Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. hii ni VUE Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa ni, ni Jumaa tarehe 8 mwaka nao ni wa 2017 mwezi ukiwa ni wa Disemba. Jina langu Harizon Kamau. Asante sana Harizon Kamau. Asante wasikilizaji, naitwa Sandey Shomari, nikiwa imekesha jana tena ndani ya studio kama pishi la mchele, ijumaa hii msikilizaji. Mambo namna gani Kamau? Ni mambo mengi siku ya Ijumaa, watu wanamaliza shughuli zao, kwa hiyo sahizi wakiwa wanasafiri kwenye matatu au wanatufari kwenye daladala basi Tukutane katika VOA Express. Mambo ya koji, unajua kwa kawaida ijumani siku ya kuchangamka. Hata wewe ukiwa hapa, japokuwa kuna baridi kidogo, bado unachangamka, manake najua popote ulipo umeshinda vizuri. Wengine wameanza weekend. Weekend ya afrika inaanza mapema sana, kuanzia e, Kenya kuelekea DRC, mambo mengine ya kule Israeli na mengine mengi pia. Jicho letu yote ni katika VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Haya basi, moja kwa moja tuanzie huko nchini Kenya, kama kama walivyozungumza ni kwamba asasi za kijamii kule nchini Kenya na vijana wanasema kutoka mataifa yapatayo karibu 34 kamao barani Afrika, eh, wamekutana pale katika kuzungumzia masuala ya kutetea haki za binadamu. Kweli kabisa Sandy, na kabla uh, tujamkaribisha Kennedy Wandera mm -hmm. kuna swala ambalo ni la wale madaktari ama swala la wakinamama kupoteza maisha katika nchi ya Tanzania uh, mara tu wanapojifungua kwa hivyo mm -hmm. tatizo labda, pengine, mojawapo ya matatizo ama sababu zinazopelekea swala hilo ni lipi? Mathalan unakuta mhudumu wa afya ima, uh, kwa kukataa au kwa bahati mbaya, anashindwa kumhudumia mja mzito hadi kusababisha kifo cha huyo mja mzito au mtoto, au wote kwa pamoja wanafariki ni... Sauti ya Amerika, tueleze kuhusu mkutano ambao eh, unaendelea huko nchini Kenya, ukiwa na watu wengi wameshiriki, nchi nyingi. Tuambie zaidi kuhusu mkutano huo, yapi yamezungumzwa, yamezungumzwa? Uh, asante sana shomari na harizon uh, leo Nairobi leo na jana, mataifa zaidi ya 34 ya Afrika yamekongamana Nairobi kuweza kuangazia ma yale mazingira ya kufanyia kazi kwa asasi za kijamii na mashirika mengine ya kutetea haki za watoto na vijana, na wamezindua ripoti ambayo inapigia darubini mazingira hayo katika nchi ya nchi za Afrika ikiwemo Tanzania, Afrika Kusini, Kenya na Swaziland, na wanasema kwamba mazingira hayo bado hayaridhishi, maanake serikali zimetunga sheria ambazo kwa upande mwingine zinaonekana kukandamiza mashirika ya haki za kibinadamu. Hebu tumsikize Benedict Omilo ambaye ni mojawapo wa vijana kutoka shirika la Africa Youth Trust akizungumzia swala hili. Kenya ilikuwa inaji, inajipiga kifua kwamba ni katika Afrika Mashariki ni taifa ambalo limekuwa na sheria za vijana, miradi ya vijana, limekuwa na programu nyingi sana za, za, za, kwa, kwa vijana, lakini unaona kwamba kungali na changamoto kubwa sana. Ukingalizia yale mambo kwa undani, utakuta kwamba nchi yetu ya Kenya kuna changamoto si haba, ambapo vijana wanaendelea kukumbana nazo. Ukiangalia ule utaratibu uliowekwa wa, wa, wa, wa baraza la vijana, tunaona kwamba baraza la vijana hapa Kenya halijakuwa effective, yani halijafanya kazi ifaavyo. Hatuoni kama baraza za mabaraza ya vijana yakifanya kazi katika serikali ama yakitambulika katika serikali za kimagatuzi. Sasa, Wandera, unataka kusema kwamba vijana, kama ambavyo nimesikia, ni kwamba hawahusishwi vya kutosha katika mambo ya uongozi na labda pengine majukumu ya maendeleo katika taifa. Sasa wanashinikiza kwamba wasikilizwe namna gani? Na wanashinikiza kwamba serikali za hizi nchi ni sharti ziweze kuandaa sheria ambazo zinawapa vijana na asasi za kijamii nafasi ya kuweza kufanya kazi. Maanake wanaeleza kwamba uh, vinginevyo serikali hutunga sheria na um, bodi za mashirika ya kijamii ambayo, ambazo hukandamiza kazi zao. Na vilevile nilizungumza na Badru Juma Rajab ambaye ni uh, uh, mwakilishi wa Reality of Aid Africa katika mkutano huu akitoka uh, kule uh, Tanzania, naye alikuwa na haya kusema. Lakini kikubwa zaidi ilikuwa kuna nchi mbalimbali anakuta bado hawana ule uhuru wa vyombo vya habari, kunakuta labda serikali inaingilia ule uhuru wa vile vyombo, kunakuta yale mazingira yanakuwa sio rafiki kwa utekelezaji wa hizi kazi ambazo wametakiwa wa wafanye. Lakini ukiangalia kama nchini kwetu Tanzania, kagundua ripoti jaribu kukava vitu ambavyo unaona, tunasema kwamba tumepiga hatua kidogo, mmoja wapo ni kwamba Ukisajili, unataka kusajili asasi ya vijana watoto Tanzania, haichukui process kubwa sana, unaweza kusajili. Lakini ili mradi ukitaka kufanya kazi, lazima ufanye kazi kwenye kulingana na maeneo yako ambayo umesema utakuwa unafanyia, yani ile boundary. Bila kufuatilia hiyo kuzingatia, unakuta asasi yako inafungiwa. Na vilevile vile pia kuna Margaret mm -hmm. Mwaniki ambaye pia ni mojawapo wa wakilishi wa, wa nchi ambao wamekuja hapa katika mkutano huu kwa muungano wa, wa Reality of Aid Africa, ambalo ni, ni, ni, ni shirika ambalo linawaleta pamoja, na naye anazungumza na haya. Uh, tunaona katika nchi ya Afrika mazingira, wengi wanafanya kazi ya Uh, kuendeleza maendeleo lakini hakuna mtu anaangalia ya kwamba hasa hiyo vitu munatenda kama vikundi vya maendeleo ina um, help watu wengi huko mashinani. Hii mkutano ni ya kufafanua ya kwamba ile yote tunafanya sisi kama uh, development agencies, inakuwa na effectiveness. Asante uh, sana Kennedy Wandera, uh, ukiwa Nairobi kutoka hapa Washington. Tunakutakia wikendi njema huko Nairobi hmm. na hmm. unaendelea na VOA Express kutoka hapa jiji -Cool, kuu la Marekani, Washington DC. Kwenye studio ameungana nasi Abdu Shakur. Wenzetu hapa, Abdu Shakur, no. hebu tueleze leo, umekuwa ukifuatilia habari mbalimbali mbali, na hasa unasema kubwa kwanza ni iliyotokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hebu tueleze nini ambacho umepata, umefuatilia, umesikia e, kuhusiana yanayotokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Naam, kufuatana na mwandishi wetu Oster Malivika ambaye yuko Uganda kwa wakati huu kwa mkutano wa viongozi wa kijeshi, usalama na nini mm, kati ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba wanajeshi, kufuatana na ripoti alizopata na Umoja wa Mataifa, kuna wanajeshi kumi na wanne wa Tanzania wamewawa na wanajeshi ishirini na moja wamejeruhiwa, hiyo ikiwa ni pigo kubwa sana kwa kikosi cha Tanzania katika Umoja wa Mataifa ambao wanalinda amani kule mashariki mwa Kongo. Wanasemekana kambi yao ilishambuliwa katika mji wa Semuliki, ambapo wanajeshi waliuliwa, na hiyo inasemekana huenda ikawa ni wanajeshi wa IDF na utakumbuka kwamba katika ripoti zetu za jana ni kwamba Malivika amesema viongozi wa Uganda wa kijeshi wanataka DRC waruhusu waingie kule ndani kuwamaliza wanajeshi wa ADF. Kwa hivyo ni tatizo ambalo linaendelea, na uasi umekuwa ukiendelea sana kule mashariki mwa Kongo. Na pengine hilo sawa, tutalifuatilia kwa kina zaidi hapo baadaye kuweza kujua kwa upande wa jeshi nini ambacho kinazungumzwa mpaka hivi sasa. Tumejaribu kufuatilia, tujafanikiwa, lakini tutapata taarifa zaidi hapo baadaye, lakini mm-hmm. Kweli kabisa tumekuwa tukimtafuta Malivika, tukimpata labda kwenye taarifa mm -hmm. zingine, tutamleta lakini, swala lingine wiki inakwisha, Shakuru, uh, kuna tangazo ambalo limefanywa na rais wa Marekani wiki hii akipendekeza uh, kwamba ubalozi wa Marekani utapelekwa moja kwa moja kutoka Tel Aviv kuelekea kule Jerusalem. Sasa swala hili limeibua nini katika ulimwengu tunaoishi sasa? Kama tunajua leo ni siku ya Ijumaa, swala hili toka tangazo siku ya Jumatano limezusha hasira na kulaaniwa kutoka nchi mbalimbali na wengine wakieleza usikitifu wao. Basi kwa leo Ijumaa, pamekuwepo na maandamano katika sehemu nyingi za nchi za Kiislamu hasa, mm -hmm. kule Asia, ukiangalia Indonesia, Pakistan, Afghanistan na Indo, na Malaysia, pamekuwa na maandamano ambapo hata viongozi wa nchi hizo leo wamelaani vikali swala hili la kwamba Trump atambua kwamba Jerusalem ni mji mkuu wa Israel. Kwa hivyo huko Palestina kwenyewe kumekuwa na maandamano, kumekuwa maandamano ya hasira ya siku tatu Wapalestina mm -hmm. wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa Israel katika eneo la Jerusalem yenyewe, kwamba usisahau Jerusalem ya mashariki ni sehemu ambapo kuna asilimia 40 ya wapalestina wanaoishi kule, kwa hivyo pamekuwa na maandamano. Mbali na hayo, ndani ya Israel kwenyewe mm -hmm. kuna waziri mmoja ambaye hii leo akizungumza na waandishi wa habari ameeleza kwamba tangazo la Donald Trump linawacha wazi mm -hmm nafasi ya kwamba sehemu ya mashariki ya Jerusalem ni mji mkuu wa Palestina, kwa sababu namna alivyosema, wanasema kwamba hakusema kwamba Jerusalem ni anatambua Jerusalem kama Jerusalem yote. Kwa hivyo kuna nafasi, lakini hilo ni swala ambalo litabidi kujadiliwa. Viongozi wa Palestina wanakataa kabisa swala hilo, na waziri mkuu wa mm -hmm. Israel anasema, Benjamin Netanyahu anazungumza na viongozi wa nchi nyingine kufata kufuata msimamo wa Trump, kwa hivyo ni swala ambalo linaendelea mm. na kuzusha hasira na hamaki sehemu nyingi za Kiislamu na nchi nyingi za dunia. Tunakushukuru sana Abdu Shakur Abud kwa kufuatilia taarifa hiyo. Msikilizaji, basi hivi sasa tuelekee katika habari za dunia. Na katika habari za dunia, polisi wa Israel walivyotoa mabomu ya machozi kwa waandamanaji huko Bethlehem hii leo Ijumaa, wakati maandamano ya siku ya hasira yaliyotangazwa na Wapalestina yanayoendelea kwa siku ya tatu sasa. Polisi wa Israel wameomba kuongezewa askari wa ziada huko Jerusalem kufuatia tangazo la rais wa Marekani Donald Trump kutambua kwamba Jerusalem ndiyo mji mkuu wa Israel, na mipango ya Marekani kuhamisha ubalozi wake huko katika miaka ya nyuma. Israel imeweka marufuku ya umri katika uwanja wa eneo takatifu la Temple Mount ambao siku zote ghasia hutokea wakati wa mivutano. Msemaji wa polisi Israel Miki Rosenfeld amesema hawajaona ishara kwamba kutakuwa na ghasia kwenye uwanja huo, hivyo hakuna marufuku ya umri. Viongozi wa Uingereza na Umoja wa Ulaya wametangaza mafanikio mapema leo katika masharti namna Uingereza itakavyoweza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Rais wa kamisheni ya Ulaya Jean-Claude Juncker amesema wakati wa mkutano wa waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba mazungumzo kuhusu kujiondoa kwa Uingereza, yani Brexit, sasa yatasonga mbele na kujadili juu ya masuala ya biashara, kwa sababu kumepatikana maendeleo ya kutosha kwenye awamu ya kwanza kuhusiana na masuala ya kujitenga. Maafisa katika jimbo la Yei River huko Sudani Kusini wanawalaumu wapiganaji wanaounga mkono kiongozi wa upinzani Riek Machar kwa kumuua mbunge wa Sudani Kusini Jacob Kyansuk mjini Mijale ya Uganda, lakini msemaji wa waasi hao anakanusha madai hayo. Kyansuk aliwawa wakati akikutana wa wakimbizi wa Sudani Kusini ambao walivuka mpaka kukimbia mapigano katika eneo la Kajokeji Julai mwaka 2016 mwezi uliopita. Wabunge wa majimbo ya Kajokeji, Liwolo, Nyepo na Kangapo walikwenda kaskazini mwa Uganda kuzungumza na wakimbizi juu ya kuanzisha juhudi ya hatua ya chini kabisa ya amani. Wakati wenzake waliporudi Yei, Kuyansuk alibaki Mijale. Uchaguzi mdogo katika jimbo la Alabama hapa Marekani unapelekea nchi nzima kuzungumza kutokana na kadhia inayomkumba mgombea wa chama cha Republican Roy Moore, kuhusiana na kunaswa na kuwa nyanyasa au wasichana kingono, madai ambayo alitolewa miaka 30 iliyopita. Wademokrats na wakosoaji wake wanamtaka ajiondoe, lakini chama cha Republican ambacho awali kilimsusia sasa kinamuunga mkono baada ya rais Donald Trump kujitokeza na kutangaza waziwazi kwamba anamuunga mkono. Unaendelea kusikiliza VOA a Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC na washukuru wengi na waona wanaendelea kututazama mmoja, Kenedi Wandera, Christian Irenge, nyinyi mnasema kwamba mnatutazama, endelea pia kushare. Na namwona Elisoda, Riki Ahmed Muhamad, Elias Philip na Binti Spark, Balozi, miongoni mwa wengine wengi ndani ya Facebook. Endeleeni kutazama VOA Express kutoka hapa jiji kuu Marekani, tunawashukuru sana. Lakini sasa tuangalie G... Kamao, maswala ya jicho kwamba kwenye Jicho leo wanazungumzia mambo ya matatizo wanayopata eh, wakina mama. Unafahamu kuna changamoto nyingi kamao, hasa kwenye masuala ya kujifungua. Wengine wanajua wanapata kujifungua, wanafikiri ni kitu rahisi tu, nakabla na baada kuna matatizo mengi, kuna changamoto mm -hmm, nyingi o no. Na sasa Lucy Patrick ameweza kuzungumza, fikiri ni mtaalamu no, ambaye anauelewa, ambaye anajaribu kutoa sababu ni kwa nini kunakuwa na vifo ambavyo vinatokea kabla kutokana na baada ama kutokana na ujauzito hasa katika nchi ya Tanzania. Hebu tusikie jicho likimulika swala hilo. Sababu ya kwanza muhimu kabisa ni sababu ya kijamii. Utamaduni wa jamii ya kitanzania unachangia vifo hivi kwa kiasi kikubwa sana, ikiwemo utoaji wa mimba e, mimba za utotoni, kujifungulia nyumbani, kutohudhuria kliniki, kuchelewa kwenda hospitali. Wakati uchungu ukifika, mtu unakuta haendi hospitali, na wakati mwingine hata kuto kujiandaa, familia inakuwa haijajiandaa vya kutosha. Lakini kuna kundi jingine ambalo tunaweza kuliita kwamba ni uzembe wa wahusika ni kwamba uzembe huu umekuwa ni kama tabia kama kamtindo fulani kana kuwepo kwenye watu mbalimbali mbali. Unaweza kukuta mtu amezembea tu kwa sababu fulani, ana mazoea labda ya kuchati, ana mazoea ya kutowasikiliza wagonjwa, ana mazoea ya kujisahau, hajawajibika katika majukumu yake, na swala hili la uzembe linaenda sanjari na maadili ya watumishi wetu wa afya katika vituo vya, vya kutolea huduma ya mama na mtoto. Mathalan, unakuta mhudumu wa afya ima, uh, kwa kukataa au kwa bahati mbaya anashindwa kumhudumia mja mzito hadi kusababisha kifo cha huyo mja mzito au mtoto au wote kwa pamoja wanafariki. Ni katika mkururu wa vijiji, unakuta vituo vya afya au hospitali hazina huduma bora kwa ajili ya kumhudumia mama na mtoto e, kwa maana ya kwamba hazina vifaa vya kutosha au hazina miundombinu miundo msingi ya kumsaidia kumwezesha mama mja mzito kujifungua salama. Kwa hiyo hizo ni sababu ambazo pia zinachangia uwekezaji umekuwa duni sana. Mazingira yenyewe ya, ya, vijijini ambako ndo kuna idadi kubwa zaidi ya watu unakuta bado maandalizi yako ya, ya chini, kienda hospitali na kwenyewe hakuna uwezo wa kumfanyia operesheni pale. Nini sasa kifanyike? Uwekezaji ni jambo la muhimu sana na linahitajika kufanyiwa kazi, kuwekewa mkazo, kubebewa kidedea na serikali ya Tanzania, ili kuhakikisha basi vifo hivi vya kinamama wajauzito vinapungua zaidi, lakini kubwa la muhimu zaidi tunasema kwamba mabadiliko yanaanza na mtu mwenyewe e. Kama hutaanza mabadiliko, hakutatokea mabadiliko. Kwa hivyo e, tunaweza kupunguza vifo hivi vya akina mama wajawazito na watoto kwa kuwajibika sisi wenyewe kama wananchi, pasipo kusubiri serikali. Tutatupia mzigo serikali, na serikali na mambo mengi ya kufanya. Kwa hivyo sisi wananchi wenyewe ambao ndio tunazaana, tunapaswa kwanza kuchukua wajibu wa kuhakikisha Kabla sijazaa, kabla sijampa mtu ujauzito au kabla sijapata ujauzito, nimezingatia mambo muhimu yatakayoniwezesha nijifungue salama. Naangalia kituo gani nitaenda kujifungulia, kina huduma gani, kina vifaa, kina miundombinu, kina wahudumu wenye maadili. Tutapunguza vifo hivi. Sande, umesikia kwamba tatizo la simu limeingia hadi mahospitalini? Umesikia kwamba kuna baadhi ya wafanyakazi katika vituo vya afya wana mazoea ya kuchati? mm-hmm. wanachati wakati mama anajifungua pale na kidogo kidogo wanajisahau, akiwa wa katika hali ya kuchati, labda inakuwa pale messages zimekuwa moto sana, mama anapata matatizo. Mitandao, <laughs> <Wow, laughs> hii sijui kama itakuwa hospitalini, labda mitandao nafikiri inaleta tabu sana, ama waondoe wifi kwenye hospitali, labda inabidi kufanya labda... labda... kitu, tatizo kubwa sana, tatizo kubwa. Tatizo kubwa. Tatizo kubwa. Lakini kwa kweli ni jambo ambalo linakera kwezi kuona kwamba kina mama wanapoteza maisha labda kwa masuala ambayo yangezuilika, hmm. Lakini wakati umefika, kama unavyosema, bila ngoma haifanyi nini? Sio, haikwendi, haikwendi. Lazima tusukume na ngoma. Uh, ngoma leo ni nzito. kuna ha, ngoma moja imetengenezwa kwa ubongo, inaitwa wasikudanganye nani, sasa kabuna na mwanamuziki binti mmoja inachipukia kwelikweli. Kama ukiona vitu vyake sio vya kawaida, anaitwa nani, Nandi. Basi vitu vya Nandi vyanguke pata vitu vya Nandi, usikudanganye, ngoma hiyo mimi ati sina lolote, laba wakwambie sina ujanja juuya wasikudanganye. Watakupa utaka chochochote, wataitoa wapi? furaha ana wabaya, hawatoki mbali. Jirani yako wendo, anapenda usile, hawatokubali kuna bendera penzi lako ina pepe, hawatokujali Unasikia vitu hivyo? Sio tu vitu, nasikia hiyo sauti yenyewe inakwenda sa mpaka juu kabisa, nakwambia, na kabisa tena nimeshaipenda ile video. Unajua, farasi nayo si kitu cha kuonekana kila siku, mengi tunazoea video ambazo tunaona magari ya kisasa, lakini farasi inatisha kweli, na kiwa ile ni mambo ndani ya vitisha VOA Express, jiji kuu ya Marekani Washington DC. Aha, uh -huh. Sasa unaambiwa tunaenda wapi? Kwa Kiliberty wa Adede Anam. Na mambo mazito anakuambia huko Mombasa, Wikendi hii kuna vitu vingi vinaendelea, michezo mbalimbali mbali, mambo mengi anatueleza Liberty Adede pale aya. Liberty Adede, karibu sana, kazi kwako. Asante sana Harison na, na, na kijana hapo <laughs> <laughs> Ijumaa mambo nimeifanya ina nakuwa inachangamka zaidi Mombasa ni kujiachia. Hamna msanii mkubwa ambaye atakuwa anafanya mambo katika eneo hili ha, lakini ma DJ na ma MC kutoka hapa eneo hili watakuwa na, wanaangusha burudani katika kumbi mbalimbali unajua mbali. Ndio shamra shamra hivi tukielekea Krismasi na mwaka mpya, mambo yanakuwa ni mazuri, lakini kwa wali, wajibu wajibu, wajibu, wale wajiri walioko mjini Nairobi wamekitika baada ya msanii msanii mgudi <coughs> inaonekana kuna, kuna, kuna matatizo ya sauti hapa Liberty ya Dede. Eh, Liberty ya Dede, kumradhi, inaonekana hapa kidogo sauti ya simu yako haipatikani vizuri. E, wasikilizaji mtuwie radhi hapa kutokana na swala hilo. Eh, lakini pengine tutajaribu zaidi tutakaopata sauti, tutarudi kwako tena hapo baadae. Eh, lakini kwa sasa, hebu Kamau niambie, kuna mambo mengi ambayo tumefanya hapa ndani ya studio, kuna vitu tumevyangalia, kuna maswali tumeangalia wasikilizaji mm -hmm. wetu mm -hmm. hebu niambie nini ambacho kinaonekana kinaonekanakidogo kidogo, kabla ya kumkaribisha mkamiti kibayasi kwa yavumayo mitandaoni, kuna Ndiyo. swali ambalo tuliuliza jana, tukauliza je, ni sawa kwa mhula wa rais nchini Uganda kuongezwa hadi miaka haya? Tuangalie wanasemaje. mm -hmm. Naanza naye na Godfrey Lusewa anasema ee, ni sawa kabisa, kwani hakuna kiongozi ambaye ni mganga anaweza kulinda na kuimarisha umoja wa Waganda, bali viongozi wote wanaotaka kuchukua madaraka, hasa nchi nyingi za Afrika, ni wa roho tu na wadaraka na wapo kwa ajili ya maslahi yao binafsi. Naona aluta Tobias anasema basi, kama wananchi wameliafiki hilo, ni sawa, nchi ni yao na wanaamua wanavyotaka. Minaye Rahimu Ajage hapa anasema aongoze katika miaka hamsini, mawazo ya viongozi wa Kiafrika uchoa madaraka wapo tayari e, hata halaiki ya watu waweze kupoteza maisha. A, Kanda Samuel akiwa Dar es Salaam anasema ni nani anaongoza? Kama wananchi sawa, kama Mseveni si sawa na hatendi haki kwa Uganda, basi hataki kuendelea zaidi kuongoza. Aj Papa anasema bana, hao ndio kina Mugabe tunayowataka wanajiongezea muda He, wanafanya mambo wanavyotaka, kumbe ni mafisi. Mugabe sasa hivi yuko kimya, kwa hiyo bora <laughs> <laughs> tayari. Erasto Richard anasema ni sawa tu, kwani sisi waafrika bado hatujitambui, ila ingekuwa kwenye nchi za wenzetu sio sawa hata kidogo. Haya, huyu naye Vedasto mkazi wa Nzega Tabura anasema bwana, hapana Hili si jambo zuri hata kidogo, hataki haya yaonekane. Mambo ni mengi, na ya ah, ya basi ni mengi sana, lakini wakati huo tumkaribishe mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Mkamiti Kibayasi, karibu kwenye VOA Express. Naona kwamba uh, mambo umejiandaa nayo kabisa kama basi uh, na wewe msikilizaji na mtazamaji wa VOA Express, hivi sasa mambo yanayotamba katika mitandao ya kijamii, ikiwa ni pamoja na Facebook, Twitter na Instagram, ni swala lile la kule nchini Kenya. mm -hmm. kama mnavyofahamu basi muungano wa upinzani NASA wao walisema kwamba watamwapisha rais wanaomtambua wao ambaye ni kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga, mm hiyo -hmm. Desemba 12 mwaka huu, lakini kauli ambayo ilikuwa ikipingwa iki, iki ama ikielezwa iki kwamba si jambo sahihi, kutoka baadhi ya mataifa kadhaa ya kigeni ikiwemo Marekani. Hali kadhalika serikali ya uh, Jubilii yenyewe pia ilisema si jambo mwafaka kufanya mm -hmm hivyo, lakini uh, NASA bado wanasisitiza kwamba mpango wao wa kumwapisha mm -hmm. Raila Odinga hiyo Disemba kumi na mbili -hmm. utaendelea kama ilivyo, licha ya kuwepo na matamshi kutoka sehemu mbalimbali mbali ndani mm -hmm. na nje. Lakini ataapishwa wapi ni swala ambalo bado halijaelezwa. Basi katika kuzungumzia hili, ninaye huyu uh, yeye anajiita Odhiambo oh, wa Machaku. Yeye anasema kwamba kwa kweli suala la kuapishwa mtu mimi bado sijalitilia maanani, pengine haya ni mambo tu ya kisiasa, tusubiri Desemba kumi na mbili ifike mm -hmm. Moni John yeye anasema kwamba ah, lakini Odinga, kwa nini usiache kama hayo yameisha? Angalia mustakabali mwingine wa maendeleo na kwa upande mwingine yeye Ngoti anasema kwamba Kenya imekomaa kisiasa. Haya ndiyo mambo tunayoyataka kuyaangalia katika ulimwengu wa siasa. Naye huyu uh, John anasema jamani, simkubali yaishe, kwani rais alishaapishwa wa jamhuri ya Kenya mm -hmm. mwishoni mwa mwezi Novemba. Na tukiachana na siasa hizi za Kenya ambazo mm -hmm. zinazungumziwa, hali kadhalika kuna swala ambalo linajadiliwa kwenye mitandao ya kijamii, ni swala lililotokea huko nchini Tanzania ambapo mm -hmm. sakata la mwanamke aliyemvisha pete ya uchumba mwanamke mwenzie. mm -hmm. Haijajulikana kama ni shoga au vipi, lakini mwanamke amemvisha pete mwanamke mwenzie, na hivi ninavyozungumza basi, uh, baada ya kuvishana pete hizo basi watu hao wamekamatwa na kuwekwa mbaroni kisa na sababu kisa na sababu, ni kwamba wamevishana pete wanawake kwa wanawake. mm -hmm. ni suala ambalo linakiuka sheria na katiba mm -hmm. ya Jamhuri ya uh, Muungano wa Tanzania. Kwenye mtandao wa kijamii kuna maoni kutoka kwa watu mbalimbali. Paskali Mbugani yeye anasema jamani, ah, tunakoelekea huku si mwelekeo sahihi. Haya mambo hayakuwepo zamani. Yeye anet anasema kwamba huu ndio mambo yanavyokuwa katika kizazi kipya, lakini tunaweleza nini watoto wetu? Kwa upande mwingine, yeye Godfrey Kasoke anasema kwamba sioni sababu ya watu kuwekwa mbaroni, wangeachiwa tu waendelee na maisha yao. Basi ni mambo hayo kadha wa kadha ambayo yametanda katika mitandao ya kijamii. Narudi kwako Harison Kamau na Sande Shomari, asante sana. Naona kwamba wengine kumiti. wengi wanasema kwamba tuko moja. Lakini kuna huyu Peace Bin Kapembo anasema sasa wimbo moja tu ndio mnaweka, basi kidogo utuye radhi. Kidogo kidogo inaonekana kwamba katika upande wa, wa, wa, wa picha kumekuwa na hitilafu kidogo, kwa hivyo tunakupata tu vizuri na tunaendelea kushukuru kwamba mnasikiliza VOA Express. Asante sana kwa kuweza kumalizia tu kama wako. Baada ya kumaliza hapa, Diamond Platnumz anatamba kwenye Instagram akiwa ameweka picha yake na Rick Ross, anasema Diamond featuring Rick Ross na yake wimbo unaitwa waka mambo mengine. Hayo basi, asanti sana kutoka hapa Washington. Jina langu Harizon Kamau na mimi naitwa Shomali Sunday Shomari natokea ni wote, ijumaa njema.