Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Takriban wanajeshi 14 wa Tanzania katika kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaripotiwa kuuawa hii leo kutokana na shambulizi liliofanywa kwenye kambi yao huko Sinuliki karibu na mji wa Beni, Kivu ya Kaskazini. Kulingana na ripoti ya ofisi ya Umoja wa Mataifa huko Kongo, MONUSCO, zaidi ya wanajeshi wengine 20 wamejeruhiwa wakati wa shambulizi hilo linalodhaniwa kufanywa na waasi wa kundi la ADF NALU. Inaripotiwa hii ni idadi kubwa ya wanajeshi wa Tanzania kuuawa huko Kongo, waliopelekwa kuungana na kikosi maalum kujaribu kuondoa makundi ya waasi katika eneo hilo. Maafisa kutoka jimbo la Ye River Sudani Kusini wanalaumu wapiganaji wanaunga mkono kiongozi wa upinzani Riek Machar kutokana na kifo cha mbunge wa Sudani Kusini Jacob Kuyansuk mjini Mijale, Uganda, lakini msemaji wa waasi hao anakanusha madai hayo. Kuyansuk aliwawa wakati akikutana na wakimbizi wa Sudani Kusini ambao walivuka mpaka kukimbia mapigano katika eneo la Kajokeji Julai mwaka elfu mbili na kumi na sita. Mwezi uliopita wabunge wa majimbo ya Kajokeji, Liwolo, Nyepo na Kangapo walielekea kaskazini mwa Uganda kushauriana na wakimbizi kuhusu kuanzisha juhudi za amani. Wakati wenzake waliporudi Yei, Kuyansuk alibaki Mijale. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Wazima moto hii leo wanaendelea kupambana na moto mkubwa wenye kuchochewa zaidi na upepo huko kusini mwa California, ukiwemo moto mpya kabisa uliotokea kaskazini mwa mji wa San Diego jana usiku. Maafisa wamesema kuwa katika kipindi cha siku tano zilizopita moto huo umeharibu takriban nyumba mia tano pamoja na kufurusha makwao takriban watu laki moja na tisini na tisini na kuteketeza zaidi ya hekta elfu hamsini za mashamba. Zaidi ya wazimamoto elfu tano na mia saba wakitumia helikopta kunyunyizia kemikali ya kuzima moto wamekuwa kikabiliana na moto wa mwituni kwenye maeneo matano pamoja na moto mwingine mitano midogo iliyozuka kuanzia siku ya Jumatatu. Moto huo unaochochewa na upepo mkali unaenea kwenye ufukwe wa Pacific kuanzia Los Angeles hadi Santa Barbara, zaidi ya kilometa 170 na kuelekea kaskazini. Moto ulio mkubwa zaidi ni ule uliopewa jina la Thomas, ulioko takriban kilometa 90 kaskazini magharibi mwa mji wa Los Angeles. Raia mmoja wa Palestina ameuawa mapema hii leo na wanajeshi wa Israel katika ukanda wa Gaza wakati wa maandamano ya kueleza hasira za Wapalestina baada ya Marekani kutangaza kutambua Jerusalem kama mji mkuu wa Israel. Wizara ya afya ya Israel imethibitisha kuwa Mahmud al-Masri mwenye umri wa miaka thelathini ameuawa kwenye mpaka wa Israel na Gaza. Jeshi la Israel limesema kwamba limepiga watu wawili risasi kwenye eneo la Khan Yunis lililoko kusini mwa Gaza kwa tuhuma kwamba waliokuwa wakiongoza maandamano hayo. Mbali na huko maeneo ya Palestina, maandamano yamefanyika katika nchi kadhaa za Kiislamu hii leo kueleza sire zao za uamuzi wa rais Trump aliyotoa siku ya Jumatano na kusema kwamba anaruhusu kuhamishwa kwa ubalozi wa Marekani kutoka Tel Aviv hadi Jerusalem. Na hii leo Somalia na Jibuti zimemtaka Rais Trump kutafakari upya uamuzi wake. Kupitia wizara ya mambo ya nchi za nje ya Somalia, imeeleza kwamba uamuzi huo ni wa hatari. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Kaa tayari kuungana na mwenzangu BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, popote pale unapotutegeategea kwa njia ya redio na vilevile wale wanaotusikiliza moja kwa moja kupitia live stream katika ukurasa wetu wa mtandao wa Facebook. Ni katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa Undani, na mimi ni BMJ Mridhi. Nam. Kwa undani hii leo tunaanza kwa kuangazia mzozo wa kisiasa ambao umeendelea kutokota huko nchini Kenya, na katika sehemu ya pili tutaangazia mchakato wa kutafuta amani ya kudumu katika nchi ya Burundi baada ya mkutano uliomalizika hivi punde ambao umeongozwa na rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa. Tuanzie nchini Kenya. Kiongozi wa upinzani katika taifa hilo, Raila Odinga, ambaye alikuwa mgombea wa urais kwa muungano wa upinzani wa NASA, ameendelea kusisitiza kwamba ataapishwa na bunge la wananchi hapo siku ya Jumanne wiki ijayo, na suala hili limeendelea kupandisha joto la kisiasa nchini humo, hususan kwa sababu muungano huo wa upinzani haujajitokeza bayana kueleza kama kuapishwa huko kutakuwa ni kama kule kulikofanyika tarehe ishirini na nane mwezi uliopita katika uwanja wa Kasarani ambapo rais Uhuru Kenyatta aliapishwa baada ya kutangazwa, uh, kwamba alikuwa ameshinda katika uchaguzi uliofanyika tarehe ishirini na sita mwezi wa, uh, mwezi wa Novemba Uh, mwezi wa Oktoba baada ya uchaguzi wa kwanza uliofanyika mwezi Agosti tarehe nane ambao ulibatilishwa na uh, mahakama ya juu nchini humo. Uh, basi mchakato huo ukaingia mahakamani kwa mara ya pili, eh, lakini wa mara ya pili katika awamu uh, ya pili mahakama ikaamuru eh, kwamba haukuwa na dosari na kwamba ulitekelezwa kwa, kwa njia iliyofana na sasa naye Raila Odinga kwa sababu alikuwa ashajitoa kwenye uchaguzi huo, akaendelea kusisitiza kwamba ulikuwa umejaa dosari na kwamba hautambui uchaguzi huo na wala hamtambui Rais Uhuru Kenyatta kama rais au kiongozi rasmi wa taifa hilo la Kenya na kufikia hapa sasa ndipo pamekuwa na joto kali kama nilivyoeleza, Wakenya wengi wakisubiri. Baada ya Raila Odinga kutangaza kwa mara ya kwanza, akatangaza kwamba angeapishwa siku ambayo rais Uhuru Kenyatta aliapishwa tarehe ishirini na nane mwezi Novemba, lakini uh, hakufanya hivyo, hakuapishwa. Na sasa alitangaza rasmi kama wiki moja iliyopita kwamba ataapishwa tarehe kumi na mbili mwezi huu wa Desemba, ni siku ambayo Wakenya huadhimisha siku ya Jamhuri Day, ambayo ni siku ya kuadhimisha, yani kuadhimisha siku ya uhuru wa nchi hiyo. Kwa hivyo kumekuwa na vuta ni kuvute kati ya serikali kwa upande mmoja na upinzani kwa upande mwingine, na hiyo jana, katika taarifa zetu tuliwafahamisha kwamba Uh, mkuu wa sheria au mwanasheria mkuu wa nchi ya Kenya, Profesa Gidhu Mwigai alitoa kauli ambayo imezua kila aina ya hisia kuhusiana na mpango wa kujitayarisha kuapishwa kwa Raila Odinga. Na Gidhu Mwigai, uh, hivi ndivyo alivyosema kwa kifupi A akieleza hapo kwamba kuapishwa kwa aina yoyote kwa mtu ambaye hajachaguliwa na kutangazwa kama mshindi na tume ya uchaguzi na mipaka ya IBC kutakuwa ni kinyume cha sheria, na kwamba ni adhabu ya uh, ni adhabu itatolewa adhabu kali. Hebu tusikie ni adhabu ipi? For anauliza hapo ni adhabu gani kwa uhaini wa hali ya juu, na akaeleza kwamba ni kifo. Sasa moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu uh, wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, tujuze ni nini tunafaa kujua kuhusu matayarisho haya ya kuapishwa kwa Raila Odinga. Hili bado ni swala tete kwa sababu Odinga mwenyewe ameeleza kwamba Aa, kuna wandani wake ambao wanaendeleza shughuli ya kuapishwa kwake, lakini bado hatujafahamu ni wapi ni nani atakayetekeleza wajibu wa kumwapisha Odinga. Na leo walipokuwa wakizungumza na waandishi wa habari hapa Nairobi, wameeleza kwamba mikakati ipo na hatimaye Odinga ataapishwa Jumanne, lakini hatujajua akule atakao atakakuapishwa ni nani atakayemwapisha lakini pia tuliweza kuuliza hilo swali aa, ni kwa nini mambo haya wameyaficha iwapo wanataka umma uweze kuhudhuria? Lakini walieleza kwamba tuwaachie hilo na sisi tutaalikwa Jumanne kuhudhuria Odinga akiapishwa. Lakini pia nieleze kwamba juma lilopita upinzani ulituma barua kwa magavana wao katika wa kaunti wakitaka wapewe nafasi au ule uwanja ukumbi wa kuapishwa Odinga au hizo sherehe kuandaliwa katika kaunti zao. Lakini bado hatujapata taarifa yoyote kuhusu iwapo magavana hao walikubali. Lakini pia kuna vyanzo vya habari vinavyoeleza kwamba upinzani uliweza kujitenga na taarifa hizo, kwamba ulituma barua kwa baadhi ya magavana kuwapa ukumbi. Lakini tunachokifahamu ni kwamba mikakati ya kuapisha Odinga bado ipo, Kennedy. Kaimu wa afisa mkuu katika wizara ya mambo ya nje anayesimamia eneo la Afrika, Donald Yamamoto, amekuwa hapo Kenya. Uh, mambo ambayo tumeyaripoti hapa katika matangazo yetu o, lakini, muhimu kuhusiana na suala nzima hili tunalolizungumzia, ni kwamba alieleza uh, uh, kwamba yeye aungi mkono yale ambayo Raila Odinga na NASA walikuwa wanapanga kufanya kuhusu kuapishwa huku uh. Na Raila mwenyewe ameeleza kwamba hafurahii jinsi ambavyo serikali ya Marekani inavyolishughulikia suala lote hili, hususan kwa sababu hawajatoa kauli yoyote Eh, kuhusu vifo ambavyo vilitokana na makabiliano, makabiliano kati ya polisi na wafuasi wao. Kuna lingine lolote ambalo wamelizungumza? Naweza na, na, na, na kuthibitisha kwamba Donald Yamamoto alikutana na Raila Odinga na viongozi wengine wa muungano wa NASA na ujumbe wake ulikuwa kwamba Odinga aweze kuachana na hizi shughuli za kuapishwa kwake na kuanza hayape mazungumzo kipaumbele kati yake na Kenyatta lakini Odinga baadaye alijana alizungumza na akasema, kwamba sawa, kwamba hawa hizi uh, nchi za kigeni zina uwezo wa kuzungumza na baadhi ya Wakenya kuhusu masuala yanayoendelea nchini Kenya, lakini ni Wakenya wenyewe kujiamulia kile wanachotaka kukifanya. Kwa hivyo alionekana kupuuza hayo mazungumzo kati yake na Donald Yamamoto kwamba aweze kuanza mazungumzo na Kenyatta, mazungumzo ambayo yataleta tija kati ya Kenyatta naye. Tuna vilevile huzuni kuona y kwamba hata mataifa ambayo wanajisema ni marafiki ya Kenya, hakuna hata mmoja yao ambaye ameongea tangu yale yayofanyike mpaka leo kulaani upotevu ya maisha ya Wakenya tangu tarehe nane mwezi wa nane mpaka leo, watu mia mbili na kumi na tano wamewawa na serikali na polisi hakuna hata moja ambaye ameongea. Sasa tunaishi katika ulimwengu tofauti. Wakati zingine kulikuwa na neno ilikuwa naitwa haki ya binadamu. Tulikuwa hapa na mabalozi ambao walikuwa wanaweza kujitokeza na kuongea juu ya uvunjaji ya haki ya binadamu katika taifa letu yali, hayo yote sasa hakuna. Tunajua kama Wakenya tuko peke yetu tuko peke yetu. Wale ambao wanajiita marafiki kwa kweli ni maadui ya Wakenya. Lakini pia nieleze ni kwamba uh, leo wamekutana na baadhi ya mabalozi wa Marekani na wa Uingereza, Nic Hailey na na wa Marekani uh, Bob Godec, na katika mazungumzo na baadhi ya wawakilishi wa makanisa, na pia ujumbe wao ulikuwa kwamba waweze kumrai Odinga kuachana na hiyo shughuli ya kuapishwa kwake na basi kuzungumza na Kenyatta lakini Odinga bado anasisitiza kwamba iwapo yatakuwepo mazungumzo, yote yawe ni mazungumzo ambayo yatagusia uchaguzi, maanake uchaguzi wa marudio wa urais marudi, wa, wa Oktoba ishirini na sita yeye hautambui. Kwa hivyo pawepo mazungumzo, lakini mazungumzo hayo yawe ni kwamba kutakuwa na uchaguzi mwingine ah, mapema mwaka, mwaka ujao ili wakenya watekeleza haki yao ya kidemokrasia kumchagua kiongozi wanayemtaka lakini mengine hatujajua, hatujajua kile ambacho uh, Donald Mamota aliwaeleza, ikiwa ni kauli ya rais wa Marekani Donald Trump. Na Odinga bado anasisitiza tu kwamba kauli yao itasimama kwa sababu uh, uh, kwanza amewasuta akiwaeleza, akisema kwamba nchi za kigeni zimenyamazia mauaji ambayo yeye anasema kwamba yametokana na, na, na, na, na, na, na maafisa wa polisi nchini Kenya. Kwa hivyo huwezi, anasema kwamba huwezi washauri wa Kenya au hawawezi ha, kumshauri yeye na wakati wafuasi wake wamepigwa risasi na maafisa wa polisi hawajazungumzia chochote. Kwa hivyo yeye, yeah, anasema mpaka um, pawepo na mazungumzo ambayo ni wazi, lakini yeye hayuko tayari kwa mazungumzo mengine kando na yale yatakayohakikisha uh, kwamba kuna kuwa na uchaguzi mwaka ujao ambao wakenya watatekeleza demokrasia. Na ni upi msimamo wa serikali kuhusu mauaji hayo ambayo umeyataja ambayo amekuwa yakizungumziwa yaliyofanyika kufuatana kufuatia uh, makabiliano baina ya polisi na hasa wapinzani au uh, wafuasi wa upinzani? Hamna afisa yeyote kutoka kitengo kikuu cha serikali ambaye amezungumzia mauaji haya. Na ni wiki jana rais Kenyatta ameonekana kuwapa shukran sana maafisa wa polisi, jeshi la polisi hapa nchini Kenya kwa kutekeleza wajibu wao kwa mujibu wa sheria katika kipindi hicho cha uchaguzi. Hiyo inaonekana kwamba rais Kenyatta tayari achagundua kwamba maafisa wa polisi walifanya kazi, kazi nzuri. Lakini upinzani umekuwa ukieleza kwamba rais Kenyatta iwapo inaonekana hajutii mauaji ambayo yamekuwepo, ishara kwamba yeye basi hajihusishi kivyovyote na kile kilichoendelea nchini, na hivyo wakisema kwamba Kenyatta na viongozi wengine serikalini hawajihusishi hata uh, kwa maana wanasema kwamba uh, kumekuwepo na, na michango ya hawa hao, waliopoteza wapendwa wao, basi serikali nayo ingejitokeza kushirikiana na upinzani kuhakisha kwamba maafisa hao au hao, hao konradi uh, hawa waliopoteza wapendwa wao wanapewa nafasi angalau kuweza au ridhaa kufanikisha juhudi za kuwazika ku, ku, ku, kuwa, lakini sasa anaeleza kwamba kunyamaza kwa, kwa serikali na Rais Kenyatta kuwapa uh, shukran Uh, maafisa wa polisi ni ishara kwamba Rais Kenyatta huenda basi Uh, hatambui au hatuzungumzia chochote kuhusu mauaji hayo. Huenda labda ana anafurahia kazi ambayo jeshi la polisi limefanya nchini Kenya. Shukran sana Kennedy Wandera ukiwa hapo Nairobi na moja kwa moja. Naona muda umekimbia sana, twende moja kwa moja, tuko naye kwenye laini ya simu Dr. Barasa Nyukuri ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa nchini Kenya. Barasa, tuna dakika kama moja tu au mbili Hebu tueleze katiba inasemaje kuhusiana na swala hili alieleza, uh, huyu mkuu wa sheria wa Kenya, lakini uh, kipi, vipengele vipi vya katiba ambavyo vinashughulikia suala hili la kuapishwa mbadala kama rais? Asante sana mtangazaji. Katiba ya Kenya hasa kipengele cha mia moja arobaini na moja inaeleza kinataubaka kuhusu jingi na namna ya kuapisha rais mteule. Katiba inasema kwamba ikiwa mtu amefaulu e, kuwa kuteuliwa na kuchaguliwa na wananchi na kwa kupatiwa matokeo na tume ya uchaguzi IBC, hiyo shughuli ya kuapishwa inafanyika katika kiti la au headquarters au kama capital city ya Kenya, na ifanyike kwa hadhara, na hiyo yote inatangazwa au inachapishwa ka gazeti rasmi ya serikali na mimi naona kwamba hii chukuli kulingana na katiba lazima itekelezwe na jaji mkuu ambaye ni Chief Justice, na hiyo ilishafanyika hiyo tarehe mm -hmm. ishirini na nane mwezi uliyopita, na yale ambayo hao wengine wanapata kupanga ni kinyume ya katiba yetu ya Kenya mm -hmm. na hasa penal code yetu kulingana na katiba na penal code, yule ambaye anaenda kinyume ya katiba ni kama ame la uhaini, what you call in English Chrison. Asa mimi naona kwamba hiyo shirikisho ya inaodinga na kikundi yake ya NASA ni kinyume ya katiba yetu. Asante sana. Uh, Dr Barasa Nyukuri, bila shaka tutakupata tena maanake mchakato huu haujaisha. Naona muda umetukimbia na itabidi tuingie katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Asante sana, tutawasiliana tena. na karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani katika sehemu ya pili. Ni kama nilivyokuwa nimekudokezea hapo mwanzo, ni kwamba mazungumzo ambayo yamekuwa yakiendelea mjini Arusha ya kule nchini Tanzania kutafuta amani ya kudumu katika nchi ya Burundi yametamatika bila ya kufikia mwafaka na moja kwa moja uh, tuko na kwenye laini ya simu tumezungumza muda mfupi uliopita na mwandishi wetu uh, haidala akizimana akiwa bujumbura burundi kumuuliza ni nini ambacho tunafaa kujua kuhusu uh, mchakato huo na pale umefika hivi sasa haidala akizimana namj mridhi kwa leo jumaa. Mkutano umemalizika, alikuwa umedumu kwa takriban wiki mbili, lakini eh, kama ilivyokuwa inatarajiwa na ofisi ya mpatanishi mheshimiwa Benjamin William Mkapa, eh, kwamba baada ya siku hizo eh, wiki mbili watafikia mkataba, hakuna mkataba uliofikiwa kwa sababu anasema, ah, tofauti kubwa zilizidi kujitokeza, sawa na statement ambayo aliitoa hapo jana, eh, ambapo alielezea kwa muktasari eh, eh, tofauti ambazo zimetokea kuhusu mathalani eh, eh, suala la kurekebisha katiba kuhusu mchakato ambao utaendelea ili kufikia eh, uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini uwe wa haki na, na huru na masuala mengine kama vile kuachilia uhuru wafungwa ambao ni wa kisiasa ambao walifungwa tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano na kuwapa kinga ya kushtakiwa Haya yote ni masuala ambayo bado yalizidi kutatanisha na kuonyesha tofauti kubwa. Ndiyo, Mjee, sijui kama unanipata vizuri, kwa sababu niko sehemu mbali. Naam, tunakupata vizuri Haidala, na labda tu, uh, pia ueleze wasikilizaji ni nani waliokuwa kwenye kikao hicho, manake kulikuwa na tetesi kwamba wengine walihudhuria, kuna wengine labda wali, eh, walienguliwa katika mazungumzo hayo. Hebu fafanua. Kikao kilikuwa na watu ambao ni kutoka serikali, wawakilishi wa serikali ya Burundi, wawakilishi wa chama tawala na washirika wake, vyama ambavyo viko karibu na chama tawala hapa nchini, eh, lakini wale ambao wanajumuika katika vuguvugu linaitwa Sinaret, ni vuguvugu ambalo linawashirikisha eh, wanasiasa wa Burundi ambao walitoroka nchi alikuweza ah, kuhudhuria na leo hakukuwa na sherehe za kufunga rasmi kikao hicho kwa sababu eh, bado tofauti zimekuwa zikijitokeza, na uh, ile statement ya jana imepitiwa, lakini eh, hakuna closing ceremonies, hakuna sherehe za kufunga kikao, lakini yale ambayo yalizungumziwa hapo, eh, mpatanishi Benjamin William Mkapa amesema ah, kwamba atampelekea eh, mpatanishi mkuu ambaye ni rais mstaafu, Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, na baadaye wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wataliangalia na watalijadili kwa ajili ya kuchukua maamuzi ambayo yataleta amani ya kudumu hapa nchini ah, na kumaliza tofauti za kisiasa zilizozuka mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa amani bila kutumia ah, mtutu wa bunduki. Uh, na hapa studio niko na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Umesikia Abdu Shakur Abud, haya atapelekwa kwa Rais Museveni, ambaye ndiye mpatanishi mkuu ambaye alipatiana kazi hiyo kwa rais mstaafu uh, Benjamin Mkapa. Nilipi tulijue? Naam, bila shaka kama tunavyosikia mazungumzo yalikuwa ya malizike hii leo. Viongozi wa Afrika Mashariki walikuwa waende kule Arusha kutia saini, lakini inaonekana haijawezekana. Lakini kabla ya kuzungumza zaidi, vipi hali hiyo imeweza kufikia hapa, kuna wale wa chama cha upinzani au muungano wa upinzani Senared ambao pia hawakuhudhuria, na kwenye simu msemaji wake Pancras, uh, Chimpai yupo hapo. Pancras, unaweza kutueleza nini maoni yenu au msimamo wenu baada ya mazungumzo haya kushindwa? Kwa kweli sisi kwa muungano wa Senared, hatu hatukushangaa kwa matokeo aliyoonekana hii leo, kwa kuwa ndiyo msuluhishi hakupata fursa ya kunane ya closing ceremony, kwa kuwa pande la wakilishi wa Bujumbura, wakilishi wa serikali ya Bujumbura wameleta vurugo na fujo na msuluhishi akaamua akaamua kuondoka bila kikao kumalizika. Yaani ilionekana kwamba ilikuwa ni lengo la wakilishi wa Nkurunziza ilikuwa ni ku, kufanya nguvu zote ziwezekanavyo zi ili pasio matokeo yoyote. Ilionekana wazi kwamba lengo lao si lengo la kuzungumzia suala la uchafuko huko nchini. Lengo lao sio kutafuta uh, suluhu kwa mheshimiwa Mkapa. Lengo lao ni kuendelea na kuvunja katiba, lengo lao ni kuendelea kuvunja katiba ya Arusha hiyo yote ilionyesha kwamba Nkurunziza hana nia ya kushiriki kwenye mazungumzo na hapa na, nchi na na Pancras, kwa hivyo nyinyi mnachukulia msimamo gani? Mnafikiri sasa nini la kufanyika, wapi kubadilisha mambo kuweza kuhakikisha kwamba hali inarekebishwa? E, kwa kweli hapa nadhani marais wa East African Community ni jukumu lao la kulazimisha Nkurunziza kushiriki kwenye mazungumzo hayo. Vilionekana wazi kwamba mpatanishi William Mkapa Hana full support ya maraisi wa East African Community. Ndiyo maana Nkurunziza mwenyewe anaweza kaja hata kwenye kikao, wakilishi wake wana wanaleta vurugo bila tatizo lolote na warudi nyumbani, na kesho akiwaalika watashiriki tena. Na tunaomba au maraisi wachukue hatua wamchukulie hatua Nkurunziza, tunaomba jamii ya kimataifa, hasa Umoja wa Ulaya, Umoja wa UN Wachukue vikwazo kali, wamechukulia vikwazo Nkurunziza, kwa kuwa ika naingiza nchi kwenye hatari ya kurudisha vita, kwa kuwa akirekebisha katiba, akirekebisha katiba, hakuna njia nyingine ambayo itakuwa imebaki, wananchi watampiga vita Nkurunziza, kwa kuwa hauwezi kubali Nam, kiongozi wa kundi la MSD Alex Sinduhije amependekeza kwamba inabidi hivi sasa watu wajitayarishe kwa uchaguzi wa elfu mbili ishirini yaani watu watayarishe mpango na sheria ambazo zitaruhusu uchaguzi huo kufanyika, na bila shaka tunajua kwamba wakati huo Mkuruziza mulha wake umemalizika. Kwa nini msifate au mkatoa pendekezo hilo? Nkuruziza hajapenda vyama vya upinzani vishiriki kwenye uchaguzi huyo, kwa kuwa angependa. Lengo la mazungumzo ya leo Arusha ilikuwa ni kutafuta mazingira bora ya uchaguzi huyo, hicho ndio alikataa. Na huwezi kuwa na mazingira bora ukiwa na wakimbizi bado wako hamishoni. Huwezi kuwa na mazingira bora ikiwa wanasiasa kama Senarete. Tuna makao makuu Brussels hawezi kuwa na mazingira mazuri tukiwa na watu ambao wa, wa, wa, wako korokoroni takriban elfu nane. Hawezi kuwa na mazingira bora ikiwa wanamgambwe wanamgambwe imbonyera kuri wao ndio wamekuwa viongozi, wanakuwa na nguvu kuzijia askari polisi. Hiyo mazingira ndiyo Nkurunziza amekataa tuyazungumzie, kwa kuwa hata tume la uchaguzi sisi tunasema kwamba tume la uchaguzi iondolewe Umoja wa Kimataifa ndio uje usimamie uchaguzi huo, kwa kuwa ukileta tuma uchaguzi ya Nkurunziza ni lazima hiyo uchaguzi au utakuwa uchaguzi bora. Asante sana Pancras, Chimbai, kutoka Brussels uh, uh, BMJ. Unaona, basi hali ya Burundi iko tete kabisa tete, mvutano huko bado mvutano wa kisiasa toka mwaka elfu mbili kumi na tano kuna huu mvutano kwamba ingawa hata Nkurunziza ikiwa hataweza kugombania, maanake wanasema heshimu mihula miwili, angoje mpaka ya elfu mbili na ishirini lakini umesikia kwamba hali ni ngumu kabisa, lazima wawe tayari kushiriki katika mazungumzo. Bila shaka na msikilizaji, naona muda umetukimbia, nianze tu kwa kuwashukuru wote ambao wameshiriki katika matangazo ya leo katika kipindi cha Kwa Undani, ikiwa ni pamoja na yule mwandishi wetu kule Bujumbura Haidala Hakizimana na vilevile vile, uh, huyu ambaye tumezungumza naye muda mfupi uliopita Pankris akiwa chimai, chimai naye pia ambaye ametoa tathmini yake kuhusiana na hali ya mazungumzo ya kutafuta amani katika nchi ya Burundi ambayo yametamatika hivi punde katika mji wa Arusha, Tanzania. Kabla ya hapo a, bila shaka utakumbuka kwamba tulikuwa kule nchini Kenya tukiangalia mchakato mzima huo wa kisiasa, ambapo joto linaendelea kupanda baada ya kiongozi wa upinzani nchini humo kutangaza kwamba yeye pia ataapishwa kama rais mbadala, E, katika hafla ambayo inatarajiwa kufanyika siku ya Jumanne. Bila shaka tutaendelea kufuatilia yote haya kwa kina zaidi kutoka hapa studio. A, ni mshukuru Abdu Shakur Abud ambaye ndiye msimamizi wa matangazo haya na mwelekezi hapa studio Aida Isa. Jina langu BMJ Mridhi, tuonane tena panapo majaliwa. Kwaheri.