Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako Harrison Kamau. Mwanasheria mkuu wa Kenya Gidhu Mwigai anasema kumwapisha rais mbadala wa ni kitendo cha uhaini, akitoa onyo hiyo leo, siku baada siku kadhaa baada ya upinzani kumpisha kiongozi wao Raila Odinga kama rais wa wa wananchi. Wachambuzi wa kisiasa wanasema sherehe kama hiyo itazidisha mgawanyiko nchini Kenya baada ya kipindi cha uchaguzi kilichokuwa na utata na ghasia, ambapo zaidi ya watu sabini waliuawa. Mwigai hata hivyo hajamtaja mtu yeyote kwa jina, lakini kiongozi wa upinzani Raila Odinga amesema ataapishwa na baraza lisilo rasmi la wananchi hapo Disemba kumi na mbili. Inaripotiwa kwamba kiongozi huyo pia amekataa pendekezo la Marekani kutoendelea na kitendo hicho. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Donald Yamamoto alitoa wito jana baada ya ziara fupi mjini Nairobi, kuwataka viongozi wa upinzani kuendesha shughuli zao kulingana na katiba na kuepusha mzozo wa kuapishwa kwa kiongozi wao. Hali ya wasiwasi na mvutano unaongezeka katika maeneo yanayoshikiliwa na Wapalestina baada ya Rais Donald Trump kutambua jana kwamba Jerusalem ni mji mkuu wa Israel na kuahidi kuhamisha ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Jerusalem. Wapalestina wamekuwa wakiandamana tangu jana usiku wakichoma bendera za Israel na Marekani huku shule na maduka yakiwa yamefungwa kutokana na wito wa mgomo kwa ujumla. Kundi la Kiislamu la Palestina la Hamas limewahimiza Wapalestina kuachilia mbali juhudi za amani na kuanzisha uwasi mpya dhidi ya yes Israel katika kujibu uamuzi wa Rais Trump. Kwa upande mwingine, nchi mbalimbali mbali za dunia zinaendelea kueleza wasiwasi wasi wao kutokana na uamuzi huo. Waziri huo waziri wa masuala ya nje wa Uingereza, Boris Johnson, amesema uamuzi wa Washington hausaidii kamwe na kumtaka Rais Trump kulichukulia kwa dhati swala la Mashariki ya Kati na kueleza jinsi atakavyolitafutia ufumbuzi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Korea ya Kaskazini inasema mazoezi makubwa ya pamoja ya kijeshi kati ya Korea Kusini na Marekani yametoa mwangaza kwamba kuna uwezekano wa kuzuka vita kwenye peninsula ya Korea, na ni kweli unaoeleweka. Utawala ulitoa onyo wakati ndege kubwa ya kijeshi ya Marekani aina ya B1B ilipopaa huko Korea Kusini kama sehemu ya mazoezi hayo ya wiki hii yaliyojumuisha mamia ya ndege za kivita ikiwemo idadi kubwa isiyo ya kawaida ya kizazi cha karibuni cha ndege za kivita za Marekani. Wabunge wa Marekani wamelaani gasia dhidi ya watu wa kabila la Rohingya jana Jumatano na kupitisha azimio kuwa theluthi tatu ya kura wakitoa wito wa kumalizika mashambulizi dhidi ya Waislamu walio wachache huko Myanmar, pia inajulikana kama Bama. Azimio hilo ni hatua ya kwanza katika hatua ya wabunge ambao hatimaye itajumuisha mswada wa vikwazo unaolenga kuweka shinikizo la kifedha kwa jeshi la Bama na msaada wa kiuchumi unaotolewa na Marekani kwa, mak kwa makazi ya wakimbizi wa Rohingya huko Bangladesh kurudi kwao Myanmar. Mwenyekiti wa kamati inayohusika na masuala ya nje katika bunge Republican kutoka jimbo la California amesema Jumanne kwamba hili ni swala linalotia wasiwasi na suala la usalama wa taifa. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan amesema leo kwamba kuna umuhimu wa kutathmini mkataba wa mwaka wa 1923 ambao miongoni mwa mambo mengine unatambua mipanka, mipaka ya Uturuki na majirani zake. Rais huyo alizungumza wakati wa mkutano kwa njia ya televisheni na rais wa Ugiriki, Procopis Pavlopoulos, mwanzoni mwa ziara yake ya siku mbili. Pavlopoulos alikataa pendekezo la Erdogan akisema kwamba mkataba waluzin, wa luzen hauhitaji kutathminiwa tena. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Sasa hivi nakupisha kwa mwenzangu BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kwa undani moja kwa moja kutoka hapa washington hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu popote pale unapotusikiliza wewe msikilizaji kwa njia ya redio na wewe pia ambaye unatutazama kupitia facebook live stream katika ukurasa wetu wa mtandao huo katika muda mwingine ambapo tunaangalia taarifa zilizogonga vichwa vya habari kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na jina langu ni BMJ Murithi, na kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia jinsi kauli ya rais wa Marekani Donald Trump Uh, kutambua Yerusalemu uh, kama mji mkuu wa Israeli na kuanza mikakati ya kuhamisha ubalozi wake kutoka mji wa Tel Aviv na kupeleka huko Yerusalemu, uh, jinsi ambavyo uh, imeleta uh, ama hisia ambazo zimetolewa kuhusiana na kauli hii na kadhalika. Tutaelekea uh, uh, hadi uh, katika nchi ya Burundi kukujuza mengi zaidi kuhusu mchakato wa kutafuta amani nchini humo tukiangazia ni wapi mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Arusha huko nchini Tanzania yamefika. Lakini kwanza tuanzie hapa Marekani. Taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba tayari watu kumi na saba wamejeruhiwa na kwa risasi na jeshi la Israeli wakati wa Palestina walipoandamana katika ukingo wa magharibi na ukanda wa Gaza kupinga tamko la, la, la rais wa Marekani Donald Trump kwamba sasa Marekani itatambua imetambua Jerusalem kama mji mkuu wa nchi ya Israel. Maandamano pia yameshuhudiwa katika miji kadhaa ikiwemo mji wa Bethlehem ambako, uh, uh, v, watu wameonekana wakitembea na ku, uh, kukabiliana au polisi kukabiliana na waandamanaji ambao walikuwa wanapinga hatua wa hiyo. Tamko la Trump hapo jana limezua hisia mbalimbali kutoka kwa viongozi wa nchi kadhaa. Na kabla hatujaendelea kuangalia mengi zaidi, ambapo tayari inafahamishwa, tuko kwenye laini ya simu na, na, na, na profesa na, anayechambua maswala ya siasa za hapa Marekani na nje ya Marekani, profesa Fulbert na Mwamba. Lakini kabla hatujafika kwa profesa, kwanza tupate taarifa hii inayosimuliwa hapa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Kwa takriban viongozi wote wa dunia wameeleza usikitifu au kuulani uamuzi aliochukua Donald Trump siku ya Jumatano katika ikulu ya White House, nimeamua kwamba huu ni wakati Jerusalem wa kutambua rasmi Jerusalemu kama mji mkuu wa Israeli Israel. Wakati marais waliotangulia wamechukua suala hili kama ni ahadi ya kampeni, wameshindwa kulitekeleza. Hii leo mimi ninalitekeleza. Nimeamua kuchukua hatua hii kwa maslahi ya Wamarekani na katika kutafuta amani kati ya Israeli na Wapalestina. Katika hotuba yake, Rais Trump alisema anataka kuleta mabadiliko baada ya miaka mingi ya mzozo wa Israel na Palestina kushindwa kupata suluhisho, akisema ni wazi kutakuwepo na upinzani na kutokubaliana na uamuzi wake, lakini anatoa wito wa utulivu na sauti ya kustahamiliana, akisema Marekani ina dhamira ya dhati kupatikana amani ya Mashariki ya Kati. Lakini viongozi wa Palestina mara moja wamelaani uamuzi huo. Rais Mahmud Abbas amesema hatua hizi za kulaaniwa na kutokubalika zina hujumu kwa makusudi juhudi za amani na kutangaza kwamba Marekani inajiondoa katika jukumu la kuwa mpatanishi wa utaratibu wa amani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema suala la Jerusalem linabidi kutanzuliwa kupitia majadiliano kati ya pande mbili kwa msingi wa maazimio ya Baraza la Usalama. Alisisitiza hakuna njia nyingine isipokuwa suluhisho la mataifa mawili jirani kutanzua mzozo huo wa Mashariki ya Kati. Umoja wa Nchi za Kiarabu umelaani uamuzi huo huku viongozi wa Ulaya wakieleza upinzani wao kutokana na Trump kutambua Jerusalem ni mji mkuu wa Israel. Wapalestina wameitisha siku tatu za kueleza hasira zao ikiwa ni pamoja na maandamano na maandamano na malalamiko yamefanyika katika takriban nchi zote za Kiislamu. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu anasema hilo lilikuwa ni tangazo la kihistoria, kwani mji wa Jerusalem umekuwa mji mkuu wa Wayahudi kwa miaka elfu tatu na mji mkuu wa Israel kwa miaka sabini, jambo ambalo viongozi wengi wa nchi za Kiarabu hawakubaliani nalo. Hivi sasa watu wanasubiri kuona jukumu la Marekani katika utaratibu mzima wa kuleta amani huko Mashariki ya Kati. Shukran mwenzangu Abdu Shakur Abud kwa taarifa hiyo ambayo imeeleza kwa kina kabisa kuhusu hali ilivyo tangu hiyo jana, ambapo hapa Washington Rais Donald Trump, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba alitangaza kwamba Marekani sasa inatambua mji wa Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli. Na kabla sijamwalika mgeni wetu hii leo, ningependa ni nifafanue kwa faida ya wa wasikilizaji ambao wamekuwa wakiuliza swali hili na nimeona kwenye mitandao ya kijamii wengi wakiuliza, uh, kama Marekani ndiyo iliyo na uwezo wa kujitangazia ni mji upi ambayo inataka ubalozi wake uwe, lakini ukweli wa mambo ni kwamba imekuwa ni nia ya, ya Israeli e, nchi hiyo ya Israeli kwa muda mrefu kuifanya Jerusalem kama makao yake makuu lakini kwa sababu ya mzozo ambao unafahamika wa miaka mingi ambao umekuwa ukiendelea kati ya Israeli na Wapalestina, basi imekuwa ni vigumu sana kwa nchi hiyo kufanya hivyo eh, kirasmi ki, ki, kwa hivyo utaona kwamba uh, hatua hii ya Trump imekaribishwa eh, kwa mikono miwili na utawala wa Benjamin Netanyahu, ambaye ndiye huyo waziri mkuu wa nchi hiyo. Itakumbukwa kwamba hiyo jana alitoa kauli eh, kusema kwamba rais Donald Trump ameonyesha ah, ah, ujasiri mkubwa eh, kwa hatua hiyo. Sasa basi nimkaribishe Profesa Fulbert na Mwamba, muhadhiri na mchambuzi wa maswala ya siasa, akitokea hapa tu katika jimbo linalopakana na Washington, jimbo la Maryland. Karibu Profesa Namwamba kwa undani. Asante, bmj nam nafikiri, nafikiria tuanze tu moja kwa moja kwa kuangalia uh, hatua hii sasa Pahali ambapo imefikia. Umesikia taarifa hiyo iliyoletwa hapo na Abdu Shakur Abud. Labda tuanze tu kwa wamarekani wa kawaida, hii hatua ya rais Trump inawafaidia, inawafaidia, inawafaidi kwa namna gani? Uh, hii hatua ya rais Trump inawafaidi wa Marekani kwa kuzusha akili zao. Uh, Trump ako na shida hapa nchini, uh, kesi na uchunguzi ambao unakaribia uh, u, u, familia yake kwa mambo yaliyohusika na Urusi. Basi hili jambo la uzushi, sababu sasa akili za watu zitatoka kuangalia shida zake na kwenda kuangalia ambapo hakuhusishwi e, kabisa. Na la maana ni kuwa sasa Marekani ambayo ilikuwa ndio kama mpatanishi, sasa si mpatanishi pale pale maanake ni kama imeegemea upande mmoja, na kama imeonea upande mwingine. Na tayari marais kama wanne hawakukubali kusongesha ubalozi huo, sababu walielewa, na katika uh, kuongea na serikali za nchi za Arabuni, wakaambiwa hii haitasaidia kukuza amani. Kwa hivyo wananchi hapa ha hawaelewi ya undani yanayofanyika kule nchi za nje na huyu uh, bwana Trump anaangalia wafuasi wake uh, kujaribu kuwashikilia pamoja, um, katika neno ambalo haliwahusu. Na profesa, tumeona hasa hapa Marekani, wakati rais mmoja anapoingia, mara nyingi uh, ana, anageuza baadhi ya hatua zilizochukuliwa na mtangulizi wake. Hapa mfano ni kwamba rais aliyeondoka rais uh, Barack Obama katika kauli zake alizozitoa nyingi na vilevile vile kutia saini baadhi ya mikataba rais Trump amegeuza. Sasa kuna swali inaulizwa hapa hatua hii E, na itakumbukwa kwamba kwa mfano alipotambua uh, kule Cuba kwamba Cuba itaendelea uh, kuwa na uhusiano mzuri zaidi na Marekani, basi Donald Trump alipoingia naye akapindua ama akageuza uh, azimio hilo. Uh, sasa hapa wanauliza uh, je, kama upinzani ambao ndo upinzani kwa sasa utaweza labda, iwapo wataingia uongozini, rais wa Demokrat ataweza kubadilisha haya ambayo amefanywa na Trump? Hebu tueleze kwa, kwa ustadi wako katika masuala haya. Rais wa Demokrat kama anaingia, sababu nimesema Trump hako na shida kubwa uh, yumkini ni lazima itabidi ageuze eh, hiyo sera uh, sababu uh, hali ya siasa huko Uh, Mashariki ya Kati inahusika na utoaji wa mafuta ambao unashikilia uchumi wa nchi ya Marekani, kwa hivyo wanajaribu vile wawezavyo kuweka amani pale, lakini so inaweza kusema kuwa akiingia rais wa Demokrat ataigeuza ata ataigeuza haya. Basi labda tusubiri tuone itakuaje baada ya miaka michache ya utawala wa oh, Trump. Uh, kuna uwezekano kwamba nchi zingine za magharibi uh, fulbert zitaweza kufuata nyayo za Trump. Uh, sifikiri kuna nchi nyingine za magharibi zitafuata uh, aliyofanya Trump, na nilitaka niwakumbushe wasikilizaji hivi uh, wakisema kuwa wameutambua Jerusalem kama mji mkuu, hata kusongesha ubalozi haiwezekani kwa mwaka mmoja, itachukua mwaka mmoja kufanya michoro na baada ya michoro itabidi tena kuangalia hali ya usalama. Uh, inawezekana pengine baada ya miaka mitatu, baada ya miaka mitatu mengi yatakuwa yamefanyika. Kama alivyosema Mwingereza fulani, katika siasa hata wiki moja ni ndefu, wiki moja katika siasa ni kama mwaka mmoja. Kwa hivyo ya mbele hayawezi yakajulikana wakati huu na sasa unavyojua, uh, profesa ni kwamba, tayari kama tulivyokuwa tukiripoti, kumetokea maandamano katika miji kadhaa. Baada ya haya tuseme siku tatu, kama alivyokuwa anaarifu mwenzangu hapo Abdu Shakur Abud, ni nini kitarajiwe baada ya wao kuandamana kwa siku tatu? Maanake waliitisha siku tatu katika eneo hilo. Nini kitarajiwe hasa kutoka sasa kuendelea? uh... Tutarajie eh, hali ya siasa ya hofu na mvuto, na mimi nafikiria kuwa uh, vyama ambavyo vina siasa kali vitachukua hatua ambayo haitakuwa nzuri uh, kwa nchi ya Marekani. Uh, kwa hivyo kutakuwa na maneno yataonekana kwenye habari uh, kama ni kufuatilia vile huo mvuto wa siasa utakavyoleta, na pia tutarajie kuwa kutakuwa vurugu za hapa na pale. Na tayari, uh, tayari mamlaka za Palestina zimetoa wito wa kuwepo harakati za mapambano ya intifada uh, kupinga tangazo hilo la Rais Trump na uh, Palestina, msikilizaji na mtazamaji unaotutazama kupitia Facebook, ni kwamba inataka mji mkuu wa taifa lao huru kuwa upande wa mashariki. Uh, ikiwa ni eneo lililonyakuliwa kwa mabavu na Israeli mwaka wa 1967. Itakumbukwa kulikuwa vita uh, vilivyotokea na kupelekea uh, Israeli kupanua uwepo wake katika eneo hilo uh, wakati wa vita, vita hivyo vilikuwa vya mashariki ya kati na kuliunganisha eneo la Jerusalem na Israel, hatua ambayo haijawahi uh, kutambulika uh, kimataifa. Labda uh, Profesa, tukimalizia Uh, katika sehemu hii ya kwanza taarifa ambayo tumepata hivi sasa kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Rex Tillerson, ni kwamba uh, uteuzi, ameeleza kwamba uteuzi au uamuzi huo wa Trump uh, uh, kutaka taifa hili la Marekani kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli, siyo hatua ambayo itaweza kubadilishwa na yeyote, na kwamba ni kwa nia nzuri na kwamba Marekani inanuia kuendelea hivyo na wanatumaini kwamba watapata uungwaji mkono kutoka mataifa mengine. Ulikuwa umelizungumzia hili lakini unadhani kwamba mfano mataifa ya Afrika kama vile Kenya, Uganda, Tanzania, a, a, zingine a, mataifa mengine Afrika ya Kusini, labda yatafuata nyayo na na kupeleka balozi zake katika mji wa Jerusalem? La hashwa, la hashwa. Sitarajii kuwa kuna taifa lolote la Afrika ambalo litakubali hata iwe kuwa. Wakati huu tumemwona Benjamin Netanyahu kuwa akienda Nairobi, hata sitarajii serikali ya Uhuru Kenyatta Kenya itageuza sera zake, asioni taifa lolote la Afrika na kwenda mataifa ya magharibi Uropa, pia sioni kama kuta, kuna yeyote atakafuatilia uamuzi huu, la hashwa. Ni kushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba ukiwa hapa katika jimbo la Maryland kwa tathmini hiyo kuhusu kutambuliwa kwa Jerusalem kama mji mkuu wa Israeli na serikali ya Rais Donald Trump. Msikilizaji uh, tutafikia hapo kwa sehemu ya kwanza. Bila shaka ni swala tunaloliangazia sana, na unaweza kupata mengi zaidi uh, kwa kuingia kwenye tovuti yetu ya www voaswahili.com, na vilevile vile matangazo yetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na unaweza kupata mengi zaidi pia katika matangazo yetu kwa njia ya redio uh, katika matangazo yatakayofuata. Uh, tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani na karibu kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, popote pale unapotutegea tegea. Iwapo unatutazama kupitia ukurasa wa Facebook, ah, hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Iwapo unatusikiliza kwa redio au ah, kwa njia nyingine yoyote ikiwa ni pamoja na kupitia mtandao basi tuko nawe kwa takriban dakika thelathini za matangazo. A, tunaingia katika sehemu hii kwa kuangalia hali ya amani au mchakato ambao umekuwa wa kutafuta amani katika nchi ya Burundi. Muda mfupi uliopita, msemaji wa rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, huyu atakumbukwa kwamba ndiye anayesimamia e, e, vikao ambavyo vimekuwa vikiendelea katika mji wa Arusha e, la, vya kutafuta amani. Uh, ametoa taarifa fupi kuhusu mchakato huo katika uh, nchi ya Burundi. Uh, jina lake ni Makocha Tembele, na amesema kupitia taarifa ya, uh, ya, ya kupitia ukurasa au uh, kupitia tovuti ya Twitter uh, kwamba uh, taarifa kamili itatolewa hapo kesho baada ya vikao ambavyo vimekuwa vikiendelea lakini tumeweza kupata uh, msikilizaji, tumeweza kupata nakala ya awali ya taarifa uh, itakayotolewa rasmi yapo kesho, na ili kuweza kujua mengi zaidi yaliyomo katika nakala hiyo uh, tuungane naye mwandishi wetu wa Burundi akiwa kule Bujumbura uh, uh, Haidala Hakizimana. Haidala, karibu na tueleze moja kwa moja, naona una muda unakimbia, ni nini ambacho wanaelezea katika taarifa hiyo? bmj <Aufs3> mredhi ni utakuwa kwamba mazungumzo yatakamilika kesho, leo ikiwa ni siku moja kabla ya mazungumzo hayo, na kwenye nakala hiyo ya ukurasa uh, wa ukurasa saba uh, mpatanishi wa mazungumzo hayo ameonyesha kile ambacho kuhusu, kwa kwa kwa kile ambacho wanatofautiana wanan Naam, inaonekana tunapata hitilafu za kimitambo. Nafikiri haidala, tutajaribu tukupate tena kwa laini ya simu, manake kuna hitilafu hapa za mitambo na tuwezi kuwasiliana kwa njia iliyo sahihi. Nilikuwa naeleza kwamba Rais Benjamin Mkapa yeye kwa kawaida huwa hatoi kauli nyingi, lakini huyu ambaye ni naibu wake au ukipenda msaidizi wake. Uh, jina lake Makocha Tembele ametoa taarifa uh, kwamba kutatolewa uh, taarifa rasmi baada ya kikao hicho kitakachomalizika hapo kesho uh, uh, kuhusu ni nini ambacho kimekubalianwa au ni azima maazimio yapi ambayo yamekubalianwa baada ya kikao kilichofanyika katika mji wa Arusha uh, Tanzania. Vilevile tumekuwa tukitafuta kauli ya pande zote zinazohusika lakini bado hatujafanikiwa uh, kupata kauli hizo hususan kutoka upande wa upinzani. Lakini kwa kifupi ni kwamba kumekuwa na vuta ni kuvute ya kisiasa katika nchi ya Burundi uh, kwa takriban miaka kadhaa sasa, hususan kufuatia hatua ya rais wa nchi hiyo Pierre Nkurunziza kutangaza kwamba angewania muhula wa tatu kama rais wa nchi hiyo. Itakumbukwa kwamba hilo lilizua vurugu, likazua utata mkubwa na hata ikabidi wakati mmoja kukawa na jaribio la kupindua serikali ya nchi hiyo wakati Nkurunziza akiwa ameondoka katika nchi hiyo, na baada ya hapo wakaanza kukutana katika kutafuta, kutafuta hali ya amani katika nchi hiyo, na ni vikao vimekuwa vikiendelea. Mara nyingi tumekuwa hatupati taarifa rasmi au taarifa za kina kuhusu ni nini wamezungumzia, e, wakieleza kwamba hawataki kusumbuliwa e, kwamba watatoa taarifa wakati e, mwafaka. Na hivi sasa nilikuwa naeleza kwamba tumepata nakala nakala ya awali kuhusu taarifa itakayotolewa hapo kesho, na tayari tuko tena naye Haidala Kizimana. Tumempata kwenye laini. Haidala, endelea, muda unakimbia, tupate kujua mengi yale muhimu zaidi yaliyo kwenye nakala hii. Naambia mje mridhi kwenye nakala hiyo ya ukurasa saba eh, mpatanishi amezungumzia kile ambacho wanakubaliana na kile ambacho uh, wanatofautiana wanasiasa wa Burundi ili eh, mzozo huu upate, upate jawabu bila kutumia nguvu. Na wanatofautiana sana kuhusu marekebisho ya katiba ya Burundi, ni kipengele gani ambacho kinatakiwa kurekebishwa, na wana wanatofautiana vile vile kuhusiana na kuachilia huru wafungwa wa kisiasa ambao wako gerezani tangu elfu mbili na kumi na tano na kufuta waranti za kukamatwa ambazo ziliwekewa baadhi ya wanasiasa wa Burundi ili waweze kushiriki kwenye mchakato wa uchaguzi ujao, na hawakubaliani ha ha vile vile kuhusu kuwapa kinga ya kutoshtakiwa na kuondoa silaha miongoni mwa makundi ya vijana ambayo wanazimiliki kinyume cha sheria na kitu kingine ambacho wanatofautiana wana, wana, wana ni kuhusu haki za kujieleza, namna ya kufanya maandamano, nafua mashirika ya ya, ya kiraia. Lakini eh, mbali na hizo tofauti kuna kile ambacho wanakubaliana. Wanakubaliana kwamba swala la kuheshimu mpatanishi ni wote wanadachimu wana, na vile vile kwamba makubaliano ya amani ya Arusha yaliyositisha vita vya wenyewe kwa wenyewe ni msingi wa amani na usalama hapa Burundi. Watu wa upande wa upinzani na upande wa serikali wanakubaliana hilo. Wanakubaliana vile vile kwamba mzozo uliopo ni wa kisiasa na jibu ni la kisiasa, silo la mtoto wa bondoki. Wanakubaliana kwamba mzozo huu wa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano umekuwa na athari mbaya kwenye maisha ya ki kwa jumla, na kitu kingine ambacho wanakubaliana kwamba wote wanaunga wana wana mkono kwamba uondoahasakutoajiuwanam tuombe msamaha kwa mawasiliano hayo ambayo kidogo ni hafifu. Hatukuweza kupata eh, mawasiliano safi kama ilivyo desturi yetu kati ya hapa Washington na Bujumbura, Burundi. Lakini kwa kifupi, amekuwa akieleza hapo mwandishi wetu Haidala Hakizi, maana kwamba kuna mengi ambayo yamekubalianwa na kuna mengine ambayo hawakufikia mwafaka katika mazungumzo ambayo yamekuwa yakiendelea katika mji wa Arusha nchini Tanzania. E, kukariri tu kidogo, na kwamba amekuwa pale akisimamia e, mazungumzo hayo aliyekuwa rais wa Tanzania Benjamin Mkapa. Huyo alikuwa ni mwanahabari wa zamani kule uh, uh, katika nchi ya Tanzania na tulikuwa tunaeleza pia, amekuwa wamekuwa wakitua kauli, lakini kauli ambazo uh, zimekuwa zikitolewa zimekuwa azielezi kwa kina zaidi ni nini wamekubaliana na hili ambalo litatolewa hapo kesho rasmi. Uh, bila shaka litaeleza mengi zaidi kuhusu yale yaliyokubalianwa na kwa sasa uh, ni kwamba uh, muhimu ambacho nimekipata pale kwamba mzozo huu ni wa kisiasa, pande zote mbili zinakubaliana, na wala uh, sio mzozo wa aina nyingine yoyote ile. Uh, ni yale ambayo yameendelea katika nchi ya Burundi kuhusiana na mchakato wa kutafuta amani nchini humo. Uh, kwa, kwa wakati mwingine tena nataka na nikuombe, ni ku, ni tuwie radhi kwa sababu hatukuweza kuwasiliana vilivyo na mwandishi wetu, lakini tutakupa mengi zaidi katika matangazo yetu uh, yatakayofuata ya kufikia hapo. Tunafika mwisho wa kipindi cha kwa undani kwa leo. Kipindi kimesimamiwa na Abdu Shakur Abud, kwa niaba ya wenzangu wote, ikiwa ni pamoja na Jafar Mjasiri ambaye amesimamia upande wa video na picha na vilevile, mtayarishi au ya mwelekezi hapa studio, Aida Isa. Mimi ni BMJ Muridhi, tuonane kesho, panapo majaliwa.