho yanaangalia uh, tuzo za Grammy. Na uteuzi wa sitini wa tuzo za Grammy umetolewa na kutokana na upigaji kura wa mitandaoni. Unajua, siku hizi mambo yanafanyika kwenye mitandaoni. Umevutia watu wengi mno tuzo hiyo mwaka huu inavutia kizazi kipya cha wasanii pamoja na kutambua mastaa wanaong'aa wasio wazungu mara nyingi. Unajua, kumekuwa na tetesi kwamba ni wazungu tu ndio wanatuzwa, wasanii weusi hawatuzwi, lakini wakati huu wamezingatiwa. Tuzo za mwaka huu pia zimevutia wanamziki wa hip hop na RnB zikilinganishwa na, na za miaka iliyopita kutokana na ukosefu wa utandawazi. Mwaka uliopita mwanamziki kama vile Frank Ocean, Kanye West, Drake na Justin Bieber walilalamika wakati ambapo Grami zilitolewa katika muda uliopita miaka iliyopita. Jay-Z anaongoza mwaka huu kutokana na uteuzi mara nane, akifuatiwa na Kendrick Lamar aliyeteuliwa kwenye vitengo saba. mm -hmm. Wengine walio juu zaidi ni Bruno Mars akiwa na sita, Childish Gambino Khalid, na vile vile, uh, wengine miongoni mwao wakiwa wameteuliwa mara tano uh, yaani katika vitengo vitano kwenye tuzo za mwaka huu. Basi hebu tuangalie baadhi ya vitengo uh, vya uteuzi. Walioteuliwa kwenye album ya mwaka ni uh, Awaken My Life na My Love ule wimbo ambao umechapwa naye Childish Gambino na kuna dam wake Kendrick Lamar na Melodrama ambao pia umechapwa na, na, na huyu jamaa anaitwa nani, Lord hali kadhalika Bruno Mars, unajua naye pia ana kile kibao cha 24 Magic, pia naye ameweza kushinda na rekodi basi ya, ya mwaka katika wateuzi hao. Kuna ile Redbone ya Childish Gambino, naye pia ameweza kuvuma katika tuzo hizo. hali kadhalika The Story of OJ GZ pia nayo inavuma kwelikweli. Humble Kendrick Lamar pia ameweza kuongoza tena na vilevile vile, tamasha la Grammy litafanyika mjini New York Januari mwaka ujayo. Basi ni haya tu kwa wakati huu tulioweza kukuandalia na kukupasha katika meza ya Hollywood. mm -hmm. VOA Express mm -hmm. bado haijamaliza muda wake, kumbuka ni dakika thelathini, tunakupatia habari moto moto hivi sasa. Basi tuangalie yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, na moja kwa moja basi, nikianza kwa upande wangu, mimi ninaona suala linalozungumziwa sana ni kuhusiana na serikali ya Uganda kukanusha mpango wake wa kuwaleta madaktari takriban mia mbili kutoka nchini Cuba suala hili limekuwa likizungumziwa kwenye mitandao ya Twitter ambapo waziri wa afya huko Uganda, Sara Opende, anasema suala hili halijawahi kuzungumziwa kabisa na serikali na hawajui kwamba haya yote yanayozungumziwa yametoka wapi. Basi yeye Omondi Kasendele Odi anasema kwamba ah, ni kwa nini basi serikali ya Uganda iweze kuleta madaktari kutoka Cuba hali kwamba madaktari waliopo nchini Cuba hawajalipwa mishahara wanayodai au hawajaongezewa mishahara. Huyu Lusi naye anasema mm, hii itakuwa inasumbua sana kwani serikali kama haina fedha, kwa nini inawaleta madaktari kutoka nje ya nchi? Naye huyu anaitwa John anasema kwamba serikali ya Museveni inabidi kuangalia kwa makini, kwani uchumi wa ndani kwa sisi walalahoi tunaona bado umedorora, lakini serikali inaona kwamba uchumi upo imara, ndio maana wanaleta madaktari kutoka nje ya nchi. Wakati huo huo nchini Kenya, Kenya inaomboleza. Kuna taarifa za tanzia baada ya mbunge wa eneo bunge la Kitui Magharibi Francis Nyenze ambaye ameaga dunia mapema leo. Na mbunge huyu ambaye pia amewahi kuhudumu kwenye serikali ya Rais Moi na pia kuwa waziri na wakati mmoja akawa pia kiongozi wa walio wachache kwenye bunge, amekuwa na matatizo ya kimwili na wakati wa kampeni hii, wa kulingana na taarifa kwa mujibu taarifa ambayo iko kwenye mtandao ama kwenye gazeti la Nation inasemekana kwamba alipatwa na ugonjwa ama matatizo ya pumu baada ya wakati wa kipindi cha kampeni, na pia vilevile vile alikuwa na saratani ya utumbo ambayo ilikuwa inamsumbua kwa muda mrefu. Kwa hivyo kwetu hapa VOA na kwa niaba ya wenzetu wote tunatoa pole kwa mbunge Francis Nyenze kutoka Kitui Magharibi nchini Kenya. Ni hayo tu ambayo tulikuwa tumekuandalia leo kwenye VOA express ikiwa Jumatano tarehe kumine, tarehe si Mwaka wa elfu mbili kumi na saba kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa mkamiti kibayasi mwongozi wa bayasi. Matangazo ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Abdul Shakur abod. Tukutane wakati mwingine, shukran kwa sasa.