Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Msikilizaji, ni Disemba 7 mwaka huu wa 2017, ndani ya VOA Express kutoka hapa mjini Washington DC asubuhi ya leo. Kwa sasa hapa mjini Washington DC ninayekukaribisha naitwa Mkamiti Kibayasi nami jina langu Harrison Kamau, nikitumai popote ulipo Alhamisi yako ni sawa kabisa kama yetu ilivyo, wakati tukianza VOA Express kwa kukuletea mambo mseto kutoka mbali na karibu, tukianzia Uganda, Tanzania na pia kuangalia mambo yanavyoelekea katika hali ya afya ya watu. Yote haya utayapata ndani ya VOA Express, jiji jijikuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, moja ka kwa moja, kama tunavyofahamu kule nchini Tanzania, takriban siku 17 sasa mwandishi wa habari wa gazeti la Mwananchi Azori Gwama amepotea mpaka hivi sasa hajulikani mahala alipo na chanzo cha kupotea kwake bado kina utata. Lakini mambo yanazungumziwa vipi juu ya kupotea kwa mwandishi huyu? Tunaiomba serikali, vyombo vya ulinzi na usalama vitusaidie kumtafuta ndugu yetu. Tungependa kumpata mwenzetu Azori Gwanda akiwa hai, mzima, mwenye afya njema. Basi tutarudi katika uh taarifa hiyo kuhusu Azori Gwanda nchini Tanzania, lakini kwanza tuelekee nchini Uganda ambapo tunaungana na mwenzetu Kenneth Bwire. Kenneth Bwire, ukiwa Kampala, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze mambo ya uchaguzi, mambo ya muhula wa rais kuhudumu, nini kinachoendelea sasa hivi, ngumzo ni gani katika nchi ya Uganda? Harison, gumzo sasa tumebadili mkondo kutoka kwa kubadilisha katiba ili kuondoa umri wa rais, ikionekana hiyo inaenda kupitishwa muda usiokuwa mrefu. Sasa tunazungumzia, je, muhula wa rais unastahili kuwa wa miaka mingapi? Ilivyo sasa ni kwamba kila muhula wa rais na wabunge ni muhula wa miaka mitano. Lakini rais Mseveni sasa anasema muhula wa miaka mitano kwa kiongozi yeyote yule duniani hautoshi kufanya chochote, na muhula huo sasa unastahili katiba ibadilishwe na kila muhula uwe miaka saba. Mseveni amesema hivi: Two terms of 5 years is simply a joke. When you, when you hear somebody talking about it, you know that he just wants to improve his CV so that they, they say he was president Anasema kwamba mihula miwili kila mhula ukiwa na miaka mitano ni mzaha tu, na ukimsikia mtu yeyote akisema kwamba anataka kuhudumia raia kwa muda wa mihula miwili, basi ujue kwamba huyo mtu anataka tu kutengeneza uwakfu kazi, yani CV ya kutafuta kazi kwingine, yani ajulikane tu kwamba aliwahi kuwa rais wa nchi kwa muda wa miaka. Na sasa muda wa miaka saba unahitajika, ili mtu awezi kutekeleza jukumu lake kama kiongozi, awe rais ama awe mbunge ndio mjadala Harison uh, uh, Bwire. Uh, baada ya rais Museveni kutoa matamshi haya, wabunge nao wanazungumza vipi? Wanaiunga hoja hiyo, au kuna upinzani ndani yake? Hili litapita wala halitakuwa na mjadala, kwani wabunge wameshachangamkia kwa sababu na wao pia, Museveni amesema waongezewe muda wa miaka saba badala ya miaka tano, miaka mitano. Kwa hivyo ni donge ambalo litawafaidisha na wao pia, watakaa bungeni zaidi miaka miwili wakipokea mshahara na kupokea na, na, na, na kuweza kufurahia yale yote yanayokuja katika nafasi ya mbunge. Hivyo wabunge tayari wameanza kampeni kuhakikisha kwamba hili linapitishwa. Kumbuka jana tulizungumzia taarifa ambapo mbunge Ibrahim Abiriga aliyeanza masuala haya ya kuondoa eh, moja na mbili be ya katiba, ndiye yule, yule ambaye ameanza tena haya mambo ya kusema muhula wa rais uwe miaka saba, muhula wa bunge uwe miaka saba na sio miaka mitano. Wanazingatia katiba ya nchi ya Rwanda pamoja na katiba ya nchi mm -hmm. ya Ufaransa. Makamiti basi, mambo yataangaliwa zaidi yanachukua mrengo upi? Kwa maana yake inaonekana kama mambo yamechukua mrengo tofauti kabisa na awali <laughs> ilivyokuwa mjadala kuhusiana na miaka ya kuhudumu, sasa imekuwa tena ni muhula maeneo mengine ya Afrika Mashariki, mambo yanakwendaje? Moja kwa moja tuelekee uh, katika nchi ya Tanzania haswa Harison. Uh, hivi tunavyozungumza kwenye laini ya simu tunaye, uh, mwandishi wetu uh, George Njogopa, akiwa uh, jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo ni takriban siku kumi na saba sasa kumeripotiwa kutoka vyombo mbalimbali vya habari kupotea kwa mwandishi wa gazeti la Mwananchi Azori Gwanda. Lakini ili kufahamu uh, taarifa mpya ambazo zimeibuka hii leo, George Njogopa, hebu tueleze je, yeah. Upande wa serikali, vyombo vya sheria vimezungumzia jambo lolote kuhusiana na kupotea kwa mwandishi huyu na mazingira ambayo yamepelekea kupotea kwake. Hadi wakati huu sasa, mkamiti serikali bado hajatoa tamko rasmi kuhusiana na tukio hilo ambalo limewashangaza wengi, lakini kikubwa ni kwamba kwa mara tangu kupotea kwa mwandishi huyu, waandishi wa habari leo wamekusanyika pamoja, wakipaza sauti kutaka mamlaka za dola hasa polisi kuongeza juhudi kumtaka uh, mwandishi huyu wa habari aliopotea siku kumi na saba zilizopita Azory Gwanda. Katika mkutano wao hii leo, waandishi wa habari walikufilika katika makao makuu ya gazeti la Mwananchi ambayo mwandishi alikuwa akifanyia kazi. Aa, na kwa mujibu wa mkurugenzi mtendaji wa gazeti la Mwananchi, kampuni inayochapisha magazeti ya Citizen na Mwananchi, Bwana Francis Nanae, mpaka wakati huu baada ya wafahamu yupi aliohusika na tukio hili na wajii maisha ya mwandishi huyu yakoje kama alivyofafanua. Sasa hatujui waliomchukua ni akina nani ama wametumwa na nani, na hatujui wamefanya hivyo kwa malengo yapi. Tunaiomba serikali, vyombo vya ulinzi na usalama vitusaidie kumtafuta ndugu yetu. Tungependa kumpata mwenzetu Azori Gwanda akiwa hai, mzima, mwenye afya njema, aungane nasi katika kulijenga taifa letu. Njogopa, umeeleza kwamba uh, wanahabari wamekusanyika hii leo. Je, wao kwa upande wao wametoa tamko gani? Nini ambacho wanataka? nini kilio chao kuhusiana na kupotea kwa mwandishi mwenzao? Kamiti kwanza, wanaelezea tukio hili, kama anavyoeleza mwanzo, ni la kustaajabisha na kushitukisha. Wahariri na mashirika yao ya vyombo vya habari wanaona kwamba kitendo hichi kinaashiria kama vile kuwataka kubana huru waandishi wa habari kufanya kazi zao, kwa sababu hata wakimsikiliza mwenyekiti wa jukwaa la, la wahariri bwana Theophil Makunga anasema kwamba iwapo mwandishi wa habari kama amekamatwa au amekamatwa kwa tuhuma za uhalifu, basi sheria za nchi zinasema wazi alitakiwa apelekwe pahala panapohusika katika muda mwafaka, lakini mpaka dakika hii mwandishi huyu bado hajulikani aliko. Kwa hivyo wanaamini kwamba kuna mwenendo ambao bila shaka wanataka kubinya uhuru waandishi wa habari kuchapa kazi zao, kama anavyofafanua zaidi Makunga. Ah, shukurani sana uh... Uh, njogopa kwa kweli suala hilo litaendelea kuangaliwa kwa kina na tunatumai kwamba uh, Azori Gwanda atapatikana uh, na sasa moja kwa moja tuelekee uh, huko Nairobi ambapo mkutano wa baraza la umoja wa mataifa kuhusu mazingira umemalizika na maazimio kadhaa yamepitishwa sasa Kennedy Wandera yuko kwenye laini ya simu Kennedy karibu sana kwa kifupi tuelezee mambo yamemalizika vipi kwenye mkutano huo Harin na mkamiti mkutano wa tatu wa baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira uliokuwa Nairobi kwa siku tatu na ulikamilika hapo jana jioni na maazimio kadha wa kadha yaliweza kuwekwa na kupitia wajumbe elfu nne ambao wanawakilisha nchi zaidi ya mia moja tisini na tatu kote ulimwenguni. Aa, wakieleza kwamba hii nafasi nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba kuna nguvu za kutosha kupambana na uchafuzi wa mazingira na nieleze kwamba mara ya kwanza mno kwa vikao vya umoja, baraza la Umoja wa Mataifa, mawaziri wa mazingira waliokongamana Nairobi, na wamekubaliana kuheshimu jitihada za kuzuia, kupunguza na kudhibiti uchafuzi wa hewa, ardhi na udongo, maji safi na bahari, ambayo kwa kiasi kikubwa mno hudhuru afya za watu, mazingira na vile vile uchumi na miongoni mwa maazimio mengine ambayo pia waliweza kuyaafiki ni kushughulikia taka za baharini a, na kuplastiki ndogo ndogo zile micro plastics, na vilevile vile kuzuia na kupunguza uchafuzi wa hewa, kupunguza sumu ya risasi vilevile, kulinda mazingira ya maji kutokana kwa uchafu, kutokana na uchafuzi wa mazingira hayo, na vilevile kushughulikia uchafuzi wa udongo, na suala ambalo pia lilipewa kipaumbele ni kuhakikisha kwamba Uh, uh, ile athari inayotokana na migogoro na, na mm-hmm, ugaidi katika mataifa kadha ya kote ulimwenguni yanafaa kushughulikiwa kwa pamoja, na shinikizo lilikuwa la serikali kuchukua juhudi za kusafisha mazingira, ama pia walihusisha washikadau kutoka sekta zisizo za, za kiserikali nam uh, kulikuwepo na wajumbe kutoka sekta mbalimbali za serikali na za kibinafsi, mm hususan -hmm. uh, makampuni ambayo uh, uh, yanaendeleza zile harakati no. za uh, kutengeneza plastiki, maanake pia hii ilikuwa na nafasi nzuri kwao kuweza kuelezea mm -hmm. Umoja wa Mataifa. Kwa mfano hatua ambayo serikali ya Kenya ilichukua kuhakikisha kwamba inapiga marufuku matumizi ya plastiki <Sawa>. Ni, ni ni wengi tu washikadau waliokangamana Nairobi na kuweza kufikisha au kuafiki maazimio haya. Asante sana Kennedy Wandera kwa mkutano huo baadaye. Eh, katika uh, kipindi hichi cha View Express tutasikia baadhi ya waliohudhuria walivyosema, lakini sasa tupate habari za dunia <tune> Mwanasheria sheria mkuu wa Kenya Githu Muigai amesema kumwapisha rais mbadala ni kitendo cha uhaini, akitoa onyo siku kadhaa tu kabla ya upinzani kumwapisha kiongozi wao Raila Odinga kama rais wa wananchi. Wachambuzi wa kisiasa wanasema, wanasema sherehe kama hizo zitazidisha mgawanyiko nchini baada ya kipindi cha uchaguzi kilichokuwa na utata na ghasia, ambapo zaidi ya sabini, ya watu 70 waliuawa. Muigai hakumtaja mtu yoyote kwa jina, lakini kiongozi wa upinzani Odinga amesema ataapishwa na baraza la silo rasmi la mwananchi hapo Disemba 12. Inaripotiwa kwamba kiongozi huyo pia amekataa pendekezo la Marekani la kutoendelea na kitendo hicho. Kundi la like kiislamu Palestina la Hamas limewahimiza wa Palestina kuachilia mbali juhudi za amani na kuanzisha uasi mpya dhidi ya Israel katika kujibu uamuzi wa, wa rais wa Marekani Donald Trump kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa Israel, hiyo ikiwa ni mojawapo ya majibu yanayoendelea kutolewa na viongozi mbalimbali mbali wa dunia kutokana na uamuzi huo wa jana, baada ya wapalestina kutangaza pia siku tatu za maandamano kuelezea hasira zao. Hii leo vyombo vya habari vya China vimetabiri majibu makali kutoka sehemu mbalimbali mbali kutokana na uamuzi huo. Shirika la fedha duniani IMF limeeleza kwamba limeidhinisha mkopo wa dola milioni 445 kwa Madagaskar kama sehemu ya kusaidia kufufua tena uchumi wa taifa hilo. Huu ni mkopo wa pili kutolewa na shirika hilo la kimataifa mwaka huu baada ya kuvunja uhusiano na kuzuia misaada yoyote na kisiwa hicho kikubwa cha bahari ya Hindi pamoja na wafadhili wengine wa kimataifa baada ya mapinduzi ya mwaka wa 2009. Mkopo wa kwanza wa dola milioni 89 ulitolewa mwezi Juni mwaka huu. IMF inaeleza kwamba imeridhika na hali ya kisiasa nchini humo baada ya kufanyika kwa amani uchaguzi wa rais mwaka wa 2013. Mamilioni ya wananchi wa Nepal wanapiga kura hii leo kwenye uchaguzi wa kihistoria unaoashiria kumalizika kipindi cha mpito wa kisiasa kilichokuwa na misukosuko kuelekea demokrasia. Uchaguzi wa leo ndio wa pili katika awamu ya mwisho utakaobuni mabunge kwenye majimbo saba pamoja na kuchagua bunge la kitaifa lenye wabunge 275. Takriban wapiga kura milioni kumi na wawili kusini mwa Nepal wanapiga kura leo baada ya upande wa kaskazini kupiga kura Novemba 26. Mabunge mapya yatatoa majina ya majimbo yao pamoja na kuandika sheria za majimbo. Ni VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri hadi saa kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Tunakupa habari mbalimbali zinazoendelea katika dunia ya hii leo, na basi, kama kawaida, ndani ya kipindi hiki kinaambatana pia na muziki. Lakini kabla ya kuenda katika burudani ya muziki, awali, muda mfupi uliopita, tulizungumza na mwenzetu Kennedy Wandera kuhusiana na mkutano wa Baraza la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira ambao umekamilika hii leo, lakini pia wananchi wa Kenya wana maoni mseto kuhusiana na kumalizika kwa mkutano huu. Hebu tuwasikilize. Kampuni yangu inaitwa Pamprint African Artifacts, iko Kenya, fika kongamano hili, imefurahia sana kwa sababu ni kuonyesha Kenya imepewa heshima recognized internationally, na tumekuwa na wageni wengi ambao tumefanya kitu naita networking, na wao wameona vitu zetu, wanajua vile tuna beat the pollution and tumefurahi. Sisi tunafanya mambo ya uhifadhi wa msitu wa Kakamega, ambao ni msitu peke yako ambao umebaki katika Kenya mzima, unaoitwa Kakamega Rainforest. Nashukuru sana kwa hili kongamano kuwa hapa Nairobi nchini Kenya, kwa sababu tumepata fursa ya ya kuonyesha bidhaa ambazo tunafanya ili kusaidia mambo ya pollution. Kwa sababu tunajua kwamba mazingira ikiadhiriwa kwa mambo ya pollution, inaadhiri afya ya binadamu, afya ya mimea, hata wanyama. Kwa hivyo hili kongamano limekuwa la maana sana, tumejifunza kutoka kwa wenzetu kutoka nchi mbalimbali, na tumejaribu kusaidiana ili kimawazo ili tuweze kuona kwamba hii mambo ya kuharibu mazingira imepungua sana, ili vizazi vijavyo na viwe na nji mzuri dunia mzuri, ili waendelee kuishi. Naam, kabisa umesikia hoja ambazo zimetolewa na Wanakenya baada ya mkutano wa baraza la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mazingira, wakisema kwamba mkutano huo unatoa afueni na siku za mbeleni, kuna matumaini kwamba mazingira na bidhaa ambazo zinalinda mazingira zitazingatiwa hata zaidi. Leo ikiwa siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo tu. Inakuwa kwamba ni TBT, ndivyo wanasema, Throwback Thursday <laughs> yani zilipendwa. Haya, leo tunaelekea, tuna wapi leo? Nataka tuende kwenye bendi Safari Sound Band na wimbo wao, wanasema mama lea mtoto, miondoko mizuri kabisa, kichakacha chakacha hivi, pata mambo Safari sound mama le ya mtoto miondoko, naiona anamwona. Aida Isa, kweli wimbo wenyewe umemwingia kabisa, naona na jinsi insi alivyokuwa anajua kurudi Kiswahili <laughs> Miondoko ya Kiswahili anaielewa, tumemwona jinsi akiwa <laughs> sakata, japokuwa msikilizaji akupata fursa ya, ya kumwona. Haya ndio tunakuhadithia kupitia njia ya sauti <laughs> lakini hata hivyo naona kuna wasikilizaji wengi. Asante sana Salim Kasim Jaffa, Abdul Bayo, Flavian Pete, Darmast Hamza Lipuye na wengine wengi kina Gabriel Stephen, asanteni kwa kuendelea kusikiliza VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC nam. Basi na hivi sasa sasa turudi tena kule nchini Kenya ambapo uh, inaarifiwa kwamba nchi ya Kenya leo imeweza kufungua kituo cha pili kwa ukubwa kuweza kutibu wagonjwa wa saratani ambacho ni kituo kinaelezewa, Harison, kina mm -hmm. vifaa vya kisasa, ili kujua basi kituo hicho kimedhaminiwa na serikali au kutoka ufadhili wa nje. Hebu tumsikilize mwandishi wetu Libert Adede akiwa huko Mombasa, tupe majibu hayo tunayoita kuyafahamu na mwananchi ambaye hayupo nchini Kenya anahitaji kujua kuhusiana na kituo hiki. Shukran sana mkamiti na Harrison. Uh, inavyozungumza hivi sasa wagonjwa wa saratani nchini Kenya na hasa sana eneo la pwani wamepata afueni baada ya kufunguliwa kituo kingine cha kutibu ugonjwa huo katika hospitali ya Coast General hapa Mombasa. Hiki ni kituo cha pili cha umma cha kutibu saratani nchini Kenya baada ya kile kilichoko katika hospitali ya kitaifa ya Kenyatta jijini Nairobi. Kitengo hicho chenye vitanda saba vya wagonjwa, maabara ya kisasa, na hifadhi za dawa na vyumbo vya zi madaktari kinatarajiwa kuhudumia wagonjwa elfu tatu kila mwaka, na inasemekana kwamba idadi ya wagonjwa imeongezeka na sasa ilikuwa ni hapo awali walikuwa na vitanda viwili tu na chumba kidogo cha kuwahudumia, na wagonjwa walilazimika kusafiri hadi Nairobi kuweza kupata huduma hizo. Eneo nzima walikuwa, eneo la pwani lenye takriban watu milioni nne, walikuwa wanahitaji kusafiri Eh, hadi jijini Nairobi wale wagonjwa wa sarakani ili wapate matibabu, na ilikuwa ni kazi ngumu sana, gharama ya, ya safari alafu gharama ya ya, matibabu ikawa ni ngumu zaidi. Na sasa kituo hiki kinapofunguliwa kinakuwa ni afueni kwao. Hata tumsikia Daktari Iqbal Kandawala ambaye ni msimamizi wa hospitali ya Coast General, anazungumzia vipi swala hili zima. Vile tunapata hesabu yetu eh, ni kwamba mwaka huu tutakuwa na wagonjwa kama elfu tatu watakuwa wamefika hapa by the the end of the year. So, ile mwaka wa 2010 kulikuwa wagonjwa kama elfu moja na mia mbili eh, manake this particular disease burden has doubled. Na vile tukiendelea mbele, tukikosa kupata sente kama hizi, tukikosa kuchukua hiyo gonjwa seriously kwa areas ya screening na early detection, hii watu wakipata hiyo gonjwa watazi, watazidi sana na wataangaika kupata matibabu upande wetu. Sisi kusema ukweli kila siku tunapata wagonjwa kama tano, sita, new cases. Kwa mwezi tunapata new cases kama 80 or 100. Adede eh, hospitali iko katika pwani ya Kenya na sasa ninajua kwamba wakati huu kuna usimamizi wa serikali za county na pia serikali kuu. Sasa kituo hichi kiko chini ya county ama ni cha serikali kuu? Na kituo hiki kiko chini ya serikali za kaunti, kwa sababu kulingana na katiba ya Kenya, imegatua shughuli za huduma za matibabu kwa hospitali. Lakini matatizo haya ambayo mengine ni kama ugonjwa magonjwa sugu kama haya, serikali kuu pia inaingilia kati. Katika mkutano huo tu, mkurugenzi wa masuala ya matibabu, huduma za matibabu katika wizara ya afya nchini Kenya, Bwana Jackson Jackson Kioko amesema kwamba serikali ina mpango sasa wa kuimarisha hata hicho kituo kwa kuleta vifaa vya radiography ambavyo vitasaidia tena kuendelea kuimarisha kituo hivi kutoa matibabu tena ya hali ya juu zaidi, ikiwa wamelenga eh, hospitali hii ya Mombasa, Nakuru Kisumu pamoja na jijini Nairobi na Eldoret, tukahakikisha kwamba watu wanapata matibabu hayo hadi mashinani, wasilazimika kusafiri hadi jijini Nairobi kwa ajili ya matibabu hayo. Kando na hayo, Bwana Kioko akagusia akasema kwamba pia wameanzisha sera kama serikali kupitia wizara ya afya kwamba Wakenya wabadili tabia, kufanya mazoezi kula vyakula vyenye vilivyoona afya, mm -hmm. Kuepuka unywaji pombe kupita kiasi, na huku pia makampuni zikilazimishwa kubuni vitu kama vile gym kufanya mazoezi ili watembea watu wana afya njema. Asante sana Josephat Kioko, bila shaka tutaendelea kuwasiliana nawe katika Asante sana Libert Adede, tutaweza kuwasiliana na wewe katika matangazo yetu <laughs> yajayo. <laughs> Haya basi, ndio mambo yenyewe yanavyokuwa, unasahau majina hapa. Unajua bado ni asubuhi, pengine chai bado, kifungua kinywa sijapata asubuhi asubuhi hapa. Lakini wale wote kama Sandi anavyosema, wale ni wote wako study, wote kuanzia Dede, wote kuelekea hivo hadi Nairobi na popote pale, watangazaji wetu wote wa VOA ni moto kubwa, wanasema vitu vya nguvu, wanaleta Sandi sana popote mlipo. Haya basi, hivi sasa ni wakati wa kusoma maoni yako wewe msikilizaji, ambayo uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa mjini Washington DC inatuma swali kwenye mtandao wa Facebook kila siku, na swali la jana lilikuwa nini maoni yako juu ya Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Na moja kwa moja basi naanza naye huyu Zebedayo Msigala, anasema halitasalia jiwe juu ya jiwe Jerusalem kitakuwa kikombe cha kuyumbayumba. Laiti ungejua ya kupasayo amani Jerusalem. Nenda Trump, ipe haki yake Israel. Jerusalem ni mji wa kinabii na mji wa Yahudi utabaki kuwa hivyo, dunia nzima itakwenda kuwa kinyume. Sasa sikia huyu Mas Rio anasema, maoni yangu, ningependa Trump aitambue pia Zanzibar wa nchi na ipewe mamlaka yake mara moja. Huyo naye na maoni yake, ndivyo anasema, kutokana na pale uh, mambo ya Israeli na, na, na, na Trump na nini, yeye anasema kuzung, anazungumzia kuhusu Zanzibar. Olgeno Barak anasema kwa hali ilivyo Mashariki ya Kati, haikufaa Marekani kuchukua hatua hii kubwa kuliko yote, maana kufanya hivyo ni kuhatarisha hali ya usalama katika eneo lote la Mashariki ya Kati, yaani miji yote ya Palestina, Israel na Jordan, hata West Bank wangesubiri mpaka muda ufike. Basi maoni ni mengi sana lakini, naona Sande Shomari naye kaingia akiwa amejiandaa vizuri kabisa ah, kuendelea kutuangalilia mambo yanavyovuma mitandaoni. Karibu sana, Sande Shomari, angusha vitu vizito vizito. As, asante sana Harison Kamau na Mkamiti Kibayasi, kama unavyosema, niko tayari kabisa kuangusha vitu vizito kweli kweli katika yale yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali hii leo Mkamiti Kibayasi na Harison Kamau. mm -hmm. Ni mengi sana hii leo lakini moja kwa moja nianzie kule nchini Tanzania, kwenye mitandao mbalimbali mbali, kuna picha ya kama unavyofahamu kampuni ya Mwananchi Communication. Hawa ni wanahabari ambao mwenzao ndiye aliyepotea kama mlivyoripoti au tumeripoti kwenye habari zetu. mm -hmm. wakimtafuta mwandishi Azori Gwanda ambaye amepotea kwa siku kumi na saba sasa, wanasema na kwa watu wasiojulikana mm -hmm. sindio? mm -hmm. Sasa basi, hawa waandishi wameweka picha, ipo kwenye mtandao na inatambaa kwenye mitandao, wakizungumza kumtaka mwenzao arudi na katika baadhi ya hizo picha utaona wao wamekutana pamoja wanazungumza na mwandishi wa habari. Hali kadhalika pia kuna picha nyingine ambayo inasambaa kwenye mitandao ya huyo mwandishi aliyepotea Azori Gwanda, na gazeti la Citizen limeweka picha yake pia likisema kwamba bring back Azori. Yani, mrudisheni mm -hmm. Azori. Kwa hiyo hiyo habari inasambaa sana kule maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki, kwingineko pia kwenye mitandao kama mliozungumza hapa karibuni, ni habari na picha ya Rais Donald Trump kule mashariki ya kati mabango ya picha zake zikichanwa na kuchomwa moto. Hali kadhalika wengine wamebeba bendera za Israel na Marekani katika kitendo cha kupinga swala la Trump kutambua Israel kama makao makuu ya Israel. Kwa hiyo nafikiri hiyo mmeshasoma maoni yote yaliyoja hapo. Basi nikiachana na huko kwingineko, ni kule nchini Kenya, kuna sambaa habari ya mgonjwa kumpiga risasi nesi na kufariki dunia. Akaenda no. kumwona nesi wakati anatafutiwa kitanda sana, sana, sana. Sana, okay, yeah. mm -hmm. Sasa pole sana, sande Shomari, najua mambo ni mengi sana lakini muda nao naona unatupa una, kisogo kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, mimi naitwa mkamiti kibayasi. Basi popote ulipo, tunakutakia jioni njema kabisa, na kukutakia kwamba kesho sana wakati kama hu tukutane kwenye VOA Express.