Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza, ninayekukaribisha kukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumaa tarehe 8 mwaka na 2017, ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 FM Kisumu, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na vile vile masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk, tutazungumzia juu ya hatua zilizofikiwa na mataifa ya Afrika kulinda uchafuzi wa mazingira. Lakini baadhi ya wa washiriki waliohudhuria mkutano wa mazingira uliofanyika Kenya hivi majuzi, wanasemaje? tumepata fursa ya kuonyesha bidhaa ambazo tunafanya ili kusaidia mambo ya pollution. Kwa sababu tunajua kwamba mazingira ikiadhiriwa kwa mambo ya pollution, inaadhiri afya ya binadamu afya ya mimea hata wanyama na katika habari nyingine ni kwamba watanzania wawili wamefungwa miaka 25 jela kila mmoja, kwa kupatikana kwenye biashara ya mayai ya mbuni. Basi msikilizaji, kwa taarifa hizo na nyingine, ungana na VOA Swahili ndani ya dakika 60 za matangazo haya yanayoanza hivi sasa, ambapo sehemu ya kwanza, dakika 30 za kwanza za matangazo haya yatakuwa yakisikika kwa njia yote ya redio, hali kadhalika kwa njia ya mtandao wa voaswahili.com, na sehemu ya pili, dakika 30 zijazo zitakuwa zikisikika kwa njia ya mtandao pekee pekeeo, yani voaswahili.com. Ungana nasi mpaka pale tutakapo kuaga, lakini kwanza Harrison Kamau anakusomea habari za dunia. Takriban wanajeshi 14 wa Tanzania katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kulinda amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaripotiwa kuuawa hivi leo kutokana na shambulizi lililofanywa kwenye kambi yao huko Senuliki karibu na mji wa Beni, Kivu Kaskazini. Kulingana na ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Kongo, MONUSCO, zaidi ya wanajeshi ishirini wamejeruhiwa wakati wa, wa shambulizi hilo linalodhaniwa kufanywa na waasi wa kundi la ADF. Inaripotiwa hivi leo kwamba idadi kubwa ya wanajeshi wa Tanzania kuuliwa huko Kongo walipopelekwa kuungana na kikosi maalum kujaribu kuwaondoa makundi ya waasi katika eneo hilo. Raia mmoja wa Palestina ameuawa mapema leo na wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza wakati wa maandamano ya kueleza hasira za Wapalestina baada ya Marekani kutangaza kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Wizara ya afya ya Israel imethibitisha kuwa Muhamed Al Masri mwenye umri wa miaka thelathini ameuawa kwenye mpaka wa Israel na Gaza. Jeshi la Israel limesema kuwa limepiga watu wawili risasi kwenye eneo la Khan Yunis lililoko kusini mwa Gaza kwa tuhuma kwamba walikuwa wakiongoza maandamano hayo. Mbali na huko maeneo ya Palestina, maandamano yamefanyika katika nchi kadhaa za Kiislamu hivi leo kueleza hasira zao na uamuzi wa Rais Trump aliyoutoa siku ya Jumatano na kusema anaruhusu kuhamishwa kwa ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Jerusalem. Mapema leo Somalia na Jibuti zimetaka Rais Trump kutafakari upya uamuzi wake wa, na wizara ya mambo ya nchi za nje ya Somalia imeeleza kwamba huo ni uamuzi wa hatari na kuyataka mataifa ya Kiarabu na Kiislamu kuongeza juhudi zao za kutafuta suluhisho kwa swala la Palestina. Maafisa kutoka jimbo la Yei River Sudan Kusini wanalaumu wapiganaji wanaunga mkono kiongozi wa upinzani Riek Machar kutokana na kifo cha mbunge wa Sudan Kusini Jacob Kuyansuk mjini Mijale, Uganda, lakini msemaji wa waasi hao anakanusha madai hayo. Kuyansuk aliuawa wakati akikutana na wakimbizi wa Sudan Kusini ambao walivuka mpaka kukimbia mapigano katika eneo la Kojakeji Julai mwaka wa 2016. Mwezi uliopita wabunge wa majimbo ya Kajokeji, Liwolo, Nyepo na Kangapo walielekea kaskazini mwa Uganda kushauriana na wakimbizi kuhusu kuanzisha juhudi za amani. Wakati wenzake waliporudi Yei, Kwinyansuk alibaki Mijale. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani ya Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Wazima moto leo wanaendelea kupambana na moto mkubwa kwenye uliochochewa zaidi na upepo huko kusini mwa California, ukiwemo moto mpya kabisa uliotokea kaskazini mwa mji wa San Diego jana usiku. Maafisa wamesema kuwa katika kipindi cha siku tano zilizopita, moto huu umeharibu takriban nyumba 500 pamoja na kufurusha makwao takriban watu 1190 na kuteketeza zaidi ya hekta elfu hamsini za mashamba zaidi ya wa wazima moto 57 wakitumia helikopta kunyunyizia kemikali ya kuzima moto wamekuwa wakikabiliana na moto wa mwituni kwenye maeneo matano pamoja na mioto mingine mitano midogo iliyozuka kuanzia Jumatatu. Moto huo unachochewa na upepo mkali unaoenea kwenye ufukwa wa Pacific kuanzia Los Angeles hadi Santa Barbara, zaidi ya kilomita 170 kuelekea kaskazini. Moto ulio mkubwa zaidi ni ule uliopewa jina Thomas ulioko takriban kilomita 90 kaskazini magharibi mwa mji wa Los Angeles. Viongozi wa Uingereza na Umoja wa Ulaya leo ametangaza mafanikio kuhusu masharti ya Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Rais wa Kamisheni ya Ulaya Jean Claude Juncker amesema wakati wa mkutano na waandishi wa habari akiwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May kwamba mazungumzo kuhusu kujiondoa kwa Uingereza yaani Brexit sasa yatasonga mbele na kujadili kuhusu masuala ya kibiashara, kwa sababu kumepatikana maendeleo ya kutosha kwenye awamu ya kwanza kuhusiana na maswala ya kujitenga. Kwenye mkutano wao utakaofanyika Brussels baadaye wiki hii, viongozi wa Ulaya pamoja na umoja viongozi wa umoja wa Ulaya wanatarajiwa kuunga mkono mpango huo. Kulingana na mahitaji ya kifedha ya Uingereza, hali ya mipaka ya Ireland na haki za raia wanaoathirika na kuondoka kwa Uingereza kutoka umoja huo yatapewa kipaumbele. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wachambuzi wa kisiasa wanasema kuwa masuala yanahusiana na Korea Kaskazini pamoja na mivutano iliyoko kwenye peninsula ya Korea yatapewa kipaumbele wakati wa ziara ya rais wa Korea kusini Moon Jae-in nchini China wiki ijayo. Hivi karibuni Pyongyang ilifanya jaribio la kombora linaloaminika kuwa kubwa zaidi la masafa marefu ambalo wataalam wanasema lina uwezo wa kufika kwenye ufukwe wa mashariki wa Marekani. Tishio la uwezekano wa kutokea shambulizi la nyuklia kutoka Korea Kaskazini umezusha wasiwasi Korea kusini mwenyeji wa michezo ya msimu wa baridi ya Olimpiki na Umoja wa Mataifa unajadili juu ya vikwazo vipya dhidi ya Korea Kaskazini. Mkutano kati ya viongozi hao wawili unaonekana kuwa nafasi ya kuimarisha uhusiano kati ya China na Korea Kusini. Wanaume wawili wa Tanzania leo wamehukumiwa na mahakama kifungo cha miaka ishirini na mitano baada ya kupatikana na mayai kumi na sita ya mbuni. Biashara ya, ya mayai ya mbuni yanayotumika kutengeneza dawa za kienyeji au vivutio vya watalii ni kinyume cha sheria nchini Tanzania, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Judge Ismail Ngaila amewahukumu Matiko Marwa mwenye umri wa miaka thelathini na miwili na Julius Marwa mwenye umri wa miaka 42 kifungo cha miaka 25 kila mmoja, kulingana na vyanzo vya mahakama ya wilaya Serengeti. Wakati wa kukamatwa kwao Desemba mwaka wa elfu mbili kumi na sita wawili hao walisema kuwa walipanga kuuza mayai hao katika taifa jirani la Kenya, ambapo inasemekana yangetumika kutengeneza dawa ya kuponya UKIMWI. Uchaguzi mdogo kwenye jimbo la Alabama hapa Marekani umepelekea nchi nzima kuzungumza. Wagombea mrepublican Roy Moore na democrat Doug Jones wamegombea kiti cha baraza la Senate ambacho kinapelekea mabadiliko makubwa kwa taifa. Atakayeshinda sio tu kuwa atakwenda Washington bungeni, lakini anaweza kupelekea mabadiliko katika baraza la Senet. Akishinda Mrepublican, maana yake ni kwamba Warepublican watakuwa na nguvu zaidi bungeni, lakini akishinda Mdemokrat, Wademokrat kwa upande wao watakuwa wameongeza nguvu na kupelekea changamoto kubwa zaidi kwa utawala wa Rais Donald Trump. Na Rais Donald Trump anatarajia wabunge kutekeleza mpango wake wa kodi katika wiki zijazo katika hatua ya kufanikisha ajenda yake kubwa ya kwanza tangu kuchukua madaraka. Lakini licha ya Trump kukaribia kufanikisha mabadiliko ya mfumo wa kodi, bado suala la uchunguzi wa Russia linaendelea kuwa ni wingu linaloibua lina utawala wake na kwa kiasi kikubwa kuleta wasiwasi wasi. Na msikilizaji, ninakukaribisha rasmi katika kipindi cha Live Talk ambacho kinaanza hivi sasa. Kama nilivyokueleza hapo awali, ni kwamba tutazungumzia juu ya hatua zilizofikiwa na mataifa ya bara la Afrika katika kulinda uchafuzi wa mazingira. Washiriki niliokuwa nao mpaka hivi sasa tunavyoanza ni Colette Ruhamia. Yeye ni mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira huko nchini Rwanda. Hali kadhalika tunaye mwandishi wetu wa habari kutoka mjini Nairobi, Kenya, Kenneth Wandera. Vile vile tunaendelea kuwatafuta washiriki wengine wanaohusiana na suala la mazingira pamoja na wanaharakati wa masuala ya mazingira. Endelea kuwa nasi basi, tunakusii uendelee kusikiliza matangazo haya hapa studio, kukuendeshea kipindi hiki siku ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Horizon Kamau. Naam basi, uh, moja kwa moja kama tunavyofahamu, hapa majuzi kati, zaidi ya mataifa 193 yakiwa na wajumbe zaidi ya 4000 kutoka mataifa mbalimbali mbali duniani yalishiriki katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliofanyika huko Gigiri, jijini Nairobi, Kenya, kwa siku tatu. Mkutano huo ulifunguliwa na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ukiwa na lengo la kutafuta suluhu za kuweza kuangamiza uchafuzi wa mazingira na vile vile kuweka mkakati thabiti wa kuhakikisha na kuwa mazingira yanadumishwa na kunakuwa na uchumi wa kijani au green economy. Moja kwa moja basi tuanze na wewe Kenneth Wandera. Ni maazimio gani ambayo Kenya ilianza kuyaweka katika mkutano huu ili kuhakikisha kwamba uh, wana, wa, wa, wanafikia lengo ambalo wanataka kulifikia kama mataifa mengine ya bara la Afrika katika, katika kutokomeza uchafuzi wa mazingira. Um, asante. Uh, kwa kweli Kenya, Nairobi ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira kwa siku tatu, na alivyoeleza Rais right, Kenyatta, huu ulikuwa ni wakati mpya sana kwa mataifa ya Jumuiya Afrika Mashariki kuweza kuangazia msimamo wa kuendeleza uh, uchumi wa kijani jinsi ulivyoeleza na katika mkutano huu ambao ulihudhuriwa na zaidi ya wawakilishi kutoka mataifa ya mia moja tisini na tatu ambao ni, aa, ni, ni wajumbe takriban elfu nne. Rais Kenyatta na viongozi waliokuwepo, rais wa shirikimuungano wa taifa la Guyana pamoja na Trinidad na Tobago waliendeleza mazungumzo, na mojawapo wa maswala ambayo yalipewa kipaumbele ni kuangamiza Uh, kue, kuongeza juhudi ku-, ku, ku uh, kutema ongezeko la uchafuzi wa mazingira. Mojawapo wa masuala hayo ni kwamba zile plastiki ndogo ndogo ziweze kuondolewa uh, kabisa, manake ni athari, zina athari kubwa kwa mazingira na zina athari kubwa kwa binadamu na kwa uchumi kwa ujumla na pia nieleze kwamba Kenya ili mwaka huu imekuwa nchi mojawapo wa, jumu, katika jumuiya ya Afrika Mashariki kudhibiti au kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki na hivyo basi Kenyatta akieleza kwamba hii nafasi nzuri ya kuweza kuhakikisha kwamba mataifa mengine na serikali nyingine kote ulimwenguni zinaweka mikakati na kuweka mikono pamoja kuhakikisha kwamba vichafuzi hivi vya mazingira havienezwi, na ili pawepo na wananchi waweze kuhimizwa kwamba vichafuzi vya mazingira hivi vina athari kubwa kwa afya yao. Kwa hivyo mmoja wapo wa uh, maazimio yaliyoafikiwa ni kwamba pawepo na mkakati thabiti wa kuhakikisha kwamba wananchi wa serikali hizi zilizowakilishwa katika mkutano huu wa siku tatu hapa Gigiri wanaeleza umuhimu wa kuweza kulinda mazingira na kuhusishwa kikamilifu katika harakati za kuhakikisha kwamba uh, uh, wananchi wote wanatema uchafuzi wa mazingira. Na pia nieleze kwamba uh, kuna taifa moja la Costa Rica ambalo lilieleza lilichukua Uh, nafasi hiyo kuweza kueleza kwamba ifikapo Januari mwaka ujao pia litakuwa lipiga mm -hmm. marufuku ma, ma uchafuzi mifuko hii ya plastiki. Naam, asanti sana Wandera, usiondoke. Tutarudi kwako kwa ili tuangalie pia kwa kina masuala tofauti tofauti yaliyojadiliwa katika kongamano la Nairobi la Umoja wa Mataifa kuhusiana na mazingira. Lakini kwanza tumkaribishe mgeni wetu mwingine Koleta Ruhamia kutoka uh, kule Rwanda. Karibu sana kwenye live talk. Hebu tuelezee, Rwanda imekuwaje kwamba Rwanda ni mmojawapo wa mataifa ambayo yamepiga hatua kubwa zaidi katika uh, usafishaji wa mazingira na matumizi ya bidhaa ambazo ni rafiki wa mazingira. Hebu tueleze mambo ya Rwanda yalivyo. Asante sana uh, Rwanda hatua tuliyopiga kwa kweli imeanzia mbali, imeanzia mbali. Uh, nimesikia mwenzangu anaelezea mambo ya ku kupiga marufuku utumizi wa karatasi za plastiki mm -hmm. sisi tulianza tangu elfu mbili na nne uh, mpaka tukawa na loo kwenye elfu mbili na nane kwa hiyo tunaendelea ku enforce na tunashukuru kwama nchi zingine nafikiri kenya nayo recently ime- imekataza matumizi ya plastiki Mm -hmm. Lakini sio matumizi ya plastiki tu, tumeendelea tu, tu ku, kusensitize watu kuwafundisha wananchi uh, umuhimu wa kutunza mazingira. Hata hivi tunavyo hivi hivi tunavyoongea tumeconclude, tulikuwa na wiki nzima wakati wengine wako Nairobi na sisi tulikuwa represented, kulikuwa na watu kule, lakini tuliobaki tulikuwa na wiki nzima ya ya sensitization, ya kufundisha watu tuliita ni Green Growth Week. Rwanda Green Growth Week. Kwa hiyo tulishirikiana na wenzetu taasisi mbalimbali, uh, development partners mbalimbali tukaiandaa, tulikuwa na vitu uh, na vitu tofauti kila siku, na leo tumekonkludi kwa tumekuwa na na, na kutembea kwa miguu sehemu kubwa, ili tusisitize watu wajue umuhimu wa kutunza mazingira uh, ili tuweze kufikia ule uchumi wa kijani. Haya, tutarudi kwako kwa koleta, tueleze vizuri mambo mnavyoendeleza baada ya kuondoa plastiki na pia hatua zingine ambazo nchi ya Rwanda imepiga na zinazofaa kuigwa na mataifa mengine. Lakini kwanza turudi kwake Kennedy Wandera. Wandera, najua kwamba mkubwa wa Umoja wa Mataifa kwenye kuhusiana na masuala ya mazingira Eric Solem alisema kwamba mataifa yote kwa, kwa mara ya kwanza yame, yameonekana kushirikiana, mataifa zaidi ya mia moja tisaini, kwamba yote yamekubaliana kwamba mazingira na uchafuzi wa mazingira umezidi na unaathiri maisha ya kila siku ya wananchi wao. Hebu tueleze wewe, ukiwa Nairobi, jiji kuu la Kenya, tayari ni mambo gani unaona kwamba uchafuzi wa mazingira umeathiri maisha ya kila siku? Na, uh, Nairobi kuna kuna, kuna, kuna baadhi ya mitaa ya mabanda na katika mitaa hii ya mabanda kuna mrundiko wa taka, na hivyo basi, uh, gavana wa Nairobi amekuwa akianzisha harakati za kuhakikisha kwamba uh, mrundiko huu unaondolewa kabisa. Lakini mojawapo wa maswala ambayo hata uh, Eric aliweza kuzungumza na gavana wa Nairobi hapa uh, Nairobi, kabla ya kuanza mkutano huu ni kwamba pawepo na mkakati wa kuhakikisha kwamba mirundiko hii ya taka katika maeneo mengi hapa viungani mwa jiji la Nairobi inaondolewa na gavana tayari ameanza mkakati huo. Na hiyo ndio mojawapo tu ambayo uh, inaonekana kwamba ni tatizo kwa Kenya. Pili, katika kuna mit-kuna mito hapa jijini Nairobi ambayo imeshafuliwa kabisa, kwamba kuna watu ambao wamekuwa wakitumia, wakibeba taka wanatupa katika mito hii na inakuwa na, na athari kubwa sana kwa mazingira. Unapopita katika maeneo tofauti tofauti, unahisi kwamba kuna ule uvundo wa taka katika maeneo hayo, na hivyo basi hata watu kuishi katika maeneo hayo inakuwa tatizo zaidi. Swala la pili ni kwamba jijini, uh, Nairobi bado kuna kuna magari ambayo yanatoa uh, moshi ambao wengi wanaeleza kwamba moshi huu una athari sana kwa afya. Na wakati wa mkutano huu hapa Gigiri tuliweza kushuhudia Uh, kwa kuzinduliwa rasmi kwa mojawapo wa magari aina ya tuktuk ambayo yanatumia uh -huh. uh, yanatumia ya, ya ya stima, hayatumii mafuta na vile vile kuwa kulikuwa na viwanda ambavyo vina, vina, vina, vina, vinaonyesha mafuta ambayo watu watumizi wa magari wanaweza kutumia kuhakikisha kwamba uh, gari linapo halitoi moshi bali linatumia mafuta haya ambayo hayatoi, yanaua kabisa ule moshi. Kwa hivyo hizo hizo ndizo baadhi tu ya uh, ah, hayo ndio baadhi ya masuala ambayo yana yanadunisha harakati za kuweza kutema mm -hmm. utunzaji wa mazingira Nairobi. Nam uh, uh, Wandera, tukiwa bado tupo na wewe, tunafahamu kwamba mkutano huu uliomalizika juzi ulifunguliwa na rais Uhuru Kenyatta katika kuzungumzia uh, maswala ambayo wamepanga katika serikali yake kuweza kukabiliana na suala hili la uchafuzi wa mazingira. Mbali na uchumi wa kijani, ni lipi jingine ambalo alizungumzia kwamba Kenya imeongeza juhudi kuweza kufikia malengo yake ya kukabiliana na zoezi hili na litachukua muda gani? Pengine uh, kwanza, kuh, kuh, alipozungumza Rais Kenyatta aliweza kuzungumzia tu mafanikio ambayo yametokana na jitihada za nchi kupigana na uchafuzi wa mazingira, na mojawapo wa jitihada hizo ni kwamba Kenya imepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki na vile viwanda ambavyo vimekuwa vikizalisha uh, vikizalisha karatasi ay, mifuko hiyo basi, navyo vikaelezwa kwamba hamtoendelea kufanya kazi hiyo, maanake uh, hata sasa uh, kuna haya maduka ya kijumla yamekuwa yakitumia mifuko hiyo, lakini sasa unapotembea hapa jijini Nairobi utakuta kwamba mifuko hiyo haitumiki kabisa. Na kingine, Rais Kenyatta alichokieleza ni kwamba alisema kwamba Nairobi itakuwa mwenyeji wa mkutano wa Jumuia ya Afrika Mashariki ambayo ita zileta nchi sita za Jumuiya ya Afrika Mashariki hapa Nairobi, kuweza kuzungumzia mkakati wa kuhimiza nchi za Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba zinatema zinachukua zina, ule mkakati wa kuweza kutema uvichafuzi wa mazingira Nairobi na katika mataifa haya mengine, kwamba hizo sera zinapokuwepo basi, raia wa Uganda anapoingia Kenya ni lazima ajue kwamba zipo sheria zinazolinda za mazingira, na hivyo basi raia huyo hatahitajika kukuvuka na na, na mifuko ya plastiki kuingia Kenya. Naam, basi uh, Wandera, wakati ukizungumzia suala hili la mkutano huo, hebu tusikilize maoni au mtazamo wa baadhi ya wajumbe walioshiriki katika mkutano huu wa kimataifa wa mazingira uliofanyika huko Gigiri nchini Kenya. Kampuni African Artifacts iko Kenya, hika kongomano hili imefurahia sana kwa sababu ni ikuonyesha Kenya imepewa heshima internationally, na tumekuwa na wageni wengi ambao tumefanya kitu naita networking na wao, wameona vitu zetu, wanajua vile and tumefurahia. Sisi tunafanya mambo ya uhifadhi wa msitu wa Kakamega ambao ni msitu peke yako ambao umebaki katika Kenya mzima unaoitwa Kakamega ioet. Nashukuru sana kwa hili kongomano kuwa hapa Nairobi nchini Kenya kwa sababu tumepata fursa ya ya kuonyesha bidhaa ambazo tunafanya ili kusaidia mambo ya pollution, kwa sababu tunajua kwamba mazingira ikiadhiriwa kwa mambo ya pollution inaadhiri afya ya binadamu, afya ya mimea, hata wanyama. Kwa hivyo hili kongamano limekuwa la maana sana. Tumejifunza kutoka kwa wenzetu kutoka nchi mbalimbali, na tumejaribu kusaidiana ili kimawazo, ili tuweze kuona kwamba hii mambo ya kuharibu mazingira imepungua sana, ili vizazi vijavyo na viwe na nchi mzuri, dunia mzuri, ili waendelee maisha mzuri. Kweli kabisa, tumesikia baadhi ya waliohudhuria mkutano wa Nairobi. Sasa Koreta, wewe ukiwa kama mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira nchini Rwanda, je, wakati hatua zimechukuliwa za kimazingira, ambapo baadaye utatueleza vizuri, ni katika sekta gani na gani ambapo hatua zimechukuliwa, hebu tueleze, serikali pia inahusisha sekta zisizo za kiserikali katika uh, kusafisha mazingira nchini Rwanda kama unasema na, nauliza kwamba sekta zisizo za kiserikali zinashirikiana na serikali okay, katika hali ya kuchukua hatua kusafisha mazingira yes? Asante sana yeah. sekta zisizo za serikali hapo unasema private sector. Uh, tunasema civil society, hawote tunashirikiana katika kusafisha mazingira na kuangalia mikakati iliyopo ili wote tuende pamoja katika uhifadhi wa mazingira kwa hiyo katika uh, tuna strategy inaitwa green growth na climate resilience strategy. Kwa hiyo huo mkakati, watu wote inabidi tunakutanaga wakati wa planning process. Kama tunapanga mikakati ya implementation ya, ya, ya plan za serikali, watu wote wanakaribishwa. Inategemea ni sekta gani, kama ni sekta uh, ambayo in, labda uh, si, si kama Uh, in charge wa mazingira tunakaribisha sekta zingine, lakini kunakuwa kwenye hiyo strategy kunakuwa na vitu muhimu ambavyo kila sekta inapaswa kufanya. Kwa hiyo tunapanga pamoja, na baadaye tunarudi nyuma kuangalia kama kweli vitu ambavyo wa wameviweka kwenye mipango yao kweli vinatekelezwa. Kwa hiyo ndio tunarudi nyuma kuangalia kama kweli hivyo vitu mm -hmm. vilitekelezwa na kama havikutekelezwa ni kwa nini, kulikuwa na shida gani? Halafu ndio tunaangalia tena nini cha kufanya. Kwa leta, hebu nikuulize kwa sababu naona tunaelekea karibu uh, kuingia sehemu ya pili nchini, yeah. Kenya. Sasa swala ambalo linazungumziwa sana ni la makaratasi ya plastiki ambazo sheria zimewekwa kali sana wakati nyinyi mlipochukua sheria za kupiga marufuku makaratasi ya plastiki, hebu tueleze vifungo ama sheria inasemaje iwapo mtu atapatikana na karatasi ya plastiki. Maanake awali kabla ya Kenya kupiga marufuku, nilikuwa naelezwa vizuri, iwapo utafika Rwanda kumbuka vizuri kabisa usiwe na karatasi ya plastiki. Karatasi adhabu uh, hey, ni gani ama kifungo ambacho nitakipata, nikipatikana labda na hatia ya kubeba itakuwa ni, ni, ni kipi? Uh, kwenye kama we, kama ni mtu anayatengeneza kama kamani kiwanda mm -hmm. kinayatengeneza mm -hmm. kinayatengenezwa kina fine kuanzia uh, milioni moja mpaka milioni tano za Manyarwanda na kifungo cha miezi sita. Naam. Halafu kama ni mtu anauza ana, ana labda ana bidhaa zimefungwa kwenye ana bidhaa, let's say, kwenye supermarket yake vimefungwa kwenye hayo makaratasi uh, fine yake nayo inaanzia kwenye raki tano mpaka milioni moja alafu, alafu na vile vitu ananyang'anywa na nyingine, tunafunga na duka lake, kwa sababu lazima kwanza, kwanza alipe alipe hiyo fain na vile vitu vitolewe kwenye, kwenye shop yake. Uh, kama ni mtu wa wamachinga anauza vitu tu labda sokoni hivi, uh, ahabu yake naye ni kuanzia uh, raki tatu mpaka milioni moja kuna categories kadiri ya, ya mm -hmm. jinsi uh, kosa itakavyokuwa ni kali. Tunashukuru sana basi, endelea y kuwepo na sisi uh, koleta Ruhamya. Na vile vile tukiwa bado tupo katika hii sehemu ya kwanza ya mjadala mm, au uh, mazungumzo yetu ya live talk, kuna msikilizaji ambaye pia yeye anatokea Tanzania, Mbena Halisi, ametoa mchango wake kuhusiana na mada tunayoizungumzia hii leo ya mataifa ya Afrika yanavyoweza uh, kupambana katika kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Hebu Tumsikilize. Ndiyo, naitwa Jackson Rugega au Mr Mbina Alisi wa Makambako, Njombe. Mi nafikiri hapa cha kufanya ni wote wa kuungana kwa pamoja kupanda miti na kuto kukata miti na kwa kuboresha mazingira wote tu kitu kimoja. Si sasa kuna watu ambao wanakuwa majangili wa kukata miti, wakati inakuwa ni madhara kwa watu wote na kizazi, kwa kizazi cha kwao pia, sababu napokua umekata miti kwa faida yako ya leo, manake unachoma mkaa labda unasema mkaa unafaidika leo, lakini hujui madhara yanayokuja baadaye ya ni makubwa, pengine kukosa mvua. Sasa kukosa mvua inakuwa ni janga la kitaifa, kwa sababu hata mtu mwingine anakosa chakula kupitia wewe ambaye umeharibu. Kwa hiyo mi naomba tulolote kitu kimoja, ambao tunajua mazingira yanatusaidia, tujue faida ya mazingira, kwa mfano kuanzia miti hata maua. Maua haya yana faida zake, kwa sababu hata ile harufu yake mara nyingine ni dawa Asante sana Mbena Halisi kwa maoni yako mazuri kabisa. Harrison, unasikia anazungumzia suala la kupanda na kutunza miti ili kuweza uh, kuwa na mazingira bora na kuweza kuenzi ardhi na kupata rutba ambayo pia itaweza pia kuzalisha mazao mazuri. Kweli kabisa, na ninaona kadri tunavyoendelea pia maoni mengi yanaendelea kutolewa, a, kupitia mtandao wetu wa Facebook kuhusiana na mazingira, na tutapata muda wa kuyasoma mengi ambayo yameingia, lakini kidogo labda nisome moja ama mawili hapa. Kuna David Sengecha anasema ametoka kule Mwanza, Tanzania. Anasema kweli kulinda mazingira yetu ni jambo la msingi sana, hivyo mawaziri wa mazingira wa nchi za Afrika mlikazie mkazo swala hili na kutunza mazingira ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku bidhaa za plastiki na mifuko ya plastiki. Gama Joseph yeye anasema utunzaji mazingira ni jambo jema kabisa, hivyo lazima tusaidiane tu kuenziana. Basi msikilizaji, mpaka hapa tunakamilisha ile sehemu ya kwanza, dakika 30 za kwanza za Live Talk ambazo zilikuwa zinasikika katika njia zote, njia ya redio kupitia redio zetu shirika na hali kadhalika, ziko zinasikika kupitia njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com ili ya matangazo haya yatakuwa yakisikika kwa njia ya mtandao pekee. Endelea kuwa nasi kwa muda huu. Basi nikikuaga dakika thelathini za kwanza, naitwa mkamiti Kibayasi. Kwenye laini ya simu tulikuwa naye Koleta Ruhamya, yeye ni mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira huko Rwanda na Kennedy Wandera. Tukutane sekunde chache zijazo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni Live Talk, ambapo maada yetu leo tunazungumza kuhusu juhudi za kurekebisha au kuboresha mazingira, hasa katika maeneo ya mataifa ya Afrika na Afrika mashariki na Kati. Na kabla ya kumaliza ama kumalizika kwa awamu ya kwanza ya Live Talk, tumekuwa naye mtangazaji wetu ama mwenzetu huko Nairobi Kennedy Wandera, na vilevile tunaye Koleta Ruhamia kutoka kule nchini Rwanda ambaye ni mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira nchini humo, na tunaendelea kuzungumzia kuhusu hatua ambazo zimechukuliwa kufikia sasa. Sijui kwanza nirudi kwako Koleta nikuulize, je, kando na makaratasi na bidhaa za plastiki ni hatua zipi zingine ama bidhaa zipi zingine ambazo zimepigwa marufuku huko Rwanda? Uh, bidhaa zingine nafikiri mnajua haya mambo ya um, CFL, ambazo zinatumika kwenye air conditioners. Hivyo navyo vilipigwa marufuku, kama mnakumbuka, kama mnafuatilia vizuri uh, Kigali Amendment ambayo sasa hivi nayo nchi ishirini nchi zimeisha zimeisha ratifai kwa hiyo inaingia nayo kwenye implementation. Alafu vitu vingine ambavyo sijui kama nitasema ni kupiga marufuku ila ni ni uh, ni, ni, ni kulinda mazingira kwa, kwa mfano sisi tunayoita bafazoni kwenye mito na uh, na maziwa mm -hmm. kwenye maziwa tunaacha 50 meters mita meter hamsini ambazo hizo mm -hmm. inabidi vitu vitakavyofanyikiwa pale, kusiwe kusijengwe, inatunzwa, ina kama buffer zone. Kwa hiyo vitu vinavyofanyiwa pale au vinavyojengwa pale vinakuwa ni vitu ambavyo ni environmental friendly. Mm -hmm. Na hiyo inabidi ni project ambayo watu na, wana asset mpaka kuiapprove sio majengo wala nini, kwa hiyo inabidi uprotect yale maji mm -hmm. au lile ziwa kwa, kwa kuweka hizo buffer zone, ili ziwe as a protected areas ah, alafu kitu kama mito mm -hmm. kama mito tunaacha mita, mita kumi ambazo nazo inabidi ziwe vegetation watu wasilime kukaribia miti ili tuweze ku uh, kulinda vyanzo vya maji uh, koleta katika mataifa ya, ya magharibi kama hapa Marekani na mataifa mengine, naona kwamba serikali zimechukua juhudi ya kudhibiti moshi unaotolewa na magari emissions, na vilevile vile, yes. viwanda sasa. Yes, sijui kama mna mikakati Rwanda pia ya kudhibiti moshi unaotolewa na magari na pia viwanda. Yeah, asante sana. Mikakati hiyo ipo. Kuna kuna law nimesahau Kiswahili chake. Na kuna sheria. Kuna sheria. <laughs> Yes, kuna sheria, kuna uh, ministry order ambazo zinatufanya zinatusaidia katika ku implementation ya hiyo sheria. Halafu kitu tunachofanya kwa sisi kuna kuna uh, huwa magari yakiletwa nchini, tunafanyia tunaoita uh, test kila mwaka kama gari imeisha maliza miaka, miaka miwili ikiingia nchini kama ni mpya, baada ya mwaka mmoja mwaka wa pili na vingi kila mwaka ifanyiwe test. Kwa hiyo katika ile inspection au ile testing ya ya, ya, performance ya gari tumeinclude na hiyo uh, option ya, ya kutest mambo ya moshi unaotoka kwenye gari. Mm -hmm. kwa sababu tumeshagundua kwamba magari mengi yanatoa moshi, kwa sababu either mwenye gari huwa haifanyii maintenance au gari limezeeka sana. Kwa hiyo katika component za kuwa tested na hiyo inatestiwa na hiyo wanaitesti wana na wana, wana madvisi mwenye gari. Halafu kwenye mambo ya viwanda viwanda, kwa kweli hatujafanya nanii uh, kazi nyingi sasa hivi, uh, emission, nige, sasa hivi, ila standard zipo kupima emission. Ndio tunatafuta sasa hivi vifaa vya kuweza kupima emission kwamba hiyo moshi inayotoka inalinganaje. Halafu kwa mji kabisa sasa hivi tumesha agiza vifaa vya kuweka Tunaita monitoring station ambayo itakuwa ina monitor hiyo, um, moshi inayotoka aidha, kama ni ya kwenye magari, kwenye viwanda au particulate matter zingine ambazo zinaweza zikatoka hata kwenye labda, uh, watu wamechoma misitu, vitu kama hivyo iz, ili tuweze kujua kama uh, hewa imechafuka, imechafuliwa na nini nini, ni chanzo cha hiyo, ili tuweze ku, ku, kufanya kuweka mikakati Nam koleta tukiwa bado tunazungumzia swala hili katika nchi yako, tunafahamu kwamba unapofika eneo la Afrika Mashariki, swala la mazingira linapozungumziwa, basi Rwanda inakuwa ni namba moja kuorodheshwa kama nchi ambayo inapambana vilivyo katika kutunza mazingira. Swala la usafi lipo namba moja. Bila shaka, serikali ilishirikiana ili vyema na, na wananchi pamoja na taasisi mbalimbali zisizo za kiserikali kuweza kufanikisha hili. Je, mlitumia m, m, m, mlitumia elimu ya nadharia na vitendo na hiyo elimu ili, ili ilichukua muda gani kuweza kuhakikisha kwamba kila mwananchi sasa ana ufahamu wa kutosha kuhusiana na kutunza mazingira kwa ajili ya afya yake na kwa nchi kwa jumla? Ya, asante sana. Kwa kweli kama ulivyosema ilikuwa ni elimu, kufundisha watu Uh, halafu viongozi wa nchi, viongozi wakuu nao wanakuwa karibu na, wa, na wananchi uh, kama ni wakati wa kusafisha mazingira, kama mnavyojua huwa tuna kitendo cha uh, umuganda, ni watu wanakutana kila Jumamosi ya mwisho wa wa mwezi. Kwa hiyo hapo na, na wananchi wana-, wana wakiona kuna sapoti ya viongozi nao wanaona kwamba ni umuhimu, umuhimu kwao na unaonyesha kwa... hapa una... kuna vijazo vingine ambavyo watu wamezoea kwenda hata kuchukua maji pale, lakini sasa hivi unaweza wakaenda wakaona maji yale yalishachafuka. Kwa hiyo inawapa idea kwamba kumbe nisipotunza mazingira najiharibia mwenyewe. Kwa hiyo na nao wanashiriki katika, na ndio wanakwanza kum... wa kwanza hata kumripoti yule ambaye anaharibu mazingira akiwa amejificha, kwa sababu hatuwezi tukasema kwamba tumeishafika kabisa kileleni, hata bado tuko njiani, kwa kweli. Kuna watu wengine ambao kwa sababu ya interest ambazo ni personal anaweza akajificha akafanya vitu ambavyo sio vizuri, lakini unakuta wengine, yani wenzake ambao ni majirani ndio wako wa wanaweza wakamripoti au wakamfundisha, na sipoweza kubadilika wanaweza kumripoti. Nam vile, vile katika uh, laini ya simu tunaye uh, Patrick uh, Nduyima, Nduyimana, yeye ni mwandishi kutoka huko Rwanda. Patrick, hebu tueleze katika shughuli zako za uandishi, unapofanya kazi zako, hususan katika suala la mazingira, wananchi wana, wanalizungumzia vipi suala hili la mazingira, na wewe urahisi wako wa kufanya kazi na raia hawa wa kawaida katika suala la mazingira kuweza ku kupiga hatua kufikia kiwango ambacho tunatokomeza uchafuzi uh, wa mazingira, kipo vipi? Unapata ushirikiano wa kutosha kwao au ni uh, ni wazi kwamba hapa Rwanda uh, serikali kabisa imekipa kipaumbele uh, au imetoa kipaumbele kwa suala hili au uh, jambo hili la kuhifadhi mazingira na, na raia wanaitikia kabisa kama amevyozungumza uh, mama huyu ambaye uh, lakini sikuweza ku, ku, ku, kusikia jina lake na, na, na, na, na, na, na, na, na majukumu yake anaitwa Koleta. Naam, kidogo tu ni kueleze, anaitwa B Koleta Ruhamia, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa idara ya mazingira Rwanda. Sawa sawa. Eh, mimi ninaishi ni kama vile na miaka miwili na nusu sasa hapa niko Rwanda. Uh, lakini mimi ni mwanahabari ni, ni, ni, ni, ni raia wa Burundi, niko hapa Rwanda kutokana na sababu za za, za za kisiasa au sababu za za usalama mdogo ulio huko nchini kwetu huko Burundi, lakini hata kabla ya mimi kuweza kutoka huko Burundi nilikuwa nikija mara kwa mara hapa Rwanda ikiwa eh, ni katika kazi kuitikia mikutano uh, uh, fulani fulani wanahabari. Kila nikija nikichukua njia ya barabara, nilikuwa naona kwamba nchi hii kabisa, kwa kuhifadhi mazingira, ni, ni, ni jambo ambalo wamekwisha litekeleza na sio upande wa viongozi tu, hata raia wana wana, yani imekwisha kuwa ni kama vile ni, ni jambo wameliweka kabisa katika uh, uh, uh, maisha yao yani, uh, wana wana wana, wana wanahifadhi kabisa ni mazingira. Ukiona uh, upande wa wa, wa wa wa mabustani ambayo yako kutoka katika mikoa hadi mjini Kigali, jinsi eh, miti inavyo inapendezesha nchi inapendezesha mji eh, hata uh, unaona kwamba mwananchi hawezi akathubutu. Kama mfano nikilinganisha na Burundi, ambapo unakuta miti inakatwa kiholela, lakini hapa Rwanda kukata mti ni sugu Haiwezekani, huwezi kukata mti. Lazima kwanza viongozi watekeleze kwamba itakuwa kuna umuhimu wa kukata miti. Hata wakikata miti, wanapanda miti mingine. Ukiona hii slogan ambapo kila mahali ukipita imeandikwa Keep Kigali clean, na sio sio kwa maneno tu, keep Kigali clean, na na mji kabisa uko clean, maeneo ambapo tunakaa na na yani katika E, mitaa tofauti kuna vibango ambavyo vimewekwa kila fasi, wanaandika lazima tuweke mbele e, mambo ya usafi. Hivyo vibango vimeandikwa katika lugha ya Kinyarwanda, yaani ni kila mtu anasoma na anajua. e, ukipita kila mahali kuna vile viboksi mm -hmm. vile viboksi ambavyo uh, u ukitaka kutupa mambo ya sijui, ume, umekunywa maji kwenye hili chupa la plastiki, sijui umekula nini, umekula keki, sijui umekula maandazi, basi huwezi kutupa barabarani hii hiyo ni sugu siku yani, tangu niko hapa Rwanda sijaona hilo jambo. Lazima utupe kwenye kile kibox, na hilo mama amezungumzia la kwamba wanafanya eh, kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi ile community work eh, ambapo viongozi eh, ikiwa ni wangazi za chini, wangazi za juu upande wa serikali, wanajeshi, polisi, wanashirikiana na raia kwa kusanifisha maeneo ambapo wanaishi. Yani hilo ni jambo linaitikiwa yeah. Imesha kuwa ni jambo la kawaida. Kwa uchache tu ni uh, kwamba kabisa <tipalisa> Rwanda imeweza kupiga ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, hatua ya kuridhisha upande wa kuhifadhi mazingira na kufanya miji yao uh, sio mji wa Kigali tu hata miji mingine ya, ya, ya, ya huko mikoani kuwa kuwa misafi. Tunashukuru basi endelea kuwa nasi katika laini ya simu, na hivi sasa basi turudi tena hapa studio tuweze kusikiliza maoni na mtazamo wa baadhi ya wajumbe walioshiriki katika mkutano wa tatu wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira uliofanyika huko Gigiri, Nairobi, Kenya. Um, inatusaidia kwa kutupatia platform ya kuongea about e-waste because inakuwa shida kubwa sana inaanza especially huku Kenya because tuko very advanced with technology it's a global hub for IT so tunaonanga ni important for people to understand the importance of safe disposal na unia wanatupatia hiyo platform ya kuongea juu ya hii story ya hii isu. Kweli kabisa, mambo sawasawa, unasikia yanavyoendelea. Lakini Ken Wandera, naja kwako sasa hivi ni kuulize, je, umesikia kwamba uh, Rwanda inajaribu kupiga hatua za kudhibiti moshi unaotoka kwenye viwanda na kwenye magari. Najua Nairobi pia ni mji mkubwa, na kweli upande wa makaratasi ya plastiki yamedhibitiwa sasa hivi. Najua labda uwezi ukawa na jibu, lakini kuna lolote ambalo unasikia linahitajika kufanyika ama lina, linapangwa kufanyika kuhusiana na moshi? Na moshi bado hatujajua hatua uh, mahususi ambazo serikali ya Kenya inaweka kutema hilo, lakini nachokifahamu ni kwamba hapo awali serikali ya Kenya ilikuwa imeanza mchakato wa kuhakikisha kwamba uh, ina, ina, inaweka sera za kuhakikisha kwamba magari yasiyo na uwezo wa uh, magari yaliyo na uwezo wa kutoa moshi, mvuke wa aina yake, basi magari hayo hayaruhusiwi kuwa barabarani lakini na, nafahamu mpaka sasa, najua halmashauri ya kudhibiti usalama barabarani NTSA, uh, imekuwa ikihakikisha uh, ha, kwamba magari yote ambayo yanafika barabarani na ama kutumia barabara za Kenya yanafaa yawe yamepitia viwango vyake mpaka sasa hatujaona sana magari hayo jinsi ilivyokuwa hapo awali, kwa magari hayo yanayotoa moshi mkubwa sana bado yapo kwenye barabara za Kenya. Hii ni kuonyesha kwamba serikali ya Kenya inajitahidi kuhakikisha kwamba inatema magari aina hayo na pia kuhakikisha kwamba inaweka ina, ina sera ambazo zitawafiki mag, waendesha magari au watumizi wa magari hapa jijini Nairobi na kuhakikisha kwamba inatema aa, magari yanayotumia moshi Nam basi uh, Wandera, wakati tukiwa tunaendelea na haya tuliyopo, kuna takwimu Harrison, kutoka shirika la afya duniani mm -hmm. WHO katika utafiti wake wa 212 linakadiria kuwa asilimia 23 ya vifo vya watu duniani vinatokana na uchafuzi wa mazingira, walengwa wengi wakiwa ni wale wanaotoka katika jamii zisizoweza kujikimu kifedha. Nikirudi kwako Koleta, changamoto zipi ambazo mnaziona hapo Rwanda? Japokuwa mmefanikiwa kwa kiasi fulani, changamoto zilizopo katika kuweza kufanikisha asilimia mia moja ya kutokomeza uh, uchafuzi wa mazingira? Asante sana. Changamoto kwa kweli zipo. Uh, changamoto ya kwanza kwenye mambo ya, um, ya, ya kutumia karatasi za plastic uh, ni kwamba Uh, kidogo zinakuwa hazitoshi, kwa hiyo kuna bidhaa zingine ambazo bado wanatumia makaratasi uh, ya plastiki uh, harafu na kuwa nchi za jirani nyingi hazijabani plastiki uh, bado zinaingia kwenye kupitia njia panya, kwa hiyo inakuwa ni kama uh, always ni kama fight uh, unakuwa, tunaku, tunakuwa na watu mipakani, tunafanya kazi na polisi, kwa sababu polisi yetu ina-, ina section ya Environmental crime, kwa hiyo tunafanya nao, tunafanya inspection mara kwa mara, lakini bado watu wanajificha yaani ni kama, uh, kama vile madawa ya kulevya yamekatazwa lakini watu bado wanajificha wanaleta. Kwa hiyo hata plastiki kuna bado watu wanaoyaingiza kupitia njia panya panya uh, halafu, kitu kingine eh, changamoto nyingine kama unavyojua uh, nchi yetu ni watu wengi, nchi ardhi ndogo kwa hiyo saa nyingine uh, kama hiyo protection ya, ya hizo buffer zones za mito na, uh, na na na na maziwa inakuwa kidogo, watu wanajiiba wengine wa wanafanya vitu ambavyo sio vya sio vizuri, wanalima kwenye hizo mita za mita ambazo ni buffer zone. Kwa hiyo bado kuna changamoto kama hizo uh, kwenye mambo uh, sehemu nyingine ambayo bado kuna changamoto ni mambo ya ya taka uh, solid waste. Nayo management yake ambayo bado kidogo tunajitahidi kuna, kampu, kuna kampani ambazo ziko licensed kabisa zinacollect kwenye, uh, kutoka majumbani kutoka mahotelini na kwingine, lakini bado hatujawa na sehemu nzuri ya kumanage kwenye site kama eh, appropriate landfill au kuprocess. Kuna watu binafsi ambao wanaweza kuprocess wakatoa vitu vingine kama briquettes, uh, kama lakini hawajaweza kumanage taka zote za mji. Naam, basi, wakati tukiendelea na kipindi hiki, hebu tusikilize msikilizaji ambaye ametupigia simu na kutoa maoni yake kuhusiana na mada tunayozungumzia hivi sasa ya kutunza mazingira. Mimi ni Samuel Orone, napiga kutoka Kitale mjini, Kenya. Kwanza ningeanza kwa kusema kabisa, ukiangalia nchi zetu hasa Afrika hapa hivi, hatujaweza kusikilia kabisa mkazo, ukiangalia hali ya utunzaji tumelegeza kamba sana. Maoni yangu ni kwamba serikali zote za Afrika hasa hapa Kenya tungeweza kutilia mkazo wa utunzaji wa mazingira, kwa sababu shughuli zetu nyingi ya kila siku unapata inategemea ni mazingira haya ambayo tunaishi. Kwa mfano, unapata hivi wanyama ya porini wanakufa ovyo ovyo na serikali iko hapo. Serikali ingefaa kuweka sheria ambayo inastahili kuwalinda kabisa vizuri. Kwa hivyo hii wanyama inatusaidia kupata hizo pesa za kigeni, ambayo ingeweza kuchangia nchi zetu pia za afrika kukua kwa kiwango kwa ya, ya juu kidogo. Jambo lingine ukiangalia, ni kama hapa Kenya kwetu, mimi niko katika mji wa Kitale, kaunti ni ya Trans Nzoia, mjini Kenya. Ukiangalia juzi tumekuwa na sheria ambayo ilipitishwa kuhusu utupaji wa utumiaji wa makaratasi ya plastiki, kwangu nimeunga mkono kabisa, na hasa sisi ambayo tunatumia mazingira kwa sababu ya ukuaji wa uchumi, tungepaswa kulinda haya mazingira vizuri kabisa, kwa sababu moja ya mazingira hii yakichafuliwa, hata sisi pia afya yetu haitakuwa mzuri. Jambo lingine tungeangalia kama hizi industries, hizi industries wangeweka mahali mbadala kutoka kama tuseme kwa mfano, kutoka kama kwa mmiji mijimi hivi ingetafutiwa mahali yote, ili wakati hata hizo uchafu zake zina ambazo zinatumika huko zinatoka, ingekuwa mzuri, imeenda mahali pamoja, inakuwa treated, halafu wakati inarudi kwa zingara, inakuja kaa iko mzuri. Kwa hivyo langu tu ningesema nchi za Afrika hata sisi Afrika mashariki tuungane tu, kwa sababu saa hizi sasa si ni kama jamii moja, tufanye kazi ya kulinda mazingira kabisa. Tukiangalia nchi yetu jirani kama ya Rwanda, Rwanda imekuwa ikiangalia, Kigali sasa, Kigali ndio imekuwa kama kielelezo ya mji ambayo ni safi kabisa Afrika. Haya basi, unasikia msikilizaji anatoa sifa zake kwa Rwanda kabisa katika kuchangia hayo. Basi pia hapa mkononi kuna ujumbe nasoma, ambao tumeupokea kwa wewe msikilizaji kupitia uh, tovuti yetu ya yeah, Facebook. Ni kwako David Sechenga kutoka Muheza, Tanga. Unasema, ni kweli kulinda mazingira yetu ni jambo la msingi sana, hivyo mawaziri wa mazingira wa nchi za Afrika mlikazie mkazo suala hili la kutunza mazingira ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku bidhaa za plastiki na mifuko ya plastiki kitu ambacho nchi jirani mm -hmm, ya Tanzania pale Kenya mm -hmm, tayari wapo katika zoezi hili la kupiga marufuku mifuko hii ya plastiki. Plastiki. Mm -hmm. Kweli kabisa namuona pia Hosen Gomba kutoka Tanzania anasema kwa kweli kabisa mazingira ni mabovu sana, itabidi tujitahidi kabisa kutunza mazingira yetu, maanake sisi wenyewe ndiyo tutabadilisha hali Baraka Ayo wa Babati, Manyara, Tanzania anasema Mungu Ai nusuru California na balaa la moto. kueli hii yote ni kutokana na suala la mabadiliko ya la... hali, <laughs> hali ya hewa. Kwa kweli kabisa, umesikia hapo awali, tumezungumza kuhusu California. Tunapozungumza sasa hivi kwamba moto unaendelea huko Santa Barbara, uh, na katika karibu Los Angeles, na inasemekana kwamba ukame ulioko umeongezeka zaidi na moto unaoshuhudiwa sasa mm, ni moto ambao una ongezeko kubwa kuliko ilivyokuwa katika historia. Basi anamalizia kwa kusema, hii yote ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa yanayopelekea kuchafua mazingira. Basi tusikilize msikilizaji mwingine kabla ya kurudi kwako Koleta na washiriki wengine Kennedy Wandera na Patrick. Tumsikilize msikilizaji huyu kutoka kote laini ya simu. E, mimi kwa jina naitwa bwana Chiefu Thomas Makanyaga, mwanaharakati niko eh, sanduku la posta ishirini na mbili Kashishi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Mimi maoni yangu E, sehemu kubwa ya nchi yetu ya Tanzania imekuwa ni, ni hifadhi za wanyama, hivyo sisi wananchi tumeshindwa kupata mahali pa kulima hata kiasi cha kuweka mguu e, maana sehemu nyingi zimekuwa hifadhi. Sasa mimi nilikuwa naiomba serikali iliyoko madarakani ya awamu ya tano ijaribu kutazamisha jicho kwa wananchi, angalau wapate maeneo ya kulima hata kidogo kwa sababu yenye serikali yetu inalinganisha na kipindi kile ambacho wananchi walikuwa wachache zaidi, lakini sasa hivi kuna ongezeko la wananchi na hivyo maeneo yanabanwa. Haya basi, umesikia kwamba mambo ya juhudi za mazingira ni kama kila mtu amehamasika, anaona umuhimu wa mazingira koleta. Hebu turudi kwamba turudi nchini Rwanda, kuna jambo hili ambalo mm -hmm. tumelizungumzia la global warming, kwamba joto limeanza kupanda na pia miti ama idadi ya miti inapunguka. Kando na kupiga marufuku bidhaa ambazo zinaharibu mazingira na pia kuweza kulinda ama kutengeneza mazingira ambapo maji yamo, je, kuna programu ya upanzi wa miti? Yeah, asante sana. Programu ya kupanda kwa miti ipo. Uh, kila kila mwaka kwenye budget allocation ya serikali kunakuwa na programu ya kupanda miti, lakini hatukuachia hapo. Kuna na programu ya kutunza ile miti ambayo ameshapandwa. Alafu, kwa sababu kama nilivyosema, kwa sababu nchi yetu ni ndogo of course, kwenye target tulionayo ni kupata 30% coverage ya forest lakini tukasema ngoja tuangalie kama huyo mwenzetu alivyokuwa anasema, sehemu nyingi imelimwa, au lazima watu waishi. Kwa hiyo, tuna- tunasensitize watu kupanda uh, miti kwenye mashamba yao agroforest. Kwa hiyo kuna program ya agroforest ambazo taasisi uh, ya, ya, ya misitu kwa kushirikiana na na na, na taasisi mm-hmm, ya, ya kilimo wana, wana, kuna program ambayo iko joint ambayo tunasensitize watu kupanda miti ambayo itasaidia uh, kwenye agroforest. Halafu sehemu nyingine ambayo tume sehemu ambayo ni uh, ya ya mifugo kwenye uh, how do we call it? Sehemu ya mifugo yani, nako tume tunapanda uh, uh, um, na miti kwenye sehemu ya kufugia. Ya kufugia, mifugia, ya inaongezea shading kwa wanyama, lakini vilevile mm. vile, hata kama wanyama uh, kama ni ng'ombe au nini wako kwenye malisho ma yao yeah. Lakini nayo kunakuwa na miti iko inapanda in in tofauti ili tuongezee ile coverage ya miti. Alafu, strategy nyingine ambayo tumeanzisha sasa hivi ni urban forest strategy ambayo nayo tunataka na miji iwe na, na miti ya kutosha. Sasa kuna swala ambalo hapo awali ulisema changamoto kuhusiana na mataifa jirani kutokuwa kwamba hayajapiga marufuku makaratasi na bidhaa za plastiki. Sasa e, Rwanda inafanya nini kuhamasisha? Kuna juhudi zozote ambazo mnafanya kuweza kuzungumza na mataifa jirani, angalau pia yafuate nyayo, ili eneo lote liwe limechukua hatua zinazofaa kimazingira? Yeah, asante sana. Kwa kweli kuna hatua imeisha pigwa, kama nilivyosema, Kenya imeisha kuja on board, alafu kwenye, kwenye, kwa level ya, ya East African Community najua kuna draft ya ya sheria ambayo itabani plastic use katika katika uh, uh, region yote ya East African Community kwa hiyo tunaona kuna kuna progress inaweza nikasema, hatujafika mbali, lakini at least tumeishapiga hatua uh, ya ku bring kila mtu on board, ili wote tuende kwa pamoja, kwa sababu ishi ya mazingira bwana, ukifanya peke yako ha, haitakuwa na impact nzuri, lakini mkifanya pamoja, kwa kweli nafikiri tutafikia kule tunakopenda. Na kidogo niulize, upande wa biashara, ambapo mlipiga marufuku bidhaa fulani kuna jambo lolote ambalo mnafanyia wananchi wanaotengeneza bidhaa zinazokubalika kimazingira, labda mnawapa incentive kwamba nyinyi muwe wabunifu, mtengeneze bidhaa ambazo zinakubalika. Serikali inasaidia mm, vipi ama inashirikiana vipi na wafanyabiashara yeah? Asante sana, hiyo nayo ilisha- ilisha tulivyokataza makaratasi ya plastiki, ni kwamba watu wa ilileta mambo ni innovative nyingine kwa sababu watu walianza kutengeneza vitu vya, vya matumizi ambayo vingetumiwa badala ya plastiki kama alternatives. Kwa hiyo tuna tuna viwanda vitatu ambavyo vinatengeneza alternative packaging. Halafu kwa sababu tulijua kwamba bado kuna plastics nyingine ambazo zinaingia nchini ambazo hatuna alternative nyingine, tukasaidia uh, companies zingine kuwa zinafanya recycling kwa hiyo zile ambazo bado zinaingia na bado zinatumika hazina alternative, ndizo zinakusanywa, alafu zile company ambazo zinafanya recycling zina recycle, ambayo nakuta vitu tunatumia kwenye mambo ya uh, kupanda miti. Unajua, lazima tengeneze zile uh, tubings. E, kwa hiyo kupanda miti, kupanda kahawa, kupanda chai, hivyo bado vinatumika, au yale makaratasi makubwa ya collect uchafu, bado hiyo. Sasa ndio zinatengenezwa na hizo na hivyo viwanda ambavyo vinafanya recycling. Haya basi, asante sana. Hebu nirudi Nairobi kwako, kwa Wandera. Wandera uh, kuna wafanyabiashara wa, wa, wa sekta za kibinafsi ambao tumewasikia awali, waliohudhuria mkutano ambao wewe pia ulikuwa. Hebu tueleze, sekta ya kibinafsi wewe umeona ikichangia vipi katika hali ya kurekebisha mazingira? Nadhani na, na wana mchango mkubwa sana manake Uh, kwa mfano wakati serikali ilipokuwa inapiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, wengi wana makampuni na wengi walikuwa wanasisitiza kwamba huenda basi wakapoteza pesa zao, biashara zao, kwa sababu zimekuwa zikifanya kazi hii kwa miaka hiyo yote, na iweje kwamba serikali sasa inataka kupiga marufuku matumizi ya mifuko hii. Na vile vile pia wakaelekea mahakamani wakisema kwamba serikali lazima ifanye mazungumzo nao, ipawepo na, na, na, na, na njia mwafaka au uhusiano uh, ambao iwapo serikali itaanza kupiga marufuku basi itaanza kutekeleza iwapo hayo yote yamekubaliwa. Kwa hivyo kwa, kwa, kwa upande mwingine wanahusika sana, maanake ni wengi wengi wa hao wanamiliki mabiashara wanamiliki biashara wanamiliki viwanda, na hivyo basi chochote kinachotokana na uh, ufutiliaji mbali wa matumizi ya taka ya, ya plastiki, radhi inawahusisha ina ina athari kwao, kwa sababu wao pia wanamiliki biashara hizi, na iwapo serikali inachukua nafasi fulani, basi hatua fulani huenda ikawaathiri kwa kiwango kimoja ama kingine. Lakini pia serikali inajua kabla ya kuanza kuchukua sera zozote zile, na kile ambacho huwa inafanya mara nyingi ni kwamba huwa inaweka mikutano kuzungumza na hawa wawakilishi wa, wa wa biashara za kibinafsi kuweza kuwahamasisha kwamba serikali inachukua mkondo fulani, na hivyo basi hizi ndizo zitakazokuwa athari ya hatua kama hizo. Kwa hivyo wanahusika, wanahusika kwa mchango mkubwa sana, kwa sababu nao wanahusika vifaafu. Naam, nakushukuru sana uh, Kenneth Wandera kutoka kule jijini uh, Nairobi, Kenya kwa kuwa nasi katika live toko hii leo ambapo tulikuwa tunazungumzia hatua ambazo zinachukuliwa na mataifa ya bara la Afrika katika kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Hali kadhalika ninakushukuru wewe Patrick Nduyimana, wewe ukiwa na mwandishi kutoka huko Rwanda kwa kujiunga nasi katika mada yetu hii ya leo vilevile vile bila kumsa hau uh, Koleta Ruhamia, yeye ni mkurugenzi mkuu katika idara ya mazingira huko nchini Rwanda. Hapa studio mimi jina langu ni Mkamiti Kibayasi na N nalo langu ni Harizon Kamau. Pamoja tunakushukuru wewe msikilizaji ambaye umeweza kupiga simu na kutoa maoni yako katika siku hii ya leo kuweza kufanikisha uh, live talk siku hii ya leo. Basi usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC kwa matangazo yajayo. Ya msimamizi wa matangazo alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi wa matangazo anaitwa Aida Isa. Mpaka wakati huu, basi kwa mara nyingine shukran kwa kuwa nasi. Uwe na wikendi tulivu popote pale ulipo.