Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harizon Kamau. Rais Donald Trump anajiandaa kutangaza Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kuanza hatua ya kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv, hatua ambayo inapelekea kupingwa na sehemu kubwa duniani Kabla ya kutoa hotuba juu ya jambo hilo, Trump amesema swala hilo limechelewa kwa muda mrefu. Nchi za Kiarabu na Kiislamu zinaonya kwamba hatua hiyo inaweza kupelekea mvutano katika kanda hiyo na kuharibu juhudi za Marekani kufikia makubaliano ya amani kati ya Israeli na Palestina. Wapalestina wametoa wito wa siku tatu kuelezea hasira zao iwapo Trump atafanya tangazo hilo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema leo kuwa ananuia kuongeza muhula wa kuhudumu wa rais kutoka miaka tano hadi saba, ingawa mkosoaji wake mmoja amesema kuwa hiyo itakuwa kama hatua ya kuidhinisha mmoja wa viongozi wa muda mrefu barani Afrika kutawala maisha. Wabunge wa upinzani wamelalamika vikali na kusema wanapinga hatua hiyo ja, ya kuchelewesha mabadiliko ya katiba. Ingawa Museveni hakusema waziwazi wazi kuhusu kuongeza muda huo nchini mwake, amesema kuwa kuongeza muda huo kutatoa nafasi kwa viongozi wa Kiafrika kufanya maendeleo zaidi bila kukatizwa na siasa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, taarifa iliyotolewa kwenye ofisi ya rais imetaja Museveni akisema namnukuu, kwa mataifa yanayokabiliana na matatizo miaka mitano ni kama mchezo, mwisho wa nukuu. Ameongeza kusema viongozi wa Afrika wana majukumu mengi na kwa hivyo wanahitaji muda wa kutosha kutekeleza majukumu yaliyo mbele yao. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti a Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC takriban watu elfu 15 wamelazimika kuhama makwao kila siku katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu kutokana na vita, ghasia na majanga kote barani Afrika. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na kituo cha kufuatilia watu waliopoteza makazi yao IDPMC kikishirikiana na baraza la wakimbizi nchini Norway. Ripoti hiyo inaeleza kwamba waafrika wapatao milioni 2.7 walifurushwa makwao katika kipindi hicho. Idadi hiyo inaongezea idadi iliyokuwepo kufikia mwisho wa mwaka jana ya wakimbizi wa ndani ya nchi ya ndani ya nchi yani IDP ambayo ilikuwa imefikia takriban watu milioni 12.6. Idadi hiyo haijumuishi watu wapatao milioni 5.6 ambao wameripotiwa na umoja wa Mataifa kwamba waliohamia nchi zingine kama wakimbizi. Serikali ya Marekani imeomba Raila Odinga ambaye ni kiongozi wa upinzani nchini Kenya kuachana na mpango wake wa kuandaa sherehe ya kuapishwa wiki ijayo kama kiongozi wa wananchi, ikiwa na maana ya kupinga ushindi wa Rais Uhuru Kenyatta. Naibu Waziri wa Mambo ya Nchi za Nje ya wa Marekani Donald Yamamoto anatarajiwa kukutana na rais Uhuru Kenyatta baadaye leo baada ya kukutana na viongozi wa NASA. Taarifa ya ubalozi wa Marekani mjini Nairobi inaeleza kwamba Yamamoto anajaribu kurai pande mbili kukutana ili kuweza kutanzua tofauti zao za kisiasa kwa mazungumzo, hasa kati ya rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga. Taarifa hiyo inahimiza mamlaka za usalama za Kenya kujizuia kuwa kwa kiwango fulani iwezekanavyo kufuatia miezi kadhaa ya ghasia zilizosababisha vifo nchini humo kutokana na, na kutompata mtu mmoja kama mtu wa mwaka, jarida la Times limewataja watu kadhaa, hasa wanawake waliotoa mwanga juu ya unyanyasaji wa kingono hapa Marekani kuwa ni watu wa mwaka wa 2017. Mhariri mkuu wa jarida hilo Edward Felstern amesema wavunja ukimya hao wamesababisha kuanzishwa kwa hashtag vuguvugu vugu, kufahamisha watu yaliyowapata. Hiyo, hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Wakati huu nampisha mwenzangu BMJ Muridhi kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu msikilizaji kwa njia ya redio na kupitia mtandao wa facebook live stream ni wakati mwingine ambapo tunakuletea taarifa zilizogonga vichwa vya habari kwa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na mimi ni BMJ Murithi Na kwa undani leo tutaanzia huko nchini Kenya ambako taasisi ya kuratibu usafiri imezindua mpango wa kulinda raia ambao wamekuwa wakinyanyaswa na kudhalilishwa wakati wanaposafiri, na baadaye tutarejea hapa Marekani ambako muda wowote kuanzia sasa Rais Donald Trump atataja nchi au mji wa Jerusalem kama makao makuu Uh, ya uh, nchi ya Israeli uh, kulingana na msimamo wa Marekani, lakini kwanza tuanzie huko Kenya kama ilivyowaarifu, uh, na tunaanza nao, uh, waandishi wetu Josephat Kioko na Liberty Adede. Karibu uh, Liberty Adede na Josephat Kioko, mkuu wa Mombasa. Asante sana, wenzetu hapa Washington. Ama kwa kweli, ulivyotanguliza ni kuwa kwa undani hii inakuja kutoka Mombasa, na taarifa kuu ambayo tunafanya hapa mimi na mwenzangu Liberty Adede kuna kikubwa kimefanyika leo katika nchi ya Kenya kuhusiana na usalama wa barabarani, safari nyingi za watu wanaosafiria mabasi ama feri na vyombo vingine vya uchukuzi, kuna kikubwa kimefanyika ili kulinda usalama wao, na hii ni kwa sababu wanawake wamekuwa katika hali ya kulalamika kwamba wanadhalilishwa, wanadhulumiwa katika hizi safari eh? Liberty unasikia mambo ya kubanana ndani ya matatu nam kuna mengi yanayofanyika sana. Kuna visa vilitokea pale nyuma, na sasa ndipo hatua zinachukuliwa kurekebisha hali, na si wanawake peke yake, Kioko, katika shughuli nzima ya usafiri. Tunaelekea msimu wa sherehe, shamra shamra nyingi za Krismasi na mwaka mpya unaokuja, na watu sana usafiri kwenda kukua pamoja na ndugu jamaa na marafiki, na hiyo inahusisha usafiri, kuhakikisha kwamba Wakenya wanasalia Salama. Ndipo mambo mazuri haya yakaletwa, na wakati mikakati ikiwekwa rasmi ni pamoja na hata sheria za usafiri. Ni kudokezee ni kitu gani kimefanyika katika siku ya leo? Mamlaka inayohusika na uchukuzi wa umma na hali ya usalama katika barabara za hapa nchini Kenya imezindua kampeni kubwa sana ambayo itakuwa inalinda wale wanaodhulumiwa katika safari zao. Mamlaka hiyo maarufu NTSA Imekuja na mikakati pamoja na shirika lisilo la kiserikali la Equality Now, kwamba kwa sababu ya kupokea ripoti nyingi za wanawake wanaolalamika, watazindua mikakati ya kupokea malalamiko hayo kupitia simu za mkononi na kuhusisha polisi na maafisa wengine wa usalama, ili kwamba visa kama hivi viweze kushughulikiwa mara moja. Na, ni kutokana na mikakati hiyo ama ushirikiano huo ndipo wameweza kubuni sheria ya kuhakikisha usalama wa wanawake hasa sana katika magari haya ya uchukuzi jijini Nairobi. Safari nyingi sana kutoka vitongoji mbalimbali mbali, kuja mjini, safari zinafanywa katika magari ama mabasi maarufu yakifahamika kama matatu, na hapo ndipo visa vingi hutokea kila siku asubuhi wa wakati wanawake na abiria wengine wanaposafiri kuingia e, mjini sababu ya shughuli zao za kila siku. Kampeni hiyo imepewa jina la mai matatu story ama nganya safe, kwa sababu itakuwa inalinda watu wengi. Madereva, kondakta wa mabasi na matatu zingine zinazotumika sehemu mbalimbali, watakuwa wanahusishwa katika mafunzo maalum, ili na wao pia wajue namna ya kulinda wateja wao, maanake hivi punde Liberty atakueleza vile wanawake wanapokonywa pesa na kuleweshwa katika miji kadhaa. Mikakati mingine ambayo imewekwa ni pamoja kuhakikisha kwamba ile sako ama shirika lenye magari kadhaa wanachama limehusishwa katika mikakati hii, ili kwamba kosa likitendeka kwa gari fulani, inaweza kuadhibiwa na ile sako ama lile shirika la kusimamia magari yale, pia linaweza kuadhibiwa ama kutozwa faini na mamlaka hii ya uchukuzi na usalama wa barabarani. Na kitu kingine ambacho wamezungumzia ni kwamba wale watakaokuwa wamedhulumiwa watakuwa wanapata kusaidika mara moja ikilinganishwa na muda waliokuwa wakichukua kitambo ama kupuuzwa. Kama vile utasikia mmoja wa wale waliathiriwa, mwandishi wa habari akieleza hapa jinsi alipuuzwa na wahudumu wa magari ndani ya gari ya uchukuzi katika mji wa Nairobi. Ni kwa nini mambo kama haya ama hatua kama hizi ziweze kuchukuliwa? Kumeripotiwa visa mbalimbali mbali vya wanawake kudhulumiwa. Kisa cha kilichovutia sana na kuweza kuangaziwa na vyombo vya habari ni tukio la msichana ku nguo zake kupasuliwa katika matatu moja jijini Nairobi baada ya kushutumiwa kwamba kavalia nguo ambazo zilikuwa ni fupi sana. Na baadhi ya wale waliofanya hivyo wamehukumiwa, wame, sasa hivi wanahudumia vifungo vyao, na waliweza kum, kum, kumdhulumu mwanamke huyo kimapenzi na kumpasulia nguo na kumweka katika tukio baya sana. Na hivi karibuni tu mwanahabari huyu Anita Nderu ambaye hapa anasimulia japo kwa Kiingereza anasimulia yalomfika katika matatu moja ya usifu Hapa Anita anasema kwamba yeye kasalia katika matatu moja na alikuwa ameketi na bwana mmoja kwenye hiyo matatu. Mara ghafla akasikia kuna kitu baridi, kumbe nilikuwa ni mkono wa huyu jamaa ameuingiza katika nguo zake na amemshika sehemu za matiti, na alipojaribu kulalamika, yule mwanamume hata hakuwa na wasiwasi wasi. Na alipomlalamikia uh, kondakta ama yule mhudumu katika matatu ile, alimwambia hakuna lolote angeweza kulifanya, na msichana huyu alihisi sana amedhalilika, na hakuna hatua yote alichukuliwa kumwadhibu huyu ambaye alikuwa amefanya tendo hili la tabia mbovu sana katika matatu. Ndipo hatua kama hii ikachukuliwa. Uzinduzi ulipokuwa ukifanyika leo, maafisa wa ngazi ya juu katika mamlaka ya usafiri na usalama barabarani NTSA, walipokutana na mkurugenzi wa hilo shirika la Equality Now, Faiza Jama, wamekubaliana kwamba mikakati itakaowekwa ni kuhakikisha kwamba mtu anayedhulumiwa baadaye hapati matatizo katika familia yake. Tumezungumza na raia mbalimbali, hata wasafiri wa magari haya kuwauliza wao wanafikiria nini mikakati hii iliyowekwa na mamlaka ya uchukuzi na usalama barabarani, na hivi ndivyo wamezungumza na Sauti Amerika wale tuliowapata barabarani. Kweli kuna hiyo harassment inatokea kwenye matatu. Unaweza pia wakaweka kama kwenye kiti wakaweka waka, kama kitu ina block from one another, kubanana ku, yeah. Ifanye kitu ambayo ita, itaweza kusaidia watu hata kama watu siku hizi ni my dress, my choice. My dress, my choice. Sasa wanaweza fanya kitu ambao itasaidia ita, ita wasichana na itawalinda na itaangalia rights zao. Kuna wanawake wanalalamika kwa wakipanda waki wanashikwa shikwa wana which it's wanashikwashikwa like uh, they are being forced kufanya hivyo kwa sababu labda wamekosa wanawake wanaona wana kila kila wanawake ni sawa, wanaweza wachezea uh, wana take advantage of the Mimi naona yategemea na vile mwanamke vile anavyovaa. Sababu kama mwanamke amevaa kistaarabu, usidhani kama mvulana anaweza kumchezea. Kama vile kuvaa mabuibui kama ukivaa mwanamume hawezi kukuchezea. Labda wewe mwenyewe ndio utake. Kwa hiyo ni vile mtu anavyovaa. Hiyo ndio point yangu. Serikali lazima ingilie kati, angalie masuala haya na pia wanawake nao pia wajue wakiona mtu anaanza kuharas, unazungumza una, una zungumza, una report, or unafanya something ambao yule mtu ataweza azifanya azifanya tena hiyo kitu, na pia serikali iweke adhabu kali kwa watu wanaofanya vitu kama hivyo, iwe funzo kwa wengine. Nam, si hayo tu, Kioko, kuna matukio mengi zaidi. Mimi nikiwa na tukio moja lilomfika binamu yangu, waliweza kuingia katika basi kusafiri kutoka Mombasa kufika jijini Nairobi, mara pale katikati ya barabara hajui nini kilitokea, lakini uh, akifika jiji Nairobi alijipata amelala usingizi, hajitambui wala afanyi vipi. Pesa zake mali zake, begi yake imechukuliwa. Na si tukio moja tu, ni matukio matukio ambayo anaripotiwa kwa magari kila siku. Karibu kila vituo vya magari unapata mtu tayari kafanyiwa, labda ametiwa madawa ya kulala, hayo na amemtatiza kabisa, bidhaa zake mali zake zimepotea. Na nafikiria hatua hii pia nayo inalenga kukabiliana na visa kama hivyo na ni kwa sababu ya dhuluma hizi basi, maanake kama mtu anayezatiliwa dawa ndani ya matatu, hata Nairobi zinafanyika sana, unajikuta unaamkia hospitali. Wamesema kwamba visa vya uhalifu vinazidi kuwa hatari sana, hata imefikia mahali kwamba wanashirikiana wale wanaowateka watu nyara ili kuiba magari, na hiyo inakuwa NTSA pamoja na shirika hili la Equality nao wamesema wanataka kupunguza hii kwa kiwango cha hali ya juu kingine ambacho kimeangaziwa sana katika mambo haya ya uzinduzi ni kuhusiana na mavazi yale ya watu wanaovaa. Umezungumzia mwanamke aliyevuliwa nguo akajipata ameporwa. Na mwezi wa saba mwaka huu, watu watatu wahudumu wa, wa, wa, wa gari la uchukuzi wa umma eneo la Githurai huko Nairobi wakahukumiwa kifo na mahakama baada ya kukutwa na hatia ya kumdhulumu huyu mwanadada, na alikuwa ni mteja wao, badala ya wa wampe heshima Mahakama ilikasirika sana kuona kwamba walidhurumu mteja wao, na ni mtu ambaye akipanda magari wao wanapata mshahara wao. Sasa wakati kisa hicho kilitokea, kulitokea maandamano makubwa sana katika sehemu za Nairobi, na baada ya hii hukumu kutolewa kwamba hawa wameadhibiwa na dada yule apate haki yake, ikaibua hoja kubwa sana hata hapa ndani ya VOA. na hivi ndivyo watu walichangia kuhusu my dress, my choice, na adhabu hii ya kifo Wanaume wanafaa waheshimu wanawake, hailazimishi ati. Ukiona mwanamke akiwa amevaa vibaya, ati sasa hiyo inakupatia ruhusa ama like, unakuwa na permission sasa ya kumguzaguza ama kumbaka ama kufikiria yeye ni malaya, na huko kama ile kesi ya Gidhurai, mi naona tu koti imefanya vizuri kuwapeleka jela. Kwangu naona kama wakina dada nao wana pita kiasi, wafae vile wanataka wataweza kupatia wanaume wana, kwa maana ukiangalia mwanamke hivi unaanza kuona vile amefaa, unaanza kuchifikiria vingine. Sasa unaona, ndio hii ilitaweza kupelekea mwanaume awe na fikira mbaya kwa mwanamke walikuwa wanavaa hata e, walikuwa wanatembea hata uchi bataku kuwa na hizi Je, hizi corruption hizi mambo za ubakaji hazikukua ha, hapo zamani mm? Hata watu waki, wakikuwa walikuwa wanavaa nguo zilikuwa zina zinakuwa hata wengine wanakaa vifua viko havina havina nguo viko nusu, lakini kuna area zingine zinastahili mm. hmm. mtu ufiche ndiyo, kuliko ndio <laughs> kama sehemu, of course sehemu zingine zinafaa zifunika ile kitu. Najaribu kusema hapa ni nastahili kujivai na way that uta utaheshimiwa lakini, unajua hata hivyo, culture imebadilika, maisha pia imebadilika, na wanaume pia wamebadilika, wanafanya vitendo vingine. Uh, uh, havifai sasa. Hata ukiona msichana meja videcent mwanaume anafikiria vitu vyake, sasa hiyo sio shida mm-hmm, yangu kama mwanamke sasa. Hii My Dress My Choice vile naona watu wengine walikuwa My Dress My Choice, ili ni kama kuna watu wenye walikuwa wanaisupport sana watu wale, wanyo, walikuwa wanaipigania ni wale watu wamebi wako kwa hiphop wako kwa hii mambo ya dunia wako kwa hii mambo ya, yani, hizi za hizi hii muziki ya sasa kama, uh, kama si koti kuwafunga maisha ama kuwanyonga yeah. Ungependekeza hukumu gani sasa? Hawa wangepewa hukumu ile ya kuwaonyesha ya kwamba sio kuwa, kuwa hukumu wa kifo, wangewafunga hata miaka kadhaa ya kuwafunza adabu na kuwafunza adabu. Na wanawake nao wasije wakachukulia hii fursa ya kufungwa maisha ama kuhukumiwa kifo ya kwamba wao wanafaa vibaya. Imefika ni wakati wa shamra shamra nyingi watu wanasafiri kuelekea kukaa na ndugu jamaa na marafiki kwa sababu ya msimu huu wa sherehe. Na kutokana na hilo hapa Kenya shirika hilo la uchukuzi wa magari ya umma eh, na usalama barabarani NTSA imeweza kuchukua hatua kadha pia kuweza kuhakikisha kuna usalama barabarani. Na miongoni mwao ni kwamba wale ambao ama madereva wale ambao watapatikana wamevunja sheria za barabarani pia nao watalazimika kuweza kufanya kazi katika vyumba vya kuhifadhi maiti kama adhabu kali sana kwa wale, ili kwamba kuwaepusha kuweza kujihusisha na upotovu wa nidhamu barabarani. Wameweza kubuni kifaa kingine cha kupima kiwango cha pombe mwilini. Kifaa hiki ambacho kimeletwa kipya kina uwezo wa kuweka habari za kila dereva, ikiwa inachukua nambari yake ya kitambulisho pamoja na nambari yake ya cheti chake cha kuendesha gari, na hilo itakuwa inasaidia kwamba ikiwa dereva atapatikana na makosa hapa na pale, basi ataweza kufungiwa kabisa kuweza kushiriki katika eh, shughuli nzima ya kuweza kuendesha magari. Na kando na hayo, mtaala mpya ukatolewa pia kuweza kutumika na madereva madereva wote ambao wataweza kuweza kupata vile vyeti vya kuendesha magari watahitajika kutimiza amri ama vigezo fulani kabla ya kupewa stakabadhi hizo, kuweza kuhakikisha kwamba barabara zetu zinakuwa na madereva ambao wako makini. Natumai kufikia hapo tutakuwa tunahitimisha yale tumewandalia kwenye kwa undani, awamu hii ya Jumatano hii ya leo. Kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede na mimi hapa ni Josephat Kioko. Nam, shukran sana. Tukirejea msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani, na ni kama alivyokuarifu msikilizaji, katika sehemu hii tunaangazia yale ambayo yametokea wakati tukiwasikiliza Josphat Kioko na Liberty Adede. Muda mfupi tu umepita uliopita, rais Donald Trump wa Marekani ametangaza kwamba Marekani sasa inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwanza na itaanza hatua ya kuhamisha mara moja ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hatua ambayo itapelekea kupingwa au imepelekea tayari, imepelekea kupingwa na nchi mbalimbali ulimwenguni kote. Nitarudia, Rais Trump ametangaza kwamba Marekani inatambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel na kwamba mikakati itaanza ya ujenzi wa ubalozi mpya katika mji wa Jerusalem, eh, kuhamishwa ubalozi wake kutoka mji wa Tel Aviv na hatua hiyo imeanza, tayari imekuwa ikikosolewa tangu jana, baada ya habari hizi kuchipuka kwamba angetoa taarifa hiyo ambayo ametoa hivi punde. Tuko kwenye laini ya simu na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, Profesa David Monda, ambaye yuko kule mjini New York lakini kabla sijamkaribisha Monda, nikupe tu historia fupi kwamba mzozo huu eh, kuhusu ni nani aliye na haki ya udhibiti wa mji wa Jerusalem kati, eh, kati ya Waisraeli na Wapalestina umekuwepo kwa miongo kadhaa na umekuwa chanzo cha ubishi mkubwa, sio tu katika Mashariki ya Kati bali pia katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Na tangu kuundwa kwa taifa la Israeli baada ya vita vya pili vya dunia, Wapalestina wengi wamekuwa wakitazama Waisraeli kama wavamizi wa adhi yao na kumekuwa na visa vya mapigano ya mara kwa mara huku hali ya taharuki pia ikitanda wakati mwingine. Na muji wa Jerusalem umegawanywa mara mbili: Jerusalem ya mashariki na Jerusalem ya magharibi. Na kwa Waisraeli, Jerusalem ya magharibi ni kama mji mkuu wake, lakini Jerusalem ya mashariki inatazamwa kama ni mji mkuu wa Palestina, ambalo ni taifa ambalo alijatangazwa kuwa taifa huru. Hata hivyo, kwa kiwango kikubwa, Jerusalem ya mashariki imetawaliwa na Israeli tangu vita ambavyo vilizuka mwaka wa 1967 na ambavyo vilipelekea Israeli kupanua uwepo wake katika sehemu kubwa ya eneo hilo ambalo awali lilikuwa ni makao ya Wapalestina. Kwa hivyo utaona hii historia ni ndefu, uh, ikianzia mwaka ambapo baada ya vita vya pili vya dunia uh, basi Israeli iliundwa likawa ni kama taifa, wale Wayahudi ambao walikuwa wametoka maeneo mbalimbali mbali, wakisema kwamba ama, uh, ikiaminika kwamba walikuwa wanadhulumiwa wakahamishiwa pale na hatua ya Israeli ya kujenga Mba za walowezi wa Kiyahudi takriban 1200 katika eneo la Jerusalemu ya Mashariki imekuwa ikishutumiwa na jamii ya kimataifa. Na mnamo mwaka 1980 Israeli ilitangaza kwamba Jerusalemu yote itakuwa ni mji wake mkuu wa milele, lakini jamii ya kimataifa kama ambavyo nimeeleza, kwa ujumla haikutambua, na mpaka sasa haiendelei kutambua Uh, azimio hilo na ingawa Jerusalem ya Mashariki ina wakazi wengi wa Israeli bado, pia kuna Wapalestina takriban mia tatu na sabini elfu ambao wanaishi katika eneo hilo. Hali hii imefanya kuwa ni vigumu sana kwa Israeli kusema kwamba kwa hakika inaweza kudhibiti kabisa eneo hilo uh, bila kuwaruhusu Wapalestina uh, kuendelea kuishi mle. Kufuatia kutotambuliwa kwa Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli na mataifa mengi Balozi za nchi nyingi za kigeni katika Israeli ziko katika mji wa Tel Aviv. Kwa hivyo utaona kwamba hatua hii ya Donald Trump ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutangaza Jerusalem kama mji ambao unatambulika kama mji mkuu wa Israeli ni, ni, ni nchi ya kwanza kabisa hususan, uh, tukiangazia nchi za magharibi ambazo zina ushawishi mkubwa uh, kuwa imetangaza hatua hii. Kabla hatujaenda kwake Monda, naona muda unakimbia, lakini ni vizuri nitaje kwamba mji wa Jerusalem na umuhimu mkubwa kwa imani ya watu wengi duniani hususan waumini wa dini tatu kuu duniani yaani Ukristo, Uislamu na Uyahudi. Karibu David Monda, tueleze uh, umechukuliaje ume habari hii, ama tuanze tu kwa kueleza ni kwa nini rais Trump amefanya yale ameyafanya sasa, na wala sio wakati mwingine wowote? Uh, asante uh, bwana mwenyekiti kwa kunialika uh, kwa maoni yangu, jambo hili alilolifanya bwana Trump kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israeli umepiga wanadiplomasia duniani kote na bumbuazi, hususani wachambuzi wa mambo ya kidiplomasia na kisiasa hapa Marekani, manake kwa miaka mingi Uh, Marekani uh, imekuwa na uh, mwelekeo wa wastani yani, mwelekeo wa kati kando na wana kati ya Wayahudi na Waarabu, yani uh, serikali tofauti tofauti zimejaribu ku, kuleta uwiano kati ya vikundi hivi viwili, Wayahudi na Waislamu uh, kuwaleta pamoja, lakini jambo hili la bwana Trump ni kawaida yake. Inaonekana mfumo wake ni wa kisiasa, ni mpya, ni, ni mfumo wake mwenyewe, na yeye anaashiria kwamba vile aliahidi kwenye uchaguzi mkuu ya kwamba atatambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israeli uh, basi ameweza kufanya hivyo, na utaleta changamoto nyingi kwenye mambo ya kidiplomasia. Hebu ni mkuu hapa amesema, nimeamua kwamba huu sasa ni wakati mwafaka wa kutangaza uh, kwamba uh, Jerusalem ndio mji mkuu wa Israeli na ninaagiza wizara ya mambo ya nje kuanza ujenzi wa ubalozi wa Marekani mjini Jerusalem. Mikakati hiyo itaanza mara moja, na akaeleza na akasema, ninasisitiza kwamba hatua hii haimaanishi kwamba Marekani inabadilisha msimamo wake wa kutafuta amani ya kudumu kati ya Israeli na Palestina. Swali ni hili Monda, naona tuna dakika mbili tu zimebaki. Uh, katika msimamo wa Marekani katika siasa za Marekani uh, je hili linakubalika na upa, pande zote mbili ikikumbukwa kwamba Trump ye mwenyewe yuko upande wa Republican ambao ndio wengi katika uh, bunge hapa na na wale wa wanademokrat wa ambao tunaweza kuita upinzani hapa, je wote unaona kama wanakubaliana na hatua wa hii iliyochukuliwa sasa hivi? Sifikirii kwa upande wa wanademokrat wamekubaliana na na, na msimamo wa bwana Trump na pia nafikiria kuna idadi ya, ya wanasiasa upande wa wanarepublican ambao pia wamepigwa na butwa kwenye jambo hili au msimamo huu wa bwana Trump. Tusisahau pia ya kwamba vile bwana Trump amesema ya kwamba uh, kuashiria ku, kwake kukubali kuwa Jerusalem lazima iwe mji mkuu wa Israeli, hawezi kusema hivyo ya kwamba ametambua Jerusalem kuwa mji mkuu, na pia upande mwingine anasema ya kwamba atakuwa mwanadiplomasia na haigeuzi mwelekeo wa Marekani. Lazima itageuza mwelekeo wa Marekani maanake inaashiria kwamba Marekani inapendelea upande wa Wayahudi, Nam. na inawatenga Waarabu, naam. Kwa sekunde thelathini, muda umekimbia. Naona kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki tayari alikuwa ashatoa uh, wasiwasi wake kueleza kwamba hajafurahia na hatua hiyo, na viongozi wengine wengi duniani tayari wameanza kupinga, hususan viongozi wa mataifa ya Kiarabu. Je, nchi zingine za magharibi, kwa mfano dakika thelathini, da, profesa, zina msimamo upi kuhusu suala hili? Nafikiria mataifa mengi hususan ya umoja wa, wa, wa, wa, wa Ulaya watapinga msimamo huu wa Bwana Trump, na nafikiria pia utaleta mtafaruko kati ya mataifa ya Kiarabu. Mataifa mengi ya Kiarabu yatakuwa na msimamo mkali kupinga uamuzi huu wa Bwana Trump. Shukran sana Profesa David Monda, na natumai kwamba tutapata wakati mwingine, nitazungumza na wakuu wa idhaa hii, tuone kama tutapata wakati mwingine kuendelea kuzungumza swala hili, kwa sababu bila shaka ni swala muhimu kwa wasikilizaji wetu. Tukufika hapo, tunafika mwisho wa Kwa Undani hivi leo kutoka hapa studio 15. Mimi ni BMJ Mridhi na mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, msimamizi amekuwa ni Abdu Shakur Abode. Tuonane kesho, panapo majaliwa.